Msikilizaji, filamu za Kiswahili ni miongoni mwa filamu zinazopendwa sana katika nchi za Afrika Mashariki, si kwa sababu tu zinatumia lugha adhimu ya Kiswahili bali pia ni kutokana na maudhui na upekee zilio nao. Hii leo katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa tunaangazia kinaga ubaga hali ya waigizaji wa Tanzania na changamoto zinazowakabili katika sanaa hii. Mweji wao katika makala haya ni mimi Steven Mumbi. Karibu msikilizaji. Mchezaji Wema Sepetu ni misi Tanzania wa zamani. Filamu yake ya kwanza kuigiza inaitwa A Point of No Return aliyoitoa mwaka wa 2008. Wema amecheza filamu hii pamoja na waigizaji kama Steven Kanumba, Maxine Awadh, Asha Jumbe, Leila Ismail, Chazi Magari, Anne Constantine maarufu kama Waridi. Je, anazungumziaje hali ya filamu za Kiswahili nchini humo sasa hivi? Kiukweli, naweza kusema kwamba soko, yani wasanii, yes, tunatengeneza kazi, lakini hatuna platform ya kuuzia. Mimi kama mimi Masepetu nimeweza kujiongeza kidogo, nikasema ni we, nauza kazi zangu kwenye platform ya application yangu. But then, sio kila mtu anaweza akawa na own simu smartphone ya kuangalia movie. Sababu kuna low class, kuna middle class na kuna high class, unaona. Kwa hiyo na tunajikuta kwamba wateja wetu wengi wa Bongo Movie ni middle class na low class. So sio wote ambaye wana smartphone. Wengi wao walikuwa wameshazoea tunawauzia kwenye CD ili waweze kuendelea kuangalia kwenye TV. So sasa hivi tunajikuta distributors hakuna, yani hakuna, ni, yani it's, it's just crazy. So I don't know maybe one one of these days sooner or later tutaweza kupata distributor tena mwingine ambaye anaweza akawa yuko firm, kwa sababu once upon a time kulikuwa kuna kina Steps, kulikuwa kuna kina nani Kapiko, nani nani nani. So I don't know vipi, chipukizi chipukizi wanaingia kwenye soko la <laughs> filamu wanafanya kazi nzuri. Well, chipukizi wanafanya kazi nzuri. As for me, mimi mwenyewe kama mimi mi nina empire yangu, naita Wema Sepetu Empire. Kwenye movie zangu nyingi situmii wasanii wakubwa, nataka niwa niwainue wasanii wachanga ili kesho kesho kutwa na mimi niwe nina mastaa wangu. Yaani kwamba mtu asimame aseme nilitoka kwa sababu ya Wema. That's what I want. Unaona sababu tayari tumesha tunawaona wale wale kila siku, ndo kina Wema kina anti kina nani kina Jaki hivyo. Kwa hiyo I want one day nikae na mimi nisimame niangalie nione, yeah, that's my that's my girl, that's my boy. It will make me feel good. Yeah nafanya nini kulifikia soko la Afrika Mashariki sasa? Um, working hard kuwa na network nzuri, ku hang out watu ambao wanaweza kukupa connection na kupenetrate basi kwa sababu bila network huwezi kufika kokote kaka. Ukizungumzia waigizaji wa kike waliofanikiwa nchini Tanzania, huwezi kuacha kumworodhesha Ivone Sherry maarufu kama Mona Lisa. Ni mshindi wa tuzo ya ZIFF akiwa kama mwigizaji bora wa filamu na mfululizo wa vipindi vya televisheni kutoka nchini Tanzania. Bia ni mtunzi, mtayarishaji na mwongozaji wa filamu. Anasema sanaa hii imepiga hatua ukilinganisha na ilivyoanza. um, tofauti ni tofauti, lazima iwepo tofauti. Ya kipindi kile watu tulikuwa, tulikuwa pengine wachache, tulikuwa labda tunafanya kazi sana serious. um, mwitikio labda ulikuwa mkubwa zaidi kuliko sasa hivi, na sasa hivi pia unaona vifaa vimeongezeka, ubora wa kazi umekuwa pia ni mzuri watu wamekuwa wengi zaidi, eh, kama walaji pia labda walitususa, lakini hivyo hivyo soko linasusa. Kwa hiyo tofauti ipo, na sio tofauti mbaya au tofauti nzuri sana, yani tofauti ni tofauti, ni tofauti, tofauti. Wewe ni miongoni mwa waigizaji wa mwanzo kabisa wa filamu za Kiswahili na ndio uliigiza filamu ya kwanza ambayo ilitoka miaka ile ya 2000. vipi unaona sanaa hii imepiga hatua kiasi cha kuridhisha mpaka sasa? uh, sio kitu kibaya na, naamini tumepiga hatua uh, tumepiga hatua. Kuna kipindi tulipiga hatua sana na kuna kipindi tukapiga hatua za kurudi nyuma, lakini sasa nadhani tuko vizuri uh, tuko sehemu nzuri ya kuendelea mbele vizuri yep. Zipo, unaziona changamoto kwa sasa? Ah, changamoto kwa sasa labda ni distribution. Lakini pia unaona kama na utandawazi pia umeingia, kwa hiyo online distributors wameanza kuja. Tunashukuru, tunatamani wawe wengi zaidi, ili na kazi zetu zipate sehemu ya ku ya kuzika Abdul Ahmed maarufu kama Beni mbali na kuigiza filamu za Kiswahili pia ni miongoni mwa waigizaji wa mwanzo wa tamthilia nchini Tanzania anasema uigizaji wa zamani na wa sasa una tofauti kubwa kila kitu najua kina changamoto zake unajua na katika changamoto kikitokea kitu ambacho kinaonyesha jitihada kupambanua changamoto basi inabidi kusapoti kwa hatua zetu kwa hiyo kwa hatua moja sinema zetu inaonyesha jitihada za kututoa kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, kwa njia nyingine tofauti, sio katika ushindani. Aa, zamani ulikuwa watu wanafanya mtu kitu bora, unaelewa eh? Ndio maana ukifuatilia kitu kizuri cha zamani utakiona kina samani, kwa sababu cha zamani ilikuwa kinajituma zaidi kuliko kujionyesha, si unajua? Naweza kusema hivyo, nimewaibia watu wasio shukurani, matokeo wa yake wanaanza kunilani a kumla ningejua toka kale kwamba dunia si njema, kale kwamba dunia si njema, nisinge kuja milele toka tumboni mwa mama, ningelala mlemle aligi ninge pige kiyama nimbe salama tumboni mwa mama tumboni mwa mama kuna usalama, tumboni mwa mama wachekeshaji ama comedian kwa kimombo. Nao wamo Lucas Lazaro Mhuvile maarufu kama Joti, anasema kila mafanikio yana siri kuu ndani yake. Nimefanikiwa kwa sababu nimejitunza, nimejua thamani ya kazi yangu ya, nani, nimeinvest huko, nini kinaweza ikafanyika kuinua sanaa kwa waigizaji, kwa sababu Tanzania ni miongoni mwa nchi barani Afrika ambazo zinazalisha filamu nyingi na zina waigizaji wengi, lakini hawafanikiwi. Kuna tatizo, lipo tatizo, lakini kiufupi tunaweza kusema kwamba ni namna ya kujua thamani ya ulicho nacho. Thamani siku zote ya kitu ndicho kinafanya mtu mwingine aone thamani ya kitu ulichokuwa nacho, kwa sababu usipoona wewe thamani kwa ulicho nacho, usitegemee anaweza kuja kuona hiyo thamani. Kwa hiyo na pia ni tuna, tuna, tuna baadhi ya watu wanakata tamaa na wanaamini kwamba mpaka wafanikiwe wao. Unaweza kutengeneza mazingira, sio mpaka ufanikiwe wewe ufanikiwe, hata vijana wanaokuja wapya. Pia uwekezaji umefanyikwa wa kutosha, vifaa hivyo vya kisasa, uwekezaji umefanyikwa wa kutosha. Lakini pia kuna vitu vingi sana wasanii, sio kwamba nategemea tu kutoa filamu ndio ufanikiwe. Kuna vitu vingi sana sana, sana na kwa sababu tumebezi upande mmoja na ndio maana ukuta upande huo ndio tunaumia. Wasanii wengi wanaumia kwa utoaji wa kazi za wasanii, unaona. Kuna shows, kuna, kuna mambo ya mitandao. Sasa hivi watu wanalipa kupitia mitandao, unaona. Kwa hiyo tumekuwa si watu kujichanganya, na ndio maana ile engo ambayo tunaitumia na ndio engo ambayo watu wengine wanarudufu wa, kazi za wasanii wanaoiba. Unafanya nini kushirikiana na wasanii wengi katika nchi za Afrika Mashariki, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi. Uh, ni kuangalia tu wenzetu walipo na kuomba ukubali, kwa sababu mtu ambaye amekutangulia lazima ukubali kwamba huyu mtu amenitangulia, so kama amekutangulia mwite uangalie semu ambayo wewe unahitaji kusogea, akuchukua kusogeze. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza ujiunga nasi, unategea sikio makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na tunaangazia sanaa ya filamu za Kiswahili. Bao kinaitwa, "Don't Blame Me." Hili ni kundi la UB40. Well, a millionaire Msikilizaji, ni kundi la UB40 na kibao ni Don't Blame Me. Bado unaendelea kutegea sauti ya RFI Kiswahili, na haya ni makala ya nyumba ya sanana, na bado tunaangazia filamu za Kiswahili na changamoto zake, kutoka nchini Tanzania. Hurwa Kikumba ama Dude kama anavyofahamika na wengi msikilizaji, sasa amejikita katika uzalishaji ingawaje bado anaigiza, licha ya kuwa ni mwigizaji mkongwe katika sanaa hii anasema chipukizi waongeza ubunifu zaidi ili sanaa hii kuifikisha mbali zaidi. Nataka kuona ubunifu, nataka kuona mabadiliko, nataka kuona kiwango kinavyokuwa cha sanaa. Nategemea kuona mambo mengi kwa sababu uh, tunatengeneza wasanii tunatengeneza wasanii na tunahitaji wasanii wapya. Unajua kuna hali ya kubweteka, ni kama muziki, kama musician wanamuziki wa zamani walianza kubweteka, wakafikia top, wakawa hataki kutengeneza vitu vingine vipya. Sasa watu wakawa wamewazoea. Ukimzoea mtu kwa sauti hii ni challenge kwa sisi wakongwe, ni changamoto kubwa kwa sababu wanatuweza, wanatuinspire ili tuweze kubadilika, tuweze kufanya vitu vingine vikubwa zaidi. Watu wengi wamenizoea kwa pande wa utapeli. Kwa hiyo, watu wanaonaga radha nzuri. Hili ndio eneo lako, hii ndio sehemu yako. Kwa hiyo, pengine watu wanapenda zaidi huko. Joketi Mwegelo licha ya kuwa ni mkuu wa wilaya ya Kisarawe mkoani Pwani nchini Tanzania, anasema sanaa ya uigizaji imechangia pakubwa kumfikisha pale alipo na imo ndani yake, hivyo yuko mbioni kutoa filamu mpya ya Kiswahili. Tuko mbioni kutengeneza filamu ambayo itahusisha wasanii wa Kisarawe na wasanii wakubwa. Kwa hiyo maybe, labda hiyo naweza ikafanya kakamio kadogo tu, lakini sio uhusika Like, kama main character hapana. Tayari tunamalizia script sasa hivi na nadhani karibuni tu tutaweza um, mwezi wa nane perhaps tutaweza kuzindua hu. Msikilizaji, kabla ya kutamatisha makala haya, sikiliza kibao hiki kinaitwa Vuma cha kwake Vitali Maembe, msanii wa muziki wa asili kutoka nchini Tanzania. We mama mkandani toka nje usikie Afrika usikie, wewe miaka yote mbalie, rudi basi usikie, Una habari na Mama, juu ya kidau chake analilia nchi yake, analilia Zanzibar. Uko bara na koho kuna mtu kasimama juu ya kabuli lake analilia roho kibao vuma cha kwake vitali maembe. Msikilizaji, kuna mambo mengi ya kufanya ili mwigizaji kufanikiwa. Salim Ahmed maarufu kama Gabo anasema ili kuendelea na sanaa ya uigizaji lazima ujitoe kwenye upande wa uwekezaji. Unajua, indastri imekuwa kwa muda mrefu haiko rasmi kwa hiyo watu wanaogopa kuweka kiasi kingi cha pesa cha bajet kwa sababu urudi, urudi wake unakuwa mgumu. Kwa watu wamekuwa wanaogopa. Sisi sio wenye roho ngumu, ndio tunathubutu, tunaendelea kufanya. Wewe ni miongoni mwa wasanii ama waigizaji wa filamu za Kiswahili waliofanikiwa sana. Nini kifanyiki kulifikia soko la Afrika Mashariki? Uh, serikali kuamua tu kuwekeza na industry kwa rasmi industry ikiwa rasmi kufikia huko ni rahisi sana. Je, ilikuwa rahisi kiasi gani kufanikiwa katika uigizaji wakati sana hii inaanza nchini humo? Blandina Chagula maarufu kama Johari naye ni mwigizaji mkongwe nchini humo, kwani ameanza sana hii akiwa pamoja na waigizaji kama Steven Kanumba ane Konstantini maarufu kama Waridi, Masin Awadh maarufu kama D Cheny. Kwanza ukisemea watu wanaotoka zamani, kuna ugumu sana. Maisha yanabadilika, kwa hiyo kuna ugumu sana ulikuwepo zamani kwa sababu hata kuiendeleza sanaa pia ilikuwa ni kazi kubwa sana. Sasa hivi vitu vingi vimekuwa ni rahisi, anaweza nikasema sasa hivi tuko digital, kwa hiyo vitu vingi vimekuwa ni rahisi tofauti na zamani. Hata kwenye filamu zamani, wakati tunaanza sisi, zile filamu za nyuma, ilikuwa ni kazi sana kufanya vingi hivi lakini sasa hivi kila kitu kiko kirahisi, anaweza nikasema hata msanii kutoka kuwa star kupitia filamu au kupitia mziki. Kwanza kabisa na misi ni na malem Steven Kanumba kama angekuwepo, kuna wasanii wengi tu ambao na wamisi, na wengine wapo wanafanya bado sanaa, lakini bado hawajapata nafasi za kuweza kufika huku. Msikilizaji, sanaa hii bado inakuwa na bado inakabiliwa na changamoto nyingi. Bila shaka umefahamu hali ya uigizaji ikoje nchini Tanzania. Juma lijalo ni makala nyingine ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi. Nitumie maoni yako, andika Steve Mumbi katika Facebook pamoja na Instagram, na katika Twitter nifuate at Steve Mumbi. Wakati mwingine, mara nyingine, kwa heri.