Asante sana Victor Abuso. Victor alikuwa akikujuza habari za dunia. Msikilizaji, nami ni Fredrick Nwaka ni kukaribishe katika makala ya Jukwaa la Michezo, leo siku ya Jumapili ya Machi tatu mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Siku zina taradadi kwelikweli, na leo katika makala ya Jukwaa la Michezo tunatathmini kwa kina mjadala wetu kitwama nchini Kenya, kuangalia mabadiliko ambayo yamefanywa na Rais Uhuru Kenyatta na hasa yanayogusa sekta ya michezo. Amemwondoa Rashid Yechesa katika wizara hiyo na kumteua mwanamama na mwanadiplomasia diploma wa Kenya, Amina Muhamed, kushika wadhifa huo. Maswali ni mengi sana na mjadala ni mpana, ikiwa Amina Muhamed anaweza kumudu vishindo vya wizara ya michezo nchini Kenya, hasa ukizingatia kwamba Kenya ina majukumu makubwa mawili mwaka huu: kushiriki fainali za kombe la mataifa barani Afrika na mwakani kuandaa Uh, michuano ya dunia ya riadha chini ya umri wa miaka ishirini ambayo itaandaliwa na taifa la Kenya. Na kama nilivyokujuza, msikilizaji, mimi ni Fredrick Nwaka na kanye laini ya simu, naungana na naibu rais wa shirikisho la kandanda nchini Kenya, Doris Petra akiwa jijini Nairobi, na vilevile vile mchambuzi wa masuala ya kandanda nchini Kenya, Bonifas Osano yeye anaungana nami akiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya. Ni wakaribishe nyote katika makala ya jukwaa la michezo. Asante uh, sana msikilizaji. Na kwa muktasari, nikujuze dondoo za michezo ambazo tunazo barani af barani Afrika na duniani kwa ujumla, nikianzia nchini Mali nyota wa, wa timu ya taifa ya Mali uh, Yakuba Sila amejiunga na klabu ya Stoms Godset ya nchini Norway kwa mkataba wa miaka miwili. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka ishirini na minane alikuwa mchezaji huru tangu alipoachana na klabu ya KV Mechelen ya Ubelgiji mwezi Februari mwaka huu. Sila amechezea Mali mechi thelathini na alikuwa nahodha wa kikosi hicho katika fainali za mataifa ya Afrika za mwaka 2017 zilizofanyika nchini Gabon. Klabu ya Ismailia ya Misri imetupwa nje ya michuano ya klabu bingwa barani Afrika baada ya hapo jana kucharazwa mabao matatu kwa mawili na CS Constantine Algeria. Mwezi uliopita, shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF ilirejesha Ismailia katika michuano hiyo baada ya awali kuondolewa kufuatia mashabiki wake kufanya fujo katika mchezo dhidi ya klabu Afrikani. Kundi C sasa ni tupu isa mazembe ya DRC na CS Constantin ambazo zinaweza zikafuzu hatua ya robo fainali. Na ligi ya Tanzania bara imekuwa ikichezwa hivi leo katika michezo kadhaa. Simba ikiwa ugenini Shinyanga imepata mabao mawili kwa bila dhidi ya Stand United. Singida United imeishinda Tanzania Prisons mabao mawili kwa moja. Mtibwa Shuga imechapa Mbao FC mabao mawili kwa bila. Hiyo ni baadhi ya michezo ambayo imekuwa ikichezwa hivi leo na hapo jana. Hivi uh, uh, leo mechi za kombe la shirikisho barani Afrika hatua ya makundi tayari, michezo miwili imetamatika. Otoyo doho imeitandika hasania Agadir bao moja kwa bila, na Enugu Rangers ya Nigeria imeichapa etwadu sahel ya Tunisia mabao mawili kwa bila. Nam msikilizaji, sasa turejeree mjadala wetu hivi leo, kama nilivyokujuza, kwenye laini ya simu naye Doris Petra naibu rais wa shirikisho la kabumbu nchini Kenya na vilevile vile, vile Bonifasio sano ameungana nami wakiwa kuu nchini Kenya. Pengine nianze na Doris Petra. Wewe ni naibu rais wa shirikisho la kabumbu nchini Kenya. Uh, timu ya taifa ya Kenya imefuzu fainali za Afrika mwaka huu. Tunapozungumza moja zinazom, zinazom ya shughuli zinazopevu zinazomkabili Amina Mohamed ni hii ya kuandaa Harambee Stars ili ikafanye vyema katika fainali za Afrika. Kwanza kabisa, uteuzi huu umeupokeaje na kipi hasa ambacho natathmini sisi kama, kama, kama yes, Tunashukuru Rais kwa kuteua kwanza. Aswa mimi kama mama, na- napongeza pong, na Amina Mohamed sababu si tunaamini kazi ni utendaji, sio nani ako hapo na sio kazi yetu kama FKF kuamua ni nani anakuwa kwa hiyo ofisi. Na ukiangalia Amina Mohamed na udiplomasia na wake, mi naamini ataweza kufanya hiyo kazi vizuri nam. Uh, unataja Amina Mohamed na, na diplomasia. Huyu ni mtu ambaye kwa muda mrefu sana amekuwa akihudumu nje ya mipaka ya Kenya, mwakilishi wa Kenya Umoja wa Mataifa katika ofisi ya Geneva, naibu mkurugenzi mtendaji wa shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa UN, akiwa nje ya Kenya. Tangu amerejea nchini Kenya, amekuwa kwenye wizara ya mambo ya nje, wizara ili, ya elimu na sasa wizara ya michezo. Uh, wengi wanaona kwamba si mtu ambaye anaweza anaelewa Kenya inataka nini kwenye michezo kama FKF yule wa mlioni anaelewa. Huwezi sema mtu aelewi, sababu amekuwa akifanya kazi nje au kazi ya udiplomasia because kwanza, kabla hajakuwa hiyo kazi ya nje ni mwana Kenya, na ya pili education kuna kuna sporti na kuna hata hiyo mpira na kazi yoyote, hakuna mtu mwenye alizaliwa na kazi, isipokuwa ni ile taratibu mtu uweka kwa kazi yake, na ni ipi ujue, ni ipi inatakikana kwa hii idara na inafaa nifanye namna gani, nikae na wadau wote tusikizane, nijue bajeti yao, na hiyo bajeti yao ndio nitumie kutengeneza bajeti ya ministry ili ni, nitoe ile usaidishi yenye sekta in, in, in, yote ya sporti inahitaji. Naam, msikilizaji. Amina Muhamedi, mwanadiplomasia wa Kenya, alizaliwa miaka hamsini na saba iliyopita katika mji wa Kakamega uliopo magharibi mwa Kenya, na amekuwa waziri wa mambo ya nje wa Kenya kwa miaka mitano. Amekuwa waziri wa elimu tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba na sasa ameteuliwa kuwa waziri wa michezo. Na amekuwa naibu, naibu mtendaji mkuu wa shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa uh, katika ofisi ya Geneva na vyombo vya habari nchini Kenya vimekuwa vikihoji wiki hii ikiwa mwanamama huyo kwa swali kubwa kwamba atakuwa mkombozi wa michezo nchini Kenya. Osano, nirejee kwako, wewe ni mmoja kati ya watu ambao wamekuwa na mjadala mpana miongoni mwa waandishi wa habari wa, wa, wa, wa, wa, kandanda nchini Kenya na, kuna namna ambavyo uh, uteuzi wa mwanamama huyu uh, umeleta kama, kama, kama, kama, kama mjadala fulani hivi. Pengine kipi ambacho unakiona wewe kinakosekana kwake kama waziri mpya wa michezo nchini Kenya? Kakanogo, kusema ukweli, serikali uh, ya gd itaifanyia uh, haki uh, sekta ya Kenya walivyochaguliwa, uh, waziri uh, yao ya kwanza wa mchezo alikuwa anaitwa Hassan Wario, na ukiangalia uongozi uh, wake iliweza uh, uh, kupoteza nafasi ya uh, kuandaa mchuano wa chana unazungumzia michuano ya fainali za mataifa ya Afrika za ndani za mwaka elfu mbili na kumi na sita ambazo Kenya ilishindwa kuziandaa baada ya kushindwa kukamilisha maandalizi muhimu, ikiwa ni pamoja na viwanja na masuala mengine. Sasa amekuja huyu mama sana, unaonyesha moja kwa moja hizi ni changamoto muhimu ambazo Kenya iko nazo. Bado unaamini kwamba zitaendelea kuwepo? Kwangu uh, Amina Mohamed, ukiangalia tangu ili uh, uh, kuja mamlakani, ameweza kubadilishwa katika wizara uh, tatu. Hiyo e, kwangu inaonyesha ya kwamba kuna uh, kasoro ama uh, upungufu katika utendakazi wake, ambapo hawezi kaa katika wizara uh, moja na wakenya waone amefanya hivi ama, ama, ama ile e, sa ukiangalia alikuwa katika wizara uh, ya elimu ya na ukisikia uh, uh, uh, uh, uh, vile uh, Wakenya uh, wanasema ya kwamba hawezi sema ni nini aliweza kufanya pale, na Wakenya wengi tena wanasema kwamba wizara ya ya, ya sports ni kama uh, serikali inaitumia ina, ina kati kama ile uh, tunaweza sema ni dumping place ya, ya wale ambao wameshindwa na kazi katika uh, uh, wizara um, zingine so kwangu Amina, uh, itakuwa ni ngumu uh, uh, ni kuwe convince ya kwamba anaweza fanya kazi na uh, ni ile tu kungoja kuona kwamba ni nini watafanya, lakini ukiangalia serikali uh, yetu ya Jubilii tangu waingia mamlakani hawajatia manani uh, swala la spoti. Naam, bila shaka ni mjadala mpana sana hapa. naibu rais uh, Doris Petra Serikali ya Jubilii haijatia nguvu katika mchezo wa michezo nchini Kenya tangu imeingia madarakani. Wewe huko kwenye uongozi unaliona hili ama ulioni? Ni ukweli hawajafanya, hawajafanya vile tulikuwa tunatarajia ka, kama watu wa spoti. Sababu spoti kwanza ni infrastructure, na ukiangalia viwanja zote za Kenya hakuna uh, shirikisho ha, ha, haina, haina, haina viwanja, viwanja zote ni ya uh, central government na county government na hawajatilia ma, man, manane development ya hizo viwanja ya mpira hata kama kwa watu wa mbio na sekta yote ya mpira. Sasa hapo ni ukweli, hawajafanya, hawajajubilia, hawajafanya kazi, hawajatimisha ile ahadi walituambia ya five studies hawajafanya hivyo. Na tena ukiangalia bajeti ya yenye inakuja kwa sekta ya spoti ni kidogo sana, iwezi fanya hizo kazi yote yenye inatakikana. Na ukiangalia ina, inaonekana Jubilee bado hawajaelewa ni e, kiwango gani ya ekonomi spoti inaweza leta kwa nchi, because ukiangalia spoti, wanaspoti wetu aswa athletic athletes wanaleta pesa mingi sana Kenya sasa na sports ni kitu inaweza ajiri, inaweza leta majira kwa vijana wengi sana. Sasa itakuwa mpaka Jubili watambue spoti, watambue umuhimu wa spoti, na watambue ile the economic growth yenye nchi inaweza kuwa nayo kutokana na sport. Sababu sports sana sana ni ya watu watu wachanga na watu wachanga, vijana wa, hawana maajira hawana kazi hawana nini, wenye wako na sport hawana viwanja ya kucheza. Sasa inabidi serikali yetu wafanye wafanye bidii hapo. Sasa una unawezaje kusema kwamba una imani na na, na waziri mpya wa michezo anakuja wakati unaainisha una lundo la changamoto lukuki ambazo uh, zipo katika sekta ya michezo nchini Kenya? Imani ya kwako wewe kwamba waziri anayekuja ata anaweza kufanya kazi, atafanya kazi katika maeneo yapi, kwa sababu haya unayoainisha ni changamoto ambazo zimekuwepo miaka nenda rudi, tangu wakati wa utawala wa awamu ya kwanza, rais Kenyatta, akaja Moi, amekuja Kibaki na sasa rais Kenyatta. Na, nasema hivyo sababu waziri wa sasa au waziri wowote wa sio Jubilee, Amina hajakuwa mwana mwanasiasa ni mfanya kazi, ni diplomat, ni, ni mtu mwenye ako na elimu elimu mzuri. Na mi nasema hivyo kadi atatumia hiyo udiplomasia wake kunegotiate na serikali, waelewe umuhimu wa sport, kwa sababu yeye sio Jubilee, yeye sio politician Kenya, yeye ni mfud, mtu wa kufanya kazi. Sasa inatakikana na ukiona mwenzangu anasema uh, sports ni kama dumping place okay. Sometimes unaweza ona hivyo, lakini tuna, tujiulize una dump nani? Sababu mimi nataka kuamini kile inafaa, tuko na wanaspoti wengi, kwa hao wote nani tutasema na, fulani akipelekwa kwa hiyo kwa hiyo ofisi ata, atafanya kazi na tena, haimaanishi hati kama ume, ume, umekuwa kwa spoti, wewe unaweza kuwa management management and, uh, kucheza mpira au kukimbia au kufanya kufanya sport yoyote, haimaanishi ati we utafanya vizuri ukiwa kwa hiyo ofisi. Because ofisi inatakikana, inataka management skill, administrative skill, administrative power, ya negotiation na ile namna ya kusukuma bajeti yako na kusukuma serikali ifanye kazi. Naam, asante sana uh, Doris Petra, naibu rais wa shirikisho la Kabumbu nchini Kenya. Endelea kusalia nami katika makala ya jukwaa la michezo na vile vile Bonifasio Sano chambuzi wa maswala ya kandanda akiwa Kisumu, ni mji ambao upo kule, eh, magharibi mwa nchi ya Kenya. Unasikiliza makala ya jukwaa la michezo msikilizaji, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Afrika Mashariki. Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na saba na mjadala huu niliweka pia kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili na wasikilizaji wetu, kama ilivyo ada, wamechangia. Nikianza nawe Asmani wa Jenin kutoka kutoka Kigali, Rwanda, unasema uh, rais Uhuru Kenyatta amemteua Bi Amina kwa kile anachokijua kwamba anaweza kuleta mabadiliko katika sekta ya michezo. David Sechenga kutoka wagumu tunadumu heza, bila shaka ni Tanga kule Tanzania, hapa Tanzania, sema rais Uhuru Kenyatta mpaka kumchagua mwanamama huyu kuwa waziri wa michezo, kuna vigezo ameviona kutoka kwake, na vigezo hivyo ndivyo vilivyomfanya rais kumpa nafasi hiyo. Mwana mama huyu Eliasi Zakari kutoka Kisangani, DRC, anasema rais Kenyatta anafanya vizuri na ni vema kumpa mwanamama nafasi hiyo. Na Hans Lienge King wa Ifakara, Morogoro, anasema swala la uongozi alina jinsia kikubwa, apewe ushirikiano tu katika majukumu hayo aliyopewa, asivunjwe moyo na wasiolitakia mema taifa la Kenya. Kazi njema hapo studio, asante sana. Na, uh, Osano, umesikia maoni ya wasikilizaji. Ni maoni ambayo yamezua mgawanyiko na mgawanyiko, mga wengi wanakubaliana wana, wana, wana na uamuzi wa rais Uhuru Kenyatta wakimtakia mema mwanamamawe, lakini pia hoja inabaki pale pale. Kenya mwaka huu inashiriki na fainali za mataifa ya Afrika. Uh, jukumu jukumu la la wizara ya ya michezo kuandaa timu ya taifa sio jukumu la FKF. Pengine Doris Pet atatusaidia hapo baadaye. Serikali ya Kenya iko tayari kwa kushirikiana na mwanamama huyo ambaye ni waziri mpya katika doketi ya katika wizara ya michezo. Uh, itabidi tungoje tuone ni vipi ataweza kusukuma. uh, kwa kwa, kwa mfano uh, kwa sasa uh, Doris Peta atakwambia kwamba waliweza ku, ku, kupeleka bajeti ya, ya timu ya Rambestati ya uh, takriban milioni dola milioni mbili. Tunangoja uh, kuona kwamba itaweza pitishwa na wataweza kutoa pesa, tuone ya kwamba Rambestati wana pesa, wanapata ile uandalizi mzuri ya kabambe ambao wanaweza fanya wafanye vizuri kule kule Egypt. So tumeahidiwa vitu mingi eh, kama Wakenya eh, na eh, tumeona ya kwamba kidogo ikifika iki, iki katika utekelezaji eh, inakuwa ni, ni, ni hadithi tu. So eh, kwangu, eh, kama mtu ambaye napenda na, na spoti ambao nafuatilia na spoti eh, eh, niko tu hapa nangoja, na ngoja nimeweka macho niona ya kwamba eh, Amina atafanya nini tofauti na wale ambao wamekuja wame, wame nyuma yake. Nadoris, hebu tusaidie hapa wewe, ukiwa ndani ya uongozi wa shirikisho la kandanda nchini Kenya FKF mmependekeza kiasi hicho cha fedha kwa ajili ya maandalizi ya Harambe Stars kuelekea fainali za mataifa ya Afrika. Ahadi ya ujenzi wa viwanja vitano imekwenda na maji, hii ya sasa itakuwaje? Mi naamini unajua ta, Amina Mohamed anakuja kwa ofisi wakati ile bajeti ilishapitishwa ili ilishapitishwa kwa ministry, imepitishwa kwa treasury, sasa inangoja tu ile pesa itoke kwa sports fund. Na tukiangalia sports fund, tayari wamepeana pesa kwa kwa sekta moja ya ya ya mpira sasa. Sasa Amina Mohamed, tuna tunaamini tu asukume, sababu Harambee Stars hawana muda, wanahitaji tunahitaji hiyo pesa sasa, sasa hivi ndio wakitoka Ghana waende straight kwa kampu waanze kuprepare for mchu mchuano ya Afcon sasa tunaamini Amina atasukuma sports fund itoe hiyo pesa because kila kitu isha kuwa approved. Kwa nini pengine, uh, e, fedha zingine ambazo zilikuwa zikitengwa kwenye sekta ya michezo katika miaka iliyopita zilikuwa hazielekezi kwa kiwango kile kile, na sasa hivi mnaimaniwa ama pengine kwa sababu waziri mpya, uh, Amina Muhammad anaingia wizarani? Ama imani yenu inatoka wapi? Sasa shida yetu Kenya ni kuusipo bajeti ya ya, ya ministry of sport imekuwa kidogo sana miaka mingi. Sio miaka saa hizi, sio wakati waecheza, sio wakati wa rio. Wakati wote government ya Kenya tangu Moi hawajapeana pesa mzuri ya ku, ya kusaidia sporting sector. Sasa kama Amina Mohamed, kile ningeomba kwake akae chini na all federations all sporting federations wako ajue budget ya yao kwa kwa mwaka ni hii, budget yao kwa mwaka ni ijumlishwe, alafu sasa ministry iombe budget iombe pesa kutoka kwa central government ya ku ya ku service all those budgets, sababu unaona national teams according to Sports Act ya Kenya, wanasema national teams belong to to, to the government, inafaa wachukue gharama ya kuandalia sisi, yetu ni ku prepare the team kutafuta wachezaji na kupresenta bajet yenye, tulifanya hata bajet ya kila kitu, hata si harambee stars peke yake nam. Asante sana uh, Doris Petra kwa ufafanuzi huo wa namna ambavyo uh, FKF mmekuwa mkishirikiana na serikali ya Kenya hususan wizara ya michezo kupitia viongozi ambao ni watendaji wa wizara hizo. Uh, wasana, unaonyesha mashaka yako sana lakini, uh, wanasema mara zote, eh, muda ndo, ndo, ndo, ndo, ndo hakimu muhimu sana katika utendaji. Uh, Kenya mwakani taandaa michuano ya dunia ya riadha chini ya umri wa miaka ishirini na achilia mbali fainali za mataifa ya Afrika ambazo zinakuja. uh, unaiona wapi nafasi ya waziri mwenyewe kwa kushirikiana na wadau wengine, ili kusukuma kuhakikisha kwamba Kenya inaandaa kikamilifu mashindano hayo na isije kufikia hatua Kenya inashindwa kuandaa kama ilivyokuwa kwa fainali za Afrika kwa wachezaji wa ndani mwaka 2016? Uh, nani uh, waziri mpya kwamba tuanze na ile uh, ile miradi ya, ya ya stadium kama Nyayo <laughs> Nyayo ilifungwa kama miaka mbili iliyopita uh, ifanyiwe uh, uh, uh, renovation na uh, kwa sasa ukiangalia Kenya nzima uh, stadium moja tu ya Kasarani ambayo inaweza inaweza andaa mchuano wa kimataifa. So kwangu uh, changamoto ya kwanza kwa Amina angalia ya kwa, kwamba eh, stadium ya Nyayo eh, imeweza ku, ku, eh, kufanya kazi tena eh, kwa sababu ukiangalia hiyo mchuano ambao unasema eh, eh, under 20 hiyo eh, ni mchoro ambayo eh, itahitaji tu stadia moja ya Kasarani, na ukiangalia eh, uh, stadia mwenyewe iko katika hali shwari, so ni ile tu kufanya vitu na logistics ili kuhakikisha kwamba mashindano ita itafanyika vizuri. Lakini zile mambo ambayo inatakikana ina ina ina ina yeye mwenyewe asukume na ionekane ya kwamba imefanyika bado ziko pale na ziko mingi. So eh, kwangu eh, ni kumwambia tu aingie kwa ofisi aangalie, ni nini iliahidiwa na ijafanyika na imefika wapi, na anaweza fanya uh, uh, kusukuma ifike kiwango uh, gani. Naam, uh, do, do, do, uh, nyinyi kama kama FKF nafahamu uh, nikimwenda pia ni moja kati ya viongozi ambao wanasukuma sana soka nchini Kenya, na kamati nzima ya utendaji, mna nafasi gani Uh, ndani ya wizara ya wizara ambayo ina ina kiongozi mpya kuhakikisha ya kwamba uh, Kenya inavuka salama katika michezo, na si mchezo tu wa kandanda, hata michezo mingine, mkiwa kama wadau kwa ujumla, kila situ. Natarajia tunata, tunataka tu ile support, sisi tubaki tukiandalia wachezaji, tubaki tuki, tuki, tuki, tukitengeneza structures ya mpira, lakini penye inatakikana serikali finance inafaa wafanye for across the board kwa sekta zote za mpira ya, ya spoti sio mpira peke yake na kwa hivyo si tunaamini ina, inaanza na infrastructure hizo stadiums lazima zitengenezwe Kasarani peke yake ukitumia stadia moja ndio inatumika saa yote hata hiyo itaharibika haitakuwa kiwanja tena so ni muhimu vile Osano anasema ni muhimu tuwe na second nani, Nyayo iwe iwe redi, angalau tuwe na stadia viwili, tukiangalia hizo zingine yenye wanasema za kaunti za nje. Nam, nawashukuru sana asante. Uh, sana Bonifasi Osano, mchambuzi wa masuala ya kandanda ukiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya, na Doris Petra naibu rais wa shirikisho la kabumbu nchini Kenya FKF mmeungana nami katika makala ya jukwaa la michezo jioni hii. Sana, jioni hii asante sana Martisha, huu, waleo, kuwa, um, Abuso, <laughs> kabisa, na sana sana na na na njema, msikilizaji, ndivyo mjadala huu wa wa leo ambao ulikuwa mpana kweli kweli. Unasemaje kabisa, nimefurahi naibu rais wa FKF b petra bwana usano kweli, wanafanya kazi murwa sana huko nchini Kenya na mwanadada dada mwanamke kuongoza soka nchini Kenya pia ni hatua kubwa sana. nam mm. ngera na sananona <laughs> na mdawetu umekwenda sana na tumalizie hapo. Usikose kuwa pamoja nasi tena hapo kesho, uh, saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Victor Abuso na kutakia jioni njema, asante sana na kwa heri.