Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ulimwengu leo unaadhimisha siku ya wanawake, huku jamii ikiaswa kubadili fikra ili kufikia usawa wa kijinsia kwa maendeleo endelevu. Hii leo katika makala haya tunaangazia mchango wa mwanamke katika kuibadilisha jamii. Mimi ni Frederick Nwaka. Karibu msikilizaji. Asante sana ndugu mtangazaji, mimi naitwa Amisi Manghati Nyonyo Mnyausi kutoka maamaa ya Dodoma balozi nikiitwa. Kwa kweli kwa upande wangu katika siku hii ya wanawake wanayowazimisha, kwa kweli tunahitaji kuona watoe mchango mkubwa katika jamii tunaona na changamoto kubwa sana katika kuongeza uchumi, haswa tunapowaona wanalinda familia kutokana na mazingira yalivyo. Tunaona wana, wanawake wengi wameweza kuinua uchumi. Kwa hiyo serikali ikae chini ama meza moja mazungumzo, ili kuwawezesha tu wanawake kujiendeleza na, wake, na kukuwa, kukuza uchumi <tune> Asante kwanza. Kwa majina, ninaitwa Shukuru Bahati Dastani, kutoka Kashinga Ngala, Kagera, Tanzania. Mwanamke ana mchango mkubwa katika jamii, kwa sababu mwanamke ni mtu ambaye ana mchango mkubwa, ana- a- yani ana- anasaidia sana, kwa sababu hata kama ni mwanaume ambaye hana mwanamke anakuwa hajakamilika, lakini ukiwa na mwanamke, ukiwa umemwoa unakuwa umekamilika. Of course mwanamke kama mwanamke ana mchango mkubwa kabisa, iwe kwa jamii, iwe hata kwa familia, hata kwa nchi kwa, hata kwa ujumla. Kwa hiyo ni vyema, hata unakuta hata haya maadhimisho unakuta of course, yanafanyika mjini, lakini walio wengi ndio unakuta wanateseka wa vijijini, wa vijijini unakuta wanateseka sana, wananyanyasiwa sana ma yani, ningeomba hata hivyo wawe wanaweka hata vijijini ya, yawe yanafanyika vijijini, kwa sababu wawe wanapata elimu walio wengi. Kwa majina naitwa tu Badra bin Nyongoro, napatikana Muinga, Burundi. Ningetanguliza kwanza shukurani na kuwapongeza sana wanawake tokote ulimwenguni kwa sikukuu, na wanawambia sikukuu njema sana Kwa maoni yangu, ni kama wanawake wana nafasi kubwa sana katika jamii yetu wa kuendeleza jamii zetu zote katika wanja zote, kisiasa, kielimu, na ni wao wazazi wa kwanza wa watoto wetu. Kwa kweli inafaa tuwape kipaumbele wanawake. Mshangao ni mkubwa sana kwa sababu ni wao ambao wao karibu ya watoto na katika jamii kila kitu wana wana uwezo wana uwezo, ila tu bahati mbaya, huwa mara mingi wanawake huwa wanajirudisha nyuma, hata hata wanawake wa Kiafrika. Ukitizama katika nchi za Ulaya, kama mfano Uingereza, huko Aleman, kama ndio wanaita katika Kiswahili sijui wanaitaje hizo nchi zote, zinaongozwa na wanawake ambao wanajiamini na wana uwezo. Asante. Kwa jina naitwa Doto Masilamba, Napatikana mkoa wa Tabora wilayani Uyui. Ninawaomba tu wanawake wasirudi nyuma, kikubwa wajiamini kwa kila mahali walipo, wataweza. Kiukweli wanawake kwa miaka hiyo hawakuwa na nazam, thamani yoyote, ila kwa sasa ninashukuru kuona wanasoma na kuania uongozi mbalimbali ndani ya taifa lao. Niwaombe wanawake wote duniani, mjikubali mtakubalika pia Sherehekee sikukuu hii ya kina mama kwa amani na upendo na ushirikiano pia. Kwa jina anaitwa Mesha Kimamwara kutoka Kihonda, Morogoro. Kwanza naweza kusema kwamba mchango wa kinamama katika jamii hasa, kuna mchango mkubwa sana. Maana tutambue kwamba familia bila mama mara nyingi huwa inayumba sana. Kwanza kinamama mchango wao kwanza ni mkubwa ambao unaweza kusema kwamba ukasaidia katika jamii ni pale tunapoona kwamba endapo familia nyingi tunaona kina baba wanatelekeza watoto, lakini mama, wakina mama mara nyingi wamekuwa hapo karibu, wanajitahidi hasa katika kuwalea watoto mpaka wanasikia umri ambao wanatakiwa waende hata shule. Lakini wakina baba mda mwingi sana utakuta wengi walio wengi watakuta wako bizi na mambo yao, na wengine wanatelekeza hizo familia. Wakinamama ndo ambao wako karibu sana na familia. Kwa jina anaitwa Niko Mgavira, atokea pande za Moshi, Moshikit hapa Kijweni. Mwanamke, kwa hiyo ana nafasi kubwa sana kupewa kipaumbele, hususani na katika uh, uchumi wetu wa Tanzania kiujumla. Ni kweli mwanamke inabidi awezeshwe ili afanikiwe malengo yake, pia tusimbanie katika sehemu za uchaguzi na nini, kupewa viongo, uongozi hapa Tanzania. Kwa hiyo kiufupi kwamba mwanamke anaweza katika jamii akiwezeshwa. Asante. Kwa jina naitwa Kapable Mwenge Odm, napatikana apa Kirungu Ngalala, DRC. Kuhusu siku ya mwanamke, maoni yangu ni kusema ya kwamba e, ni lazima wanawake waendelee kupata madibisho sawasawa na wanaume ikiwa kielimu basi waendelee kufundisha sawasawa, ikiwa kiuchumi basi vile vile waendelee kufundisha sawasawa sawa, na wanaume. Hiyo ni mchango wangu hapa DRC. Asante sana. kwa jina anaitwa Simba Ahmadi Mtunda, ni mkazi wa wilaya ya Kaliua mkoa wa Tabora kata ya Usinge. Kiukweli wanawake au kinamama kwa ujumla wana wana umuhimu sana katika jamii, lakini tu ni pale ambapo wanapofikia hatua baadhi yao wanashindwa kujielewa na kufikia hatua ya kufanya vitendo ambavyo vinakuwa havireti maana, hususani mavazi na namna jinsi wanavyokuwa katika mitaa mbalimbali na maeneo ya miji. Ni ukweli wanajisahau na kujikuta baadhi kundi dogo la kinamama linajikuta linawadhalilisha kwa kiasi kikubwa sana kinamama zetu. Asante sana kwa majina, naitwa Agata Mbale aka first lady, kutoka Morogoro, Tanzania. Leo tarehe nane ni siku ya wanawake duniani. Kiukweli kwanza, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwa mtoto wa kike. Pia kikubwa, watoto wa kike wote duniani, tuendelee kupambana, tuendelee kuendeleza jamii yetu, kwa sababu sisi ni jeshi kubwa. Sisi ndio kila kitu. Mtoto wa kike ndio anafanya hata mtoto wa kiume aweze kuona mengi katika dunia. Kwa hiyo mimi nashukuru Mwenyezi Mungu. Wanawake tunaweza, wanawake tupambane, na pia ndugu zetu wa upande wa pili watusaidie, wasitunyanyase. Naitwa Huya Mlagila kutoka Mbarali, Mbeya, nchini Tanzania. Wan, wanawake mchango wao kwa hapa jamii wana mchango mkubwa, na wanahitajika kuenziwa. Mwanamke anaweza kuwa kipaumbele katika jamii kuendeleza maendeleo maendele, endelevu endapo kama ataendelea kuheshimika duniani pasipo kudharauliwa. Pengine tumeshuhudia mara nyingi mwanamke, huwa hata kama akiwa anagombea wadhifa mbalimbali, mara nyingi ah, mwanamke, bwana hafai kuwa kiongozi. Lakini leo hii wanamwamko mkubwa sana kijami, kijamii kuwa wanaweza kuwa viongozi bora na endelevu ambao wanaweza kuongoza taifa ambalo lipo ndani kidemokrasia zaidi. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani wa kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na sasa tuanze kuangazia ujumbe ambao umeutuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Nianze na ujumbe wake Halima Bamuhiga kutoka Mlandizi, Kibaha, Pwani, Tanzania. Unaandika, wanawake wana mchango mkubwa sana katika kuibadilisha jamii japo wanakutana mbali mbali na changamoto mbalimbali. Nawatakia kila la heri wanawake wote ulimwenguni katika kubadili fikra ili kufikia usawa wa kijinsia kwa maendeleo endelevu. Francis Buganimana akiwa Bujumbura nchini Burundi anaandika, wanawake wana mchango mkubwa sana katika kubadilisha jamii sababu nao wanaweza, kutokana na kuwa wameshaerevuka. Baadhi yao ni wanajeshi na maaskari, lakini pia wanawake hawakutaka kusalia nyuma katika sekta ya kiuchumi, walio wengi ni wajasiriamali. Cha muhimu wapewe nafasi ili kukuza vipaji vyao. Asante sana Francis na ujumbe wa mwisho ni wake Emily James kutoka Nyamagana, Mwanza. Unasema mwanamke ana nafasi kubwa katika jamii kwa sababu ni mchapakazi, hasa kazi za nyumbani, shambani na sehemu nyingine. Pia wanawake ndio chanzo cha furaha mara nyingi katika familia na kwa watoto na hata kwa mume. <laughs> Asante sana Emily James na msikilizaji, na hapo ndio natia nanga katika makala ya habari Rafiki. Asante kwa muda wako. Mimi ni Fredrik Nwaka, kwa heri.