Radio France Internationale. Ujambo, msikilizaji, hapo ulipo na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, na tuanzie huko Kenya ambako kwa juma hili watu wenye silaha walishambulia hoteli moja kifahari katika jiji la Nairobi. Mpaka sasa watu tisa wamekamatwa, huku idadi ya vifo ikiongezeka kufikia ishirini na mmoja. Shirika la Msalaba Mwekundu linasema watu waliokuwa wameripotiwa kutoweka wote wamepatikana na wataalamu wa mabomu wameendelea kuharibu vilipuzi ambavyo viliachwa na magaidi watano waliouawa katika eneo hilo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Joseph Marwa, alitutumia ripoti ifuatayo. Milipuko bado inazidi kusikika katika jumba la Dusit lililovamiwa, huku inspekta jenerali wa polisi Joseph Boynet akithibitisha kuwa miili zaidi ilipatikana na kuongeza idadi ya wale waliopoteza maisha, akiwemo afisa mmoja wa jeshi la Kenya. Six other Mili ingine sita imepatikana katika eneo la mkasa, pia afisa mmoja wa polisi akifariki huku akipokea matibabu. Kumi na sita ni raia wa Kenya, mmoja akiwa Mwingereza na mtu mmoja aliyefariki akitoka Marekani. Hata hivyo, watu watatu waliofariki wenye asili ya kiafrika bado hawajatambulika akizungumza na RFI msemaji wa polisi Charles Owino anasema hakuna watu zaidi katika hoteli ya Dusit iliyovamiwa na kwamba milipuko inayosikika ni tokana na operesheni ya maafisa wa usalama kutungua mabomu yaliyokuwa yametegwa na magaidi waliouawa. Sidhani kama idadi itaweza kuongezeka kwa sababu wale watu ishirini na nane yenye tumeweza kufikisha katika hospitali hali yao haikuwa vibaya sana. Ezra Kimondo ni kati ya watu mia saba waliookolewa katika shambulizi hilo la kigaidi. We tulirudishwa na mili ya risasi. Polisi walituokoa. Ni huzuni, ila nafurahia. Marwa Joseph. Akizungumzia taifa kuhusu tukio hilo, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta yeye alisema nchi yake iko imara na wataendelea kuwatafuta magaidi wanaojificha nchini humo. We will seek, tutamtafuta kila mmoja aliyehusika katika ufadhili, upangaji funding na utekelezwaji wa tukio hili, popote pale walipo, tutawasaka na kuhakikisha kuwa tunawapata ili waajibike. Katika hatua nyingine, raia wawili wa kigeni, mmoja kutoka Uingereza na wengine Mmarekani, hawa ni miongoni mwa watu waliopoteza maisha katika shambulizi hilo. Waziri mkuu wa Uingereza akizungumza bungeni jijini London kwa juma hili, alisema nchi yake inasimama na Kenya katika vita dhidi ya ugaidi. We stand in solidarity. Tunasimama pamoja na serikali na wananchi wa Kenya, tutaendelea kutoa msaada unaotakiwa ili kukabiliana na ugaidi katika Stability ukanda huo. Msikilizaji, shambulio hilo limeendelea kuwaleta Wakenya pamoja, huku wa wengi baadhi yao walijitokeza kutoa damu kuwasaidia wale waliojeruhiwa. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga naye pia amelaani shambulio hilo na kusema magaidi hawawezi kushinda. Kitendo hiki hakitawatishe wananchi wa Kenya, badala yake like, kimetufanya na kutusaidia kuwa imara, kupata nguvu mpya ya kupambana na ugaidi wa kimataifa. Tunasimama pamoja to kama Wakenya na kuungana na dunia katika vita the dhidi ya ugaidi the wa kimataifa. Na raia wa kawaida huko Kenya wana mtazamo gani? Moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, naungana na msikilizaji huyu ambaye anaanza kujitambulisha namna hii. Uh, kwa majina naitwa Edwin wata toka nchini Kenya, huku jijini Nairobi. Shambulizi ambayo imeshangaza, ambayo tuna bado imetuacha na huzuni kadhaa, ni shambulizi ya Dusit D2 ambayo ni hoteli kubwa sana hapa nchini Kenya. Hii shambulizi tunaona kama hii mambo ya ugaidi na hii mambo tumeongea mara mingi tukisema rais wetu Uhuru Kenyatta angejaribu juu chini atoe wanajeshi letu huko nchini Somalia. RFI Umoja wa Afrika juma hili ulitoa wito kwa serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Congo wa kusitisha mpango wa kutangazwa kwa matokeo rasmi ya uchaguzi uliofanyika Desemba 30 mwaka uliopita. Wito huo ulitolewa katika mkutano wa faragha uliowakutanisha viongozi wa ya mataifa yanayojumuika katika SADC na ICGLR, nchi za maziwa makuu, chini ya mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Paul Kagame, jijini Addis Ababa nchini Ethiopia. Martin Fayulu ni mgombea wa upinzani wa Lamuka. No, tunafikiri ya kwamba ni jambo jema katika kutafuta ukweli kuhusu uchaguzi uliofanyika, nasi tunasubiri tuone nini kitafanyika. Nadhani ya kwamba viongozi wa mataifa ya Afrika wamejiunga na wananchi wa Kongo kwa sababu raia wa DRC walikwenda kushiriki uchaguzi na walimchagua rais wao wa jamhuri, lakini akatokea mtu ambaye pamoja na rafiki zake wa seni wakawateua watu na hii haiwezekani. Msikilizaji, pendekezo hili la umoja wa Afrika lilikuja wakati huu, mahakama ya katiba nchini DRC ikiendelea kusikiliza kesi ya mgombea wa upinzani Lamuka Martin Fayulu ambaye anapinga ushindi wa Felix Tshisekedi Tshilombo kama ilivyotangazwa na tume ya uchaguzi CENI. Lakini serikali ya Kinshasa iliupokeaje wito huu? Aubin Minaku ni katibu mkuu wa muungano wa chama madarakani FCC na spika wa bunge la kitaifa nchini DRC. Ni wazi kwamba umoja wa Afrika haujaenda mbali wala kupinga mipangilio ya mahakama ya katiba. Hivi karibuni mahakama hii ya katiba itatangaza wa uamuzi wake kulingana na katiba ya Congo. Hata hivyo, DRC ni mwanachama wa muungano huu unaofahamika kama umoja wa Afrika. Ni wazi kwamba viongozi wa Kongo DRC watakutana na wakuu wa Umoja wa Afrika kwa mazungumzo rasmi kuhusu tamko lao hili. Kwa upande wake, msemaji wa mgombea wa chama tawala Emmanuel Ramazani Shadari, wakili Eme Kilolo, yeye alisema kuwa mahakama ya katiba pekee ndiyo yenye kuwa na mamlaka ya kuamua malalamiko yote yanayohusu uchaguzi nchini DRC kwa mujibu wa sheria kwenye nchi hiyo. Kwenye laini ya simu moja kwa moja kutoka studio za RFI Kiswahili, nami inaungana na Bishop Ezra Asumani, ni askofu mkuu wa kanisa la Railboat Pentecostal Church nchini Tanzania. Na maskofu Ezra, tuambie una mtazamo gani kuhusu wito huu wa Umoja wa Afrika huko DRC? Mimi maoni yangu kuhusu wito wa umoja wa nchi zetu za Afrika naona ni mzuri sana, naunga mkono kwa sababu tayari imeonekana uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ha haukuwa sahihi, haukuwa credible, na ikiwa umoja wa bara la Afrika umeona vizuri kuingilia kati mambo haya, mimi kabisa naunga mkono sana. Lakini hata hivyo, mahakama ya katiba yenyewe ndo bado inaendelea kusikiliza ile kesi ya kupinga ushindi wa Felix Chisekedi. Viongozi wenyewe wa serikali wamekuwa wakipendekeza kwamba swala hili lifuatiliwe kisheria. Mimi nadhani haki itendeke na aliyeshinda atangazwe, kwa sababu tukiangalia katika historia ya nchi ya Kongo tangia uhuru mpaka leo, hii ndio ingekuwa mara yetu ya kwanza kama nchi ya Kongo kupata kiongozi ambaye raia wanampenda. Tukiangalia waliotangulia wote, waliingia kwa mabavu. Na hapo kwanza hatukuhitaji negotiation, wao waelewane wasielewane, ukweli tabasi ukweli siku zote. Asante sana. Nikumbushe kuwa ni sauti yake Bishop uh... Ezra Sumani, askofu mkuu wa Kanisa la Rehobot Pentecostal Church nchini Tanzania. Ame, amekuwa akizungumza na RFI Kiswahili akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana, asante sana. Amen. Mwenzangu Sabina Mpelo alimtafuta Rubens Mikindo ni naibu katibu mkuu wa chama cha UDPS akiwa Kinshasa. Kwanza alimuuliza ni kwa namna gani wamepokea wito huu Naye alisema pendekezo ya kusema hao wana ndugu zetu wa wasabek wa maziwa makuu wanaomba hiyo, eh, kura isabiliwe, sio wao watapatia, eh, msimamo hiyo kurti kuu kusema hivi na hivi ndio mnapasha kufanya, iko uhuru kurti hiyo haiko wao ndio wataweza kuwaelezea, mufanye hivi na hivi na hivi, kwa sababu kidemokrasia na uchaguzi tunatoka kufanya hapa katika inchi inatokea mbali sana pia wito huu unakuja wakati ambapo SADC wakiwa wametoa wito kama huu huku wakitaka kuundwa kwa, kwa serikali ya muungano nchini DRC. Unadhani hili linawezekana? Hiyo, hiyo ndio sauti napenda kusikia mimi, wanasadek waseme, kwa sababu hiyo inakuwa siasa. Mambo ya sheria wawachie sheria iweze kusimamia mambo ya sheria ya nchi yetu lakini kwa kusema kwa namna ya kisiasa hiyo, wanasema ni kweli. Nawaza kama wenzetu wenyewe leo wanakuwa na wingi katika bunge, wanaweza kusema leo tukae tu pamoja, tuunde government ya sasa. Inawaza hiyo itawezekana, kwa sababu inaomba tu, tu, tu tuangalie namna gani tunaweza kujenga nchi yetu pamoja, ili maendeleo ikuje, kwa sababu leo kunakuwa uh, kunakuwa mtu anakuwa kama vile rahisi na uh, wengine wanakuwa kama vile wanakuwa na katika bunge ni kusema, inaonekana tunakuwa hatuna njia mbili, inakuwa njia moja ya kusema tujiunge pamoja ili tuweze kufanya government mpya. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France International. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Nchini Burundi, uhaba wa mafuta Umeendelea kushuhudiwa huku raia wakiendelea kutatizika na shughuli zao kukwama, kama alivyobaini mwandishi wetu wa Bujumbura Juvenal Bigirimana. Uhaba huu wa mafuta ya gari nchini Burundi umeanza kushuhudiwa mwanzoni mwa mwezi uliopita wa Disemba. Hadi sasa, watumiaji wa mafuta hayo wa aina mbalimbali niliyozungumza nao wanalalamika ya kwamba uhaba huu umeathiri sana shughuli zao. Mpaka hivi nimeangaika, kama stasio ine nimeshatembea Kosa kar, kar bira, bira, na karibira bila ni, ni probleme nyingi sana tunaua kazi, unaweza kupata esansi saa nane ufanye kazi saa nane mpaka saa kumi na mbili unasikia kuna faida yoyote? Mimi natumikisha yasi na napana versement ya sefu sistem hivi Sina muda wote wa kutafuta ngo nizipate saa hizi, ni ile utakuja kushonesha kwa boss, unamwelewesha vitu asikii. Ndina nyumbani kuna tunarantina na shashe hivyo, uh, anatia mikono wazi. Hasara ni nyingi sana hapa, tuko tunaomba pesa nyingi sana, si peke njara, zinataka kutuua kuku zinakufa na njaa, ngombe zinakufa na njaa. Siji kama tutafanya vitu gani. Kwenye upande wa serikali, viongozi husika hawapendi kulizungumzia swala hili ili kutoa maelezo juu ya kiini cha uhaba wenyewe na jinsi wanapanga kupatia ufumbuzi. RFI Kiswahili, tukisalia nchini Burundi. Serikali ya Bujumbura ilithibitisha kuwa itashiriki katika mkutano wa ishirini wa wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki utakaofanyika mjini Arusha nchini Tanzania tarehe mosi Februari mwaka huu. Jean-Claude Karegwa ni msemaji wa rais Pierre Nkurunziza au prochain sommet. Burundi itawakilishwa katika mkutano wa kilele wa marais wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sababu maombi iliyokuwa imetoa yametekelezwa. Hilo ni kwanza. Pili, itakuwa fursa nzuri kwa Burundi kukumbusha kinagaubaga kwamba kuna umuhimu mkubwa wa kuitisha mkutano wa kilele usio wa kawaida ili kulijadili suala la uchokozi wa Rwanda dhidi ya Burundi kwa kukiuka sheria za kimataifa. Kilicho muhimu sio kujua nani atawakilisha Burundi anaweza kuwa rais wa Burundi binafsi, lakini pia anaweza kuwakilishwa na mtu mwingine kulingana na mkataba wa jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki. Msikilizaji, mkutano huo uliahirishwa toka mwezi Novemba mwaka uliopita, baada ya Burundi kutotuma mwakilishi ikidai kuwa ilisusia kwa sababu ya tofauti zake na jirani yake Rwanda. Mkataba uliounda jumuiya hiyo ambayo ina nchi sita unasema mkutano wowote hauwezi kufanyika ikiwa nchi moja haitatuma mwakilishi wake katika mkutano mkuu. Na katika nchi jirani ya Rwanda, msikilizaji, kwa juma hili raia wanaoishi katika maeneo ya Gichumbi upande wa Rwanda mpakani na Uganda, walisema kwamba serikali yao imewakataza kuelekea kuvuka mpaka na kuingia nchini Uganda mwandishi wetu wa Kigali Bonaventure Chubairo alitutumia taarifa ifuatayo. Wanyarwanda hao ni wale wanaoishi katika taarafa sita zinazopakana na Uganda wilani Gicumbi kaskazini mwa nchi hii. Wanadai viongozi wa mamlaka ya mpato mpakani Gatuna wamewakataza kwenda nchini Uganda kufanya mahemezi. Kwa mfano, ukitoka Uganda na kilo kumi ya mfuko wa unga wa mahindi lazima unyanganywe ili ulipe kwanza ushuru, na ushuru wake uko juu zaidi ya thamani iliyonunuliwa bidhaa hiyo. mm -hmm. Upande wetu wa Rwanda hauna soko hata moja, ndiyo maana tunatumia magulio ya Uganda tunaomba mtusemee, kwani sio wote tunaofanya biashara, wasipende kutunyanganya bidhaa zetu hukura wamahizo hizo zikiangukia serikali ya Rwanda. Uongozi um wa wilaya ya Gicumbi umekanusha kuwazuia wakazi wake kwenda katika magulio ya Uganda. Huyu hapa ni kaimu meya wa wilaya ya Gicumbi, Nteziryayo Anastazi. Munonozi wa kawaida na mfanyabiashara wametofautiana na pia kuna njia wanazopaswa kupita. Wanapopita katika njia za panya na bidha zao, awe munonozi wa kawaida au mfanyabiashara, lazima tumuchukulie kama mutu anayesafirisha majeni. Lakini mutu akipita katika eneo la mpaka lililotengwa na kuonyesha kuwa ametoka kuemea chakula cha nyumbani, ataachwa. Bonaventure Cyubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Tukisalia kwenye ukanda huu wa Afrika Mashariki, msikilizaji, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania Frederic Clavier alizindua vituo vya taifa kwa wanafunzi wa elimu ya juu nchini humo ambao wanahitaji kwenda kusoma nchini Ufaransa katika kozi za shahada ya uzamivu, mwandishi wetu Steven Mumbi ametuandalia taarifa ifuatayo. Balozi Cravie amesema vituo hivyo vya chuo kikuu cha Dar es Salaam, UDSM, chuo kikuu cha taifa cha Zanzibar, SUZA, na kile cha utamaduni cha Alliance Francaise vitasaidia wanafunzi kupata taarifa kwa urahisi. Lengo ni kuongeza idadi ya wanafunzi wanaosoma nchini Ufaransa. President... lengo lililowekwa na Rais Macron ni kuongeza mara mbili zaidi idadi ya wanafunzi kutoka nchi nyingine. Zaidi ya vio mia mbili vya elimu ya juu vinafundisha kwa lugha ya Kiingereza katika fani kama za biashara, utawala, uhandisi, teknolojia, mazingira na afya ni taarifa gani muhimu zitakazopatikana katika vituo hivyo? Karima Kalawi ni mkuu wa kituo cha taarifa cha Alliance Francaise. Wanakuja kuanza kutizama vyuo vigani vitaweza kuendelea na malengo yao taka, kama vile sayansi, biology. Ikiwa wewe hujui Kifaransa, vyeti vao vile ni washauri bora. Hivi ni masomo gani wanafunzi wa elimu ya juu nchini Tanzania wanaweza kunufaika nayo? Dr Kenneth Hosea ni kaimu mkurugenzi wa elimu sayansi na teknolojia kutoka wizara ya elimu nchini humo. Tumemwomba balozi aongeze idadi ya Watanzania na hasa tungeomba zaidi, sio tu kwenye lugha, basi tungeomba zaidi na katika zile nyanja na fani ambazo mipango yetu ya kitaifa kama uinjinia, uh, namna ya kufua umeme wa maji, namna ya kuendesha treni za moto na kadhalika. Na serikali ya Ufaransa imeongeza bajeti yake na kufikia dola za Kimarekani milioni kumi na mbili kwa ajili ya kudhamini wanafunzi elfu kumi na tano kutoka barani Afrika, lengo likiwa ni kufikia idadi ya wanafunzi laki tano ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na saba. Steven Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Katika uga wa kimataifa, waziri mkuu wa Uingereza Bi Theresa May alikutana na wakuu wa vyama vya siasa nchini mwake kujaribu kupata mwafaka wa pamoja baada ya wabunge kukataa mkataba wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya, lakini pia baada ya kuponea chupuchupu chupu mswada wa kukosa kuwa na imani naye. Hata hivyo kiongozi wa chama kikuu cha upinzani Jeremy Corbyn, yeye alisusia mazungumzo hayo kwa kile alichosema atashiriki tu iwapo waziri mkuu Mei atatoa onyo la uwezekano wa Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo bila ya mkataba. Kwa hiyo nimefuatilia mpango wa waziri mkuu, nipo tayari kuzungumza, lakini pa kuanzia mazungumzo yoyote kuhusu Brexiti lazima iwe kuondolewa kwa tishio la athari ya matokeo ya kutokuwepo na dili baada ya kujiondoa, na tuzungumzie mipango ya mbeleni na mipango iliyopo tuipe kipaumbele na uhusiano na yuro, lakini ondoa kwanza, hakuna dili. Sasa tafadhali, waziri mkuu. Nam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Salim. Hadi wakati mwingine na kwa mara nyingine, panapo majaliwa ni kutakie kila la heri. Kwa herini.