Sana, asante sana Emmanuel Makundi, na kusalimu msikilizaji, habari za jioni hapo ulipo leo, siku ya Jumapili ya Februari 3 mwaka elfu mbili na kumi na nane. Na kikubwa katika makala ya jukwaa la michezo hivi leo tunaangazia mfululizo wa matokeo mabaya ambayo timu ya Simba ya Tanzania imeyapata katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika, na ni baada ya hapo jana kupigwa mabao mengine matano kwa bila dhidi uh, ya timu ya uh, national ali ya kutoka pale nchini Misri, na kwa hakika uh, timu za Afrika maga, mashariki katika miaka ya karibuni zimekuwa hazifanyi vyema sana katika hatua ya makundi licha ya kupata nafasi ya kushiriki michuano hii katika na kufikia hatua ya makundi. Mathalani mwaka wa jana, uh, Gor Mahia pamoja na Yanga zilitinga hatua ya makundi, lakini pia hazikufanya vyema. Basi haya yote na mechi za kombe la shirikisho ambazo zimekuwa zikiendelea hivi leo katika viwanja mbalimbali pale nchini Kenya, tutaangazia pia kujua kile ambacho kimejiri baina ya Gor Mahia na Zamalek, na ni kwamba uh, Zamalek leo wameangushwa pale jijini Nairobi. Mimi ni Fredrick Mwaka jioni hii, na kwenye laini za simu nimeungana na wachambuzi wa kandanda Samuel Joni akiwa Mwanza nchini Tanzania na Bonifas Osano akiwa magharibi mwa Kenya katika mji wa Kisumu. Na wakaribisheni nyote katika makala ya Jukwaa la Michezo. Asante sana, Fredrick Mwaka. Namshukuru sana msikilizaji, mambo yanakwenda barabara, na ikiwa unafuatilia uh, mechi za ligi kuu ya kandanda ya Uingereza, pia nitakufahamisha matokeo ya michezo ambayo imekuwa ikichezwa. Uh, mchezo ambao unaendelea hivi sasa kati ya Manchester United na Leicester City uh, katika dakika ya sabini na nne na United wanaongoza kwa bao moja kwa sifuri na kabla hatujaanza mjadala wetu, ni kujuza kwa muhtasari dondoo za michezo zinazojiri duniani kwa sasa. Hapa barani Afrika, rais wa chama cha soka nchini Liberia Musa Bility ame ushambulia uongozi wa shirikisho la kandanda barani Afrika CAF wakati huo akitangaza kujiuzuru nyadhifa zake zote ndani ya shirikisho hilo. Bilit ametangaza kujiuzuru ujumbe wa kamati ya utendaji ya CAF na ile ya wenyekiti wa kusimamia fainali za Afrika kwa wachezaji wa ndani maarufu kama Chan, akitoa sababu za kutokubaliana na namna mambo yanavyokwenda ndani ya shirikisho hilo. Aidha, Bilit amesema, naamini CAF inakabiliwa na wakati mbaya zaidi. Katika kipindi cha miaka miwili ya utawala wa rais Ahmad Ahmad, na zaidi ayote ya yote, akisema kwamba hakubaliani na mchakato wa kutafuta timu mwenyeji wa fainali za Afrika mwaka elfu mbili na ishirini na moja, elfu mbili na ishirini na tatu na elfu mbili na ishirini na tano. Msikilizaji, kwa faida yako tu ni kwamba huyu ni mmoja kati ya viongozi ambao walitoa mchango mkubwa sana kuhitimisha miaka thelathini ya Isa Hayatu katika uongozi wa shirikisho la kabumbu barani Afrika, kaf kule nchini Ufaransa, mechi za ligi kuu ya kandanda ya Ufaransa hivi leo zitakuwa zikichezwa majira ya usiku wa saa tano kwa saa za Afrika Mashariki, na saa nne kwa saa za Afrika ya Kati. Olympic Lyonnais ama Olympic Lyon itapambana na Paris Saint Germain katika pambano gumu sana katika ligi kuu ya kandanda nchini Ufaransa. Mchezo mwingine utakuwa ni baina ya Marseye dhidi ya Bodo na hapo baadaye pia kutakuwa na mchezo kati ya Sant Etienne dhidi uh, ya Strasbourg. Na hadi hivi sasa ligi kuu ya kandanda ya Ufaransa, PSG na alama 56 na katika nafasi ya kwanza, Lil Metropo inashika nafasi ya pili na alama 46 na Lyon inashika nafasi ya tatu ikiwa na alama 40. Namna, sasa turejelee mjadala um, wetu wa leo. Msikilizaji, nakumbuka nimekuandikia kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili, na bila shaka pa baadaye nitakuja kusoma ujumbe wako. Uh, Osano na Samu, mmeungana nami jioni hii, pengine tukianza. uh, Osano, tufahamishe kwanza kile ambacho kimetokea hapo uh, Kenya hivi leo. Kulikuwa na mchuano wa kombe la shirikisho kati ya uh, Gorumaiya na Zamalek, na mambo yamekuwaje? Hebu tufahamishe kile kilichojiri hapo nchini Kenya. Kakanoka Goro wameweza kuchawaza uh, mabao manne kwa mawili. Mashabiki wameweza kufurahi kabisa, kwa sababu baada, kabla ya mechi alikuwa anasema kwamba Zamale ukiangalia fomu yao wako juu na wangeweza kuchawaza Gormaya, lakini kufika kwa kiwanja uh, Goro wameweza kujitahidi na kutoka na ushindi ambao kwa Kenya wengi wanasema ni kubwa zaidi katika historia ya, ya klabu hiyo nam na pengine e, tumeshuhudia mabao ya ya Jaki ya, ya Situisenge akifunga mabao mawili, mkongwe Dennis Oliechi akifunga bao la nne na Nicolas Kiprui pia akifunga bao hili. Nini acha hasa ambacho kimepelekea ushindi huu wa Gor kiufundi, ukitathimini tukiangalia uh, Zamalek kidogo walikuja ile kutafuta uh, sare uh, na ukiangalia vile likuwa anacheza, hawakuwa na ile ile ile haraka ya, ya kuenda kutafuta magoli, lakini omaye uh, hata kwa skodi yao uh, kocha mkuu Hassan Oktay aliweza kuweka ile skodi ya kushambulia na hata kama hata kama waliweza kufungwa ya kwanza, waliweza kujitahidi na, na, na kusawazisha pisiake uh, akifunga na wakajituma tena zaidi na kuweza kupata hizo magoli ambazo uh, waliweza kupata. Bila shaka asante, bila shaka asante sana, Bonifasi Osano, naendelea kusalia kwenye laini ya simu uh. Kwa matokeo hayo, Gor Mahia sasa itakuwa inaongoza kundi lake la D ikiwa na alama tatu, wakati wa pinzani wao Zamalek ambao ni mabingwa wa Afrika mwaka elfu mbili na tatu mara ya mwisho wakitoa taji hilo, sasa wana alama sifuri. Utafahamu kwamba kundi hili pia linajumuisha timu ya Petro Atletico ya Angola na vilevile vile Ali Hussein ya kutoka kule nchini Algeria. Nam uh, sasa Samuel jioni uki tukirejelea mjadala wetu baada ya kupata tathmini ya matokeo ya kombe la shirikisho. Uh, nini ambacho kinazikabili timu kutoka Tanzania pindi zinaposhiriki michuano ya kimataifa? Mwaka wa tatu mfululizo timu kutoka Tanzania inafuzu hatua ya makundi. Yanga misimu miwili mfululizo imefanya hivyo, Simba mwaka huu wanafuzu, lakini matokeo yanakuwa ni mabovu katika hatua ya makundi. Tatizo ni nini? Nafikiri nitumie neno dhaifu, kwamba tuna ligi dhaifu sana, na kutokana na kuwa na ligi dhaifu, basi tumeshindwa kuwa na timu ambazo zinaweza zikashindana katika ligi ama katika mashindano makubwa kwa sababu utaangalia wakati wote nimekuwa nikizungumza na ninasema kwamba hakuna tofauti kati ya mchezaji ambaye anacheza Mbao na anayecheza Yanga ama anayecheza Lipuli na anayecheza Simba, lakini tofauti ya wachezaji wanaocheza Simba na Lipuli ni kwamba tu wakati mwingine mmoja anakuwa na uhakika wa kupata chakula, lakini mwingine anakuwa hana, ana uhakika wa kupata chakula nikiwa na maana ya kwamba maandalizi ya ambayo yanafanywa pengine na vilabu vya Simba na Yanga, kwa sababu kuna wadau wengi wanaweza wakachangia vilabu hivi, basi yanakuwa ni mazuri zaidi, kwa sababu wachezaji wanakuwa na uhakika wa chakula. Lakini maandalizi ya ambayo yanasalia katika vilabu vingine yanakuwa si ya uhakika sana, kwa sababu wakati mwingine wachezaji hawana uhakika wa kupata chakula hicho. Nafikiri kwamba ndicho tofauti ndio tofauti kubwa sana katika soka la Tanzania leo hii. Wakati ligi ya Tanzania inaendelea utaangalia idadi ya michezo ambayo Simba anayo ikiwa ni michezo kiporo na, na, na, na, sam samu, pengine nikikakatisha, nik, nik, nik, nik, hapo kwa kuingilia ni kwamba Matokeo ya jana ambayo Simba imeyapata matokeo mabaya sana ya mabao ya kufungwa mabao matano kwa bila mabao yaliofungwa na amri Elsolia Ali Malol uh, Junior Ayai na Karim Walidi ambaye alipiga mabao mawili pekee katika mchezo wa jana. Simba pia wamefungwa mabao matano ka, na na alama tatu uwezo ama hata wachezaji tulionao, tuna shida. Ndio maana nilikuwa nakuja huko, kitu kikubwa ambacho hutakiona nwaka hakuna mipango yoyote ya maana ambayo ipo katika vilabu vyetu, licha ya kwamba tunaambiwa kwamba Simba kwa hivi sasa imewekeza na mambo mengine, lakini hakuna mipango yoyote ya maana. Mwaka jana elfu mbili na kumi na nane, Esam ambaye ni mkuu wa masoko katika klabu ya al al alisema mpango mkubwa wa klabu hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ni kuhakikisha inajijenga na kuwa mmoja kati ya vilabu vyenye nguvu duniani. Yani, mpango wao ni kujijenga kuwa moja kati ya vilabu vyenye nguvu duniani, na mkakati mkubwa alikuwa ni kuhakikisha wanajenga akademi kumi na moja katika taifa la Egypt, lengo likiwa ni kuzalisha wachezaji ambao watakuwa wanakwenda moja kwa moja katika timu ya Al Ahly, na hii ni baada ya kuwa walifanikiwa kuuza mchezaji ambaye aliondoka katika klabu ya Al Ahly na akaenda katika klabu ya Tanja nafikiri kama sijakosea, na alipokwenda kule wakasema kwamba ni faida kubwa ambao wanaipata kwa kuuza wachezaji, kwa hiyo ni lazima waifanye klabu inakuwa imara zaidi kwa kuzalisha wachezaji ambao watakuwa na uwezo mkubwa. Kwa hiyo Simba ojana wakati wanacheza walikuwa wamekwenda kucheza na klabu ambayo ina strategy. Vile vile utaiangalia hata klabu ya Vita ambayo walicheza nayo ni klabu ambayo naiona kwamba ina mipango ya muda mrefu. Kwa hiyo nafikiri kwamba kuna utofauti sana byabari wa vipaumbele. Nimesikia katika vyombo vya habari washabiki wakieleza kwamba kipaumbele cha Simba ilikuwa ni kuingia katika hatua hatua ya makundi Samu, hapo, hapo tutarejea. Samu, pengine tutarejea ku, kuangazia uh, hatima ya mkataba wa kocha wa Simba ambaye Nikwe, chaki, ni kweli kwamba kipaumbele chake ilikuwa ni kuifikisha timu katika hatua ya makundi. Bonifasi Osano, si mara ya kwanza kwa klabu kutoka Tanzania kufuzu hatua ya makundi, lakini pia si mara ya kwanza kwa klabu kutoka kanda ya Afrika Mashariki kufuzu hatua ya makundi. Gor Mahia walifuzu mwaka jana, lakini waliangukia pua. Uh, sababu ni nini? Kwa sababu vipaji vipo pengine wengi wanajenga wana, wana, wana hoja ya fedha, lakini pia hata maandalizi. Kwa mtazamo wako unatathmini vipi? e, kwangu naona lazima tujifunze kucheza katika Afrika kwa hizi eh, mchuano mishu, za, za kafu Ukiangalia Simba walipoenda Kongo eh, walienda kufungua eh, mechi pale na aliweza kupigwa sana, na ukiangalia mechi ya eh, juzi ya Al Ahli pia walifanya hivyo hivyo, hivyo. Walienda wakafungua eh, mechi. Ukiangalia eh, timu ambazo wanafanya zinafanya vizuri katika eh, hizi mashindano wakienda ugenini huwa wanafunga eh, game, wanacheza wakitafuta angalau alama moja, lakini eh, simba kidogo eh, ufunzi so, so, iliwaleta chini walienda wakifikiria kwamba pale, eh, kwa sababu walienda kwamba wanaweza cheza vile wanacheza pale kwa ligi kuu ya, ya Tanzania. Na, na, uh, na, osano, uh, osano kocha wa Simba uh, Patrick Usemsi amekuwa uh, akisema kwamba anapenda timu yake uh, iwe wazi icheze wazi hata inapokuwa ugenini. Tulishuhudia katika mchezo dhidi ya Mbabane Swallows uh, kule kule kule Eswatini lakini pia vile vile walipokwenda kucheza na Nkana Red Devils ya Zambia. Kwa nini inashindikana kucheza hivyo wakati kocha anajivunia kwamba ana kikosi kipana aa, kikosi ambacho kimesajiliwa kwa mabilioni ya shilingi na kinaundwa na wachezaji bora aa, hapa Afrika y kusema ukweli, ni ngumu uende ugenini na uweze kutoka na pointi na E, kama tatu tu vasi hivyo ni ngumu kabisa e. Na ukiangalia kila timu anajitahidi ana, ana, kuona kwamba kwa anashinda mili eh, zao za za nyumbani, ili wakienda ugeneni angalau wapate hata eh, eh, pointi moja ama, ama kama ni zuri tatu. Na kwa simba kidogo narudia kusema kwamba kocha wao hako alijiamini sana na kuweza kufanya eh, eh, mistake ya kuweza kufungua eh, eh, mechi yake ugeneni. Na mwasante sana uh, Bonifasio Sano, endelea kusalia kwenye laini ya simu. Naona mjadala ni mpana, na hata wasikilizaji wetu pia wamekuwa wakiandikia kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili, na pengine tupate maoni yao ya wasikilizaji huyo. uh, ni Amani Mkonde akiwa Unguja, uh, bila shaka ni visiwani Zanzibar. Anasema anafikiri ni tofauti kidogo na klabu kama kama Tanzania, anafikiri ni tofauti kidogo na vilabu kama vya Uganda na Kenya, kidogo vina misingi imara. Tanzania, klabu zetu pendwa, klabu zetu pendwa za Simba na Yanga vimewekeza zaidi mdomoni kuliko, kuliko vitendo vya uwanjani. Na ujumbe mwingine ni wake Alen Sikosiko uh, -siko kutoka Uvira mashariki mwa Kongo. Anasema kwa kia anaona uh, kwamba klabu hizo za Afrika ya mashariki ligi hazina ligi yenye kukomaa nchini mwao. Bila shaka naungana na, na Samuel alichokuwa kizungumza, lakini ujumbe mwingine ni wake uh, Edward Maenga kutoka Bariadi nchini Tanzania, anasema yeye anasema ni wakati sasa kwa timu za Tanzania kujitathmini, maana imekuwa ni mwiko kuvuka hatua hiyo kwa timu zetu. Lakini pia, uh, kocha wa Yanga mwalimu Zahera alizungumzia swala la saikolojia baada ya Simba kulala matano huko DRC. Anaamini kwamba Simba hawakuzingatia. Ujumbe mwingine ni wake Ambarangu Athumani, uh, msikilizaji wetu akiwa Mtoni kwa Aziziali, Temeke nchini Tanzania, anasema kinachoshangaza kwa Tanzania ni kimoja tu. Kwanza serikali haijawekeza kwenye michezo tofauti na timu za wenzetu, na wanapewa na onyo timu mkifungwa, tuna wanawatapata changamoto wachezaji. Kwa hivyo hata viongozi wa timu hizi, anasema kwamba hawatumii njia sahihi katika kuandaa wachezaji. Na ujumbe wa mwisho ni wake Mimwani Kenneth akiwa Nyakato nchini Tanzania, bila shaka ni huko Bukoba. Anasema anafikiri klabu za Tanzania zinashindwa kufanya vizuri kwa sababu zifuatazo: kwanza ni uzoefu na pili, uh, wa kushiriki mashindano kimataifa; pili, maandalizi duni na ndomana vinafanya vibaya; tatu, historia ina vihukumu klabu hizi kwa sababu maana vinafanya vibaya; nne a uh, hata wachambuzi wa mpira wa miguu uh, mfano Tanzania na wenyewe wanaweza kusema wana mchango fulani kusababisha klabu zetu zinafeli, kwa sababu uchambuzi wao si wa kuinua soka la Afrika. Samuel, jioni uh, biashara, umesikia maoni haya, wasikilizaji mtazamo wao, um, na wenyewe ni kwamba bado wanaona kuna changamoto kubwa. Wewe ukiangalia sasa, Simba inaweza ku, ku, ku, ku, kupindua matokeo yalivyo ya, ya katika kundi lake la D, na pengine uh, kuweza kufuzu katika hatua ya robo finali Nafasi inaweza ikawepo, lakini tatizo na changamoto kubwa ni mipango ambayo ipo. Nakubaliana kwanza na mchangiaji aliyosema hapo, wachambuzi wanadidimiza soka, kwa sababu ni lazima tuangalie uchambuzi tunaochambua. Huwezi ukachambua mchezo wa kucheza uwanjani kwamba Kichuya alitakiwa wacheze tano, labda nani alitakiwa wacheze ngapi. Nafikiri kwamba ni lazima twende tukaangalie tatizo ni nini. Kwa mfano leo hii tunazungumza klabu ya Simba ambayo tunasema kwamba ilikuwa na mkakati Shiza Ramadhan Kichuya, moja kati ya wachezaji ambao walikuwa wanatumika katika kikosi in and out cha Simba ameondoka. Nani anakwenda kuchukua nafasi yake? Sasa unajiuliza, hii klabu ina mipango ama kuna nini ambacho kinaendelea ndani ya klabu? Kwa hio unaona kabisa kwamba ligi ni mbovu, hakuna mkakati wowote ambao unaweza nikasema kwamba unatoka katika serikali, ambao unatoa maelekezo ya moja kwa moja labda ni nini ambacho kinatakiwa kifanyike katika michezo, kwa sababu katika takwimu mwaka elfu mbili na nane Marekani waliingiza bilioni zikuwa dola bilioni mia mbili kumi na mbili. Haya ni mapato ambayo yalitokana na sekta ya michezo tu. Sasa sisi michezo inatuingizia nini katika taifa? Lakini hivi vikosi ambavyo tunaamini kwamba tayari vinakwenda Simba wanacheza na wachezaji zaidi ya nane, ambao wache ni wachezaji wa kimataifa, tunasema kwamba ni professional players. Hao professional players wanachangia nini? Sasa tofauti tunakuja katika mitandao, tunazungumza juu ya mambo ya afisa habari na kocha, vitu ambavyo havipo. Tunashindwa kwenda katika jambo la msingi la kujadili juu ya hatima no ya wa ligietu, kutoka, mpira wa Kenya, Kenya, lipo, Uganda, Rwanda, Tanzania. Usiwazungumzie simba tu Yanga walikuwa katika mashindano haya, walifanya nini? Mtibwa umetoka juzi umefanya nini? Kwa hiyo ni swala la kuzungumza juu ya mfumo wa ligi yetu ukoje. Ndio tutaweza kutoka hapa tulipo, tofauti na hapo hatuwezi tukaenda, kwa sababu leo hii utaangalia mpira wa Kenya, ligi ya Kenya lipo ni ligi ambayo inatoa wachezaji, ligi ya Uganda inatoa wachezaji, ligi ya Rwanda inatoa wachezaji. Nyinyi ligi ya Tanzania mnatoa nini? Ndio pengine hoja samu ambayo inajengwa nyingine hapa ni kwamba uh... Tanzania ndio ligi ina, ina, ina fedha ikilinganishwa na nchi nyingine za Afrika Mashariki, lakini ili ushiriki mashindano makubwa ya Afrika na uweze kutoa ushindani asi kushiriki tu, uwe na uwezo pengine kwa kibajeti kama alionao TP Mazembe, alionao National, ali alionao Wydad Kasablanka, alionao Mamelodi Sandaus, ndipo utaweza kushindana na hizi klabu na uweze kupata ubingwa. Hizo fedha zinatoka wapi, ambazo mmesema zipo katika ligi? Fedha zinatoka katika mifuko ya watu. Tumeona Yanga ambavyo wanatabika kwa hivi sasa sasa. so, fedha zinatoka wapi? Lakini kungekuwa na strategies ambazo ni za msingi, nafikiri kwamba tungeweza tukasema kwamba ni ligi ambayo ina pesa. Kwa hiyo nafikiri kwamba ni lazima tuende katika katika utaratibu ambao unatambulika kote, na huu utaratibu ndio utaweza kutuondoa hapa tulipo kwa hivi sasa. Lakini kuna mkwabu mkubwa sana na naamini kabisa kwamba tusipojitambua tutaendelea kuburuzwa hivi hivi na hatutokwenda katika, katika mtazamo ambao ni chanya zaidi na uh, Osano wewe we, we unaona vipi hali itakavyokuwa? Na pengine kabla sijarejea kwako Osano, mechi ambazo zimetamatika hivi sasa msikilizaji, za kombe la shirikisho barani Afrika: uh, Enugu Rangers ya Nigeria imeichapa Salitas kutoka Burkina Faso mabao mawili kwa bila uh, mchezo wa gormaia ndio nimekufahamisha kwamba wameshinda kwa mabao manne kwa mawili. Na mchezo mwingine ambao umetamatika ni kati ya Otoho ya Congo Brazzaville ambayo imetoka sare ya kufungana bao moja kwa moja na RS Berkane ya kutoka nchini Moroko. Mechi nyingine za hapo baadaye kidogo ni Alhilali ya Sudani ambayo itaipokea Asante Kotoko kutoka nchini Ghana. Mchezo um, mwingine utakuwa ni kati ya Etoile du Sahel ya Tunisia dhidi ya CSS Sfaxien pia ya Tunisia. Wakati nchini Zambia kutakuwa kuna mchuano wa wapinzani wakubwa pia katika soka la Zambia, Zesco United ambao watakuwa wakichuana na Nkana Red Devils na mechi nyingine ni kati ya Hassania Agadir ya Moroko dhidi ya Raja Casablanca pia ya Moroko, na Hussein Dey ya Algeria itakuwa ikipambana na Petro Atletico ya nchini Angola. Dakika ya tisini sasa, msikilizaji, ligi kandanda ya Uingereza, mchezo kati ya Manchester United na Stoke City katika uwanja wa King Power ukingoni, dakika ni za nyongeza na United bado wanaongoza kwa bao moja kwa sifuri, osano tunatokaje sasa hapa goromaia wameanza vyema. Uh, ukiangalia Simba bado wanasuasua na ha, matumaini ni kama yanashuka yana, yana, ipi itakuwa hatima sasa ya timu kutoka Afrika Mashariki, ili pengine tuweze kuona miaka kadhaa inayokuja, uh, zikishinda uh, mataji haya ngazi ya klabu barani Afrika. Uh, kwangu naweza sema ya kwamba uh, si, si, si pabaya, kila kitu si mbaya. Uh, kwangu naona Uh, tumekuwa tukipata nafasi ya kukuza katika hatua ya makundi, na tukiendelea hivyo, tutapata ile experience ya kuweza ku- kukuwa na ile ile vision ya, ya kuendelea mbele kupita group stage ama na kuenda kuota ama semi finals ko so, tuzidi tu eh, kwa, kwa kufanya vizuri na kuweza kujipata katika zile hatua ma, za makundi na kuna, na kupata hiyo experience. Eh, kwa sababu ukiangalia hizi timu ambao wanafanya uh, vizuri kama Al Ahly ama ama ama Zamalek uh, wamekuwa pale na wamepata hiyo experience. Wanajua ukienda ugenini unafanya nini, kama uko nyumbani unafanya nini. So kwangu, unaona ya kwamba uh, tukizidi hivi, basi matokeo itakuja hapo uh, mbeleni. Na sasa mu itachukua muda gani? Kwa sababu uh, mashabiki pia wanahitaji kupata kuona timu zao zinafanya vyema, si katika ligi ya nyumbani mathalan. Mashabiki wa soka wa Tanzania hususani wa Simba sasa wanasema pamoja na kwamba mkataba wa kocha ulikuwa unaainisha kwamba kuivusha timu katika hatua makundi, lakini wao kipaumbele chao ni kushindana na hizi klabu. Wafanye nini sasa ili tuweze kushuhudia miaka miwili mitatu inayokuja tuwe tunaona Yanga inafuzu kucheza hatua hata ya nusu fainali ya mashindano makubwa ambayo pia yana utajiri kwa ngazi ya klabu barani Afrika? Tuache siasa, kila mtu afanye kazi yake. Serikali ifanye kazi yake kuhakikisha inasimamia michezo. Shirikisho la mpira ni lazima lihakikishe kunakuwa na utaratibu imara wa kusimamia mchezo wa soka nchini Tanzania. Tuache hizi siasa ambazo zipo kwa hivi sasa katika mpira wa miguu. Hivi vilabu vya Simba na Yanga viache siasa, vilabu viache siasa, turudi katika utaratibu ambao unakubalika kwa ajili ya kuendeleza soka la Tanzania. Tofauti na hapo, tutapiga kelele tu, hakuna kitakachofanyika. <laughs> Bila shaka ni mjadala ambao umekuwa mpana sana msikilizaji na hivi ndivyo ambao tunatamatisha makala ya jukwaa la michezo. Mchezo kati ya Manchester United na Leicester City umetamatika. Unaelekea ukingoni kabisa, bado sekunde chache na na sana. Matangazo ya jioni. Nam, asante Fredrik Nwaka, kwa kutamatisha hivyo na makala ya jukwaa la michezo. Msikilizaji, nami sina mengi ya kusema, ni kutakie jioni njema. Usikose matangazo yetu ya kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Panapo majalo watukutane tena hapo kesho. Kwa heri.