Salimu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi na hii leo tunaangazia muziki, na nitakuwa naye Belami Paluku, msanii kutoka nchini DRC. Tutakuwa tukiangazia maendeleo ya muziki huu, namna muziki unavyozalishwa, na namna unavyopokelewa na wananchi na wapenzi wa muziki kule nchini DRC. Karibu msikilizaji. Asante sana, safi sana. Ni lini hasa ulianza sana hii ya muziki? Uh, unapita nilianza katika kundi kidogo toka miaka elfu mbili na tano na kwa kipekee nilianza muziki kabisa kama vile kazi ene, eh, toka miaka elfu mbili na kumi na tatu naendelea nimefanya bao viwili naam. ni Na, kibao gani kilikutambulisha kwenye sanaa hii ya muziki? Nilianza na nyimbo moja ambayo kwa kifaransa inaitwa nos couleurs et nos saveurs, uh, ama rangi zetu na na utamu wetu, na hiyo ilinitambulisha zaidi hapo Goma na popote nchi mbalimbali duniani ambao walinikaribisha kuweza ku ama kuongelea na katika mbalimbali bien fait sa repartition et à son tour ses distinctions. Tukizungumzia wimbo uliokutambulisha rangi zetu na ladha zetu kwa Kiswahili, wimbo ulikuwa una maanisha nini? Una ulikuwa na ujumbe gani wimbo huu? Ujumbe ulikuwa nao kuonesha kwamba watu wote wanaiko tofauti, na ndio uzuri wa dunia, ndio uzuri wa maisha. Ni ya maana kuweza ku kuungana zaidi ya kutengana kutababu, eh, alimpo, na, ya kwa sababu tukiwa kila mtu peke yake aliyepo na wanaomfanana mashaidi, itakuwa onjo. Ilikuwa kuonyesha ya kumaanisha kwa wakaaji wa Goma wa Kongo na Rwanda, zaidi ya kwamba tuko tunaitwa kuishi pamoja, uh, bila matengano yoyote. Nini kilikusukuma kutunga kibao hiki cha kuwaunganisha wananchi wa DRC pamoja na Rwanda? Sababu katika kazi inafanya kwa miziki e, e, ambao natafuta zaidi ni kuweza kufungua macho wa wakaaji wanaosikiza nyimbo zangu waweze kujua namna gani maisha yaweza kuwa bora zaidi. Na hiyo ilikuwa shida ambayo tulikuwa tukipitia katika wakati huo, nilitunga nyimbo hiyo na ipita sana kuona namna gani watu wanatesana kwa bure, walipaka ilifungwa na watu wote wakateseka. Kwa sababu kuna vitu mbalimbali ambao tunachangia, na nilipenda kuwaamsha kidogo, waangalie namna gani tunapoteza wenyewe ile ambayo tulijaliwa na Mwenyezi Mungu, kukua fasi moja, na siku zote tutabaki pamoja. Unajua hakuna, hakuna siku watatamata nchi moja waidogo fasi nyingine, maisha yote tutabaki majirani tupate kidogo kibao hiki, rangi zetu na ladha zetu ama utamu wetu nukule, e souverain. Asante sana Bela Mipaluku, msanii kutoka nchini DRC na tukiangazia sana hii ya muziki ambayo umekuwa ukiifanya eh, kutoka nchini humo. Tuzungumzie eh, vibao vingine ambavyo umevifanya mpaka sasa hivi. Una, una nyimbo ngapi hivi? nilifanya kwa albumu ya kwanza nilifanya nyimbo kenda, na hapa nimetoa nime ya pili na nyimbo kumi na saba ndio ambao nafanya promotion kwa siku hizi. Tukizungumzia albamu ya kwanza, katika hivyo vibao tisa, imefanikiwa kwa kiasi gani albamu hiyo? Kama imefanyika hapo hapa Goma kwa studio moja ambayo nilifurahia zaidi, na nilitumika hapo hapo, na yote ambayo nilifanya ilikuwa hapo, hata video ya nyimbo haya nl ilifanyika hapa Goma. Vipi nyimbo zako, mashabiki wamezipokea vipi? Zaidi kwenye mtandao ilifuatwa na pia watu ambao wenye akili wanaopenda zaidi mziki wenye kuleta mafikiri mbalimbali walifurahia zaidi kulikuwa na tatizo kidogo kwa wale ambao wanataka wana tu ku- kutivizika kujirusha, unajua, wafuatilie mafikiri ambayo mafikiri ambayo tunaweza kugawanya, lakini li nili, furahi kwa sababu ndio vibao ambao vilinijulisha katika mji wangu na katika miji mbalimbali. Au albamu ya pili, na yenyewe imepokelewa vipi? Albamu ya pili ambayo inaitwa Verso alizapokelewa vizuri, lakini niko bado kwenye promotion na tunaendelea kujulisha kwa mjini, katika mji mbalimbali, kwa sababu kwa tofauti ya album ya albamu ya kwanza ambayo niligawanya free, ya pili nilistahidi kuuza na watu wananunua polepole pole, wanatambua kupitia mitandao. Kama ndiyo kwanza wajiunga nasi msikilizaji, haya ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na ninazungumza naye Belami Paluku, msanii wa muziki kutoka nchini DRC. Amekuwa akifanya muziki huu mpaka sasa, ameshatoa albamu mbili ambazo zimepokelewa vizuri. Belami, unazungumzia vipi maendeleo ya muziki nchini DRC? Kuna hatua mbalimbali mbali tumefanya wakati nilianza muziki wangu, kulikuwa matoezo mbalimbali, kwa mfano ilikuwa gumu sana kufanya kuperform kufa, kufanya concert, tulikuwa hatuna mafestival. Hatua atu, ya kwanza tulifanya, tuliunda project moja ambayo ilikuwa ya ku, kuwafunza wa vijana sanaa kazi ya sanaa na zaidi ya hayo tuliunda program moja ambayo ni ya kupromote wasanii wakifika wanaperform, tunaita watu wanakuja kuwafata wakiperform, na ile ilijulisha wasanii wa, wengi sana, na ikafika wakati mmoja tukaunda tuka tamasha ambayo inaitwa Amani ambao tuko naendea edisha ya mia sita, na ile ilijulisha zaidi mji wa Goma kimuziki itia dunia sasa. Hatua tunaofanya kwa siku hizi ni kuona namna gani mziki inaweza kulipa ili wasanii waweze kuishi bila tatizo, sababu ndio shida tunayo hapa mjini. Na kwa hiyo nimeunda uh, lebo moja ambayo natu, hapo inatumika inaitwa Belazi humu ndani nime tuna studio kwa kurikodi ambayo ina nzuri sana kabisa, ya kwanza katika mjini, na inasaidia wasanii wengi kusikilika, kwa sababu kwa miaka zilizopita tulikuwa tukirikodi, ila ilikuwa gumu kujulisha nyimbo zetu, kwa sababu haikukua kabisa nzuri sana kwenye uh, quality lakini tumegondoa tume, tatizo hiyo kupitia studio tumefungua na hivi tunatayarisha mikutano uh, mbalimbali kwa kuongelea pamoja na wa, wa, wa, wa, wa, wanabunge na watu wengine wengine, namna gani, kuhusu namna gani tunaweza fanya hatua ya, ya, ku, ya kuleta muziki kulipa wasanyii na wengine wanaohusika na kazi ya muziki ama maprodusa ama promota. So mbali na changamoto hiyo, kupata maslahi imekuwa ni changamoto, sio kwa DRC tu, katika nchi nyingi za Afrika Mashariki bado serikali nyingi hazijafanya kuwa kazi rasmi ili wasanii waweze kunufaika na kazi zao. Zipi unaziona ni changamoto nyingine kwenye kazi ya muziki ama sana hii ya muziki? Unajua teknolojia inaendelea mbele kwa haraka sana, na wakaaji hawa wa zamtanja wawezi wanashindwa kufuatwa, na hiyo ni tatizo kubwa. Unajua ni okay, ngumu kuweza ku, kuuza TV wakati watu wote wanaichunga wanaidownload kwenye mtandao na ile inakuwa tatizo. Lakini ila tatizo kubwa tunayo ni kwa maserikali kuweza kujua kwamba ni kitu ambacho watu wanaweza kukamata katika uchumi na kuweza ku, kupanga ili kila mtu ajue kwamba ni kazi ambayo inastahili kuheshimiwa na watu wanaweza kuweka humo ndani pesa kwa kuweza kuendelesha mbele. Hiyo ambao unaona kabisa tatizo kubwa pia unasema ni pesa, kwa sababu kuna matalent nyingi na kubwa sana, lakini wanakosa pesa kwa kuweza kufanya kazi kama vile nastahili, na ndiyo maana tunaona kama vitu haviende mbele. Nini kifanyike sasa ili sana hii iweze kuwalipa na mweze kunufaika na kazi zenu? Tunaona kitu ambacho tunaweza kufaya ni kukaa pamoja na wale ambao wanatoka katika nchi ambazo zimeweza kufanya hatua zaidi katika kazi hiyo, kama vile Nigeria, kama vile Tanzania na zingine manchi zote, na tunaweza ku kugawanya ma, mafikiri mbalimbali mbali. Namna gani tunaweza kuupdate namna yetu ya kuuza viki kutayarisha ku, ku performance na vinginevyo. Haya ambayo nafikiria na tunajitahidi ku unda kitu namna hiyo, Belami Paluku, kibao kingine chochote tupate kupumzika eh, kabla hatujarejea na kuzungumzia eh, kama una malengo yoyote ya kushirikiana na wasanii wengine kutoka nchi za Afrika Mashariki. Mikono kibao kimoja, nilienda ni, kwa ajili ya mamangu mzazi, ningewaonjesha kidogo tu. Haya, karibu ii miaka zote Kwa kunipa uzima na kujitulia maisha nimote, uliniza ukanilea, ukanikomalisha. Mapendo yako kwangu ni kubwa na ya milele. Nikupe nini mama ya kudumu milele? Nitahili ni maisha ya milele. Naimba nyimbo hii na imani itadumu milele, ili vizazi vyetu vinde sifa zako milele katalia yote kwa kuwasaidia ndugu zako, wafungua kwa wote mlango wa nyumba yako wakati wa shida. Asante uh, sana Bela, mi asante uh, sana bila bila tatizo. Naam, katizanam na. E, Bela mi unafikiria nini siku za usoni kuhusiana na muziki wako? Unapanga kushirikiana wasanii wengine katika nchi hizi za Afrika Mashariki? Um, mm, of course kwa sababu kuna wasanii ambao nishirikiana nao katika goma ya pili na ambao itafanya hatua ni kuweza kugawanya ku zaidi katika kwenye stage zaidi kwa sababu kuna msanii ambayo nilishirikiana naye toka Rwanda na tunaandaa sasa kufanya mavideo uh, ma ma clip video kwa manyimbo ambazo vibao ambazo tuliweza kutumika katika albumu hii, na zaidi ya hiyo tunawaza kupia kuenda, ku kufika katika nchi zingine za East Africa kuweza ku, kukutana wengine wasanii kwa mmoja ambao tulikutana huko Ghana kwenye Africa Music Award, ambao tunaendelesha ma projects mbalimbali. Haa, ndiyo natumika na natayarisha kwa siku zin, zin, zinazokuja zaidi kufanya mavideo kwa kupromote zaidi vibao vyangu na zaidi ya hiyo kwa eneo mbalimbali mbali. Tanzania unafikiria kushirikiana na nani? Tanzania kuna msanii mmoja ambao nilimfurahia sana Sida, kuna wengi kweli litu, kuna wengi lakini, kuna Made Music ambao nilikutana huko huko Ghana ambao ningependelea kufanya kitu kitu kidogo pamoja naye, lakini kuna wasanii wengi wanawake zaidi ambao nafurahia furahia kweli. Waweza kuwataja baadhi yao? Aa, kuna kwa mfano Vanessa Mdee ambao naaa na, na, muziki wake sana. Kwa nao, kwa wasichana kuna wengine unapambua kila siku zaidi wanaotumika katika uh, shirika Wasafi pamoja na Diamond ambao pia tuna tunafuatilia zaidi na zaidi. Hakuna wengi <laughs> inakuwa ngumu kuorodhesha wote wote. Ni kweli, ni ngumu kidogo. Haya, asante sana Belami, kuzungumza nasi katika makala ya nyumba ya sanaa. Unatuacha na kibao gani? Mimi nawashukuru <laughs> sana. Ona mnapatikana vipi? Sasa unapatikana kwenye mtandao, ukitafuta Belani Paluku utanipata kwenye kwenye social media zote kwa jina hiyo hiyo, na ukimtafuta mfano kwenye dia sigoma ea ndio kia kwangu, ndio afasi ambapo unatumika kwenye lebel niliunda, ni, ni kwepesi zaidi, na kwenye namba za mbili i tatu kenda kenda tatu kenda mbili. Asante sana nimefurahi kuzungumza naye katika makala haya nyumba ya sanaa, msikilizaji wa RFI Kiswahili nilikuwa nikizungumza naye, Belami Paluku msanii wa muziki kutoka katika mji wa Goma nchini DRC ametoa albamu mbili na zimefanikiwa kweli kweli. Asante sana. Unaweza kwa upendo ukurasa wetu wa Facebook kuandika RFI Kiswahili, na unaweza ukachangia lolote pia at Steve Mumbi katika Twitter, katika Facebook na Instagram ni Steve Mumbi, Stiv Mumbi. Unaweza ukazipenda kurasa hizo na moja kwa moja ukanitumia maoni yako. Mpaka mara nyingine, na kualika tena juma lijalo katika makala ya nyumba ya sanaa. Kwa heri.