Bila shaka buheri wa afya msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi, na hii leo niko nao Cocodo African Music bendi, bendi ya muziki kutoka nchini Tanzania, wakifanya muziki wa asili. Tutaangazia sanaa hii na namna walivyofanikiwa kuifikia hadhira. Karibu. Karibuni sana studioni Cocodo African Music bendi katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Asante sana asante sana. Ni lini hasa mlianza sanaa hii kama bendi ya Cocodo? Kama bendi ya Kokodo tulianza sanaa mwaka elfu mbili na tisa maeneo ya Kinondoni ambayo tulianza na vijana, tulikuwa ni street tu ambao tunapenda mziki, yani street boy wale. Tumejiungaunga na wengine wenzetu, bahati mbaya, tunaweza tukasema hivyo, walikuwa ni watoto yatima tima. Kwa hiyo ilikuwa street nini, tumeanza tukaunga kitu, tukawa tunagonga gonga mziki na gita moja na sturi, vibakuli, vyombo vya nyumbani vyote, maflampeni, yaani sisi ukitukuta <laughs> ni vuru furu kufanya fujo, M -m ya mtaani, kwa hiyo pale ndo ilipopatikana neno kokodo kwa sababu kokodo ilitokana na ile kugonga gonga ile kokokokodo kashika kashika kikombe nini sahani. Kwa hiyo wale wazao kugonga gonga ile kokodo kokodo kokodo ya yeah. Yeah, ndo jina lilipotokea, ya yeah, hivyo. Aha, na mko ngapi? Wewe ni Remigius Sostenes umekuja studioni pamoja na Nelius Mutashobia ya yeah. Sisi tuko tuko nane kwa maana kwamba sisi wawili unavyoona, ndo ile tumeshikilia ule mzizi, lakini tunakuwa mara nyingi tunakuwa na wapigaji wetu, tu ambao wanatufanyia masuala mazima ya viungo vya muziki kule nyuma. Drums tunampiga, drums tunampiga bass tunampiga kinanda, tunampiga gitara solo, yes nampiga pakusheni mabinti wamo kwa sababu katika bendi nyingi, mm, mabinti wanakuwa ni adimu. Mbinti ambaye sisi tunamtumiaga naitwa Tina Malego ambaye alimba nyimbo ile awa ndio simba wa Afrika, yes. Na ndio yule binti ambaye tuliokuwa naye ambaye tukiwa na gigs ambazo zinakuwa zina ziko zile tight, lakini sisi mara nyingi ni acoustic hivi tunafanya hivi na bendi kidogo sana. Wakati mnaanza, mlikuwa mnapiga nyimbo za watu au mlikuwa mna nyimbo zenu pia wakati unaanza? Sisi tulianza na nyimbo zetu, kusema ukweli. Tusiki, tusikie nyimbo wimbo mmojawapo ambao mlianza nao. Oh, woteuhutu lotoka hapa ni masawe ambayo ndo wimbo ulikuwa wa kwanza kabisa katika nyimbo ambazo tulianza nazo, ulifungua njia. Tuna nyimbo ambayo tumefana na dada mmoja kutoka Ufaransa anaitwa Oheri ni mchanganyiko wa Kiswahili na, na Kifaransa. Sawa, karibuni. Kokodo African Music Bandi. Mm. Sasa hivi mna vibao vingapi mpaka sasa? Mpaka sasa hivi tulitoa albamu ya kwanza ilikuwa inaitwa uh, Masawe, Masawe ambayo iko na nyimbo tano, alafu tukaja tukatoa albamu nyingine hivi juzi ndo, na hiyo nayo Mwanadada nayo ina nyimbo tano. Kwa hiyo tuna nyimbo kumi ambazo tayari zimerekodiwa, lakini tuna nyimbo ambazo ziko kwenye live band hizo ambazo nazo kumi yavo. Tuna, tuna nyimbo nyingi kiukweli, yani kifupi kama albamu tatu zinaweza zikafika, ila zipo kwenye utaratibu tu. Mm. Yeah. Siku ikifika zizinduliwetuzungumzie mm. mafanikio ya albamu ya kwanza ambayo ndio wakati mnaanza muziki mm. na tumesikia kibao safi cha Masawee, imefanikiwa kiasi gani? Kiukweli albamu ya kwanza iliweza kutufikisha mbali sana kiasi cha kwamba ulitufanikisha kuweza kuingia kwenye tuzo za Kili Music Award. Ulikuwa ni wimbo maalum kwa ajili ya kuzungumza watoto wa agwema na watoto wa mitaani. Masawe nayo pia ili, ilibatika sana kupigwa kwenye vyombo mbalimbali hapa Tanzania. Kwa hiyo naweza nikasema albamu ya kwanza ilitusaidia kutufanikisha kujulikana kwa watu na watu kusema wako kudwa kina nani, kwa sababu kama tulivyokuambia awali, Remy alikwambia kwamba tulikuja na style tofauti ya kugonga gonga. Kwa hiyo mm. ilikuwa ni bendi pekee Tanzania ambayo inatumia hmm. makarabashi mavyombo vyombo vya kugusagusa na kufanikisha kujulikana kwa kupitia albamu ya kwanza hmm, lakini kwa kuongezea hmm, pia tuliweza kufanya matamasha makubwa kama sauti za busara mara mbili kwa kupitia hiyo albamu ya kwanza, ya kwanza na tuliweza kwenda kufanya tamasha la doadoa doa Uganda kwa ajili ya hiyo albamu ya kwanza. Mbali na wimbo wa masaa kutoka kwenye albamu ya kwanza, ningependa kusikia wimbo mwingine kutoka katika albamu ya kwanza, nyimbo mlizokuwa mkipiga kwenye matamasha kama sauti za busara na kule Uganda. Msikilizaji, hizo ni salamu kwa wenyekusa pale Mkwani Mbeya, ukiwa maeneo ya Mwanjerwa, Mafyati, Sinde, Mamajioni na kwingineko, Mbalizi na mji mzima wa Mbeya, tunapatikana vizuri kupitia masafa ya TBC FM. Jina langu ni Steven Mumbi na niko nao Kokodo African Music Bendi, nikiwa nao hapa studio Remigius Sostenes pamoja na Nelius Mutashobia, tukizungumzia sana hii ya muziki. Kwa nini mlichagua kutumia lugha ya Kinyakyusa? Tulitumia kwa sababu sisi mara nyingi tunatumia lugha ambazo ziko hapa nchini, na ilitokea tumepata idea moja ya Kinyakyusa, yaani ya jamaa mmoja anapata shida sana kwa hiyo anaomba yani ungo aweze akapete mbaazi ili watoto wale, ndio. Kwa hiyo sasa tukasema ah, hiki kidude hiki lugha <laughs> gani ambayo imeingia? Au tukasema Kinyakisa ita kwa bonge la vibe <laughs> basi tukaingizia yani. Sisi waga tu atuchagui lugha, kusema kweli hatuna sababu, ila tuna sababu yetu kubwa ni kujivunia tu ambayo makabila tunayo. Tuzungumzie sasa bendi yenyewe, kama bendi mnafanya vipi muziki wenu? Ah, sisi muziki wetu bwana tumeganyika kwa style mbili, kwa sababu mm -hmm, kwa hivi sasa tunafanya African music, lakini kwa vile tume zaidi na tunafanya na mziki wa kihoteli. Mara nyingi waga tunafanyaga na cover music, yani hizo ndo sekta ambazo sisi tumekalia kwa sababu ni mara chache sana kwa, kwa sasa hivi kupata yale matamasha ya, ya muziki kwa sababu yanakuwa ni kwa msimu. Ndio kwa hiyo ili tusiue bendi, unajua kuna changa na mkono uende kimani eh, na mkono uende kinywani, familia iishi. Kwa hiyo tumekuwa tunafanya hivyo, tunafanya cover ambayo mara nyingi unatukuta mahotelini, kama mahoteli mengi tu mjini hapa tunafanya. Ndio eh, na tunafanya show zingine za kawaida kwenye maeneo ya nini, mm. ni fresh, mkono unaenda kinywani. Mzizi wetu kabisa ni mm. traditional music, muziki wa asili mm. In, inalipa kiasi gani kufanya kazi kwenye bendi? Bendi inalipa endapo tu mtafanya kazi nzuri. Kusema ukweli unakuta watu hatujajipanga, na sio kwamba wao watake kujipanga. Kipato kinasumbua, vyombo ni gharama, na mziki ni gharama. Kwa kuongezea naamna na, kwa kuongezea naweza nikasema kwamba tukizungumzia katika upande wa sisi kuweza kuhudumu kutokea, miaka tisa ambayo tumefikia sasa hivi mpaka tulipo, sababu ambayo inatufanya sisi tuweze kuishi kiukweli ni hii hizi gigi ambazo tofauti na traditional music ambazo tunazozifanya ambazo ni cover alizozungumzia Lemi, lakini tuna vikundi vingi ambavyo tulianzaga na navyo ambapo mpaka kufikia hii leo naweza nikasema, baadhi yao vingi vimekufa, ambao mlianza mlikuwa na rika moja. Rika moja, moja, ya, ya rika moja ambapo naweza nikasema ilikuwa inasaidia kukuza muziki wa asili kwa sababu kulikuwa na ushindani umona, lakini tunapokuwa tunabaki vikundi vichache ambavyo vinafanya muziki wa asili, tusikate tamaa tujaribu kufanya, tusiseme kwamba sisi tumeamua kufanya traditional, basi tufanye traditional moja kwa moja. Tunaweza tukajikita hata pembeni kuangalia, tunakuza brand, lakini tunapopata nafasi ya kupiga kopi, basi tupige kopi, na huku traditional mmo tunachomekea. Kwa nini vikundi vingi vinakufa na wanaofanya muziki wa asili ni wachache? Remi, mimi nachosema, unajua, vikundi vinakufa, afu wale wale wanaanzisha bendi mpya <laughs> <laughs> <laughs> Sasa sijiki na kufaje, nisielewe. Kwa mfano mm, mimi nasema labda nilianza na siko nao, lakini bado ana bendi mpya. Ee, ndio watu wana wengi walivo unakuta mtu ameanza wa na watu fulani ayuko nao, lakini bado anaanzisha bendi mpya na anaitwa tena. Sasa nafikiri tatizo ni kipato kwanza. Kwa nini bendi zinakufa? Ni kipato. Kwa sababu kadri wewe unavyozidi kuishi na majukumu yanazidi kukufa mengi, kwa sababu unavyokuwa mtu mzima unatakuta oa mke, ukioa mke utamtia mimba, ukimtia mimba atakuwa na watoto, akiwa na watoto wewe bado unapiga gita unasema tu unaimba nikapele mbange nikapele mbange, wakati hata mbaazi zenyewe zionekane Pale ndo unajikuta unaona kama unachokifanya ni ujinga mm. unajua vikundi vingi avi, avi rekodi. Unajua sisi traditional music tunafanya live tu eh, live live. tuna kipengele tunachokisau cha audio mm. na video yani wengi sana. Kwa mfano wengi wanakuja hapo, utasikia ndo kama hivyo, yani mtu mpaka amekuachia nyimbo, yani ni bahati. Ni hivi vikundi vya sasa, lakini vikundi vilivyoanza navyo, kwa mfano mm. vikundi vya kulikuwa na kipindi ketu na makacha spi, nini nini yeah. nini sijui kulikuwa na vikundi vingine Tegemee matamasha tu peke yake, kumbukumbu ziwepo hata leo, kesho ukiacha. <laughs> kumbukumbu zako <laughs> e, zipo kwa kuna e, kazi hii uliifanya e. Wimbo mwingine wote, afadhali walinyama kuliko walimwengu, wana maneno ya ndani ya kutemesha nyongo Choko choko, wache wache. Sante. Hey, hey, hey. <laughs> Wimbo waitwaje huu? <laughs> Wimbo aitwa wali nyama. Kwa nini wali nyama? <laughs> <Kwaninu> <laughs> <laughs> Nilivyokwambia baba, unaona hapa nilipokwambia <Siliwe> <laughs> Hapa hii ni hey. Mahadhi fulani ya pwani, hey. Afadhali wali nyama kuliko walimwengu. <laughs> Wana maneno ya ndani ya kutemesha nyongo, yalomshinda shetani wala si yake Mungu, habadani ulali wakilitema majungu, wana ndevu kidevuni zengine kwa uvungu wanapenda tafarani kama masungu sungu. Sawa. <laughs> ma, ma, maneno, maneno, maneno, <laughs> maneno, <laughs> maneno ya ndani maneno <laughs> ya yeah, pwani. Sawa, unaona, utunzi wenyewe unahusisha, una maneno ambayo yamefumbwa me, ya zaidi sawa. Kwa nini mmechagua kutumia aina hii ya, ya utenzi katika nyimbo zenu? Kwa sababu nimeona hata zile nyimbo za mwanzo hmm, ni hivyo hivyo Uh, sisi tunapenda kuumiza kichwa mm, na kukuumiza kichwa mm, ujiulize na ucheze, alafu ukimaliza kucheza unajua hivi nicheza nini? Ukisikiliza sana eh, uone namna ya kutafuta, yaani hapa hey, kama nikisema niongee open, tungekimbiana hapa <laughs> na nafikiri ni sanaa, ndo samana ya sanaa, ndio kinachotokea sasa hivi watu wanafungiwa nyimbo kwa sababu wanafikisha tayari kiwa ki yani mm. kitu unakificha, inakuwa vizuri kwa sababu lugha inayotumika inakuwa ni ya wazi zaidi, lugha ambayo huwezi ukaongea, ambapo ipo baba ipo mama hey, na wengine hey. Lazima kuwe kuna utofauti wa lugha na hmm. japo maudhui yanaweza yakawa yanalenga kundi fulani, ukawafikia kirahisi, ndio maana ya, ya, ya. Na sisi uzuri wa Tanzania tuna bahati, tuna upwani pwani tuna ubarabara kwa hiyo unachagua tu, ukitaka kuwa mbara unaimba kibara, ukitaka kuwa kipwani pwani, kuna viladha vyake visamakisamaki vileviluudambudambu unatupia kwenye nyimbo yako, nyimbo inakuwa imenoga. Mnafanya nini sasa kulifikia soko la Afrika Mashariki kwenye muziki wenu? Tunachokifanya sasa hivi ni kuangalia wanaotutangulia, kwa sababu hatuna njia nyingine. Hatuwezi kwenda tofauti na dunia, sisi hatuwezi kubadilisha dunia. Unajua, kitu kizuri ni kuangalia na kujifunza, mnafanyaje sasa. Wenzetu wanafanya wanafanya vipi? kwa sababu wenzetu wanachofanya mm, wanatoa wanafanya vitu kwanza vyenye quality, wanasimamia kwenye quality, production ya audio na video na kutengeneza kitu kizuri. Ndio nafikiri mziki hapo una misingio mitatu: production ya audio, production ya video na utunzi. Ukitengeneza hivyo vitu, nafikiri wewe mtaani unachukua tuela zako unarudisha nyumbani, inakuwa rahisi yeah. Msikilizaji wa makala ya Nyumba ya Sanaa ni Kokodo African Music Bendi bendi ya muziki wa asili na wanafanya aina nyingine ya muziki. Nimekuwa nao studioni Remigius Sustenes pamoja na Nelius Mutashobia tukizungumzia sanaa hii ya muziki wa asili na muziki kwa ujumla wake. Jina langu ni Steven Mumbi, sehemu ya pili ni Juma Lijaro. Katika makala haya ya nyumba ya sanaa, unaweza ukatumia maoni yako kupitia RFI Kiswahili katika Facebook, katika Facebook, Instagram pamoja na Facebook pia, andika Stivu Mumbi na ujumbe wa kutanifikia na katika Twitter ni at Steve Mumbi. Wakati mwingine, mara nyingine. Kwa heri.