Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Jioni hii katika makala ya Habari Rafiki, tunaangazia kauli ya rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa, ambayo ametangaza kuwepo kwa mazungumzo ya kitaifa kujadili hali mbaya ya kiuchumi nchini humo. Lakini upinzani wanasema kwamba mazungumzo hayo hayawezi kufanyika bila ya kuachilia huru kwa kua wafuasi wao ambao wamekamatwa wakati wakiandamana hivi karibuni kupinga nyongeza ya bei ya mafuta, lakini pia hali mbaya ya kiuchumi. Je, unafikiri mazungumzo ya kitaifa yanaweza kuisaidia Zimbabwe kurejea katika hali yake ya zamani na kuwa imara kiuchumi? Karibu, mimi ni Victor Abuso. Asante kwa majina, anaitwa Agata Mbale aka Fest Redi kutoka Morogoro, Tanzania hapo. Mimi kwa upande wangu ninachokiona kwamba na naamini wao, watu wakikaa meza moja hakuna kinachoharibika, wanaweza wakazungumza na mambo yote ambayo yalikuwa nyuma yakawa yameisha na maisha mengine yakaendelea kikubwa ni kumtanguliza Mwenyezi Mungu wanapokuwa wanakaa na meza moja na kujadili ili wananchi nao waweze kuwa na furaha na amani muda wote viongozi wao ndio wanaweza ku, kuendesha kila jambo ili mwananchi akaweza kufurahia kwa hiyo wao na imani wakikaa meza moja kujadili hili na lile mwisho wa siku maisha mengine yanaendelea Alex Kasongo inaita nikipatikana katika nchi ya Namibia, capital city yake ni Windhoek. Ningewaambia wa Zimbabwe wenzangu kama vile wa Afrika e, kwa kutafuta amani isiyo tu kwa kuvunja kwa kuwasha moto kare, kwenye mapine kwa kufanya vitu ambavyo viwezekane kubomoa kuingia barabarani kufanya hivi, ningewaomba waombe Eh, serikali ambayo inaendelea kupandisha kila vitu vya vizaa mbalimbali, kama vile mafuta inaendelea kupanda bei, kila vitu vingine fulani, saa vile mchele, saa vile inaendelea kupanda bei, bei kali sana. Alafu ningewaomba waendelee kushirikisha kama vile bunge yabo, bunge ambayo labda inaweza ikawasaidia ili kuboresha maisha ya Zimbabwe. Ndiyo. i mimi kwa jina maarufu ninaitwa e, Fariji, e, mtoto wa pale Luberizi, DRC, Democratic ya Congo, sehemu wanaita Plein de la Ruzizi, Sud Kivu e, na kwa sasa mimi naishi South Africa. semu sehemu wanaita Blufontaine njoko, mimi nakaa kwai kwa sasa. Itooza itawezekana lakini sasa Mnangagwa alichukua wale wa, wale wa, wa oposa wake akawafunga. Sasa waopoza wamemuomba wamemwomba, afu wafungue kwanza watu wao, wale walikuwa wanafanya maandamano kwa sababu ya vitu viko natendeka, awafungue njo waende kwenye mazungumuzo. Kwa kweli, wakienda kwenye mazungumuzo waki wafungua, waende kwenye mazungumuzo, labda vitu watasikilizana na utajua kisi tisiwatendeesha nchi vizuri, sio kugangania kufungia, kufungia, kufunga mtu na japo iko na haki ya kulilia nchi yake na uhaki wake sio vizuri sana, ile imoya inaumiza sana wa Afrika hiyo sana sana. Kwa jina anaitwa Fundeamisful Mijebuka Misafasha, inatokea Kigoma Tanzania. Mi binafsi sikubaliani nayo kwa sababu ukiangalia hali kushuka na kudorora kwa hali ya kiuchumi hapo Zimbabwe, sio kwamba kwamba kama rais ya Zimbabwe atakaa na viongozi wao upinzani kwamba ndo hali ya uchumi itaimarika, la kwa sababu hata ukisikia viongozi wa upinzani wa wa walivyoombwa wenyewe wanahitaji wanachama wao waliokamatwa waliokuwa fanya maandamano waachiwe kwanza. Kwao nia ya wapinzani si kwamba kujadili hali hiyo ya, ya, ya, ya kushuka kiuchumi, badala yake nataka kwamba wale ambao waliokamatwa waachiwe. Na mimi niseme kwamba rais wa Zimbabwe anapaswa kusoma alama za nyakati kwa so, sababu kama ni kushuka kiuchumi, hali hiyo haijaanza leo, toka bado hata rais wa nani Mugabi akiingali madarakani aliyojitokeza kuwa anatokea yeye kufanya akae na labda na wahusika wa masuala ya wa, wa uchumi wajadili so masuala ya kisiasa, kwa sababu ukimchukua kiongozi wa kisiasa na swala la uchumi ni vitu vii tofauti. Asante. Kwa jina anaitwa Kapable Mangi, napatikana hapa Moba Kirungu Avenue sana DRC. Maoni yangu kuhusu na rais wa Zimbabwe ni maoni mazuri kwa kuwa wapinzani wote wakusanyike na waendelee vile vile kutafakari kila jambo ambalo linawaletea magumu mengi kwa nchi lao. Wakishapata magumu hiyo, ni pale sasa watakapotafuta kitu kikubwa na kitu cha muhimu cha kuwa warejeshe amani na watu wote wapate kuridhika. Ndiyo maoni yangu, asante. Majina naitwa Ombenasio Manase Alsei, nikiwa nchini DRC kwenye jimbo la Kivu Kaskazini. Mimi ni kwa penda nitoe maoni haya kabisa. Hatua huyu rais Emerson aliyechukua ni hatua nzuri sana, kwa sababu bila mazungumzo kweli na shida nayo nchi hii kabisa, hawezi kuendeka vizuri, lakini sasa wapizania hiyo fuya ambao wanapendeza pendekeza kutia waachane nayo kabisa waache vitu vitulie, wafanye mazungumzo kwa upole kwa huru, na wenda vitu vikawa vizuri. Naitwa Joge Mulumbila wa Shanozi. Mimi nazungumza nikiwa DRC, maeneo ya Uvira. Mimi nadhani rais Emerson Mnangagwa amefanya jambo nzuri sana kutangaza mazungumzo ya kitaifa, na kabla ya yote wasikilize kwanza wapinzani wake. Wanadai wafuasi wao waliokamatwa wafunguliwe pia, waku, ya, ya wake, ange, beja, mafuta, wow, na pia kwa kuusha jazma ya raia wake angejitahidi kwanza kuhisha bei ya mafuta, kisha mazungumzo hayo yafanyike kwa amani. Kwa majina naitwa Edward Maenga Shashi wa mashaa a Bariadi, Tanzania kuita mazungumzo ya kitaifa pamoja na upinzani ili kutafuta suluhu ya uchumi. Jinsi hali ya kisiasa na mihemko ya kiuchumi inavyoendelea, bila ameamua ni sawa, lakini ni vyema na upinzani matakwa yao akayashikiliza aka, yani kwamba Nelson Chamisa kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe anaomba wapinzani wake walioshikiliwa kutokana na maandamano wakaachiliwa huru, ni hoja nzuri ambayo inapaswa kuzingatiwa na upande wa serikali ili kurahisisha mazungumzo ya kitaifa jinsi yanavyoweza kupatikana kwa suluhu bila masharti magumu kuelekeana. Pindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Kabla ya kutamatisha makala haya, nisome ujumbe ambao umeandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Mwimwani Kenneth ukiwa Nyakato, Bukoba, Tanzania, unaona kwamba rais wa Zimbabwe Emason Mnangagwa anasili kupewa muda ili arekebishe mambo katika taifa lake. Alichukua hatamu za uongozi wakati nchi yake katika matatizo makubwa. Asante sana. Mfariji Kihota ukiwa Mboko, DRC, wewe unataka Rais Mnangagwa kwanza awachilie huru wafungwa waliokamatwa kabla ya kufanya mazungumzo. Mzee Mkonta Gabriel kutoka Kala Kisakala kule DRC kwa sasa, ukiwa shambani Mtambala, unasema mazungumzo yanaweza kusaidia taifa la Zimbabwe kupiga hatua na kuondokana na hali ngumu ya kiuchumi ambayo inashuhudiwa kwa sasa. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya habari rafiki. Mimi ni Victor Abuso, jioni njema na kwa heri.