Nam barabara kabisa, nakushukuru sana Victor Melkizedeki Abuso. Msikilizaji, Victor Abuso alikuwa akikujuza habari za dunia, na kwa sasa tunakuletea makala ya Jukwaa la Michezo. Na kama ilivyoada, siku ya Jumapili tunaangazia tukio kubwa la kimichezo ama habari kubwa ya kimichezo ambayo imejiri kwa wiki hii, na kikubwa tunatathmini, uh, ripoti zilizochapishwa na vyombo vya habari kule nchini Kenya zikiarifu kwamba shirikisho la kandanda duniani FIFA limeanza uchunguzi wa madai ya kwamba mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars George Owino alihusika katika upangaji wa matokeo kati ya mwaka 2009 na mwaka 2010 katika mechi za timu ya taifa ya Kenya ambazo uh, zilihusisha nchi ya Tunisia na vile vile Nigeria. Ni matukio ambayo yamekuwa kiripotiwa mara kadhaa katika ulimwengu wa michezo na hivi leo basi tunatathmini kwa kina athari za za matukio kama haya, sababu na matokeo yake katika maendeleo ya mchezo wa kandanda hapa barani Afrika na duniani kwa ujumla. Basi katika kutathmini haya kwa kina nimeungana na mwamuzi wa kandanda Uh, Antony Aroshe huyu ni mwamuzi mstaafu wa kandanda kule nchini Kenya, anaungana nasi akiwa katika mji wa Mombasa, uh, ni mashariki mwa Kenya, na vile vile tunaungana na Samuel John, mchambuzi wa masuala ya michezo na mwandishi wa habari akiwa Mwanza nchini Tanzania. Antony Aroshe na Samuel John, nawakaribisheni na sana katika makala ya jukwaa la michezo leo Jumapili. Asante sana Alfred Kimaka, okay. Naam, shukrani sana msikilizaji, basi nikujuze kwa muktasari dondoo za michezo ambazo zinajiri duniani kwa sasa tukianzia hapa barani Afrika ni kwamba kunaonekana hali ya presha inatajwa ku, kuhimiliki, nda kuhimili ndani ya shirikisho la Kanada barani Afrika CAF huku msukumo zaidi ukitajwa kuelekea kwa rais wa shirikisho hilo Ahmad Ahmad. Mjumbe wa kamati ya utendaji ya CAF na rais wa zamani wa chama cha soka nchini Liberia Musa Bilit ameomba kuitishwa kwa kikao cha dharura cha kamati ya utendaji ya Kafu, akimtumu Ahmad kutoa nafasi kwa mataifa ya Cameroon, Ivory Coast na Guinea kuandaa fainali za Afrika za mwaka 2021, 2023 na 2025 kama makubaliano ya kibiashara ambayo hayana baraka kutoka kwa kamati ya utendaji ya Kafu. Billiet anasema kwamba wa, ame, ame, ameandika barua maalum kwa wajumbe wa kamati ya utendaji ya Kafu akisema kwamba hatua inayoendelea ndani ya Kafu ni naporomosha heshima ya chombo hicho cha kusimamia soka barani Afrika. Hata hivyo, kamati ya utendaji ya kafu yenye wajumbe takribani ishirini na watatu inahitaji angalau wajumbe wanane kujadili hoja hiyo, ambayo ikiwa itajadiliwa na kuridhiwa huenda ikamweka matatani Ahmad Ahmad. Ahmad alichaguliwa kuongoza kafu mwaka elfu mbili na kumi na saba akihitimisha miaka 29 ya uongozi wa alikuwa rais wa shirikisho hilo Isa Hayatu. Kwingineko, michuano ya mataifa ya Afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka 20 inaendelea kule nchini Niger, uh, magharibi mwa Afrika, ambapo Nigeria na Afrika Kusini hapo jana zimefuzu kucheza hatua kucheza fainali za kombe la dunia baada ya kushinda mechi za mkondo wa makundi. Nigeria iliwashinda wenyeji Niger kwa bao moja kwa bila, wakati Afrika Kusini ilipata ushindi kama huo dhidi uh, ya Burundi na Senegal. Sasa eh, nchi hizi mbili za Nigeria na Afrika Kusini zinaungana na Senegal ambayo ilikuwa nchi ya kwanza kufuzu kucheza fainali za kombe la dunia kwa vijana chini ya umri wa miaka 20 baada ya kuwalaza Ghana kwa mabao mawili kwa sifuri. Na fainali hizo ambazo bara la Afrika litawakilishwa na timu nne zitachezwa mwezi wa Mei huko nchini Poland. Na katika mchezo wa riadha, mkimbiaji wa mbio ndefu raia wa Jamaika Kemoi Kembo amekimbizwa hospitalini vileo baada ya kuanguka wakati wa mbio za milros huko jijini New York nchini Marekani wakati akianguka kemw alikuwa ameshafikisha uh, mbio mita mia mo, elfu moja katika mbio hizo za mita elfu tatu kemw alishika nafasi ya kumi katika mbio za dunia za London Marathon za mwaka 2017 na, na wakala wake Ray Flynn anasema kwamba mchezaji wake alipata tatizo la kiafya lililotokana na msukumo wa moyo na msikilizaji, hizo ni dondoo chache za kimichezo. Na basi kwa sasa turejeree mjadala wetu wa hivi leo. Ripoti za hivi karibuni za wiki hii ambazo zimechapishwa na vyombo vya habari nchini Kenya zinasema kwamba e, mchezaji George Owino alihusika na upangaji wa matokeo kati ya mwaka elfu mbili na tisa na elfu mbili na kumi na hivyo basi sasa hivi shirikisho la kanada duniani FIFA linasema kwamba limeanzisha uchunguzi wa madai hayo ambapo we, huenda yakibainika Uh, kutakuwa kuna adhabu ambazo zitatolewa kwa wahusika ambao walihusika kwa namna moja ama nyingine. Bila shaka nikianza na Anthony Aroche, wewe ni mwamuzi mstaafu, uh, tuma hizi zimekuwa zikiwakumba waamuzi mara nyingi lakini kwa sasa tunaona pia wachezaji wamekuwa wakihusishwa, hili linasababishwa na nini hasa ukiwa kama mwamuzi mstaafu? Asante. Uh, uh, swala hili kwanza ni swala nyeti. Swala ambalo wengi wanalifuatilia kwa karibu hapa nchini Kenya. Ni kitu ambacho eh, watu wanashangaa inakuwa kuwa vipi mpaka mambo kama yanatokea, maana watu wamezuia mambo kama kutoka katika nje ya taifa la Kenya ama pengine nje ya bara la Afrika, kwa sababu eh, tuma ama eh, mtindo huu wa kwamba watu wanapanga kuuza mechi ama, ama kupanga matokeo ya mechi ni kitu ambacho hakikubaliki katika mchezo wa soka eh, kusema kweli kitu kama hiki huwa kina wakumba wale ambao pengine unajua, katika mchezo wa soka ni biashara kubwa, ni biashara ambayo ukijipanga vizuri basi unaweza kuendelea kisoka, lakini kuna mataifa ambayo pengine e, hawajajipanga vizuri, pengine e, hawajawekeza katika kuendeleza ama e, kukuza mchezo wa soka, na unapofanya hivyo basi unapata kila mchezaji ama wale wadau watakuwa e, wananufaika, lakini sio ukipata mataifa ambayo e, yako nyuma, pengine mataifa ya dunia tatu vile. Kwa mfano, e, utapata kwamba wachezaji wengi ama wale wadau wengi huwa e, nadhani hawajafaidika ama kutajirika kwa e, kifedha kupitia mchezo wa soka. Kwa hivyo unapata h hawa ambao wanahusika kuweza kuwafata hawa wachezaji, utapata ni wachezaji ambao, e, kimapato, mapato yako chini, wanachezea timu za taifa Eh, lakini pengine kimapato ama malipo inakuwa ni duni. Kwa hivyo labda kabla labda kabla hatujaendelea uh, kufikia huko uh, Antony Aroshe uh, uchunguzi wa awali wa FIFA umebaini kwamba kulikuwa na mazungumzo ya barua pepe baina ya Owino na Wilson Raj Peruma ambaye ni raia wa Singapore anayefahamika ulimwenguni kwa kuongoza biashara haramu haramu ya upangaji wa matokeo. Uh, vyombo vya habari nchini Kenya vimeliongezeaje swala hili ambalo ni wazi linaweka shakani mchezo wa kandanda nchini Kenya? Uh, vyombo vya habari sana, ukiangalia vikizungumza, wao wamezungumzia wa sana tu vile FIFA eh, wamevyochapisha zile taarifa na vile FIFA wanazungumza kwa sababu alikimbilia kumuuliza jojowino Jojowino naye amekana eh, madai haya, lakini sasa kitu ambacho kinasubiriwa ni tujue Ee, yani, mwisho wa siku, je, ikiwa ni kweli jojon amehusika, ama kama itakuwa e, FIFA amepata kwamba si kweli. Lakini ukiangalia taarifa hizi kwamba FIFA wao wana uhakika kwamba e, kitu hicho kilifanyika, hususan yale mazungumzo e, kupitia kwa barua pepe, kwa sababu e, kuna mazungumzo ambayo alifanywa kupitia kwa njia hiyo, ambapo in alikubali hata akukubali kwamba ikiwa ataweza kuwanufaisha wanaopanga matokeo yale, basi akapelekwa katika taifa lingine kuweza kucheza soka lakini pia atakuwa kilipo na mabwana kwa hivyo taarifa hapa nchini ama vyombo vya habari wao wanasubiri wana eh, kuhusu ripoti itakayotokea ya FIFA baada ya kufanya uchunguzi wao kwa sababu sasa hivi kila mtu ananyamaza kwa sababu tayari jijohino amekaa na madai haya bila shaka ni swala ambalo tunaendelea kulizungumza kwa kina uh, Samuel jioni Upangaji wa matokeo ni kama kansa nyingine ya maendeleo ya kanada barani Afrika. Mataifa kama vile Tanzania tumeshuhudia visa hivi vikitajwa viki, hususan katika ma, ligi za madaraja ya chini na hata katika ligi kuu, japo uthibitisho umekuwa ni mgumu. Lakini pia katika mataifa mbalimbali ya Afrika, iwe Afrika magharibi ama kusini mwa Afrika, visa vya, rushwa ama vya upangaji wa matokeo katika mchezo wa kanada vimekuwa vikitazamwa viki, vikiripotiwa viki viki, viki mara kadhaa, lakini uh, ushahidi unakuwa ni, ni, ni, changamoto. Kisa hiki ambacho kinaibuliwa uh, karibu miaka kumi imepita Kinapotajwa kwamba kilitokea, picha gani sasa unayoipata? Kitu kikubwa ni kwamba, si kwamba ni jitihada za FIFA, lakini naweza nikasema tu kwamba baada ya Wilson uh, kushiriki kwa muda mrefu katika genge la uhalifu ambalo limejulikana zaidi duniani kwa upangaji wa matokeo, utaona kwamba mwisho wa siku amerejea na kuanza kufanya na mamlaka ambazo zinapambana sasa na swala zima la upangaji wa matokeo, na pengine kupitia taarifa alizozitoa FIFA wakaona waanzie hapo. Utakumbuka mwaka elfu mbili kumi na tatu Sef Brata, rais wa shirikisho la mpira wa miguu duniani kipindi hicho, alitangaza nia yake ya kutaka kupambana na swala la upangaji wa matokeo, lakini ni lazima tukumbuke kwamba swala la upangaji wa matokeo lipo zaidi katika swala la maadili. Sasa nafikiri kwamba ni wakati wa FIFA na shir, mashirikisho ya mipira katika mataifa kukaa pamoja pe pengine, kwa... so, pe pengine Samu, unazungumzia swala na pengine Samu, nikikuingilia kati hapo, unazungumzia swala la maadili uh. Antonio Arosie ni muamuzi mstaafu wa kandanda. Pengine Arosie, unaweza katueleza vishawishi ambavyo waamuzi wamekuwa wakikumbana navyo, ambao ni sehemu ya watu ambao wamekuwa wakitajwa mara kadhaa kwamba wanahusika na upangaji wa matokeo. uh, ni kweli, ni, ni jambo ambalo linawahusisha pia waamuzi. Eh, kwa sababu kuna vishawishi vingi tu unapata kwamba hawa eh, wamiliki wa hizi timu huwa eh, wanataka kutumia njia mkato kuhakikisha kwamba timu zao zinasonga mbele ama eh, zinatoa ubingwa, kwa sababu wanapo, wanapofanya hivyo, basi ama timu yake inapo, inapotoa ubingwa ama inapopata ile alama moja ama zile alama wanazohitaji watakuwa wananufaika katika Eh, maendeleo yao ya soka ambacho si kitu kizuri. Kwa hivyo ni kitu ambacho kuna kuna, kuna ushawishi sana, ambapo bwana wanakuja na ushawishi mzuri tu wanakuambia eh, tutaka kalamu moja, tutaka bao moja, kisonge mbele, ukifanya hivi kabla hujafanya hivi hivi, utakufanya hivi, wanakufanyia manunuzi unakuna dukani, kuna mpaka unakutisha tena wana, mpaka ushawishi wa gari unakwambia bwana, sisi tufanya kufanya hivi, lakini ukitaka kuwawanyi ku, ku, ku, ku, ku, bwana hawa wewe waambie, eh, hebu E, hivyo vishawishi ama hizo zawadi meweza kuletea baada ya mechi hapo utakuwa e, ushamalizana uja, uja, uja, uja lakini kitu ambacho nakwambia ni kwamba huwa hawa mabwana haya magenge ama huyu ndio anahusika kukufata huwa ashapita kwa mkubwa anayekupanga wewe katika ile mechi huwa si mwamuzi pekee anayafata wanafata watu kuna wengine katika shirikisho wanahusika katika kupanga matokeo ya mechi lakini wao wanacheza mbali wanasema wewe ongea na mwamuzi wa kati, mwamuzi wa kati atakuwa ni fulani, kwa sababu hata wengine huingilia mpaka katika ule uteuzi wa zile wale waamuzi wa, zile mechi, unasema tupangia roshe, maana roshe tunaweza kuongea naye, usipangia roshe roshe tu zime. Kwa hivyo kuna vishawishi vingi ambavyo tunatoa katika masuala ya kupanga matokeo ya mechi. Bila shaka, asante sana Sam, narejea kwako sasa. Ukiangalia, hii ni habari kubwa sana na FIFA imeshawazindua lakini, tunafahamu kwamba upangaji wa matokeo ni kama kansa kwa mchezo wa kandanda, achilia mbali mchezo mwingine kwa sababu unahusisha watu wenye ushawishi mkubwa kama vile wamiliki, viongozi wenyewe wa, wa, wa klabu, mashirikisho na hata wa, watu wanaoendesha biashara ya bahati nasibu katika mchezo wa kandanda. E, tunaelekea wapi? Miaka kama kumi iliyopita tukio kama hili lilitokea, lakini sasa hivi unaona ushawishi wa watu katika mchezo wa kandanda. Utaangalia swala so zima ambalo anahusishwa nalo nalojno lilikuwa ni swala ambalo linahusiana na makampuni haya ya kubetisha ama mchezo wa kubahatisha na nikasema hivyo kwa sababu katika michezo ile ambayo inaelezwa ya kwamba alipanga ama alitakiwa kupanga matokeo, ni michezo ambayo unaona moja kwa moja, dalili kubwa ilikuwa ni swala zima la kutafuta namna gani watakwenda kushinda katika michezo ya kubahatisha, kwa sababu kulikuwa na dakika pia zilionyeshwa pale kwamba lazima uturuhusu tupate magori katika muda fulani. Sasa hili ni ni tatizo. Kwa hiyo nafikiri kwamba FIFA yenyewe ni lazima sasa ije na mkakati, kwa sababu ni lazima tujue kwamba kuna nguvu nyingine ambayo imeingia katika mchezo wa mpira wa miguu, na nguvu hii ni kubwa zaidi kulingana na namna ambavyo mambo yalivyo tofauti na kipindi cha nyuma kilivyokuwa. Kipindi cha nyuma, tishio kubwa lilikuwa labda ni timu kuepuka kukutana labda na timu fulani katika hatua inayofuata ya mashindano lakini pia ilikuwa ni tatizo labda la kutaka kupanda ligi kutoka ligi moja kwenda nyingine. Lakini kwa hivi sasa mchezo wa kubahatisha nafikiri kwamba umekuwa ni kansa kubwa, na matokeo ya upangaji ama matukio ya upangaji wa matokeo yataendelea kushuhudiwa katika dunia kwa hivi sasa, kwa sababu ni lazima tujue kwamba watu hawa ambao wanakwenda katika michezo ya wa kubahatisha wanatumia kiasi kikubwa cha cha fedha fedha na na, kwa sababu wanatumia kiasi kikubwa cha fedha, wanakuja kukutana na wachezaji ambao maslahi wanayopata kutokana na mpira wa soka ni duni sana, kwa hiyo wanachukua njia hiyo kuweza kuwashawishi ili waweze kutimiza lengo lao. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba kutokana na nguvu ya fedha iliyopo kwa hivi sasa katika mpira wa miguu na ikichagizwa zaidi na makampuni haya ambayo yamekubaliwa pia yamekubalika katika shirikisho la mpira duniani FIFA, na yamefikia hata hatua ya kudhamini baadhi ya vilabu vikubwa vya soka, unaona kabisa, FIFA haina nguvu tena ya kuweza kudhibiti vitendo hivi, na kama nilivyokuambia mwanzo kwamba ni vitendo vya kimaadili. Sasa swala la maadili linategemea utashi wa mtu mwenyewe kwamba anaona nafsi yake inamsuta kiasi gani kufanya jambo ama kuto kufanya jambo. Sasa nini kifanyike? Nafikiri kwamba kuna kazi ya ziada ambayo inatakiwa ifanyike kwa hivi sasa, ikiwemo ni pamoja na suala la elimu. Ni kwamba shirikisho la mpira duniani FIFA ni lazima litoe maelekezo ya namna ambavyo mashirikisho ya mpira duniani katika mataifa sasa yataweza kutoa elimu kwa wachezaji, lakini pia ni lazima kuwe na adhabu ambazo wachezaji watajua kabisa wanakwenda kukutana nazo. Kwa hivi sasa naweza naweza nikafikiri ama naweza nikasema kwamba adhabu ambayo imewekwa na FIFA ni adhabu ndogo sana kwa sababu ni takriban ni dola za Kimarekani elfu kumi faini na kifungo cha miaka mitano, na utaona kuna kuwa na mlolongo wa muda mrefu mpaka hatua kuja kuchukuliwa. Kwa hiyo, unaona wachezaji labda wanaona hilo alina alina tija sana Joji Wino kwa tuhuma alizonazo kwa hivi sasa. Utaona kwamba aliahidiwa maisha mazuri na yeye kutokana na uduni wa hali aliyokuwa nayo pengine akakubali. Sasa ni tuhuma alizonazo kwa hivi sasa, pengine tutasubiri tuone nini hata akitajiri katika ripoti ya mwisho ambayo itatolewa na shirikisho la mpira wa miguu duniani. Lakini mm, mimi naweza nikasema kwamba tuhuma kubwa naipeleka kwa shirikisho la mpira wa miguu duniani kwa sababu limeshindwa kudhibiti namna ambavyo makampuni haya ya betting yanavyoendelea kulitawala soka la ulimwengu kwa hivi sasa. Bila shaka Samuel John, asante sana, endelea kusalia nasi katika makala ya jukwaa la michezo uh, hivi leo na msikilizaji ni kwamba uh, wakati ripoti hizi zikiendelea nchini Kenya. Jana hiyo, wiki hiyo hiyo pia klabu ya Kakamega Homeboys imetangaza kumfuta kazi kocha wake pon kata raia wa Uganda kwa madai kwamba alihusika pakubwa katika upangaji wa matokeo, ili klabu aliyekuwa ha, ameamini kuifunza kupoteza mechi katika mashindano mbalimbali mbali nchini Kenya kwao. Unaona ni wazi kwamba swala la upangaji wa matokeo ni kansa inayotafuna mchezo wa kandanda. 91.9 FM. Barabara. Asante sana wasikilizaji wetu mliopo Kigali nchini Rwanda, unatupata kupitia masafa ya 91.6 FM. Lakini pia vilevile vile, namwona msikilizaji wetu Abubakar Voi, Abubakar Mzirai akiwa Voi kule nchini Kenya, anasema kwamba anasikiliza makala ya Jukwa la Michezo jioni hii. Anasema ni wazi kwamba mpira wa Afrika unaharibiwa pakubwa na watu ambao wanaocheza nje ya uwanja na si ndani ya uwanja, na unafahamu kwamba uh, atoni aroshe, hizi zilikuwa ni mechi za kufuzu kwa fainali za kombe la dunia za mwaka elfu mbili na kumi na Kenya ilipoteza kwa Nigeria kwa mabao matatu kwa mawili na vilevile vile ikafungwa na Tunisia kwa bao moja kwa bila. Sasa kama ni adhabu hizi ambazo zipo kisheria, uh, we, maadili yatakuwa wapi kwa hizi klabu timu kubwa kama Nigeria na, na, na Tunisia kutumia njia za pembeni kutafuta matokeo uh, wajua waka sijui kwa nini timu kubwa kama eh, timu zenye majina makubwa hapa Afrika kama unavyoona kusema Tunisia, Nigeria na mataifa mengi, sijui kwa nini watumie njia mkato eh, ya kuweza kufika katika hatua uh, zile za fainali michuano ya kombe la dunia. Najua ndio wanawania kwenda ku, kwa sababu eh, kila mchezaji eh, dhamira yake ni kwenda kucheza katika michuano ya kombe la dunia, lakini ikiwa wewe unajua Kenya hii ni timu ambayo E, tuweza kuifunga, nadhani bado hamjiamini mpaka mnatumia njia mkato ya kuweza kuwashawishi watu kuweza kuuza mechi ama matokeo ya mechi, basi inakuwa ni jambo ambalo tunavyosema, e, kwamba ni saratani hatari katika mchezo wa soka. -sam pengine ukiangalia sasa matukio haya ambayo yameripotiwa nchini Kenya wiki hii si mageni, pia tumeshuhudia Tanzania aliwahi kuripotiwa, lakini ni, ni, ni nadra sana kupata ushahidi wa moja kwa moja kwa sababu swala la rushwa ama upangaji wa matokeo ambao bila shaka linahusisha rushwa huwa linahitaji upate E, mtu mtoaji na aliyepokea, alafu na utaratibu uliotumika. Ukiangalia mataifa yetu yanapiga hatua kubwa sana katika kudhibiti mianya hii ya upangaji wa matokeo ambayo inahusisha rushwa katika, katika mchezo wa kandanda nam uh, Samuel Joni ametoweka iwani kidogo msikilizaji, lakini uh, bila shaka uh, Aroshe umelisikia ume swali hili unaweza kuzungumza vipi uh, Ah, matukio haya si mageni katika mataifa ya, ya Afrika. Tanzania pia yamewahi kushuhudiwa, yamewahi kuripotiwa, lakini swala changamoto inayojitokeza ni ushahidi. Unadhani eh, viongozi wanaosimamia mchezo na wadau kwa ujumla wana jukumu lipi kuhakikisha y kwamba mpira hauingiliwi na watu ambao wanacheza nje ya uwanja? Ah, jukumu ambalo mashirikisho ya soka ambalo wanalo ni, ni, ni, ni kutua mafunzo na kujaribu kutafuta wawekezaji zaidi E, kuwekeza katika soka kwa sababu jambo e, hili linatokea. Hususan, unapata wale ambao wanahusika kwamba wa, wa, wa, wa wamesaidia wa, wa, wa, wa, wa, wa katika kupanga matokeo ya mechi ama kuuza mechi ni wale ambao e, kimaisha wako duni katika mchezo wa soka. Huwezi pata kwamba e, mataifa yaliyoendelea kisoka duniani kwamba kunatokea mambo kama leo unapata, ni, ni, ni nadra sana kutokea, lakini ni majukumu yaliyopo sasa ni mashirikisho kutafuta wawekezaji zaidi na kutoa elimu ama kuweka darasa wafundisha wadau katika soka hususan wachezaji na wale ambao karibu katika mchezo huu wataweza kufaulu kwa njia moja ama nyingine. na, na, asante sana Aroshe, eh, -sam Tanzania, wewe umekuwa ukiandika sana kuhusiana na mpira wa Tanzania na kuzungumza kwa kina kuchambua matukio ya rushwa yameripotiwa mara kadhaa. Unadhani viongozi wanatoa msukumo gani ili kuona kwamba, uh, mpira uchezwi nje ya uwanja, kwa sababu matukio kama haya yanadharirisha mchezo wa kandanda? Sio rahisi kwa taifa la Tanzania, tulishuhudia kipindi fulani Uh, kulikuwa na upangaji mkubwa wa matokeo, lakini kwa hivi sasa utaona tu mwenendo wa ligi namna ambavyo inakwenda ya Tanzania uh, timu hazina fedha, viporo vya michezo ni vingi, kwa kiasi kikubwa unaona kabisa kwamba kutakuwa na viashiria vya, vya upangaji wa matokeo. Na hivi juzi tu shirikisho la mpira wa miguu nchini Tanzania limechapisha habari likipata taarifa kwamba kuna tuhuma ambazo zinapelekwa kule mkoani Tabora kati ya mchezo ambao ulifanyika katika ligi daraja la kwanza na wanasema kwamba watachukua hatua. Kwa hiyo nafikiri kwamba kwa mazingira namna ambavyo yalivyo kwa Tanzania ni ngumu sana. Kuna kipindi uh, nilishawahi kushuhudia timu moja ya ligi kuu soka Tanzania Bara, kiongozi wake akihitaja timu moja kubwa akisema kwamba kama timu yetu itaifunga timu hii, basi mimi nitajiuzuru, kwa sababu ni kiongozi wa timu na alikuwa anaona kwamba kwa sababu ana mapenzi na timu ambayo inakwenda kucheza na timu yake mm, ambayo alikuwa anaiongoza, kwa hivi sasa ilikuwa ni vigumu sana kuweza kukubali kafungo. Kwa hiyo unaona kwamba kwa Tanzania vitendo vya rushwa aa, katika mchezo wa mpira wa miguu ni vitendo ambavyo vimeshamiri na upangaji wa matokeo upo kwa asilimia kubwa, na hata ukija hii leo naweza nikakuelekeza mchezo fulani unakwenda kupangwa matokeo, na hali ipo hivyo katika taifa letu. Sante, asante sana Sam. Pengine kwa sekunde kumi, Antony Aroche, wewe una unatathimini vipi hatima ya sakata hili ambalo ni wazi kwamba lina uchafua sana mchezo wa kandanda nchini Kenya. Uh, sakata hili naona, ikiwa itakuwa inaendelea namna hii, basi nadhani eh, mchezo wa soka tutakuwa tukishuhudia tuki eh, matokeo ambayo eh, ya kusajabisha kwa sababu sio ni haja tuandae timu kumbe kuna baadhi ya wachezaji ambao wanahusika katika mambo ya kupanga matokeo ya mechi ama kuuza mechi nadhani ni kulingana na mchezo wa soka. Bila shaka nawashukuruni sana uh, muda umetukimbia sana. Nawashukuruni sana mwamuzi mstaafu wa kandanda Antonio Roche ukiwa Mombasa nchini Kenya, na Samuel Joni ukiwa Mwanza Tanzania, nawashukuruni sana kwa kuungana nami katika makala mchezo, ya jukwaa la michezo Jumapili ya leo. Asante sana Fredrick Kwaka nam shukrani sana msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo kwa hivi leo, na mwona mwenzangu Victor Abuso ameingia hapa studio mm. Bila shaka ni mjadala mzito sana Victor na na, <laughs> <laughs> <laughs> na, na, na mm. Ni kweli kabisa, na tumepata uchanganuzi kutoka kwa ugeni wetu na tunatumai kwamba tutapata ufumbuzi. Bila shaka nami ni Fredrik Nwaka, Kipaza sauti ni chako, na bila shaka. Na msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa pamoja nasi jioni ya leo. Muda mturuhusu kuwa na hayo, tusikose sikose kuwa pamoja nasi tena kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri. ni mwanamuziki Nasio Fontaine na kibao crucial kutoka kule nchi ya Dominica, akimaliza hivi kutoka hapa RFI Kiswahili. Imekuwa ni furaha kuwa pamoja nawe. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena kesho asubuhi, saa za Afrika Mashariki itakuwa ni saa moja na nusu. Kwa heri.