Nam, msikilizaji wa RFI Kiswahili, heri ya mwaka mpya wa elfu mbili kumi na tisa. Karibu kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Hii ni makala ya kwanza kabisa katika mwaka huu, na kama ilivyo ada katika kila mwaka ambao tumekuwa tukiuanza, wanapenda sana tuanze kwa kuwa na malengo, mikakati pamoja na mipango. Lazima ufahamu kwamba bila mipango mkakati hauwezi pengine kufanikisha kile ambacho unatarajia kukifanya katika mwaka wa 2019. Makala ya gurudumu la uchumi juma hili inaangazia umuhimu na ni vitu gani vya kuzingatia unapokuwa na malengo ili uhakikishe kwamba mipango yako ulioiandaa kuifanya kwa mwaka elfu mbili kumi na tisa inatimilika ama inatimizika bila kuwa na changamoto nyingi. Pengine mwaka jana pia ulikuwa na malengo, lakini yalishindwa kutimia kwa asilimia pengine zaidi ya 50, pengine ukatimiza asilimia ishirini peke yake na mwaka huu wa 2019 umeingia na zaidi ya asilimia sabini ya malengo ya mwaka jana ambayo hayakutimia makala ya gurudumu la uchumi hivi leo tunakwenda kudadavua hili na daktari wetengere kitojo mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa dar es salaam nchini tanzania naitwa emmanuel richard makundi karibu daktari heri ya mwaka mpya asante nawe pia kwa kuanza tu ni vitu gani vya kuzingatia unapokuwa na malengo ili mipango yako ya kiuchumi iweze kutimilika katika mwaka mpya Jambo la kwanza ambalo ni muhimu kuangalia unapokuwa ukipanga mipango ya mwaka mpya ni kuangalia ni kufanya tathmini ya malengo na jinsi yalivyotekelezwa kwa mwaka uliopita. Ni, ni kiasi gani malengo ya mwaka uliopita yametimia? Kulikuwa na changamoto gani? Malengo ambayo ni malengo gani ambayo bado hayajatimia, ambayo utaendelea kuwatimiza kwa mwaka unaofuata. Sasa unapofika mwaka elfu uh, mbili na kumi na tisa lazima uwe na malengo mapya ambao hayo malengo unalenga una kufanya nini? Unataka kwenda wapi kutoka hapo ulipo? Una mikakati gani ambayo itakufanya uweze kutimiza hayo malengo yako? M mikakati ya muda mfupi, mikakati ya kati, na mikakati ya muda mrefu ya mwaka mzima. Lakini je, una una bajeti ya kutosha ya kuweza kutimiza malengo hayo? E, bajeti ambayo itategemea fedha ambazo umejikusanyia wewe mwenyewe kutoka mshahara wako, kutoka kwenye biashara yako lakini mikopo lakini je kama una, una, una ushirikiano na mtu mwingine alikutimiza malengo mwingi yako hayo ndiyo mambo ya msingi ambayo unatakiwa uangalie mwanzoni mwa mwaka ili uweze kutimiza malengo ya kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa kwa hivyo kwa maana rahisi kabisa dokta ni lazima ufanye tathmini ya pato lako lazima ufanye tathmini ya pato lako ndilo ambayo litakufanya kufanya utumize malengo mengine, kwa sababu kuna malengo ambayo utatumia nguvu zako, kuna malengo utatumia akili zako, lakini hakuna jinsi ambayo utatekeleza malengo yako bila kuwa na fedha. Sasa yale malengo yako lazima uhakikishe kwamba yako ndani ya uwezo wa fedha zako. Watu wanasema kata akoti kulingana na kitambao ulicho nacho. Cut your coat according to the cloth that you have. Ndio maana ya ya ya ya, ya, ya, ya kuweka malengo ambayo yako ndani ya uwezo wako. Naam, bila shaka elimu hii ambayo unaisema Dokta, si wananchi wote ama raia wote wa jumuiya ya Afrika Mashariki wanayo, na hususan kwa vijana, wapo ambao wameajiriwa na pengine anafikiria kwamba labda mshahara peke yake huwezi kuwa na, na, na malengo ukayatimiza. Nini afanye sasa? Wale ambao wana-, wana sisi ambao ni wafanya kazi kama mimi Uh, tuna tuna fursa kwanza kubwa siku hizi ya kukopa kutumia mishahara yetu. Tuna fursa hiyo kubwa, lakini jambo la msingi ni kwamba unatakiwa kwanza ujiulize ni nini ambacho ulicho nacho. Mimi kwa mfano kama mfanyakazi na wafanyakazi wengine vijana tunao mshahara. Swala la pili, mshahara huu tunautumiaje? Utakuta kwamba eh, sisi kama vijana wengi wa, ambao wanapata mishahara wanatumia eh, pesa zao zaidi kwa kwa matumizi ya nasa zaidi ya kuwekeza vitu ambavyo vinaweza vikatanua vika uchumi wao. Sasa hilo ndio tatizo moja kubwa ambalo naona linawakabili vijana wengi. Kwa hiyo hilo ni jambo la kwanza, lakini jambo la pili, kwa sababu tuna fursa ya mikopo, ni vyema pia tukaangalia uwezekano wa kukopa ili tuweze kuku, kuku, kuwa na fursa ya kutanua uchumi wetu. Wapo wanaogopa Dokta, kukopa kwa mfano A, anatimiza vipi malengo? Au yule ambaye anaogopa kukopa, unaweza ukamshauri nini? Sasa mo, moja moja ya siri kubwa ya mafanikio ni kushinda uoga. Ukiwa una uoga, hutaweza huta kusogea, lazima upambane na woga, kwa sababu mkopo, of course, ni risk na na, wale wote ambao wanataka mafanikio lazima wawe na uwezo, wawe na ujasiri, wawe na uthubutu wa kushinda riski, wa kushinda woga, kwa sababu woga ndio adui namba moja wa maendeleo. Kwa hiyo lazima tuwaambie hivyo na wa, wa, wa, wajifunze kwa wengine na wajaribu nao kwenda ku, kukopa ili waweze kutanua, vinginevyo ukiendelea kutegemea mishahara yetu, mishahara yetu ni midogo, matumizi yetu ni makubwa. Kwa hiyo utakuta unapiga maktam, uchumi wako utakuwa unapiga maktam, hautanuki. Na hiyo ndio maana ya kufanya tathmini ya mwaka jana kwamba je, kwa kiasi gani ulitanua uchumi wako? Lakini dokta, kuna mwingine atajiuliza, ama wengine wanahua wanasema unachukuaje mkopo kwa ajili ya kujenga nyumba ama unachukuaje mkopo ya gari sasa sasa, hapo ndio nasema, penye siri kubwa ni kwamba nini malengo yako ya mwaka elfu moja elfu mbili na kumi na tisa una, una, kuna, kuna, kuna, kuna matumizi ya kawaida matumizi ya vitu ambavyo havikuzalishii, lakini kuna matumizi ya vitu ambavyo vinakuzalishia. Sasa hilo ndio muhimu. Unaongea habari ya gari, lakini swali ni kwamba unaongea habari ya gari gani? unaongea habari ya, ya ya lori la kusoma mchanga? Unaongea habari ya, ya daladala? Unaongea habari ya basi? Au unaongea habari ya gari gani? Hilo ni jambo la kwanza, kwa sababu kuna tofauti ya gari la kusafiria ambayo ni luxury, ambayo actually linakutafuna zaidi kwa kutumia mafuta na spare parts ambazo utakuwa unanunua, na gari ambalo linaendelea kukuingizia pesa kila siku. Unaongea habari ya nyumba, vizuri sana, lakini je, ni nyumba aina gani? U, unaongea habari ya nyumba ya kuishi wewe mwenyewe, lakini kumbuka mwandishi sisi kiuchumi tunasema unapoishi mwenyewe ume umesave pesa ambayo ungekuwa unalipa kodi. Kwa hiyo kiuchumi ukiangalia hivyo unaiangalia katika hali bora zaidi kwamba wewe ungekuwa umepanga ungekuwa unalipa Daktari, je, kuna haja ya kuwa na ukomo wa, wa, wa malengo ama mipango? Yeah, kuna kuwa na ukomo wa mipango kwa sababu mipango lazima i, mi, m, malengo lazima yawe nga ndani ya uwezo wako ukifanya ukiita uki, uki, uki, uki, malengo makubwa uki, sana ambayo huwezi kuyafikia nayo inakuwa i-inakuwa ni tatizo. Kwa hiyo lazima malengo yawe smart. Yawe yale ambao unaweza ukayatimiza kwa kipindi hicho, yasiwe madogo sana ukiyatimiza ukafurahi, lakini yawe makubwa kiasi ambacho unaweza ukayatimiza, yakupa hamasa ya kuyafikia, lakini pia ukayafikia mwanzoni. Akati natambulisha nilizungumzia kuhusu pengine kuwa na mtu alikuwa na malengo katika mwaka elfu mbili kumi na, na nane, ameingia nayo elfu mbili na kumi na tisa alikuwa ajatimiza katika mwaka wa elfu mbili na, na kumi na vipi? Kama mipango ya mwaka jana haikutimia, mwaka huu unaingia nayo yote, ama unaiacha ile ambayo unaona sio rahisi kutimizika kwa wakati huu? Sasa una, unapo una unapokuwa umeshinda mwaka elfumbili kumi na nane unapoingia mwaka elfumbili na kumi na tisa unakaa tena unatathmini kwamba je, ile i, i, i, i yale malengo yangu au vile vipaumbele vya mwaka elfumbili na kumi na nane je, ninaviona kwamba bado ni vipaumbele mwaka elfumbili na kumi na tisa Kwa hiyo unapotathmini utaua kugundua kwamba kuna malengo ya mwaka jana ambayo hukuyatimiza, lakini unaona sio kipaumbele wala sio malengo yangu ya mwaka elfumbili kumi na tisa Kwa hiyo una unapofanya tathmini, kuna ambayo utabeba utaendelea nayo na kuna ambayo utayacha. Kuna ya mwaka elfumbili kumi na nane ambayo hukuyamaliza ulianza kuyamaliza ya hayo utaendelea nayo lakini kuna ambayo hata kuyaanza na mwaka elfu mbili kumi na unaona kwamba sio ya muhimu. Kuna mengine ambayo yameibuka ambayo nafikiri ni ya muhimu zaidi kuyatekeleza, na, na kwa haraka tu. Dokt, changamoto mojawapo kwa watu pia kushindwa kufikia malengo yao kwa wakati ni zile changamoto zinazojitokeza hapa katikati, umepata ugonjwa, umepata msiba, anawezaje kuyabalansi haya mambo sasa? Haya mambo katika mipango lazima uya, uyaone pia kwa mbali, kwa mfano wakati ukiwa na budget kuna unforeseen events, yani yale, yani matukio ambayo hayaonekani, inabidi nayo katika ile bajeti nayo yawepo, yaweke ya ukiwa, ukiwa very strict kwamba ukaweka kwamba malengo yako ni miradi tu ya maendeleo na kula, -uta, -uta, utakwama njiani, kwa mpango mzuri ni ule ambayo unakuwa una pia na bajeti ya matukio ambayo kuyaoni kirahisi kama hayo, wagonjwa wageni na mambo mengine, matukio ambayo yanaweza katokea njiani, hayo yanatakiwa. Naam, kwa kifupi sana, dokt, unatoa ujumbe gani kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa haswa kwa watu ambao wana mikakati ya kufaidika kiuchumi? Nasema kwamba tunapokuwa tukianza mwaka elfu mbili na kumi na tisa lazima tuwe na mipango ya kuweza kutimiza malengo yetu. Wale ambao hawaweki mipango kabisa, wanapanga kushindwa. Kwa hiyo tunapoanza mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa, na hasa tukiwa na ile sera yetu kubwa, uchumi wa viwanda, lazima tuwe na mipango ambayo mtu mmoja mmoja, kundi moja moja, ni kwa jinsi gani kwa pamoja tunaungana ku, ku, kuelekea kwenye huo uchumi wa viwanda. Inawezekana wewe ni kilimo, ulime zaidi, mazao yapatikane zaidi, ili haya mazao yalishe, yalishe viwanda. Lakini inawezekana wewe unaisha kiwanda kidogo kidogo, ikiwa sehemu ya kujenga viwanda ku-kujenga uchumi wa viwanda, au wewe ni mtu afya unahakikisha una kwamba unatoa una, una matibabu kwa kwa watu ili wawe na afya njema waweze kuzalisha zaidi. Au wewe ni mtu wa elimu unatoa elimu bora ambayo inahitajika katika kujenga uchumi na viwanda. Naam, hakika msikilizaji, umemsikia Dr Tengere Kitojo, mtaalamu wa maswala ya uchumi. Na kushukuru sana Dr Tengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi kwa mwaka uh, wa elfu mbili na kumi na tisa. Makala ya kwanza kabisa unatufungulia. Nakushukuru sana kwa kuipa nafasi ya kuwa mtu wa kwanza kabisa. Usikose kuungana nami katika makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwaheri.