Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Stephen Mumbi, na hii leo tunaangazia sanaa ya muziki, na nitakuwa nao Eskide endi Wakupeti Bendi. Ni bendi ya muziki kutoka nchini Tanzania. Tutakuwa tukizungumzia sanaa hii. Karibu msikilizaji kia wabongo wacajiwana wangopea. Pengine utuambie eskide na wakupeti bendi ni bendi ambayo inaundwa na wakina nani? Mm, uh, kwa jina naitwa Mbwana lakini jina la usanii naitwa dbes Ganoni uh, ni bendi ambayo inaundwa na Watanzania ambao pia ni vijana uh, ni wenye vipaji ila tunapiga vyombo tofauti sana ya, na Eskide ni mwanamuziki ambaye anafanya muziki wa singeli. Ni muziki ambao sasa ushakuwa maarufu sana nchini Tanzania, lakini haijawahi kupigwa kama live band. Kwa hiyo, wa Kupeti, kama wa Kupeti, aa, band kwa kwa live na na Eskide, wa kupeti ametengeneza bendi ya wa kupeti kwa ajili ya kumsupport Eskide kwa ajili ya kufanya live singeli na Eskide naye yupo hapa. Eskide, tupate kapela kidogo ya wimbo wako wote <coughs> na ngoma yake ya kwanza tuliandika kama utani, ulize ndio mali mnae muita dimpozi. Kweli umziki zali kauza mpaka suku ya ngozi. Diamond siku hiyo swala kaniamsha tu ne vikindu, leo amemkata yule mganga. Kaka Nasibu ana mashabiki tele, anang'aa akiwa jukwaani. Nakumbuka enzi zile, hajakubwa ushusha mjumbani kwa juzi, nikusema ukweli masti alikuwa kama mbuzi, aogi apige mswaki kama makuzi eti raisi wa Wasafi mademu wa Bongo Movie anawapanda kama farasi, mipango ya Mungu leo hii kote anavuma geto kuna kumbukumbu chupi yake lotogoka nyuma Ni hasa ulianza sana hii 2005, ni kula saa 5 na wimbo huu ndio uliokutoa. Bila shaka yeah, umefanikiwa kiasi gani mpaka sasa hivi? Nashukuru, nimefanikiwa kiasi kikubwa, vitu vingi sana mpaka sasa nimefanya kupitia mziki. Unaona nimepiga hatua ndefu kama hivi, sikutegemea kama siku moja ningepanda jukwaa kubwa la Sauti za Busara, ila nimefika kule na nimeufikisha mziki wa singeli kule. Una nyimbo ngapi mpaka sasa? Da, sema nyimbo hazipungui kama mia hamsini mesha rekodi zote zote, nimesha rekodi. Aha. Umefanikiwa kiasi gani sasa, mpaka sasa hivi unaweza ukajivunia kwamba wewe ni mwanamuziki wa singeli na muziki wa singeli umeofikisha mbali ya, yani kama hivyo, niseme na mazingira yangu mwenyewe, labda niseme kama hivyo, kiwanja nimeshaanza kujenga tayari baadhi ya vitega uchumi ambavyo vinanipa riziki ndogondogo hivi kama hivi. Nashukuru nilivyokutana na ndugu zangu hapa, kama vijana wenzangu, niko na Blaza Dila hapa D-Base kama hivi. Sasa hivi tunamiliki bendi maona ya kwetu wenyewe, kwa hiyo hivyo niseme, najivunia vitu kama hivyo, najua kumiliki vifaa vya bendi maona ambavyo kwa wenyewe mnafanya kazi on time pamoja. Bado tunahitaji support kubwa, lakini kwa mbani hatua fulani wa kupeti bendi na wenyewe. Wananyimbo ngapi mpaka sasa hivi na zimesha rekodiwa? Uh, wakupetikwa sasa hivi nafikiri bado hatujaanza ku compose nyimbo kutokana. Sasa hivi tuna mpa support kama backup uh, nyimbo za skide kwa sababu tumefanya nyimbo za skide live kama nyimbo ishirini na lakini, kwa sababu ana nyimbo nyingi kao, tunajaribu kuzitengeneza na kufanya arrangement kwa ajili ya kufanya live performance ya stage. Najua nyimbo ikiwa kwenye audio na live na kwa tofauti. Kwa sasa hivi kuna tuna project na Eskide kwa ajili ya kuweza kufanya mziki wa singeli kuwa na kama live band, kwa sababu wengine hawaamini kama mziki wa singeli utafanyika live band. Kama tutafanya sauti za Busara, tutafanya Goethe Institute, kwa sababu tumekuja Alliance Francaise kwenye hiyo programa barazani. Kwa hiyo tunajaribu sasa kutambulisha mziki wa singeli kwenye live band kabisa, ili watu waone saidi ladha kabisa ya mziki kuliko kufanya CD na vitu vingine. Mziki wa singeli ni mziki mpya Tanzania, na ndio muziki ambao wengi wajaribu kusema huenda ndio kwa muziki unaotambulisha taifa la Tanzania kwamba ni muziki wa asili, kulinganisha na bongo flavor. Mna mikakati gani sasa ya kuhakikisha muziki huu unafika mbali zaidi? Ah, mikakati iko mingi, kwanza na ndio maana kwanza, kwa sababu tunajaribu kuweza kutambulisha kwenye anga za kimataifa, kwa tunaangalia baadhi ya matamasha makubwa Afrika, kama tuanze Tanzania, sote za Busara, sasa hivi tuna programu ya ku kama baimba Uganda, kuna matamasha mengi umeona Burundi na mengine. Kwa hiyo tunajaribu kutafuta package kubwa ya performance ya stage kubwa za, za Afrika, ili mradi zikuapply na kuweza kutambulisha mziki huko, kwa sababu kwa sasa hivi kama singeli kwenye media tofauti tayari watu washaanza kusapoti nini, lakini kwenye kwenye matamasha haionekani sana. Kwa sasa hivi sisi tumejikita sana kufanya promotion ya matamasha kuliko huku, ambapo tayari mziki wa singeli tayari watu wanaujua. Na uswalini watu wanaocheza wimbo mwingine mbali na huu sinara kutwa midomo ni mwenu, hatuwezi kuwa sawa. Mungu doa anapanga, msiwe na roho mbaya. kanyweleza zipi ni changamoto kwenye muziki huu wa singeli? Uh, changamoto zipo nyingi sana lakini kutokana na, na tayari jamii ishaanza kuelewa, kwa sababu mwanzo walikuwa wajua mziki wa kiuni. Unajua wakati mwingine kama changamoto moja tupata Zanzibar, unajua kila sehemu unapoenda kuna kuwa na na mila ya desturi zake, na na unajua singeli ilivyo tu, angalia ndio chula na nini. Sasa ilifika time lazima tujaribu kubadilisha watu kutoa kwenye ile akili kwamba anapanda singeli basi hapo watamwaga razi na nini watavaa madela kwa hiyo hiyo tumetua huko tunaleta kwenye, kwenye aina fulani vya ustaarabu na tamaduni zenye zilivyo. Kwa hiyo changamoto msanii kikubwa, changamoto watu ukimwambia mziki wa singeli mtu anajua kabisa hapa, ah kuna anajenga picha nyingine ya uswahilini na nini na hivyo kama hivyo. kwa hiyo unajua, tujibu kukabiliana nazo taratibu taratibu, nafikiri watu wengine waweze kuelewa zaidi. Kwa hiyo ndio changamoto kubwa sana. Unaposema singeli, basi kila mtu anata picha, kuna chula, kuna nini, kuna nini. Kwa hiyo wasanii wenyewe wako tayari kufanya muziki huu kwa hadhi ya juu, ah uh, wasanii anaweza mtu kataa, lakini hajui, unajua, lakini ndio maana tukaanza na msanii kama Skide najua uh, msa, msanii mwingine tayari ashaanza kujulikana, lakini ukimwambia sasa njoo huku naona sasa ah, ndakwenda na kufundishwa nini, tnda kuambia nifanye hivi nifanye hivi, wakati mimi nikiweka sidi tu naenda maona kwa sababu kila kila ngazi nakuwa na hatua zake, maona bana. Kwa hiyo nafikiri kwa kupitia eskide ili awekiwe kwa wengine, najua kwa sababu mtu mwingine mwingine anataka kujifunza kipindi anaona kwa hiyo ah, kwa kwa kwa hiyo ah, ah, kwa ah, kwa hiyo mnajaribu kuwaonyesha njia wafanye hiki na wafanye kile. Vipi serikali na wadau wengine wanashiriki vipi kwenye kusaidia muziki huu? Uh, nafikiri kwa serikali bado kutokana, unajua wa, watu wengi walikuwa kwenye mamlaka wa wao wanaangalia jamii mziki gani waliopokea au wa aina gani staili waliopokea yani, na ndio maana kama singeli ha, nafikiri hawahitaji kuweza kushika sana, kwa sababu wanamziki wenyewe na jamii waliopokea kivingine. Kwa hiyo serikali nayo inajibu kuangalia jamii. Je, kwa wao wanaweza kubadilika kabla wao kuja kuleta maoni yao kwa sasa sisi wachache, inabidi sasa tuje kuleta huu mziki, na serikali sema hapa tunaweza kutia mkono wetu, lakini sio kwa sasa hivi, kwa sababu nafikiri ndio tumeanza hii, kama ni show ya tatu kwao na, na, na imani mwisho wa siku serikali mbele, nafikiri itakuja, itaona, kwa sababu kwani cha kwanza atakufanya sisi wenyewe tuweze kujisaidia kabla wengine hajaja kutusaidia. Kwa hiyo na ndio maana tunajaribu kupushi hizi, kutafuta mileji kubwa kwa matamasha makubwa, kupresent kitu, na mtu akishaona ikija sifa, anasema ah, kumbe inawezekana. Na ndio maana nasema kama eskida, kama icon kwa ajili, wa mifano kwa ajili na watu wengine. Eskida, unaziona zipi ni changamoto mpaka umefikia hatua hii kwenye sanaa hii ya muziki hasa muziki wa singeli? Ani niseme changamoto ziko nyingi kama alivyosema hapo meneja Debase Ganuni kwamba kama even time serikali yenyewe na, kiufupi raia kiujumla, mtu anaposikia singeli, labda singeli ni mziki fulani wa uswahilini mona ni yani, mziki fulani ambao labda ile kwamba unapofanyika kwenye show kubwa au stage kubwa, kwamba anajua da hapo bwana, tukiwaita watu wa singeli itakuwa hivi watu wataleta chula watavua nguo na nini na nini. Mona kwa hiyo ni kitu ambacho kilikuwa kinachelewesha mziki wa singeli kufika pale tunapohitaji. Kwa hiyo kitu kama hiki niseme kichotokea kama hivi bendi labda niseme na mazingira ya management yangu niseme kutoka kwa Dbase alivyoamua kufanya yeye, yani kitu fulani kakileta kitu fulani cha tofauti cha tofauti kuboresha muziki na kuubadilisha kwamba kila mtu aone muziki muziki wa maana, na ndo muziki wetu. Unafikiria kushirikiana na wasanii wengine katika nchi za Afrika Mashariki kwenye muziki wako? Ndio ndoto yangu kubwa, kama tulivyoenda sauti za busara Zanzibar kule. Maona, kuna watu ambao mi wengine nilikuwa siwafahamu, wametoka nchi tofauti, yani ni watu wakubwa, wasanii wakubwa wa nchi tofauti, walinifuata wao wenyewe yani Maona, na wengine walimfuata meneja baada ya mimi kushuka steji, kwa sababu watu wale free hawakutegemea kitu ambacho kilitokea. Maona kwa ina maana kama hivyo niseme, nafikiria kufanya kazi na watu wakubwa na nchi tofauti, kwa sababu naipenda kazi yangu na upenda muziki wangu. unaofikisha mbali. unawaambia nini wasanii wengine wanaofanya muziki huu wa singeli? Ninachowashauri tu kwamba wakaze moyo, wakaze buti, na vilevile vile na wao wabadiliki, wasifanye muziki wa singeli kama muziki ule ambao unajulikana kwamba singeli iko kwa hivi, yaani wao wajitahidi kufanya kitu tofauti, kama mimi na uongozi wangu tulivyoamua kufanya haya. Meneja, unawaambia vipi e? vijana wanafanya muziki wa singeli, ni rahisi kumeneji kijana afanya muziki wa singeli? Aa, ni rahisi na pia ni ngumu, kwa sababu unajua kila kitu kina rahisi na ugumu wake. Cha kwanza ni kuelewana na kuwa na idea moja. Hicho ni kitu kikubwa, kwa sababu changamoto, watu wengi wakishangia kwenye mainstream wanajua kabisa najulikana nikipata show mamilioni bila kutengeneza mileage, kwamba najua kabisa mimi natengeneza chango. Ina maana e, ifike sehemu fulani watu pia waje kuniamini, maona vizuri, na ndio maana wakati tunajaribu kufanya huo muziki ilibidi kwanza kila kitu kinakuwa wazi bwana. Sasa hivi kama unavyosema bendi, bendi inakuwa si chini, mnasafiri watu kumi maona wapigaji, sivyo? Yani kwaona mtu mwingine lazima aelewe kitu kama hicho, alafu pia a, lazima afuate maelekezo ya, ya watu ambao tayari wanataka kumpeleka sehemu husika kwa sababu leo unaweza ukafanya ukaona ah, mbona hivi lakini kesho utaona sasa ni wewe unakuwa wa kwanza kufanya hicho kitu kwa sababu kama kwa Tanzania nasema Skide hakuna msanii wa Singeli aliyethubutu kufanya hivyo kufanya Singeli live band maana vizuri kwa hiyo Skide ni, ni mtu kwa wa, wa kwanza kufanya hiyo hiyo Singeli kwa hiyo tayari ashakuwa na icon ya, ya hiyo ya kufanya kabisa kwamba sasa Skide ni msanii wa kwanza tayari ana ana hiyo clown ya kuwa msanii wa kwanza kufanya Singeli live, pia ni msanii wa kwanza wa Singeli kupanda tamasha kubwa Sauti za Busara, pia ni msanii wa kwanza pia kufanya Singeli international. Kwa hiyo, watu wengi wanata, wataki kujenga historia. Ngie, mnapatikana vipi mitandaoni, mm. Uh, kwa sababu kama sasa hivi tuna kama SKD ana, ana, ana akaunti yake Instagram andika SKD mwehu bila kuacha nafasi uh, wakupeti pia ina, wakupeti music, and a Scott, yeah, kitu kama hicho kwenye YouTube? YouTube zipo ni wakupeti music. Unatuacha na kibao gani, SKD, <coughs> naacha na nyimbo yangu mpya twa gigimani. <coughs> Ah, kwa Mungu nimedata nasema ukweli wangu gigimani namtaka Peleke kwa kaka wa safi ndo cha malangu balava malomboso wawe mashemeji zake mpeleke kila chocho mbagara kwa mama Shamte, sizanie utani kazani, labda imba na imba nampenda gigimani mimi mdogo lake Simba. Zaidi yake hakuna, namuwaza muda wote wote, anione huruma, midogo lake dangote alisizani natania gigi na kutaka kweli, nataka uwe mchumba mimi niwe mume wako, mpaka hati ya nyumba nimeandika jina lako. Ugonjwa Karibuni, oh, hey, oh, hey, oh, oh, hey, tena mara nyingine. Kuna lolote kuhusiana sana hii ya muziki uh, shukrani na sisi. Nafikiri tumekaribia na kuna mengi, kwa sababu leo mara kwanza amekuja lakini tunaimani tutakuja sasa kabisa kabisa, ili kuanza kwa, kuweka projekti wazi kabisa, nini tunaanza nini tutafanya kwao. Napenda pia kusema asante sana kwa sapoti yenu, pia na tunategemea sana kuweza kuupeleka pia mziki huu mbali zaidi. Najiuliza wanangu takuwaje, sijui siku ya arusi jamani, takuwaje, najiuliza siku ya arusi jamani, takuwaje, najiuliza saga sumu takuwaje, sijui siku ya arusi jamani, takuwaje, najiuliza sikide takuwaje sijui itakuwaje na nitafanya matusi sherehe la kibabe, naenda Vingunguti kununua mbuzi wote na wale wa pambe nuksi, tutawalika wote. Wewe utavaa suti kama za kaka Dangote, yeah. yeah. siku ya harusi watafuata kuja wote tafunga ndio mbaga lato anikinya kinya ya Mungu siku hiyo wenye chuki watakoma, tafunga mzitu wa redio matalombe tana ngoma na wakifanya sanaa hii ya muziki wa singeli. Jina langu ni Steven Mumbi, na kualika juma lijaro katika makala nyingine ya nyumba ya sanaa. Usiache kunitumia maoni yako katika ukurasa wangu wa Facebook pamoja na Instagram, zifuate kurasa zangu, andika sti vu mumbi, Steve Mumbi na katika Twitter ni at Steve Mumbi. Wakati mwingine, mara nyingine, kwa heri.