Habari za jioni hapo ulipo msikilizaji, mimi ni Fredrick Nwaka, naendelea kuwa nawe katika makala ya jukwaa la michezo. Jioni hii nikikukaribisha kwa moyo mkunjufu, tutathmini kwa kina uh, mechi michuano ya kombe la shirikisho na klabu bingwa barani Afrika ambayo ndio inaelekea ukingoni katika hatua ya makundi, na tunashuhudia hivi sasa kila timu inavu, inaanza kuhesabu kile ambacho imevuna. Mimi ni Fredrick Nwaka, kama nilivyokujuza, na kwenye laini ya simu ninaungana na wachambuzi wa kandanda Linette Matheka. Yeye ni mwandishi wa habari za michezo wa kituo cha runinga cha K24 kule Nairobi nchini Kenya, anaungana nasi akiwa jijini Nairobi, na vilevile Juma Vile Mudimi, mchambuzi wa masuala ya kandanda akiwa Tabora, magharibi mwa Tanzania, pia anaungana nasi kwa njia ya simu. Niwakaribisheni nyote katika makala ya jukwaa la michezo jumapili ya leo. Asante sana. Nam, shukrani sana msikilizaji. Basi kabla tujaanza mjadala wetu, nikujuze kwa muktasari dondoo za michezo zinazoendelea hivi sasa nchini Tanzania. Kumekuwa na mchezo mmoja wa ligi kuu ya kandanda ya Tanzania bara ambao umetamatika muda mfupi uliopita, mabingwa wa zamani Yanga wakipata ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi uh, ya wabishi KMC ya Kinondoni. Yanga imelazimika kusubiri hadi kipindi cha pili kupata ushindi baada ya mlinzi wa uh, wa Kinondoni wa KMC aliali ali kuweka mpira kimiani mwake katika harakati za kuokoa shambulizi, na ligi hiyo sasa itaendelea hapo baadaye wiki ijayo kwa michezo mbalimbali mbali, na utafahamu kwamba ligi hiyo itafikia tamati mwezi Mei mwaka huu. Nahodha wa timu ya taifa ya Uganda, Uganda Cranes, Denis Onyango ameonya kwamba Uga, Tanzania isitarajie mteremko katika mchezo wa mwisho wa kufuzu fainali za mataifa ya Afrika dhidi ya Uganda utakaochezwa Machi ishirini na mbili mwaka huu. Uganda tayari imeshatakata tiketi msikilizaji, ya kushiriki fainali za kombe la mataifa ya Afrika. Na Unyango anasema kwamba Uganda imedhamiria kushinda kila mchezo ili kuandika historia mpya katika soka la Uganda. Uganda ina alama 13 katika kundi E la michuano hiyo na Tanzania na Lesotho kila mmoja ina alama 5, wakati Cape Verde ina alama 4. Na Tanzania ikishinda mchezo huo itakuwa ikiomba Lesotho ipoteze ama itoke sare na Cape Verde ili iweze kujihakikishia kucheza fainali za mataifa ya Afrika. Na nchini Uingereza kumekuwa na mechi za ligi kuu ya kandanda ya England ambazo tayari mchezo ambao tayari umeshatamatika, msikilizaji. Liverpool imepata ushindi wa mabao manne kwa mawili dhidi ya Burnley, na hapo baadaye kidogo tutashuhudia mchezo kati ya Arsenal na Manchester United. Kule nchini Ufaransa, mabingwa watetezi wa PSG wa ligi kuu ya kandanda ya Ufaransa maarufu kama French League One watachuana na Dijon majira ya saa tatu usiku, wakati ya Olympic Marseille itapambana na ni Nice saa tano usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na Lene itapambana na Ken, muda mfupi ujao ikiwa ni saa moja na kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Na mwanariadha wa Uingereza Mo Farah ametetea taji la mbio za London Marathon baada ya kutumia muda wa saa moja dakika moja na sekunde kumi na nne. Farah, mshindi wa mara nne wa michuano ya Olimpiki, ameupita muda aliotumia mwaka jana, ambapo alitumia muda wa saa moja dakika moja na sekunde arobaini. Basi, msikilizaji, turejelee mjadala wa hivi leo moja kwa moja Juma Mudimi na Lynette Matheka. Ah, pengine nianze na Lynette. Tunashuhudia Gor Mahia na Simba zikiwakilisha kanda ya Afrika Mashariki katika michuano ya Klabu Bingwa na Kombe la Shirikisho barani Afrika. Mzunguko wa tano umeshatamatika kwa pande bingo, hivileo, ya Klabu Bingwa na Kombe la Shirikisho tunashuhudia hivi leo Gor Mahia akikaribishwa na Zamalek ya Misri. Tathmini yako ni ipi kwa ushiriki wa timu za Afrika Mashariki katika michuano hii? Um kwanza niseme makiwa kwa waliopoteza wapendwa wao kwenye ajali ya ndege, alafu uh, niingie kwenye mjadala uh, Fred, uh, sisi kama vilabu za Afrika nilivyosema, tunafanya vizuri, lakini kuna mahali ambapo tunalegea kidogo. Gor Mahia wanafanya vizuri, um, wanacheza leo na Zamalek mechi ambayo wakishinda, ambayo ni mm, very possible wapate ushindi dhidi ya Zamalek kwa sababu nyumbani walishinda walishinda bao nne dhidi ya mbili lakini kucheza kwa utulivu inatakikana kwa klabu za Afrika Mashariki zinapotembea nje kucheza na vilabu za ziadha, uh, area zote uh, kutafuta magoli pia na tunapocheza nyumbani tuchukue tu ile advantage ya kuzuia magoli ya nyumbani, kwa sababu tukiangalia tathmini ya Gotmahia, walitolewa katika CAF Champions League kwa sababu ya wingi wa magoli ya, ya, ya nyumbani. Nam uh, uh, Linet, pengine hapo hapo kabla ujaendelea uja, uja, uja Golmaia yupo kundi D la michuano hii akiwa na alama sita baada ya kucheza mechi nne na amefungwa mechi mbili na amepata ushindi katika michezo miwili. Michezo yote aliyoshinda Golmaia ni michezo ya nyumbani, na aliyopoteza yote ni ya ugenini dhidi ya uh, na Hussein Dey, na vilevile vile alipoteza dhidi ya Petro de Luanda kule nchini Angola. Kwa nini timu za Afrika Mashariki zinashindwa kutumia vyama kujidhatiti kuji, kuji zinapokuwa katika viwanja vya ugenini kupata matokeo. Badala yake vinabebeshwa mzigo mzito pindi inapokuja swala la na kuhesabu nani amepata nini, nani amepata nini. Naam, uh, Fred, kama nilivyokuambia kucheza kwa utulivu, ambapo uko katika uwanja wa ugenini, kwa sababu wanapocheza nyumbani wako wako sawa, wametulia, they have their game together, wanacheza ule mchezo wao ambao tumezoea hii ndio goruma lakini, wanapoenda kule nje, wanasahau wana kucheza kama i nini, unajua ule umoja kidogo unapotea. Uh, wakati mwingine unapata wamekuwa na lapses za concentration, na hivyo ndo a awezi nakupanish if you lose your concentration, na we team iko na advantage, iko na ile advantage ya wako na mashabiki pale, uwanja ni wao wameuzoea. shaka asante sana. Uh, Linet Matheka, endelea kusalia kwenye laini ya simu. Juma Mudimi, uh, Linet alikuwa akizungumzia hasa, hasa, uh, namna Gor Mahia ilivyoshindwa kufua dafu katika klabu bingwa na kuangukia kwenye shirikisho na changamoto ambazo zinaikabili. Ukiangalia katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika, wewe umekuwa ukifuatilia kwa karibu ushiriki wa timu ya Simba ya Tanzania. jana imepoteza kwa kichapo cha tatu katika uwanja wa ugenini, kwa maana kwamba Simba imepata alama sifuri katika viwanja vya ugenini uh, sababu ni zipi hasa? Kwa sababu uh, kama ni, ni, ni kikosi na kikosi imara, kwa nini timu zetu zinashindwa kupata matokeo mazuri katika viwanja vya ugenini? Hey, Fredrick Mwaka, tukiangalia ni nature ya soka la Afrika ambapo viwanja vya ugenini vimekuwa ni vigumu kwa timu zote. Mfano tukiangalia kundi di hili la Simba ni hakuna timu hata moja ambayo imeweza kushinda ugenini. Lakini hata tukiangalia makundi mengine katika klabu bingwa barani Afrika, timu ambayo inajitahidi kufanza vyema ugenini ni ile ambayo inafanikiwa kupata sare, lakini timu zote zinapoenda ugenini ni aidha zinapoteza mechi au zinapata sare. Kwa hiyo ambacho kinachoonekana hapo, kinachowasumbua Simba pamoja na timu zingine za Afrika Mashariki, za ukanda wetu huu wa Afrika Mashariki, ni namna ya kushindwa kupata matokeo nje ya mashabiki wao timu zetu nyingi za kiafrika zimezoea kucheza mbele ya mashabiki wao, na zinataka zipate ushindi mbele ya mashabiki wao. Tukiwaangalia hata wanapoenda ugenini, mfano timu kama, isma timu kama national Ahli ya Misri ni timu kubwa sana, lakini walivyoenda jana kucheza na AS Vita, mechi yao dhidi ya JS Saoura ya ugenini ambayo ilichezwa kule Algeria pamoja na mechi dhidi ya Simba ambaye ilichezwa hapa Dar es Salaam Tanzania, tuliona ni namna gani hata Al Ahli wenyewe namna walivyokuwa wakicheza ugenini. Wanapokuwa ugenini wanacheza muda mwingi sana nyuma ya mpira, maana yake wanakuwa wanaruhusu timu mwenyeji amiliki sana mpira wenyewe, kazi yao inakuwa ni kuzuia. Hali kadhalika kwa timu ya Simba imekuwa ikifanya hivyo hivyo, hali kadhalika kwa klabu ya AS Vita imekuwa ikifanya hivyo hivyo, hali kadhalika kwa timu ya kwa kwa jili ma, ya juma. Sasa mahesabu hapa, mahesabu yanakwendaje? Kwa sababu ukiangalia mathalani umekuwa ume, ume ukilizungumzia kundi D Simba ana alama sita akishika mkia katika kundi lake e, J Soura ana alama nane, Alali ana alama saba, na hizi timu zote tatu, ukiangalia zote zimepata matokeo chanya katika viwanja vya nyumbani Achilia mbali uh, AS Vita ambayo iliruhusu kutoka sare ya mabao mawili kwa mawili na Jesoura katika uwanja wake wa nyumbani, na vilevile Jesoura iliruhusu kupata sare ya bao moja kwa moja na National Ahli katika uwanja wake wa nyumbani. Ni Simba na Ahli pekee ambazo zimekuwa na asilimia mia moja ya ushindi katika viwanja vyake vya nyumbani. Ukitathmini ili kundi namna lilivyo, unaweza kutoa picha gani katika mchezo michezo ya mwisho ya kundi hili e, Machi kumi na sita, ambapo simba itacheza na AS Vita na Al Ahli ambao ni mabingwa mara nane ya michano hii watakuwa anawapokea Jeje soura katika uwanja wa boge el arabu mjini Cairo. E, ni mechi ngumu. Mechi za Machi kumi na sita ni mechi ngumu. Tunafahamu kwamba kwa namna msimamo wa kundi B ulivyo, simba anashika mkia akiwa ana alama sita, lakini walioko juu yake jeje sura ana alama nane, ndio anaongoza kundi lakini pia tukimwangalia klabu ya National Ahli pamoja na AS Vita wenyewe na alama saba, na hii inatokana na nini? Uye klabu kama ya National il Ahli imeweza kupata matokeo pia ugenini, lakini pia klabu ya jeyesura pia inaweza kupata matokeo mijumbashi. Lakini tuki tukiangalia klabu ya AS Vita yenyewe imemalizana na michezo yake ya nyumbani mbakiza moja e, mmoja wa ugenini. Hali kadhalika jeyesura wamalizana na michezo yake ya nyumbani mbakiza mchezo mbaki mmoja mbaki wa ugenini, na kwa namna msimamo ulivyo, mfano tukiongelea klabu ya Simba. Klabu ya Simba ina uwezo wa kumaliza katika nafasi tatu tu. Klabu ya Simba ina uwezo wa kumaliza nafasi ya kwanza ikaongoza kundi, ina uwezo wa kumaliza nafasi ya pili ikafuzwa ika, ika, ika, ika, ika, tu inayofuata, au ikamaliza nafasi ya mwisho kama mchezo ujao wa Dar es Salaam hatoshinda, yaani akipata sare atamaliza nafasi ya mwisho katika kundi. Lakini akishinda mchezo wa Dar es Salaam, basi huenda akamaliza nafasi ya kwanza au nafasi ya pili katika kundi kwa hiyo ni hali ambayo inafanya kwamba Simba nafasi bado wanayo. Kwa kundi namna lilivyo, umeona anayeongoza kundi ana alama nane, na mechi inayefuata anaenda kucheza ugenini, anaenda kucheza dhidi ya National Ahli ambaye ana alama saba. National Ahli anahitaji kushinda hiyo mechi ya kule jijini Alexandria dhidi ya uh, Jeyesura, lakini klabu yiyetuvita pia inahitaji kupata ushindi dhidi ya Simba iliyofuzu, lakini Simba pia anahitaji kupata ushindi dhidi ya klabu Vita. Ndio maana tunasema kundi hili bado ni gumu sana, kwa sababu kila timu katika kundi ina uwezo wa kumaliza nafasi ya kwanza, lakini kila timu katika kundi ina uwezo wa kumaliza nafasi ya mwisho ni tathmini yake Juma Mudimi, na ni hakika kwa sababu katika makundi yote manne kundi D bado ndio linaonekana liko wazi kwa timu zote a, shiriki kundi A tayari mabingwa mwaka elfu mbili na kumi na saba Wydad Casablanca wamefuzu katika hatua ya, ya robo fainali wakiwa na alama kumi. Mamelodi Sundowns wanafuata wakiwa na alama saba, ASEC Mimosas wana alama saba, Lobi Stars ya Nigeria wana alama saba, na mechi za mwisho Robi Star itakuwa inawapokea uh, Asec Mimosas na Wida de Casablanca itakuwa ikipambana na Mamelodi Sandans. Kundi B, mabingwa watetezi Esperance Sportive de Tunisia, Tunisia tayari imefuzu hatua ya robo fainali ikiwa na alama kumi na moja ikifuatiwa na horoya ya Guine yenye alama saba, lakini pia vilevile Orlando Pirate ya Afrika ya kusini ina alama sita na Platinam Stazi ya Zimbabwe ina alama nne. Mechi za mwisho Platinam Stazi itakuwa inachuana na Esperansa wakati Horoya itapambana na Orlando Pirate. Kundi che ama kundi si, c cs Constantine ya Algeria na alama kumi tupuisamazembe isa mazembe mwabingwa mwaka elfu mbili na kumi na tano timu hii kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ina alama nane Klabu Africain na alama saba Hizi timu tatu zote za kundi C zina nafasi ya kufuzu hatua ya robo fainali, achilia mbali Ismaili ambayo imetupwa nje ikiwa na imejikusanyia alama mbili pekee. Uh, na katika kombe la shirikisho, hapa ukiangalia baada ya raundi nne kwa maana kwamba kila timu ikiwa imecheza mechi nne hadi sasa hakuna timu ambayo inaweza ina, ina, ina, ina, ina kusema kwamba imejihakikishia kufuzu hatua ya robo fainali. Lineti, unaweza kusema uh, Gor Mahia inaweza kuvuka kizingiti cha uh, Zamalek hivi leo na kuchupa hadi nafasi ya kwanza ya uongozi wa na, uh, Fred, nasi, Mahia, wa kundi D. Naam, nafikiri Gor Mahia wana uwezo wa kuenda kileleni mwa kundi lao. Uh, wanachohitaji ni ushindi leo dhidi ya Zamalek, na tulipoona walicheza nyumbani Nairobi dhidi ya Zamalek, uh, ilikuwa si si mchezo ambao ungesema kuwa ni mgumu vile, kwa sababu Zamalek ukiwa, ukiwa hold katika midfield ile na uhold uh, zile nafasi zao za kutengeneza mabao on the wing gomaya uh, wana uwezo kabisa wa kushinda hii mechi, na wakishinda hii mechi wanaenda juu kwa alama ya tisa. Lakini Linet, uh, matokeo ambayo tayari tunayapata hivi sasa ni kwamba, uh, katika mechi hizi za kundi D uh, Petro Atletico ya Angola imewafunga na Hussein Dei mabao mawili kwa bila ya mchezo uliochezwa kule jijini Luanda nchini Angola, na sasa Petro Atletico wanafikisha alama saba. Aa, na wakiwapiku, wakiwafikia sasa uh, na Hussein Dey na, na mchezo mwingine ambao umeshatamatika ni wakundi, wakundi C ambapo Nkana imewafunga wapinzani wao wakubwa katika soka la Zambia Zesco, mabao matatu kwa bila, mabao yaliyofungwa na Kevin Kampamba, Ronald Kampamba na Shadrack Musonda. E, unaona matukio haya ya, ya, ya, ya Petro Atletico na, na Hussein Dey yanatoa taswira gani kwa kundi D um, Usen walikuwa wa, wa, wamechapa wa, wa Gor Mahia uh, uh, nyumbani kwao hivo, hizi alama saba zao kati yao na Petro, zina- zinawapa zina Gor Mahia ule uwezo wa kwenda uh, kileleni mwakundi so, kwa na uh, so, sababu Gor Mahia kwa wakati huu wako namba tatu, nambari ya tatu, nafasi ya tatu wakiwa na alama sita. Ushindi katika huu mchezo utawapa an added advantage kwa sababu pia the last match of the, of the in the group stage. Kwa hivyo, kwa hivyo Gor Mahia wanachohitaji leo ni kupata ushindi na si matokeo ya aina nyingine yoyote. Wapate ushindi, lakini pia wana wana mchezo mwingine mmoja ambao itakuwa uh, uh, dhidi ya Petro na ni nyumbani, kwa hivyo pia wako na ile advantage, home advantage. Na bila shaka, Linet, muda unatukimbia sana lakini msikilizaji, uh, Gor Mahia watamaliza mechi yao ya mwisho uh, Machi 16 dhidi ya Petro Atletico ya Angola na Zamalek watakwa wanapambana na, na Hussein Dey ya nchini Algeria. Mjadala huu pia wasikilizaji wote wamekuwa wakiuchangia kwenye ukurasa wa Facebook. Nikianza nawe Bitangalo jibu kutoka Buyenzi nchini Burundi, tunasema Simba ipo katika wakati mgumu, kwa sababu timu nne zote ambazo ziko katika kundi hilo ni timu bora sana, na hasa AS Vita na National. Ujumbe mwingine ni wake Luis Niyokindi kutoka pia bu, nchini Burundi. Anasema umeumizwa sana na kipigo ilichopewa timu ya Simba kwa sababu unaipenda sana, lakini matumaini yapo kwa mchezo wa mwisho. Hongera sana RFI Kiswahili. Na ujumbe wa mwisho ni wake Kasian Mbunda kutoka Dar es Salaam, Tanzania, anasema Simba ina nafasi kubwa ya kushinda endapo itatumia vyema uwanja wa nyumbani katika mechi ya mwisho dhidi ya AS Vita. Ni swali ambalo naleta kwako Juma, Simba inaweza kuifunga AS Vita, wana fainali wa mwaka elfu mbili na kumi na mbili katika mechi yao na klabu bingwa barani Afrika? E, eh, kwa mwenendo wa namna grupu D lilivyo, tumeona Simba amekuwa akicheza vizuri zaidi mechi za Dar es Salaam kuliko ambavyo amekuwa wa wakicheza ugenini. Kwa hiyo uwezekano wa Simba kushinda katika mtanange dhidi ya Vita upo na ni mkubwa, kwa sababu tumeona hata namna gani Vita anapocheza akiwa ugenini. Tuliona mchezo wake wa kwanza dhidi ya National Ahali ambapo alipoteza mbili sifuri, lakini tuliona mchezo wake dhidi ya je sura nao pia, ambavyo hata mchezo ule wa nyumbani akucheza vizuri, lakini pia ugenini akucheza vizuri kwa hiyo hakuna timu ambayo haifungiki. Simba kama wata concentrate katika hiyo mechi, basi wana nafasi ya kushinda. Lakini simba ambayo changamoto wanakutana nayo ni moja, tukumbuke hadi hivi sasa Simba walinzi wao wakati wawili wako majeruhi, lakini pia kiungo wakati wa klabu hiyo Jonas Mkude ana kadi za njano ambazo haziruhusu kupambana katika mchezo huo dhidi ya ana kazi ngumu ya kufanya kuhakikisha kwamba anakitengeneza kikosi chake vizuri ili kiweze kuibuka na ushindi katika mchezo dhidi ya AS Vita. Bila shaka, na ni swala ambalo tunaendelea kulitathmini kwa kina Linet. Uh, yote kwa yote, wewe, klabu za Afrika mashariki ulivyoona, ushiriki wao katika michuano ya mwaka huu zimeweza kutoa ushindani unaotakiwa kwa klabu kutoka kaskazini mwa Afrika na kusini mwa Afrika. Uh, nafikiri na matayarisho yakekweni tunaweza lakini pia kuna kitu ambacho kinakwaza mara nyingi, ni ile officiating. Wakati uh, mwingine una, una feel, ni kama inalemea vilabu ambazo zimetoka Afrika, lakini inaamini kwamba good, good preparations tunaweza fika hiyo level ya kushindana. Asante sana uh, Matheka, pengine kwa kuhitimisha tu ni washukuru sana uh, nyuma Mudimi, mchambuzi wa masuala ya kandanda, ukiwa Tabora uh, magharibi mwa Tanzania, na vilevile Linet Matheka, mwandishi wa habari za michezo watovud, wa kituo cha televisheni cha K24 ukiwa Nairobi nchini Kenya. Asanteni sana kwa kushiriki nami katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili ya leo ya Machi kumi mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Namshukrani sana msikilizaji. Lakini Gor Mahia wao wamekata wa rufaa ya mchezo wao uliopita dhidi ya na Hussein Dey wakipinga mwamuzi kwa nyima bao ambao wanadai kwamba lilifungwa kihalali. Na kushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nami katika matangazo ya jioni kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Na taarifa kuu jioni hii tulizokuwa nazo ni idadi ya watu thelathini na wawili la, raia wa Kenya ni miongoni mwa watu mia moja na hamsini na saba waliopoteza maisha katika ajali ya ndege iliyotokea kule nchini Ethiopia. Na maandamano yanaendelea kuchacha kule nchini Algeria kushinikiza rais Abdelaziz Bouteflika asiwanie muhula wa tano madarakani. Na kule nchini Urusi, uh, maandamano pia ya kupinga hatua ya serikali huwa na mpango wa kudhibiti matumizi ya, ya mtandao kwa raia wa nchi hiyo. Asante sana msikilizaji kwa kuwa nami jioni hii katika matangazo ya jioni. Kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya Victor Robert Wille, mimi ni Fredrick Inwaka. ra msikilizaji, ni kibao chake msanii Omi Dimpoz kutoka nchini Tanzania, kibao kinachokwenda kwa jina la Niwewe, na ndicho kinachotamatisha matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Punde na kuunganisha na wenzetu Paris, Ufaransa, kuendelea na matangazo mengine. Sisi ni hadi kesho katika matangazo ya asubuhi. Kwa heri kutoka Dar es Salaam.