Asante sana Emmanuel. Uh, makundi uh, msikilizaji Makundi alikuwa akikujuza habari za dunia zinazotokea sehemu mbalimbali Afrika Mashariki na ulimwenguni kwa ujumla. Sasa tuna kuletea makala ya jukwaa la michezo, na kama ilivyo ada, hada Jumapili huwa tunatupia macho tukio kubwa la kimichezo ambalo linakuwa limejiri kwa juma zima na leo basi, tunatamatisha mjadala wetu ambao tumekuwa tukiangazia katika wiki za karibuni kuhusu fainali za 13 za michuano ya Afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka 17 ambazo zimefikia tamati jioni katika uwanja wa taifa wa Dar es Salaam, na Kameruni ikinyakua ubingwa baada kuitandika Guinea ya kuitandika Guinea kwa mikwaju ya penalti mitano kwa mitatu, lakini pia vilevile vile mbio za London zime mbio ndefu za London zimefanyika hivi leo, na Mkenya Eliud Kipchoge ameweka rekodi ya kuwa mshindi mara nne mfululizo, tena akiweka rekodi ambayo ilikuwa imedumu kwa muda mrefu. Na vilevile vile mechi za klabu bingwa barani Afrika hatua ya nusu fainali na, uh, na kombe la shirikisho tutazitathmini kwa kina hapa studio. Niko na mwenzangu Victor Abuso, karibu sana Abuso, mm. Nam, asante sana mwenzangu Fredrik Mwaka. Shukrani na vilevile vile, vile tunaye Bonifas Osano iko kwenye laini ya simu akiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya. Osano, bila shaka unanisikia. Nam fundi mam -mam mambo yatawekwa ya, ya, ya sawa hivi punde mm. Abuso, uh, tuanze moja kwa moja kuangazia uh, finali za kumi na tatu ambazo za vijana ambazo zimetamatika punde jijini Dar es Salaam kwa Kamerun kupata ubingwa, lakini pia vilevile msikilizaji utakuwa tukimtafuta Alois Mchunga ambaye ataungana nasi akiwa uh, Iringa kusini magharibi mwa Tanzania. Uh, naona mambo yanazidi kuwekwa sawa hapa studio, lakini ni wazi kwamba fainali za, za kumi na tatu za mataifa ya Afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba zimefikia tamati na Kameruni kama nilivyokujuza, imeshinda ubingwa huu kwa mikojo ya penati minne kwa mitatu baada ya timu hizo kutoka sare ya bila kufungana aa, katika muda wa dakika tisini za mchezo Kameruni na Gine. Ni fainali ambazo zilianza Aprili kumi na nne katika uwanja wa taifa kwa mchezo wa kwanza wa kundi A baina ya Tanzania na Nigeria ambapo Nigeria ilipata ushindi wa mabao matano kwa manne na zimefikia tamati hivi leo kwa mchezo wa fainali ambao umetamatika muda mfupi uliopita. Ni fainali ambazo zilishirikisha takriban mataifa manane yaliyokuwa ya yamegawanya katika makundi mawili, kundi A na kundi B, lakini ni timu nne pekee ambazo zimefaulu kwenda hatua ya nusu fainali na moja kwa moja kujikatia tiketi ya kushiriki fainali za mataifa ya ko, za kombe la dunia kwa umri huo, ambazo zitafanyika baadaye mwaka huu huko nchini Brazil. Na dondoo, msikilizaji, ambazo tu pengine naweza nikakujuza ni kwamba mabao 36 yamefungwa hadi kufikia hivi leo, mashindano hayo yakifikia tamati, na katika mechi zikiwa zimechezwa 15 wastani ukiwa ni wa mabao mawili nukta nne katika kila mchezo. Na mshambuliaji uh, wa Angola anayekwenda kwa jina la Capita ameibuka mfungaji bora akiwa na mabao manne, akifuatiwa na Wisdom Ubani wa Nigeria mwenye mabao matatu. Mchezo hivi leo wa finali umechezeshwa na mwamuzi uh, Dehane Beida kutoka nchini Mauritania na kingine ni kwamba uh, wakuu wa kandanda barani Afrika akiwemo uh, Rais Ahmad Ahmadi wanasema kwamba fainali hizi zilikuwa za kuvutia uh, na zilizofana. Victor Abuso, umefuatilia kwa karibu sana fainali hizi ambazo zilianza wiki takribani mbili zilizopita. Tanzania imefaulu kuandaa fainali hizi kwa namna ambavyo ulitarajia? Nam, asante sana mwenzangu Frederick uh, nwaka. Kusema kweli, kwa kiasi kikubwa tuweza tukasema hivo lakini pia tunaweza tukakosoa uh, namna mashabiki walivyojitokeza uwanjani. Ni mashindano ambayo uh, tulitangaziwa siku ya kwanza kwamba yatakuwa uh, hakutakuwa na kiingilio, kwa hivyo tutarajia kuwa mashabiki wangekuwa wengi, lakini kwa bahati mbaya uh, tuliona wakiwa wachache sana, na labda ni kwa sababu Tanzania iliondolewa mapema katika michuano hii. Ni kawaida Nam. kwa nchi mwenyeji kuwa Uh, kuwa nje lakini mashabiki kuto kufika uwanjani, lakini nafikiri ukizungumzia miundo mbinu, ukizungumzia mambo ya usalama, ukizungumzia uh, namna wachezaji walio hoteli nafikiri mambo yamekwenda vizuri, na kwa kubwa, kiwa kiasi kikubwa Tanzania imefanikiwa kuandaa mashino haya. Bila shaka hata wageni ambao wamefika Tanzania wameridhika. Juzi nilikuwa nikimwona kwenye vyombo vya habari rais wa Kafu Ahmad Ahmad akiwa akitembelea uh, mbuga ya wanyama ya manji, ya Ngorongoro huko kaskazini mwa Tanzania ikiwa ni moja kati ya shughuli ambazo wamekuwa kizifanya wakati wa finali hivi na Aloisi, umeungana nasi, unanipata? Bila shaka, bila shaka. Naam, karibu sana na pengine swali hili ni kutupie wewe sasa, uh, nje ndani ya uwanja Tanzania imefeli kwa maana kwamba imeshindwa kufanya vyema mashindano haya kufikia tamati leo. Kitu gani ambacho unaweza kuzani kwamba kwamba unakiona, un, un, kwamba Tanzania inaweza kujifunza hususan katika mashindano yajayo? Nafikiri kwanza kwa ndani ya uwanja, bila shaka wenzetu walikuwa wamejiandaa kuliko ni sisi. Sisi tulikuwa na maandalizi Eh, makubwa lakini ya muda mfupi eh. Serengeti Boys kukaa kambini takriban miezi mitatu eh, barizi barani Afrika ikishiriki eh, michuano mbalimbali ya ukanda wa Sekafa ikaenda eh, kule Uturuki, lakini kwa wenzetu bila shaka maandalizi yao yalikuwa si ya kambi tu eh, wao wana ligi vijana, wao wanatoka kwenye academy za soka, wameandaliwa vizuri, lakini ukiangalia swala la stamina na mambo mengine wenzetu kwa kweli walikuwa mbali sana na sisi. La ndani ya uwanja, nje ya uwanja bila shaka Tanzania tunaweza tukajipongeza na kujipa kongole kwamba tumefanya kazi iliyokubwa sana, ingawaje kuondolewa kwa Serengeti Boys kuliatia kwa mashindano yenyewe na kusababisha msisimuko ule ambao ulitarajiwa kupungua kwa kiasi kikubwa sana, kwa sababu tunafahamu mwenyeji anapokuwa mtazamaji, bila shaka inawavunja e, moyo wa mashabiki kwenda kushangilia wageni na watu ambao wasiwatambua. Kwa hiyo e, kwa maandalizi ama nje ya uwanja, Tanzania bila shaka inastahili pongezi zake na itajifunza na pengine inaweza kuandaa michuano mingine mikubwa, lakini ndani ya uwanja. E, suala la la maandalizi bado kwa upande wa Tanzania ama kwa nchi za Afrika Mashariki, maandalizi tunachukulia kwa tofauti na wenzetu. Nam, asante sana Aloisi na msikilizaji, bado uko nasi na nitakuwa nita nikikujuza pia dondoo nyingine za michezo ambazo zinajiri duniani wakati huu ikiwa ni pamoja na kule barani Ulaya na hapa hapa barani Afrika. Uh, Victor si Tanzania peke yake ambayo iliwakilisha kanda ya Afrika Mashariki Uganda pia vilevile, pamoja na kwamba Uganda wana mfumo mzuri wa kupata wachezaji kuanzia ngazi ya msingi ama, ama ngazi za chini kule. A, a, pengine Uganda walitereza vipi? Kwa sababu wao wana mfumo mzuri ukilinganisha na Tanzania. A, kwanza Uganda alikuwa unacheza katika mashindano haya kwa mara ya kwanza kabisa, na kwa kawaida unakumbuka unapokuja katika mashindano haya ya Afrika na we ni mgeni unakuja kwanza kujifunza, na wakumbuka pia walimpata kocha wa kigeni kutoka Ghana tu wiki kadhaa kabla ya kuja nchini Tanzania. Na kama aliosema Lois, uh, suala hili la maandalizi limekuwa likisumbua sana mataifa mengi ya Afrika mashariki na kati, si tu vijana lakini pia katika uh, mataifa makubwa uh, uh. mashindano ya AFCON yanakuja hivi karibuni kule Misri na Nine. iwapo mataifa ya Afrika mashariki atafanya vizuri uh, swala hili litazungumziwa tena, maandalizi ya kuwa mazuri. Na katika suala la maandalizi tuna mambo mengi sana, si tu maandalizi ya wachezaji, pia kuna mambo ya uongozi, ukosefu wa fedha, namna uh, nam kikosi kinavyoteuliwa, muda ambao, kina mambo hayo yote Nafikiri yako chini ya, ya maandalizi bila shaka, Buso na binafsi nimebahatika, nime, nime kuhudhuria mechi kadhaa za mashindano haya. Moja kati ya jambo ambalo unaweza kusema kwamba Tanzania itaondoka ikiwa imefanya vyema ni watu kutoka nje wamesifu sana namna Tanzania ilivyo wakirimu wageni wake. Waandishi wa habari kutoka mataifa mbalimbali ya Afrika kama vile Cameroon, Guinea, Nigeria walikuwa Dar es Salaam kwa muda wote wa mashindano, na wanasema kwamba ukarimu wa watu wa Tanzania pamoja na kwamba wanasema uh, Watanzania wengi uh, si wazungumzaji wa lugha ambayo inatambulika kimataifa, lugha ya Kiingereza, lakini wamenufaika sana kuwa Tanzania kwa sababu mbali na michezo, lakini pia wamefahamu kujua utamaduni wa Tanzania kwa namna moja ma nyingine ambao hautofautiani ha sana na mataifa ya Afrika Mashariki. Nam nilkuwa unajua, mbali na kuwacheza tu uwanjani, pia wageni hao walikuwa na nafasi ya kujionea maeneo kadhaa ya Tanzania kama alivyosema rais wa CAF Ahmad Ahmad alikuwa na ziara. Kwa hivyo pia nilikuwa ni njia mojawapo ya kuleta watalii nchini Tanzania na nafikiri na, na ni kitu kizuri ambacho kimefanyika nchini Tanzania, na tunatumai kwamba watapata nafasi nyingine ya kuandaa mashindano makubwa yajayo kama ya Chan na labda fainali ya Afrika katika siku zijazo. Hakika na hii, inaweza kuwa tiketi, msikilizaji, kwa namna taratibu za ndani ya CAF zinavyofanyika. Uh, huenda Tanzania ikaomba kuandaa fainali za Afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka ishirini na ikapewa tiketi, na pengine mbele ya safari ikanuia kuandaa fainali za CHAN zinazoshirikisha wachezaji kutoka ndani na pengine zile za mataifa ya Afrika ambazo kwa hakika zinahitaji msuri kwelikweli ili waweze kujiandaa kikamilifu. Kabla hatujatupia macho mchezo um, wa riadha msikilizaji, nikujuze kwamba Uh, wasikilizaji wetu pia nao wamekuwa wakitoa maoni yao kufuatana na kile ambacho tunakiangazia katika makala ya jukwaa la michezo kwa hivi leo, na hususan ni uh, fainali zenyewe hizi za Afrika ambazo zimefikia tamati hivi leo. Niko Mgavilwa uh, kutoka Njo, Njojo Iringa anasema, kusema ukweli, Tanzania iliandaa vizuri sana michuano hii, ila tu kwa bahati mbaya wenyeji wameangukia pua, wageni ndio wanachukua kombe na mashindano yamefanyika hapa hapa kwetu anahitimisha kusema ni aibu sana Aa, ujumbe mwingine ni wake Kiza Kasongo kutoka Moba, kutoka Kamanyola DRC anasema angeomba serikali ya Tanzania iweze kuwatia nguvu vijana walioshiriki mashindano hayo I, kwa sababu anasema isiwaachilie kwa kuwa hayo ndio matunda ya kesho. Na ujumbe wa mwisho ni wake Mashaka Juma Kayungilo kutoka Geita, Tanzania anasema maandalizi yalikuwa mazuri tu, sema Tanzania kwenye soka bado sana. Msikilizaji, ndivyo walivyoandika Aloisi. Uh, itachukua muda gani kwa wachezaji tena ku, ku kuonekana kwa sababu wale waliokwenda Gaboni mwaka elfu mbili na kumi na saba sasa hivi wengi wao hawajulikani wapi, wa, wapi waliko, lakini hawa na wachezaji wenyewe walikuwa wachezea timu ya taifa ya Tanzania. Unafikiri hatima yao itakuwaje? Kwa sababu hakuna mifumo sahihi ya kuwatengeneza hao wachezaji na baadaye wakaja kuchezea timu ya taifa ya Tanzania. Bila shaka hilo ndilo ambayo tumekuwa tukilipigia muda eh, kwa muda mrefu makelele mengi kwamba sisi hatuna mfumo mzuri wa kutunza vilivyo bora. Eh, eh, kama ulivyosema ile timu ya, ya, ya Serengeti Boys ilienda Gabon, tuliona baada ya michuano ile ni wachezaji labda wawili watatu walipata nafasi ya kucheza ligi kuu ya Tanzania bara lakini wale wengine ambao hawakuwa na na kinachoitwa na, na, network ama mtandao wa kuweza kuwapata watu wa kuwafikisha katika timu za ligi kuu, kwa kweli mpaka sasa hakuna najua kwa wapi. Na pengine wengine labda wameshakuwa hata madereva wa magari na si wacheza soka tena. Kwa hiyo nafikiri hey, hatima ya wachezaji hayo bado ni ngumu sana, na ukijaribu hata kuona tu baada ya michuano yenyewe ama baada ya timu kutolewa, ukijaribu kusikia wadau wenye mpira wao TFF, ukijaribu kusikia labda viongozi wa soka hawazungumzi hatima ya wachezaji, wanazungumza tu kwamba tutajipanga kwa ajili ya michuano mingine, lakini hawataji nini tukifanya juu ya hawa ambao tulikuwa tumeanza nao vizuri, ili baadaye wajatumikia timu zingine za taifa, ukianzia mm. miaka ishirini na tatu na hatimaye timu ya kubwa. Kwa hiyo nadhani hatimaye kwa kweli itakuwa ni mbaya, na hili inabidi liwe ni funzo sasa kwamba tunapata vijana, wanapata uzoefu, lakini ule uzoefu baadaye tena tukitaka kutafuta timu ya miaka ishirini na tatu tunaanza kuwatafuta ambao walishaacha kucheza ama ambao ndio wako kwenye tili. Kwa hiyo ni funzo tulipata kwa sisi watu wa Afrika Mashariki kwamba ni lazima ligi za vijana zianzishwe kwenye nchi zetu, na ni lazima vijana hao wanaotoka kule, kwa sababu hata walioingia kwenye ligi kuu tuliona kijana yeah, kama kama, kama Yohana Nkomola ambaye alikuwa ni nyota kweli kweli, alishindwa kuhimili mikiki ya ligi kuu na hivi sasa bado huwezi kumtaja kama ni nyota ambao anawika Tanzania. Kwa hiyo e, si, si vizuri vijana wao kuwabebesha jukumu la kucheza vilabu vikubwa hivi, lakini wanatakiwa na ligi yao, ili basi waendelee kujitunza na pengine wawe na tija kwa siku za usoni. Bila shaka. Asante sana a, a, a, a, a, Aloisi Mchunga. Endelea kusalia nasi na ujumbe na upata mwingine kutoka kwa msikilizaji wetu Abdul Suleiman Semgenye akiwa Kampala. Huyu amejitambulisha kama yeye ni mwenyekiti wa mashabiki wa Arsenal nchini Uganda, na Arsenal leo hii imeangukia pua kwa kubandikwa na Newcastle na Leicester City mabao ma tatu kwa sifuri. Sasa sijui hali ya yake itakuwaje akiwa pale uh, nchini, nchini, Uganda. Na msikilizaji, kabla tuja tupia macho uh, um, mbio ndefu za London ambazo zimefanyika hivi leo, ni kujuze kwa muktasari dondoo zingine za michezo zinazoendelea kwa sasa. Nchini Uingereza kuna mchuano unaendelea sasa wa ligi kuu ya kandanda ya nchi hiyo baina ya Manchester United na Chelsea, dakika 18 sasa ikienda 19, uh, Chelsea imefungwa bao moja kwa bila bao ambalo lilifungwa na kiungo Juan Mata, dakika 12 ya mchezo kule nchini Uhispania, Barcelona imeshinda taji la ligi kuu ya kandanda ya Hispania baada ya kupata ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya Leganes. Ni taji la pili mfululizo kwa kocha Ernesto Valverde, na sasa Barcelona inashinda taji lake la nane katika misimu kumi na moja iliyopita ya ligi kuu ya soka nchini Uhispania. Bao lililopata taji Barcelona ilifungwa na mchezaji Lionel Messi ambaye hili ni taji lake la kumi la ligi kuu tangu alipoanza kuchezea timu ya wakubwa ya Barcelona mwaka 2004. Nchini Ufaransa, klabu ya PSG jana imeshindwa kunyakua taji la Coupe de France baada ya kupoteza kwa mikwaju ya penalti sita kwa tano dhidi ya Rene, huku mchezaji wake Kylian Mbappe akionyeshwa kadi nyekundu kipindi cha pili cha mchezo. Uh, Christopher Nkunku ndiye alipoteza mkwaju wa penalti na katika mchezo huo mshambuliaji Neymar alirejea uwanjani kwa mara ya kwanza tangu alipopata jeraha la mguu mwezi wa Januari. Na hapa barani Afrika, jana tulishuhudia mchezo wa mwisho wa kombe la wa, wa, wa, wa pili wa awamu ya kwanza nusu fainali ya klabu bingwa barani Afrika, ambapo Esperance ya Tunisia ilichapa tupwisa Mazembe bao moja kwa bila bao lililofungwa kipindi cha kwanza cha mchezo, kipindi cha pili kumradhi, na mchezaji wa Mazembe chongo Kabaso, mlinzi kutoka nchini Zambia, akionyeshwa kadi nyekundu. Ni saa kumi na mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki kwa nami Fredrik Nwaka na mwenzangu Victor Abuso hapa studio tukikuletea makala ya jukwaa la michezo, na kwenye laini ya simu tumeungana na mchambuzi wa kandanda Aloisi Mchunga akiwa Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania. Pia ni mwandishi wa habari za michezo nam. Turejelee sasa mjadala tu, tuangazie kuhusiana na mchezo wa riadha, ambapo hivi leo kumefanyika mbio um, ndefu za London zinafahamika kama London Marathon, zilizoasisiwa miaka, miaka tisa iliyopita. Hii ni makala yake ya tisa, na hivi leo Kenya imeendelea kunawiri katika mbio hizi ambapo ki Eliud Kipchoge ameweka rekodi ya kuwa mshindi mara nne mfululizo wa mbio hizi, tena akitumia muda wa dakika wa saa mbili dakika mbili na sekunde thelathini na saba na akivunja rekodi aliyoweka mwenyewe mwaka elfu mbili na kumi na sita katika mbio hizi akitumia muda wa saa ambapo alitumia muda wa saa mbili dakika tatu na sekunde tano. Wanariadha kutoka Ethiopia Mosineti Gelemeu na Mule Wasihun wameshika nafasi ya pili na ya tatu mtawalia. Mwaka wa jana, Kipchoge alitajwa kuwa mwanariadha mashuhuri zaidi duniani. Victor Abuso, umefuatilia kwa karibu mbio hizi. Wa Kenya hawashikiki kwa sababu mbali na Kipchoge, pia kwa upande wa wanawake uh, Brigiti Kosgei amenawiri kwelikweli akimvua taji Vivien Cheruyot nam. Ni kweli kabisa na ukifuatilia kwa karibu uh, wadadisi wa riadha wanasema, ukiwaona wakenya wanaongoza ama amechukua nafasi ya kwanza katika mashindano makubwa kama haya na hizi mbio za London Marathon ama Berlin Marathon, basi uh, kama ni mwanariadha, tafuta labda nafasi ya pili na ya tatu. <laughs> <laughs> <laughs> Uh, lakini Eliud Kipchoge kusema kweli ni mwanariadha ambaye ameendelea kuletea nchi ya Kenya sifa kubwa sana na pia ameelezwa kwamba ni mwanariadha ambaye ni, ni bora zaidi anayekimbia hizi mbio ndefu katika miaka hii tunayoishi. Na chajabu ni kwamba katika mbio za marathon kumi na tatu alizokimbia tangu aanze amepoteza tu mara moja, na kumbuka likuwa ni mwaka elfu mbili na kumi na tatu kule Berlin, a, wakati Wilson Kipsang alipomshinda, na toka wakati huo amekuwa akishiriki, ye huwa anakimbia London na Berlin kule Ujerumani kulujiru na kule nchini Uingereza. Na amesema kwamba ni furaha kubwa sana kuwa mradha um, wa kwanza kushinda mbio hii za London marathon mara nne mfululizo. Si jambo dogo, si jambo dogo kwa sababu nimekuwa mm, nikifuatilia ni Kipchoge kwenye mitandao ya kijamii abuso, huyu ni mtu ambaye kwa lugha ya Kimombo anasema yuko serious na kile ambacho anakifanya no. Anafanya mazoezi na mm. si tu Kenya. Kwa sasa alipofikia yeye, namsikia mara yuko Dubai, uh, mara yuko yuko Ufaransa, mara yuko Monaco mara wapi, pengine hili swali ambalo lingeweza kumtupia Aloisi. Unapopata umashuhuri, watu wengi wamekuwa wakiridhika na hususan wana, wana michezo kutoka barani Afrika. Lakini tunashuhudia uh, Brigit Kosgei tangu aliposhinda mbio za Chicago Marathon miezi sita tu iliyopita, leo hii amemshinda bingwa mtetezi wa London Marathon Vivian Cheruiyot tena akitumia muda wa saa mbili dakika kumi na nane na sekunde ishirini. Unafikiri kwa nini uh, Wakenya wamekuwa na upekee zaidi katika mchezo wa riadha? Bila shaka wanatambua, wanatambua kwamba riadha kwao ni maisha eh, riadha kwao ni maisha na si tu kitu cha kujifurahisha ama cha kujiburudisha no. Na kwa hiyo hawaridhiki na mafanikio yote wanayoyapata, wanaamini wana, wana kwamba katika riadha wao wanaweza kufanya zaidi na zaidi kila siku. Kwa hiyo ni fundisho, si tu kwa wanariadha wetu, wa mataifa mengine ya Afrika Mashariki na kati, lakini hata kama ulivyosema, watu wa michezo mingine e, kuna, kuna ukileta hata katika soka e, timu inapofuzu kwa mfano kucheza Afkoni kama timu za Afrika Mashariki zilizofanya msimu huu, unakuta tayari wachezaji wengi wanajisahau tena e, ama mashirikisho ya soka, vyama vya soka hivi haviweki tena nguvu kubwa kwa ajili ya kujiandaa kwa michuano. Tayari tumesharidhika, tumeona ilikuwa ni hatua kubwa sana kwetu, inatutosha, tunafaa kujisifu, tunafaa kujitangaza ulimwenguni, na wote watufahamu kwamba tume kumbe ile ilikuwa ni mwanzo tu. Kwa hiyo Kichoge pamoja na wanariadha wengine kutoka Kenya wanatoa fundisho kwamba lazima uhitaji kama mwanamichezo kila wakati kutafuta kilicho kikubwa zaidi na mafanikio makubwa kuliko ni yale ambayo unakuwa unayapata kwa wakati huo. Na bila shaka na kuongezea tu ni kwamba unajua, riadha nchini Kenya ni swala ambalo serikali pia inachukulia kwa umakini mkubwa sana, na taifa linafahamika kama taifa la riadha. Na umesema kwamba wanariadha wa Kenya wajua, kuna maelfu na maelfu wanariadha na kwa mfano, bwana Kipchoge mazoezi yake anafanyia katika eneo linaitwa Kaptagat, na anapofanya mazoezi anafanya na mabingwa wengine wa zamani, uh, kama Emmanuel Mutai, uh, kama bwana Kamuror au ni wanariadha ambao wamekuwa kwa muda mrefu, Godfrey Kamuror. Na kusema kweli, mbali tu nakuwa na kipaji na mwaka wanafanya bidii kila siku, mtu anaamka, anakimbia umbali wa kilomita 40, sio rahisi kila siku na anapokwenda katika mashindano makubwa kama haya, kwa mfano London na kule Berlin, nakutana na uradhia wengine, nakuwa ni rahisi sana. na wajua, kule maeneo ya Kaptagat au kule Eldoret au Iten wanapanda milima na mabonde kila asubuhi, na mazoezi ni ya hali ya juu, lakini pia Naam. Nafikiri hali yao na madaktari wazuri na washauri na makocha pia, sababu huwezi kufanikiwa bila kuwa na kocha mzuri hakika. Na Kipchoge sasa anaingia katika orodha ya Wakenya waliowahi kushinda mbio hizi. Mwaka elfu mbili na sita Felix Limo aliibuka mshindi wa mbio za London Marathon, na mwanariadha wa Uingereza Mo Farah, yeye ambaye hivi karibuni aliingia kwenye mzozo na mwanariadha mwingine Haile Gebreselassie, amemaliza watano na akishutumiwa vikali kwamba ameshindwa kufua dafu mbele ya wa Wakenya katika a, mbio za hivi leo. Asante sana Aloisi Mchunga, naona muda umetukimbia sana, bila shaka tunabudi kukomea hapa katika makala ya jukwaa la michezo. Mpaka tena wiki ijayo. Shukrani sana asante, asante, asante. Nam shukrani pia mwenzangu Victor Abuso. Mimi ni Fredrick Nwaka karibu Makundi, tamatisha matangazo ya jioni. Bila shaka nawe unatazamia kukimbia angalau hata Kilimanjaro Marathon mwakani. Bila shaka, Fred asante sana, pia msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu. Sikose kututegea sikio kesho saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Naitu Emanuel Richard Makundi, kwa heri.