Asante, ujambo msikilizaji, na nikujuze tu kuwa sehemu kubwa ya makala hii ya mtazamo wako yaliyojiri wiki hii itaangazia nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako kwa juma hili mamia ya raia wa nchi hiyo pamoja na viongozi kadhaa wa Afrika walishuhudia tukio la kihistoria la ubadilishanaji madaraka kwa njia ya amani kati ya Rais Joseph Kabila Kabange na Rais Mteule Felix Chisekedi Chilombo huko Kinshasa. Mwanahabari wetu Ali Billi Bilal alifuatilia kwa karibu taarifa hii na hii hapa ripoti yake. Chisekedi Chilombo Felix Antoine élu President de la Republique democratique du Congo. Ni wakati rais mpya wa DRC Felix Tshisekedi Chilombo alipokuwa kila kiapo katika uwanja wa Place de la Nation jijini Kinshasa, ambapo kwenye hotuba yake ameahidi kuwaunganisha wananchi wa taifa hilo baada ya uchaguzi wa Disemba 30 mwaka jana. Katika hotuba yake rais Tshisekedi ameeleza vipaumbele vya serikali yake Serikali ambayo tutaunda itaidhinishwa na bunge, itakuwa na vipaumbele vingi, lakini kwanza kabisa kuunganisha nchi katika kupiga vita makundi ya silaha yanayosababisha madhira kwa wananchi, kupiga vita umasikini kwa kutumia njia za kijamii na sera ya uwiano wa kitaifa. Et une politique novatrice de cohesion nationale. Kwenye hotuba yake pia Rais Tshisekedi amempongeza Rais anayemaliza muda wake Joseph Kabila akimsifu namna alivyosimamia maslahi ya taifa na ulinzi wa demokrasia taifa hilo. Rais Tshisekedi pia akawataka wananchi kushiriki kikamilifu na kuweka kando tofauti zao za kisiasa ili kuijenga upya nchi hiyo. La Republique democratique du Congo commence une nouvelle ere de son histoire politique. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaanza ukurasa wake mpya wa kisiasa. Ni jambo kubwa sana kulitumikia taifa lako. Natoa wito kwa wananchi wote wa Kongo kuchangia katika ujenzi wa taifa na maendeleo ya taifa. Miradi ya taifa ni mingi, mchango wenu utasaidia ufanisi wa pamoja. Mchango wenu utasaidia ufanisi wa pamoja. Mabibi na mabwana, itifaki imezingatiwa. Kwa jina la wananchi ambao ninaowakilisha kama rais wa jamhuri. Mungu libariki taifa letu. Vive Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vive uzo mpya wa Afrika. Asante. Hata hivyo, kabla hata hajamaliza kusoma hotuba yake rais Felix Tshisekedi alilazimika kuikatiza kwa dakika chache kwa kile kilichoripotiwa ni hitilafu ya kiafya, lakini baadaye alirejea na kuendelea na hotuba yake. Katika hatua nyingine, rais Chisekedi pia ameahidi kuwaachilia huru wafungwa wote wa kisiasa kama njia mojawapo ya kuleta maridhiano nchini humo, na ambapo pia akampongeza mpinzani wake Martin Fayulu lakini pia Ramadhani Emmanuel Shadari. Viongozi wa Afrika waliohudhuria sherehe hizo ni pamoja na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, makamu wa rais wa Tanzania Samia Suluhu, makamu wa rais wa Burundi, viongozi wengine wakituma wawakilishi. Aidha, kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo lilisema lina wasiwasi mkubwa kuwa rais anayemaliza muda wake Joseph Kabila ataendelea kuwa na ushawishi katika serikali mpya licha ya kwamba atakuwa nje ya ofisi. Na Marshal Masamba, wewe ni mwasisi wa chama cha Modelik ama vuguvugu vugu la Wademokrats kwa ajili wa ya ukombozi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC unajihisije kumpata rais mpya wa awamu ya tano huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, e, ndugu Felix e, Chisekedi kupita raisi? Tunashukuru sana e, kwa ile mafanikio tunampikia ksanti, tunampatia felicitation e, tunamwomba tu akutanishe Classe politique yote ma leader yote ya opposition, kusema ruga moja kukomboa, uh, kwa jumla uh, nchi yetu kwa occupation na kwa kutawala ya manchi za kigeni. Na unawaambia nini wapinzani wa upande wa pili ambao wamekuwa wakilalamikia kwamba wameibiwa ushindi wao. Uh, watu wote kabisa wako kwa opposition, walida yote waelewe hii michezo hii kabumbu yenye inapita juu ya kuleta amani kwa nchi yetu, hata kama inaomba kuleta kuwapatia watu wengine amisti, haina shida yoyote mesipokwa tu juu eh, amani itawale kwa nchi yetu ni Marshal Masamba, mwenyekiti wa chama cha Modelik huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, RFI, akizungumza kwa niaba ya wapinzani wa Lamuka. BF Bazaiba ambaye ni katibu mkuu wa chama cha MLC na msemaji wa muungano wa Lamuka upande wa Martin Fayulu alisema hawako tayari kufanya kazi katika serikali chini ya rais uh, Felix Chisekedi kama alivyoiambia RFI ya Kifaransa. Sisi hatuwezi kushiriki ndani ya serikali ya rais ambaye alitengenezwa. La hasha, sisi tumeshinda uchaguzi. MLC ndio ilibeba bendera ndani ya Lamuka, na mnafahamu kwamba walikubaliana mtu ambaye alitoka kwenye nafasi ya tatu ndio awe wa kwanza. Hatuwezi kushiriki serikali ya aina hii, haina maana. Na yafuatayo, na ni maoni ya wasikilizaji wetu huko DRC. Kwa majina anaitwa Bukuru Kepe. Mimi ni mkongomani kutoka Uvira Kilomoni, bila kusahau napatikana Afrika Kusini, Durban. Kwa maoni yangu kweli, kwangu mimi sioni kwamba kutakuwa badiliko ya zaidi sana katika nchi yetu ya DRC, sababu ule ni rais ambaye amewekwa tu, kuna masharti fulani ambayo wanapatana na yule mtu ambaye anamchagua na msia pale. Kwa hiyo mimi kijangu sioni kwamba anatumikia taifa la DRC, ila atafanza yale ambayo atakayompendeza yule ambaye aliyemchagua kumtia pale. Mimi ni Francis Tembo, niko beni katika North Kivu. Tunasema hapa ni jambo moja nzuri kwa kuona kwamba tutapata rais mpya, na tunachongojea kabisa na roho moja ni kusema salama irudi katika salama kwanza, huku katika Nokivu, kivu mingi kudeni huku kwetu, tunakamata kutoka Kanyabayonga kufika Eringeti, mauaji imekuwa kitu moja, kama kinaonekana kama mchezo, maisha ya mwanadamu hayaheshimiwi. Tunasema kama atajaliwa nguvu ya kuweza kurudisha maisha ya mwanadamu kuwa kitu kinachokuwa na mafaa, itakuwa ni jambo kubwa lenyewe, tutaweza kushukuru pamoja na wengine wote na kusema kulikweli imepata mabadiliko. Mimi sifurahi, nilipenda Fayulu sana. Hatuna kile kusema me tunapenda tu uhuru, masaka ishe amani njene, tunaomba tu na ishuke. Nafurahi sana kabisa sana sana sana, sana parce que mina waza kama Felix Tshisekedi na government yatatia no croyons, tunawaza kama atamaliza hii mgogoro hii hapa hii ba, ba, ba, rebellion et eh, consort Germain Hassan, kutoka Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo katika mji wa Beni mkoa ya kivu ya Kaskazini. Kile ambacho tunatarajia kwa rais huyu mpya ni kuonyesha uh, mabadiliko katika udemokrasia kwa sababu katika taifa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hata kama inaitwa uh, uh, demokrasia hai, udemokrasia huu haukukua, kwa sababu wakati watu walikuwa wakijaribu kuandamana walikuwa wakifurushwa na wanajeshi. Aimarishe uh, hali ya kiusalama uh, kote katika taifa hilo. Haya yalijiri wakati Umoja wa Ulaya katika ushirikiano na Umoja wa Afrika juma hili walitangaza rasmi kwamba watashirikiana na rais huyu mpya, kauli ambayo ilitolewa katika mkutano maalum uliofanyika jijini Brussels nchini Ubelgiji kuzungumzia juu ya mustakabali wa taifa hilo la DRC. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Kwingineko duniani, msikilizaji, kesi ya madai ya kuichafua nchi iliyofunguliwa na rais wa Burundi Pierre Kurunziza dhidi ya kituo cha televisheni cha nchini Ufaransa ilianza kusikilizwa jana katika mahakama jijini Paris nchini Ufaransa. Sabina Nabigambo anakuja na maelezo zaidi. Kesi hiyo iliyofunguliwa miaka mitatu iliyopita, pia inawahusisha mwanasheria mmoja wa Ubelgiji na mwandishi wa habari wa Burundi, kwa pamoja wakituhumiwa kuichafua na kuidhalilisha nchi ya Burundi. Katika kesi hiyo, rais Pierre Nkurunziza anadai kuwa kituo cha televisheni cha kilionyesha picha ambazo zilikuwa na matukio ya mauaji na umwagaji damu yakidaiwa kufanywa na vijana wa chama tawala nchini Burundi. Rais Nkurunziza anadai kuwa picha zilizoonyeshwa na kituo hicho hazikurekodiwa nchini Burundi bali zilirekodiwa katika taifa moja la Afrika Magharibi, lakini zikatumika kuonyesha taswira mbaya ya nchi ya Burundi. Pierre Nkurunziza anadai kuwa picha hizo ambazo wahusika walitaka kuiaminisha dunia juu ya taswira ya machafuko ya baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita nchini Burundi, wakidai kuwa zilirekodiwa katika eneo la Karuzi, kaskazini magharibi mwa jiji la Bujumbura. Rais Nkurunziza amedai kuwa picha hizo hazikuwa za kweli na zililenga kupotosha hali halisi kwamba wafuasi wa upinzani waliuawa, wakati ndani ya picha hizo wahusika walisikika wakizungumza lugha ya Kihausa kutoka Nigeria ambayo haizungumzwi nchini Burundi. Burundi. Na huko nchini Kenya, msikilizaji, wanachama wa Bunge la Afrika Mashariki juma hili walisisitiza kupitishwa mswada katika bunge hilo utakaowezesha usawazishwaji wa sheria za utozaji kodi baina ya mataifa wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwandishi wetu wa Mombasa, Joseph Jira, alitumia taarifa ifuatayo wanachama hao wakiongozwa na waziri wa masuala ya Afrika Mashariki hapa nchini Adan Mohamed wanasema hatua wa hiyo itaboresha biashara na kuinua uchumi pamoja na kuboresha uwiano wa kikanda. Sure consistent... Anasema tunasukuma kuhakikisha tuna sheria dhabiti. Sheria kuhusu ushuru pia zinafaa kusawazishwa. Kuna mambo ambayo yanahitilafiana, hasa katika sheria zozote za ushuru nchi mbalimbali, ambapo mwishowe unaonekana hamna sheria moja kuhusu ushuru. Kwa hivyo kusawazisha hili So, ni muhimu mkubwa. So, harmonization of this is very important. Kwa upande wake, mwenyekiti wa bunge hilo hapa nchini Simon Mbugua amesema ana mipango ya kuwasilisha miswada tofauti katika bunge hilo ambayo itahitaji kutekelezwa na mataifa wanachama wakati itakapopitishwa. We have, uh, past... Anasema katika kipindi cha mwaka mmoja tumepitisha miswada muhimu kama bunge, mfano mswada wa uangalizi na ule wa takwimo, na hapa nchini tunataka kuwahamasisha wananchi kuhusu bunge la Afrika Mashariki kwa sababu wengi hawafahamu majukumu yake. Katibu mkuu katika wizara ya maswala ya Afrika Mashariki Ken Obura amesema kujitolea kwa mataifa wanachama wa jumuiya hiyo kutaleta uwiano na kuboresha maisha ya wananchi husika. Anasema kujitolea kwa mataifa yetu katika umoja wa muungano wa Afrika Mashariki sio kwa kupuuzwa. Hili ni eneo muhimu sana say, kwetu, hasa upande wa biashara na pia upande wa ushirikiano us, kama vile usalama na afya like security. Viongozi hao wametoa mfano wa sheria za kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki ambazo kwa sasa zinatekelezwa hapa nchini Kenya pamoja na nchini Rwanda kama za kuigwa. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Juma hili Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir alisema anamuunga mkono Rais wa Sudan Hassan Omar al Bashir ambaye anakabiliwa na shinikizo kubwa la kutakiwa kujiuzulu kutokana na maandamano yanayoendelea kushuhudiwa nchini mwake. Licha ya kuwa wakati mmoja viongozi hawa walikuwa maadui, hivi sasa wanajitanabahisha kama marafiki wakubwa wanaoletwa pamoja na lengo la kuongeza uzalishaji mafuta na kupata amani, kusaidia mafuta hayo kuvunwa. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Martin Oloo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anaotoa mtazamo wake akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, katika uhusiano kati ya Sudan Kusini na Sudani ya ya Kaskazini. Uh, swala la mafuta na suala la ujirani ni la muhimu sana. Kumbuka kwamba mabomba ya mafuta yanayotoka katika Sudani ya Kusini yanapitia pale Katum, uh, hasa uh, yakiwa na, na, na bado ya ya, hayajarefainiwa ha, hayajatengenezwa kwa sababu, kwa hivyo Sudani Sudani ya Kusini ni muhimu sana kwa uchumi wa Sudani ya Kusini, na pia itakumbuka kwamba katika uhasama uh, ama katika vita ambavyo vimekuwepo ndani ya Sudani Kusini mkono um, wake al umekuwepo hasa akiwaunga mkono kwa sababu yeye hataki mtu yoyote ambaye anaweza kuja akamzuia uh, kupata uchumi wake, ukiwa unategemea mafuta hayo yanayotoka katika Sudani ya Kusini. Kwa hivyo kuzungumza kwake uh, waziri huyu wa maswala ya mafuta, kuonekana kwa kana kwamba anamuunga uh, Rais Omar al-Bashir ni jambo ambalo kwa kweli linaandamana na kutotaka kuwa na uhasama naye na bila shaka kutaka kuwa na uhusiano mzuri kati ya kusini na kaskazini, huku wakiangazia swala la uchumi. Msikilizaji, huko Nigeria, mwanamke pekee ambaye alikuwa akiwania kiti cha urais katika nchi hiyo, Obi Ezekwesili, alitangaza kujitoa kwenye kinyang'anyiro hicho, akiahidi kuunda muungano wa upinzani ili kukiondoa madarakani chama tawala. Mwandishi wetu Stephen Mumbi aliifuatilia kwa karibu taarifa hii, na yafuatayo ni maelezo yake. Uamuzi wake umekuja ikiwa ni majuma kadhaa tu yamesalia kabla ya nchi hiyo kufanya uchaguzi wake mkuu wa urais na wabunge Februari 16 mwaka huu. Jumla ya wagombea 73 wanawania kiti cha urais nchini humo, lakini upinzani unatarajiwa kuwa na kiti cha rais wa sasa Muhamadu Buhari wa chama cha All Progressive Congress na kinara wa upinzani Atiko Abubakar kutoka chama cha Peoples Democratic Ezekwesili ambaye anatoka chama cha Allied Congress aliwahi kuwa waziri wa elimu wa nchi hiyo na makamu wa rais wa Benki ya Dunia, ambapo pia hivi karibuni aliongoza kampeni ya kushinikiza kuachiwa watu waliotekwa na kundi la Boko Haramu wa wakiwemo wanafunzi wa shule ya Chibok. Ezekwesiri anasema ameamua kujiondoa baada ya kufanya mazungumzo na wanasiasa mbalimbali nchini humo, na kwamba sasa anajikita katika kuunda muungano imara wa upinzani kuiangusha serikali na msikilizaji, nikumbushe kuwa unaweza kupakua aplikesheni yetu RF Kiswahili kwenye simu yako ukiwa na smartphone Android, iPhone na iPad. Pia sikiliza matangazo haya kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RF kiswahilicom. Katika uga wa kimataifa, jeshi la Venezuela juma hili lilisema linamuunga mkono kiongozi wa taifa hilo Nicolas Maduro, wakati kiongozi wa upinzani anayeungwa mkono na Marekani Juano Guaido akishinikiza kuondoka madarakani kwa rais Maduro. Maduro alitoa muda wa saa 72 kwa maofisa wa Marekani kuwa wameondoka nchini humo, hadi leo Jumamosi. Saidi Msonga ni mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa diplomasia. Hapa anaangazia hali ya mambo nchini Venezuela akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Venezuela na Marekani zimekuwa kwenye mvutano na hii inatokana hasa na siasa zinazoongoza mataifa haya mawili. Uh, utakumbuka kwamba venezuela ni moja ya mataifa ambayo yanafuata siasa za ujamaa tofauti na ilivyo Marekani ambayo inafuata siasa za ubepari. Athari inayojitokeza ni kwamba pengine kwa taifa kubwa kama Marekani ku, kuunga mkono kiongozi huyo wa upinzani ndani ya Venezuela kumepelekea hata baadhi ya mataifa mengine e, katika upande wa, wa, wa Amerika ya, ya, ya Kusini kuweza nayo pia ku, kuitupa mkono Venezuela na kuunga mkono kiongozi huyu wa upinzani na hii maana yake ni kwamba itazidi kuchochea na kuhamasisha wananchi wengi wa Venezuela kumiminika mabarabarani kuipinga serikali ya Rais Maduro iliyoko madarakani baada ya kuonekana kwamba viongozi wa upinzani wanaungwa mkono wazi wazi na mataifa makubwa na yaliyoendelea katika Amerika ya Kaskazini. Msikilizaji, China, Urusi na Uturuki zenyewe ziliyaonya mataifa ya magharibi dhidi ya kuingilia mambo ya ndani huko Venezuela. Katika hatua nyingine, Ufaransa inamtaka rais wa Venezuela Nicolas Maduro kuacha kuwalenga zaidi wanasiasa wa upinzani. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Yves Le Drian amemtaka kiongozi huyo ambaye hatambuliwi na viongozi wa mataifa mengine ya bara la Afrika kuacha pia kuwatumia maafisa wa usalama kuwashambulia waandamanaji. Kauli hii imekuja baada ya kiongozi wa upinzani Juan Guaido Guaido kujiapisha kuwa rais wa mpito wa nchi hiyo na kuungwa mkono na Marekani. <mulia> na miongoni mwa habari za kimataifa zilizopewa uzito pia ni huko Uingereza ambako waziri mkuu Theresa May aliondoa tozo ya yuro 65 kwa mamilioni ya raia wa Umoja wa Ulaya watakaosalia nchini humo baada ya kujitoa, yani Brexit. May alisema Wanachama kadhaa wameelezea kwa nguvu shauku walionayo wananchi wa Ulaya nchini Uingereza na wananchi wa Uingereza walioko barani Ulaya, ambao wanasubiri kujua mustakabali wao. Tumejizatiti kuhakikisha kuwa UK raia wa umoja wa Ulaya nchini Uingereza like wanaendelea kuishi na kunufaika na huduma zote nchini humo. now, kwa utaratibu uleule ni sauti yake, Teresa May, waziri mkuu wa Uingereza. Nam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini.