Ujambo, ni furaha yangu kuwa nawe kwa mara nyingine tena katika makala Mtazamo Wako, kwa yaliyojiri wiki hii tukikukumbusha habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili, na miongoni ni pamoja na serikali ya Rwanda kukanusha madai ya kufungwa kwa mipaka yake na Uganda, wakati huko DRC Hali ya wasiwasi wasi kuendelea kutanda mashariki mwa nchi hiyo huku mkuu wa shirika la afya duniani WHO alitembelea mashariki mwa nchi hiyo. Kenya na Somalia juma hili zilikubaliana kusaka suluhu kuhusu mzozo wa nani ndiye mmiliki wa eneo la bahari Hindi lenye utajiri wa mafuta na gesi. Wakati kimataifa uliangazia kurejea nyumbani kwa kiongozi wa upinzani huko Venezuela na kushinikiza maandamano zaidi juma hili dhidi ya serikali ya Rais Nicolas Maduro. Naitwa Ruben Lukumbuka na kwa moyo mkunjufu na kusihi msikilizaji, tujumuike sote hadi tamati ya makala haya. Usikilize yaliyojiri wiki hii Radio France Internationale RFI. Juma hili serikali ya Rwanda ilikanusha madai ya kufungwa kwa mipaka yake na Uganda na kukanusha taarifa kuhusu kuongezeka kwa wanajeshi mpakani, wakati huu mvutano ukishuhudiwa katika eneo la mpaka baina ya mataifa hayo mawili. Kutoka Kigali nchini Rwanda, mwanahabari wetu Edith Nibakwe alitutumia taarifa ifuatayo. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Dr. Richard Sezibela amekanusha ripoti zilizozagaa kuwa serikali ya Kigali imetuma majeshi yake karibu na mpaka wa Uganda. Hata hivyo, ametaja sababu tatu za Rwanda kushindwa kuwa na uhusiano mzuri na nchi jirani ya Uganda, ikiwemo kitendo cha Uganda kuwatesa na kuwanyanyasa raia wa Rwanda. Eh, kama tulivyofafanua kuna sababu tatu. Ya kwanza ni ya Wanyarwanda kunyanyaswa kufungwa mahali pasipojulikana nchini Uganda. La pili ni la Uganda kushirikiana na makundi ya wasi kama RNC na FDRR na mengineyo yenye nia mbaya na Rwanda. Na sababu ya tatu ni ile wafanyabiashara wa Rwanda kunyang'anywa bidhaa zao. Kuhusu swala la mipaka iliyofungwa, nchi ya Rwanda imesema kwamba mpaka uliofungwa ni ule ulio wa Gatuna ambao uko kwenye matengenezo yatakayokamilika mwezi Mei mwaka huu. Kuhusu mgogoro huo kuwasilishwa jumuiya ya nchi ya Mashariki ili kusaidia nchi hizo mbili kurejesha uhusiano mzuri, waziri wa Rwanda amesema kuna baadhi ya madai ambayo yameshawasilishwa jumuiya hiyo, na huku mengine wakipendelea yatatuliwe baina ya hizo nchi mbili. Uh, kuhusu shauri la Rwanda na Uganda kupelekwa kwa jumuiya ya Afrika Mashariki ili litafutiwe ufumbuzi, niseme tu kwamba baadhi yamesha pelekwa kwenye jumuiya, ila tungependelea matatizo hayo yatatuliwe na nchi mbili husika. Wiki moja tu tangu Rwanda ifunge mpaka wake baadhi ya bidhaa nchini humo zimeanza kupanda bei huku wananchi wakiomba hali ya mambo baina ya nchi hizi mbili yaweze kutatuliwa haraka iwezekanavyo. Edith Nibakwe, Kigali, RFI Kiswahili. Mwenzangu Frederick Nwaka alimtafuta Khalid Hassan, ni mtaalamu wa siasa za Maziwa Makuu, na hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Ni vigumu kwa mshtumiwa kukubali shutma dhidi yake. Hili ni jambo ambalo li, linaeleweka li, na lipo wazi. Ripoti ya uh, tume ya Umoja wa Mataifa ambayo hivi karibuni tuliandika kwamba miongoni mwa nchi zinazowafadhili ama zinafadhili makundi ya waasi dhidi ya Rwanda ni Uganda, na makundi hayo yaliyotajwa ni kundi la FDLR pamoja na RNC la Jenerali Kayumba Nyamwasa. Ripoti hiyo ilisema kwamba Uganda imekuwa ikiwapa ushirikiano wa karibu, na makundi hayo yamekuwa akijielekeza kukivu ya kusini na pia katika nchi ya Burundi. Uganda ilitajwa wazi katika ripoti hiyo, na ndio maana Rwanda hivi leo imechukua nafasi hiyo kuweza kutangaza dhahiri kwamba Uganda imekuwa ikishirikiana na makundi ambayo ni wapinzani dhidi yake. Kwa nini, uh, viongozi wa Rwanda na Uganda wameshindwa kukaa meza moja na kutafuta suluhu ya mgogoro huu ambao unaonekana sasa hivi kuchacha? Sidhani kwamba kwa, kwa, kwa Rwanda itakuwa ni ja jambo rahisi kuweza kukaa meza moja na na Uganda kuzungumzia swala hili, wakati ambapo Rwanda ilikuwa ikimchukulia Uganda kama ni sahiba wake nambari moja, kama ndugu yake, kama mshirika wake. Kwa mtu ambaye unashuku kwamba anataka kuhatarisha usalama wako, hili ni jambo Lalo, si la la la kawaida, si jambo jepesi kuweza kutekelezwa na upande ambao unahisi kwamba umeangamiwa kwa, ume, eh. Kwa kuhitimisha, Alidasani, unadhani imefika wakati kwa jumuiya ya Afrika Mashariki kuingilia kati? kwamba huu sio mgogoro wa kwanza umetokea katika jumuia ya Afrika Mashariki. Kuna mgogoro uliotangulia hapo awali, mgogoro wa Burundi. Afrika Mashariki haijafanya lolote lile, na ukitazama pia, hii jumuia ya Afrika Mashariki ilihusika kwa njia moja ama nyingine kupelekea mgogoro wa Burundi kufikia katika hali iliyopo hivi sasa, na sioni jinsi hii mgogoro huu mpya sasa wa kati ya Uganda na Rwanda, jumuia ya Afrika Mashariki inaweza kasimama na, na, na kuweza kusuluhisha. Labda viongozi wenyewe wajitokeza kibinafsi na kuweza kushawishi upande mmoja upande mwingine kuweza kutafakari zile hatua zake. Mtazamo wake Halid Hassan, ni mtaalamu wa siasa za maziwa makuu, akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Umoja wa Ulaya ulifungua tena ofisi yake jijini Kinshasa juzi Alhamis, kuwawezesha wananchi wa taifa hilo kupata visa ya Schengen kutembelea mataifa ya bara la Ulaya. Nafatayo ni maoni ya msikilizaji huyu wa RFI jijini Kinshasa. Nasikia mzuri sana juu tulikuwa tuko selektione kwena ekole national dadministration administration juu ya kwenda Belgique kufanya stage yetu ya miezi tatu, gisi kusingekwa viza Schengen, maanake tungejilimite tu mu Belgike. Philipe Branchet ni mwakilishi wa serikali ya Ubelgiji nchini Kongo. Tutaanza tena kutoa viza kwa watu wote waishio Kongo, kwa sababu awali viza ilikuwa imetolewa tu kwa wananchi wa Kongo, lakini kwa sasa kuna wale ambao wameishi Kongo lakini si Wakongomani, nao sasa tutashughulikia maombi yao. Tukisalia nchini DRC kwa juma hili, msikilizaji, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus alifanya ziara ya katika jimbo la Kivu ya Kaskazini mashariki mwa nchi hiyo kujionea namna ambavyo mapambano ya maambukizi ya ugonjwa hatari wa Ebola yanavyoendelea, wakati huu watu 565 wakiripotiwa kupoteza maisha tangu mwezi Agosti mwaka wa jana. Wakati huo huo, matibabu yalianza kutolewa kwa waathiriwa wa Ebola katika mji wa Butembo, eneo ambalo lilikuwa limeshambuliwa na watu wenye silaha kutoka Goma. Mwandishi wetu Chube Ngorombi alitutumia ripoti ifuatayo. Wagonjwa wa ebola kumi na wawili walioondoka kwenye kituo hicho cha matibabu ya ebola cha Itavi jijini Butembo wakati wa shambulizi la waasi dhidi ya kituo hicho wamegunduliwa miongoni mwa raia jijini Butembo, kama anavyojulisha Daktari Ntumpa Lukaba, mumoja wa wauguzi wa ugonjwa wa ebola jijini Butembo. Wasispe wengine walikuwa wiko na jileta nao saba tunjwa wa kurudia meli saba wanaasha kuwa identifie biko wana bafata kunyumba kwa hata masinyi vitokwa ngalakawa wanaevolie namna gani magonjwa iko tuungane na iyi magonjwa itaisha. Na meya wa muji wa Butembo, Silve Kanyamanda, amewataka madaktari wasiokuwa na mipaka kuendelea kuunga mkono juhudi za kupambana na ugonjwa huo wa Ebola mjini Butembo. Na baparteneri betu pesa kwa MSF kita zote na bengine vote tuendelee tutumike bombe. Kwa na kwa anje. Enda na mbali, watetezi wa haki za binadamu mu jimboni Kivu Kaskazini walaani vikali mashambulizi dhidi ya vituo vya matibabu ya Ebola jijini Butembo, kama anavyojulisha Salomo Kaniki kutoka shirika la SIDOP wilayani Lubero. tunaomba kwa serikali na kwa watu wote kuweza kushirikiana na hawa waganga ili hawa majambazi waweze kunyamazishwa, ambao wanapenda waingize haiajiri wakati ambapo madaktari wasiokuwa na mipaka MSF wakabiliana na manyanyaso kadhaa mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Na Mchube, asante sana. Na asubuhi ya leo, taarifa zimetufikia kwamba jeshi la polisi likishirikiana na jeshi la serikali FARDC limepambana na wapiganaji wenye silaha ambao wamejaribu kuja kushambulia kwa mara nyingine tena kituo cha matibabu ya Ebola maeneo ya Itave hapo mjini Butembo, huku meya Sylvain Kanyamanda ameiambia RFI Kiswahili kwamba juhudi za kuwatimua wapiganaji hao zinaendelea na kwamba kituo hicho cha matibabu ya Ebola kinalindwa ipaswavyo. Msikilizaji, hali hii ndio ilipelekea shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka la MSF kusema kwamba imekuwa vigumu kudhibiti ugonjwa huo hatari wa Ebola huko mashariki mwa Kongo, siku moja baada ya waziri wa afya wa Kongo Dr. Oli Ilunga kusema kuwa hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo imesababisha kuenea hofu ya kusambaa kwa Ebola, ugonjwa ambao ulikuwa umeanza kudhibitiwa kwa kiwango kikubwa. Si iwapo usalama wa wafanyakazi wa timu inayopambana na Ebola hautoimarika, madhara yake ni kusitishwa kwa muda shughuli, jambo ambalo linaweza kusababisha maradhi kutapakaa zaidi na madhara ya kiuchumi na kijamii kuhusiana na kusitishwa kwa shughuli hizo ni mbaya zaidi, sio tu kwa mikoa iliyoguswa, lakini pia madhara yake yatakuwa mabaya kwa nchi, sababu matokeo yake ni kufungwa kwa mipaka, vikwazo vya kiuchumi, pamoja na wasafiri kutoka nchini Kongo kunyanyapaliwa. Kaliokamilisha yaliyojiri nchini DRC kwa juma hili. Kilichokuwa chama tawala chini ya rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila, PPRD juma hili kiliikosoa kauli ya baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini humo, senko kwamba limekubaliana na matokeo ya uchaguzi wa urais wa Desemba uliofanyika Desemba 30 mwaka uliopita, lakini hata hivyo limesisitiza ukweli umekataliwa. Nilimtafuta wakili Ferdinand Kambere ni naibu katibu mkuu anayehusika na maswala ya kisiasa ndani ya chama PPRD, na wakati huo nilihojiana naye akiwa katika maandalizi ya safari yake kuelekea mashariki mwa DRC. mm -hmm. Na waza wao kama viongozi gisi, mi nasema, ambao wanafata sana mambo ya wa kiroho, walipashwa kuwa kila mara wakitusaidia sisi wanasiasa kusema sisi gisi tunavyoona na mambo gisi inapita ndani ya ya raia, wanalazima mwelekeo ya siasa iwe hivi hivi hivi hivi, siwe kila mara kuonyesha kama wanapendelea mtu fulani, waonyeshe gisi wanajua sheria za nchi na wanapana sasa namna gani watu wanaweza kukosoa. Lakini kusema tu yuluyulu mm -hmm. hawasaidii raia pana. mm -hmm. Nam, wakili Ferdinand Kambere, eh, lakini hata hivyo nanyi nyinyi upande wa PPRD mkiwa ndani ya FCC, inasemekana kwamba raia wanamjua yule waliyemchagua. Hilo mnalitambua? Raia wanajua yule ambaye alitambulika na kituo au organization ambayo inaangalia. Unajua, raia anachagua moja, mwingine kisha moja moja moja lakini hakuna fasi hata moja duniani mzima ambapo unasikia kama raia alijua nani mwingine naye alichagua mtu yake, nani mwingine. Ndiyo maana wanaweka ile semi kusema ifatilie mpaka mwisho e, na kusema kura ambaye ameweza ni mtu fulani. Ni semi kama justisi ime- imesema basi, si lazima sisi wote tunyamaze. Mm -hmm. Na tuombe sasa maendeleo wale ambao wameshindana waweze kujenga inji no. Ile ndiyo ya lazima. Ni mtazamo wake wakili Ferdinand Kambere, naibu katibu mkuu anayehusika na maswala ya kisiasa katika chama cha PPRD huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Msikilizaji kama ndiyo kwanza umefungua redio yako unasikiliza makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale huko, nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Juma hili rais wa Rwanda Paul Kagame alihitimisha ziara yake ya kikazi ya siku mbili nchini Tanzania kabla kureje ya kurejea nchini kwake. Rais Kagame alifanya mazungumzo na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli Ikulu jijini Dar es Salaam, na kabla ya kuondoka alielezea mambo aliyozungumza na mwenyeji wake Rais Magufuli. ni mazungumzo aliyokuwa nayo, mazungumzo ya na kujenga kujenga nchi zetu mbili, taifa ya Tanzania na taifa ya Rwanda na kujenga umoja wetu wa Afrika Mashariki, na kwa hivyo ila tu nilikuwa nasema na kushukuru, na kama ndugu, kama rafiki wa Tanzania na kwenye Rwanda ni marafiki, ni wa ndugu. Sasa kujengea hapo, tutajenga na Afrika East Africa nzima na Afrika kwa eh, ujumla. Kwa upande wake, Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli aligusia uhusiano wa nchi hizi mbili na mchango wake katika ukuaji jumuiya ya Afrika Mashariki. Kikubwa zaidi tumezungumzia juu ya uchumi, namna ya kufasiliteti mambo ya mahusiano na mambo ya uchumi katika nchi zetu hizi mbili, na mazungumzo yameenda vizuri. Yale ambayo yapo pending tumeagiza mawaziri wetu kutoka pande zote mbili watayazungumza na kuyafasiliteti ili yaweze kukamilika. Lakini hii ni picha nzuri ya jumuiya yetu ya Afrika Mashariki, kutembeleana na kushauriana na kujenga uchumi wa kweli. Nilikuisha zungumza siku za nyuma, ushauri wa kununua ndege za Tanzania, kwamba Tanzania inaweza ikanunua ndege, nilipewa na Mheshimiwa Kagame. Ziara ya rais wa Rwanda Paul Kagame nchini Tanzania imekuja wakati huu Rwanda ikiwa katika mvutano wa kidiplomasia na Uganda. Nchi za Kenya na Somalia juma hili zilikubaliana kushiriki na kutafuta suluhu kwa amani kuhusu mzozo wa ni nani anayemiliki eneo la Bahari ya Hindi lenye utajiri wa mafuta na gesi. Hatua hii ilifikiwa baada ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kufanya mazungumzo na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mwenzake wa Somalia Abdullahi Mohamed jijini Nairobi. Mwenzangu Sabina Mpelo alimtafuta Dr Brian Wanyama, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya kupata mtazamo wake. Kukubaliana kuzungumza kati ya kenya na somalia kunamaanisha kwamba sasa uhasama utakuwepo tena. Ile tu hatua ya kukubaliana kuzungumza ni hatua kubwa kabisa, na ashiria kwamba sasa mataifa haya mawili, Kenya na Somalia, wako tayari kuweza kupata mwafikiano bila kutumia nguvu. Bila shaka kunaashiria kwamba njia hiya, hiyo ya diplomasia ndiyo njia ambayo majirani mataifa majirani wanastahili kuichukua, na ikiwa umekubaliana kuchukua barabara hiyo basi bila shaka ni hatua ni hatua ambayo ni nzuri kabisa. Brian Wanyama, pengine mazungumzo haya kati ya Kenya na Somalia yanaweza kuwa na athari yoyote katika maamuzi yanayotarajiwa kutolewa na mahakama ya kimataifa kuhusiana na mzozo kati ya uh, mataifa haya mawili? Vile vivi, ni kwamba ma, ma, ma, mashauriano, mazungumzo kati ya Kenya na Somalia yatachukua yata ule mkondo wa kidiplomasia, lakini sidhani kama mazungumzo haya kwa njia moja au nyingine yataweza kuingilia utendaji kazi wa koti ya kimataifa. Nafikiri kwamba mazungumzo haya yataendelea kwa amani chini kwa chini pole kwa pole katika njia ya kidiplomasia, huku nayo koti ikipoweza kupewa nafasi e, pakubwa, ili kuweza kuleta kutoa uamuzi ya hili tatizo ambalo liko kati ya Kenya na Somalia. Msikilizaji, mzozo wa mpaka huo wa bahari ulipelekwa katika mahakama ya kimataifa ya haki na serikali ya Somalia wakati uhusiano wa Mogadishu na Nairobi ulikuwa mbaya mwezi uliopita, baada ya Somalia kusema inapanga kupiga mnada eneo hilo lenye mzozo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anataraji kuanza ziara ndefu barani Afrika ambapo ataanzia nchini Jibuti Machi 11. Kabla ya kuelekea nchini Ethiopia Machi 12 na pia Kenya. Masuala ya kimkakati, kiuchumi, kiutamaduni na hali ya hewa ndivyo vilivyowekwa kwenye orodha ya ziara hii ya rais wa nchi hiyo katika pembe ya Afrika. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal. Hatua ya kwanza, ziara hii ilitangazwa kwa kuchelewa. Rais Emmanuel Macron ataanza safari yake Machi 11, nchini Jibuti ambako atakuwa na kikao na rais wa nchi hiyo Ismail Omar Gele kabla kuzuru Ufarsa, ya kuzuru kambi ya wanajeshi wa Ufaransa ambayo inajumuisha idadi kubwa ya wanajeshi wa Ufaransa nje ya taifa hilo. Hii ni ziara ya kimkakati nchini Jibuti kutokana na kwamba nchi hiyo inapokea vituo vya kijeshi kutoka katika mataifa makubwa yenye nguvu duniani kama vile Marekani, Japan, Ujerumani, Italia na hivi karibuni China, na ni mshirika mkubwa wa kihistoria. Hivyo kulikuwa na no umuhimu kuandaa ziara hiyo. Emmanuel Macron atakuwa ni rais wa pili wa Ufaransa baada ya Nicolas Sarkozy mwaka 2010 kwenda huko baada ya miaka 20, hii ikiwa ni ishara ya joto la mahusiano kati ya nchi hizo mbili baada ya kutetereka mara kwa mara. Wasalamu wanasema ziara hiyo inalenga kuonyesha uungwaji mkono kwa mshirika wa karibu wa Ufaransa katika kipindi hiki ambacho mshirika huyo hayupo katika wakati mzuri. Jambo lingine linaelezwa kuwa ziara hiyo ni ya kimkakati kutokana na kwamba Ufaransa inatia wasiwasi na China ambayo imekuwa na ushawishi mkubwa katika eneo hilo, na ambapo hivi karibuni wabunge wa Ufaransa walizuru nchini Jibuti na kugundua kwamba ushawishi wa Ufaransa umepungua pakubwa. Baada ya Jibuti, Rais Macron ataelekea nchini Ethiopia katika mji wa Lalibela kabla ya kutamatisha ziara yake nchini Kenya, ambapo atakuwa rais wa kwanza wa Ufaransa kuzuru nchini humo. Tukiangazia yaliyojiri wiki hii katika uga wa kimataifa, ni kuwa kampuni ya simu ya Huawei kutoka nchini China ilifungulia kesi serikali ya Marekani baada ya kuzuia mashirika ya umma kutumia vifaa vya kampuni hiyo. Hadi hapa sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini Radio International.