karibu katika makala ya siha njema msikilizaji wa RFI kiswahili uko nami Martha Saranga msikilizaji leo tutaangazia lishe itokanayo na mchanganyiko wa nafaka ambayo huandaliwa kwa ajili ya mtoto ipi ni salama lakini kwa kiasi gani msikilizaji kwa kawaida mtoto kuanzia umri wa miezi sita huanza kupewa vyakula vya nyongeza hususan uji maalum kama kianzio cha kuanza kujifunza kula ni kawaida katika jamii kushuhudia baadhi ya kinamama wakichanganya nafaka na kutengeneza wenyewe unga ufahamikao kama lishe kwa ajili ya watoto na wazee na wakati mwingine wagonjwa. Kufahamu mengi kuhusiana na mchanganyiko huu wa nafaka maalumu kwa ajili ya watoto, ninazungumza na Eliwaza Ndau, mtaalamu wa lishe kutoka Chato nchini Tanzania. Lishe ambayo inatokana na vyakula vya nafaka ambayo inamfaa mtoto. Kwanza tunaposema lishe, yani unga wa lishe kihalali, inatakiwa iwe kwamba huo unga una virutubisho vyote ambavyo vinahitajika vya mnini, yani vinavyohitajika, ambavyo viko katika makundi matano. Sawa, hata tunaposema kwamba lishe, watu wengi wanavyoamini na wanaotengeneza unga wa lishe wengi, wengi, waga hawazingatii yale mambo, yani vile vitu vitano vinavyohitajika vya vi viri, virutubisho vitano ambavyo ni kwanza, ni wanga ambao unatoka kwenye nafaka na, ni, na mazao ya mizizi na pia ndizi. Alafu kundi la pili ni linalotokana na nani, mboga yani ya wanyama, mazao ya wanyama kama vile mayai na maziwa, na pia jamii ya mikunde kama maharage na kunde, na pia kundi la tatu linalotokana na mboga mboga za majani ambapo tunapata umo vitamini na madini, mfano mchicha. Na kundi la nne ni, ni, ni linalotokana na matunda, na kundi la tano ni mafuta na sukari. Sasa wengi wanatengeneza, wanapotengeneza unga wa lishe, wengi sana wanaweka nafaka za aina moja ambazo mara nyingi zinatoka katika kundi moja linalopatia mwili nguvu, yaani wanga. Wengi wanaweka mahindi, mchele, ngano, mtama, ulezi, ao unakuta ule unga unakuwa sana sana una aina tu moja ya kirutubisho. Kwao hatuwezi tukasema huu ni unga wa lishe unaofaa. Kwa hiyo unga salama ni upi? Unga salama ni ule kwanza, ambao hauna mchanganyiko wa vitu vingi, kwa sababu vitu vingi hivyo ambavyo vinawekwa kama nilivyovitaja hapo awali, vinatofautiana katika muda wa kuiva. Kwa hiyo unakuta mahindi unga wa mahindi, yaani mahindi yanaiva wakati wake, soya inaiva wakati wake, ngano inaiva wakati wake. Sasa inasababisha kwamba kati... baadhi ya virutubisho havifanyi kazi vizuri kama ilivyotakiwa. Kwa hiyo unga mzuri unaofaa ni ule ambao una, una vitu vichache. Mfano, mtu unaweza ukaweka mahindi ikawakilisha vitu vinavyotoka kundi la wanga, alafu mtu anaweza akaweka labda soya ikawa imetoka kwenye kundi la protini. Na pia karanga inaweza, karanga inashauriwa isagwe pembeni, mtu anakuwa anachanganya anapokoroga ule uji, kwa sababu ikiwekwa pamoja na vitu vingine, na ukisaga pamoja unga pamoja na karanga, karanga zina asili ya kuwahi kuvunda, na zina- zikivunda zinasababisha kuna kuna sumu moja inaitwa aflatoxin ambacho ni chanzo cha kansa. Naam, pengine hmm. Sasa Tukizungumzia kipimo mm, naweza kuzidisha aina moja ya nafaka kuliko nyingine? E, inapendeza zaidi kama wanga ukazidi kidogo kuliko protini. Mtu anaweza akaweka vile vya wanga kilo mbili alafu protini akaweka labda kilo moja, ambapo kwenye wanga labda akaweka mche, mchele labda na mahindi mchanganyiko wake ka labda ni kilo moja au akaweka mahindi peke yake kilo moja alafu kwenye protini ndo kuweka hizo labda soya nusu kilo. Unaendelea kutegea sikio makala ya Siha Njema. Tunazungumza kuhusu lishe itokanayo na mchanganyiko wa nafaka ambayo hutengenezwa maalum kwa ajili ya mtoto ni matatizo gani ambayo yanaonekana zaidi kusababishwa kwa watoto wanaolishwa mm, lishe hii yenye mchanganyiko wa nafaka zaidi ya ama nafaka nyingi kwa pamoja? Madhara yanatofautiana kutokana na eneo na eneo, au na jinsi unga ulivyotengenezwa. Kwao kuna madhara, kuna watu, kuna watoto ambao wanapata madhara ya uzito uliokithiri, kwa sababu unakuta ile vitu vinavyoongeza wanga mwilini ni vingi, vimewekwa vime, vime vingi sana. Bado na mama atakuja ataweka blue band, bado mama atakuja ataongeza vitu vingine vingi ambavyo vingi. Mtoto anakuja kupata, anaongezeka anakuwa na uzito mwingi, alafu anakuja kupata baadaye madhara ya ukubwani kama magonjwa ya moyo na presha, pengine pia U, ule mchanganyiko kutokana na kwamba kuna vitu vinaiva wakati tofauti, anaweza akapika aka uji u, uka kaa, yani, vitu vingine vimeiva vingine havijaiva vikamsababisha mtoto akaarisha mtoto akawa anakuwa anaharisha mara nyingi. Kwa hiyo akiwa anaharisha vile, hata vile virutubisho vingine ambavyo vinahitajika vinaenda vinapitiliza moja kwa moja, vinatolewa nje bila bila kutumika kwenye mwili kwao, unakuta mtoto mwingine anadhoofika. Kuna madhara ya aina nyingi kama hiyo, kwamba mtoto anaweza akapoteza uzito akapungua sana, au mwingine anaweza akaongezeka sana uzito mpaka ikawa tena inaleta madhara baadaye. Pengine kwa hali ilivyo katika jamii, unaona kwamba jamii inauelewa kiasi gani kuhusu elimu hii ya lishe itokanayo na nafaka kwa watoto, kwa kweli jamii naona bado sana, kwa sababu bado watu wengi yani, hata ukipita kama uko kwenye maeneo ya tunaita uswahilini utakuta mtu kaanika pale um, nani mand, kafanya maandalizi ya kutengeneza uji wake, kaweka vitu vingi sana na anasema kwamba mtu anakuwa yeye anachoamini kwamba ile mtoto atapata virutubisho vingi kupitia ile yeah. Kwao bado elimu bado watu wengi sana hawafahamu kwa watoto, kwa sababu watoto wengi ni yaani, naamini Tanzania ni ni, ni, ni lazima kwa kwa mtoto ambaye yuko chini ya umri wa miaka mitano kuhudhuria kliniki kao so, mikupo, unaona kwamba ili watu wengi wapate ile taarifa ambao wana watoto chini ya miaka mitano wanapoenda kule kliniki, basi kule kliniki kuwe na watu ambao wana wanatoa elimu karibia kila hudhurio. Watu wakifika pale kliniki wanapewa elimu juu ya kutengeneza lishe nzuri inayofaa kwa ajili ya watoto wao. Hii naona kama kwa kupitia kliniki watu watapata elimu wengi, itawafikia watu wengi zaidi. Naam, eliwaza kuna unga wa lishe ambao tayari umekwisha tengenezwa na pengine unapatikana mm -hmm. madukani ukiwa tayari katika vifungashio mm -hmm. hii unaizungumziaje? Ya, ambao tiari wameshatengeneza na wako yani unga huko dukani, upo kwenye kifungashio, ni sawa. Unakuta wameandika labda tarehe yake ya kuexpire, labda ni tarehe fulani, lakini vile vitu vitu kama karanga hawezi kujua wakati wanaandaa walihakikisha vimekauka vizuri kwa sababu vinapokuwa vina unyevunyevu kidogo ndo vinawahi kuanza kuvunda, na kule kuvunda unaweza usikuone kwa macho, kwa sababu ule ule unga unakuwa na vitu vingi, kwa hiyo hata rangi inakuwa haijulikani zaidi. Mtu uh, usipoangalia kwa makini hawezi mm, kuona kama uh, ile kuvunda kunaonekana kwa macho. Kwa hiyo ni vyema wakawa wanakuwa makini kwa hilo. Pengine mtu anaweza akaamua kwenda kununua pengine. Mm, unashauri jamii zingatie mambo gani kwa ambaye anaona yeye bora akanunue unga wa lishe dukani? Kwa mtu ambaye ameshindwa kabisa kutengeneza yeye mwenyewe, ambaye anaenda kununua dukani, ni sawa, tunashauri tuna kwamba hakikisha anaangalia ile tarehe lakini pia angalie kwenye zile zile lebo, angalie tarehe ya unga ni lini umetengenezwa, lini na uta expire baada ya muda gani? Alafu pia angalie vitu vilivyomo ambavyo vimetumika katika kutengeneza huo unga. Msikilizaji, hadi hapo sina la ziada, bila shaka umeelimika kupitia makala haya. Shukrani kwa Eliwaza Ndau, mtaalamu wa lishe kutoka Chato nchini Tanzania. Ulikuwa nami na Matha Saranga na kutakia wakati mwema.