Usalimu mwana michezo popote pale ulipo, karibu katika makala ya jukwaa la michezo. Leo ni Jumapili ya Januari 20 mwaka 2019. Jina langu ni Steven Mumbi kwa niaba ya wenzangu Victor Melkizedek Abuso pamoja na Frederick Nwaka, nitakuwa nawe jukwani tukiangazia yale yaliyochomoza viwanjani ikiwa ni pamoja. Katika mjadala tutaangazia ligi ya klabu bingwa barani Afrika michezo ya mkondo wa pili na michezo ya mkondo wa pili makundi yote manne michezo imepigwa eh, hapo juzi Jumaa pamoja na hapo jana ikawa imetamatika. Pia kinyang'anyiro cha kutinga hatua ya makundi ya kombe la shirikisho barani Afrika, KCCA ya Uganda imecheza hii leo na Goldmaya ama Kogalo ya Kenya ipo uwanjani muda huu. Tutathimini michuano hiyo, nitaungana na wachambuzi Collins Liberty Adede akiwa Mombasa nchini Kenya, pamoja na kutoka nchini DRC katika mji wa Lubumbashi, nitaungana na Kahozi Kosha. Karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo msikilizaji. Naam, basi tuanze kwa kuangazia yale yaliyochomoza viwanjani kwa wakati huu. Naam, e, ligi mbalimbali barani Ulaya, michezo inaendelea hivi sasa, ikiwa ni pamoja na kule katika ligi kuu ya England. Hivi sasa tayari kule katika ligi ya England Huddersfield eh, eh, Town wanacheza na Manchester City, ikiwa tayari mchezo umemalizika, Manchester City wanaongoza goli tatu kwa nunge ya Fulham. Hapo majira ya saa moja watakuwa wakipepetana Tottenham Hotspur. Huko katika ligi ya Italia maarufu kama Serie A Frosinone wanacheza na Atalanta tayari E, Atalanta wameitandika Frosinone magoli matano kwa moja. Fiorentina, dakika ya 74 hivi sasa wanacheza Sampdoria, goli mbili kwa moja. Spal na Bologna goli moja kwa moja, na huko katika e, ligi ya Ufaransa maarufu kama Ligue 1 dakika ya 81 Lene wanacheza na Montpellier, na tayari ni dakika ya 81. Basi tuendelea kuangazia katika michezo hiyo mambo yanakwenda namna gani, na kabla sijatamatisha jukwaa la michezo nitakufahamisha mambo yako vipi. Lakini pia katika michezo mingine, bingwa mtetezi wa michuano ya wazi ya Australia Roger Federer amevurumishwa nje ya michuano ya wazi ya Australia na Stefanos Tsitsipas. Mswisi Federer amefungwa kwa seti za 6 7 11 kwa 13 7 6 7 3 7 5 7 6 kwa 7 5 katika mchezo ambao hujatarajiwa kuwa na matokeo ya aina hiyo kutokana na uchanga wa mpinzani wake Federa. Federa bingwa mara sita michuano hiyo ameshindwa kutinga robo finali huko Melbourne kwa mara ya pili katika kipindi cha miaka kumi na sita ya uchezaji wake. Na katika mbio za magari msikilizaji, Ferrari imesema wamemsajili mtoto wa dereva Michael Schumacher kutokana na kipaji chake, wakati ambapo kithibitisha tayari kuwa wamemsajili katika kituo cha mafunzo Kinda huyo Mick Schumacher mwenye umri wa miaka Schumacher Jr atakuwa dereva Ferrari katika msimu wake wa kwanza katika mashindano ya Formula 2 kabla ya kuingia katika mashindano ya Formula 1 akiwa na timu ya Prema mwaka wa 2019. Na, na sasa tugeukie, katika mjadala tuangazie haya yanayochomoza katika viwanja mbalimbali mbali katika ligi ya klabu bingwa barani Afrika pamoja na michuano ya kombe la shirikisho, na sasa naungana nao Wachambuzi Collins Liberty Adede akiwa pale Mombasa nchini Kenya na Kaozi Kosha akiwa katika mji wa Lubumbashi. Karibuni sana katika jukwaa la michezo. Asante sana. Naam, ni fahari iliyoje tunaungana nanyi katika jukwaa la michezo eh, kwa takriban majuma kadhaa tumekuwa hatujaonana hapa. Karibuni sana, tunashukuru Naam. Nikianza na Wkaozi Kosha, tumetazama michuano hii ya kombe la klabu bingwa barani Afrika. Michezo mbalimbali imepigwa mbali mwishoni mwa juma hili. Tumeona Ijumaa ya Januari 18 act na Platinum act imeshinda goli mbili kwa nunge. Ismail ilitandikwa na klabu African goli mbili kwa moja. Orlando Pirates ilitandika Horoya goli tatu kwa nunge na JS de sa soura ilitosha na nguvu na Akili Sport Club. Na hapo jana tukaona michezo mingine, AS Vita Club walicheza na Simba Sport Club ya Tanzania goli tano kwa nunge AS Vita Club ikishinda. Na kadhalika, mchezo mwingine Club Sportif ilitandika TP Mazembe goli tatu kwa nunge. Michezo hii miwili ya, e, ukianza na huu wa kundi D kati ya AS Vita Club na Simba Sports Club. Huu mchezo unaotathmini vipi maana, ulikuwa ukifuatilia kwa karibu? Oh, bila shaka ameondoka. Basi nirejee kwako e, wewe Collins Libati Adede unaozungumzia vipi e, kundi hili la D? Naam, shukrani sana kwa fursa hii uh, tukitizama katika kundi hili uh, tulidhania ama nilitarajia vijana wa Simba, vijana wanawakilisha Afrika Mashariki, kama wangelifanya vizuri katika michuano hii, lakini naona ni kama wananza ku ni kama huenda wakaondolewa ni kama watafuzu lakini kwa upande huo vita, vita ya nafikia na ya DR nayo ina inaonekana kusonga mbele, ina alama zinazoonyesha kwamba iko katika nafasi nzuri hapo. Simba pia inaweza ina fursa ya kuweza kujikakamua katika michezo iliyosalia ili kwamba waweze kufuzu katika uh, pale mbele. sasura nayo sijui uh, e, kuna, kuna matatizo na timu za kutoka Afrika Mashariki ama ni vipi timu ambazo zinatokea upande wa uh, kaskazini mwa Afrika uwa zinaonekana ni kama ambazo zinafanya vizuri zaidi katika michono hii, lakini bado tuna matumaini kwamba vijana wetu wa Afrika Mashariki, Simba wanaweza jaribu kujikakamua. Kama Simba hawatafaulu, kwamba vita wataingia pale. Nikiona eh, alahali wanaongoza kundi hilo na alama nne, vitalo na alama tatu, na Simba sasa ha, ina alama tatu, na sosora iko chini, lakini imefanya vizuri katika mechi iliyokamilika hapo jana. Kundi hili linaonekana kwa gumu kwa sababu utaona yes, S soura mchezo wa mwanzo walivyocheza na Simba jini Dar es Salaam, walifungwa na Simba, na wengi wakasema huenda hii ndiyo timu ambayo watakuwa wengi wanajivunia alama, lakini imeweza kutoka sare na al akhiri. Kwa hivyo wewe unatazama vipi al akhiri? ni kwamba si wale mabingwa tena, ama timu yenye ushawishi mkubwa katika soka ukilinganisha na miaka ya nyuma Al Ahli, sijui ni nini kimefanyika. Nafikiria ni kutokana na tafrani ambazo zimekuwa zikitokea e, Misri, ndipo kidogo imeweza kutatiza masuala ya soka. Lakini unajua katika michuano kama hii, kila mtu, maadamu umefuza, timu yoyote haitachukuliwa rahisi. Ndiyo sasura, kila mtu alikuwa anafikiria labda, e, kwetu Kenya watu husema itakuwa ni mteremko, kwamba itakuwa ni kama uh, uh, kila mtu atakuwa anapata pointi pale, lakini sasa vile wanavyoonekana ni timu ambayo inaweza toa ushindani kama kuweza kutoka sare na Al Ahli, timu ambayo inafahamika kuwa kubwa a, a, a, barani ya Afrika, basi wana nafasi ama wanaweza toa ushindani, lakini sidhani kama wataweza. Hata kama watatoa ushindani, sidhani kama wataweza kusonga mbele. Nafikiria Al Ahli na labda Simba ama Vita Club ndizo zinaweza kuwa na fursa ya kuchukua nafasi mbili za kwanza kwenye grupu, eh, kwenye kundi da Asante sana Colinslibert Ade. Sasa moja kwa moja tunaungana na Kaozi Kosha akiwa katika mji wa Lubumbashi. Karibu sana katika jukwaa la michezo, Kaozi Kosha. Hey, shukra, shukrani shukrani. Hapa Lubumbashi vua kadi imenyesha kama ile vua iliwanyeshea wasimba ijana, wajibabwa goli tano kwa sifuri na timu ya yakikaa kwenye mchuano wa Champions League. <laughs> Asante sana, karibu. Unazungumzia vipi sasa, mashabiki wanazungumzia vipi baada ya ushindi huo, kwa sababu timu ya AS Vita Club mchezo wake wa kwanza na Al Akhiri ilishindwa kufurukuta unazungumzia vipi? Ah, mashabiki kwanza walikuwa na uofu kwa sababu eh, Vita Club alipigwa kwenye mechi ya maingilio, lakini utaona hata kwenye uwanja wa mpira ijana mjini Kinshasa watu walikuwa wachache hawakuwa na imani kama Vita Club waenda atafanya vizuri, lakini bahati nzuri Vita Club aliwapatia uh, barua ngumu Simba kwa kuichapa goli tano bila jibu. Watu wanapata moyo wa kusema kwamba waenda uh, Vita Club atafanya vizuri. Utakumbuka kwenye kwenye kundi hilo bado ni Constantine ambaye ameshika nafasi ya kwanza na pointi sita na Vita Club ameshika nafasi ya pili pointi tatu Naam, ni kweli kabisa, kwa sababu ni tayari ni michezo miwili kwa kila timu na bado inasaliwa michezo vipatao kama mitatu hivi, ili mitatu minne, kwa sababu kama katika kundi zinakuwa timu nne, maana yake kila mmoja atatakiwa kucheza na wenzake watatu michezo miwili miwili. E, mchezo mwingine ulikuwa ni kati ya Club Sportif Constantinois walikuwa wakicheza na TP Mazembe. Klabu Sportifu ilitandika TP Mazembe goli tatu kwa nunge. Vipi, unautathmini vipi mchezo huu? Na ni kusema kwamba e, TP mazembe huenda ikawa imeanza vibaya na inadumbukia shimoni? Hapana vita, vita, e, timu ya TP mazembe alianza vizuri nyumbani, lakini e, amepoteza mechi ugenini e, kama waganga wanasema sheria e, ya mgeni ni kupigwa hii watu walishangaa sana, wakati ambao Mazembe ni moja ambaye anazoea kabisa kuipatia nafasi uliitafa hiyo timu kutoka huko Afrika Kaskazini, lakini watu wengi walishangaa kabisa, wengi walilala eh, macho kuona Mazembe kupigwa bila huruma goli tatu kwa sifuri. Hii ni mambo ambayo ni miaka kumi na tano hayawahi kufanyika Mazembe kupoteza huko Afrika Kaskazini goli tatu bila jibu. Msikilizaji, kama ndio kwanza wajiunga nasi, unategea sikio makala ya jukwaa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, jina langu ni Steven Mumbi na nazungumza na wachambuzi, tunaangazia michuano ya klabu bingwa barani Afrika pamoja na ile michuano ya kombe la shirikisho. Msikilizaji, katika makundi haya kundi A linaundwa na, na timu za Wydad Klabu, Mamelodi Sundowns, ASEC Mimosa, Lobi Stars na katika kundi hili tayari kileleni ili ni kundi gumu eh. Kileleni yupo timu ya Wydad na Lobi Stars ni ya mwisho, lakini zote zina alama tatu kila moja, kwa maana ya kwamba kila moja ameshinda eh, mchezo mmoja na kupoteza mchezo mmoja. Kundi B linaundwa na timu za Orlando Pirates, AST, FC Platinum, Horoya na hizo zote zimecheza michezo miwili, lakini kileleni ipo Orlando Pirates ikiwa na alama nne na ikifuatiwa na EST nayo ikiwa na alama nne. Kundi C linaundwa na timu za Club Sportif, Club Africain, TP Mazembe, Ismail na zote, eh, kileleni ikiwa ni Club Sportif ikiwa na alama sita baada ya kushuka dimbani mara mbili, Club Africain nayo imeshuka dimbani mara mbili ikiwa na alama tatu na ya tatu ikiwa ni TP Mazembe ambayo nayo yenyewe imejikusanyia alama tatu, ime, kwa maana ya kwamba imeshinda mchezo mmoja na kupoteza mchezo mmoja. Na kundi D nalo linaundwa na timu za Al Akhri, eh, eh, Sportif kushuka dimbani mara Club Sporting Club ikiwa na alama nne ikiwa kileleni ikiwa imecheza michezo miwili, AS Vita Club na yenyewe ikiwa nafasi ya pili, ya tatu ikiwa ni Simba ya Tanzania na ya nne ni JS Saoura hayo ndivyo mambo yanavyokwenda. Michuano hii msikilizaji itaendelea tena e, Februari mosi mwaka elfu mbili kumi na tisa ambapo Lobi Stars watapepetana na Wydad Athletic Club. Ismail itakuwa klabu itakuwa ikipepetana iki na Klabu Sportif na Mamelodi Sundowns itakuwa ikipepetana na ASEK Mimosa. FC Platinum, hiyo itakuwa ni Februari pili. Itakuwa ikipepetana Horoya. TP Mazembe itakuwa wenyeji wa Klabu Africain. ASVita Club itakuwa ikicheza na JS soura na Orlando Pirates itakuwa ikicheza na ast na la Akire itakuwa ikiwalika simba ya Tanzania. Msikilizaji, tukiangazia e, michuano mingine ya kombe la shirikisho e, hivi sasa ikiwa tayari ni dakika ya e, mchezo wa mwanzo kwanza umemalizika, Kampala City Council ikiwa ikicheza na otoho odoyo na kwa ushindi wa goli mbili E, kwa nunge, ukilinganisha na mchezo wa mwanzo ambao e, klabu ya Kampala City Council ilitandikwa e, goli tatu kwa nunge. Kwa hivyo itakuwa imeondolewa kwenye michuano hii, na mchezo mwingine ni New Style, ilikuwa ikicheza, inacheza hivi sasa, iko uwanjani ikiwa dakika ya tisini wanacheza na Gor Mahia, bado milango ni bila kwa bila, na mchezo wa mwanzo Gor Mahia walishinda goli mbili kwa, kwa bila. E, Collins, yeah. Liberty, Adede unazungumzia vipi? E, michuano hii ya kombe la shirikisho, hasa ukizingatia timu ya Kampala City Council sasa imeondolewa rasmi na New Star, na mchezo mwingine kati ya New Star na Gor Mahia ndio inaelekea dakika ya 90, Gor Mahia inaelekea kufuzu. Naam, uh, Gor Mahia ni furaha ama ni kila mtu anajivunia kutoka anajivunia eh, Gor Mahia japo wanapofika nyumbani katika ligi ya nyumbani wana wapinzani wao, wajadi watesi wao eh, lakini wanapofika katika michono kama hii, basi Gor Mahia inakuwa ni kipenzi cha kila mtu. Gor Mahia imepoteza baadhi ya wa wachezaji kama vile huyu aliondoka, akienda uh, kienda Simba, lakini baadaye eh, kumesajiliwa mchezaji Denis Oliech ambaye alikuwa akicheza soka yake ya kulipwa kule Ufaransa. Ametambulika sana na katika siku za hivi karibuni, alivyoingia amefunga mabao mawili matatu hivi, na timu inaonekana kuwa inafanya vizuri, na hata ripoti zinazozipata kwa sasa kwamba wanafanya vizuri, itakuwa ni kuna uwezekano mkubwa sana wakafuzi kuendelea katika mashindano hayo, na at least itabakia kwamba timu ya taifa la Kenya linawakilishwa katika michuano hiyo na timu moja, eh, kama vile Gor Mahia. Wana kocha wana kocha mpya, wamesajili wachezaji kadhaa, na sasa kuna ufadhili kidogo ki wanapata kutoka kwa, kwa zile michuano inayoonyeshwa na basi, timu inaonekana inakuwa imara no na wanaendelea kufanya vizuri katika mashindano haya, tunatazamia kwamba itakuwa ni ni itakuwa jivunio tunatanzania watasonga mbali kidogo ikilinganishwa na vile walivyofanya katika msimu uliopita, japo walikuwa katika uh, ulingo uliokuwa mkubwa kidogo zaidi ya wao uh, na tunatumai hapa sasa wataendelea kufanya vizuri. Na msikilizaji, michezo mingine iliyopigwa hapo jana katika michuano ya kombe la shirikisho, Hasania Gadir ilikuwa ikicheza na Jima Abajifa na Hasania ikashinda goli nne kwa nunge. Baken ilitandika Jaraf ya Sene goli tano kwa moja. Keza Chiefs ilitandikwa na Zesco United goli mbili kwa moja. Zamalek ilikuwa ikicheza na Ranja na Zamalek kutaka kuishinda AR Ranja goli tatu kwa moja. Saditas walicheza na Al Nasri. Petro Atletico walicheza na Stade Malie na Petro Atletico kashinda goli mbili kwa moja. Mukura Victory Sports na yenyewe ilikuwa ikicheza na Al-Hilal na yenyewe ilitandikwa goli moja ilishinda goli moja kwa nunge, lakini na yenyewe ilivurumishwa nje ya michuano hii. Unaizungumzia vipi sasa timu ya KCCA, ambayo kocha wake Mike Mutebe alisema kupoteza nyumbani yalikuwa ni matokeo mabaya kwa vijana wake, lakini wanakwenda katika michuano huo wakiwa na matumaini ya kupata ushindi kwa mambo yalivyo na mambo yalivyokuwa. Sasa, kufungwa goli mbili kwa nunge nyumbani wiki iliyopita, KCA ilihitaji kupata angalau ushindi wa mabao matatu kwa nunge, na sasa wameshinda goli mbili kwa nunge, avurumishwa nje ya michuano hii. Unazungumzia vipi? Kauzikosha, nawe bado uko nasi nawe unatathmini vipi mchezo huu? KCC imevurumishwa nje ya michuano hii ya kombe la shirikisho E barani Afrika na ilikuwa inatakiwa mchezo wa leo ishinde goli tatu kwa nunge, lakini imeshinda goli mbili, lakini hazijatosha, imevurumishwa nje ya michuano hii. Unazungumzia vipi timu hii e? Kwa kweli kwanza, kukumbusha pia kusema e, hakuna hata timu moja kutoka Kongo ambayo uh, imepatikana kwenye kombe la shirikisho kwa sababu e, Daring Club Motema Pembe ilitimuliwa kwenye mechi ya raundi ya pili nayo na timu ya nyuki ambayo ilikuwa kwa mara ya kwanza kihistoria eh, kuwakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe la shirikisho imetimuliwa peke yake. Timu ya City Mazembe na Vita Club wanasalia kuwakilisha DRC kwenye kombe la maklabu bingwa, nikusema naam, nirije kwako Collins Libati ya Dede. Samahani msikilizaji, simu hiyo ime e, msikilizaji, mchambuzi huyo tulikuwa tukizungumza naye kaozikoshe kutoka pale Lubumbashi ametoweka hewani, lakini tutafanya juhudi kumrejesha tumalizie dakika zilizosalia. Nikija kwako wewe, e, Collins Libati ya Adede, unazungumzia vipi sasa kuondolewa kwa KCCA katika michuano hii ya kombe la shirikisho? Ni jambo la kusikitisha kwamba wameweza kutoka katika mishindano hii. Ilikuwa ni tumainio kwamba itakuwa ni timu ingeweza kuwakilisha Uganda katika michuano hii, lakini bado uh, kwahitajika mengi zaidi kufanyika katika soka ya Afrika Mashariki. Lazima kuwe kutawekezwa zaidi kifedha na kuhakikisha kwa kwamba hata hizo fedha zikiwa zimewekezwa basi zinafuatiliwa matumizi yake yanakuwa ni mazuri. Na wachezaji pia, tuna ile talent search kule, kuangalia na kufuatilia wachezaji walio bora wanatafutwa na kupewa fursa. KCCA ilitazamiwa wangelifanya vizuri, lakini sasa katika kupigwa mechi iliyokuwa imekamiliwa na wamewekwa nje, bado ana matumaini ya kuweza kufanya tena. Itakuwa eh, ni kwanza, wangoja awamu nyingine ya michuano hiyo msimu wa ujao lakini kwa sasa basi ni wayaage, lakini la msingi ni zaidi inahitajika kufanyika eh, talent search nyingi, academy zianzishwe, fedha ziwekezwe, ili wachezaji wakipatikana watoke hapa wakienda kucheza a-waki-wakiingia waki katika timu vizuri. Tukiangalia wachezaji ambao wamefanya vizuri katika ligi za huku nje, wengi wamecheza hapa barani Afrika na wameenda kule, wanafanya vizuri kwa nini hapa Afrika ama Afrika mashariki sipate wachezaji ambao wataweza kutokea kwa wazuri? Na ii ni kama tu tutafanya jitihada ya kuwekeza vya kutosha katika viwanja, kwenye talanta za vijana na, na pia kwenye timu hizi za soka naam. Nipitie maoni ya wasikilizaji wetu ambao wamekuwa wakifuatilia kwa karibu michuano eh, hii ya klabu bingwa barani Afrika pamoja na kombe la shirikisho. Victor na Mujabi kutoka Bukavu, DRC yanasema kabumbu ya Mashariki haina ushawishi sana, na kwa sasa huenda hali ikawa mbaya zaidi, tofauti na hapo mbele. Tulishuhudia jana mfalme wa timu za Afrika Mashariki akilambishwa sakafu Simba FC naye ikaburuza udongo na V Club. Kifupi, msimu huu kuna mengi ya kushuhudia na ya kushangaza. E, nani? E, Ferdinandi Jacob Joseph kutoka Eh, huko Kakonko Kigoma, kwa upande wake anaona zinajitahidi kwa namna moja ama nyingine, cha msingi tu ziendelee kuongeza juhudi. Kajungu Kasongo, Alex yeye anasema yuko huko Namibia katika mji wa Windhoek, kwa kweli ameona timu za Afrika Mashariki zinaendelea vizuri na zitafanya vizuri tena hata mwaka huu, tunaweza kupeleka hitaji kap bila matatizo yoyote. Naye Poachers akiwa Mbezi michungwani jijini Dar es Salaam yanasema Simba ilistahili kipigo hicho kwa sababu walipoteana kabisa uwanjani. Msikilizaji, mpaka hapo nafikia tamati ya makala ya jukwaa la michezo, na mwana mwenzangu Martha Saranga ameingia e, kutabantisha e, matangazo haya ya jioni. Jina langu ni Steven Mumbi, kwa niaba ya wenzangu waliokuwa mapumzikoni hileo Victor Abuso pamoja naye e, Fredrick Nwaka nikutakie jioni njema.