Na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi, na hii leo tutakuwa tukiangazia sanaa ya uchoraji, ubunifu wa sanaa za chuma, na nitakuwa naye Mwalimu Safina Kimbokota kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam aliyebobea katika sanaa hii ya ubunifu. Karibu msikilizaji. Karibu sana mwalimu Safina Kimbokota katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante uh, sana kaka Steven Mumbi, nashukuru sana. Ni lini ulianza sanaa hii? Uh, kiukweli ni safari ndefu, lakini katika kumbukumbu ambazo nilizokuwa nazo, safari yangu ya usanii ilianza toka nikiwa mdogo. Uh, nikiwa mdogo namaanisha yani nikiwa shule ya, ya, ya, ya, ya msingi na kipaji changu kilianza kuonekana nikiwa darasani ambapo kwenye masomo kwa mfano kama ya jiografia, sayansi yalikuwa anahitaji vielelezo vya vitu mbalimbali mbali. Kwa hiyo mara nyingi mwalimu alikuwa akinichagua mimi kuchola ile michoro katika ubao, lakini haikuishia tu hapo. Nilibatika kuishi na mjombangu ambaye sasa hivi ni marehemu anaitwa alikuwa anaitwa Captain Sinda. Yeye naweza nikasema ni mmoja kati ya watu ambao walichangia kutambua kipaji changu toka nikiwa mdogo. Kwa hiyo nilibahatika kuishi naye kwa muda, kuanzia darasa la kwanza nadhani hadi la tatu. Kwa hiyo mara nyingi alipokuwa akisafiri nje ya nchi, alikuwa ananiletea vitu kama rangi hizi, madaftari ya kucholea nadhani nayo ilichangia kwa kiasi kikubwa katika kujitambua kwamba nilikuwa na kipaji lakini vilevile, haikuishia hapo. Nilibahatika kusoma nchini Uganda. Ulipomaliza la saba, ulienda sekondari ya kawaida, kidato cha kwanza, kidato cha pili, mpaka kidato cha sita? Hapana, kwa mimi nilivyomaliza darasa la saba nilienda Uganda na nilisoma katika shule ambayo inaitwa Namasagali College. Sasa unajua, kuna utofauti mkubwa sana kati ya system ya elimu ya Tanzania na system ya Uganda ni kwamba, Tanzania utakuta ni baadhi tu ya shule ambazo zinatoa mafunzo ya sanaa, kitu ambacho ni tofauti na Uganda ambapo shule karibia zote zinafundisha sanaa na inafundisha katika level ya chini kuanzia nursery school hadi vyuo vikuu. Kwa hiyo nilipofika huko nilibahatika kusoma au masomo kwa level ya sekondari, na nilipomaliza form four nilirejea nchini na kujiunga na chuo cha sanaa Bagamoyo. Nilijiunga na chuo cha sanaa Bagamoyo. Ilikuwa ni miaka ipi hiyo? Nijiunga na chuo cha sanaa Bagamoyo kuanzia mwaka elfu mbili na nne hadi elfu mbili na saba miaka mitatu ya miaka mitatu, na hiyo ilikuwa ni level ya diploma, na badala ya hapo nilibahatika kupata nafasi chuo kikuu cha Mlimani katika idara ya sanaa. Kwa kipindi hiko kilikuwa inaitwa idara Fine and Performing Arts. Kwa hiyo nilisoma pale kwa muda wa miaka mitatu kwa level ya shahada ya kwanza, aa, na nilipomaliza niliingia mtaani. Na hususani kwa kipindi ambacho nilikuwa mtaani kabla ya ajira, nilikuwa nimejihusisha zaidi na masuala ya sanaa. Ulikuwa ukifanya nini mtaani? Nataka tupate picha, kwa sababu sanaa wengi wanaona kama kufanya sanaa ni kama kupotea. Tafadhali ungeingia kwenye taaluma nyingine, kama ualimu, daktari, kazi yake ni wazi, inaonekana. Umemaliza elimu ya chuo kikuu, umeenda mtaani, ulikuwa unafanya vipi? Uh, nachoweza kusema masomo ya sanaa ni yana utofauti mkubwa sana na masomo mengine, kichukulia labda science, sociology na masomo ya, ya namna hiyo. Nadhani sanaa ni somo la kipekee zaidi kwa sababu moja kwamba ku, endapo utahitimu una uwezo wa kuanza kufanya kazi wewe mwenyewe bila kuajiliwa, kwa sababu kwamba kama tunavyojua kwamba sanaa ni kazi za mikono, na kama ni kazi za mikono ni ishu tu ya kupata labda material na nini na mambo yakaenda ya, yeah kwa hiyo na ni utofauti kama ukichukulia hizo kozi zingine, kwamba mtu anapomaliza lengo lake kubwa ni kutaka kuajiliwa. Kwa hiyo mimi ndiyo nilipata challenge ya sana sana mtaji wa kuanza, lakini licha ya hivyo haukunikatisha tamaa, kwa sababu malighafi nyingi ambazo natumia katika sanaa zangu kama unavyoziona hapa ni vyuma vya kavu. Kwa hiyo vyuma vya vya kavu vinapatikana. Uh, tuzungumzie sanaa yenyewe sasa na ufundi wenyewe wa, wa ubunifu. Eh, kama hivi inavyoviona chuma cha kavu kwa, kwa kuviangalia mchakato ukoje mpaka kinafikia hatua ile? ha, mara nyingi kwangu mimi sanaa ni funzo, yani sanaa inatumika katika kufikisha ujumbe mahususi kwa walaji kwa hiyo kitu cha kwanza ambacho kina ni force sa ni kujaribu kuangalia kwamba ni kitu gani ambacho natakiwa kama msanii kuieleza jamii yangu. Kwa umezungumzia ile kazi ambayo ni dada pale anaonekana ni mwanamke na ile ili, nilipata ushawishi kulingana na wadada ambao wanatumia vipodozi vya kujichubua. Kwa hiyo nilitengeneza ile kazi kwa lengo la kuelimisha jamii yangu kwamba wajue hatari za kutumia vipodozi ambavyo vyenye kemikali uh, ambazo wadada wengi kwa kipindi hiki tunakuta ni kwamba wanavitumia wana sana, kwamba mtu anataka kujibadilisha eza sura au rangi ya mwili wake au shepu ya mwili wake kwa hiyo mimi nilitumia chuma chakavu, nimetumia vitenge ambavyo na vyenyewe ni mabaki kutoka kwa mafundi cherehani, nimetumia vile vile hydrochloric acid ambayo ina inaonyesha zile athari za mtu akitumia uh, vipodozi vyenye kemikali. Tunavyojua kwamba hydrochloric acid ukiweka kwenye chuma ni kwamba ina chuma na sio chuma tu, hata mwili wa binadamu kwamba inakuletea yeah, ina, ina madhara. Kwa hiyo na mimi kama unavyoiona pale, ukiangalia sura ya yule dada anaonekana kabisa ni kwamba amebabuka, hayuko sawa na na mwili ulivyo, ya maeneo ya mwili wake, na nimetumia vitenge kwa sababu vitenge ni utamaduni wa Mwafrika, ambayo vinaonekana kwenye kiuno na kwenye mikono yeah ni utamaduni wa Mwafrika, Waafrika wengi wanavaa vitenge, wanavaa kanga. Kwa hiyo nashiria hivyo kwamba, kwa sababu tatizo langu mimi kubwa ni kwa Waafrika wenzangu. Najua kwamba watu wengi wanazitu, wana, wanatumia vipodozi watu, kwa mfano labda kutoka Asia na mabara mengine wanatumia hivi vipodozi, lakini kwangu mimi napenda kujivunia rangi ya Mwafrika na ndio maana nimesukumwa kutoa elimu kwa Waafrika wenzangu. Msikilizaji, kibao kinaitwa Satelait cha kwake Ras Ino Nganyagwa, msanii wa muziki wa rege kutoka nchini Tanzania. bao satellite kutoka kwake ras inonganyagwa. Msikilizaji, kama ndio kwanza ujiunga nasi unategea sikio RFI Kiswahili, na haya ni makala ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi, nazungumza naye Safina Kimbokota, mwalimu kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, idara ya sanaa bunifu, pia ni mchoraji maana yake tunazungumzia sanaa ya uchoraji na namna sanaa hii inavyotendeka ama inavyofanywa. Tukizungumzia uchoraji, ni picha za namna gani we unachora? Mara nyingi huwa nasukumwa na matatizo aidha, ama vitu ambavyo vinatokea katika jamii. Kwa hiyo nina kazi ambazo za uchoraji kwa mfano, ambazo zinaelezea hakimiliki ya ardhi kwa wanawake, yaani ina title inasema land ownership Eh, kwamba tunajua katika familia nyingi za Kiafrika mwanamke ni nadra sana kumiliki assets. Eh, unakuta mwanamke labda ana kipato anajinunulia kiwanja, lakini mwisho wa siku mwanamme ndo anakuwa mwenye kauli ya mwisho kuhusiana na kiwanja, ndio mmiliki, ndo mmiliki. Kwa hiyo vitu kama hivyo kwamba nahitaji kutoa ujumbe kwa jamii yangu. Kwa hiyo kazi zangu mara nyingi ukiziangalia, karibia zote zinatoa mafunzo kwa jamii. Tuzungumzie kidogo kazi yako ya ualimu wa sana hii, vipi, vijana wanaipenda na wanajitokeza kama zilivyo katika taaluma nyingine? Naweza nikasema kwa miaka miwili hii ya karibuni tumeona mwamko mkubwa sana wa vijana ambao tunawapokea katika idara ya sanaa bunifu chuo kikuu cha Dar es Salaam, ingawa kuna tatizo ambalo mimi naliona, na hili si tatizo kwa wanafunzi wenyewe, ila nadhani ni, ni jinsi ya mfumo wa elimu ambao hupo hapa nchini, kwamba kikubwa ni kwamba, unakuta kwamba haya masomo hayafundishwi kutoka elimu ya, ya msingi ya chini no. Kwa hiyo unakuta mtoto anamaliza la saba hajui sanaa, anamaliza form four hajui sanaa, anamaliza form six hajui sanaa, anakuja chuo kikuu ndipo anakuja kuisomea sanaa. Kwa hiyo una utaona kwamba ni, ni, ni, ni, ni jinsi gani ya pengo lililopo kuanzia nasari, tuseme labda, hadi wanafunzi wanapo ingia chuo kikuu eh, kwamba huu muda wote hajapata mafunzo yoyote, anatarajia tu kwamba akija chuo, hajue kuchola, hajue kutengeneza sanamu, hajue kufanya mambo labda ya graphics, mambo ya, ya kuprint, kuchonga, eh? kuchonga. kwa hiyo ni nadhani ni, ni, ni, ni, ni, ni tatizo, kwa sababu kama mimi mwenyewe kama nilivyojielezea hapo mwanzo sikupata hiyo elimu katika level ya shule ya msingi , lakini nibahatika kusoma katika shule za sekondari. Sasa unakuta ni wanafunzi wachache sana ambao wanakuja wakiwa kweli wameiva, kwa sababu tunavyojua kwamba chuo kikuu unakuja mtu ukiwa tayari, kwanza unajitambua na una, unaelewa si sehemu ya kwenda kujifunza kitu kuanzia ile ngazi ya chini kabisa. Kwa hiyo kuna hilo tatizo, na ningependa kutoa wito kwa serikali kwamba wajaribu kuiangalia mfumo wa elimu yetu, kwamba tuone sasa kwamba sanaa imeanza kufundishwa toka shule za vidudu eh? toka chekechea huko, kwa sababu ni tayari imekuwa ni kazi rasmi huko mbele. kazi rasmi huku ya ni kama kazi yoyote ile ambayo mtu anafanya. Napenda kusisitiza yani kwa serikali, wizara ya elimu, Mamandalichako apokee hu ujumbe eh, kuwezesha shule zote za serikali, wanafunzi wapate kusoma masomo ya sanaa. Msikilizaji, tukielekea ukingoni wa mazungumzo yangu na mwalimu Safina Kimbokota, mwalimu kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, idara ya Dar sanaa bunifu, tukiangazia sanaa mbalimbali uchoraji uchungaji, pamoja na ubunifu kwa ujumla wake. E, mwalimu kahizi sanaa zote ipo unaiona ni sanaa ngumu, wanafunzi wana hawaelewi haraka, ni sanaa ya uchungaji, na wanafunzi wengi wamekuwa wakiogopa, watu wengi wamekuwa wakiogopa, na moja ya sababu ambayo mimi naiona kubwa ni kwamba imekuwa ni kazi ambayo inatawaliwa na wanaume. Hata mimi wakati mwingine wanapata vikwazo kwa hii kazi ambayo naifanya ya sanaa ya ya ya ya, ya, ya ya ya ya kutumia vyuma. Kwa hiyo unakuta saa zingine mtu anakuja nauliza, hii kazi umefanya wewe? nafanya mimi. Anasema, hapana, haiwezekani <laughs> lete nione mikono yako eh? <laughs> atarajia itakuwa migumu, itakuwa imekatwakatwa. Kwa hiyo kuna kuna kuna hizo dhana kwamba watu wengi wanadhani wana, wana, wana, wana kwamba kuna baadhi ya kazi ni kwa ajili tu ya wanaume na si kwa ajili ya wanawake. Kwa hiyo lakini mimi naweza nikawahakikishia kazi ni kazi, na hamna kazi katika masuala ya jinsia. Kwa hiyo ni, ni wao tu kujitoa na kudhamiria kujifunza kwa, kwa bidii, ili waweze kuwa wachongaji wazuri haswa. Asante. Mwisho kabisa, zipi unaziona ni changamoto kwenye sanaa hii? Ifikie wakati kwamba mtu anavyosema anaenda chuo kikuu kusomea sanaa aeleweke kwamba anaenda kupoteza muda Ndiyo. Eh? Kwa sababu ni kazi kama kazi nyingine. Hujazungumzia mambo ya fedha, vifaa ni vinapatikana kirahisi? Vifaa kiukweli kwa Tanzania ni changamoto kubwa sana. Vifaa vingi vya sanaa vina bei kubwa mno, vina bei juu, na hiyo inachangia watu wengi kushindwa kufanya sanaa katika ubora ambao wangeweza kuvifanya. Soko lake vipi, la dhana mbalimbali ulizovibuni? Mfano, nimeona zile tulikuwa nazungumzia sanaa ya ubunifu, vyuma chakavu, uchongaji, picha, soko lake vipi? Soko kwa Tanzania bado na lenyewe ni changamoto kubwa, ni changamoto kubwa sana, pata masoko ya sanaa. Lakini mbali na hivyo, naweza nikasema ni kwamba sisi kama wasanii tungepata elimu ya masoko ya sanaa, nadhani kama ingesaidia sana kwasani, kwa wasanii kwamba kutambua masoko ya sanaa yako wapi, e, kutambua jinsi gani msanii anaweza akajibrand kama ba brand, e, kubrandi kazi yake kwamba ikatambulika, yaani hata mtu akiona Marekani anajua kwamba hii ni kazi ya Safina Kibokota au hii ni kazi ya mins eh? Kwa hiyo ni vitu kama hivyo, lakini kikubwa ni kwamba tuna uhitaji mkubwa sana wa elimu ya masoko ya sanaa. ni kushukuru sana mwalimu. Nimetembelea katika karakan, karakana yako, naona kuna vifaa vingi, kuna vinyago vilivyochorwa, naona kuna watu eh, kuna wengine wamepiga magoti, kuna kobe, ni vifaa vingi. Wakati mwingine kuna lolote basi nitakualika katika makala haya ya nyumba ya sanaa Asante sana kaka Stiven Mumbi. Nashukuru sana msikilizaji, makala ya nyumba ya sanaa inafikia ukingoni. Nilikuwa naye mwalimu kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, idara ya sanaa bunifu, anaitwa Safina Kimbokota na tumekuwa tukiangazia sanaa ya ubunifu kwa ujumla wake: uchoraji, uchongaji, ubunifu wa kutumia vyuma chakavu, na sanaa nyingine zote zinazohusiana na ubunifu. Jina langu ni Steven Mumbi na kualika juma lijalo katika makala nyingine ya Nyumba ya Sanaa. Usiache kunitumia maoni yako katika ukurasa wetu wa Facebook, andika RFI Kiswahili pia katika kurasa zangu, andika Steve Mumbi, katika Facebook pamoja na Instagram, katika Twitter ni Steve Mumbi, na ujumbe wako utanifikia. Kwa heri, mara nyingine wakati mwingine.