Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru nam. Asante sana. Leo katika makala ya Habari Rafiki tunaangazia uamuzi wa rais wa Uganda Yoweri Museveni ambaye ameagiza kutotolewa kwa leseni mpya kwa kampuni za kubashiri michezo maarufu kama betting. Rais Mseveni anasema kwamba uwepo wa kampuni hizo kule nchini Uganda zinasababisha vijana wengi kutopenda kufanya kazi. Hizi ni kampuni ambazo zipo kwenye mataifa mbalimbali barani Afrika, hasa Afrika Mashariki. una maoni gani kuhusu hatua hii ya Rais Mseveni? Mimi ni Victor Buso, karibu. Asante sana. Mimi kwa majina naitwa Vugaoni Mari Francois, mkazi wa kata ya Mgendo, tarafa ya Niega, mkoani Kirundo, ila leo napoongea nanyi ni lipo hapa mjini Bujumbura nchini Burundi. Yaani, agizo hilo la rais, ya rais Museveni ni la kuangalia kwa umakini sana kwa sababu zifuatazo. Ya kwanza, kampuni hizo zimeajiri wafanyakazi wengi wa nchi hiyo. Zikifunga tayari, idadi kubwa ya raia watakumbwa na ukosefu wa kazi. Ya pili, nafikiri lipo pato ambalo liliingizwa na kampuni hizo uh, serikalini na zikiondoka tayari faida hiyo itaiponyoka serikali. Tatu na mwisho kabisa, wapo wale ambao wanabahatika na kukinasa kitita cha fedha kupitia mchezo huo wa bahati nasibu. Hey, kwa majina nimeitwa Mtume Po, nipo Lusaka, Zambia na mimi nampongeza na sawa kusema ya kwamba iko vizuri vizuri tena sana, sababu tukaangalia hapa katika Afrika hii mambo ya bola basi inafanya watu wengi sana awatumike tena, watu wengi wanakuwa tu wanaikaa wanasubiri mpaka. Hii mambo nimeisha shuhudia, naona mpaka kunakuwa mandoa mbili au tatu amevunjika. Hii ya hii bola basi wa mwanaume kila siku kuenda mpaka kukazi ya kufanya hii vitu na hakuna kutumika tena. Eh, nimeona na macho kama wanatoa hii kauli. Ni kauli moja nzuri na nimpongeza sana rais wa Uganda, tena naendelea kusema kwamba marais wengine katika nchi nyingine zote za Afrika, kwa sababu hao watu wanaleta umaskini sana katika mwalimu vijana. naitwa Steven Kita Zehe wa mkundi sekondari Tandaimba, Mtwara. Hii sheria mpya ambayo inataka ipitishwe Uganda ya kuzuia beti au kumichezo wa kubashiri, nadhani inatakiwa nchi zote za Afrika Mashariki ziije hii sheria, kwa sababu beti, ukiangalia sasa hivi vijana wengi wako mitaani hawafanye kazi, kazi kubwa ni kubeti na faida ni ndogo sana kwa anga, kwa kwa nchi yetu. Naishauri serikali nayo iangalie michezo hii ama ipitie sheria mpya za kubeti, sabu hata makampuni ya kubeti ukiangalia kwa wale ambao tuna beti mimi ni mmoja wapo, lakini ukiangalia kubwa zile osi za kubetia utakuta hazilingani na ushindi ambao unapata, yaani mara nyingi utakuta faida wanapata zile kampuni za kubeti. Majina mimi ni Mungu Iko Madese Batambara toka Kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC si. Naona kwamba ni uamuzi ambao uh, sio mzuri sababu michezo hiyo ya kubahatisha ni michezo ambayo wengi huwa tunatumia eh, kwa kujisaidia wakati ambapo unaweza kuwa umemaliza kazi yako ya muhimu. Mimi nadhani kwamba eh, ingelikuwa ni kuweza kuwaagiza watu wa makampuni hayo waweze wakafanya nini, waweze wakapanga, waka orodha ya, ya muda ambao wanaweza wakatumia waka eh, kwa ajili ya kufungua kazi hiyo kwa ajili ya wananchi wa, wa Uganda ugandaazbenkabumae na katikana chanika Dar es Salaam. Ni ukweli usiopingika uamuzi wa Rais Yoweri Museveni wa Uganda ni upo sahihi kabisa, kwamba sasa hivi ilikuwa mifumo imetokea ni mingi ya hii, haya makampuni ya na, ya, ya, ya, ya, ya, ubashiri, ya, ya kubetisha a ya, ya ubashiri sijui sasa yanasababisha vijana wengi hawafanyi kazi Wanakuwa muda mwingi wanapoteza kwa, kwa, kwa kufanya hizo biashara. Kusema kweli, watu wengi sana wanakuwa hawafanyi kazi, wanategemea hizo hiyo biashara, wakati maisha ya mwanadamu yanawahi yana, yana, yana kakajia wa kufanya kazi. Sasa mimi naona tu agine pia tuige hata huko Tanzania pia hilo swala nilipo na kweli nasababisha vijana wafanye kazi kukaa kutegemea kubesi. Asante sana kwa jina, naitwa Huya Mlagila kutoka Mbalali, Mbeya, nchini Tanzania. Maoni yangu ni kwamba Rais Mseveni ni, ni kweli kwa utaratibu ajia utumie ule hauko sahihi kwa upande sahi, wangu mimi, kwa sababu gani yale makampuni hayaingiliani na nguvu kazi ya nchi ya Uganda. Makampuni yale yananufaika ndani ya makampuni na Uganda yenyewe, si kwamba makampuni yale yakishasajiliwa, si kwamba vijana wa Uganda ndio watazuiwa kufanya kazi wakawa wazembe. Uzembe wa Waganda ni wayeye, ni mwenyewe kutowapangia, kuto kazi na kujishughulisha wao wenyewe, kwamba kazi wajinusuru vipi, ili Uganda isonge mbele. Si kwamba yale makampuni ndio yanaweza kufanyaje yakazuia vijana wa Uganda kufanya kazi na wakawa wazembe. Mimi mm. naitwa Genovike George, niko Uvira nchini DRC mashariki mashariki ya DRC. Kwa mchango wangu, uamuzi wa huo ni mzuri sana kama serikali <coughs> ilipatia raia ya ajira. Lakini kama serikali yakupatia raia ya ajira, mimi niona kama uamuzi huo si mzuri. Kama serikali yetu sisi ya Kongo hakuna ajira, kisha mkataze hizo mashirika zifanye kazi, tutaona kama hapo serikali imetuonea mm. Hey, kwa majina naitwa Fadhili Falinga, nipo Tunduma tamjimwema mashauri ya, ya Tunduma, mkwempa, Songo, wa Tunduma songe Tanzania. Kwa maoni yangu, mimi naipongeza serikali ya Uganda kuamua kupiga marufuku kampuni kwa sababu imekuwa ni chanzo kikubwa cha vijana kutumbukia katika maadili mabovu na kusababisha vijana hao kuingiza katika tabia za wizi. Kwa hiyo nilikuwa naomba Jumuiya ya Afrika Mashariki, baadhi ya nchi ambazo zafanya hivyo, watunge sheria kuhakikisha kamari zinapigwa marufuku. Kwa maoni yangu ndio nam nashukuru sana. Unapokea simu hii kutoka hapa Kenya, Kakamega, na kwa majina ni Apeti Ameka Iv. Na mimi kuhusu swali la betting, mi naona Rais Mseveni amefanya tu vizuri, kwa sababu vijana wengi kweli wamepoteza um, wanapotezea sana muda ku- ku- kubet ama kubahatisha katika mchezo huu wa um, betting na vijana wengi pia wanapoteza pesa zao ambazo zingewasaidia kufanya maendeleo mengine katika maisha yao, ama wanajitahidi kupata pesa kupeleka betting, ilhali wangekuwa wanajitahidi kupata hizi pesa kuweka mahali pengine ambapo wanaweza saidika katika siku zijazo. Sasa mimi uh, sioni shida ama sioni kama Rais Mseveni amefanya makosa yoyote hapo. Kwa majina anaitwa Victor na Mujabi ruhune ni Mungu, nikiwa maeneo za Shabonde, ikiwa hapa Jimboni Kivu Kusini. Uh, kwa sasa nimeona kwamba Mseveni amefanya maamuzi ambayo yako sahihi na ni ya kuungwa mkono, sababu na hata nasi hapa kwetu nchini vijana wanakuwa hawaendi tena shule, hawafanyi kitu chochote, wanatumai kwamba ukienda kwenye hizo vyumba vya kubashiri matokeo ya mchezo watapata ingalau pesa kidogo, na hii inakuwa ikichangia umaskini na kutokuwa na hamu tena ya kazi kwa baadhi ya vijana. Wakati Museveni ameamua haya ni ya kukaribishwa, na viongozi wengine wa kanda wangeweza kukaribisha maamuzi haya ili kwamba yafanyiwe katika nchi zao, sababu imechangia umaskini mkubwa wa vijana, kutoweza kufanya tena miradi mbalimbali ambayo niweza zikawezesha kupata ingalau kitu kidogo katika maisha. Wanatumai wakienda kwenye betting watapata ingalau kitu kidogo aamkipindi wow, ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yanea kwenye Facebook RFI Kiswahili. Nam, muda wetu kwenye makala ya ba rafiki unakaribia kufika mwisho, lakini nisome ujumbe kutoka kule nchini Uganda. Abdul Suleiman Semgenyi, ukiwa kajansi hapo Kampala, unasema kwamba unge mkono hatua hii ya rais Museveni kwa sababu kampuni hizo uh, za michezo ya kubatisha zinawasaidia sana vijana wengi. Memwani Kenneth ukiwa Nyakato wa Bukoba, Tanzania, nao pia unapinga vikali hatua hii ya rais Museveni. Lakini Sayenda Mabula Magesha ukiwa maeneo ya Bariadi, pia Tanzania, unasema kwamba rais Museveni amefanya vizuri sana kwa kutangaza hatua hiyo na kufikia hapo tunafika mwisho makala ya Habari Rafiki jioni ya leo. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.