Jambo msikilizaji, hapo ulipo, ni matumaini yangu huna neno, na karibu katika makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, ambapo tunakuletea habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Msikilizaji, viongozi wa nchi za Umoja wa Afrika juma hili walitamatisha mkutano wao mwanzoni mwa juma hili, huku wakisisitiza kuhusu swala la kutunza amani kwenye mataifa yao na bara la Afrika, ambapo baadhi ya wataalamu wa maswala ya usalama wao wanaona na bado bara hilo linakabiliwa na changamoto nyingi zinazochangia kuzorota kwa usalama. Viongozi hao wa Umoja wa Afrika walimteua rais wa Misri Jenerali Abdel Fattah al-Sisi kuwa mwenyekiti mpya wa umoja huo, huku mwenyewe akiweka wazi ajenda yake kuwa ni usalama wakati wa uongozi wake. Nilimtafuta Muhammad Mansur ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa huko Moscow, Urusi, na kwanza nilimuuliza anaitazamaje ajenda hii ya Al-Sisi kuhusu usalama barani Afrika, naye alisema. Rais Abdel Fattah El Sisi yeye, kwanza, upande mwingine wa sarafu, ni rais ambaye kwanza yuko vizuri ao yeye mwenyewe kwenye maswala ya ulinzi na usalama, kwa sababu alikuwa ni, ni mkuu wa majeshi eh, wakati alipochaguliwa rais eh, yule ambaye aliyewekwa sasa hivi eh, kwenye kwenye kwenye mahabusu kule eh, Mohamed Morsi, yeye alikuwa ndio mkuu wa majeshi na alikuwa amekulia kwenye maswala zima ya us usalama na ulinzi. Kwa hiyo ni mtu mzuri kwenye intelligence hapo hapo, Mohamed Mansour, pengine kimtazamo, pamoja na kwamba ajenda ya Abdel Fatah al-Sisi ni kuhusu swala zima la usalama, unazungumziaje vita hivi vya kijihadi ambavyo mara kwa mara vimekuwa vikishuhudiwa katika uh, hizi nchi za Afrika ikiwemo Somalia, hata huko Misri kwenyewe na nchi za Afrika ya Magharibi? Ya vita hivyo kwa mfano, neno hilo neno, neno jihadi lenyewe jihadi, maanake ni kujitahidi, yani kujitahidi. Kwa hiyo ile neno jihadi limetafsirika vingine. Kwa hiyo mule katika vile ile uh, magrupu, ni kwamba kuna nadharia ambazo zimechomeka zinaonekana ni vingine kumbe ni vingine wale wap, wale mfano, ukiangalia Boko Haramu, Boko Haramu wao wana itikadi zao wanazoamini, kitu ambacho hata hiki wanachokipigania katika hiyo dini ya Kiislamu isiyo kweli hakipo. Na Mansuru, unafikiri ni changamoto gani sasa Alsisi kama mwenyekiti mpya wa AU atakabiliana nazo katika ajenda yake. Hii changamoto ambazo anaweza kukabiliana kuka, nazo ni kwamba eh, barani Afrika kuna kuna migogoro ambayo imesababishwa eh, ya vita yenyewe kwa wenyewe. Kuna migogoro ambayo inakuwa escalated na kuzwa na kuchechewa na mataifa mengine. Sasa hiyo ni moja ambayo ya changamoto kubwa anaweza kukumbana nayo. Kuna mataifa ambayo yanacheza karata zao katika kwenye baadhi ya migogoro. Kuna migogoro ambayo ya Somalia pale, eh, ambapo Kenya amekuwa akiwa mshirika mkubwa wa mataifa magharibi kucheza karata mbalimbali kule nchini Somalia. Unakuta kwamba hapo kuna vitu ndani yake, wauzaji silaha wakubwa ni hao. Inaweza kuwa ni nadharia, anasema ndani wake ni mkubwa nam, pamoja na kwamba umesema kinadharia, amesema, unaona ni kwa namna gani mataifa haya yanaweza yakashirikiana katika kupambana na hili swala kama vile umezungumza? Kwa mfano Misri, kama kutumia uzoefu wa Misri wenyewe. Misri wako vizuri kwenye masuala ya ulinzi na usalama, wako vizuri, historia inatuonyesha hivyo, na hata intelligence yao iko vizuri. Kwa hiyo kutumia Misri wenyewe, kutumia LCC wanaweza wakasaidia, lakini nafikiri lazima waweke kae chini haya mataifa makubwa, waambizane nini kinatakiwa kifanyike, na wale wajua hapa kuna kitu, kuna maslahi interest, wanataka nini. Ni mtazamo wake Mohamed Mansour mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Moscow, Urusi. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza umefungua redio yako, unasikiliza makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale huko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim na huko jamhuri ya kidemokrasi ya kongo rais wa nchi hiyo felix chisekedi chilombo kwa mara ya kwanza alikutana na rais wa rwanda paul kagame ambaye alikuwa ametilia shaka uteuzi wake katika uchaguzi mkuu wa desemba 30 mwaka wa 2018 mwandishi wetu ali bilal alifuatilia taarifa hii na akatuandalia ripoti ifuatayo Kando na mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika, rais mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Tshisekedi Tshilombo alikutana ana kwa ana na Paul Kagame, rais wa Rwanda kwa takriban saa 2 na kujadiliana kuhusu masuala ya usuyo, ujirani mwema, ushirikiano kati ya nchi zao mbili. Januari 17, Paul Kagame akiwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika aliiomba mahakama ya kikatiba nchini DRC kutotangaza matokeo ya uchaguzi kabla ya kutuma ujumbe wa Umoja wa Afrika kwa ajili ya mashauriano, lakini hata hivyo, mahakama ya kikatiba ilitangaza matokeo ya mwisho usiku wa Januari 19 kuamkia Januari 20. Rwanda na DRC, Rwanda inaingia ndani ya Kongo mara 90, zimekuwa na uhusiano wenye kutetereka tangu miaka 25, kufuatia mauaji ya kimbari ya Rwanda. Kinshasa imekuwa ikiituhumu Rwanda kupora rasilimali zake hususan madini ya coltan kaskazini mwa DRC, wakati Kigali ikisema inawalenga kundi la Wahutu wa FDLR waliokimbilia mashariki mwa nchi hiyo. Jijini Adisababa, Rais Chisekedi Chilombo amekutana pia na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Frederika Mogherini ambapo kuhusu kurejeshwa jijini Kinshasa kwa mwakilishi wa umoja huo alifukuzwa mwezi Disemba pamoja na kufunguliwa kwa ofisi za Shengen ikiwa ni sawa na ubalozi mdogo wa Umoja wa Ulaya uliofungwa Januari 2018 na viongozi wa DRC wakilani vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya wajumbe 14 wa serikali ya Rais Jozef Kabila Kabangi. Hayo yalijiri wakati kiongozi wa upinzani Lamuka huko DRC Martin Fayulu aliwatolea wito viongozi wa umoja huo wa afrika huko Adis Ababa wa kutaka uchaguzi ufanyike kabla ya miezi sita huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kama sehemu ya kudai ushindi ambayo yeye anasema aliupata wakati wa uchaguzi huo wa Desemba 30 nchini mwake. Wasikilizaji wetu huko DRC wana mtazamo gani? Moja kwa moja kutoka jijini Lubumbashi nchini DRC, nami naungana naye Henry Kolongo nam. Henry, habari za wakati huu huko Lubumbashi, na nini mtazamo wako kuhusu wito huu wa Martin Fayulu? Najua kuna vitu vingine ambayo kitajiki kuyatenda hata kuyafanya, yani maishi hapa nchi ya Kongo kuna migogoro mengi nimetakana. Sasa leo hii, kuanzia tena leo, tufikiri tena, turudie kwenye uchaguzi? Kwanza utujiulize, nani atalipia hii uchaguzi? Gharama yenyewe itatoka wapi? Hiyo yote hivi ni kuponda muda tu. Huu muda si unakupita kwenye uchaguzi, ni muda wa kuangalia jinsi ya kushikana mkono kwa mkono, amuunge mwenzio mkono, endelee pamoja jinsi ya kutoa maendeleo ndani ya nchi ya kidemokrasia ya Kongo. Na kauli yake hili, ina maana kuyapeleka kule makao makuu ya Umoja wa Afrika huko nam. Lakini pia katika wiki hii, huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, mbali na mkutano huo wa Umoja wa Afrika, rais mpya wa DRC Felix Tshisekedi pia alikutana na rais wa Rwanda Paul Kagame e, na ambaye mwenyewe utakumbuka alitilia shaka uteuzi wake katika uchaguzi mkuu wa Desemba 30. Nini mtazamo wako? e, e, Mambo ambayo inapita hapa ya rasimi kulingana na nchi jirani ya Rwanda na kitendo ile ilionekana pale umoja wa, wa mataifa ya Afrika kuhusu vile walisungumuza wao wawili, na ileta furaha na tumaini sana wananchi wa Kongo, ili tuone kwamba upande wa mashariki wa Kongo ile mzozo magogoro awa magogoro ile hawasi ipate kumalizika kabisa. Ile ndio tunataka sisi wa Kongo mani kitu kama ambayo tunapenda kule watu waishi kwa amani kwa salama Mbani mbani. Asante, ni mtazamo wake Henry Kolongo, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa Lubumbashi huko katika jimbo la Haut Katanga, Katanga ya zamani. Asante sana, asante Bwana Ruben namna na. Tukisalia huko DRC kwa juma hili, kwa lengo la kudumisha amani na usalama kwenye nchi hiyo, lilifunguliwa tamasha la amani katika jiji la Goma ambapo wasanii wanamziki wa Kongo na wengine kutoka nchi mbalimbali barani Afrika wanashiriki. Tamasha hili limeanza hapo jana Ijumaa huko Goma na litatamatika Februari 17, kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Goma Chubengorombi Daniel <mulia> Kwa shangwe na furaha wanamuziki wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na hao wa kimataifa wamepanda jukwani wakiimba amani kwa raia wa Kongo DRC na majirani wake, kama anavyojulisha msanii mwanamuziki wa Kongo DRC Joli Malonga. Viongozi wa tamasha la amani wamewataka vijana pamoja na wasanii kufanya kila jitihada ili amani ihimarishwe nchini Kongo DRC. Rasi, na kusema kwamba amani ndiyo msingi wa maendeleo ulimwenguni. Yome Bisimwa ni mumoja wa viongozi wa tamasha hilo la amani. E, ujumbe tunasema kama kiture ko mwaya ya kurainire batu na tunaomba watu wakuje fasi moja tucheze pamoja na tuweze kupartaje hiyo maisha ya kumoja ndani ya region yetu. Lakini raia wana mitazamo tofauti dhidi ya tamasha hilo la amani. Watokamu makabila mbalimbali tunakutanana, tunaomba wakuu wa nchi ya kwa maamusho, kwa mani haina maana, kwani iliomba wende kufanya hii tamasha kama Beni kama Butembo kuchuru, ni hapo ndio watu watajua kama ni tamasha ya amani, lakini hapa wanafanya ndiyo business. Tunafurahia tena siku ya leo kuongea juu ya amani. Itakumbukwa kwamba hii ni mara ya sita tamasha hilo la amani kuendeshwa jijini Goma, mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili <tune> Na huko Burundi, kiongozi wa upinzani Agathon Rwasa ambaye mara kadhaa alitakiwa kuorodhesha chama chake kwa ajili ya usajili, na baada ya kukataliwa kwa mara kadhaa, hatimaye wizara ya mambo ya ndani katika nchi hiyo imesajili chama chake ambacho kitaitwa Kongamano la Kitaifa kwa ajili ya Uhuru, CNL, na siyo tena FNL. Akizungumza katika mahojiano maalum na RFI Kiswahili, kiongozi huyo wa kihistoria wa chama cha FNL amesema ameridhia hatua hiyo ambayo itawapa nafasi ya kuendelesha shughuli za kisiasa bila bugudha na kushiriki kwenye uchaguzi mkuu ujao nchini humo. Ameasema hayo katika mahojiano haya na mwenzangu Ali Bill Bilal kwa changamoto nyingi zilizopo mbele yetu, lakini tumeamua kuvalia njuga matatizo yote yatakayokuwa njiani, na e, tunajipanga ili tuweze kuanza kuandaa na kuendesha kongamano la kitaifa ambapo tutateua viongozi wa ngazi mbalimbali na hivyo tuweze kujiandaa kwa uchaguzi kikamilifu. Ha, na unaizungumziaje siasa za Burundi wakati huu ambapo baadhi ya wanasiasa wa upinzani wakiwa ugenini na serikali ya Burundi ikionekana kutotaka kukubali kuwaruhusu labda kuweza kuzungumza nao, unazungumziaje kuhusiana na hilo? Kuhusu hili, inaweza nikasema kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ina jukumu kubwa, kwa sababu tangu elfu mbili na tano mgogoro ulipoanza, walijikita kusaidia ba warundi kuweza kupata mwafaka japo kwa shida sana. Kwani unajua kwamba mnamo mwezi Oktoba mwaka jana, mazungumzo yalipoitishwa kule Arusha, serikali haijashiriki, huku ikidai eti wako kwenye kilio na msuluhishi Mheshimiwa Mkapa. Aa, katika mkutano wa kilele amesema kwamba yeye shughuli zake kuhusiana na mchakato wa mazungumzo ya Burundi amemaliza na anaachia ngazi medieta. Nini sasa kifanyike? Nina imani kwa heshima yao watafanya hivyo, la sivyo mchakato utakuwa umefeli na kufeli kwenyewe lawama watatuishwa wao. Sidhani sasa kama wako tayari kubeba lawama hiyo, bali nadhani wako tayari kutetea hadhi yao kama wakuu wa kanda na kuweza kukwamua mchakato huo. Naam, Agaton Gwasa, umeshiriki katika vikao kadhaa vya majadiliano huko Arusha na uh, mwezeshaji <laughs> Benjamin Mkapa, unafikiri ni wapi ambapo alikwama? Nadhani kushindwa kwake si kwake peke yake. Mimi nimemwambia nilipopata fursa ya kuongea naye, ya kwamba jukumu alilo nalo ni zito na si vyepesi kwake yeye kuweza kulibeba kama viongozi wa kanda hawamuungi mkono. Ni sauti yake Agathon Rwasa, kiongozi wa upinzani wa chama kipya cha CNL nchini Burundi. Jumahili wajumbe wabunge nchini Marekani walitangaza kufikia makubaliano ili kuepusha uwezekano wa kusimama kwa shughuli za serikali kwa mara nyingine. Taarifa zinasema wabunge walikubaliana kuidhinisha kiasi cha dola bilioni 1.4 kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa ukuta katika mpaka wa nchi hiyo na Meksiko, kiasi hiki ikiwa ni pungufu ya kiasi ambacho awali rais Trump alipendekeza. Licha ya kutopata kile alichokuwa akisimamia, rais Donald Trump alisisitiza kuendelea mbele na mpango wa ujenzi wa ukuta huo, kuzuia wahamiaji haramu. That nilipokuja hapa jukwani waliniambia kwamba hatua inapigwa katika kamati hiyo ukuta tutaujenga, hatua inapigwa. Nikasema subiri kidogo, nataka kuwalinda watu wangu wa Texas, na hata sitaki kusikia kuhusu swala hilo. Ni sauti yake, rais wa Marekani Donald Trump hadi hapa, sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwa herini.