Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo msikilizaji, huko nchini Nigeria chama kikuu cha upinzani PDP kimesema kiyatambui matokeo ya uraisi yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi ya nchi hiyo yanayoonyesha Muhammadu Buhari anaongoza dhidi ya mpinzani wake Atiko Bubakari. Huko nako nchini Senegal, tume ya uchaguzi imekitaka chama tawala nchini humo kusubiri matokeo rasmi, wakati ambapo tayari Makisali katangazwa mshindi wa urais na waziri mkuu wa nchi hiyo muda mfupi tu baada ya kukamilika kwa zoezi la upigaji kura. Msikilizaji, unadhani vyama vya siasa barani Afrika vinatekeleza wajibu wao katika ukuaji wa demokrasia? Jina langu ni Stephen Mumbi na haya ni makala ya habari rafiki. Naanza kupokea simu yako msikilizaji, kupata mtizamo wako. Karibu karibu. Anaitwa Fredi Njawa, anapatikana pande za Lusaka, Zambia. kwa kweli ni jambo la kusikitisha sana, hususan katika bara yetu la Afrika. Naweza nikasema imekuwa kama sasa ni kasumba kwa sababu tumekuwa tumeshuhudia upingaji wa matokeo katika nchi nyingi barani Afrika kwa kuwa kiidemokrasia kinachotakiwa kuona ni kwamba, inatakiwa tukumbuke kwamba uchaguzi una matokeo mawili tu, uchaguzi ni kushinda na kushindwa. Uchaguzi sio kama mpira wa miguu, uwe sio mpira wa miguu. Kwa hiyo ninachoweza kusema ni kwamba ukishindwa kubali matokeo na muunge mkono aliyoshinda. Ni hayo tu, ndugu mtangazaji. Asante kwa. Jina naitwa Sikulu Jean, raia wa Congo ni kisha Afrika Kusini. Najua kwamba uchaguzi ukishapangiliwa katika nchi za Afrika ni lazima rais yule yule aliyekuwa madaraka, yule yule ambaye anana nguvu, yaani jeshi na, yani, na polisi na kuweza kugandamiza watu, kupiga watu, ndio yule yule atatangazwa mshindi, kwa sababu atatumia njia zake zote, ikakuwa rushwa, ufisadi na mingineo, ili aweze kuwa mshindi lakini ukikuta kwamba kuna mengi na wengi, huwa matokeo hayo ya wale wanaowatangaza marais kwenye vyeo katika nchi zinazoandaa eh, uchaguzi kuwa marais wale huwa ni, ni watu ambao wameshindwa. Lakini sasa kwa sababu wanawezo, waku, wana uwezo wa kuweza kukandamiza na kupiga watu na kuua watu wanatangazwa kuwa washindi. Ndio maana mimi ningeweza kuona ku Afrika afadhali neno demokrasia niweze kufutwa. Okay. Asante. Leo Stefano Lote, niko mkoani Mara kwa sasa. Eh, kusema kweli, swala la demokrasia katika bara letu la Afrika bado, nchi nyingi za Kiafrika bado tupo changa kidemokrasia, eh, na ndiyo maana eh, masuala mengi ya tume ya uchaguzi tunayaingilia, hatuipi tume ya uchaguzi uhuru wa kusimamia uchaguzi na kuendesha zoezi hili zima mpaka mwisho na ndio maana utakuta nchi nyingi za Kiafrika uh, hata huko Nigeria, sio Nigeria pekee tu, ziko nchi nyingi hata uchaguzi uliofanyika majuzi hapo DRC eh, wa viongozi ambao wanajitangazia kwamba wameshinda, huku tume yenyewe uchaguzi haijatangaza matokeo yenyewe. Lakini vilevile, kinachoshtusha ni kwamba utakuta labda chama tawala inawezekana, eh, eh, chama kilichokuwapo kwenye kinyang'anyiro cha urais, aidha chama tawala au chama pinzani haijajiandaa kushindwa, imejiandaa tu kushinda. Na ndio maana unakuta pale wanaposhindwa wanatangaza kwamba chaguzi sio huru, chaguzi au kuendeshwa kwa demokrasia. Kwa majina ya naitwa Mandelo Dolo Tiono, natokea Dar es Salaam. Kwa upande wangu mimi, naona kwamba asilimia kubwa kwa nchi za Afrika imekosa demokrasia kwenye masuala ya uchaguzi, kwa sababu unakuta kwamba labda chama tawala kinakuwa kinatumia mbinu nyingi za kuweza kuiba kura, endapo pengine hata unakuta haijashinda. Kwa hiyo matokeo haya inatuonyesha ni jinsi gani kwamba demokrasia haupo, kwa sababu tumeona hata viongozi wengi wa upinzani kwa baadhi ya nchi wa kinyanyasika especially kama Uganda, hata vile vile Tanzania. Kwa mfano tunaona kwamba demokrasia haina uhuru kwa vyama vya upinzani. Kwa hiyo jambo la msingi ni namna gani hao walioko kwenye vyama tawala waangalie ni kwamba jinsi gani kama walichaguliwa, ni vyema wakaacha utawala kwa awamu nyingine, kama kutakuwepo na uchaguzi wa halali na wa haki. Asante sana kwa majina, naitwa Ombe nasio manasi Alisei uh, mtu a Mbogo, lakini kwa sasa niko Uvira. Mambo kama huwa yanatokea sana, na hususan ni matokeo fyatolewa tumerufhatoa matokeo mara nyingi tuna nani, vyama vya upinzani vinaleta leta fujo sana wakati vinashindwa. Ukishangalia vizuri kabisa uchaguzi unampatia nani, mwananchi kumchagua rais ambaye anamtaka na ukishangalia vizuri inawezekana ndio wananchi waweza kumchagua rais wao, na hivyo ndio imekuwa huru ikatoa matokeo yake, matokeo matokeo ambayo iliyokuwa ili na ainache sasa hiyo vyama vya upinzani kuanza kuyapinga matokeo na na, na, na matokeo ambayo yanayoonyesha kwamba mwananchi aliweza kuchagua rais ambaye aliyemtaka. Asante kwanza kabisa, kwa majina naitwa Pesa Yanson Mwambara, napatikana hapa Rusaka lakini ni Mtanzania. Viongozi ambao wanakuwa madarakani ruling party wakuu hawataki kushindwa na ukiangalia na wenyewe wapinzani wanakuwa na haraka ile, kwa sababu hawana imani na tume ya uchaguzi, kwa sababu tume ya uchaguzi inakuwa imeandaliwa kabisa na, na ruling party. Kwa hiyo mimi naona, mtizamo wangu, ruling party hawapendi kuona opposition wanapata madaraka. Tuna imani kwa sababu ile tume inakuwa inasimamiwa na hawa ruling party, ndio maana ha, hawa wapinzani tunakuwa hatuna uhakika kabisa. Na nipo maeneo ya ya Miram ni mjini Kigali hapa Rwanda kola kwa majina, naitwa naitwa Ferguson Asumani. Ni kwamba kusema kweli bado hatujawa na demokrasia ambayo ni halali barani Afrika, majimbo mawili ambayo yameshatangazwa na kwa hali ya kwamba Abubakari eh, Uh, raisi wa kwa Nigeria wa sasa yeye bado ana ana majimbo sita kwa majimbo nani ambao zimeshatangazwa na na tume ya uchaguzi, lakini bado hawajaweza ku, ku, kukubali uchaguzi. Ni sema wa, kwamba wao vvv, viongozi wa Afrika maku, kuna kitu ambacho maku, wan, wanakifanya kwa malengo yao, ila si malengo ya wananchi ambao huenda wakipata utawala watenda kuwatawala, lakini pia chama za upinzani u, weza kuridhika na uchaguzi ambavyo unavyoenda, lakini pia kule Senegal, Senegali Macky Sall kuweza kujitangaza sio jambo nzuri sana, sababu aliweza kugombania kiti hicho na alikuwa mpinzani wakati ule, lakini pia aliweza kutangazwa kuwa, ku, kuwa mshindi wakati ule na mwenzake ak akaweza kumshukuru kwa kuweza kuchukua nafasi hiyo. Jina langu naitwa kwa jina la Safari Mwanuzi Dominike. Mimi ni Mkongomani, naishi wa mishoni South Africa. Mimi ni Mkongomani, wale ambao wameshatawala hawapendi kuachia madaraka. Kwa mfano kitu ambacho kimetokea katika nchi yetu, umeona chama cha mshindi ambacho tulikuwa tunategemea zaidi tutakiona kimeshinda uchaguzi, sio ndicho chama ambacho kimetangazwa. Setn amesha tawala dunia, kila mtu hariziki na kila ambacho ameshakipata, na mkiingia barabarani mlalamike kwa haki zenu mna mnashaturiwa masasi wa kupoteza maisha, wanapoteza maisha. Ndio maana tusikia, nilisema yaani huruma haiko tena duniani. Shetani ameshatawala dunia. meongia namenasendamcho, ninapatikana Tabora Tanzania. Kitu ambacho nimejaribu kufuatilia kwa muda mrefu, nimeona kwamba mataifa yetu zaidi yanasimama kisiasa, na hawa wanasiasa wenyewe, pamoja na kwamba wamekuwa wakipigania waki habari ya ya, ya, ya kuwepo na uhuru wa wa, wa vyombo vya habari, uhuru wa, wa siasa na wakati mwingine hata katiba, lakini kitu ambacho nimeona kwamba imekuwa ni tatizo kubwa ni kwamba wenyewe hawaheshimu kile ambacho wanakuwa wamekubaliana wame, wame, wame sababu, ukijaribu kuangalia hata wao ambao wakati huu wanapinga matokeo ni watu ambao wanafahamu kabisa katiba ya nchi inasema kwamba kama hujaridhishwa na matokeo huchukua hatua gani. Kwao hali inapotokea namna hii, hapa ni niseme kwamba wananufaika wao hao ambao wapo kwenye siasa <todiculia> Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani wa kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji uliyechangia kwa njia ya simu, na sasa nigeukie baadhi ya jumbe fupi ulizotuandikia katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza na Robena Chime. Yeye anasema haoni maendeleo ya demokrasia katika nchi nyingi za Afrika. Wale walio madarakani kwa nini wanataka tu wao ndo wabaki hadi mwisho? Yeye anasema yuko nchini DRC katika jimbo la Kivu ya Kusini. Badoni Kambale Sukumawiki yeye anasema yuko huko Mungwalu, DRC. Kwa kutazama kila uchaguzi wa barani Afrika aujawa wa kweli na wa haki hata kidogo, kwani kila nchi mnakuwa na kuto kuelewana kwa matukio ya uchaguzi. Ujumbe wa mwisho ni kutoka kwake Niko Mgavilwa akiwa Moshi TPC, nchini Tanzania. Yeye anasema hamna lolote, bali wanachokiangalia ni maslahi yao tu. Na kwa ujumbe huo msikilizaji, ndiyo anatamatisha makala ya habari rafiki. Jina langu ni Steven Mumbi, hapo kesho ni makala nyingine, Mola akiridhia. Kwaheri.