Namna kusalimu sana msikilizaji wa RFI Kiswahili na asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nami. Sasa ninakuletea makala ya jukwaa la michezo makala ambayo inakujia kila siku za Jumamosi na Jumapili, na hii leo ikiwa ni Februari 17, mwaka 2019 tunakuletea uchambuzi wa kina kuhusu michuano ya fainali za mataifa ya Afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka 20, ambazo zinatia nanga hivi leo kule nchini Niger, magharibi mwa bara la Afrika. Jina langu ni Fredrick Nwaka na katika kutathmini haya kwa kina ninaungana na wachambuzi wa kandanda, Boniface Osano, mwandishi wa michezo Kawa Tungu, wa tovuti ya Kaa Tungu akiwa Kisumu magharibi mwa Kenya, na vilevile vile Samuel John mwandishi wa habari wa kituo cha Radio South FM kilichopo Mwanza nchini Tanzania, anaungana nami akiwa maeneo ya Nyegezi. Na wakaribisheni nyote katika makala ya jukwaa la michezo uh, leo Jumapili. Samuel John na Boniface Osano, asante sana, asante Mshukrani sana msikilizaji, ninafuraha sana kuwa nawe jioni uh, ya leo. Lakini nikujuze tu kwa muktasari dondoo za michezo ambazo tuko nazo jioni hii, na tukianzia kule nchini Saudi Arabia, mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhamed Bin Salman ametangaza rasmi ofa ya kutaka kuinunua klabu ya Manchester United ya Uingereza na bilionia huyo ama tajiri huyo ama taikun Muhamed Bin Salman ana utajiri unaokadiriwa kufikia dola za Marekani bilioni kumi na endapo atainunua klabu hiyo ndio itakuwa klabu tajiri zaidi nchini Uingereza, achilia mbali klabu ya Manchester City ambayo inamilikiwa na tajiri mwingine wa Kiarabu, Mansur Bin Zayed Al Nahyan, mwenye utajiri wa dola za Marekani bilioni 4.9. Tutaona basi ikiwa uh, dilili itafanikiwa na kumaliza zaidi ya miaka kumi ya utawala wa familia ya Malcolm Glazer ambaye hivi sasa ndiye mmiliki wa klabu ya Manchester United. Kule nchini Ufaransa, ligi kuu ya kandanda ya Ufaransa maarufu kama Ligue 1 itaendelea tena hivi leo usiku wa saa tano, Saint Etienne itachuana na Paris Saint Germain. Mchezo huu utaanza saa tano kwa majira ya Afrika Mashariki, lakini mechi zingine ambazo zitaanza saa moja kwa saa za Afrika Mashariki, Real Metropo itapambana na Montpellier, wakati Caen itachuana na Strasbourg, Bordeaux itapambana na Toulouse na ligi kuu ya Ufaransa inaongozwa na klabu ya PSG yenye alama hamsini na tisa na dondoo zingine za kimichezo msikilizaji, Emiliano Sala, mchezaji wa zamani wa klabu ya Nantes nchini Ufaransa, mwili wake umezikwa rasmi hapo jana huko nyumbani kwao nchini Argentina. Mazishi hayo mazishi ya, ya mwanamichezo huyo yalihudhuriwa na familia ya watu mashuhuri na meneja wa klabu ya Cardiff City Neil Warnock, klabu ambayo Sala alikuwa akitazamiwa kujiunga nayo akitokea uh, Nantes ya nchini Ufaransa kabla ya kupata ajali uh, Januari 11 kwa ndege aliyokuwa akisafiria kuzama katika mkondo wa bahari wa nchini Uingereza na kupelekea mauti ambayo yamehitimisha safari yake hapa duniani namna. Sasa basi, turejelee mjadala wetu hivi leo. Kama nilivyokujuza, msikilizaji, ni kwamba tunaangazia makala ya kumi na tano ya fainali za mataifa ya Afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka 20 ambayo inafikia tamati hivi leo kule nchini Niger, magharibi mwa bara la Afrika, kwa mchezo wa fainali kati ya Mali na Senegal. Kwanza kabisa aa, nianze na usano. Fainali hizi ni za kumi na tano, zinaendelea kushirikisha mataifa nane. Kwa nini idadi ya timu ni chache na bado tunashuhudia Mali, Senegal, Nigeria, Afrika kusini ndizo ambazo zimekuwa zikifanya vizuri katika michuano hii? Asante kaka eh, kwa sasa natazamia hii uh, michuano wa fainali kati ya Mali na Senegal, na kwa sasa naona bado ni sufuri bin sufuri. Uh, uh, kuangalia hii uh, mchuano kidogo, uh, kwangu naona ni kama uh, uh, inaweza sema ime stagnate ime ona, ona na, kwa sababu imeshika kuna timu nane peke yake ndio wanashiriki, na ukiangalia bara letu Afrika tuko na nchi hamsini na nne na kwangu naona si vizuri eh, kuona kwa kwamba timu nane peke yake inaweza shirika katika eh, kombe la eh, ya, ya kibara kama hii eh, kutabu, eh, kwa sababu kwa ki, katika katika hii kiwango ya under, under 20 tunataka kuona eh, Eh, mataifa mengi wakishiriki kwa sababu eh, eh, ni stage ile ya kudevelop kwa kwa player, so ukiweza kusema kwamba timu eh, nane peke yake inashiriki katika eh, mashindano kama haya inamaanisha kwamba eh, ukiangalia picha ya kandanda ya Afrika basi haionekani kwamba tuna, tuna, tuna, tuna ile matumaini eh, tuki, tukiendelea tuki mbele Sasamu uh, ulitarajia uh, aina ya matokeo ambayo yamejitokeza katika fainali hizi, kwanza kabisa tukianza na namna nchi yenyewe ya, ya Niger ilivyoandaa fainali na pia uh, timu zilizofika fainali. Kitu uh, kikubwa ambacho uh, kinavutia katika mashindano haya ni kwamba timu zile, zile zile zimekuwa zikijirudia kila wakati, kwa sababu utaangalia ukizungumza taifa kama Mali, taifa kama Senegal taifa kama Nigeria, lakini kuna taifa kama Afrika Kusini wanakosekana, watu kama Ivory Coast. Ni mataifa ambayo mara kwa mara yamekuwa yakishiriki katika mashindano haya vijana chini ya miaka ishirini, na utaangalia hata katika rekodi za uwakilishi wa bara la Afrika katika nafasi ya kidunia, mara nyingi sana timu hizi zimekuwa zikielekea kule. Kwa hivyo kwa upande kwa wa hilo naweza nikasema kwamba sikutazamia jipya sana baada ya kuona timu ambazo zilikuwa zimeingia katika hatua ya makundi. Uh, kundi A na kundi B, kundi A likiwa na timu nne, kundi B likiwa na timu nne, lakini pia na namna ambavyo michezo ilianza kutimua vumbi. Lakini upande wa pili kwa Nigeria ambao wameandaa mashindano, naweza nasema kwamba wameandaa kwa kiwango chao, kwa sababu mashindano haya sidhani kama yamekuwa na, na, na, na, na uhitaji wa maandalizi makubwa sana, na utaona kwamba pengine hata vyombo vya habari havijaweza kuyatendea haki na ni kwa sababu tu vyombo vya habari barani Afrika kwanza vimeshindwa kutengeneza habari ambazo zinahusiana na mashindano ya bara la Afrika. Kwa hiyo hata kama kuna dosari, hata kama kuna ufanisi wa taifa la Niger katika mashindano haya hawezi ukazipata kupitia vyombo vya habari kwa sababu vyombo vya habari vimeshindwa kupotea kuyafuatilia mashindano haya na vimeshindwa kuleta taarifa juu ya mashindano haya. Sasa hiyo ni dosari ambayo naiona kwa vyombo vya habari, lakini naona ufanisi ambao upo katika mashindano yenyewe kwa upande wa taifa la Nigeri. Lakini nikianza kuyatazama mashindano yenyewe kwa namna ambavyo yameanza mpaka hivi sasa yanakwenda mwishoni, naweza nikasema kwamba soka la Afrika ni kama vile tumekuwa tukijipiga kitanzu wenyewe, kwamba tunapiga hatua moja mbele, tunarudi tena hatua moja nyuma. Tunahisi kwamba tunakwenda mbele, lakini kimsingi hatuendi mbele, kwa sababu strategically mashindano haya yaliandaliwa, ama dhamira yake kubwa yimekuwa ni kutaka kuwapa nafasi vijana ambao wanacheza soka barani Africa waweze wakashindana katika ngazi hii ya kimataifa, ili tuweze kupata wachezaji ambao ni professional players, ambao sasa wanaweza wakang'arisha bendera ya bara la Afrika katika mashindano makubwa ambayo tumeyashuhudia katika vilabu vikubwa vinavyoshiriki mashindano ya soka kule barani Ulaya. Na utaona sasa hili limekuwa ni mpango mbovu sana kwa bara la Afrika, lakini umekuwa ni mpango wenye faida sana kwa bara kama vile Amerika, ambapo idadi kubwa ya wachezaji ambao wanatoka kule wanakwenda kucheza soka barani Ulaya, na matokeo yake ni kwamba wamekuwa wakichangia kiwango kikubwa sana cha fedha katika mataifa yao, na kiwango hicho cha fedha kinatokana na mashindano ambayo wanashiriki katika vilabu vya barani Ulaya. Sasa barani Afrika imekuwa ni kama mashindano tu yanayofanyika kwa sababu yapo katika kalenda. Naam Sam, nitarejea nita, kwako nita, kwa kwa pengine kuangazia kwa ufanisi wenyewe wa mashindano haya. Msikilizaji dondoni kwamba uh, timu nane pekee ndizo ambazo zilifuzu katika fainali hizi, ambapo afrika ya kusini, Nigeria, Niger pamoja na Burundi zilipangwa katika kundi A, na ni Nigeria na Afrika ya kusini ambazo zilitinga hatua ya nusu fainali, wakati kundi B lilikuwa na timu za Senegal, Mali, Ghana na Burkina Faso, na ni Senegal na Mali ambazo zimefuzu katika hatua ya nusu fainali, na ndizo ambazo zinakwenda kucheza katika mchezo wa fainali ambao utachezwa hivi leo katika uwanja wa Jenerali Seyni Kountche jijini Niamey kule nchini Niger na Mali ilifuzu hatua ya fainali kwa kuwafunga Nigeria kwa mikwaju ya penalti minne kwa mitatu baada ya timu hizo kutoka sare ya kufungana bao moja kwa moja. Wakati wapinzani wao Senegal walifunga, walifuzu hatua ya fainali kwa kuwachapa Afrika Kusini mar, eh, mabao mawili kwa sifuri na kufikia sasa timu wachezaji ambao wanaongoza kwa ufungaji ni kwamba Yusuf Mamadu Baji wa Senegal na mabao matatu, Uh, Dan Lomotei wa Ghana na mabao mawili sambamba na Mamadu Traore wa Mali na vile vile Ahamadu Ndioye wa, wa Senegal ambaye pia ana mabao mawili lakini, uh, osano ukiangalia jinsi mashindano haya yalivyoanza na kufikia sasa, unaona mabingwa watetezi waliokuwa mabingwa watetezi wa michuano haya Zambia, hawakupata nafasi ya kushiriki, lakini pia soka la Afrika Mashariki likiwakilishwa na, na, timu moja ambayo ni, ni, ni, ni, ni Burundi ukiangalia uh, Changamoto iko wapi, katika soka la vijana kiasi cha kupelekea nchi kama Burundi, ukanda mzima wa Afrika Mashariki unakuwa na timu moja ambayo ni ni, ni, ni mwakilishi? E, kwangu naona katika e, level ya under 20 e, inafai kuwe kufuzu ikuwe katika, tunasema ile regional, tunasema East Africa itoe timu kama tatu au nne e, Southern Africa the same kwa, kusabu, kiwango, ni same ikuwe tatu au nne kwa sababu katika hii kiwango ni ile kiwango tunasema ni ya development na uwezi sema kwamba ukiangalia timu ambazo ziko hapo eh, mingi zinatoka West Africa na mibii South Africa eh, so eh, naona kwamba eh, katika bara ka, ka, ka, ukiangalia ya maeneo ya, ya, ya mabara yetu, na kama hatupate nafasi ile sawa ya, ya kukuza talanta eh, ya vijana ya So kwangu, unaona kwamba kufuzu mashindano ipanuliwe iweze kupata kwamba kila kila eneo imetoa timu kama tatu ama nne. Na, na pengine kwa hoja yako unachomaanisha ni kwamba uh, Afrika ina zaidi ya mataifa hamsini na nne, mashindano haya yanawakilisha timu nane, tija yake huioni? Aa, ni, ni kidogo sana lakini, ingawaje tunaweza sema kwamba eh, tumeweza kufanya vizuri katika mashindano ya vijana kama bara la Afrika, tukienda hata katika eh, ile mashindano za za kimataifa huwa tunafanya vizuri eh, lakini ile changamoto inakwanga ni eh, eh, Kutok, kutokea hapa tuna- tunaelekea wapi? Unapata kwamba eh, vijana ambao wako na talanta eh, kidogo wanapotea, wana, wana, wana, wana katikati ile wawezi kufika kwa ile tunasema kwamba wafike katika ile kiwango ya, ambapo naweza sema wamekuwa eh, professional katika eh, mashindano ya, ya, ya, ya soka eh, so changamoto bado inabaki ya kwamba kutokea hapa tunaelekea wapi? <laughs> kazi kweli kweli. Uh, Sam, nitarejea kwako hivi punde. Radio Dar es Salaam 90 FM. Nam, asante sana msikilizaji, unatigia sikio makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa kiswa ya Kiswahili ya Radio France International ukiwa Dar es Salaam na viunga vyake, ni saa 12 na dakika 40 na saba Samu, nilisema nitarejea, lakini pia wasikilizaji, ujumbe wao wamekuwa wakiutuma wa kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili, na nikiangazia hapa haraka haraka, uh, Miraji Mwanakibinda akiwa Morogoro anasema bado michono hii haijakidhi haja ya maendeleo ya soka la vijana barani Afrika. Na ujumbe mwingine ni wake Atido Kataya akiwa mashariki mwa Kongo katika eneo la Moba huko Kirungu anasema kwa nini nchi za Afrika Mashariki na Kati hazipati nafasi katika mashindano haya? Bila shaka ni swali ambalo Samu pia unaweza kumjibu msikilizaji wetu. Na ujumbe huu wa mwisho ni wake Mimwani Kenneth, msikilizaji wetu akiwa mpakani mwa Tanzania na Uganda kule Mtukula, anasema kwamba uh, Tanzania na mataifa mengine ya Afrika Mashariki yawe na nafasi ya kujifunza kupitia fainali hizi. Sasa, bila shaka umesikia ujumbe wa wasikilizaji wetu. Kile ambacho nakita nabainisha hapa ni kwamba bado wigo haujawa mpana ndio, lakini uh, pamoja na, na wigo kutokuwa mpana, timu zetu zinashindwa kufua dafu. Uh, unaweza kusema kusema nini hapa ha, nilikuwa natafuta neno zuri la kulitumia hapa lakini naona kila neno ambalo linakuja kichwani litakuwa ni viaka kwa mashirikisho haya ya mpira wa miguu katika nchi za Afrika Mashariki na Kati kwa sababu kuna tatizo kubwa ukiwa na vyama vya michezo ambavyo vina matumizi makubwa ya kiofisi kuliko matumizi makubwa katika uwekezaji wa soka. Matatizo kama haya unakuwa unayategemea kwa kiasi kikubwa na na msamu, pengine hoja yako ni ipi hapa? Kwa sababu uh, unazungumzia miundo m, m, m, m, matatizo katika viongozi wa vyama vya michezo barani Afrika wamekuwa wakitumia zaidi fedha kwenye kwenye mambo ambayo si ya kukuza mchezo wenyewe wa kandanda. Tunashuhudia mathalani mwaka elfu mbili na kumi na mbili kumi na tatu, aliyekuwa rais wa shirikisho la kandanda duniani FIFA, Sepp Blatter, alikuja na mpango ambao ulikuwa unaitwa Go Project wa kujenga miundombinu kwa ajili ya soka la vijana katika mataifa mbalimbali duniani. Mathalani nchini Tanzania uwanja wa Kaitaba mjini uliopo mkoani Kagera kaskazini magharibi uliwekwa nyasi bandia, lakini pia vile vile uwanja wa Nyamagana uliopo Mwanza uliwekwa nyasi bandia. Haya ndio ambayo unayatanabainisha, kwani hizo projekti zinawanufaisha vijana ama viwanja hivyo ndivyo vinatumika katika michezo ya ligi kuu soka Tanzania Bara. Kwa hiyo kitu kikubwa, hata hii leo tunaandaa mashindano ya vijana chini ya miaka kumi na saba, lakini vijana hawa, ni programu gani mahususi ambayo ipo na unasema kwamba wanatokea hapa? Utaangalia vijana wengi wanatoka katika hizi akademi ambazo zimekuwa zikiwekeza kwa fedha zao wenyewe na wanawachukua vijana kule, lakini hakuna ile project shirikishi, nikiwa na maana ya kwamba project ambayo inaweza ikaingia mitaani ikaenda mashinani kule na ikawatafuta wachezaji wenye vipaji na wenyewe wakaja kuonyesha kiwango walicho nacho na wakachukuliwa katika vilabu. Tumeshuhudia kwa hivi sasa, kwa mfano, nataka nichukulie mfano wa Tanzania. Tuna ligi ambayo inashirikisha vilabu takriban ishirini. Ligi hii imekosa mdhamini mkuu sasa hawa wanaambiwa washiriki katika ligi ambayo pia watakuwa wanapeleka timu za vijana. Wanakwenda kuzihudumia vipi hizi timu, na wenyewe wanashiriki vipi? Kwa hiyo unaona kabisa kwamba matumizi ya ofisi yamekuwa ni makubwa zaidi katika vyama vya mpira hmm. uh, katika mataifa haya Afrika Mashariki na Kati kuliko fedha ambazo zinatakiwa kwenda kuwekezwa katika mpira na sasa hivi kuna usemi ambao wanasema kwamba mashirikisho ya Afrika Mashariki yanachokitaka chenyewe ni kuona mpira unachezeka, mpira unachezeka, mpira unachezeka, mpira unachezeka, lakini hawaangalii mpira unachezeka katika mazingira gani? Hivi virabu ambavyo vinacheza mpira vinajiweza kifedha kiasi gani? Sasa hii sa sa sa ni changamoto ambayo pengine Sam nitarejea kwako hivi punde umalizie hoja yako. Osano, umekuwa ukiandika kwa muda mrefu kuhusiana na soka hususani la vijana Ukiangalia fainali hizi Nigeria inatoka Afrika Magharibi, Nigeri inatoka Afrika Magharibi, Senegal inatoka Afrika Magharibi, Ghana inatoka Afrika Magharibi, Mali inatoka Afrika Magharibi, Burkina Faso inatoka Afrika Magharibi. Ni Afrika Kusini pekee inayotoka kusini mwa Afrika na Burundi inayotoka Afrika Mashariki. Changamoto iko wapi, kiasi cha kupelekea soka katika kanda hii hapa e liwe chini na hususani soka la vijana, ikilinganishwa na mataifa ya Afrika Magharibi, kama miundo ya ya kandanda barani Afrika ni ileile Uh, kwanza lazima tukubaliane ya kwamba um, uh, mfumo wa kufuzu katika hii mashindano lazima ibadilishwe, uh, ikuwe kama ile ya mashindano ya CHAN, ikuwe, ikuwe ni kila sehemu ya ya, ya ya bara itoe timu na tena sio kusema y kwamba sema kama kama East Africa lazima tu, tu, tu, tujitahidi uh, tu, tu, tuweke fedha katika ile kukuza uh, talanta uh, katika uh, E, vijana tunaona kwamba hapa Kenya tunaona kwamba FKF wameweza kuweka e, ile technical, e, e, nini ya, ya, ya vijana nd under, under 15 na wameweza kuwaweka pale wanapewa ona, mafunzo ya soka ya, ya na hiyo ndio kitu ile ile product yao ya, ya, ya, wanafanya katika, e, katika katika katika hii nini ya, ya, ya FIFA forward. So kwangu naona kwamba tujitahidi kama eneo e, na na tuweke fedha katika e, kukuza, katika kukuza e, talanta e, katika vijana na. uh, Samu ulikuwa unataka kumalizia hoja yako na pengine kuweka namna ambavyo unaona changamoto ya soka la vijana inavyoathiri kandanda katika mashirikisho mengi barani Afrika, lakini swali ni lile lile kwa nini eh, Afrika Magharibi wafanye vizuri na huko Afrika ya kati na mashariki mambo yawe ndivyo sivyo na kusini mwa Afrika na kaskazini, safari tumeshuhudia hakuna timu hata moja Nafikiri kitu kikubwa ni kwamba kuna programu mbalimbali ambazo zimewafanya ama zimeyafanya mataifa ya magharibi kunufaika sana na mpira wa miguu na tayari unaweza ukaona kwamba mpira wa miguu pengine unazalisha pesa ambayo moja kwa moja inakwenda kuonyesha matokeo katika uchumi wa mataifa husika. Utaangalia katika miaka ya themanini miaka ya sabini kuja mpaka miaka tisini, ya tisini haya mataifa Afrika magharibi, ya Afrika magharibi yamewekeza kwa kiasi kikubwa sana katika soka tofauti na mataifa ya Afrika mashariki, lakini utaangalia pia kumekuwa na ushawishi mkubwa sana kutoka kwa wajumbe na fikiri katika shirikisho la mpira barani Afrika, ambao wanatoka katika mataifa ya magharibi na kaskazini mwa bara la Afrika kuto, kuliko mataifa mengine, na hii inapelekea sasa kwa namna moja ama nyingine ni kama vile kuliwa soka la Afrika, kwa sababu kwa hivi sasa wametuletea tena mchakato wa kucheza katika kanda, kwamba mnamalizana wenyewe katika kanda, mnapata timu moja ambayo inakwenda kuwakilisha katika nafasi ya kimataifa. Sasa hii pia imekuwa inazorotesha soka letu, kwa sababu pengine labda hawataki kushindana na timu dhaifu hizi ambazo zinatoka katika ukanda wetu. Kwa hiyo nafikiri kwamba kitu kikubwa kitu kikubwa ni lazima tuje na programu ambazo zitakuwa zinakwenda kukuza soka la vijana. Sasa linakuwa kwa namna lipi? Kwa namna hipi? Na linakwenda kumnufaisha nani? Nafikiri hapa sasa ndipo serikali inapotakiwa kuingia iangalie, iangalie ni kwa kiasi gani inaweza ikazalisha pato la taifa kutokana na sekta ya michezo, kwa sababu hauwezi ukazungumza tu mpira pasipo kujua faida ya mpira ni nini. Haya mataifa ambayo tunazungumza magharibi mwa Afrika, mm, ya magharibi mwa Afrika kwa kiasi kikubwa yananufaika na fedha za kigeni ambazo zinatokana na wachezaji ambao wanacheza magharibi. Sasa leo hii wachezaji wengi ambao wanacheza barani Afrika kuniambia kwamba ndoto zao ni kucheza mataifa ya Afrika, labda mataifa ya kaskazini, lakini wachezaji wengi wanaotoka magharibi wanaotoka Afrika mashariki um, Afrika kusini wanataka waende wakacheze ng'ambo. Sasa hauwezi ukaenda ng'ambo kama hakuna mipango mizuri ambayo tunatakiwa kuiona mewe... Sam, sam, sam, muda unatukimbia sana, pengine ni nihitimishe ni, na, na, na, na Osano kwanza Osano, yote kwa yote, eh, haya yote tunayoyazungumza lakini ni wazi kwamba mataifa manne ndio ambayo yamefuzu kuwakilisha bara la Afrika katika fainali za kombe la dunia za vijana chini ya umri wa miaka ishirini, ambayo ni Senego, Mali, Afrika kusini na Nigeria. Wewe unatathmini vipi mchezo huu wa fainali ambapo tukishuhudia kocha wa Senego, Yusuf Dabu, amesema kwamba e, ni mchezo mgumu kwa timu yake, hususani kwa sababu walishaishinda Mali katika mchezo wa hatua ya makundi. Unatathmini vipi kwa, kumalizia? haitakuwa ngumu eh. Kwa sasa naona mali eh, tayari wamefunga Senegal bao moja eh, kwa bila na ni dakika ya so, eh, ishirini eh, na nne eh, so wacha tungoje fainali. Ni fainali, ukifika pale lazima ujitume na mwenye atajituma kushinda mwingine basi anaweza ataibuka mshindi nam. Asante sana Samu, wewe unamaliza vipi kwa yote hayo ambayo umeyazungumza na tukiakisi zaidi mustakabali wa kandanda la vijana barani Afrika? Kikubwa ni kwamba serikali lazima iingie sasa, na iingie iangalie ni kwa namna gani soka linachezeka, iwekeze katika miundombinu, lakini pia iweze kuwafuatilia hawa viongozi walioko katika mashirikisho. Wamekuwa ni chanzo kikubwa cha kuzorota kwa soka, na bahati mbaya zaidi kunaingia siasa sana katika soka la Afrika Mashariki, na ni vitu ambavyo vinadidimiza soka letu. Sasa ni jambo ambalo tusikubali liingie na lituvuruge sisi kama Watanzania. bila shaka, bila shaka. asanteni sana uh, wachambuzi wa kandanda Samuel John ukiwa Nyegezi hapo Mwanza nchini Tanzania, na vile vile uh, uh, Boniface Osano ukiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya. Nawashukuruni sana kwa kujumuika nami katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili ya leo ya Februari 17 mwaka 2019. Asante sana. Asante sana msikilizaji, nami ni Frederick Nwaka, lakini kabla sijaondoka nikujuze kwa muktasari habari za dunia ambazo nilikuwa nikikujuza hapo awali ni kwamba raia wa Nigeria wameelezea hasara walioipata baada ya kuhairishwa kwa uchaguzi mkuu wa nchi hiyo. Watu wanane wameuawa mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na Heather Nauert amekataa uteuzi wa kuwa balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. Nam, asante sana msikilizaji kwa hayo yote ambayo nimekuletea jioni ya leo. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso. Kumradhi, ni Victor Robert Wille, nami ni Frederick Nwaka. ndivyo navyotamatisha matangazo haya kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. msikilizaji na ndivyo navyohitimisha matangazo kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Punde na kuunganisha na wenzetu Paris, Ufaransa kuendelea na matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni hapo kesho saa 1:30 na 2:30 kwa saa za Afrika Mashariki kwa