Na natumai hujambo msikilizaji. Mtuhumiwa aliyetiwa hatiani ana haki ya kukatiwa rufaa ya kuombewa dhamana? Mtuhumiwa ana wajibu gani ili kupata dhamana? Hayo ni baadhi ya maswali yatakayopata majibu katika makala haya ya jua haki zako hi. Leo tunaendelea na sehemu ya pili tukiangazia haki ya kupata dhamana kwa mtuhumiwa ama mshtakiwa. Jina langu ni Steven Mumbi. Karibu msikilizaji. Kwa kweli hukumu iliyotoka hatukuitegemea. Nasikitika, mwanangu alichukuliwa akiwa amelala ndani, leo hii anaenda kufungwa kifungo cha maisha. Msikilizaji, simanzi na majonzi utawala mara baada ya mtuhumiwa kuhukumiwa, na hivyo ndivyo usikika katika viunga vya mahakama mara baada ya hukumu mikononi mwa polisi, maisha yangu bado ni mikosi. Niko ndani nimechoka, polisi wamenipiga mwili, damu inanitoka, sijui ni lini nitatoka. Wananitoa wanavyotaka, mara mwizi, mara kibaka, mimi ni mtumiwa, nashukiwa, ni lini nitashitakiwa? Sasa naungana na wakili wa kujitegemea kutoka nchini Tanzania katika sehemu hii ya pili. Karibu katika sehemu hii ya pili, wakili Jebra Kambole imeshuhudia katika kesi mbalimbali mbali, watuhumiwa e, wakinyimwa dhamana na baadaye kukata rufaa na rufaa kutupiliwa mbali ya kuomba dhamana. Katika mazingira gani mtuhumiwa anaweza akaombewa ama akakatiwa rufaa ili kupata dhamana? A, kwanza kabisa mtu anaweza akakata rufaa ili kupata dhamana pale ambapo anaona kwamba amenyimwa dhamana na anaona alipa, alipaswa kupewa haki ya dhamana. Kwa hiyo mtu anatakiwa akate mahakama mahakama kuu ili aweze kupata dhamana kama amenyimwa na mahakama ya hakimu mkazi. Kwa hiyo mtu yoyote yule ambaye anaona haki yake imekiukwa na mamlaka yoyote katika utendaji wa kazi zake anatakiwa kukata rufaa, na haki ya rufaa imeainishwa katika ibara ya kumi na tatu ibara ndogo ya sita a, ya katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania, ambayo inasema kila mtu ana haki ya kukata rufaa. Kwa hiyo lazima aweze kuaccess hiyo haki ya kukata rufaa, kama anaona hajaridhika na maamuzi ya mahakama katika kutoa dhamana yake. Kwa hiyo, inawezekana wanasema kosa lina dhamana, lakini anaamini kosa lina dhamana, inawezekana ametoa masharti magumu ili aweze kukosa dhamana, lakini pia inawezekana wakisema, bana, sisi tunakunyima dhamana kwa usalama wako, lakini akiona hapana, mahakama inatakiwa itoe, ina dhamana na inime dhamana pale ambapo inaona kwamba huyu mtu akitoka nje itakuwa ni hatari na jeshi la polisi haliwezi kumlinda huyu mtu. Kuna watuhumiwa ambao inadaiwa wamekiuka masharti ya dhamana na wanakamatwa tena. Katika mazingira gani mtu anaweza akafutiwa dhamana? Mtu anaweza akafutiwa dhamana pale ambapo ameshindwa kufata masharti ya dhamana aliyowekewa. Mahakama inaweza akamfutia mtu dhamana kwa sababu mtu akipewa dhamana na masharti akipewa, ina maana lazima ile masharti ayatimizwe ya pale ambapo anatakiwa kutimiza kwa mfano ukitakiwa kuja mahakamani, unapaswa kuja mahakamani pale ambapo umeambiwa uje, na mahakama haiwezi kufuata vile ambavyo mtumii anataka. Mtumii anafuata ratiba ya mahakama, kama ratiba ambazo inamwelekeza. Na kama endapo huyu mtu anashindwa kuja kwa sababu nyingine yoyote, mdhamini wake anapaswa kuja mahakamani na kumtolea taarifa kwamba mtumia fulani hawezi kuja kwa sababu anaumwa, kwa sababu amepata dharura hii na hii na hii na hii. Kwao lazima Uh, uh, mdhamini awepo kama mtuhumiwa anakuwa haipo ili aweze kueleza kwa nini alio kwao. Kama masharti ya dhamana hayajatimizwa, unaweza ukanyimwa dhamana au unaweza ukapewa dhamana. Endapo masharti yamebadilika ukashindwa kuyatimiza, unaweza ukafutiwa dhamana. Tukihitimisha, katika aina ya mwisho ulisema mtuhumiwa anaweza akaombewa dhamana akiwa tayari kahukumiwa. Mm. Ni katika mazingira gani mtuhumiwa anaweza akaomba dhamana mara baada ya kuhukumiwa? Kwanza kabisa mtumiwa mara baada ya kuhukumiwa ukum, anaweza akaomba dhamana mahakama ya juu zaidi yake, na kuna mashauri mbalimbali mbali ambayo yameelekeza kwa, kwa namna gani mtu anaweza akaomba dhamana. Kwa mfano shauri la Lawrence Mateso dhidi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, jatamata alieleza kwamba mtu anaweza akapata dhamana, lakini pale ambapo ameshahukumiwa, lakini dhamana yake inakuwa sio haki ya binadamu, sio haki ya msingi, kwa sababu ile dhana kwamba uh, anatakiwa ana, ana, ana dhanii kwamba hajatenda kosa inakuwa haipo. Kwa hiyo ili uweze kupata dhamana baada ya kuhukumiwa ni pale ambapo kama itaona inafaa. Sio haki yako kupata dhamana ukishahukumiwa, kwa sababu ukishahukumiwa tayari unakuwa ni mtuhumiwa. Kwa hiyo ni maeneo ambapo mahakama inaamua yenyewe, inatumia kwa Kiingereza unaita discretion power au mamlaka yake ikiona inafaa, itakupa, lakini huwezi ukasema ni haki yako ya msingi kupata dhamana baada ya kutumiwa, kwa sababu ile ibara ya kumi na tatu ibara ndogo ya sita kifungu D ambacho kinasema kuhusiana na presumption of innocence, au unapaswa kudhaniwa kwamba hujatenda kosa mpaka pale mahakama itaona umetenda, inakuwa haipo. Kwa hiyo utadhaniwa kwamba umeshatenda kosa. Kwa hiyo mahakama ikiona kuna haja, unaweza ukapewa dhamana au unaweza usipewe, lakini kigezo kwamba ni haki yako haitakuwa kigezo. Kukata rufaa ya kuomba dhamana inaweza ikawa mara ngapi? Mara moja? Mara mbili? Hapana, kwa sababu inategemea na shauri imetoka wapi. Kwa sababu kwa mujibu wa sherehe zetu sisi, levo ya kwanza, ya pili, kama umetoka mahakama ya kimkazi au mahakama ya wilaya unaenda mahakama kuu, ukitoka mahakama kuu unaenda mahakama ya rufaa. Hizo ni step tatu ambazo unatakiwa uzipate ili uweze kutoa dhamana, kama unaona bado unashindwa kutoa haki yako. Kwa hiyo ni ni pale ambapo paka utafika mahakama ya rufaa, hiyo ndio mahakama ya mwisho ya utoaji haki ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. haki ya kupata dhamana. sisi tuna matatizo kama nyinyi, na nyinyi, siku ikifika mtakufa kama sisi, sisi chama kwenye maisha ni maisha, kama raha inakwisha basi ndatamu itakwisha, siku zangu ziko mbali, utafika wakati sitajali. Kwa uzoefu wako, haki hii ya kuwapatia dhamana watuhumiwa inatekelezeka kwa kiasi gani nchini Tanzania? Kwa kiasi kikubwa sana mahakama ma ndo inaheshimu sana haki hakiya ya kikatiba, lakini kwenye utendaji wa jeshi la polisi imekuwa changamoto sana kuweza kuwapa watu dhamana. Lakini pia karibia asilimia themanini ni watu ambao ni watu ambao wanapaswa kuwa rumande au tunasema lumandi, ni watu ambao wana kesi mahakamani, wengi wao wako magerezani, kwa hiyo serikali inatumia pesa nyingi sana inatumia gharama nyingi sana kuwalisha watu ambao wa wangepaswa kupewa dhamana. Kwa mfano, mtu anatumia kutakatisha pesa, huwezi ukasema huyu mtu akose dhamana. Weka masharti magumu, basi mwambie aweke pesa, akishindwa awakose dhamana, lakini sio unamnyima mtu dhamana kwa kigezo cha kosa. Yani unaanza kuona kwamba ni kosa kubwa, wakati hujajua kama huyu mtu ametenda au hajatenda. Nafikiri makosa yote yanapaswa kuwa na dhamana. Masharti unaweza kawa mengi, unaweza ukamwambia usitoke ustoke Dar es Salaam unaweza ukaambia udhaminiwe na watu ambao ni ndugu zako wa karibu au wafanyakazi wa serikali. Utaenda wapi? Utakimbia wapi? Kuna watu wengine ambao ni wabunge. Sasa mbunge atakimbia wapi? Ache jimbo? Lakini pia jeshi la polisi lazima lihakikishe kwamba inapomaliza kumwoji mtu lijiridhishe au lihakikishe kwamba huyu mtu anapewa dhamana. Tukielekea ukingoni wa makala haya ya jua haki zako Hakuna haki bila wajibu. Wakili Jebra Kambole, watuhumiwa wana wajibu gani katika kupata dhamana? Kwanza kabisa, wana wajibu wa kutaka kuomba dhamana kwenye mamlaka mbalimbali, wanatakiwa waombe dhamana. Lakini pia cha pili, wana wajibu wa kutimiza masharti ya dhamana ambao wamewekewa. Umeambiwa wadhamini wawili, walete wadhamini wawili. Kwa hiyo usikwepe huo wajibu wako wa kutimiza masharti ya dhamana. Lakini wajibu watatu, wana wajibu wa kufuata masharti ya dhamana vile ambavyo wameelekezwa na mahakama. Mahakama ikisema njoo tarehe mbili mwezi watatu, fika mahakamani, njoo tarehe nne, fanye hivi na hivi, sarenda pasipoti yako, fanya hivi na hivi. Lazima utimize masharti ya dhamana, na yale masharti takaowekewa uweze kuyatimiza wakati wote wa shauri lako. Lakini pia watumiwa wana wajibu wa kuziheshimu mahakama. Usiende mahakamani muda unaotaka wewe, au unashindwashindwa tu kwenda mahakamani bila sababu zozote za msingi. Wote tuna wajibu wa kuheshimu sheria, kwanzia viongozi wa serikali polisi mpaka watuhumiwa. Na neno wangu kwa waraia wa kawaida na wasikilizaji wa redio wanaotusikiliza kwa sasa, kwanza kabisa, wanapaswa kujua dhamana ha ni haki yao na wanapaswa kuidai na kuitaka. Lakini pia asasi za kiraia na wadau mbalimbali wa haki za binadamu wahakikishe kwamba hii haki ya msingi ya binadamu inatekelezeka, lakini pia wafungue mashauri mahakamani ambapo yataturahisishia kuona kwamba dhamana katika makosa mbalimbali inaanza kutekelezeka. Kama ni makosa ya uhujumu uchumi, makosa ya utakatishaji wa pesa, makosa yoyote, lazima mahakama itamke kwamba haya, hizi sheria ambazo zinazuia dhamana ni sheria ambazo zinakiuka haki za msingi za binadamu, hasa haki ya kupata dhamana na haki ya usawa mbele ya sheria. Msikilizaji, nafikia tamati ya makala haya ya jua haki zako. Jina langu ni Stephen Mumbi na kumbuka Dhamana ni haki ya mtuhumiwa, na hakuna haki pasipo wajibu. Mara nyingine, wakati mwingine. Jina langu ni Steven Mumbi, kwa heri.