Salimu msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steve Mumbi na hii leo ninaye mbunifu na mtunzi, amekuwa akifanya vitu vingi lakini hivi ni baadhi yake. Anaitwa Maida Waziri na tutakuwa tukiangazia sanaa hii. Msikilizaji, karibu. Karibu sana Maida Waziri katika makala ya nyumba ya sanaa. Asante sana. Tuanze kwanza kuzungumzia ubunifu. Unabuni nini? Ya, mimi ni, ni mbunifu na nilianza kubuni mavazi ya kike na ya kiume. Ni fundi mzuri sana kwa hiyo naweza nikakuangalia hivi nikajua hata saizi yako hata kabla sijakupima. Nimefanya hiyo kazi kwa miaka minane, kwa hiyo ni fundi mzuri sana nimeshonea maharusi wengi kwa ajili ya harusi zao, na mpaka sasa hivi nikatoka huko sasa, nimeingia kwenye ubunifu wa majengo. Ni mtu ambaye naweza nikakusikiliza, unataka nyumba ya namna gani, ungependa iwe na nini na nini alafu nikaongea na wewe nikajua vitu ambavyo wewe unavipenda. Kwa hiyo ninapomwambia uh, architect achole, basi naingiza vile vionjo ambavyo najua wewe utapenda. Matokeo yake unakuja kupata nyumba ambayo utafurahia kuishi, kuanzia kala zilizopo mle, jinsi ya kuandaa zile fanicha zitakaaje, mapazia na hata makapeti ambayo yana mechi na matakwa yako wewe. Kama mteja unapoangalia zile rangi, tukizungumzia ufundi wenyewe wa ubunifu unazingatia nini kwenye rangi? E, kwenye rangi, unajua sisi binadamu, kila mtu ana chaguo lake. Kuna mtu mwingine anapenda rangi zinazong'aa sana, kuna mtu mwingine anapenda rangi zilizopoa sana. Kwa hiyo, kikubwa kabla ujachagua rangi, ni lazima ujue huyu mtu anapenda nini. Kwa mfano mimi, mume wangu anapenda Simba. Sasa yeah, uki... <laughs> mshabiki wa Simba sasa pale ukimwekea rangi <laughs> mm. ya njano hata ingekuwaje hiyo rangi hawezi kupenda, haimfai kabisa kabisa. Kwa hiyo ni lazima umwangalie mtu yeye anapenda nini kwanza, alafu wewe sasa ndio una design kitu ambacho unaona atakifurahia. Katika rangi zipi watu wanapendelea wenyewe, wanazingatia nini? Ulivyowasikiliza wenyewe, wanazingatia nini? Ukiangazia kuna rangi zilizofifia na ambazo hazijafifia, wenyewe wanazingatia nini? Okay. unajua kila mwaka na rangi ambazo zinatamba sana kila mwaka. Hata kwenye maharusi ukiangalia utaona kuna rangi fulani mwaka huu zimetembea sana, mwakani kuna rangi nyingine zinatembea sana. Lakini rangi kama nyekundu kama nyeusi eh, rangi kama pinki ni rangi ambazo zinatembea sana na damu ya mzee, hizo haziishi fashion mara nyingi. Lakini pia kuna rangi ambazo wanapendelea wanaume na kuna rangi ambazo wanapendelea wanawake. Kwa hiyo mara nyingi katika hizi nyumba tunazozifanyia finishing mara nyingi unaongea na mwanamke kwa sababu ndio anapenda sana kuwa na chaguo la rangi kuliko wanaume. Kwa hiyo mwanamke akishachagua basi unakuta mara nyingi mwanaume atapendezewa tu kwa sababu mnafikiri nyumba ni mama. Na nadhani na pia wanawake wenyewe rangi ndio za kwao. <laughs> Tufunde sisi wanaume. Sisi <laughs> yeah. Wanaume hata kwenye mavazi wewe mm. Utavaa tu mwanamke anaweza kuambia hapana. Mm hebu -hmm. Hebu vai vai ita mechi na hii baadaye unakubali. Una, una ya, kumechesha ni muhimu, kumechesha mm. ni muhimu. <laughs> Zipi unaziona ni, ni changamoto kwenye ubunifu? ya kwenye ubunifu changamoto ziko nyingi, lakini baadhi ya, ya changamoto tulizonazo, labda niseme ni vitendea kazi vya kisasa. Unakuta watu wengi wanapenda wananda ku, ku, ku design na sasa hivi tunatumia sana uh, mitandao tunatumia mashine ku design, yani mtu anakuwa na kompyuta ambayo inakuwa ina, ime, ime, umeweka programu mbalimbali mbali ambazo unaweza ukatoa kitu kikakubalika. Sasa unakuta watu wengi wabunifu wanashindwa kufikia, kwa sababu kupata hiyo mitambo ya kisasa kudizaini kitu ambacho anakitaka inakuwa sio rahisi. Kwa hiyo na zamani watu walikuwa na dizaini manuali tu kutumia mkono napaka rangi na nini na nani, nani, ya, kwa hiyo sasa hivi unakuta mtu kupata ile mitambo ya kuweza kuitumia basi inakuwa ni changamoto kutokana na gharama kubwa hiyo, yeah. Hmm. Ni moja mbili. Mbili pia upatikanaji wa, wa, wa, wa hizo vifaa kuna wakati mwingine hizi decoration za maua naagiza kwa sababu sisi hapa hatulimi. Maua yakitoka nje mpaka yakifika hapa, wakati mwingine yameshaharibika au yameshanyauka. Hiyo ni changamoto kubwa sana, na mtu anakwambia, bwana, mimi nataka kwenye mapambo yangu au kwenye harusi yangu niwekee fresh flower. Hmm. Lakini sasa je, hiyo fresh flower hasa uipate ikiwa iko fresh inakuwa ni changamoto kubwa sana. Ni watu wachache sana wanaweza ku manage hiyo. Umefanikiwa vipi kuwa mwanamke mbunifu na buni majengo? Sio kazi rahisi ya, mimi nafikiri, kitu fanya. Sio kitu rahisi kuweza kufikia kwenye mafanikio. Hata nilipoamua kuwa mtunzi wa vitabu na kuanza kutunga kitabu kinachosema Kesho Yako ni Uthubutu, nilipofikiria kuanza niliona kwa kweli sitaweza, lakini nikasema sasa, ngoja niamue nianze na nifanye. Na nilisema kwamba hebu nianze kusoma vitabu vya wengine vinasema nini. Kwa hiyo nilivyoanza kujaribu kusoma, nilivyoanza kujifunza kuandika, mimi huwa nakwenda kwenye maeventi mbalimbali, ninakwenda kwenye mambo mengi, kwa hiyo nikaanza kujaribu kuandika. Kwanza kidogo kidogo. Na nikaanza kusoma vitabu vya wengine, kwa hiyo hata ukitaka kuwa mpambaji mzuri ni lazima usome wale ambao wanapamba vizuri wanafanyaje. Eh, nimetaka kuwa mtunzi wa kitabu ni lazima nisome kwamba wenzangu wanatungaje vitabu. Kwa hiyo baadaye nikajikuta nimeanza na mpaka nimeweza kufikia mafanikio haya. Lakini nachotaka kusema, kwamba sio kitu rahisi. Ni lazima kitu cha kwanza uamue kufanya, kitu cha kwanza, kitu cha pili lazima sasa unapoamua utende kwa vitendo kile ambacho umekifanya, na mwisho wake unafika kwenye mafanikio. Safi kabisa. Wewe ni mama pia, mbali na shughuli zote zilizozifanya, kwa namna yoyote haikuja athiri maendeleo ya familia, ama familia haija kukwamisha kufikia ulipofika kwa namna yoyote? <laughs> <laughs> baba, naona una shughuli nyingi unashindwa kuhudumia familia? Hapana, kwa kweli mimi nina ninafanya mambo mengi sana, nafanya majukumu ya kijamii, nafanya majukumu ya kitaifa, nafanya majukumu ya kimataifa, na ndio maana nikakwambia ya kijamii. Kama mama, cha kwanza kabisa, mimi ninathamini familia yangu, ninaheshimu mume wangu, ninaheshimu watoto wangu. Kwa hiyo ninapofika nyumbani, majukumu yangu ya, ya, ya, ya, ya, ya kikazi kama mkurugenzi wa kampuni ya kontrakta, lakini nikiwa kama rais wa voet huwa naacha mlangoni. Nikiingia nyumbani, nawajibika kama mama, na hata siku moja utabahatika kuongea na mume wangu <laughs> utazungumza <mzanae, laughs> naye, naamini anafurahia maisha na hakuna changamoto yoyote, lakini bado nafanya majukumu ya kitaifa, ninakwenda kwenye majukwaa mbalimbali kuongea na wanawake na kuwaelimisha kuhusiana na kujitambua na mambo ya ujasiriamali, lakini pia bado naongea na vijana kwenye vyuo mbalimbali mbali, hasa vijana ambao wanachukua masomo ya science wafanye e, kazi kwa kadiri ya elimu walioipata. Wengine wanatoka wanaingia kwenye kazi tofauti tofauti, na hiyo sasa nilikwenda kuifanya mpaka Afrika. Kwa hiyo nikasema nafanya kitaifa, nafanya na kimataifa, kuhamasisha wanawake waingie katika sekta ngumu za construction, mine na oil and gas, kwamba waingie huko, hakuna kazi ya mwanamke, hakuna ya mwanaume. Kwa hiyo unaona kwamba nina uwezo wa kupiga kote kote na ninafanya vizuri na bado katika familia yangu ina furaha sana na hata ukiona na watoto wana enjoy hata mtoto wangu wa kike wa pili, na yeye ni engineer mtarajiwa. Sasa anataka kuja kwenye kazi yangu, naamini anaona kwamba nafanya vizuri kuanzia kwenye familia. Hongera sana. Asante Mwisho sana. Kabisa, unawaambia nini wanawake sasa ambao wanakusikiliza ambao wanajiona wamejifungia milango? Ah, mimi nawaambia wanawake watoke wafanye kazi wafanye kazi kwa bidii, wajiamini, kwa sababu wanawake wengi, kinachowakwamisha, wanakosa kujiamini. Hilo ni tatizo kubwa sana. Lakini pia unakuta wanawake wengi pia ni wavivu. Wanawake wengi wanaepuka matatizo badala ya kukabiliana na matatizo. Kwa hiyo akipata changamoto kidogo, anakaa chini na hawezi kufanya kitu kabisa. Lakini, waangalie, mimi nikiwa kama mfano, ninaendesha makampuni, bado ninafanya kazi za jamii, na hivi karibuni ninaanzisha programu moja inaitwa Akili ya Pesa Challenge itahusisha vijana Tanzania nzima. Kwa hiyo sisi wanawake tuna uwezo mkubwa wa kufanya vitu vingi kwa wakati mmoja. Kwa hiyo watoke wafanye, na siku moja na wao watapata riwadi ya kitu kile ambacho wanakifanya, kama mimi nimeweza kupata tuzo mbalimbali mbali ndani na nje ya nchi ya Tanzania. Msikilizaji, wimbo unaitwa wanawake na maendeleo wa kwake Vicky Kamata. Kutoka nchini Tanzania, wanawake na maendeleo, tufanye kazi tusongee na maendeleo wa kwake vikikamata msanii kutoka nchini Tanzania, akizungumzia namna wanawake wanavyotakiwa kuwa na ari na molali ya kufanya kazi ili wasonge mbele. Msikilizaji, kama ndio kwanza wajiunga nasi, unategea sikio la RFI Kiswahili. Haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa na tunaangazia sanaa ya ubunifu pamoja na utunzi wa vitabu, na tutakizungumzia kitabu chake kinachoitwa Kesho Yako ni Uthubutu, mtunzi akiwa ni Maida Waziri. Tukizungumzia kidogo kitabu cha Kesho Yako ni Uthubutu, kitabu kinazungumzia nini? Kwanza, kwa nini Kesho Yako ni Uthubutu? Kwa nini ulichagua e, taito ya mimi, e, kitabu iwe namna hii? changu kinaanza kwa kusema sauti ya mjasiria mali, kesho yako ni uthubutu. Ninaamini kila jambo unaotaka kulifanya, kama huna uthubutu, huwezi kufanya. kwa hiyo mimi nimekwambia, nilikuwa sijui kama ninaweza kuwa mtunzi wa vitabu. Kwa hiyo hiyo peke yake inaonyesha uthubutu wangu, lakini pia ukiangalia mimi ni mkandarasi Mk ukandarasi ni sekta ambayo imezoeleka inaongozwa na wanaume, lakini mimi nimethubutu, leo nipo kwenye ukandarasi. Kwa hiyo mtu yoyote ninamweleza nina, nina, nina kwamba kesho yako ni uthubutu. Bila kuthubutu huwezi kupiga hatua. Kwa hiyo eh, unaona kabisa kwamba unaweza ukawa na malengo mengi sana, lakini malengo yale ukiongea na watu ukiwauliza, na, na, kuambia mimi na malengo mengi sana, na malengo mengi hayo, malengo yako wapi? Hebu yatie kwenye vitendo ili tuyaone. Ukiatia kwenye vitendo, mwisho wa siku unapata mafanikio. Sasa, mtu ana malengo mengi amekaa nayo na hayatoi kuamisha ile noleji kwenda kwa wengine. Kwa hiyo mimi nasema kesho yangu ni uthubutu. Ukiangalia kuanzia kwenye kuuza mitumba huko, mwanzo nilipotoka shuleni nikafuga ng'ombe, nikawa mwanamke wa kwanza kuwa na boti ya uvuvi pale feri ya samaki, nimekuwa mbunifu wa mavazi, lakini mpaka leo nimekuwa mkandarasi, na sio ukandarasi tu, nimekuwa mkandarasi bora mwanamke Tanzania nzima, mpaka Rais Kikwete alinipa tuzo, lakini bado nimeonyesha ubunifu wangu, nimeingia katika historia isiyosahaulika Afrika kufanya vitu zaidi ya kawaida na kwa utofauti. Kwa hiyo nikisema tu hilo kwa utofauti na kufanya vitu zaidi ya kawaida, ina maana hiyo sentensi inabeba ubunifu mkubwa wa hali ya juu sana. Kesho yako ni uthubutu, ndani ya kitabu chenyewe. Sasa Nde. kitabu kinazungumza nini? Ndio kwa ujumla ni ujasiriamali Nde. na, na kitabu kinazungumza nini ndani yake? okay, kitabu hiki cha kesho yako ni, ni uthubutu kinasema mambo mbalimbali yanayohusu maisha yangu e, na kinaelezea changamoto mbalimbali mbali za ujasiriamali lakini pia kinaelezea changamoto za ujasiriamali na jinsi ya kukabiliana nazo, zinazungumza jinsi gani ukabiliana na hizo changamoto zitakazoweza kukupata katika ujasiriamali lakini zinaeleza sifa ya mjasiriamali. Mjasiriamali ni mtu wa namna gani? Anatakiwa aweje? Anatakiwa awe na tabia zipi? Kwa sababu wengi tunashindwa kwenye ujasiriamali, ni kwa sababu ya wewe mwenyewe, tabia ulizokuwa nazo mjasiriamali lakini zinaeleza pia mbinu za mafanikio ili uweze kufika katika mafanikio yako. Kwa hiyo kitabu kinaeleza mambo mengi sana na kinaeleza pia uvumilivu, kwa sababu inaeleza, mimi nilipotoka, changamoto nilizozipata kuanzia kwenye ngazi ya familia, kulelewa na mama wadogo, mateso makubwa ambayo nimeyapata. Wengi wanasema kwamba ukipata shida basi uwezi kupiga hatua, kitu ambacho lazima uchukulie changamoto kama fursa ya kukutoa hapo ulipo na kukupeleka mbele zaidi kinapatikana vipi? Aa, kitabu hiki kinapatikana kwenye bookshop iliyoko pale Posta, lakini vile vile jijini Dar es Salaam e, lakini inapatikana vile vile katika ofisi zetu, nambari ya simu pengine, au mitandaoni okay, alama ya kujumlisha 255 715 48 2050. Ni kushukuru sana kwa kuwa nasi katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Asante sana, asante sana. Lady JD kibao kinaitwa Nasimama. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala ya Nyumba ya Sanaa ndio inatua nanga kwa kibao hicho cha kwake Led JD, kinaitwa Nasimama, akiwasihi wanawake kufunga vibwebwe na kusonga mbele. Nilikuwa naye Maida Waziri, mbunifu na mtunzi wa vitabu. Amekuwa akifanya mambo mengi, lakini hayo ni baadhi yake, na akiwasihi wanawake kusonga mbele pasipo kujali vikwazo wanavyokutana navyo mpaka mara nyingine katika makala haya ya nyumba ya sanaa juma lijalo, na kualika msikilizaji. Jina langu ni Steven Mumbi. Usiache kunitumia maoni yako katika ukurasa wangu wa Facebook pamoja na Instagram, andika Steve Mumbi, stivu Mumbi, na ujumbe wako utanifikia. Pia katika ile akaunti yetu ya RFI Kiswahili, upende ukurasa huo na ujumbe wako utatufikia. Pia katika Instagram ni Steve Mumbi. Kwa heri, mara nyingine, wakati mwingine.