Hujambo msikilizaji, safari ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii inaanzia huko Msumbiji ambako maafisa wa nchi hiyo walisema watu zaidi ya elfu kumi na watano wanahitaji kuokolewa haraka na hivyo kupewa hifadhi kutokana na kimbunga kilichopewa jina la Idai kilichosababisha vifo vya mamia ya watu. Mwandishi wetu Sabina Mpelo anakuja na taarifa zaidi. Watu wengi wamekwama juu ya mapaa ya majengo na juu ya miti baada ya kupoteza makazi yao. Watoa wa misaada wanasema kuwa mji wa Beira, ambao umeharibiwa na kimbunga hicho kilichosababisha upepo mkali na mafuriko, huenda ukawa salama kwa siku mbili au tatu zijazo, baada ya maji kuondolewa. Hadi sasa idadi ya watu waliopoteza maisha nchini Msumbiji ni mia tatu, lakini inahofiwa kuwa huenda idadi ikaongezeka. Kimbunga hiki kimesababisha madhara makubwa katika nchi jirani ya Zimbabwe na Malawi ambako vifo vya watu vimeripotiwa. Kwa upande wake Umoja wa Mataifa tayari ulitoa euro milioni 20 kutoka kwenye mfuko wake wa dharura, lakini kilichoonekana ni kwamba pesa hizo hazitoshi. Taarifa zinasema kwa wakati huu ni kuratibu tathmini ya watendaji mbalimbali ili kupima mahitaji lakini Vanessa Hugenen ni afisa wa mawasiliano katika ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na misaada ya kibinadamu OCHA. Yeye anasema jumuiya ya kimataifa iko tayari kutoa misaada. Umoja wa Mataifa umetoa fedha za dharura ili kujibu mahitaji, lakini kunahitajika kiasi kikubwa. Hivyo tunafanya kazi na wadau mbalimbali mbali kwa ajili ya kutoa wito wa kupata ufadhili zaidi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa wa mambo ya kibinadamu tayari ametoa euro milioni ishirini kutoka mfuko wa dharura wa Umoja wa Mataifa, lakini hii haitoi kujibu mahitaji yote katika nchi zilizoguswa na mafuriko. Msikilizaji, inakadiriwa kuwa watu milioni moja na laki saba ndio wanahitaji misaada huko Msumbiji. Itakumbuka kimbunga hicho kilichotokea siku sita zilizopita kilipiga mataifa ya Msumbiji, Zimbabwe na Malawi. Lakini shirika la Medecins Sans Frontieres, ambalo linatoa misaada katika maeneo yaliyoathirika, limesema hali bado ni tete, kama alivyoeleza Marie Christine Ferrier. La usi, maji yamejaa mjini. Hali imeanza kurejea hatua kwa hatua katika baadhi ya mitaa. Kuna baadhi ya soko zimeanza kufanya kazi, lakini bei ya bidhaa mahitaji yamepanda maradufu. Tatizo ni upatikanaji wa maji safi. Hazina ya maji iliyobaki inaelekea kuisha kwa siku mbili zijazo. Tatizo lingine ni upatikanaji wa huduma za matibabu. Zahanati nyingi na vifaa viliharibiwa, lakini pia wafanyakazi ni sehemu ya waathirika, baadhi hawajitokezi kazini. Hili linaeleweka. Ni sauti yake Marie Christine Ferir kutoka shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka la MSF, na huko nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa juma hili ni kuwa serikali ya nchi hiyo pamoja na makundi kumi na nne ya waasi aliyoshiriki katika kutia saini mkataba wa amani wa hivi karibuni nchini Sudan, Khartum juma hili walikubaliana na hatua ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Msikilizaji, mazungumuzo yaliyofanyika Khartum kwa juma hili ni sehemu ya jitihada za Umoja wa Afrika au kuepusha mkataba kutotekelezwa na wawakilishi wa pande hizo mbili, na rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Archange Touadera mwenyewe alidhihirisha kukubaliana na hatua hiyo. Nilimtafuta Edi Sforien Pareut, ni mwanasiasa wa upinzani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, na wakati huu anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza nimemuuliza ana mtazamo gani kuhusu hatua hii. Nafikiri hatua ambayo wamefikia sasa hivi ni hatua ambayo tunafikiri kwamba ni hatua ya mwisho ambayo makundi kumi na tatu wameshakubaliana kubaliana, wamesain ile mkataba. Ni moja tu ambayo ni ya Abdulahi Hisina ambayo hawajasain. Nafikiri hatua ni kumwacha waziri mkuu aendelea na kazi na kuweka serikali ya ambayo itaweka watu wote. Nafikiri changamoto kubwa sasa hivi tunasubiri kwamba, uh, rais atatekeleza hayo ambayo imekubaliana pale Adis Abeba. Mtazamo wake Edi Sanforiek Parekut, mwanasiasa wa upinzani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Msikilizaji, kumbuka awali makundi kumi na moja kati ya hayo kumi na nne yalimtaka waziri mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Firmin Ngrebada ajiuzulu kwa madai kuwa ameshindwa kusimamia utekelezwaji wa mkataba wa amani na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili, Rais wa nchi hiyo Felix Antoine Chisekedi Chilombo alitangaza kusitisha zoezi la kuwaapisha maseneta wapya waliochaguliwa wiki iliyopita na kuagiza kufanyika kwa uchunguzi kuhusu madai kuwa uchaguzi huo Uligubikwa na visa vya rushwa. Pamoja na hili msikilizaji, uchaguzi wa magavana uliokuwa umepangwa kufanyika tarehe 26 mwezi huu na wenyewe umeahirishwa kwa muda usiojulikana. Hatua hii ilikuja baada ya muungano wa kisiasa wa rais wa zamani Joseph Kabila FCC kushinda karibu viti vyote vya useneta, huku muungano wa rais Tshisekedi Cash ukilalamikia matokeo hayo. Nilimtafuta Evariste Kambale Lichomoya, ni mwanasiasa wa upinzani kutoka chama cha RCD KML na katika kupata mtazamo wake, kwanza nimemuuliza ni kwa namna gani ameipokea hatua hiyo ya Rais Chisekedi, naye alisema swala hilo la kuahirisha uchaguzi wa magavana ni suala ambalo ni muhimu sana, ukiona hususani wakaaji wa mji wa Beni na wakaaji wa mji wa Butembo na wale waliopo hapo Uyumbi. Uchaguzi wa magavana haungu kuwepo bila hao watu, hawajafanya uchaguzi wa mabunge. Ilibidi uchaguzi wa mabunge uwepo, ndio uchaguzi wa magavana uweze kufanyika. Ni hatua nzuri tu ambayo inasubiri madepute ambao watatoka katika maeneo mbalimbali hayo waweze pia kuparticipate ndani ya wachaguzi chag hayo, sababu unaona kila kukicha hali inaenda kuonyesha ya kwamba uchaguzi haukuwa halali. Na kimtazamo, unafikiri hatua hii ya rais itaathiri vipi mchakato wa uchaguzi wa magavana ambao wenyewe tayari sasa umeahirishwa? Kwa kweli, hali ni tete. Unaona sasa, kuna hatua fulani ingine imeshachukuliwa ambayo wanasema hata wale maseneta ambao wamechaguliwa, itabidi uchaguzi huo waasia wahirishwe pia waweze kufanya utafiti kuhusu swala la rushwa ambayo imetokea katikati hapo. Nasikia mkuu wa justice ya Congo pia amehusika hapo. Na kwa mtazamo wako, pengine unadhani vitendo hivi vya rushwa ambavyo vimedaiwa, e, vi, uh, vilifanyika katika uchaguzi wa masenet vinaonyesha picha gani katika siasa za DRC hasa pia katika uchaguzi ama chaguzi zote ambazo zimepita huko Congo? Wakali, ni hali ya kushangaza na ni hali ya huruma kwa nchi yetu ya DRC. Najua hiyo inaonyesha ya kwamba DRC bado iko mbali kuhusu swala la demokrasia hivi sasa. Hiyo ni kitu ambacho kinaonyesha waziwazi ya kwamba uchaguzi ambao ulipitikana si uchaguzi ambao ulikuwa halali. Ndio maana Lamuka inaendelea kuomba ya kwamba inataka haki ya uchaguzi. Mtazamo wake Evariste Kambale Lichomoya ni mwanasiasa wa upinzani akiwa Beni, huko mashariki mwa DRC. <mucho> Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili, rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi alifanya mabadiliko ndani ya taasisi ya usalama wa taifa ANR na kumwondoa mkuu wake Kalev Mutond ambaye anakabiliwa na vikwazo vya Umoja wa Ulaya. Kwa mujibu wa taarifa ya Ikulu ya rais jijini Kinshasa na ambayo ilitangazwa katika televisheni ya taifa RTNC, ni kuwa nafasi ya Mutond Kalev imechukuliwa na makamu wake Inzun Justin Kakiak. Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa za DRC na hapa anatoa mtazamo wake akiwa mjini Gisenyi nchini Rwanda jirani na DRC. Kusema kweli, huko kubadilishwa kwa huyo hicho kigogwe cha usalama nchini Kongo. Aa, naona watu wengi wameanza kusema eti je, inawezekana baadhi ya watu ambao nilikuwa nikizungumza nao, wakiweko huko Kinshasa na wengine mahala fulani fulani Kongo, walikuwa wameniambia kwamba huyo bwana Izuni alikuwa aa, makamu wake, lakini alikuwa mwenye matatizo makubwa, kwa sababu alikuwa hashirikishwi katika kazi zote kama ilivyohitajika. Na wengine wanasema rais mpya ametumia mbinu kuweza kumweka yule aliyekuwa makamu. Na katika hatua nyingine, mkutano wa viongozi wa muungano wa Lamuka unaendelea kufanyika jijini Brussels huko Ubelgiji, ikiwa ni zaidi ya miezi miwili na nusu baada ya uchaguzi mkuu wa rais nchini DRC. Msikilizaji, mkutano huo ulifanyika wakati mgombea wa muungano huo wa Lamuka, Martin Fayulu, akiendelea kudai ushindi. Viongozi hao wanaokutana huko Brussels, Ubelgiji, ni pamoja na Martin Fayulu, Jean Pierre Bemba Gombo, Fredi Matungulu, Adolfe Muzito na Antipase Mbusa Nyamwisi ambao kwa pamoja wanatarajia kukubaliana kuhusu mkakati wa pamoja kuondokana na mzozo wa mara baada ya uchaguzi nchini Kongo. Hata hivyo, Mois Katumbi Chapwe, mmoja wa waasisi wa Lamuka, yeye anawakilishwa katika mkutano huo na Frederik Bola, mmoja miongoni mwa washauri wake. Hapa anaeleza sababu za Katumbi kutoonekana kwenye vikao hivyo. Ana tatizo kubwa la kutatua nje ya nchi kwa sasa. Bwana Katumbi bado yupo ndani ya Lamuka na yuko pamoja na rafiki zake ndani ya Lamuka. Atakuwa na wenzie bila shaka, wakati wa kutamatisha vikao. Jean Jacques Mungani ni mratibu wa kimataifa wa muungano wa Lamuka. Si, uh, iwapo uwezekano wa kuzungumza na waliotuibia ushindi utajitokeza, hatuwezi kukataa, lakini huo ni mchakato ujao. Taarifa kutoka Brussels huko Ubelgiji zinasema mkutano huo utatamatika hii leo Jumamosi huko Ubelgiji. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza umefungua redio yako nasikiliza makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale uko eh, nami Ruben Lukumbuka Ben Salim Juma hili. Serikali ya Kenya ilisema kaunti zaidi ya kumi nchini humo zinakabiliwa na baa la njaa kutokana na ukame unaoendelea kuikumba nchi hiyo. Naibu rais William Ruto alisema serikali imeweka mikakati ya kukabiliana na hali hiyo, haswa katika kaunti ya Turkana iliyoathiriwa zaidi, ambapo alikanusha ripoti kuwa watu sita wamepoteza maisha kwa sababu ya njaa. Uh, hali nchini imetathminiwa na tunasema kuwa hali ya chakula ni thabiti, bei ya chakula iko sawa, na hivyo ni muhimu kwa Wakenya kufahamu kuwa kuna chakula cha kutosha. Usalama wa chakula upo na hakuna haja ya wasiwasi. Na huko nchini Burundi, wadau mbalimbali walijitokeza na kuikosoa hatua ya mahakama nchini humo ya kuwatia gerezani wanafunzi watatu wa shule ya msingi kwa tuhuma kwamba waliharibu picha ya rais wa nchi hiyo iliyo katika vitabu vyao vya shule. Mwanahabari wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, alitutumia ripoti ifuatayo. Wadau mbalimbali waliohojiana na idhaa hii lisha ya kukiri kuwa hakika kosa lilitendeka, lakini pia wanakosoa uamuzi huo wa kuwapeleka gerezani wanafunzi hao. Kwa upande wao wazazi wanasema kuwafunga watoto hao ni kuharibu maisha yao na wanaomba wanafunzi hao wasamehewe. Sioni kama wangestahili kufungwa, kwa sababu kimfunga mtoto ambaye anasoma ni kama vile umemkatisia ya maisha yake. Nafikiri viongozi wa shule wangetafuta adhabu nyingine sipo kuchukua hatua ya kuweka gerezani au wanafunzi ni sio mpango sahihi, kwa sababu mwanafunzi unapomweka gerezani kule atatoka na fikira zingine. Sasa mwanafunzi unamkatisha masomo, unakuwa na maana gani? Naye Haruna Hunduwiga, mwalimu pia mtaalamu wa masuala ya elimu, yeye anaona kuwa pengine sheria ya shule ndiyo ingetumiwa kuadhibu wanafunzi hao. E, naweza kusema kwamba sheria za masomo ziko wazi, mtoto na kwa meharibu amechafua kitabu anaadhibiwa kwa mujibu wa, wa, wa sheria ya shule ikiwemo pamoja na kuweza kukirejesha kununua kitabu kingine kizuri kipya cha kubadilisha kile kingine. Wanafunzi hao walikamatwa wakiwa jumla ya sita. Ilikuwa tarehe kumi na mbili mwezi huu, na jopo la majaji lilipokutana likaamua watatu wachiwe huru, huku watatu waliosalia wakipelekwa jela wakisubiri kesi yao iendelee. Jvenal Bigirimana, Bujumbura. Na yafuatayo ni maoni ya wasikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI kutoka nchini Burundi, lakini pia kwenye ukanda wa Afrika mashariki na kati. Inaitwa iboton Bineta, anapatikana vizini Bujumbura, Burundi, kutokana na swala la kufungwa kwa wasichana watatu kwa vile wameharibu picha ya Mheshimiwa Raisi. Eh, tayari wamefanya kosa tuseme, tayari wamefanya kosa kwa mujibu wa serikali au kwa mtazamo wa serikali, ni kosa kubwa, na ni kuonyesha kwamba ukosefu wa heshima, kwa njia moja ama nyingine, kwamba wamekosa heshima, kuichafua picha ya, ya rais. Lakini kwa sababu tayari kosa ndo lishatokea na bado ni watoto wadogo, serikali ilikuwa inatakiwa kuwasamehe ko walikuwa natakiwa wasamee kwa sababu kosa ndo lishatokea, na waonywe kwa sababu tayari washakaa jela. Sidhani kama watarudia kosa tena, na hizi kosa zile dizimana zile, nikitoka mashariki mwa DRC, Kivu ya kusini. Mimi naona kama bo watoto kusema wafungiwe kwanza, ingekuwa ya muhimu watazame, wafanye upelelezi, waangalie iviwe watoto wamepasua, wameharibu picha hiyo kwa ukomo gani, labda inaweza kuwa E, inatokea kwa masemi wanayo nyumbani kwao ya wazazi wala ya watu wengine, wanapoona watu wana wanakuwa wana na masemi mabaya, na kingine ni hatari kwa rahisi, anapo naye kufikia ile, labda naye anaweza ziuliza kwa nini watoto wafanye kitendo kama na hicho. Inaweza kuwa ya muhimu naye aangalie tabia anayo ya siasa mbele ya watoto, mbele ya taifa kwa uzuma. Nchini Rwanda msikilizaji, ni rasmi kwamba sasa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hatahudhuria sherehe za maadhimisho ya miaka 25 tangu kutokea kwa mauaji ya Kimbari nchini humo. Maadhimisho yanatarajiwa kufanyika Aprili 7 mwaka huu, na badala yake rais Macron atawakilishwa na Herve Berville ambaye ni mbunge kijana mwenye umri wa miaka 29 na mzaliwa wa kigali ambaye baada ya wa wazazi wake kuuawa mwaka 1994 familia moja ya ufaransa ilimwasili msikilizaji baada ya ziara yake katika nchi za pembe ya afrika hivi karibuni ofisi ya rais jijini paris ilisema haiwezi kujiweka hatarini kwa kwenda kukosolewa hadharani jijini kigali huko rwanda Herve Berville, yeye yeah, anasema kwake ni heshima kubwa na alama ya uaminifu kwenda kuiwakilisha Ufaransa huko Rwanda katika maadhimisho hayo. Un grand honneur et puis une marque de confiance. Ni heshima kubwa kwangu na ishara ya uaminifu hasa kwamba nimezaliwa nchini Rwanda. Kuna kitu maalum kwa ajili yangu. Sasa ni juu ya kuimarisha mazungumzo baina ya nchi mbili. Ujumbe wa kwanza ni kusema kuwa Ufaransa inatoa pole katika kumbukumbu hii ya waathirika kwa mamia na maelfu ya watu waliouawa na kuhakikisha kwamba bila shaka hii haitokei tena. Ujumbe wa pili ni kuangalia kwa siku zijazo, kufanya kazi juu ya masuala ya maslahi ya pamoja, kuhakikisha mkakati ulioanzishwa na marais wawili kuhusu masuala usalama, ya usalama, uboreshaji usawa wa kijinsia yanaendelea. Msikilizaji wa wanajeshi wa Ufaransa katika Operation Turquoise nchini Rwanda mwaka 1994 ni kwamba wanajeshi hao wanatuhumiwa kwa kushindwa kuzuia mauaji ya kimbari mwaka huo wa 1994. <mulia> Na katika uga wa kimataifa viongozi wa Umoja wa Ulaya na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May juma hili walikubaliana juu ya mpango wa muda mfupi wa kuchelewesha hatua ya Uingereza kujitoa katika umoja huo. Uingereza awali ilikuwa imewekewa Machi 29 mwaka huu kuwa muda wa mwisho wa kutekeleza mpango wake wa kujiondoa rasmi na sasa umoja huo wa Ulaya umekubali kusubiri mpaka Mei 22. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amesema sasa Uingereza ina nafasi ya kuchagua kujiondoa bila mkataba au kutafuta njia mbadala week, kama bunge litakataa mkataba point, wa kujitoa kwenye umoja wa Ulaya wiki ijayo, baraza la umoja wa Ulaya litafanyia mabadiliko ya kifungu husika na kutuongezea muda. Katika hatua hii ndiyo tutajua kama Uingereza itajiondoa kwenye umoja wa Ulaya bila mkataba au kutakuwa na mpango mwingine mbadala. Kama tutaongezewa muda, hii ita, itamaanisha kwamba Uingereza itashiriki katika uchaguzi ujao wa bunge la Umoja wa Ulaya, na kama nilivyowahi kuwaeleza, itakuwa kitendo kisicho sahihi kwa Uingereza kupiga kura katika uchaguzi miaka mitatu baada ya kupiga kura ya kuamua kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Ni sauti yake Teresa May, waziri mkuu wa Uingereza. Hadi hapa sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini.