Karibu msikilizaji, katika makala haya Changu Chako Chako Changu, nikikuletea mambo ya historia, utamaduni, muziki na le parler francophone, yaani Kifaransa kinachozungumzwa na wale wasio wa Faransa. Juma hili kwenye historia na utamaduni, tutakuletea historia inayohusu mwasisi wa maswala ya demokrasia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo marehemu Etienne Chisekedi wa Mulumba ambaye alifariki miaka miwili iliyopita akiwa mjini Brussels, Ubelgiji, Februari mosi mwaka wa 2017. Ungana nami Ruben Lukumbuka, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya ya changu chako chako changu hadi tamati ya makala haya. akiwa mzaliwa katika jimbo la kati la Kasai kwenye mji wa Kananga mnamo Desemba 14 1932, marehemu Chisekedi akiwa na umri wa miaka 80, alikuwa kiongozi wa upinzani mwenye umri mkubwa katika nchi hiyo. Naye alisomea sheria chini ya ukoloni nchini Ubelgiji. Tarehe 14 mwezi Novemba 2011 akiwa kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha UDPS huko DRC ambacho aliunda mwaka wa 1982. Tn Chisekedi amekuwa ni mpinzani wa serikali zote tangu wakati huo hadi kifo chake Februari mosi mwaka wa 2017 huko Brussels, Ubelgiji, alikokwenda kutibiwa. Nam, kwa kirefu zaidi, msikilizaji, nimezungumza na mwanahistoria pia mtaalamu wa maswala ya DRC wa bunga Benjamin Watuna, na kwanza nimeanza kwa kumuuliza wakongomani watamkumbuka mpinzani huyu wa zamani wa DRC kwa lipi? Nafikiri wakongomani wanamkumbuka kisekedi hasa kwa vitu viwili ambavyo alichangiza ndani. Jambo la kwanza 1965, uh, wakati Mobutu amerudi wa kwa mara ya pili kuongoza tena nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na akakaa kwenye madaraka eh, miaka thelathini na mbili. Kipindi kile te chisekedi aliinuliwa ah, kama vile waziri ambaye anahusika na mambo ya ndani, na ni kile kile kipindi vile vile ambacho pamoja na Mobutu na wengine wasaidizi wao kama vile Justin Bomboko pamoja na Singa Uju walijikusanya wote wakaandika kitu ambacho kinajulikana sana nchini Kongo kama vile Manifeste de Lancelle. Ni kitabu ambacho kinajaribu kupana mwelekezo ama nguzo mbalimbali za siasa ya Mobutu, ambayo wakati alifanya eh, kudeta yake mwaka elfu moja mia tisa sitini na tano alijaribu kuonesha namna gani angependelea kubadilisha nchi, ili nchi ipate kuendelea mbele. Kwa hivi Chisekedi ni miongoni mwa wale ambao waliandika hiyo Manifeste de Lancele ambayo ilikuwa kabisa nguzo kabisa ya siasa ya Mobutu kwa kipindi chote ambacho alikuwa akiongoza aki nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na ile Manifeste de Lancele ndiyo jambo ambalo lilipelekea miezi uh, chache baadaye uundwa kitu ambacho kiliitwa Mouvement Populaire de la Revolution, ambayo ilikuwa ni chama pekee ambayo Wakongomani walijua miaka nyingi sana ambayo Mubutu alikuwa akiongoza nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kwa hivi Chisekedi kabisa ni miongoni mwa waanzilishi wa chama ya MPR ama Mouvement Populaire de la Revolution pamoja na kina Justin Bomboko na vilevile akina singa uju, ambao walishirikiana wote na mobutu eh, miaka ile ya 1965 tis, eh, na, na tano. Kwa hivi hilo ni jambo kabisa la kwanza ambalo wakongomani wote wanamkumbuka eh, Chisekedi. Jambo lingine la pili nafikiri ni utata ambao umetokea kati yake pamoja na raisi Mobutu, kwa sababu walitumika wote pamoja zaidi ya miaka ishirini lakini ilipofika kipindi fulani kama vile miaka ya elfu moja mia tisa themanini uh, na mbili, hapo ndipo utata ukatokea kati yake na, na Mobutu na Chisekedi. Kipindi kile alikuwa ni mbunge na pamoja na wengine wabunge kumi na mbili wote wakawa wabunge kumi na tatu waliandika kibarua ambacho walimtumia Mobutu kipindi kile kumwambia ya kwamba uongozi wako ni kama unachukua mwelekeo mwingine na ni muda wa kuratibisha mambo sasa. Na Mobutu hakufurahia jambo lile, kuona watu ambao walikuwa karibu yake, watu ambao walitumika naye miaka yote, kumwandikia barua kama ile. Na ile ikamfanya Mobutu kuwachukua wote wale wabunge kumi na tatu, wakapelekwa Uh, korokoroni baadaye wakapewa hukumu na wote wakaingizwa ndani, lakini miezi uh, chache baadaye Mobutu akaamua kuwapatia msamaha na wote akawafungua, na hapo ndipo wale wabunge kumi na tatu walikusanyika wote pamoja na kuenda kuunda kundi yao ya kisiasa ambayo waliita Union pour la Democratie et le Progres Social ama UDPS ambayo ilikuwa kabisa chama ya upinzani ambayo ilipambana sana na, na Mobutu zaidi ya, ya miaka kumi uh, na tano baada ya chama yenyewe kuundwa. Kwa hivi hivyo ndivyo vitu viwili ambavyo vinafanya wakongomani kumkumbuka hasa Chisekedi na mambo ambayo walifanya katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam Benjamin Watuna. Ukilinganisha na siasa za wapinzani wa leo huko Kongo, DRC, nini umeona pengine ni cha tofauti na mpinzani huyu mkongwe, ingawa sasa hayupo tena duniani? Nafikiri Etienne Tshisekedi ni mtu ambaye amemaka hasa siasa ya Kongo kwa kile ambacho tunaweza tukaita kama vile jeuri, kwa sababu ni mtu ambaye hakukubali kabisa uh, kuingia katika Uh, mchezo wa Mubutu ambaye mara kwa mara, ama miaka baada ya miaka, ameendelea kuwanunua wanasiasa wote ambao walikuwa wakipingana pamoja na yeye nam. Asante sana Benjamin Watuna, huyo ni mwanahistoria wetu, ambapo amekuwa akikuzungumzia, msikilizaji, kwa kifupi tu maisha ya aliyekuwa mwasisi wa demokrasia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kumbuka tu kwamba msikilizaji, Ijumaa ya Februari mosi huko Kinshasa ilisomwa misa ya kumkumbuka Etienne Chisekedi wa Mulumba, ambapo ni miaka miwili sasa mwili wake haujarejeshwa nyumbani, lakini familia yake imesema hadi kufikia mwisho wa mwezi huu watu watafahamu lini atazikwa. Kama anavyoeleza Gerard Mulumba, ni mwanafamilia ya Chisekedi na hapa amezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge. Sisi wenyewe kama familia tumekusanyika pamoja na tayari tumekubaliana kwamba eneo la Nsele ndiko kutajengwa kaburi. Hapo Nsele itakuwa ndio milki ya familia na kazi za ujenzi zimeshaanza. Ni matumani yetu kuwa kabla ya mwisho wa mwezi huu wa Februari mzee wetu atazikwa hapo. Ila tutawafahamisheni tarehe ya mazishi baada ya kukamilishwa kwa kazi zote na namna gani mazishi yatafanyika. Kama ulivyosikia, Etienne Chisekedi aliunda chama hicho cha UDPS pamoja na wabunge wengine 12 mwaka wa 1982 ni chama ambacho chini ya enzi za marehemu Mobutu Seseseko kuku ngbendu wa Zabanga. Na tangu kifo chake, chama hicho kimepitia kimbunga kikali cha mgawanyiko na mpasuko mkubwa, ambapo sasa kuna vyama kadhaa vinavyodai kuwa na vyenyewe ni UDPS vyama vya upinzani. UDPS ni chama chenye umaarufu mkubwa kusini mwa taifa hilo, lakini siyo maeneo yote ya nchi na msikilizaji, kumbuka tu kwamba na mwaka wa elfu mbili na kumi na moja Etieni Chisekedi alijitokeza kuwania kiti cha urais, na mwezi Novemba mwaka huo wa elfu mbili na kumi na moja akaamua kujiapisha kama rais mwa Etieni Chisekedi wa mulumba elu president de la republique democratique, licha ya tume ya uchaguzi CEI wakati huo ilikuwa imemtangaza rais Joseph Kabila kuwa ndiye mshindi wa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Wakosoaji wake walisema kuwa ana taarifa zenye itikadi kali ambazo zinaweza kuchochea ghasia kwenye nchi hiyo. Tshisekedi ana umaarufu mkubwa katika jimbo la Kasai na pia mjini Kinshasa. Na hiyo, msikilizaji, ndio historia fupi tu kuhusu maisha ya mwasisi huyo wa demokrasia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Unasikiliza makala changu chako chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Na juma hili msikilizaji, tumeangazia historia kuhusu Etienne Chisekedi anayeaminiwa na baadhi ya watu huko Kongo kuwa mwasisi wa demokrasia kwenye nchi hiyo. Ukiwa Mangina huko wilayani Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, tunapatikana kupitia Radio Communautaire Mangina huko na nchini Tanzania ni kupitia mawimbi ya TBC FM. Karibu katika kipengele cha utamaduni, msikilizaji. Katika utamaduni hii leo, naungana na Profesa Butoa Balingene, ni mhadhiri wa chuo kikuu cha maziwa makuu maarufu kama ULPGL, na hapa tunaangazia utamaduni wa Waafrika kwa namna ambavyo Waafrika wenyewe wanashindwa kujivunia tamaduni zao. Tumakinike naye moja kwa moja hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Profesa Butoa Balingene, pia mwandishi wa vitabu na nakuwa pia wa kuhimiza katika kitamaduni. Nimechapa tenzi hadisi, nimefanya kwa Kiswahili, kwa Kifransa na kwa Kireno. Pia nimeandika pia michezo ya huku kwetu ya watoto watoto wakicheza wanaimba, wanafanya vitu fulani. Nimepima pia kuanalazi mambo hayo, kuona kama pedagojia inaweza kufanyika vipi kupitia michezo ya watoto. Nimeandika pia kitabu kuhusu kufundisha lugha ya Kifaransa. Nimeandika kitabu kuhusu nimeandika vitabu karibu kumi na saba hivi kuhusu swala zima la utamaduni. Kuna utofauti kati ya tamaduni za Afrika na tamaduni za huko Ulaya. Katika kuchapisha tamaduni za Afrika, ni kitu gani unaangazia humo? E, mimi ninahitaji kusikilika na kitu ambacho ninachosema nina ni niku, kwamba tuache kuigaiga sisi wa Afrika tunaiga ovyo mambo. Tumeona huko watu wakitembea uchi na sisi tunapenda kuwa hivi. Ni, ni kwangu mimi ninapenda kitamaduni chetu, na sisi tunayo mambo mazuri katika kitamaduni chetu. Tuwezi pia kuonyesha kwa wengine kama na sisi wa Afrika tuna mambo mazuri mazuri. Nitatoa mfano, michezo ambayo tunayo ya watoto, nimeandika pia kitabu hicho. Ninapendelea kuonyesha kama kupitia michezo kunakuwa shauri mbalimbali mbali, ya kupitia didaktik pedagojia fulani ambayo si tunayo kupitia michezo michezo ya huku kwetu ya kitamaduni chetu kuonyesha namna gani watoto wanaweza ishi vizuri. Unataka kumwonyesha mtoto mtoto hiki kisicho kizuri, unapitia kwenye mchezo na hapo anaona kwamba anacheza, lakini unamwadibisha kitu fulani. Watu wengi hawajui. Ninasema pia eh, ma, majina za watu uh, unauliza mtu jina lako ni nani? Uh, unatafuta yeye yeah, ajibu aisha sema jina langu, oh, riben hiyo ndio inakuya kwa mara ya kwanza hata kumbuka lukumbuka, kwanza ile yetu ya asili ayo. mm -hmm. Ndio ingetoka ya kwanza, lakini tunatia kwa mwisho mm -hmm. kuna wale wanapata wana, wana, wana, wana haya wana wanasikia nikisema jina iki ya kutoka kwetu kuuko, watu watanicheka mm -hmm. na kwa sababu Ngonyani ana haya no, nikuonyesha ni kama na sisi tuna mambo mazuri, kuna mambo mabaya katika utamaduni pia. mm -hmm. sio si hayo kabisa ninayo. lakini nayopendelea ni hayo mazuri mazuri yanayokuwa katika utamaduni, tuweze wengine nao waige. mm -hmm. ni nikushukuru sana Profesa Butoa Balingene na nikumbushe kuwa uwe ni mhadhiri katika chuo ULPGL Goma, ni chuo uh, huru cha maziwa makuu. Ni mimi nakushukuru Bwana Ruben kumbuka namna bila kuchelewa, twende kwenye maswala ya Le Parler Francophone, kifaransa kwa wale wasio wa faransa. Msikilizaji, kwenye sehemu hii tunajiunga na mwalimu Ali Kasim Yusuf, ni mwalimu wa kifaransa katika chuo kikuu cha Zanzibar na kwa kirefu zaidi anaanza kujitambulisha namna hii. mimi naitwa Ali Kasim Yusuf, anatokea chuo kikuu cha taifa cha Zanzibar, SUZA. E, ni, ni mwalimu pia wa, wa lugha ya Kifaransa, anasomesha Kifaransa katika chuo kikuu cha taifa cha Zanzibar. Na mwalimu Kasim, katika kuwafunza watu lugha hii ya Kifaransa huko Zanzibar, pengine eh, mwamko ukoje? Uh, mwamko wa kujifunza lugha ya Kifaransa kwa upande wa Zanzibar ni mzuri uh, na hii natokana na mambo mbalimbali, hasa hasa swala la utalii ambalo kwa Zanzibar imekuwa ni sekta mama, e, sekta ambayo inaingizia serikali pato kubwa zaidi la, la pesa za kigeni. Kwa hiyo wanakuta vijana wengi wamekuwa na mwamko wa kujifunza lugha ya Kifaransa, na wanafunzi wetu wengi wanaohitimu hapa, wengine wanajishughulisha katika hizo shughuli za kutembeza watalii au kufanya kazi katika mahoteli ya kitalii na sehemu zinazofanana na hapo. Hmm. Lakini wapo wengine pia wanaojiendeleza katika masuala ya Wizara ya Mambo ya Nje, ambao wengine wanakuwa wanaendelea na digri, wakimaliza wanajihusisha na masomo ya uhusiano wa kimataifa na baadaye kupata ajira katika sekta kama hiyo hmm. ya Wizara ya Mambo ya Nje. Na Mwalimu Kasim, pengine kwa mtazamo wako Unaona, kuna maendeleo uh, chanya niseme, eh, katika kuwafunza watu lugha ya Kifaransa eh, kama unavyosema, hii ni kutokana na idadi kubwa ya watalii ambao wanatembelea eneo hilo, visiwa vya Zanzibar. E, na, na, mi naona kwamba kuna maendeleo chanya kwa kwa ufundishaji wa lugha ya Kifaransa. Nam, vipi kuhusu changamoto mnazokabiliana nazo katika shughuli hii ya kuwafunza watu lugha ya Kifaransa? Kuna changamoto ambazo zinakwamisha maendeleo ya lugha ya Kifaransa. Changamoto zenyewe ni kutokana na kwamba kiwango cha Kifaransa kinachofundishwa katika visiwa vya Zanzibar bado ni katika kiwango cha diploma, yani form six, mm -hmm. E, alafu jumlisha miaka miwili au form four jumlisha miaka mitatu kwa hiyo wanakuwa hawa, hawa, hawasomi kifaransa katika ngazi ya digrii. Kwa hiyo mm -hmm. Eh, we wanajikuta wengi wao wanakuwa hawaendelei nacho kifaransa katika ngazi za juu ambazo wangekuwa mahiri zaidi. mm -hmm. kwa hiyo labda tungetoa wito kwa chuo kikuu cha taifa cha Zanzibar eh, ki, kianzishe digrii ya Kifaransa kwa sababu mahitaji yamekuwa makubwa na wahitimu wengi wao wanatuuliza sisi waalimu kwamba Okay. Okay. Naam, uh, msikilizaji huyo ni mwalimu Ali Kasim Yusuf, ni mwalimu wa kifaransa katika chuo kikuu cha Taifa Zanzibar, uh, Suza. Naam. Unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu na mnasasa katika kipengele cha muziki na kuletea wimbo unaitwa SMS na msanii kutoka huko Goma katika jimbo la Kivu ya kaskazini, anaitwa Belami Paluku na jumba lake Belami.com tu ya batu en retraite mabandoa dans le chant detir Ni mwanamuziki Belami Paluku kutoka Goma huko Kivu ya Kaskazini naye amekwimbia SMS yaani ujumbe mfupi namna hiyo. Ni matumaini yangu msikilizaji wa Idhaa Kiswahili wa Radio France International kwamba umeweza kuhabarika kuelimika na kuburudika na makala haya changu chako chako changu. Unaweza kuipata makala hii kupitia tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim, mutayarishaji na msimulizi wa makala haya. Ninakutakia bon dimanche, Jumapili njema.