Ujambo, msikilizaji. Kila mwaka dunia huadhimisha siku ya upigaji picha za habari, picha zinazoelezea hali wanazokabiliana nazo wananchi katika mataifa mbalimbali mbali. kutoka barani Afrika ni asilimia mbili tu ya picha hizo huonekana duniani kukidhi vigezo vya umahiri wa upigaji picha. Je, picha ina nguvu gani ya kuelezea matukio? Sanaa ya upigaji picha ina faida gani? Msikilizaji, je, wapigaji picha wanatimiza wajibu wao? Haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Msikilizaji, jina langu ni Stephen Mumbi. Karibu ambatane nami. Msikilizaji, sanaa ya upigaji picha hutumika kufikisha ujumbe usioelezeka kirahisi, licha ya kuwa ni sanaa inayokuwa taratibu sana barani Afrika. Jenerali Ulimwengu ni mwandishi wa habari mkongwe nchini Tanzania, anaelezea umuhimu wa upigaji picha. Picha zina uwezo wa kueleza, ukipiga picha Uh, na ikawa ni nzuri inayoonyesha kitu kinachotendeka, ni hatua moja kubwa sana katika kujieleza, kwa sababu unaweza ukaandika maneno mengi, lakini watu wasiweze kuyasoma, kwa sababu lugha wanayotumia sio lugha yao. Lakini ushapiga picha, hata ungekuwa hujui lugha yoyote, ni bubu na mtu ambaye hajasikia, hajawahi kuzungumza lugha yoyote, akiona ile picha inakuwa inamwambia hawa watu walio katika shughuli fulani, kulikuwa kuna matatizo ama kulikuwa na furaha Ulikuwa ni msiba au ilikuwa ni harusi. Ni kifaa kimoja kikubwa sana katika mawasiliano ya binadamu e, kwa sababu picha zinakupa kila kitu, na unafanya kama vile mnafahamiana, huyo mtu ambaye unamwona, ingawa hajawahi kuona na wala haongei na wewe, lakini anakuwa kama ni sehemu ya maisha yako, ukishaona picha yake na kazi anayoifanya wakati ule, au kama ni shughuli anayoifanya au matatizo au madhila E, au kasheshe yote anayoipata katika hiyo katika hiyo. Umekuwa mwandishi wa habari kwa muda mrefu, unaona sanaa hii ya upigaji picha katika nchi za Afrika Mashariki unaitazama vipi ukilinganisha miaka ya sabini, themanini na sasa? Imeendelea sana. Siku hizi wapiga picha wamekuwa wengi kwa sababu ya picha zinazopigwa kwa simu za mkononi, e, lakini wale ambao ni professional kwelikweli bado anatumia zile kamera ambazo zina shutters, zina apertures na kila kitu. Na wako wako vijana wazuri tu ambao ni photojournalists katika Afrika Mashariki. Nadhani jambo anatakiwa wafanye sasa ni kujiunga na, na mashindano kama haya, wapeleke kazi zao zionekane na ziweze kujumuishwa katika maonyesho yajayo. Uwekezaji umefanyika wa kutosha kuwatambua vijana hawa, kwa sababu wengine wame, wanafanya kazi kama e, kazi rasmi sasa Sio lazima uwe na kwamba mapesa mengi au nini, hata kidogo. Ni kamera tu ndogo ambayo labda ni dola mia moja tu ambayo inaweza kupigia picha nzuri. Bora tu uwe ni mvumilivu, uwe ni msahamilivu wa kutafuta picha nzuri, sio picha tu, picha ya kweli kweli ambayo inaonyesha eh, matatizo ya watu, furaha za watu na mambo ambayo wanafanya katika kazi zao, kama ni kazi za uzalishaji au katika shughuli za starehe. Maonyesho, pigaji picha za habari yana umuhimu gani kuwapiga picha? Naitwa Calvin Kulaya, ni photographer kutoka kampuni inaitwa Slide Visuals. Na maonyesho kama haya mimi yananisaidia kama mpiga picha, yananisaidia sana kuona wenzangu wanafanya nini. Unajua picha, kila mtu anapiga picha kwa sababu kama dunia sasa hivi ilivyokuwa, anyone can take a photo so kama mpiga picha kuona watu wa dunia nzima wanachokifanya wana huko duniani na picha wenyewe wanavyopiga, ina, ina kubuild, una, unaona vitu vingine unaona wenyewe wanaoneje, kwa hiyo inakusaidia na wewe katika kujua kwamba unakuja ku, kama na wewe unavyofanya picha zako unazifanyeje, how can you match with the world class photographers so inasaidia kwa experience na exposure pia. Picha nzuri ni ipi? Picha nzuri ni ile ambayo inaonyesha, inasema na inafundisha kitu fulani. Yani ukiona kwanza kimvutio itakuvutia. Uh, ingawa sio muhimu sana kimvutio, ila inaweza ikakuvutia kwa maana yake au inaweza ikakuvutia kwa mazingira yake tu iliyopiga wewe mpige picha. Wa Tanzania, zipi unaziona ni changamoto za upigaji wa picha sasa hivi? Uh, upiga picha wa Tanzania, changamoto ilipo ni sana sana kwa mfano picha hizi ambazo tunaziona, tunaziona leo zinaonyeshwa hapa ni ngumu kuzipata kwa huku, kwa sababu watu, amba, watu hawana ule utayari wa kujua kwamba hii ni picha ambayo inapigwa kwa ajili labda ya kwenda kufundishia sehemu flani au kufanyia kitu fulani. Picha kila mtu ana, kwa, kwa huku kwetu tunaona kama picha kila mtu anayekupiga picha akiwa na kamera labda, professional kamera labda anaenda kuiuza au labda anaenda kutafuta hela sehemu, which is not kama locations kwa wapiga picha kuweza kupiga picha au kuruhusiwa kupiga picha. Mimi naitwa Imani Nisamira, ni mpiga picha. Uh, mimi kwanza kama mpiga picha maonyesho kama haya na umuhimu mkubwa sana kwangu, kwa sababu kuna siku moja wakati nasoma, mwalimu wangu aliwahi kuniambia ah, if you don't appreciate you'll never be creative. Kwa hiyo kwanza hii ni njia ku ku appreciate eh, kazi za wengine na unapo appreciate maana yake unajipa rumu ya kujifunza. Kwa hiyo kwangu mimi nimekuja kwanza ku appreciate kazi za mafotografa wengine, lakini pia umuhimu kwamba najifunza na kupata inspiration kwamba na mimi labda nilikuwa ninafikiria kitu fulani naona mwingine amekifanyaje au amekifanya zaidi hapa, na mimi niongeze nini? Kwa hiyo kwangu mi naona ndio umuhimu mkubwa, yani wa kitu kama hichi kwangu kama mpiga picha. Wanasema ni asilimia mbili tu ya wapiga picha barani Afrika ndio picha zao zinafika katika levo kubwa kama hii. Wewe kama mpiga picha wa Tanzania na unayepiga picha zinazoelezea za kiwandishi, hii inakupa ujumbe gani? Ujumbe inayonipa ni kwamba kwanza, inaniambia kwamba inabidi tupambane, yaani ndio ujumbe wa kwanza lakini pia ni unajua, inapokuwa unasikia asilimia mbili, maana yake kwangu fursa, kwa upande mwingine ni fursa kwamba nikipambana mi ndo nitaongezea hivi labda ya tatu au iwe kumi mpaka ifikie asilimia mia. Umeona? Mimi jumbe inaonipa ni kwamba kwamba sio kitu rahisi tunachokifanya, ndio maana tuko wachache, lakini pia naniambia kwamba kuna fursa kama ukifanya vizuri. Wapiga picha wanawake nao wamo. Aika Kimaro kutoka chama cha waandishi wa habari wanawake nchini Tanzania, TAMWA, anasema maonyesho ya upigaji picha yamemfungua macho. mimi kama mpiga picha yamenifundisha vitu vingi sana na kunifungua akili yangu kwa ukubwa zaidi kuhusiana na masuala ya picha za habari. Kutokana na haya maonyesho nimegundua kuwa picha ina ina uwezo mkubwa wa kuhabarisha jamii kuliko hata stori ya, ya makala ambayo unaandika maneno mengi ambayo msomaji anaweza akasoma na akaishia katikati asipate unachotaka akipate, lakini kwa kupitia picha, tukipiga picha vizuri na ikaweka ule ujumbe ambao unatakiwa, mtu akaangalia picha akaielewa, ina uwezo wa kufikisha ujumbe zaidi kwenye jamii kuliko kuandika stori ndefu. Na pia kutokana na haya maonyesho, imenifanya imenishtua na ku Nifanye nifikirie kuwa Tanzania bado tuna safari ndefu, ingawa sio ndefu sana, kuweza kuweka mawazo yetu na kuamini ku, kwa kupitia picha, kwa sababu kwa sasa Tanzania u, ukiangalia picha hizi za mnato hazionekani kama ni za muhimu sana, yaani zaidi zinatumika kwenye matukio ya kawaida ya kijamii kama harusi, birthday, send off, vitu kama hivyo, lakini kwenye masuala ya habari bado picha haijapewa ule uzito wa hali ya juu kwao nadhani, kwa, kwa kupitia haya maonyesho tunaweza tukajifunza zaidi kama Watanzania. Si wapiga picha tunaonekana tupo tu, lakini tukipata haya maonyesho tukajifunza zaidi tukajua tuna, tunatakiwa tupige picha kwa za staili gani, itatusaidia hapo baadaye na sisi wapiga picha tukaonekana ni wa muhimu na wa msingi zaidi, na picha zetu zikauzwa sehemu mbalimbali. Kwa nini unadhani picha hizi za mnato zinazosimulia ama picha za matukio hazipewi umuhimu mkubwa? Kwa kufikiria haraka, nadhani Watanzania bado hatujapata elimu zaidi ya kuhusiana na masuala ya picha. Bado hakujatokea hasa kwenye vyombo vya habari tumezoea picha za mezani, yani ukileta picha yako mtu anazungumza, ukampata vizuri action yake, anaongea inaonekana, ndio picha. Lakini unaweza ukaenda mtaani ukapata picha yako nzuri, lakini isionekane inauza kwenye ile gazeti, yani ime, Tanzania vyombo, habari, ime, kwa sasa vyombo vya habari vimekaa kibiashara zaidi, kwa hiyo unaweza kufanya hii picha ya story ikaonekana sio kitu kwenye gazeti, au haitauza gazeti. Lakini pia naona tusikate tamaa, wapiga picha, tukiendelea kuzipiga hizi picha hata zisipotumika kwenye magazeti zikatumika kwenye event, kama hizi za, za maonyesho na wale wa, na walili wetu wakaziona wakaona umuhimu, nadhani tutafunguka na picha zitaleta umuhimu hapo baadaye. Kwa hiyo elimu ya picha ichukuliwe uzito, picha zichukuliwe uzito, watu waone kuna umuhimu wa picha. Na sisi wa, waandishi wa habari sasa, wapiga picha tujitoe kuchimba zaidi masuala ya picha, tujue picha nzuri nadhani tukishajua jua na sisi tukapiga hizi picha zitaonekana tu, kwa sababu saa hizi kuna mitandao mbalimbali mbali ambayo unaweza ukatumia picha zako zikaonekana duniani, zikaonekana na watu mbalimbali. Kwa hiyo tutafanya vizuri. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza wajiunga nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Tunaangazia sanaa ya upigaji picha na umuhimu wake, maonesho yaliyofanyika katika kituo cha utamaduni cha Ufaransa Alliance Francaise. Mwenyeji wa katika makala haya ni mimi Steven Mumbi. mimi ni mimi kibao cha kwake lady jd akimshirikisha oliver mutukuzi gwiji wa muziki kutoka zimbabwe katika bara la afrika akiwa ametoa albamu 66 ameaga dunia januari 23 mwaka huu yani jumatano ya juma lililopita na bado dunia inasheherekea maisha yake ya kimuziki furahia kibao hiki ni kibao mimi ni mimi cha kwake Lady JD msanii kutoka nchini Tanzania, akimshirikisha Oliver mutukuzi maarufu Tuku. Dunia bado inasherehekea muziki wake. Alifariki dunia Januari 23 mwaka huu, yaani Jumatano ya juma lililopita. Bado nategea sikio makala ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi. Tunaangazia sanaa ya upigaji picha na umuhimu wake Chama cha waandishi wa habari wanawake nchini Tanzania, TAMWA, kimekuwa kikipigania usawa wa kijinsia pamoja na kupambana hali ya unyanyasaji kwa wanawake na watoto nchini Tanzania. Rosi Ruben ni mkurugenzi mtendaji wa chama hicho. tungetamani sana kuona kwamba zinakuwepo picha ambazo zinaelezea hali ya mwanamke wa Tanzania na watoto wa Tanzania za namna mbalimbali ambazo zipo. Picha nzuri na yako matukio mazuri ambayo yanaweza akaelezewa. unajua hapo zamani kulikuwa na hadithi na sasa, upigaji huu wa picha ambao mpaka unaitwa una, unaletewa maonyesho ni zile hadithi kupitia picha. Tunayo matukio mengi sana Tanzania yanayohusu wanawake na watoto ambayo yanaweza yakasababisha kuwa na picha nzuri sana. Kwa hivyo niwatie heshima waandishi wa habari wa Tanzania wapiga picha, wapige picha. Tuna mambo mengi ambayo wanaweza wakaingia katika mashindano kama haya. Ona, tunasikia kwamba asilimia mbili peke yake ndio waandishi kutoka Afrika sio hata Tanzania. Kwa hiyo inawezekana kwamba 0.00 ndio ya Watanzania. Kwa hivyo, kumbe umefika wakati sasa kwa waandishi wajue kwamba kumbe uandishi wa kupiga picha ni kitu muhimu na kinachothaminiwa sana duniani mpaka kuwepo kwa maonyesho kama haya. Na wajue kwamba kupitia picha wanaenda kupeleka matukio ma mbalimbali ambayo yatasaidia katika nchi na, na kufundisha, kuelewesha, kuelimisha, kufurahisha ama kuhuzunisha. Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake Tanzania, mnafanya nini kuamsha ari ya wanawake wapigaji picha? Wanawake wanaopiga picha ni wachache. Wanawake wapiga picha kweli ni wachache, lakini niwaambie wanawake wapiga picha kwamba wanaweza na waje tamwa tamwa, tuna tuna fursa nyingi kwa ajili ya wanawake wapiga picha, na wao pia wanaweza wakawa sehemu yetu sisi, kwa sababu pengine wanadhani kwamba upiga picha sio uandishi wa habari. Kupitia haya maonyesho, wajue kwamba kuna kitu kinaitwa photojournalism, yani uandishi wa kupiga picha. Kwa hiyo wao ni waandishi hasa, mradi wamefikia vigezo na masharti ya taratibu za kiuandishi, waje waweze kujiandikisha na chama ili tuweze kuwa pamoja katika hizi harakati za kutetea haki za wanawake na watoto. Tuzungumzie kidogo mambo ya mila na desturi, hasa zile ambazo zinasukumwa pembeni huko. Ungependa yapi yaonekane, ama picha zielezee kuhusiana na mila na desturi ambazo tunasema potofu, ama ambazo zinasukumwa pembeni, zinamrudisha nyuma mwanamke? Unajua, nia ya upigaji picha huu wa kiuandishi ni kufundisha, kuhabarisha na kuna, na pia kuhabari, kufundisha kuhabarisha na pia kufurahisha, na kwenye kufurahisha maanake pia kuna kuhuzunisha. Kwa hivyo kama kuna mila potofu ambazo wanadhani wanadhani wanaweza, mtu akapiga picha nzuri inaweza ikafundisha watu, inaweza ikaelezea watu kwamba kuna mambo kama haya yanayoendelea, wapige picha, kwa sababu hapa, hata hapa tunaona kwamba kuna picha zingine unaweza ukaziangalia unalia, kwa mfano picha iliyoshinda ni mtu aliyepoteza maisha eh? Ama hata kama alipona, lazima ana kilema fulani, hatujui. Kwa hiyo wao wafahamu ya kwamba picha kama zile zinafundisha, lakini pia zinahabarisha, lakini pia zinaweza zikaelezea hadithi kulingana na, na matukio yanavyotokea. Je, yeah watazamaji wa picha za habari wanazizungumziaje? Naitwa Florence Nkini. Picha ulizoziona unaweza ukazielezea vipi? Kwa picha nilizoziona, uh, kuna kitu nimekijifunza kutoka kwenye hizi picha kwamba kuna meseji nyingine ambayo inatumwa lakini haitufikii. Kwa mfano kama kuna picha tu kwenye, kama hiyo ni vitani, mtu amemshoot, iwezi ukakuta mtu anaelezea about that anyway. Lakini hii picha ukiangalia unaona kabisa kwamba ni vitu, yani in reality ni vitu gani vinatokea kule, kwa kupitia tu just picha. Haina maneno, haina maelezo, haina chochote, lakini ukiangalia you really get the message kinachoongelewa. Kwa, na zaidi ya hapo kuna ujumbe mbalimbali ambao umetoka kwenye hizo picha. Picha nyingi zinaonyesha maisha ya watu ambao kwa namna ya kawaida uwezo kaya... Ujumbe, yani kwenye magazeti kukuta popote lakini kwa namna ile picha ambayo imepigwa me, imetoka umejifunza zaidi na unajua kwamba kumbe kuna kitu kingine kama hichi. Taasisi ya World Press Photo Foundation imejikita kutambua picha mahiri katika habari. Meneja maonyesho wa picha hizo kutoka Uholanzi, Sophie Bosares, anasema wapigaji picha wajitambue ili kufanya kazi yao kwa umahiri. Nadhani ni muhimu sana, kama unataka kufanya kazi ya upigaji picha za kihabari, unatakiwa kuelewa kwamba picha unazoziona hapa ni matokeo ya kazi iliyofanywa miaka na miaka, sio wapiga picha tu, ni maisha yao. Kwa hiyo cha kufanya ni mazoezi, unaenda mtaani, unafikiria hadithi mpya ili kuimarisha taaluma yako. Pia jaribu kufahamiana na wapiga picha wengine, jaribu kutafuta vyombo vya habari vikusaidia kukupa kamera kama huna fedha za kutosha. Kuwa mbunifu, fikiria tofauti, na pia tambua kuwa unaweza piga picha ambayo wengine hawawezi kuipiga. Msikilizaji, mpaka hapo nafungasha jamvi la makala ya nyumba ya sanaa. Kutoka hapa RFI Kiswahili. Bila shaka umenufaika na makala haya na umefahamu ili kuwa mahiri katika upigaji picha za habari nini cha kufanya. Jina langu ni Steven Mumbi na kualika juma lijalo katika makala nyingine ya nyumba ya sanaa. Unaweza ukanitumia maoni yako kuhusiana na makala haya katika mtandao wa Facebook, andika RFI Kiswahili. Na pia unaweza ukanitumia maoni yako mimi mwenyewe kwa kupenda kurasa zangu Facebook pamoja na Instagram ni Steve Mumbi, Stivu Mumbi, na katika Twitter ni at Steven Mumbi. Mpaka wakati mwingine, mara nyingine.