Karibu katika makala ya wimbi la siasa. Mimi ni victor Abuso. Hatimaye uchaguzi mkuu wa DRC utafanyika siku ya Jumapili. Uliahirishwa kwa siku saba zaidi kutoka jumapili iliyopita baada ya kuteketea kwa jengo la kuhifadhi vifaa vya kupigia kura jini Kinshasa, lakini tume ya uchaguzi inasema sasa iko tayari. Hata hivyo, wiki hii tume ya uchaguzi SENI ilitangaza kuwa uchaguzi huo hautafanyika katika maeneo ya Beni, Butembo katika jimbo la Kivu kaskazini na Yumbi, kusini magharibi mwa nchi hiyo. SENI imesema uchaguzi katika maeneo hayo utafanyika mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tisa, kwa sababu ni maeneo ambayo bado yanashuhudia utovu wa usalama, lakini pia maambukizi ya Ebola hasa wilayani Beni. Hatua hii imewakasirisha sana wanasiasa wa upinzani na wakazi wa maeneo hayo. Hivi ndivyo wakazi wa Butembo anduka vile avewezekane na oba mie ku radio ke vile anduka na biko na taka creer venye abiweza seni jua nini kama seni ilikuwa na jua ke nini nini election itakuwa biko na uchaguzi itakuwa juu ya nini? Batasema ba prive nor kivunjo bana exclure ku election juu ya nini? na beni tu biko na intention gani yenye bana taka fanya, bana fikiria nini, bana taka fikiria population yetu hapa nini ifo, bachunguze mzuri, si atoko kwa ile election, kama ni election ya politique atu Taki, na tutaandamana, na hivi tutatosha na mango tunatembea buchu, tuwaoneshe kizi tunakashirika si tunapenda shanjima, ikuwe presida mwingine akuwe, hatupendi ile manini ya kutaka tu distraire ile sharti tu vote, tume uchaguzi. Inasema pamoja na kwamba uchaguzi utafanyika katika maeneo hayo, matokeo ya mshindi wa urais yanatarajiwa kutangazwa tarehe 15 mwezi Januari na rais mpya kuapishwa tarehe 18. Hali hii inazua maswali mengi kuhusu umuhimu wa uchaguzi wa mwezi wa Machi mwakani katika maeneo hayo, lakini pia iwapo sababu zilizotolewa zilikuwa ni za msingi. Teddy Kataliko ni mmoja wa viongozi wa mashirika ya kiraia katika wilaya ya Beni. mashirika ya kiraia: tunasikitika sana sisi, tunawaza hiyo decision haina msimamo na haina msingi Jadili swala hili kwa kina, naungana naye Steven Chondo, mmoja wa maafisa wanaoongoza kampeni ya kumtafutia kura mgombea wa chama tawala Emmanuel Ramazani Shadari akiwa jijini Kinshasa, lakini pia uh, jaribu mwili wavyo anayegombea ubunge kupitia upinzani katika wilaya Beni, ya, akiwa, um, Beni anazungumza uh, nasi akiwa mjini Beni. Tuanze nawe bwana Chondo, ukiwa hapo jiji kuu la Kinshasa, ulipokea vipi tangazo hili la seni? Oh, kwa kweli sio kusema vile watu wanayofikiria kama serikali haipendi kufanya kampeni wala nini. Uchaguzi utakuwa tarehe thelathini mwezi huu wa kumi na mbili, tarehe thelathini sisi wote tutaenda kwenye uchaguzi. Sasa tunajikuta upande huo wa Beni kuna magonjwa, yaani ebola inasumbua watu Alafu ilikuwa zamani kwanza, kitambo ilikuwa kwanza Ebola ilikuwa inaachia nafasi, lakini inakuja kwa kasi kubwa sana. Unaona, serikali inaona ni hatari kubwa. Wakati wataenda kwenye kampeni, watu wakikamatika Ebola, watu mia tatu, mia nne, mia tano yani itakuwa ni shida, na serikali itagharamia tena zaidi kubwa, yani kama naliyotarajia sasa. Ni maana tuna, nani, serikali imeona kama bora wasimamishwe kwanza sehemu za huko, kwa sababu kuna matatizo, lakini kampeni inaendelea na uchaguzi unaendelea, wala hamna shida wala ni wasiwasi yoyote, kwa sababu wananchi wenyewe nafikiri, kwa jambo hilo wamelikubali, na wote woteko kwa kimya na wasalama. Naam, karibu sana mliwavyo. Umemsikia Bwana Chondo hapo uh, wewe una mtazamo gani? hivyo ni visingizio sababu tayari watu wanaenda makanisani tayari watu wanaenda masokoni tayari watu wanafanya kazi hivi na hivi, na watu wamejua kujiepusha na ugonjwa wa Ebola. Ni kusema hivyo ni visingizio, sababu wanajua. Tukaenda kwa uchaguzi huku, kwanza kwenyewe hakuna nafasi hata moja au wa, wa, wa watu wa kabila wangepata kura. Ni kusema ni njama ya sisi kutukanyanga nyanga na kutusogesha mbali na uongozi wa serikali lakini hiyo hatutaitika, sababu tunakasirani sana sana sana na wakaaji wanakasirani, hatutaitika hayo mambo. Na kuambia ingine neno, wao wenyewe wanasema huku ni, ni, ni, ni hakuna usalama sasa. Tangu mbele tumelomba ndani ya bunge iondoe eh, hiyo ma, ma, nanii ma, ma, ushuru ushuru wa wa, wa, wa serikali. Tumesema kama sababu wanaona ni, ni, ni mafasi ambazo kunakuwa ambayo wanaita sinistre nirejio sinistre wateshe ushuru wa serikali. Kwa nini wanaendelea kulipiza ushuru nam? Nirejia kwako Bwana Steven Chondo, uh, kutakuwa na umuhimu gani iwapo mshindi atatangazwa tarehe kumi na tano uh, na kuapishwa tarehe kumi na nane mwezi Januari kama seni inavyosema, na baadaye uh, wale wananchi wa Beni na Butembo wapiga kura baadaye mwaka ujao ya, kwa sababu Kongo mzee Kongo sio Beni tu, Kongo ni nchi kubwa sana. Uchaguzi utafanyika tarehe thalathini na seri, na serikali itaatisha mwenye mshindaji atakayoshinda, hatujui ni fayulu, atujui ni shadari, hatujui ni sekedi, lakini yule mshindaji ataatishwa, atapishwa kama kawaida, na serikali inaendelea kama kawaida. Lakini Bwana Chondo, uh, kama alivyoeleza hapo Bwana Mwuli wavyo watu kule Beni Butembo wamekuwa wakiendelea na shughuli zao kama kawaida licha ya kuwepo kwa tishio la ebola na suala hili la usalama, wengi wanakwenda katika shughuli zao, kwa mfano misikitini, kanisani, uh, sokoni. Huoni uh, kwamba labda haikuwa ni sababu nzito sana ya kuahirisha uchaguzi huu katika maeneo hayo? Kwa kweli hiyo kitu unazungumza ni kweli, lakini serikali inakuwa na mtazama wake wa mbele, inakuwa naona mbele, kwa sababu ripoti ziko nakuja kutoka huko. Kwanza kuko insecurity, unaona, halafu magonjwa tena iko katika sehemu hiyo, alafu sasa serikali anaona kama ni hatari kwa watu wake, kwa sababu ni ka vile baba na watoto huko na watoto wako ndani ya nyumba, unakua najua kama mtoto wangu, mvua hii kunanyesha, ukipita kwenye ziwa hili unaweza kadondoka kwenye maji lakini mtoto hajui kama ili ziwa anaweza akadondoka. Unaona, ni kama vile serikali e, anaona kabisa hatari iko mbele. Nam, muda wetu umekwenda, lakini nikuulize bwana jaribu, mliwavyo sasa, ni wazi kwamba uchaguzi utafanyika siku ya Jumapili, lakini kule Beni Butembo uchaguzi hautakuwepo. Katika kipindi hiki mnatoa wito gani kwa, kwa, kwa wananchi ambao unawaongoza? Kama watafanyisha uchaguzi na kupata presidenti, sisi hatutajua kama presidenti amechaguliwa. Tunapenda sisi wenyewe kama wakaazi, sisi tu, wa, tu, tuende kwa uchaguzi na sisi tuchague presidenti wa ingi. na ningependelea kama wakongomani wanapenda Kongo, kuanza Kinshasa mpaka huko kwetu, watu wasiende kwa uchaguzi, tujue kama uchaguzi haukukuwepo na haja wakamilishe usalama sasa. Ningependa niulize kabila na watu wake wamepana e, mwezi ambao watatekeleza e, uchaguzi huku wameshindwa kumaliza e, wa-mauaji, tangu miaka na miaka mauaji yapo kwa miezi mbili miezi tatu, ndio watamaliza hayo mauaji? Mimi ndio inaonyesha kama mauaji yataisha kwa miezi mbili miezi tatu hakuna nini ndiyo unaonyesha kama ugonjwa wa ebola utaisha kwa miezi mbili miezi tatu hakuna. Dunia sasa inasubiri kuona uchaguzi utakavyokuwa siku ya Jumapili, huku kukiwa na wasiwasi wa huenda kukatokea na machafuko. Wagombea 21 wanawania urais, lakini ushindani ni kati ya wagombea watatu: Emmanuel Ramazani Shadari kutoka chama tawala, Martin Fayulu kutoka muungano wa upinzani Lamuka na Felix Chisekedi. Tunawatakia kila la heri wananchi wa DRC wanapopiga kura siku ya Jumapili. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.