Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Stephen Mumbi na hii leo tunaangazia muziki wa rege. Nitakuwa naye Six Mondi Mdeka, maarufu kama Ras Six, tukizungumzia safari yake ya kimuziki na maisha kwa ujumla. Karibu msikilizaji, karibu sana Ras Six katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Asante, asante sana kaka Steven Mumbi, nimefurahi sana, ni baraka kuwepo mahali hapa. Naam, karibu, tusikie kionjo kidogo cha muziki wako, kibao chochote. Masela wangu nawaeleza ukweli toka moyoni, mi sina pamba za kupandia jukwani. Nifanye nini au niache fani? A, haiwezekani. Masela wangu nawaeleza ukweli toka moyoni, mi sina pamba za kupandia jukwani. Nifanye nini au niache fani? A, haiwezekani. Asante Jaja kwa kunipa kipaji na waseme ya wanyonge na sauti nasikika. Ya, karibu sana ra <laughs> ah, ni lini hasa ulianza sanaa hii? Sanaa yangu ya muziki nimeianza takriban miaka ishirini na mbili iliyopita Tuseme nimeanza nikiwa, nikiwa mtoto tangu tumboni, kwa hivyo baadaye nikaendelea, baadaye kuingia shule ya awali na baadaye shule ya msingi nikiwa Tabora. Mimi ni mwenyeji wa Tabora kwa sababu pia nililelewa na, na watu wa Roman Catholic, na shirika moja linaitwa Missionaries of Charity. Um, kwa hivyo ndipo nilipo kipaji changu kilipochipukia zaidi na kukiendeleza, kwa sababu nilikuwa katika mazingira ya kanisani. Baba na mama na wenyewe walikuwa ni waimbaji, ukarithi kutoka kwao. Baba alikuwa ni mkulima, lakini pia alikuwa ni, ni fundi seremala uh, lakini pia alikuwa anacheza marimba kama unajua, ilikuwa ni taratibu, ni utamaduni. Lakini mama yeye ndo alikuwa mwimbaji na alikuwa na kikundi kabisa, na asili yake ilikuwa ni Kongo. Aha, mama ni mwenye asili ya Kongo. Yeah. Lini hasa sasa ulianza kuona sasa mm -hmm. Nifanye kazi rasmi kwa sababu kama hapo awali, manake ulikuwa ukifanya tu kama vile kugusagusa. Uh, maisha yangu yote yamegubikwa na muziki, kama nilivyosema, shule shuleni huko na baada ya kufanya mashindano ya hapa na pale, lakini seriously zilikufanya kama kama ndio kazi uh. ilikuwa ni mwanzoni mwa miaka ya tisini themanini uh, na tisa tisini, ndipo nilipoanza rasmi uh, nilipoanza kuimba kwenye matamasha na mwaka Uh, huko nilikuwa nafanya kwa kujifurahisha na kupata kipato kidogo, lakini ikaja ika nyota yangu ikachipuka zaidi mwaka elfu mbili na tatu ambapo nilini, mwaka elfu mbili n, tuseme ambapo nilifanya mashindano um, Nilishiriki mashindano ya kusaka vipaji pale Coco Beach na mimi ndipo nikatoka mshindi wa kwanza. mshindi gani? mashindano gani? bss? Hapana, kabla ya bss, bss nilikuja kushiriki mwaka elfu mbili na kumi na mbili, mbili. s, yes. Na baada ya kutoka mshindi pale Coco Beach, hayo mashindano yalikuwa naitwa Coco Talent Search, ambapo mimi ndo nilikuwa mshindi pewa zawadi ya kurekodi wimbo ambao ulinitambulisha rasmi, ambao uh, nimetoa kionjo hapa, uliitwa Sina Pamba, sina Pamba. Yeah. <laughs> Kwa wakati ule. mm -hmm. Kwa nini uliamua kuchagua muziki wa rege na si yeah. aina nyingine ya muziki? Hamasa kubwa, wakati niko mdogo, nilikuwa nawapenda sana kusikiliza muziki wa rege. Nilikuwa nawasikiliza akina Max Priest, akina Bob Marley, akina King Yellowman, akina Don Carlos, akina um, Eric Donaldson, nilikuwa nawasikiliza sana na nilikuwa navutiwa sana akina Senzo. Kwa hivyo nilikuwa navutiwa sana na uimbaji wao na kutokana na maudhui ya muziki wenyewe, kwa sababu uh, mimi wazazi wangu walifariki, mimi wakaniacha nikiwa bado ni mdogo sana nilikuwa na umri wa miaka mitano. mwaka gani? Mm, baba alifariki mwaka sabini na sabini na nne na mama akafariki mwaka sabini na sita. Kwa hivyo baada ya hapo nikajikuta niko mdogo, lakini pia nikaachana na maisha ya nyumbani na kuingia maisha ya mtaani. Sasa tukumbushe kidogo kibao chochote cha wakati huo kati ya hao uliowataja, ambao naweza kusema ni wale waliokuanzishia safari au walikuwa ukiwatazama These These msikilizaji, kama ndio kwanza wajiunga nasi, unategea sikio la RFI Kiswahili. Haya ni makala ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Steven ni Mumbi, niko naye Six Mondi Mdeka maarufu kama Ras Six, tukizungumzia safari yake ya kimuziki mpaka sasa una vibao vingapi? Nina vibao vingi vingi sana. Nilifanya albamu yangu ya kwanza mwaka elfu mbili na na tano, ambayo ilikwenda kwa jina la Sina Pamba. Baadaye ikafuata albamu nyingine ambayo ilikuwa inaitwa The Voice of the peoples with disability ambayo ilitoka elfu mbili na sita, na nikafanya album ambayo inaitwa ina, inaitwa XPY ambayo ilitoka elfu mbili na kumi na moja, um, na mwaka elfu mbili na kumi na tano nikatoa album nyingine ambayo ilikuwa inaitwa Tabora. Tukizungumzia albamu hizi, albamu ya kwanza Sina Pamba ilifanikiwa kiasi gani? Aa, naweza kusema kwamba Sinapamba ilikuwa ni darasa zuri na ilikuwa ni msingi wa haya yote ambayo ninayafanya hivi sasa. Aa, kwa sababu huwezi ku, ku, kujenga nyumba pasipokuwa na msingi imara. Kwa hivyo nimejifunza mambo mengi sana kutokana na albamu yangu ya Sinapamba. Mm, kipindi hicho nilikuwa nafanya muziki katika mahadhi ya Bongo Fleva zaidi. Aa, na baada ya kutoa hii Sina pamba nika, nilikuwa nikiamini kwamba nitauza sana kwa sababu wimbo wangu nyimbo zangu tuseme, uh, ikiwepo Sina pamba Street Jam na Mwavuli zilishika vizuri sana kwenye top 10 kwenye redio mbalimbali yeah, mbali, mbali, yeah mbali, mbali hapa Afrika kwa hivyo, baada ya hapo nikaona kwamba okay, imekuwa tofauti kinyume, nimegonga, fanya kopi kadhaa kwa, kwa muhindi nimepata pesa kiasi tofauti sana na jinsi nilivu. Nikaona, okay, nilikuwa na mawazo mengi sana nifanyeje sasa ili niweze kusonga mbele. Nikaachana na huu muziki na kuamua kuitafuta elimu ya muziki ili niweze kuwa na ujuzi, yani weledi kamili kuhusiana na hichi ambacho nakifanya na hatimaye kujiunga na chuo cha muziki pale Zanzibar Academy, ambapo nilifanya mafunzo yangu ya muziki pale na nikahitimu mwaka elfu mbili na kumi. Albamu iliyofuata The Voice of the People with Disability. Mm-hmm. Ulilenga nini? Uh, hiyo ilikuwa ni kuweza tu ku amplify yani, kupaza sauti ya watu wenye ulemavu uh, kwa sababu nimekuwa sana katika kiwa pamoja na makundi uh, mbalimbali ambayo yamekuwa yako pembezoni sana, yamewekwa pembeni sana na yamewekwa kando. Yeah, yamewekwa kando, kwa hivyo nikajikuta kwamba najifunza mengi sana, lakini pia napata hamasa kutokana na maisha ya wale watu, lakini pia nikatamani siku moja niweze kuwa sauti ya wale wasiokuwa na uwezo wa kuweza kuipaza sauti yao kwa sababu ya, ya, ya hiki kipaji nilichokuwa nacho. ra6 pia wewe ni mtu unayeishi na eh, albinism, mtu mwenye ualbino. mm-hmm hii hali ya kukwamisha kwa namna yoyote kufanya harakati zako za muziki, ningependa tu kusema kwamba mimi ni kweli na ni, ni mtu mwenye ualbino na hii inatokana na kurithi vinasaba kutoka kwa baba na mama na haitokei tu by chance inatokana na vinasaba, ni sababu za kisayansi, na hii inakuwa inazunguka karne na karne. Na mtu tumekuwa tukifikiri, watu wengi wamekuwa wakifikiri kwamba unapokuwa na ngozi nyeusi ni kwamba wewe huwezi kupata mtoto mwenye ualbino au hauna ualbino. Unaweza ukawa na ngozi nyeusi, lakini ukawa na ualbino ndani yake, kwa maana ya zile genes, yani vile vinasaba ulivyokuwa navyo, kwa umevibeba. Ehe, ukawa umevibeba. Tunavyo, na yes, binadamu tuna vinasaba aina mbili ambavyo havionekani na hatuwezi kuviona kwa macho, vimefichika ndani. Kwa hivyo wewe ukiwa ni mtu mweusi una vinasaba, uh, kinasaba kimoja ambacho kinaweza kina, kina kina, kina kuzalisha rangi ya asili um, ambapo uh, matokeo yake ni kupata mtoto mwenye rangi nyeusi, na ukawa na kinasaba kisichoweza kuzalisha rangi ya asili, ambapo matokeo yake ni kuweza kupata mtoto mwenye ualbino. Unaweza kupata mtoto um, mwenye ualbino. Sio kosa la baba wala sio kosa la mama kumpata mtoto mwenye ualbino jambo ambalo linatokea, yani jambo linalotokea. Na vilevile inawezekana wazazi wote wawili wenye ualbino, kama ilivyo kwa wazazi wangu wote wawili, walikuwa na ualbino, lakini tuliweza kuzaliwa watoto wanne wenye ualbino na watoto wawili ambao walikuwa hawana ualbino. Ni kitu kinachowezekana kabisa. Hali ulionayo kwa namna yoyote imekukwamisha katika harakati zako za kimuziki? um, hali nilikuwa nayo iliweza kuni, kuni, kuni kunichelewesha kidogo mwanzoni, kutokana na ile imani potofu, kwa sababu niko tofauti kimaumbile na watu wengine. Kwa hivyo, kwa sababu ya rangi ni rahisi zaidi kugundulika kwamba huyu ni mtu tofauti, na imekuwa kuna mambo mengi kifikra kwamba mtu mwenye ualbino kuna hiki na hiki, hiki na hiki. Kwa hivyo, hiyo ni kitu cha kawaida nimeweza kusubiri sana na kupambana na unyanyapaa na ubaguzi ambao nimekuwa nikikutana nao. Nakumbuka nilipokuwa nikisambaza wimbo wangu wa Sinapamba, nilipokuwa nikipeleka kwenye vyombo vya habari, kipindi hicho ilikuwa sana ni redio, ilikuwa inapatikana sana kwenye masafa ya kati hata wewe ni msanii? Naulizwa swali kama hilo <laughs> la kushangaza <laughs> eh, swali la kushangaza. Na mimi nilikuwa nikijibu kwa ujasiri kabisa, naambia ndio, mimi ni msanii. Na ni nini unachokifanya? Naambia, sikiliza mziki wangu wa na wapatia CD. Kwa hiyo nimeweza kukutana na vikwazo kama hivyo, lakini nafikiri hiyo ilikuwa ni safari ya kuweza kufikia hapa nilipo, bila shaka ya. Kibao kimojawapo kinachopatikana katika albamu hii eh, The Voice of the People with Disability. uwa ni wimbo ambao unaitwa On My Mind. Asante sana, Six Bond Mdeka. Nini kinafuata ama nini unafanya? Niko na bendi mbili. Ya kwanza ni bendi ambayo nilijiunga nayo mwaka elfu mbili na kumi baada ya kumaliza masomo yangu ya, ufu ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya muziki, na bendi hii iliundwa na mfanyabiashara maarufu Bwana Masudi wa nani ambaye ni mkurugenzi wa bendi ile, uh, na ni mkurugenzi wa kampuni inaitwa CDS. So uh, nikawa nimekaribishwa pale. Baada ya kukaribishwa kwenye ile bendi na kujiunga, mkurugenzi akaona kipaji changu la hatimaye wale niliowakuta pale pia wakaona mchango wangu mkubwa katika Uh, katika, katika nyanja ya muziki, lakini pia wakaamua kunipa uongozi. Kwa hivyo ninafanya kazi na tunaweza bend kama meneja wa bend, lakini pia ni kama mwimbaji kiongozi katika hiyo bendi, na tumepata tuzo ya wimbo bora wa amani mwaka 2015 katika tamasha kubwa la muziki hapa Afrika linaitwa Sauti za Busara ambalo hufanyika kila mwaka pale uh, Zanziba Zanzibar, na. Yeah. na pembeni na bendi hiyo, ninayo bendi yangu mwenyewe binafsi ambayo inaitwa Rasix and the band ambayo nimebezi zaidi kufanya muziki wangu wa regi kwa sababu ni, ni, ni muziki ambao ninaupenda sana na uko kwenye damu uh, uh. Lakini pia uh, nikiwa na tunaweza tunafanya zaidi muziki ya, ya, ya, ya utamaduni tukichanganya, yani tunaita fusion, tukichanganya vyombo baridi na vile vyombo vya kigeni. Kwa hivyo inafanya kazi na bendi hizo mbili. Kuna kibao kipya kinaitwa Choma. Yes. kinazungumzia nini? Uh, Choma kinazungumzia kuangamiza kwa moto um, zile mawazo hasi au mtazamo hasi katika jamii, kwa namna moja au nyingine uh, katika nyanja tofauti tofauti, katika uchumi uh, kimawazo, ki, ki, ki, ki, ki kimaisha na hata kiroho pia, kwa sababu um, kuna vitu vingi. Mtu anaweza akalala, tuseme akaota kwamba ninaendesha gari ile. Unajua ndoto zinakuwa na maana kama ukiamua kuishi katika ndoto zako inatakiwa ufanye juhudi ili uweze ku, ku, ku, kufikia zile ndoto zako. Kwa hivyo utakapoamka asubuhi, huioni ile gari, ukakata tamaa, ukaamua ku, ku, ku, ku, kuendelea kubaki nyumbani na kuendelea kusubiri, uwezi kuishi ile ndoto yako. Kwayo inabidi unyanyuke, uondoke. Hii choma inazungumzia kwamba tu, tu, tuachane na, na zile mawazo hasi na zaidi tuangalie ile nguvu chanya ambayo inaweza kuleta, uh, kuleta kuleta vitu vizuri katika maisha yetu: unyanyapaa, unyanyasaji, mimba za utotoni, ajira za watoto, uh, madawa ya kulevya, uroho wa madaraka na vitu kama hivi. Kwa, kwa, inaenda vipi? wimbo huu unaimbwa Asante jaja ha kwa kunipa kipaji, na waseme ya wanyonge na sauti nasikika kwa nguvu ya reggae music kote kote mitafika. ah, Oho Nipengu o oh jaja ah, every time yes, yes. Nimepita sokoni vyakula bei iko juu. Watoto shule ni wanafundishwa ujinga, eti binadamu mwanzo alikuwa nyani, wakati sio kweli. Wanapingana na maneno matakatifu yake Jaja, ananiagani hawa watujaaa uh-uh. Kama hivyo kionjo kidogo. Asante sana, Rasii, kwa kuzungumza nasi na eh, kuja studioni kuzungumzia sanaa hii ya muziki hasa wa reggae. Nashukuru sana, nashukuru sana asante sana, na Mungu awabariki. <mulia> Msikilizaji wa RFI Kiswahili, ndivyo tunatamatisha makala haya ya Nyumba ya Sanaa. Nilikuwa naye Six Mondi Mdeka maarufu Ra6, tukizungumzia sanaa hii ya muziki wa rege. Jina langu ni Stephen Mumbi, mitamboni amekuwa ni Emanuel Mbando. Unaweza ukatuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook, andika RFI Kiswahili na upende ukurasa huo, na moja kwa moja ujumbe wako utatufikia. Pia kwenye Facebook na Instagram katika kurasa zangu binafsi, andika Steve Mumbi, Stwivu Mumbi, na ujumbe wako utatufikia. Katika Twitter ni at Steve Mumbi. Mara nyingine, wakati mwingine, kwa heri.