Asante sana mwenzangu Sabina Crispina Vigambo. Hujambo mwanamichezo popote pale ulipo, na karibu katika makala ya jukwaa la michezo leo. Ni Jumamosi ya Februari 23 mwaka wa 2019. Jina langu ni Steven Mumbi. Karibu mwanamichezo, tuangazie yale yanayochomoza viwanjani kwa jumazima pamoja na yale yanayotokea viwanjani kwa wakati huu. Kuzungumzia yale yanayochomoza viwanjani kwa jumazima nitakuwa na mwenzangu Frederick Nwaka. Karibu sana Frederick Nwaka. Nam, asante sana mwenzangu Steveni Mumbi, shukrani sana naam. Basi moja kwa moja tuanze na yale yanayotokea viwanjani kwa wakati huu nchini Tanzania. Hivi punde umemalizika mchezo kati ya timu ya Mtibwa Sugar ya mkoani Morogoro, uliokuwa ukipigwa katika uwanja wa Jini, Dar es Salaam, ambao ulikuwa ikicheza dhidi ya KMC, timu ya halmashauri ya manispaa ya Kinondoni, katika mchezo wa kombe la shirikisho na Mtibwa Shuga imeondolewa katika michuano hiyo kwa mikwaju ya penati baada ya kutoka sare ya goli moja kwa moja katika dakika 90 za mchezo. Na ikumbukwe, msikilizaji, Mtibwa Shuga ndio walikuwa wawakilishi wa Tanzania katika michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika kwa msimu mm wa mwaka 2018 2019, na iliyoondolewa na KCCA katika hatua za awali, sasa imewekwa kando na huko nchini Rwanda, ligi kuu ya nchi hiyo ilikuwa ikiendelea. As Kigali imeifunga Karehe magoli matano kwa nunge. Na ligi kuu ya soka nchini Kenya nayo michezo kadhaa imepigwa jioni hii. Posta Rangers imetoka sare ya goli moja kwa moja na Ulinzi Stars. Bandari imeitandika Nzoia Sugar goli moja kwa nunge. Chemelil Shuga imetoka sare na KCB ya goli moja kwa moja. Kakamega Homeboys imetoka sare na Sofapaka goli mbili kwa mbili. Na Mathare United imetandika FC Leopards goli mbili kwa nunge. Na FC Leopards msimu huu imekuwa ikichechemea, kwani inang'ang'ana kuna suka mkiani mwa ligi hiyo na kwingineko barani Ulaya, ligi kuu ya soka ya Ufaransa, PSG hapo baadaye majira ya saa moja itakuwa ikicheza na nm Amiens, itakuwa ikipepetana Nice n itakuwa ikicheza na Angers majira ya saa nne za usiku. Huko katika ligi kuu ya England michezo ambayo ina ambao umekwisha kumalizika hivi sasa ni kati ya Burnley kuwa ikicheza Tottenham Hotspurs na Burnley imeshinda goli mbili kwa moja ikiwa sasa dakika 32 FC Bournemouth inacheza na Wolverhampton Wanderers. Newcastle United inacheza na Huddersfield Town ikiwa dakika 32, na hapo baadaye, Leicester City watacheza na Crystal Palace. Na huko katika ligi kuu ya Ujerumani maarufu kama Bundesliga, Mainz inaongoza ikiwa ni imeshinda goli moja, ikiwa ni E, nusu ya kipindi cha kwanza, ikiwa kipindi cha kwanza kimemalizika, msikilizaji, inaongoza goli moja kwa nunge. FC Bayern Munchen inacheza na Hertha ikiwa na yenyewe ni half time bado bila bila, na Fortuna Dusseldorf inacheza na FC Nuremberg hapo baadaye. Na katika tenis, msikilizaji, Juan man del potro amevurumishwa nje ya michuano ya wazi ya Delray Beach baada ya kufungwa na Mackenzie McDonald katika mchezo wa robo fainali, michuano inayopigwa huko Florida, nchini Marekani. Petro raia wa Argentina amepigwa kwa seti za 64, 36, 76 huku kwa 75. Sasa katika nusu fainali ya michuano hiyo McDonald ataumana na Radu Albot aliyemtoa Steve Johnson kwa seti za moja, 6, 6, 3, 7, 6, kwa 75, huku Muingereza Dan Evans atacheza na John Isner katika hatua hiyo. Na sasa tukirejea barani Afrika kuangazia yale yaliyochomoza viwanjani kwa jumazima, msikilizaji, jumla ya wachezaji kumi na saba kati ya 25 walioitwa kujiunga na timu ya taifa ya soka ya Kenya Harambee Stars walifanya mazoezi yao ya kwanza siku ya Jumanne huku wakijipiga msasa kabla ya kushiriki michuano ya taifa bingwa Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za nyumbani, yani CHAN na ile ya klabu bingwa barani Afrika, AFCON. Kocha mkuu wa Rambesta Sebastien Minye aliwaita wachezaji 25 wanaocheza nchini humo. Wachezaji waliokoaiwa kujiunga na kambi hiyo ni pamoja na Francis Kahata, Filemoni Otieno na Koash Onyango waliokuwa na timu za Gulmai wakicheza katika ligi kuu ya Kenya dhidi ya Western Stima. Kwa upande mwingine, kocha Minya anasema milango ipo wazi kwa nahodha wa zamani wa Rambe Stars Denis Oliech kama anataka kuendelea kuitumikia kikosi hicho baada ya kurejea nchini humo kucheza ligi kuu. Uliechi mwenye umri wa miaka 34 alitangaza kuachana na soka la kimataifa mwaka 2016, lakini yuko tayari kuichezea Stars baada ya kujiunga na timu hiyo nchini humo. E, timu ya golmaiye mwezi uliopita, Oriech amechezea Rambe Stars mara sabini na mbili akipachika magoli ya thelathini na nne ikiwa ni pamoja na katika michuano ya kombe la mataifa Afrika iliyofanyika Tunisia mwaka wa elfu mbili na nne. nwaka tunaona Kenya imepiga hatua kubwa katika e, soka na sasa wanafanya maandalizi kujiandaa na AFCON. Na hii ni hatua muhimu sana kwa Kenya kwamba utafahamu kwamba mechi za mchujo zimeanza naweza kusema kwamba limekuwa ni changamoto kwa mataifa mengi hapa bara la Afrika. Na hususan, uh, katika nchi za Afrika Mashariki na Kati na pengine naamini kwamba kama Kenya wanaanza vyema Uh, wanaanza wana, maandalizi mapema watakuwa na uhakika wa kufanyia kazi, kuweka kikosi pamoja, lakini pia hata wachezaji ambao wanatoka katika klabu mbalimbali mbali, zinazoshiriki izno, zina ligi kuu ya kandanda nchini Kenya kwa ajili ya ya, ya, ya, ya, ya kutengeneza eh, timu kwa pamoja, kwa sababu unaweza kuwa na wachezaji lakini bado hawajazoeana kama timu, na hicho nafikiri ni kitu cha muhimu ambacho kitakuwa ni fursa kwa Kenya kuweza kufanya vyema katika mechi za mchujo. Tafahamu haya ni mashindano ambayo tangu yameanza miaka kumi iliyopita bado nchi za Afrika Mashariki hazijafanya vyema na utafahamu hata Rwanda waliandaa michuano hii mwaka elfu mbili na kumi na tano lakini hawakufua dafu na wakaondolewa katika hatua ya robo fainali. Basi wacha tusubiri tuone mambo yatakuwa vipi, lakini bado katika riadha na wenyewe wanafanya vizuri. Mwanariadha wa mwaka wa shirikisho la riadha duniani IAAF, kwa upande wa wanaume, Mkenya Eliud Kipchoge Jumatatu ya juma hili alituzwa tuzo ya heshima ya Rores Academy Exceptional katika hafla iliyofanyika huko Monaco nchini, eh, iliyofanyika huko Monaco. Mwanariadha huyo wa mwaka alishinda akivunja rekodi ya dunia ya katika mashindano ya Berlin Marathon mwezi wa Septemba mwaka jana baada ya kutumia muda wa saa mbili dakika moja na sekunde 39 akitu, akitumia sekunde 78 pungufu ya muda uliowekwa na Dennis Kimeto mwaka 2014. Mara baada ya kutunzwa tuzo hiyo alisema haya: ulimwengu wa riadha ni ulimwengu wa amani ulimwengu wa michezo ni ulimwengu wenye afya na ulimwengu wa michezo ni ulimwengu wa kufurahia. Asante, thank you very much. Bila shaka ni hatua nzuri kwamba wakenya sasa wanatunzwa na wanatambuliwa kama ni mabingwa katika riadha, na hakika, na pengine zaidi ya yote ni kwa Eliud Kipchoge mwenyewe ambaye mwaka wa 2018 ambao ulitamatika na mwaka wa 2019 ameanza vizuri. Utafahamu mwaka wa jana alituzwa tuzo ya mwanamichezo bora nchini Kenya, lakini pia alituzwa eh, tuzo na umoja na, na, na, na, na, na, na wa mataifa kama mmoja kati ya wanamichezo duniani bora, lakini pia mm, uh, hatua ya ku, tunukiwa tuzo hii ambayo ilikuwa imeambatana na hafla ambayo imefanyika katika jiji la Paris ambayo iliwahusisha wachezaji wa, wa, wa, wa, wa, wa mchezo wa kandanda na michezo mingine. Bila shaka ni mafanikio makubwa kwa ki, ki, Kipchoge ambaye uh, ni mshindi wa mbio za Berlin Marathon alifanya Adi, vyema na pia amewahi kushiriki mashindano mbalimbali ya riadha kama vile New York Marathon na mashindano ya Madrid Marathon na Valencia Marathon. Kwa hivyo, uh, ni, ni mwaka ambao umeanza vizuri tena kwa, kwa Kipchoge, na pengine huenda tukamtarajia zaidi katika michuano ya Olimpiki mwakani kuongoza jahazi la nchi za Afrika Mashariki kubeba medali. Kule nchini Japani. Naam kabisa, kama ulivyosema, wana michezo wengine waliotuzwa ni pamoja na kocha Arsene Wenger aliyekuwa akiinua Arsenal kwa miongo miwili na ametunukiwa tuzo ya mafanikio katika kipindi chote. Aliwezesha timu hiyo kutoa mataji matatu ya ligi kuu ya England na saba ya kombe la FA katika wakati wake. Katika tenis ni Novak Djokovic, na kwa upande wa wanawake ni Simone Biles timu ya taifa ya Ufaransa nayo imetoa tuzo baada ya kushinda kombe la dunia katika goi. Hao ni miongoni mwa waliojinyakulia tuzo hizo. Tukirejea nchini Tanzania na maandalizi ya AFCON kwa vijana wenye umri chini ya miaka kumi na saba, timu ya taifa ya vijana wenye umri chini ya miaka kumi na saba, e, Serengeti Boys inaendelea na kambi jini Arusha, kaskazini mwa nchi hiyo kujiandaa na michuano ya kombe la mataifa ya afrika AFCON kwa vijana wenye umri chini ya miaka kumi na saba, mashindano yatakayopigwa kati ya Aprili 14 hadi 28 jijini Dar es Salaam. Michuano hiyo iko katika makundi mawili. Tanzania ipo kundi A pamoja na nchi za Uganda, Nigeria na Angola, huku kundi B likiundwa na timu za Guine, Camerun, Morocco na Senegal. Mwenzangu Nwaka alizungumza Fredrik Nwaka alizungumza na kocha wa kikosi hicho Oscar Milambo kufahamu maendeleo ya kikosi hicho na kwa nini waweke kambi jini Arusha, ndio swali liloanza kumuuliza. Sababu ya kwanza ya kuja kuweka kampu Arusha, um, ni sababu ya hayo mashindano ambayo tunaenda kucheza Uturuki, ambayo yataanza tarehe moja ya mwezi wa tatu. Uh, tunafahamu kwamba Ulaya saa hizi ni baridi, andasai tukaamua kuja kwenye m-mazingira ambayo yana hali ya hewa more less the same, um, si ku, na huko ambako tutakuwa tunaenda, ili kuona kwamba vijana wanakuwa tayari kupambana na changamoto ya hali ya hewa tofauti. So, maandalizi ambayo tunayafanya pamoja na kuwa kwa ujumla ni maandalizi ya Afcon ya 2019 ya hapo mwezi wa nne. Tuko hapa ajili ya kufanya hayo maandalizi na tunataka kuyatumia mashindano -ma ayo ya Uturuki kuona pia kama ni sehemu nzuri ya kutusisi kufanya tathmini ya timu yetu in terms ya maandalizi ambayo tunayafanya ili mwisho wa siku tuende kwenye fainali za Afkoni tukiwa tunajua ni nini ambacho tunapaswa kukivuna kulingana na maandalizi ambayo tulikuwa tumefanya. Mmeshaanza kupata taarifa za wapinzani wenu katika kundi A ikiwemo Angola, ambao hata katika fainali za mwaka wa juzi kule nchini Gaboni eh, mlipambana nao Tumekuwa tuna bahati moja kwenye grupu ambao sisi tuko nayo ni kwamba um, timu mbili ni timu ambazo tunazifahamu vizuri. Timu ngeni ni moja tu, Nigeria last season ya ya wow, uh, kwa sababu kwenye ya AFCON ya under 17 wao hawakucheza ile mashindano. hatuna hatuna information za kutosha kuhusiana na wao. Um, Uganda tumecheza nao um, last year mara mbili kwa maana ya kwamba kwenye tournament ya Sekafa ya under 17 ya nchini Burundi, lakini pia kwenye um, Sekafa zone qualifiers, so tunajua nini chakutarajia kutokea kwa hao, lakini pia tumekuwa bahati nzuri ya kucheza na Angola mara mbili kwenye mashindano ya Kosafa ambao tulikuwa tumeenda um, kama um, timu arikwa tumecheza nao kwenye group stage, lakini baadae tumecheza nao finali. So pia tunafahamu ni kitu gani ambacho tunapaswa kutarajia kutokea kwa wao. The only way ambao tunatakiwa um, kuifanya na at least ni kupata details za kutosha, ni kwa timu ya Nigeria, timu ambayo itakuwa ni mgeni um, kwa maana ya kuja kwenye mashindano, kwa sababu kwenye last season um, haikuwepo na hivyo kitu tu ambacho tunawakika nacho ni kwamba lazima watakuwa na timu nzuri, wameweza kuqualify kuja kwenye hii tournament kwa sababu kwa kwa kwa kwenye season iliyopita hawakupata nafasi. Kwa hiyo maanake huo muda wote walikuwa wanafanya maandalizi kuhakikisha kwamba wanapata nafasi ya kuja kwenye fainali hizi. Mshindi wa kwanza na wapili kwenye kila kundi atafuzu kucheza michuano ya kombe la dunia kwa vijana wa wenye umri chini ya miaka kumi na saba watakaopigwa nchini Peru maandalizi yanaridhisha, Fredi ukiangazi, ukiangalia kuelekea katika michuano hii ya AFCON nafikiri uh, si mbaya sana hasa uh, ukizingatia kwamba Tanzania ni, ni wenyeji wa mashindano haya uh, Mumbi, na zaidi ya yote ni kwamba wanataka kuona kwamba wanatumia uwenyeji huu si tu kuandaa mashindano bali kupata tiketi ya kushiriki fainali za kombe la dunia kule nchini ambazo zitafanyika nchini Peru baadaye mwaka huu. Sasa tumesikia serikali na kabla ya kuzungumza na mwalimu pia, nimesikia serikali waziri wa michezo Dr Harison Mwakembe akitathmini mipango ya serikali, lakini nafikiri Serengeti Boys watakwenda kushiriki michuano maalum kule nchini Uturuki mwezi wa Machi. Itakuwa ni sehemu muhimu sana kwa wao kuweza kupata maandalizi mazuri na pia vile vile kubadilishana uzoefu, na ukizingatia kwamba haya ni mashindano ambayo uh, si mashindano mepesi, ni mashindano magumu ambayo unahitaji kujipanga, na utakumbuka hata msimu miwili mashindano yaliyopita Tanzania Ilishindwa katika hatua za, za mwisho mwisho hivi. Kwa hivyo ni jambo na, naona kwamba tuna, tuna Tanzania inajiandaa kuandaa fainali hizi, na wasiwasi wasi, wangu mkubwa ni kwamba tutaweza kushindana na timu kama Nigeria, tutaweza kushindana na timu kama uh, Angola Uganda. Uganda wote tuliwaona hapa, sio mm? timu ya, ya, ya, ya, mchezo mchezo. Sasa shida ilipo hapo, naam, hiyo ndo naona kama changamoto, lakini ni wazi kwamba Tanzania imejiandaa na inaweza kufanya chochote. Wasiwasi wasi, wangu ni timu ambazo tunaenda kupambana nazo ambazo, naam, ni wazi kwamba soka la vijana kwao ni kipaumbele kikubwa sana Naam. Tusubiri tuone mambo yatakuwa vipi. Huko nchini Zimbabwe, shirikisho la soka nchini humo BFA Jumatano juma hili limfuta kazi kocha wa timu ya taifa David Bright kufuatia mfululizo wa matokeo mabaya ya timu hiyo ya kuwania kucheza Kombe la Mataifa Afrika ya mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa timu ya taifa maarufu kama zebra imesalia na mchezo mmoja dhidi ya angola mchezo kupigwa mwezi ujao huku wakicheza michezo mitano na yote wakiambulia patupu wakiambulia alama moja tu e, bright aliteuliwa kuinua kikosi hicho mwezi wa julai mwaka elfu mbili na kumi na saba fredi hii inaashiria nini ni wazi kwamba bado, bado bado mpira wa afrika una safari kwa sababu botswana wanachukua uamuzi wa kumfuta kazi uh, kocha david bright na akiwa na, na, na, na amesaliwa na takriban mwaka mmoja na nusu kwenye mkataba wake, lakini sababu alizozitoa ni kwamba Botswana hawajafuzu kucheza kombe la dunia, la mataifa ya Afrika mwaka huu, lakini pia uh, katika orodha ya viwango vya FIFA. Moja kati ya masharti ya mkataba wa mwalimu huyu ni kuhakikisha, uh, Botswana ina, inapanda. Lakini sasa hivi unavyozungumza Botswana inashika nafasi ya mia moja na arobaini na tano. Kwa hiyo wao wanaona kwamba bado changamoto ni kubwa kwao na pengine eh, wanasema kwamba wanatafuta mwalimu ambaye atakuwa ni wa muda sasa, hata kama akiwa ni wa muda fikisha wapi, kwa sababu sasa hivi hakuna mashindano, labda haya ya chani ambayo yanakuja, kwamba Botswana na wenyewe wanaweza wakajitoa kimasomaso, lakini ni wazi kwamba walimu wote wanaajiriwa kwa ajili ya kufukuzwa, lakini pia inategemea na misingi gani ya kabumbu ambayo, uh, kama nchi mnakuwa umeiandaa. Tumeshuhudia nchi kama vile Kenya wamekupita makocha wengi kama John McKinstry, Anton Hey. uh, Uganda alikuja Sredojevic Milutin Micho, lakini aliondoka kwa sababu za kutolipwa mshahara wake. Tanzania, alikuwepo Kim Poulsen akaondoka, mm. kwa sababu ambazo hakuna hata mtu ambaye aliweza kuzijua azikuainishwa. Kwa, kwa, kwa hivyo ni, ni swala ambalo naweza kusema ni, ni mtambuka. Tunapata walimu wazuri, lakini tunawatengenezea mazingira gani ili waweze kufanya kazi yao iwe ni, ni rahisi na waweze kutimiza malengo yao. Nafikiri hiyo ndio changamoto, na hata ukiangalia sasa hivi klabu nyingi, hata siku timu ya taifa tu, hata klabu, na bado imekuwa ni changamoto kubwa sana kwa walimu kuweza kupata nafasi ya kuweka mipango yao vizuri. Kwa ajili ya kuweza kutimiza masharti yaliyomo katika mikataba yao. Wacha tusubiri tuone. Basi tuangazie kwingine katika, uh, mpira wa kikapu. Chama cha mpira wa kikapu nchini Marekani NBA, wakishirikiana na shirikisho la kimataifa la mpira wa kikapu FIBA wametangaza kuanzisha ligi ya mpira wa kikapu barani Afrika itakayoitwa Basketball Africa League BAL. Ligi hiyo inatarajiwa kuanza Januari elfu mbili na ishirini na itakuwa ikishirikisha mataifa kumi na mawili ya bara hilo. Nimezungumza na rais wa shirikisho la mpira wa kikapu Tanzania Simagesa na nilianza kwa kumuuliza ligi hiyo itakuwa na umuhimu gani ria kanda ya tano zilizomo nchi za Afrika Mashariki katika kanda ya tano na kanda ya tano ndio kanda yenye ushindani mkubwa katika Afrika nzima. Kwa hiyo itasaidia, ita kwa sababu sasa hivi wachezaji watakuwa wanajua wanapocheza wana lengo la kwenda kufika watu. Kwa hiyo kufika ngazi ya kucheza katika NBA Afrika itakuwa ni jambo kubwa, na wataonekana na dunia nzima. Kwa hiyo itafungua fursa kwa, ita, ita, ita kwa wachezaji, lakini pia itachochea sasa uanzishaji na timu imara zaidi, lakini pia uwekezaji naamini utaongezeka kwenye kikapu ili kusaidia eh, kunyanyua maendeleo ya mchezo wa kapu ujumla wake. Kwa hiyo ni jambo jema, kwa sababu ukiangalia nje ya Marekani hakuna sehemu ingine yoyote eh, ligi hii inachezwa. Kwa hiyo Afrika ndo itakuwa ya kwanza. Kwa hiyo ni jambo zuri kwa Afrika, na sisi kama Tanzania tutajitahidi kuhakikisha kwamba tunakuwa miongoni mwa timu hizo zitakazopata nafasi ya na, kushiriki na, na. Timu ya ligi kuu ya England Chelsea imefungiwa na shirikisho la soka duniani FIFA kusajili wachezaji katika madirisha mawili yajayo, baada ya kubainika kukiuka sheria za kimataifa za usajili kwa kumsajili mchezaji mwenye umri mdogo usioruhusiwa kisheria. Maana yake ni kwamba sasa Chelsea itakuwa itatakiwa kusajili, ita, haitatakiwa kusajili wachezaji mpaka mwishoni mwa Januari mwaka ujao. Mbali na adhabu hiyo, Chelsea imetozwa faini ya paundi laki nne na elfu sitini na wamepewa siku tisini kurekebisha makosa hayo kwa wachezaji wao huku chama cha soka nchini humo FA kikitakiwa kulipa pauni laki tatu na elfu tisini hatua hiyo imekuja baada ya FIFA kufanya uchunguzi na kubaini Chesi walisajili wachezaji wenye umri wa chini ya miaka kumi na minane ikiwa ni pamoja na mshambuliaji wa zamani Betrad Traule. FIFA inasema imebaini kesi za aina hiyo ishirini na tisa kati ya tisini na mbili ilizozichunguza E, kwingineko mfalme wa Saudi Arabia Prince Muhamed Bin Salman amekanusha taarifa zilizozagaa zilizodai kuwa anataka kuinunua klabu ya Manchester United kwa kitita cha paundi bilioni tatu nukta nane. Mmiliki wa sasa wa klabu hiyo alinunua kwa kitita cha paundi milioni mia saba na tisini mwezi Mei mwaka wa elfu mbili na tano. Fredi, matajiri wanaona kuna haja ya kuwekeza kwenye vilabu vikubwa ama kuvinunua vilabu vikubwa kama Chelsea. Kwa nini wasije barani Afrika? <laughs> <laughs> mazingira <laughs> nafikiri changamoto kubwa ni namna ambavyo uh, mifumo ya uendeshaji michezo barani afrika ilivyo, lakini hizi ripoti za uh, Muhammad bin Salman zimekanushwa na, na, na, na, na vyombo vya habari nchini Saudi Arabia, na hata ofisi yenyewe ya mfalme ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya imekanusha lakini ni wazi kwamba uh, hawa mataikuni ma ukiangalia wamiliki wa, wa, wa, wa, wa, wa klabu nyingi barani Ulaya ambao wanatoka barani Asia hususan katika nchi za Kiarabu ni watu ambao wana kiasi kikubwa sana cha fedha, lakini lengo lao ni kutaka kuwekeza katika sehemu ambazo wataweza kurudisha si tu faida, lakini pia ambayo itatambulika mathalani Sheikh Mansur ambaye ni miliki wa klabu ya Manchester City yeye pia anamiliki klabu ya New York Red Bulls ya nchini Marekani. Anamiliki klabu nyingine Amerika ya Kusini, barani Asia na barani Ulaya. Kwa hivyo ukiangazia, ni wazi kwamba uh, eh, barani Afrika tumeshuhudia klabu uh, zina, zinapewa fedha, lakini hata matumizi yake tu ule mpangilio wa kutengeneza faida unakuwa ni, ni changamoto. Kwa hivyo uh, Chelsea, eh, klabu ambazo zinamilikiwa na, na, na watu wenye fedha zao kama Manchester City uh, PSG, mm, uh, Chelsea, Real Madrid. Real Madrid nafikiri Real Madrid ni klabu ambayo inaokiwa na wanachama lakini ambao wanachangia fedha zao kwa kiasi kikubwa sana, mm, yeah. Kwa hivyo na zile wanasema ni timu za siasa Real Madrid, Barcelona. Kwa hivyo nafikiri ipo haja sasa sisi hapa kuchukua nchi, nchi za Afrika kutengeneza mifumo ambayo itavutia hawa wafanyabiashara wakubwa na watu ambao wenye mapenzi na mchezo wa soka kama vile Lucas Mosepe ambaye anamiliki klabu mashuhuri kule nchini Afrika ya Kusini. Aa, na pia watendaji wengine hapa barani Afrika kama vile eh, Moise Katumbi ambaye anamiliki klabu ya Tupuisa Mazembe. Na asante sana Fredi, muda umetutupa mkono. Mimi ni Steven Mumbi, nilikuwa na mwenzangu Fredrick Nwaka katika makala ya jukwaa la michezo. Kesho ni jukwaa la michezo takuwa naye Fredrick Nwaka kuchanganywa yale yanayojiri viwanjani pamoja, atajikita pia katika mjadala katika michezo. Mpaka mara nyingine.