Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Licha ya kuelezwa kwamba hali ya kiusalama na amani imetengamaa nchini Sudani Kusini, zaidi ya wakimbizi elfu kumi kutoka taifa hilo la Afrika Mashariki wamekimbilia nchini DRC na kuapa kutorejea nchini mwao. Makala ya Habari Rafiki inaangazia swala hili msikilizaji, kwa kupata maoni yako. Karibu. Mimi ni Fredrick Nwaka. Kwa majina naitwa naitwa Fagaso na sumani Wahani, nipo nipo maeneo ya Kigali, Rwanda. Bado Sudani ya kusini kuna changamoto ya ya usalama, kwa hiyo wimbi la wakimbizi sana litaweza kuongezeka sababu hakuna amani kusema kweli, hakuna, hakuna amani sababu serikali ilifanya jambo muhimu la kuweza kumshirikisha eh, eh, bwana Riaki Mashari kwenye utawala, lakini bado kuna zile zile koo za paa Sudani ya Kusini ambayo makao zime- zimeasi kwao. Serikali ya Sudani Kusini inapaswa kuweza kuchukua mikakati ya kuweza kuweka eh, usalama, hasa kuweza kujumuisha vikundi vyote hivyo vya ukoo kwenye serikali yake, ili huenda eh, makeraia wa kawaida waweze kupata usalama, na wimbi ili la, la wakimbizi iliweze kupunguka kwa wananchi wa Sudani wa, Kusini. Asante kwa majina, naitwa ni James Matavishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Tukitizama vizuri eh, kuhusu mambo haya ya, wa, ya wahamiaji ama wakimbizi, ni mambo ambayo yanatakiwa eh, marais wa Afrika ama government za Afrika zichukue uamuzi kama ipasavyo. Kwa mfano, nchi nyingi eh, bado zina machafuko zaidi, lakini cha kushangaza unakuta marais ili kwa kujipendekeza, wanaenda wanaita nchi za Ulaya na kuita yale maorganization ambayo inasimamia wakimbizi inawaambia, wawarudishe, wakati bado hali ni tete, hali bado haijakuwa salama. Kibinafsi, naweza kusema ya kuwa wana haki, kwa sababu ukiangalia nchi Sudan Kusini utakuta machafuko bado yapo, wanamgambo wanaua watu, wanapigana. Leo wanasaini mkataba wa amani, kesho wanauvunja, lakini raia ndo wanateketea. Isingekuwa vizuri E, watawala wao wanasukuma raia waje wakati wanajua hakuna chochote bado kinaendelea. Ni lazima kwanza wapiganishe imani dumu. Watakapoona imani ina eh, amani ina dumu, ndipo watawaita warudi. Kwa majina nimeitwa Mtume Po, niko Lusaka Zambia. E, hatua hii ya raia wa Sudani kukimbilia nchi ya Kongo tena kuenda kutamka ya kwamba hawataki kuingia, hawawezi kuingia nyumbani, wameapa. Imeonekana kusema kitu kimesababisha waape, wa hivyo ni magumu na mateso ambayo wamepitia huko kwao tena imeonekana kusema kunakuwa matekelezo hao ambao serikali ya kwao ilikuwa ikiwaambia kusema itawaletea amani. Sasa wamechoshwa, wameshuka, mwisho ndio wameanza kusema hatuwezi tukarudi tena, sababu wamepitia mambo magumu sana. Lakini mimi nitawapatia mbele, pole tu nawaambia pole, raia wa Sudani Kusini, na nitaendelea kuambia serikali yao endelee kupambana tu juu ya kuleta amani. Wakati watafikia amani takuwa watabadilisha masemo, hao wanaweza wakarudi nyumbani kwao. Kwa majina anaitwa Salumu Alichum kabana kutoka Sambo Kondoa. Niseme tu kulingana na hali iliyoko Sudani, na kama jinsi walivyosema kwamba wakimbizi wameelekea huko Kongo na wameapa hawatarudi tena, hii ni kumaanisha kwamba hali ya amani Sudani bado ni tete pamoja na uchunguzi uliofanywa hivi kwamba eh, hali kuna viashiria vya amani, lakini kama raia wenyewe ambao ndo wanaoishi kule Sudan na wameamua yani, kwa sasa alisema hawa, kwamba hawatarudi nchini mwao ni kuonyesha kwamba hali ya amani katika nchi yao bado mtete. Kwa hiyo eh, ni suala sasa la serikali ya Sudan eh, kukaa chini na kuendelea kufanya mazungumzo na namna ya kuiweka nchi yao katika amani, na raia wao warudi nchini mwao na warudi waje wa, wafanye wa maendeleo wa, wa, wa ya nchi yao. Jina langu ni Kiusi Dankala kutoka jijini Dodoma. Migogoro ya Afrika eh, huwa inasululishwa kwa kuwekana masharti ya kugawana madaraka na hayo tumeaona hata eh, Sudani Kusini. Migogoro mingi huwa Sudani Kusini inasababishwa na viongozi ambapo, rais Salva Kiri na makamu wake Eric Mashari na walishatiana mkataba wa amani ili waweze eh, kuishi kwa amani, yaani raia wa Sudani Kusini. Lakini sasa mambo yamekuwa tofauti. Kwa hiyo wao wakiwekana vizuri, eh, wakitafuta amani kwa ajili ya wananchi, sio amani kwa ajili ya kugawana madaraka, basi pale amani ya Sudani Kusini itakuwa amani ya kweli, na hakuta kuwepo na wakimbizi. Asante kwa majini nipo. Kwanza ni swala se... la wakimbizi kusini kukataa kurudi kwao, mi nadhani tukubali tu kwamba siku zote adhabu ya kaburi anayojua ni maiti, kwa sababu sisi tunaweza tukasema kuna amani Sudani ya Kusini, na pengine vyombo vya habari vinaripoti hivyo, pengine serikali ya Sudani ya Kusini na jinasibu hivyo na inatangaza hivyo, lakini ukienda kiukweli, inawezekana kabisa ndani ya Sudani ya Kusini kuna maeneo ambayo si salama. Asante. Naitwa Amisi Maati Nyonyo Mnyeusi kutoka Mamaya Dodoma. Nawakilisha ya kwamba kuhusu swala hili la nchini Sudani, wananchi wake wengi kuhaa huko nchini Kongo kutokana tu na imani kuweka, kwa sababu tunaona wananchi wengi wakiwa wanapoteza uhai wao. E, nafikiri tu naona kuhusu mataifa waweke ulinzi mkali kuangalia swala hili la kuhusu amani. Kwa majina, mi naitwa Pasco Lukas Nchambi, napiga simu kutoka Mondo kama Shinyanga, Tanzania hao wakimbizi wanapaswa wawe wapole na wasije wakaapa kwamba hawatarudi tena kwenye nchi yao kwa sababu huko ni nyum, nyumbani ni nyumbani maana hayo yote waga yanatokea ni, ni mambo ya dunia ulimwengu wanadamu ndo tulivyo sasa wanaposema kwamba hawawezi kurudi nyumbani watakuwa wamefanya makosa pia na serikali inapaswa iwaangalie na wao ni, ni binadamu kama sisi hata kama wamekimbilia huko nchini kongo inabidi wao watu wa kongo wawajali ili wapate makazi ya kuishi kwa muda mfupi Mi kwa jina langu naitwa James Ferdinand Barige toka Kiamata Kiteme, nchini Tanzania, ukulaya Mleba. Kwa upande wangu mimi naona hali ya usalama nchini Sudani sio nzuri, maana ingekuwa, ingekuwa nzuri raia wote hao wasingehamia nchini nchi jirani. Kwa hiyo mimi nachoona kwa upande wangu, naona serikali ya Sudani ikae chini itatuo changamoto zinazoikabili nchi yake. Ushauri wangu kwa hao wakimbizi, hali ya usalama ikishakuwa nzuri nchini Sudani, naona bora wakarudi kwao kuhu. mm. inaitwa Vedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Maoni yangu ni kwamba ningeomba nchi yani Umoja wa Mataifa urudishe amani sehemu zenye machafuko ya kisiasa, maana kila kila kukicha raia wanakufa bila hatia yoyote. Ningeomba huku Sudani kusini na kwenye machafuko yanaendelea huko, naomba serikali itazame hili kwa jicho la tatu <mulia> Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na sasa tuangazie ujumbe ulioutuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Dikson Mathe kutoka Bunia nchini DRC anasema hali hii ni hatari kubwa kwa taifa la DRC na kwa mataifa ya ukanda wa Maziwa Makuu, kwa kuwa itazusha nchini DRC mizozo mingine itakayotokana na upatikanaji wa vyakula na matumizi ya rasilimali zilizoko katika maeneo yanayokaliwa na wakimbizi. Baseme Bizimana kutoka mashariki mwa DRC viongozi wetu hawawezi kusumbuka na wakimbizi. Hilo swala la Sudani halina budi kuangaliwa kikamilifu. Agata Mbale Ka Festiledi kutoka Morogoro anasema kitu kikubwa ni kuhakikisha usalama wa kutosha upo, ili watu waweze kurudisha imani juu ya nchi yao, kwa sababu watu wamechoka kuishi bila amani, muda wote wanakuwa wanajihami na ujumbe wa mwisho ni wake msikilizaji wetu Richard Mdachi Wakala kutoka Mpwapwa, Dodoma, Tanzania. Unauliza swali, kiukweli hali hii inashangaza, huko anakokimbilia nako hali si shwari, mbona machafuko yapo? Ndivyo anavyohitimisha ujumbe wake msikilizaji kwa swali hilo, namna kufikia hapo. Ndio natia nanga katika makala ya habari rafiki. Asante kwa muda wako msikilizaji. Mimi ni Fredrik Nwaka, kwa heri.