Naam, asante sana Emmanuel Makundi, msikilizaji, Makundi alikuwa akikufahamisha habari za dunia, na bila shaka tunakuletea makala ya jukwaa la michezo kwa sasa. Ukiwa popote eneo la Afrika Mashariki na nchi za maziwa makuu na duniani kwa ujumla, unatupata kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Basi, karibu sana msikilizaji katika makala ya jukwaa la michezo kubwa. Leo hii tunatuama kuangazia tuzo za mchezaji bora ama tuzo za, za wachezaji bora wa kandanda barani Afrika ambazo zitatolewa siku ya Jumanne ya Januari tisa katika jiji la Dakar nchini Senegal, na tukio hilo likitazamiwa kushuhudiwa na viongozi mbalimbali mbali wa kisiasa akiwemo mwenyekiti wa umoja wa Afrika na rais wa Rwanda Paul Kagame. E, vilevile atakuwepo rais wa Liberia na mwanasoka bora wa zamani wa dunia wa mwaka elfu kenda mia na tisini na tano George Oppong Weah ambaye kwa sasa ni rais wa Liberia, na vilevile atakuwepo rais wa Senego Mak Sali. Na kwa upande wa viongozi wa kandanda duniani, rais wa FIFA Gianni Infantino anaelekea hivi sasa mjini Sen nchini Senego, katibu mkuu, na akiwa sambamba na katibu mkuu wake Fatuma Samora, wakati ambapo rais wa shirikisho la kandanda barani Afrika, CAF, Ahmad Ahmad, tayari ameshawasili katika jiji la Dakar kuelekea kwa tuzo hizo. Basi haya yote, msikilizaji, tutayatazama, lakini pia tukiangazia namna tuzo hizi zinavyoandaliwa kwa nchi ya Senegal. Uh, utaratibu wake ukoje na mwisho wa siku mantiki yake katika mchezo wa kandanda barani Afrika. Mimi ni Fredrick Nwaka na kwenye laini ya simu nimeungana na wachambuzi wa kandanda Samuel Joni akiwa Mwanza nchini Tanzania, ni mwandishi wa habari, na pia vilevile kwenye laini nyingine nimeungana na Bonifasi Osano, mwandishi wa tovuti ya michezo ya Kaa Watungu akiwa Kisumu magharibi mwa Kenya. Anawakaribishani nyote katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana Fredi Kinwaka, nimekaribia sana kaka. Naam, shukrani sana msikilizaji. Basi wachambuzi wangu wako hewani, na basi nikujuze kwa muktasari tu dondoo za michezo ambazo zinajiri duniani kwa sasa. Nchini Tanzania, uh, shirikisho la kandanda Tanzania, TFF, limetoa taarifa hivi punde ya kamati ya rufaa ya shirikisho hilo ambayo imekutana kujadili rufaa mbili zilizowasilishwa katika kamati hiyo na wagombea wa uchaguzi wa klabu ya Young Africans. Rufaa hizo zimejadiliwa na ni ya injinia Leonard Marango ambaye hakuridhishwa na maamuzi ya kamati ya uchaguzi, na rufaa ya pili ilikuwa ni ya Yono Kevela ambaye naye analalamika kutoridhishwa na maamuzi ya kamati ya uchaguzi. Kamati imesikiliza pande zote mbili na baada ya kusikiliza utetezi wa kamati imejiridhisha kwamba aa, warufani wote walishindwa kuhudhuria usaili bila taarifa yote. Hivyo imetupilia mbali uh, rufaa hiyo. Na mrufani wa pili Yono Kevela anayelalamikia maamuzi ya kuenguliwa jina lake kwenye majina ya wagombea, kamati ilipokea na kusikiliza utetezi wa mrufani na kamati ya uchaguzi. Kamati imekubaliana na utetezi wa Yono Kevena na kumrudisha kuwa mmoja wa wagombea katika nafasi ya umakamu mwenyekiti. Uchaguzi wa klabu ya Yanga unatarajimiwa kufanyika Januari 13 mwaka huu. Na kule nchini Nigeria, magharibi mwa bara la Afrika, eh, rais wa chama cha soka cha Nigeria Amajupinik anaelekea nchini Uingereza kwa mashauriano na mchezaji wa kimataifa wa taifa hilo uh, Victor Moses ambaye mwezi Agasti mwaka jana alitangaza kustaafu kucheza soka la kimataifa punde tu baada ya kutamatika kwa fainali za kombe la dunia. na Amaju Pinnick anasema kwamba uamuzi wake ni wa kushangaza na ni uamuzi ambao haukutarajiwa na ni wa ghafla mno, hivyo basi atakwenda kumshawishi mchezaji huyo wa klabu ya Chelsea ya Uingereza ili abadili uamuzi wake na kurejea kuitumikia timu ya taifa ya Nigeria maarufu kama the Super Eagles. Moses kwa sasa, msikilizaji, ana kabidi wana changamoto ya namba katika klabu yake ya Chelsea na amekuwa apati nafasi ya kucheza tangu awasili wa kocha Maurizio Sari. Namna sasa, turejeree mjadala wetu wa hivi leo, tukituama kuangazia hali ya tuzo uh, tuzo za shirikisho la kandanda barani Afrika CAF kwa wanamichezo mbalimbali ambao walifanya vyema mwaka wa elfu mbili na kumi na nane. Kuna tuzo ya mchezaji bora kwa upande wa kiume ambayo inagombewa na wachezaji watatu Uh, Mohamed Salah anayechezea klabu ya Liverpool na timu ya taifa ya Misri sanjari na mchezaji mwenzake Sadio Mane ambaye pia anachezea eh, Liverpool na timu ya taifa ya Senegal na mchezaji mwingine ni Pierre-Emerick Aubameyang ambaye anachezea klabu ya Arsenal na timu ya taifa ya Gabon. Kwa upande wa tuzo ya mchezaji bora kwa wanawake, mshambuliaji wa timu ya taifa ya Afrika ya Kusini Banyana Banyana anaitwa Thembi Katlana ameorodheshwa kuwania tuzo hiyo sanjari na wachezaji wawili wa timu ya taifa ya Nigeria, Asisati Oshoala na Francisca Otega. Na kwa upande wa tuzo ya kocha bora inawaniwa e, na makocha watatu Aliou Sise wa timu ya taifa ya Senegal. Uh, Herve Renard wa timu ya taifa ya Morocco na Mouine Chaban, huyu ni kocha aliyeiwezesha Esperance ya Tunisia kushinda taji la klabu bingwa barani Afrika mwaka wa jana. Nikianza na Boniface uh, Osano, uh, ili ni tukio kubwa kiasi gani? tunashuhudia dunia nzima na ulimwengu wa kandanda ukielekea nchini Senegal uh, uh, mi ni furaha kwa wanaofuatilia eh, kabumbu katika eh, ili bara letu Afrika eh, kwamba kuona eh, waliofanya vyema katika mashindano huo wakijumuika pamoja, ili kuweza kutuzwa ah, lakini kwangu nikiangalia eh, katika hii eh, ah, Tuzo ya mchezaji bora katika uh, upande wa wanaume kati ya salabu, Mayang, na na, kabla, kabla kabla sijarudi hapo kabla atujarudi hapo uh, Boniface Osano uh, kuna kuna mengi pia kujiuliza hapa. Samuel John tunashuhudia uh, mwenyekiti wa moja wa Afrika Paul Kagame anaelekea nchini Senegal, rais wa Senegal Macky Sall na vile vile rais wa Liberia uh, George Opongwea achilia mbali hawa watendaji wakuu wa ngazi ya, ya, wa wa shirikisho la kandanda duniani FIFA akiwemo rais Gianni Infantino na wajumbe wa kamati ya utendaji ya KAFU, tathmini yako ni ipi kwa man, kwa mantiki ya namna tukio hili lilivyovuta ulimwengu wa kandanda duniani hapa barani Afrika? ha, Kikubwa naweza nikarejea katika mtazamo ambao ulionekana kipindi cha nyuma kidogo. Nakumbuka ilikuwa ni mwaka elfu mbili na saba. Wakati ule Fred Kanoute alipopewa tuzo ya mchezaji bora, lakini tuzo hiyo ilikuwa imeandaliwa na ilikuwa inatazamiwa kwamba Didier Drogba angepewa ile tuzo, lakini Didier Drogba kuweza kufika katika sherehe na tuzo hile, basi moja kwa moja ikapelekwa kwa Fredrick Kanote na nakumbuka Michael Sen alifika nafasi ya pili. Sasa wadadafuzi wa, wa, wa, wa mambo kipindi kile walisema kwamba tuzo hizi pengine zimekaa kibiashara zaidi ama zimekaa kimatangazo zaidi, ndo naziona hata tuzo za safari hii kwamba tumeona kuna kwa kwa, unachotaka kusema hapa ni kwamba pamoja na haya yote matayarisho anayofanya na nchi ya Senegal, tulishuhudia mathalani tuzo ya mchezaji bora wa kiume wanasoka thelathini na wanne waliorodheshwa, bado naamini kwamba kuna usanii katika hili kuna kuna, kuna usanii kwa kiasi kikubwa, na naweza nikakuambia hivyo kwa sababu hakuna uwekezaji mkubwa kwanza uliowekezwa katika soka la Afrika, na utaona kila wakati tumekuwa tukishuhudia wachezaji ambao wanacheza soka katika Sam Sam. kwa nini unasema kwamba hakuna wachezaji wakubwa katika soka barani Afrika? Kwa sababu hizi tuzo zinaangazia wachezaji wanaocheza kandanda barani Afrika ama nje ya bara la Afrika ambao wamefanya vizuri katika mwaka ambao umetamatika. Sasa unawezaje kusema kwamba huu ni usanii na pengine ushirikisho na wachezaji barani Afrika bado wako chini, wakati hizi tuzo zinaangazia wachezaji ambao bora. Na ukiangalia katika orodha ambayo ilikuwa imetolewa hapo awali kwa wachezaji bora wa kandanda barani Afrika ya watu thelathini na nne hawa wachezaji watatu, ama una mashaka kwamba hawakustahili kuwemo tuzo kwenye orodha ya watu thelathini na nne utakumbuka, kuna wachezaji nane tu ndio wanatoka kule barani Ulaya, na wachezaji wengine sawa wanatoka barani Afrika. Lakini leo hii, hebu zunguka katika mataifa ya Afrika, uulize ni wakina nani hao ambao wanajulikana zaidi. Kumekuwa na shauku kubwa ya kutaka kujua nani anacheza anacheza wapi na atapata nini kutegemeana na taifa. Utakumbuka Tanzania kulikuwa na ufuatiliaji wa, wa, wa, wa, wa tuzo kipindi hicho ambapo Mbwana Samata akiwa na klabu ya TP Mazembe ambapo alikuwa anakwenda kuania tuzo ya, ya, ya, ya, ya mfungaji bora. Utaona Tanzania nzima ilikuwa inasikiliza nini kitajiri wakati wa kutoa tuzo zile. Sasa, sasa kwa hivi utaona licha ya kwamba kuna msululu mkubwa watu takriban thelathini na nne lakini zaidi watu wamekuwa wakifuatilia wale ambao wanacheza soka la Ulaya na utaona kafu walijua kabisa kwamba kuna mdororo mkubwa katika soka la Afrika na pengine wa Afrika wenyewe wafuatilii soka la Afrika na ndio maana wakaanzisha tuzo mbili, tuzo za wale wanaocheza ndani na wale wanaocheza nje na, na na wanaocheza msa, samu hapo hapo. Kwanza ukiangazia ni kwamba uh, sasa hivi hakuna tuzo tena ya mchezaji anayecheza ndani wala anacheza. Ni mjumuiko wa tuzo ya pamoja, na ndio maana tulishuhudia katika uh, orodha ya awali ambayo ilikuwa imetangazwa na, na, na, na, na, na, na Kafu kulikuwa kuna wachezaji ambao wanacheza barani Afrika kama vile Denis Onyango, mchezaji wa timu ya taifa ya Uganda, ambaye anacheza mpira kule nchini Afrika ya Kusini. Lakini pia kuna wachezaji wengine kutoka hapa barani Afrika ambao wanacheza national ali TP Mazembe. Kwa hivyo un, un, unadhani una, kulikuwa kuna haja ya kuendelea na kuwa na tuzo mbili kwa wakati mmoja ama tuzo tu iwe moja? Nafikiri kwamba utaratibu wa kuendelea na tuzo mbili ulikuwa unafaa zaidi, kwa sababu utaangalia hata vigezo vyenyewe ambavyo vinatumika katika upigaji kura bado ni tata, ukilinganisha na namna ambavyo watu wamekuwa Sam wakifuatilia. Sam, ninakatisha tena nyingine, kwa mara nyingine tutarudi katika kuangazia namna vigezo vinavyotumika kuwapata wachezaji bora pengine eh, au eh, Boniface Osano, ukiangazia kwa namna mambo yalivyo, uh, tuzo zilikuwa mbili tofauti kwa maana mchezaji anayecheza hapa barani Afrika na wanaocheza kwa ujumla maana yake lakini Si tuzo moja tu ya mchezaji wa kiume barani Afrika, pia tunaangazia tuzo ya mchezaji bora kwa upande wa wanawake, ambayo nimeitaja hapo awali. Inawakutanisha wachezaji watatu, wawili kutoka nchini Nigeria na mmoja kutoka Afrika Kusini. Kutoka Nigeria ni Asisati Oshoala na Francisca Ortega, wakati kutoka Afrika Kusini ni Thembi Katlana, ambaye huyo alikuwa mfungaji bora wa finali za mataifa ya Afrika za wanawake zilizofanyika mwaka jana nchini Ghana. Kwa nini watu wanaitazama zaidi tuzo ya upande wa wanaume kuliko kwa upande wa wanawake? Eh, na kwanza kaka, hata tukisema kwamba eh, wanaocheza eh, kabumu katika bara letu, kwangu sijaona kwamba wamepewa ile heshima ambayo inatakikana kwa sababu ukiangalia eh, mchezaji kama Jean-Marc Makasu ambaye anacheza pale eh, Vita Club aliweza kushinda ligi ya ya Kongo eh, na Vita Club akaweza kufika katika fainali ya, ya, ya, ya kombe la mashirika uh, lakini Eh, aliweza ali kufunga mabao mengi sana karibia eh, eh, eh, arobaini, lakini eh, ukiangalia kwa, kwa pale ambao wale eh, ambao ambao sahizi tunaona wanaweza kutuzwa wanaenda kutuzwa pale jina yake haiko pale, Anis Badri ambaye anachezea Esperance alikuwa mchezaji eh, mfungaji bora eh, wa Esperance katika eh, mashindano ya Champions League, jina yake ilikuwa lakini tukiangalia eh, kwa sahii hayuko pale, lakini ukiangalia sala Aubameyang, hata Mane Uh, ukiangalia katika uh, levo ya klabu yao hawajaweza uh, kushinda uh, taji lolote lakini kwa sababu wanacheza pale Ulaya uh, uh, tunawapea uh, nafasi uh, mbele uh, ambao wanacheza wan katika uh, uh, bara letu ya Afrika kwangu naona uh, kuna shida pale lazima CAF waweze uh, uh, uh, uh, uh, kuonyesha heshima kwa wachezaji uh, ambao pia wanacheza katika uh, uh, bara letu ya Afrika na mwasante sana msikilizaji, ni mjadala wa moto kweli kweli kuhusiana na namna ambavyo CAF inaandaa tuzo hizi za shirikisho la kandanda barani Afrika zikiwakutanisha wachezaji ambao wamefanya vyema kwa mwaka 2018. Tuzo ya mchezaji bora kwa upande wa kiume, kama nilivyokujuza, inawaniwa na, na Mohamed Salah na vile vile uh, Sadio Mane na mchezaji wa timu ya taifa Gabon uh, Pierre Emerick Aubameyang, na kwa upande wa wanawake ni tuzo inawaniwa na Asisati Oshoala, Francisca Ortega na Thembi uh, Katlana. Na tuzo ni Januari 9, kama nilivyokujuza. Kwa upande wa kocha bora ni Aliu Sise wa Senego, Herve Rena wa Moroco na Moine Shaban ambaye ni kocha aliyewezesha timu ya Esperance ya Tunisia kushinda taji la klabu bingwa barani Afrika mwaka wa jana. RFI Kigali 91.9 FM. Nam, asanteni sana wasikilizaji wetu mliopo Kigali nchini Rwanda, mnatupata kupitia masafa 91.9 FM na ni swala ambalo pia nililiangazia kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili, na wasikilizaji wetu wamekuwa wakitoa maoni yao. Nikiangazia katika mtandao hapa ni kwamba uh, Stephen Peter Zehe kutoka Tandaimba, Mtwara anasema Muhamed Salah ana nafasi kubwa ya kuwa mchezaji bora mwingine ni wake Mahamudi Yassin, a, huyu akiwa Beni, ni mashariki ya RFI Kiswahili, a, ndani ya kambi ya Nyarugusu ni kule mkoani Kigoma. Anasema maoni yake ni kwamba wachezaji wote hao hawafai kupewa tuzo hiyo, kwa sababu umahiri wao wanauonyesha huko barani Ulaya, sio huku barani Afrika. Kwa hiyo FIFA iangalie vizuri, bila shaka ni CAF iangalie vizuri namna ya utoaji wa tuzo hizo. Na ujumbe mwingine ni wake uh, Ndikumana Gilbert. Mchezaji bora wa Afrika salah, wa Afrika ni Mohamed Salah wa timu ya Liverpool na Misri. Anasema akiwa Kigali ni pale nchini Rwanda. Asanteni sana wasikilizaji kwa maoni yenu. Bila shaka, Samu, tumewasikia wasikilizaji. Tuzo ni siku ya Jumanne, vigezo nadhani vimezingatiwa kiasi cha hawa ambao tunawaona wamefika katika hatua wa mwisho kufikiriwa kushinda tuzo hizi. Ndo maana na, na, na, no, nikakwambia nafikiri kwamba jina zuri lingekuwa ni tuzo za wachezaji wa Afrika wanaocheza barani Ulaya, lingekuwa jina zuri sana kwa sababu utaona ni tuzo ambazo kwa muda wote zimeendelea kuwabakiza kuwatenga wachezaji ambao wanacheza barani Afrika, na hata utaratibu wenyewe utaona kwamba ni vyama vya ma-vyama vya, vya, vya, vya michezo katika mataifa ambao ni wanachama wa shirikisho la soka barani Afrika ndio wanapiga kura na wamepewa vigezo kwamba kura ya kwanza ina pointi tano, ya pili pointi nne, ya tatu ina pointi tatu. Kwa hiyo hao watu watatu watagawana tuzo, watagawana pointi katika mtakabari huo, kwamba mimi naenda kupigia Tanzania, nitapiga katika mtindo huo. Kwa hiyo naona kwamba ni, ni tuzo ambazo zimekaa zaidi kibiashara lakini hazipo zaidi kwa ajili ya kuwapa changamoto wachezaji ambao wanacheza soka barani Afrika, kwa sababu sidhani kwa sisi ambao tunafuatilia masumbwi, hakuna hata siku moja utaweza kukuta kwamba Rashidi Matumla wa Tanzania anawekwa katika uzani mmoja na Mike Tyson kwamba washindane, hicho kitu hakipo, na ndio maana kuna tafsiri nzuri sana katika watu wanaopigana masumbwi kwamba kuna uzito ambao umewekwa na uzito ule basi utaweza kupiganishwa kulingana na uzito ambao unalingana, yani katika ulinganifu huo. Lakini leo hii bado sijaona, sijaona ni, ni, ni, ni, ni utaratibu gani ambao wametumia shirikisho la soka barani Afrika, na utaangalia hata kampeni kubwa ambayo inafanyika kwa hivi sasa kwa viongozi ambao wanakwenda kule katika tuzo hizo, ni viongozi ambao kwa si kikubwa amekuwa na mtazamo wa kutaka kuendelea aidha kulimbikiza kusalia madarakani kwa kupitia katika mchezo wa soka, yani wakitaka kupata umaarufu wa zaidi kupitia mchezo wa soka, lakini hakuna mkakati wowote wa maana ambao unafanyika na unaweza ukasema kwamba ni mkakati hasa ambao unafanyika barani Afrika wa kukuza soka na msamu, pengine nikukatishe, samu hapo, nikikukatisha ni, ni, ni, ni kwamba unazungumzia zaidi tuzo hii ya wanaume, lakini tuzo ya mchezaji bora kwa wanawake, hawa wachezaji wote watatu wanacheza nje ya mataifa yao. Mathalani uh, Thembi Katlana huyu alikuwa mfungaji bora wa fainali za mataifa ya Afrika za mwaka jana zilizofanyika nchini Ghana akiwa na mabao matano na timu yake ya Afrika ya Kusini ilifika finali ya, ya, ya, ya michuano hii. Unazungumzia mchezaji Asisati Oshoara, ni mshindi mara tatu wa tuzo hii mwaka elfu mbili na kumi na nne elfu mbili na kumi na sita na elfu mbili na kumi na saba na anawania kushinda tuzo hii kwa mara ya nne na kuweka rekodi. Lakini pia ukiangazia mchezaji Francisca na huyu mchezaji Asisati Oshoara anacheza soka la kulipwa nchini Uchina, akiwa amecheza pia klabu zingine barani Ulaya kama vile Arsenal na Liverpool. Hawa ni wachezaji kutoka barani Afrika na ndo ambao wamefanya vizuri. Unataka CAF ifanye tatu nini katika hili? Huko unajua, FIFA hivi sasa wamekuja na programu ukabambea kutaka kukuza soka barani Afrika, hususan soka la wanawake. Kwa hiyo mipango yote ambayo inafanyika kwa hivi sasa ni kuionyesha dunia kwamba kuna hatua ambazo tunapiga. Na ndio maana hapa nyumbani Tanzania siku hizi utaona kwamba shirikisho la mpira linasema kwamba ni lazima ligi ifanyike, ni lazima michezo ifanyike, kwamba lazima ligi ifanyike, michezo ifanyike, lakini hatuangalii ni mazingira gani hasa ambayo yanatumika katika kuandaa wachezaji na wachezaji hao wakacheza tukawaona Kina Shoora, utaangalia kwamba ni muda mrefu wamekuwa wakivuma uh, katika soka la bara la Afrika. Kwa hiyo katika ule uchache wa hapa na pale, zaidi tunataka tutengeneze taswira ya kwamba tunapiga hatua, lakini bado unaona kuna changamoto kubwa ambayo ipo barani Afrika. na msamu salia hapo hapo, muda unatukimbia sana na mjadala ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni mkali kweli kweli Osano, uh, tuzo zinakwenda kutolewa wewe, kipaumbele chako ni kipi, na pengine ni wachezaji gani ambao unadhani wata... kwa upande wa kocha bora, mchezaji bora wa kiume na mchezaji bora wa mwanamke ambaye anaweza kushinda tuzo hii? Mpaka e, kwangu sina imani tena na uh, tuzo hizi za, za Afrika, kwa sababu kwangu naona mm, ile tuna, tunaangalia ni nani anaweza anacheza pale Ulaya, lakini hatuangalii ni wachezaji uh, wetu hapa uh, Afrika wanafanya nini. E, na vile nimesema uh, uh, uh, uh, Wana zi, pengine wanazidiwa uwezo, wanazidiwa uwezo. Ukiangalia mchezaji kama Mohamed Salah Salah uh, Osano ameiwezesha Misri kufuzu fainali za Afrika kabla ya mchezo wa mwisho. Uh, Sadio Mane pia ameiwezesha Senegal kufuzu fainali za Afrika e, mchezaji kama vile e, Pierre Emerick Aubameyang yeye anatajwa kama amepata mafanikio makubwa katika klabu yake ya Arsenal, achilia mbali Borussia Dortmund ambako alikuwa akicheza hapo kabla lakini ni mechi ngapi wanacheza wana kufuzu, eh, kombe la la dunia ama kombe la bara la Afrika ni mechi sita uh, tano sita hivi, lakini ukiangalia uh, ambao wachezaji uh, ambao wanacheza humo uh, barani Afrika wanacheza uh, mechi mingi kama hata uh, uh, thelathini ama uh, nini, hamsini kwa msimu moja nimetaja uh, uh, mchezaji kama uh, Jean Mark Makasu amekuwa akicheza kila, kila kila kila kila game ya uh, uh, AS Vita Club na ameweza kufanya vizuri, lakini ukiangalia katika hiyo orodha jina yake haiko pale. So kwangu, vile nimesema, sina imani tena na hizi hizi hii uh, hizi, uh, hizi, uh, hizi, uh hizi kafa watu kwa, kwa, kwa hivyo wote wawili sasa, ni, ni dhahiri shahidi kwamba mnaungana Samuel John na Austini na Boniface Osano, hamna imani yoyote na tuzo hizi na mnaziona kama vile ni fashioni. Sasa pengine kwa kuhitimisha, e, eh, wewe unatoa karata kwa kocha gani bora atashinda tuzo ya mwaka huu? kuwa sio kuwa na imani tuna tuzo lakini pia kuwa na imani na mashirikisho yote ya soka barani Afrika yamekuwa yakiendesha mpira kwa minajili ya kutaka kujitengenezea taswira ya kwamba kuna kitu kinafanyika, lakini mazingira bado ni mabovu sana kwa soka la Afrika, na sidhani hata tuzo zenye, nafikiri kwamba kwenye tuzo zaidi Mohamed Salah utaona ana nafasi nzuri ya kushinda. Nam, sam, sam, naku, shukuruni sana. Sam, muda umetukimbia sana. Aa, na hatuna budi kukomea hapa kwa leo na washukuruni sana uh, Samuel Jioni ukiwa Mwanza kaskazini magharibi mwa Tanzania, na vile vile Boniface Osano, asanteni sana kwa kushiriki nami na katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana Fredi Mwaka. Naam, shukrani sana msikilizaji, hatuna budi kukomea hapo, na namuona mwenzangu makundi kaingia hapa studio kutamatisha matangazo ya jioni na chochote makundi. Naam, asante uh, <laughs> Fredi mjadala ulikuwa mkali kwelikweli, lakini ndo hivyo. Usikose kufuatilia makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com pale itakapokuwa imeingizwa. Lakini ni kusi uungane nasi kesho asubuhi katika matangazo yetu mengine kwa lugha adhimu kabisa ya Kiswahili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi mwanaba Fredrick Nwaka. Kwa heri.