Na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi, na hii leo tutakuwa tukiangazia sanaa ya uchoraji wa vibonzo na nitakuwa naye Musa Ngrango Junior, mchoraji wa vibonzo kutoka nchini Tanzania. Karibu msikilizaji karibu sana Musa Ngarango katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Mara ya kwanza tunazungumza nawe katika sanaa hii ya uchoraji wa vibonzo. asante sana. Ni lini hasa ulianza uchoraji? Aa, uchoraji kwa kweli sikumbuki hasa kabisa kwamba nilianza lini, lakini labda kwenye magazeti ndo naweza nikakumbuka kwamba kuanza rasmi kwenye magazeti ilikuwa miaka tisini tisina saba tisina saba hivi. Shuleni ulikuwa ukichora? Yes. Labda nirudi nyuma kidogo. Kuna kakangu mmoja anaitwa Saidi yule, yeye ni, ni mchoraji wa zamani, alikuwa anapenda sana kuchora kwenye magazeti na nini. Kwa hiyo kutokana na yeye jinsi alivyokuwa anachora, na mimi nikawa naangalia michoro yake naigizia, wakati mwingine, wakati mwingine akichora, amekuja na karatasi zake nami naigizia mulemule mule. nikawa nachafua na nini, pale ndo nilipoanza. Kwa hiyo yeye kaka angu baada ya kuona kwamba baadaye nina kipaji kile aliniunganisha na mtu mmoja anaitwa Hamisi Mwinyi. Huyu bwana yeye anafanya graphics, ni graphics wa siku nyingi sana wakati huo. Kwa hiyo pale hasa ndo nilipoanza, lakini mi mwenyewe pia nilikuwa na confidence ya kwenda kwenye vyombo mbalimbali vya habari kupeleka michoro yangu, kama Uhuru. Nakumbuka nilienda mi mwenyewe ka mtafuta mhariri, nikaonana naye, kipindi hiko alikuwa mzee Saidi Nguba, kulikuwa na mzee Lukas sasa kwahiyo nilienda nika... hiyo oh, ilikuwa miaka tisini na sita tisini na saba Nikaenda nikapeleka michoro yangu, wakaipenda, wakasema kijana, basi wakanipa kurasa, nikaanza kuchora. Niko shule ya msingi kipindi hiko. Kwahiyo huyo mtu ambaye nikuwa nasema naitwa Misimwinyi, na yeye alinisaidia kwa kweli, kwa sababu alikuwa anachukua michoro yangu kwa sababu alikuwa nafanya graphics. basi ilikuwa rahisi kunipelekea kwenye magazeti mazingira kwa ujumla unapokuwa shule na kutaka kufanya sanaa unayazungumzia vipi kwa Tanzania? Mm, bado kuna kuna changamoto kwa sababu kipindi iko pia nilikuwa napata shida uh, unajua uh, ilikuwa lazima mimi mwenyewe nijue kucheza na muda kwa sababu kuna michoro ambayo natakiwa Nipeleke kwenye gazeti lakini wakati huo natakiwa nifanye masomo. Kwa hiyo ilikuwa changamoto kidogo, wakati huo nataka kuchora, unakuta mwalimu amefika, kuna somo. Kwa hiyo nilikuwa najitahidi, na hasa wakati ule wa mapumziko, kuweza kutengeneza michoro angalau miwili mitatu, then mwalimu akishaingia, basi naendelea na masomo, lakini muda ambao wazazi wanasema unachorachora utaferi masomo, ah. <laughs> Ni kweli kulikuwa na changamoto lakini, ah, walinielewa baadaye, hasa mama yangu walikuwa na A, anapenda sana kwa sababu, kakangu, kwa sababu hata kipindi kile kakangu alikuwa nanizuiazuia ili ku, ku, kuigia michoro yake kuchafuachafua karatasi zake, mamangu akaambia, hapana, huyu mwache, kwa sababu inaonekana anakipenda hiki kitu, ana kipaji, kwa hiyo mwache tuone na yeye baadaye itakuwaje. Lakini ni kweli, namshukuru pia mama yangu kwa sababu, angeweza kunipiga vita kipindi kile, nisingeweza kuendelea na hii sanaa lakini naona, ingawa hakuwa na uwezo mkubwa wa kusema kununulia vifaa na nini na nini na nini, lakini ile sapoti yake tu ambayo ya kukubali kwamba nifanye ile sanaa, mi mwenyewe nikuwa najiongeza, napochora ninapata senti, naenda kununua vifaa na nini na nini, basi nikawa nimeenda namna hiyo. Tukizungumzia sasa, umeenda katika gazeti la Uhuru kupata fursa ya kuwa mchoraji, mchoraji wa vibonzo. Kwa nini ulichagua uchoraji wa vibonzo na si uchoraji wa namna nyingine? Kuna uchoraji wa matangazo, kuna uchoraji wa namna mbalimbali. Ah, unajua sanaa hasa ya uchoraji ni pana sana, na mimi binafsi nachora na michoro mingi, sio vibonzo tu peke yake na hata pale wakati ule naanza Uhuru pale nilianza na michoro ya hadithi, baadaye nikawa nachora katuni za kawaida, lakini ni kwamba sanaa ina upana wake. Kwa hiyo sasa hivi na, naonekana kwamba nachora sana hivi vibonzo lakini inapokuja fursa ya kusema kwamba bwana, tuna michoro ya tofauti na hii, mimi natengeneza. Kwa hiyo kwa upana wake, msikilizaji wa RFI Kiswahili kama ndiyo kwanza ajiunga nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa na tunaangazia sanaa ya uchoraji wa vibonzo na niko naye Musa Ngarango Junior. Mimi ni Steven Mumbi, tukiangazia sasa maendeleo ya sanaa hii. Vipi unaiona vipi maendeleo yake, ukilinganisha na tokea umeanza kuchora mwaka 97 ta kwa kweli maendeleo nimepata kwa <laughs> lakini naona ni madogo, yani tofauti na vile ambavyo nilivyo na vile ambavyo nilikuwa nafikiria kuwa. Unajua, bado hapa Tanzania kuna changamoto sana, hasa hii ya sanaa ya, ya uchoraji hizi katuni uh, ile thamani yake yani jinsi tunavyochora na ile thamani yake ni tofauti. Kwa hiyo of course nimepata maendeleo <laughs> lakini siya mnaile, yani, si ya namna ile yani, sikutakiwa kuwa hapa nilipo sasa hivi, ningekuwa mbali zaidi, lakini nafikiri kila kitu kina hatua zake. Kwa hiyo tunakwenda tuna, si kwamba nimekwama. Lakini thamani, ninapozungumzia thamani, nina maana nyingi sana yani, ina maana kwamba kwa mfano unaweza ukachora uka, uka mchoro aa, unaenda kumwambia mtu kwamba bwana huu uh, mchoro nimechora kalama yake ni pengine laki mbili Mtu anakuambia ah, sasa hii tumechora chora tu kama vile kwa hiyo ile thamani yake, mtu anakuwa hioni matokeo yake, anataka pengine kutoa elfu ishirini wakati wewe pale unataka mtu alipe laki mbili. Mbona kwa hiyo hiyo ni, ni changamoto hasa kwa sisi pengine wachoraji sisi wenyewe, na pia tuweze kuiambia serikali yetu kwamba pamoja kwamba hii inaonekana ni sekta ambayo sio rasmi, basi inawezekana ikawa ni sekta rasmi, kwa sababu katika michoro vijana wengi sana wanaojishughulisha na hii michoro ni ajira, watu wamepata ajira. Kwa mfano, mimi mi sina kazi nyingine zaidi ya kuchora, ingawa kwamba kuna ndani ya michoro sasa kuna vitu vingine ndo vinatokea, lakini aa, ile asili kabisa ya ajira yangu mimi ni michoro. Msikilizaji, Mrisho Mpoto ni msanii wa muziki wa dansi, sanaa ya jukwani, mwandishi wa vitabu vya mashairi na hadithi zenye mafunzo, msanii wa ngoma za asili kutoka nchini Tanzania na kuletea kibao hiki Adela, tukirejea tutaangazia kwa kina sanaa yenyewe na ufundi wenyewe wa uchoraji wa vibonzo niko naye musa ngarango mimi ni steven mumbi karibu msikilizaji adela, ya kuburudisha darasani. Nyosha Kidole. Adela, ya kuburudisha darasani adela nyosha kidole Sina maana nataka kurudisha darasani, la nataka nijue uwepo wako kama yuhai, ili maneno yangu nisiyatupe. Siku zote kuni ya akiba huicheka inayoungua jikoni, la moyoni ukozwa na ulimi. Asiyeona nafsi yake haoni yakionyeshwa. Wewe ndio shuhuda na muwanga wa kweli, maana kila anayetoka huko anatingisha kichwa toka kushoto kwenda kulia toka kulia kwenda kushoto, anakataa. Hatujui anasikitika, hatuelewi. Inakuwa ngumu kujua. Mdogo wangu, sasa hivi maisha, kila kitu imekuwa dili. Kila anayerudi anakitambaa mkononi, tena kimeloa. Cha ajabu, vyote vya rangi moja, wanijianda kulia mimi. Sijui ya Dela, liishalo ndilo dogo kuliko inalokuja, isijekuwa hadithi ya ndovu liyeponzwa na pembe zake. Labda kwa kuwa ni msimu wa joto ndio maana walikuja navyo. Josha kidole, Adela, msimu niya mbaya ya kukurudisha darasani. Adela, ule mshindo niliyohusikia siyo mdogo, wala sijawahi kusikia kabla zaidi ya shuleni, tena kwenye mfano wa kitabu cha mwalimu Nika. Aliniambia ukisikia fiu Ujue ndege za kivita, wanajeshi wanajiandaa na siku ya mashujaa. Ukisikia kengele na adhana, watu wanakumbushwa kufanya ibada kumrudia Mungu wao, lakini ukisikia bum, ujue ni bomu. Yendivyo ilivyo huko. Nyosha kidole nikuambie kilichokuwa moyoni mwangu. Si unajua kuwa bahari haivuke kwa kuogelea, na ukitaka kufuga ng'ombe lazima uanze na kuku. Hakuna jinsi, maisha lazima yaendelee. Mwambie mjomba kuwa chiriku mzee akamatwe kwa makapi. Ni wajanja tu hao. Dalili ya ushe si ukiremba. Ni heli kujikwaa kidole kuliko ulimi. Mwambie si kila anayempigia makofi anamshangilia, wengine ni wanafiki na wazandiki wakubwa, wanapiga kumtaka amalize kuongea, na ili kuwajua asikilize mlio wa makofi wanaompigia kadugua kama hana muda kwa sababu ya maji pale basi. Haya, rekodi asikilize taratibu, akiwa ofisini kwake. Usipokuwa makini, mdogo wangu, utayumbishwa. Mwambie mjomba kuwa kuregarega sio kufa, kufa ni kuoza utumbo. Watakuja tu kuhani na kuomboleza msiba, kwa lugha rahisi, wanakuja kuona matanga. Mwambie hujafa. Wengine watakuja na vipande vya nguru mkononi, si wanajua unajaa, sawa na njaa na kweli, uko tayari kumla guru huyu, lakini waulize, kaoshwa kama hajaoshwa, usile. Nitakwambia kwa nini, harufu yake itakuchukua karne nzima kuisha. Roho za watu kufanya chumba cha mtiani au mtaji wa kwenda ukingoni mwa bahari ni makosa, msikilizaji. Ni Mrisho Mpoto, msanii kutoka nchini Tanzania, na kibao hicho Adela bado niko naye Musa Ngarango Junior. Tunaangazia sana hii ya uchoraji wa vibonzo, tuangazie ufundi wenyewe na katuni kadhaa hapa ambazo umekuja nazo studioni. Nikitazama tazama e, niki tuzungumzie kidogo hii moja kwa mbali, naona ni mtu mwenye shati la kijani lina ufito wa njano. Aa, ni mtu mzima amevaa miwani na kaongozana na huyu sijui unamwita nani Lani, lakini ana masikio marefu, ana macho makubwa kisungura. Kisungura, kisungura, kisungura, kisungura nam kisungura <laughs> e, kisungura anamuuliza, utaweza kuwafufua kweli? Huyu anamwambia tulia. Nyuma yake ya huyu mtu mzima anaona kuna Kilitex, kuna viwanda vya maziwa, kuna ufi, kuna tankati, almasi, ringa, viatu bora na vingine vingine, sungura teksi ZZK. Katuni kama hii ni aina gani na kinazungumzia nini? Hiyo uh, katuni moja kwa moja ina, inazungumzia uh, mazingira ya nchi kwa sasa, na wakati wa kampeni. Unajua, wakati ule Mheshimiwa Rais alipokuwa anaingia uh, kutaka, kutaka kupewa nchi kwa ajili ya uongozi, alikuwa anasema kwamba Tanzania ya viwanda, kwa hiyo nilitengeneza hii katuni kumkumbusha kwamba tulikuwa tuna viwanda vingi, ndio hivi, ZDZK, tankatelmasi, Iringa, Kiltex, kiwanda cha maziwa Matex, yani, kulikuwa na viwanda vingi vya zamani, lakini hivi viwanda vilikufa, na ndio maana ikatuni ikawa inamuuliza kwamba sasa, je, yeah. utaweza kuwafufua, kwa sababu hivi viwanda vimekufa, vingine tangu enzi za mwalimu. Bila shaka hiyo, <laughs> hiyo ni, ni, ni katuni ya siasa tunaweza kusema. Ndiyo, ni kibonzo kinachohusu siasa. Nikiangazia kingine, mwanamke kenda ofisini amekutana na huyu, ni bosi bila shaka. Bosi anamuuliza, kazi utapata, inabidi tukutane machimbo guest house, nikakupe utaratibu e. Kisungura yuko pembeni kwa mbali, anasema, hata aibu huna kama hii ina, ni katuni ya namna gani? Ha, hii katuni inazungumzia kitu kimoja kinaitwa sextortion <laughs> sextortion, wanasema kwa Kiingereza kwa, kwa ambacho hakiko rasmi sana nafikiri, mm. wanasema ni rushwa ya ngono. Rushwa ya ngono upana wake ni mkubwa sana, lakini hapa mimi nimemchukulia ni tu mwanamke ameenda kuomba kazi, lakini huyu bwana anamwambia tukutane gesti ili nikupe utaratibu. Sasa hata we mjiulize kwamba utaratibu wa kazi unatolewa gesti? no. nyumba ya wageni eh e. Kwa hiyo uh-huh. ni, ni, ni changamoto kwa sababu tunavyojua sisi utaratibu wa kazi unatolewa kazini, sio kwenye nyumba za wageni kabisa. Yes. Mawazo sasa ya kuchora vibonzo vya, vya namna hii mbalimbali unayapata wapi? Ukiangalia ngine kuna nyingine kama hii e, ni mwanafunzi anakwenda shule, kuna kijana naonekana iko kichakani na he, mate anamtoka, unaona umechora umemwonyeshea duara, alafu mle ndani kuna vikopakopa E, ukiangazia nyingine hii inahusiana na maendeleo Afrika, mtu kainama hivi akabeba dude kubwa sana. Lile dude limeandikwa poverty war, lack of democracy, disease, alafu kuna kakibao kadogo kanaonyesha kwenye mlima development. Mawazo kama haya unayapata vipi, ya kuchora vibonzo vya namna hii? Sisi au mimi kama mchoraji kwanza, lazima nisome au nipitie vyombo mbalimbali vya habari, lakini pia nipate muda wa kutafakari mambo. Unajua, unaweza ukakuta habari imeandikwa kwenye gazeti, lakini mimi kama mchoraji sipaswi kuichukua habari kama habari. Mimi natakiwa niione ni sasa kwa macho ya tatu, kwamba hapa kuna changamoto au hapa kuna tatizo. Tatizo ni nini? Kwa hiyo mimi nalichanganua lile, hata kama kwenye jamii huko watu wanapiga kelele, lakini wewe mchoraji natakiwa ukae pembeni unatafakari theni, sasa ndo unakuja na wazo lako. Najua sisi huwa tuna tunasikiliza kelele, au mimi huwa nasikiliza kelele kwanza, za watu, huwa anaongea hivi, huwa anaongea hivi, utapanda kwenye daladala, utasikia mtu anasema hivi, utapanda. Kwa hiyo kuna changamoto unaona kwamba iko katika jamii, lazima usikie kelele nyingi, alafu yes, ujiweke katika mchoro yes, na wewe sasa unakaa kwa jicho lako la tatu, unaitafakari, ndio sasa unachora mchoro. Lakini mchoraji kama mchoraji, utakiwa kuingia kwenye mkumbo wa makelele, ukiingia kwenye mkumbo makelele utashindwa kukaa sehemu gani sahihi. Unajua siku zote sisi huwa tunatafuta upande sahihi ni upi, ndo ambao tunauchorea katuni. Kwa sasa, unaona zipi ni changamoto kuu katika uchoraji wa vibonzo, na ukijikita zaidi kwenye vibonzo vinavyohusu siasa? Kuna wakati ulipata matatizo baada ya kuchora kibonzo kinachohusu siasa? Uh, chang changamoto zipo sana tu, na hata kuna wakati fulani niliwahi kumchora mkubwa fulani, nilipigiwa simu ha. Sitaki kusema hapa kwamba nilimchora nani mm, lakini yoyo. tena wakati huo nilikuwa kwenye daladala tu na mwenzangu. Yule mtu akanipigia simu akanaambia fulani natoka sehemu fulani mm. Kwa kweli mi nilistuka kwa sababu ni mtu mkubwa. Akaanza kuniambia kwamba hivi, wewe kijana, ni mzalendo kweli? Kamuuliza <laughs> kwa nini sema, hii hii michoro yako unayochora ina maana kwamba katika hii nchi hakuna kitu ambacho unaona kwamba ni cha maana zaidi ya ku... yani kuna vitisho fulani baadae akanitolea. Nikamwambia mwenzangu bwana, kuna simu hii nimepigiwa kutoka sehemu fulani. Akasema bwana, cha kufanya hapo, we jaribu kumwambia mwariri, lakini usi, usije tena ukampigia simu. Kwa hiyo mimi nilipoenda ofisini, nikaenda kumwambia mwariri, akasema mbu acha kwanza tuone kwamba ataliakti vipi, lakini nikaona baadaye haikuendelea lakini, mimi bado na, na, niliendelea kuchora. Unajua hizi sanaa hasa hii ya, ya michoro hii inahusu siasa, kuna changamoto nyingi sana wakati mwingine. Kwa hiyo ukiwa mwoga muo, wa moja kwa moja mm, utaweza kuifanyana na, na, na mchoro wenyewe, kibonzo chenyewe kikiwa kinahusu nini yaani kibonzo kishapigiwa simu kutoka sehemu fulani kubwa, inamaana kwamba hicho kibonzo kinahusu siasa. <laughs> <laughs> ukutaka kuacha sasa mimi uchoraji wa vibonzo basi? Hapana, kwa sababu unajua sanaa ya michoro hii ijirekebisha ukaacha, kukosoa tena. Aa, unajua kuna tofauti kati ya mkosoaji na mzodoaji. Sasa mimi, mimi ni mkosoaji si mzodowaji. Sio mzodoaji. Eyo zodoa e, yani kitu e, chochote kinachofanyika wewe una e, beza tu, na sisi tunazingatia maadili ya nchi. Ndio maana unakuta kwamba uh, kesi nyingi sio za wachora katuni hapa, utakuta sio, na muziki sio, waigizaji sio watu gani, lakini ni mara chache sana tena nadra kukuta kwamba mchora katuni ame anaenda kushtakiwa sijui nini. Kwa hiyo, mm, tunazingatia maadili, na hata wao wenyewe wasomaji watakuwa mashahidi wa hilo kwamba sisi kama wachora katuni, kwa sababu tunajua kwamba sanaa yetu inafundisha. Kwa hiyo tutakapopotosha ina maana si kwamba tutapotosha, tutapotosha jamii nzima. Tukielekea ukingoni, mtu akitaka kuwa mchoraji wa vibonzo mzuri anatakiwa kufata hatua gani? Aa, kuna, kuna hatua nyingi sana lakini kikubwa ni kwamba lazima uweze kujifunza. Kujifunza, unajifunzaje? Lazima uangalie kwa, kwa, kwa mfano mimi, mimi sikuwa nachora vibonzo lakini nikuwa naangalia wenzangu wanachora nini. Na unapokuwa mchoraji ni rahisi sana kuweza ku, kutoka katika michoro fulani ukaenda kwenye michoro fulani, kwa sababu mimi kama mimi, hakuna mtu ambaye anasema kwamba amenifundisha kuchora vibonzo. Kwa hiyo wakati mwingine ni changamoto sana kumwambia mtu kwamba njoo nitakufundisha ila unaweza ukamwelekeza kwamba bwana, hapa ungechora hivi, ungechora hivi, ungechora hivi. Lakini kwa mfano Tanzania hii hakuna hata chuo ambacho unaweza ukaenda ukaenda kufundishwa kuchora vibonzo hakuna. Kwa hiyo ni juhudi za, za mtu mwenyewe, yeah, ni juhudi binafsi mtu akitaka kufikia na kufikia vipi? A, mtu akitaka kunifikia kiurahisi anaweza akacheki Instagram akaandika Musa Ngarango jina langu, uta, utaona pale akaunti yangu. Ukiingia Facebook ukiandika jina hilo utaona mawasiliano yangu, lakini kikubwa kama namba ya simu ni alama ya kujumlisha 255754283001. Kwenye Facebook, Facebook andika Musangarango utanipata. Asante sana, karibu tena studioni ukiwa unalolote kuhusiana sana hii ya uchoraji wa vibonzo. Asante sana. na kushukuru msikilizaji kwa kutegea sikio makala haya ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi. Unaweza uka upenda ukurasa wetu, andika RFI Kiswahili katika Facebook, na pia katika mitandao yangu binafsi andika Steve Mumbi, Stwivu Mumbi katika Facebook pamoja na Instagram, na pia katika Twitter ni at Steve Mumbi. Mpaka wakati mwingine, Mora akiridhia na kualika juma lijalo, kwa heri.