Msikilizaji, unapokuwa katika viunga ama chemba za mahakama, maneno kapewa dhamana baada ya kukidhi vigezo, kakosa dhamana, dhamana yake ipo wazi, ni maneno ya kawaida na usikika sana. Neno dhamana hujirudia mara kwa mara kwa mtuhumiwa ama watuhumiwa wa makosa mbalimbali, yawe makosa ya madai ama makosa ya jinai. Leo katika makala haya ya Jua Haki Zako, tunaangazia haki na wajibu wa kupewa dhamana kwa mtuhumiwa. Jina langu ni Steven Mumbi. Karibu uambatane nami kuangazia haki na wajibu wa kupewa dhamana kwa mtuhumiwa. Naungana na wakili wa kujitegemea kutoka nchini Tanzania, Jebra Kambole. Karibu sana katika makala ya Jua haki zako, wakili. Na kwa kwanza, dhamana ni nini? Dhamana ni haki ya msingi ya mtu yoyote ambaye yuko chini ya ulinzi, eidha chini ya jeshi la polisi au chini ya mahakama, na anaweza akaruhusiwa kwa kipindi fulani wakati akiendelea na shauri lake au kesi yake au jambo lake likiwa linatatuliwa awe mtu huru kwa kipindi hicho, kipindi maalum, kwa masharti ambayo yatawekwa na polisi au mahakama katika kipindi hicho ambacho anakuwa chini ya uangalizi. Kwa hiyo dhamana, kwa lugha nyingine, unaweza ukasema ni ruhusa ambayo mtuhumiwa anapewa kwa kipindi maalum, wakati shauri lake linaendeshwa, eza na jeshi la polisi au na mahakama kwa masharti ambayo mahakama itaona inafaa au jeshi la polisi itaona inafaa kumwekea wakili jebra katika mazingira gani mtu anaweza akaomba dhamana kuna mazingira matatu ambayo mtu anaweza akaomba dhamana au mazingira manne niseme kwa lugha nyingine kwanza kabisa kwa mujibu wa sheria ya mwenendo wa makosa ya jinai sura namba ishirini ya sheria za tanzania kama ilivyorejewa mwaka elfu mbili na mbili mtu anaweza kuomba dhamana akiwa chini ya kituo cha polisi kwa mujibu wa kifungu namba sitini na nne cha sheria mwenendo wa makosa ya jinai, kwao anaweza akaomba dhamana baada ya kukamatwa na mtu akiwa chini chini ya mikono mwa jeshi la polisi, muda wowote kuanzia ambapo wamekamatwa. Lakini jeshi la polisi unapaswa kumwachia mtu kwa dhamana saba masaa ishirini na nne haijapita kwao. Kama masaa ishirini na nne yamepita, jeshi inapaswa kumpeleka mahakamani. Kwao kama hajampeleka mahakamani na yuko chini ya jeshi la polisi, mtu anaweza kuiomba dhamana moja kwa moja mahakamani kwa mujibu wa kifungu namba sitini na saba kifungu dogo cha tatu cha sheria ya mwenendo wa makosa ya jinai ya mwaka elfu mbili na mbili. Sasa hiyo ni iko, kituo cha polisi hajapewa dhamana, anaweza akaomba kituo cha polisi, wakinyima anaweza akaomba mahakamani. Uzingira la tatu la mtu kuweza kuomba dhamana ni pale ambapo anasomewa mashtaka. Kwa hiyo kama akisomewa mashtaka mahakamani, anaweza akaomba dhamana wakati huo huo, baada ya kusomewa mashtaka. Hii ni kwa mujibu wa kifungu na mia moja arobaini na nane cha sheria ya mwenendo wa makosa ya jinai. Uh, lakini mazingira ya mwisho au mazingira ya nne sasa ya kuomba dhamana ni mazingira pale ambapo mtu anakuwa tayari ameshahukumiwa amefungwa. Sasa anaweza akaomba dhamana asitumikie hicho kifungo huku akiwa katika rufaa, wakati akisikiliza rufaa yake. Hiyo ni kwa mujibu wa kifungu na mia tatu sitini na nane kifungu dogo cha a romani one cha sheria ya mwenendo wa makosa ya jinai namba ishirini ya sheria za Tanzania kama ilivyorejea mwaka elfu mbili na mbili. Kwa hiyo dhamana ni haki ya msingi ya binadamu. Hii aina ya kwanza, akiwa kituo cha polisi, ni taratibu gani za kuzifuata ili mtuhumiwa apewe dhamana anapokuwa kituo cha polisi? Mtuhumiwa kishapelekwa chini ya kituo cha polisi, ataandikishwa maelezo yake kwamba yeye amehusikaje au ajahusikaje na shtaka na, na kosa hilo. Baada ya kuandika tu maelezo, anapaswa kumwambia mpelelezi au mtu aliyemwandika maelezo kwamba naomba kupewa dhamana yule mtu asipompa, anatakiwa fata utaratibu wa kwenda kumueleza malalamiko yake mkuu wa kituo cha polisi cha eneo husika ili aweze kumpa dhamana, kwa sababu mkuu wa kituo cha polisi ndo ambaye anakuwa na mamlaka. Kwa hiyo mtu anapaswa kuiomba, lakini pia jeshi la polisi linapaswa kumwambia, bwana una haki ya kupata dhamana, ndugu zako wako wapi? Kwa hiyo lazima kama jeshi la polisi amwambii, lazima yeye ajitokeze mbele aweze kuomba dhamana. Ndio maana huwa tunashauri kwamba mtu anapoitwa kwenye, kwenye kituo chochote cha polisi asiende peke yake, aende na ndugu ili huyo ndugu au aende na wakili huyo ndugu au wakili aweze kumsaidia kupata utaratibu wa kupata dhamana, kwa sababu yeye akiwa ndani anaweza akawa na uwezo kutafuta wa kutafuta wadhamini, uwezo wa kupanda ngazi, kudai huku kudai huku kudai huku, inakuwa ni kazi. Ndio maana huwa nashauri ni vizuri ukaenda na mtu au ukaenda na mwanasheria. Kuna watuhumiwa ambao huwa wanakosa dhamana akifika kituo cha polisi, ni mazingira yapi mtu anaweza akakosa dhamana katika aina hii? Ya kwanza, kwanza kabisa mtu anaweza kukota dhamana kwa kisheria au akaamua tu kumnyima bila sababu zozote. Naanza kwa kisheria, mtu anaeza akakosa dhamana au akaambiwa kwamba dhamana anaweza asipate endapo ameshtakiwa kwa shtaka ambalo halidhaminiki. Sheria imezuia mtu huyo kupata dhamana, kwa huyo mtu hawezi kupata dhamana. Kwa mfano labda, uh, labda kesi ya mauaji, labda ni unyang'anyi wa kutumia silaha, labda kesi ambayo inahusu madawa ya kulevya kwa kiasi ambacho sheria iruhusu kupata dhamana, labda ni kosa ambayo inahusiana na usafirishaji wa binadamu, labda ni kosa ambayo inahusiana na, na mauaji ya kukusudia, lakini pia labda ni kosa ambayo inahusiana na utakatishaji pesa. Hayo ni baadhi ya makosa ambayo mtu anawezi kupewa dhamana kwao, hata kituo cha polisi hakiwezi kumdhamini au kutoa dhamana kwa huyu mtu. Lakini pia polisi wanaweza akau, tunamnyima dhamana kwa sababu tunaona ataingilia upelelezi au anaenda kuzuia vitu fulani fulani, baada ya atujavipata sipewe dhamana lakini hiyo sababu ya pili sio sababu ya msingi, endapo mtu anaona anaonewa. Kwa hiyo, akiona sheria haijaruhusu mtu kupata dhamana, au inawezekana masharti yaliyowekwa ni magumu, huyu mtu anaweza akaenda mahakamani kudai dhamana, kwa mujibu wa kifungu namba sitini na saba kifungu dogo cha tatu, akiwa chini ya jeshi la polisi, kwa sababu unaweza ukaonewa kwa sababu ambazo sio za kweli. Wanaweza akasema huyu mtu ataenda kuharibu upelelezi lakini ukiona kosa yani, sio kila kitu, vitu vyote anakuta wameshachukua. Kama ni kosa la kimtandao, simu washaikamata, wanayo wao, laptop wanazo wao, kwenye akaunti zako washaingia, washauji mashahidi, lakini bado unaeza wakamzuia mtu. Kwa hiyo mtu anatakiwa kuchukua hatua za sheria zaidi kwenda kuidai hiyo haki mahakamani. Wana, Wana msikilizaji, kama ndiyo kwanza waungana nasi, haya ni makala ya Jua Haki Zako kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na tunaangazia haki ya kupata dhamana na wajibu kwa mtuhumiwa. Niko naye wakili Jebra Kambole, ni wakili wa kujitegemea kutoka nchini Tanzania. Tumeshuhudiwa watuhumiwa wakikosa dhamana kwa kutokukidhi vigezo mara baada ya kusomewa mashtaka. Ni vigezo gani hasa mtu anaweza akapata dhamana mara baada ya kusomewa mashtaka? Kwanza kabisa kosa hilo lisiwe ni kosa ambalo halina dhamana, lakini kama ni makosa ambayo yana dhamana, basi mtu huyo ana, ana anapaswa kupewa masharti nafuu ambayo anatimiziza. Kwa mfano, wanaweza wakasema kama ni kosa la kawaida, ukaambiwa ulete wadhamini kadhaa, ambao inawezekana mdhamini mmoja akatakiwa kuwa mfanyakazi wa serikali au mfanyakazi wa taasisi ambayo ina, inaaminika kama vile taasisi inawezekana sio ya serikali, lakini ikawa ni makampuni ya simu makubwa au taasisi ingine. Kwa hiyo utaambiwa ulete barua barua ambayo ina picha yako ikikutambulisha wewe mdhamini, kuruhusiwa na mwajiri wako kumdhamini mtu fulani, lakini huwe na barua, lakini pia uwe na kitambulisho cha kuonyesha kwamba wewe unafanya kazi kwenye taasisi hiyo, lakini pia inawezekana ikawa na masharti nafuu tu, ikawa ni mdhamini mmoja au wawili au mtu yoyote yule ambaye kama ni mtu yoyote yule anapaswa kuwa na kitambulisho cha cha, cha, cha mpiga kura na barua ya utambulisho wa serikali ya mtaa kwamba huyu mtu ni mkazi wa sehemu fulani au uh, anaweza kaatakiwa kuwa na leseni au paspoti ya kusafiria au leseni ya, ya, ya, ya udereva au kitambulisho cha taifa ni miongoni mwa nyaraka ambao vitambulisho ambao muhimu vinatambulika na na mahakama. Nivirudie tena kitambulisho cha mpiga kura au kitambulisho cha taifa au leseni ya udereva au pasipoti ya kusafiria ni miongoni mwa nyaraka ambazo ni za kiserikali ambazo zinatambuliwa na mahakama, kama ni miongoni mwa nyaraka za utambulishi wa mtu fulani. Kwao mashahidi anaweza kawa ya namna hiyo, lakini endapo mtu anashtakiwa na kosa ambayo inahusiana na wizi wa pesa au kosa lolote linalohusiana na pesa, upotevu wa pesa na vitu kama hivyo, kama kama kosa hilo ni zaidi ya milioni kumi, huyu mtu anaweza akatakiwa eidha kutoa hati au ushahidi wa, wa, wa, wa umiliki wa mali yoyote isiyohamishika ambayo inakuwa ina, ina ni nusu ya thamani ya ile shtaka ambalo ameshtakiwa nalo. Hiyo ni kwa mujibu wa kifungu namba arobaini na nane kidogo cha kumi cha sheria ya ya makosa ya mwenendo wa makosa ya jinai, ambao huwa anasema kama mtu anashtakiwa na na shauri ambao inahusiana na mbano, sayana, pesa, basi anatakiwa dhamana ya kitu ambacho hakihamishiki cha thamani hiyo, nusu ya thamani ya shtaka ambalo anashitakiwa nalo. Lakini endapo kama mtu huyu anahusika na kosa la uhujumu uchumi, anaweza akaomba dhamana kama endapo uh, makosa hayo yako chini ya, ya milioni kumi, anaweza akaomba katika mahakama ya hakimu mkazi hapo ambapo ameshitakiwa, na kama zaidi hapo, anatakiwa aende kuomba kwenye mahakama ya uhujumu uchumi, ambao ni kitengo cha uhujumu uchumi cha divishen ya mahakama kuu ya Tanzania. Msikilizaji, bila shaka umeelimika na sehemu hii ya kwanza ya makala ya Jua Haki Zako tukiangazia haki na wajibu wa kupewa dhamana kwa mtuhumiwa. Juma lijalo tukiangazia katika sehemu ya pili, wakati gani mshtakiwa ama mtuhumiwa anaweza kukata rufaa ili kupewa dhamana. Nilikuwa naye wakili wa kujitegemea kutoka nchini Tanzania, Jebra Kambole. Jina langu ni Steven Mumbi na kualika juma lijalo katika makala haya. Kwa heri.