Asante na msikilizaji, miongoni mwa habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili ni pamoja na maandamano ya madaktari na wauguzi katika jiji la Butembo huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambao waliandamana kwa juma hili kulalamikia ongezeko la visa vya utovu wa usalama na hivyo kuathiri matibabu dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, alitumia taarifa ifuatayo. Mzanzu Kalima ni mmoja wa madaktari hao walioandamana. Tumeandamana, viongozi wa serikali watulinde, ikiwa hawatatulinda, tutaingia mgomoni baada ya wiki moja. Na meya wa mji wa Butembo Silvie Kanyamanta amesema serikali ya Kongo pamoja na washirika wake watafanya kila juhudi za kudumisha usalama jijini Butembo. Tunapaswa walinda raia wetu wote hata kama madaktari na wauguzi wa, wa ugonjwa wa Ebola wakabiliana na shida kadhaa, kwa hayo tutajitahidi zaidi. Na raia jijini Butembo wamejulisha mtazamo wao dhidi ya maandamano hayo. Kama waganga wanaandamana wiko na sheria, huku Butembo tunapenda tukuwe na amani. Rais Chilombo alisema atamaliza Ebola. Anamaliza na securite ya Beni territoire. Na Butembo abimalize nayoteishi haiajiri wakati ambapo jijini Butembo kwa ripotiwa watu zaidi ya 130 waliofariki na ugonjwa wa Ebola tangu kushuhudiwa kwa ugonjwa huo jijini humo. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Katika hatua nyingine mashirika kima ya kimataifa ya kutoa misaada ya kibinadamu yanasema kutoa misaada ya chakula katika maeneo yaliyoathiriwa na ugonjwa huo hatari wa, wa Ebola kutasaidia kupambana na maambukizi ya ugonjwa huo. Tangu mwezi Agosti mwaka 2018 inaelezwa kuwa watu wamekuwa wakisema hakuna Ebola, hasa katika mji wa Butembo, licha ya wengine kukubali chanjo ya Ebola, na kwamba hali hiyo ndiyo inayachangia maambukizi zaidi kwenye maeneo hayo. Kufuatia hali hiyo, mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini yaliendelea kuwahimiza wananchi kuwapokea wauguzi wanaopambana na Ebola. Nam Leon Siahava, wewe ni mkazi jijini Butembo, uko mashariki mwa DRC na msimamizi wa taasisi ya kidini ukiwa miongoni mwa baadhi ya viongozi wanaohamasisha wananchi kule Butembo, una mtazamo gani kuhusiana na hali hii? miezi minane, maradhi ya Ebola ikivamia mji wetu wa Butembo. Kundi la Injili kwa mataifa yote mjini Butembo lilichunguza na kugundua kwamba kutokuelewana kati ya kundi la wanahusika na kupiganisha virusi vya Ebola na raia halitokane na mambo tu ya kisiasa au kushindwa, lakini tumegundua kiroho kwamba ibilisi ameweka kusikuwepo na kuelewana, ndio maana watu wanafariki siku naenda rudi wengi sana, na ndio maana tumeandaa mkutano kwa ya, ya maombi tangu tarehe 24 hadi tarehe moja Mei, watu wafunge chakula na kuomba, na ndio maana tunatoa mwito kwa Wakristo wote ulimwenguni kote kuombea mji wa Butembo ili Mungu atuondoshee hewa hii mbaya ya magonjwa ya virithi vya Ebola. Hivi tumejiunga na kuhamasisha Wakristo wote mjini Butembo kwa ajili ya janga hili ambalo limetuvamia hapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, zidi sana Kivu ya Kaskazini, mjini Butembo. Hili ndilo jambo ambalo tunahisi kwamba Wakristo wote wakituombea Mungu atuondoshe wa ugonjwa huu, ili Mei mwaka huu tusikie kwamba hakuna tena virusi vi vya Ebola mjini Butembo. Ni mtazamo wake Leon Siahava, ni mmoja kati ya watu ambao wamekuwa wakihimiza wananchi kukubali maelekezo ya madaktari kuhusu namna ya kupambana na Ebola. Tukisalia DRC kwa juma hili, wabunge katika nchi hiyo juma hili walimchagua Janin Mabunda kutoka muungano wa FCC kuwa spika mpya wa bunge la nchi hiyo. Bi Mabunda alikuwa mgombea pekee baada ya mpinzani wake Henri Tomas Lokondo kuondolewa na zoezi hilo kususiwa na wabunge wa upinzani wakisema zoezi hilo halikuwa huru na haki. Na mara baada ya kuchaguliwa kwake Bi Jeanine Mabunda alikuwa na haya ya kusema: Tarehe hii Aprili 24 2019, Tarehe, April 24, 2019, ambapo tumechaguliwa leo, inatukumbusha Aprili 24 1990, ambapo kwa mara ya kwanza nchi yetu iliingia katika mfumo wa vyama vingi. Wabunge waheshimiwa, kazi yetu ni kubwa, kama nilivyosema jana: kwanza, kutunga sheria; pili, uchunguzi wa kibunge Tatu, uchunguzi wa masuala ya jamii kwa wabunge. Nne, kuhusu diplomasia ya wabunge. Hata hivyo, Henri Thomas Lokondo aliyeondolewa katika uchaguzi huo, yeye amesema alikuwa na uhakika wa kushinda. Nimekubali kuondolewa katika kinyanganyiro hiki ingawa waliniondoa kinyume na katiba na sheria. Ila nilielewa mara moja. Marafiki hawa waliniogopa, walijua kwamba ningeshinda uchaguzi huu. Na ni kweli kwa sababu marafiki zangu wa upinzani wote waliniunga mkono na hata pia wengine kutoka Muungano wa FCC hasa ambao walipendekeza nigombee uspika. Niseme tu kwamba hapa hakuna udemokrasia na huu sio uchaguzi, ni kama kumteua mtu. Nam King Shamamba ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa ya jijini Goma, mashariki mwa Kongo. Tuambie, una mtazamo gani kuhusu uteuzi wa Janine Mabunda huyu ambaye amechukuliwa kuwa mwanamke wa kwanza kuliongoza bunge la taifa huko DRC? Uteuzi wa mama huyo ni jambo kwanza muhimu, kwa sababu inakuwa mara ya kwanza ndani ya nchi yetu ya demokrasia ya Kongo, na sisi tunakuwa na mama ambaye anasimamia structure uh, kubwa kama zile ile ya bunge yetu ya uh, na hii inakuwa sifa kwa sababu tunapigania ya kwamba mwanamke akuwe na nafasi ile ambayo anaweza weza kusaidia kwa mchango ili kwamba nchi yetu iendelee mbele. Na oni la pili ni kwa sababu eh, inatuletea woga kidogo, kwa namna ile ambayo alipita kwa nafasi ile, kwa sababu inakuwa magumu sana kuelewa namna gani ndani ya nchi ya Kongo kulikosa wengine wapingamizi kwa hiyo nafasi na haiko kwa hiyo nafasi tu, na nafasi zingine ndani ya ile funge, kusema inatuletea woga ya kwamba je, haikufikana ndani ya njia hiyo ambayo tunaita kwa lugha ya Kimombo ako na. Kama isifikana kwa njia ya masikilizano, kusema huyu atatumika kulingana na shut, eh, zile za wale ambao walisaini wali pamoja, kusema tunakutia pale, lakini taenda na unatumika kwa njia yetu, kwa konte yetu sisi na ile italeta magumu kwa sababu nchi eh, yetu inahitajika sasa ikuwe na viongozi wale ambao hawaegemee eh, vikundi yoyote, lakini wanatumika kwa ajili ya faida ya nchi yetu. Nchini Burundi, serikali ya nchi hiyo imechukua hatua ya kupiga marufuku ujenzi wa kanisa au msikiti mpya katika mji wa Bujumbura. Viongozi wanatoa hoja kuwa mambo ya kidini mjini humo sasa yamegeuka kama biashara. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana alitutumia ripoti ifuatayo. Waziri wa Burundi wa mambo ya ndani Pascal Baranda Guie amesema viongozi wengi wa kidini walishindwa kutekeleza jukumu lao la kuhubiri neno la Mungu na sasa wanajitafutia masilahi yao binafsi. Aujourd'hui les eglises font le business, kwa sasa makanisa mengi yamegeuka biashara. Wachungaji wengi wameshindwa kutekeleza jukumu lao kubwa la kuhubiri neno la Mungu, hivyo tumechukua hatua ya kupunguza idadi ya makanisa yanayoundwa. Makanisa mapya yatajengwa nchini kati, hivyo tutaona kama kweli wanao wito wa kuhubiri neno la Mungu. abdalla si une une. Sheikh Abdallah Sadiq Ajandi ni kiongozi wa jumuiya ya Waislamu nchini Burundi. hatujaona kama kuna uzito, bali ni kujenga kimpangilio, isiwe kiolela, kwa sababu unaweza kukuta katika kata zingine, unakuta makanisa amejazana mpaka pale unaona ya kwamba na wengine wanaanza kufanyia ibada zao katika nyumba za binafsi ambayo wana, ni nyumba za kulala. Maoni ni tofauti upande wake, Elias Kabasele, mhubiri kwenye makanisa ya Kikristo, kama wanasema kwamba kanisa au msikiti waumini wanaleta fujo mahakama yapo yaweze kuwa chanzo kufungwa au kufungua. Mahakama yapo ambao wana shida, kuna mahakama ya kanisa kwa ndani, kuna mahakama pia ya serikali, lakini haimaanishi kufunga kujenga kanisa mpya au kujenga msikiti mpya. Hatua hii imejiri wakati kumekuwa kukishuhudiwa mjini Bujumbura, viongozi wa baadhi ya makanisa kuzozana hadi waumini kupigana. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili na yafuatayo ni maoni ya wasikilizaji wetu kwenye ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati kwa juma hili. Edare Renge Burakwa nikiwa Bujumbura. Mimi hatua hiyo ya serikali, kiukweli inachukua hatua mzuri, kwani ukiangalia mimi fasi niko kwa saizi dhehebu ze naona ziko kando yangu ni nyingi kuzidi wingi wa watu. Inakuwa huyu anamka leo anaweka ya kwake, huyu anamka leo anaweka ya kwake, mkikuwa mko kama watu tutatu mzeevu moya kipaia tatiz natokea mule kila mtu anaenda anaweka ya kwake kwa nyumbani. Dickson Mate kutoka hapa Buni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. unaweza kusema kwamba serikali ya Burundi hapa kweli imeenda pembeni kwa sababu hali hii ina wanyuma waamini wa, wa makanisa hayo uh, haki yao ya kuabudu yaani makanisa yanapashwa kuongezewa. Naitwa Fred Njawa, anapatikana pande za Lusaka nchini Zambia. Binafsi naona kilichofanywa na serikali ya Burundi sio sahihi kabisa, kwa sababu tukinukuu katika Biblia, Biblia inasema enendeni ulimwenguni mkaubiri injili. Basi kilichotakiwa kifanywa na serikali ya Burundi ilitakiwa kila kanisa lisajiliwe na serikali na sio kuwazuia kwamba watijenge makanisa, hiyo sio haki kabisa, na muda fulani aweza ukakuta wakajijengea rana ndani ya nchi, kwa sababu Mungu aziakiwi. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza umefungua redio yako, unasikiliza makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale, huko nami Ruben Lukumbuka Ben Salim. Ubalozi wa Marekani nchini Uganda juma hili ulionyesha kupinga unyanyasaji wa wanasiasa wa upinzani unaofanywa na serikali ya Uganda, ukisema ni kinyume na katiba ya Uganda. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, alituandalia ripoti ifuatayo. Polisi ilisimamisha matamasha ya muziki ya Bobi Wine na kumuweka chini ya ulinzi nyumbani kwake, wakati Dokta Kiza Besigye alikataza kuongea kwenye mikutano ya kisiasa na majadiliano kwenye redio tofauti. Ubalozi wa Marekani unasema hivyo vitendo ni kinyume na katiba ya Uganda, na kuiambia serikali ya Uganda kukubali wapinzani kuendelea na kazi zao bila vikwazo. Lakini naibu msemaji wa serikali ya Uganda, Shab Bani Bantariza anasema ubalozi wa Marekani hauna haki kuingilia masuala ya Uganda. Tunaendeleza msimamo wa demokrasia kulingana na katiba yetu. Uganda ni nchi huru hata kubali amri kutoka popote nje. Wao nani kupatia amri? Dr. Besije anakaribisha taifa ya Marekani akilahumu serikali. Wanatuzuia kuongea kwenye redio. Tunapaswa kupambana kutoa ujumbe kwa wana kwa upande wake Bobi Wine anasema dunia haipashi kuruhusu Rais Yoweri Museveni kuvunja sheria. Wake up mama I think the Rais Museveni anapashwa kufuata sheria. Je, sheria inanipa haki kupata maisha kutoka kwenye muziki wangu anavunja sheria. Waziri wa habari, Frank Tumwebaze, analaumu wapinzani akisema wanapanga mapambano na polisi kupata huruma na kujulikana. Kuna watu ambao wamekuwa masujaa au upanga kupambana na polisi alafu wanapata kujulikana sympathy. hii ni maoni ya Gawaya Tegule, mchambuzi wa siasa hapa Kampala. Wamarekani watambue kuleta vurugu, aidha wapigwe marufuku kusafiri, kwa juu ya kwamba kutakuwa na matunda mabaya. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI. viongozi watatu wa baraza la kijeshi nchini Sudan wamejiuzulu juma hili baada ya kusema kuwa wamekubaliana na viongozi wa waandamanaji kuitisha maandamano makubwa kushinikiza jeshi kukabidhi serikali kwa raia. Mazungumzo kati ya viongozi wa waandamanaji na jeshi yalifanyika kwa juma hili, na ripoti zinasema kuwa pande zote mbili zimefikia makubaliano ambayo hayajawekwa wazi. Mwenzangu Victor Melkisedek Abuso alizungumuza na Dr Brian Wanyama, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii mjini Bungoma nchini Kenya. Huu hapa mtazamo wake. Inamaanisha kwamba wale viongozi wa jeshi wameelewa kwamba yale mapinduzi ambayo raia wa Sudani hatum waliyotarajia yalikuwa hayajafika tamatini na kwamba nguvu za raia ni kubwa zaidi kuliko hata nguvu za, za kijeshi. Bila shaka tunaweza kwa tukasema kwamba kinachoshuhudia kwa sasa, wito huu pia umekuja baada ya shinikizo toka kwa waandamanaji walikuwa wamesema kwamba kesho, uh, kutakuwa na mamilioni ya waandamanaji jini Hatuma kuendelea kushinikiza serikali ya kiraia kuundwa nchini humo. Ni kweli kabisa kwamba kugeuka, kubadili nia hii kwa viongozi wa jeshi kumetokana na shinikizo wasiwasi wasi, kwamba ikiwa kesho raia wote wa Sudani ya hatuma wataweza kung'atuka kuondoka na kuingia barabarani, basi huenda wakasababisha mapinduzi na kuenda viongozi wale wa kijeshi wakaweza kufurushwa, eh, bila watapewa nafasi ya pili katika uongozi. Juma hili kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un alikutana na mwenyeji wake Vladimir Putin wa Urusi katika mji wa Vladivostok mashariki mwa Urusi, msikilizaji. Urusi inasema viongozi hao wawili walizungumzia masuala ya nyuklia, lakini pia Kim alikwenda kutafuta uungwaji mkono baada ya mazungumzo yake na rais wa Marekani Donald Trump kutozaa matunda mapema mwaka huu. Kim na rais Donald Trump walikutana huko Hanoi kuzungumzia suala la nyuklia, lakini mazungumzo hayo yakavunjika bila ya makubaliano yoyote. Kutoka jijini Washington DC moja kwa moja, nami naungana na msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa Washington, Anatol wahintonanatol bin Basesa. Nam Basesa, tuambie wa Marekani wanazungumzieje mkutano huu kati ya Kim Jong Un na rais wa Urusi Vladimir Putin? Wako na maoni tofauti, kwa sababu wamehofu kwamba eh, wana mbinu zingine ambao wanatayarisha kwa Wamarekani ambao ni mbinu mbaya sana, kwa sababu muda uliopita wakakutana na Kim. Sasa kwa Kim hawakufanya agreement, lakini wamekutana na Vladimir putin ambao wana kusu, wanaona kwamba anashakiwa na Wamarekani wengi. Na wewe binafsi, kama raia sasa hivi unaishi huko Marekani, una mtazamo gani? Kabisa, kwangu ninahofia kwamba mkutano wa Kim na Bwana Vladimir inayo madhara kwa Marekani kwa sababu wanayo o, shabaha nyingine kwa Wamarekani ambao si nzuri kwa mtazamo wetu kama Wamarekani hapa e, kabisa tuna hofia hiyo, na labda kukawa e, nyingine e, matokeo ambayo si mazuri kwa hiyo mkutano. Ni kushukuru sana, asante. Nami nakushukuru sana kwa RFI uh, Kiswahili. Ni mtazamo wake Anatol bin Basesa msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya RFI akiwa jijini Washington DC huko Marekani. Tukisalia katika uga wa kimataifa ni kwamba kwa juma hili wapiganaji wa kijihadi wa kundi linalojiita Islamic State walijigamba kuwa wametekeleza mashambulizi ya mabomu katika makanisa na hoteli nchini Sri Lanka wakati wa sikukuu ya Pasaka. Victor Robert Wille alituandalia ripoti ifuatayo. Kauli hiyo ya kundi la Islamic State inakuja wakati huu idadi ya watu waliouawa katika mashambulizi hayo nchini Sri Lanka ikiongezeka na kufikia zaidi ya 350 huku serikali ikijipanga kuwakamata watekelezaji wa mashambulizi hayo licha ya kundi la Islamic State kutoa madai hayo. Serikali ya Sri Lanka imesema kuwa uchunguzi wa awali umeonyesha kuwa mashambulizi hayo yalipangwa kwa ajili ya kulipiza kisasi cha mashambulizi dhidi ya misikiti miwili nchini New Zealand mwezi uliopita ambapo watu 50 waliuawa. Kitengo cha propaganda cha wapiganaji wa kundi la Islamic State kijulikanacho kama Amaq kimeonyesha picha za mnato na video na kueleza kuwa watu waliotekeleza mashambulizi hayo ni wanachama wake ambao waliwalenga raia wa Marekani na Wakristo nchini Sri Lanka. Kitengo hicho cha propaganda kimeonyesha picha za watu wanane kikidai kuwa ndio wahusika wa, wa mashambulizi hayo, huku wengine sura zao zikiwa zimefunikwa na wengine wakionekana kushika visu mikononi mwao. Serikali ya Sri Lanka tayari imekinyoshea kidole kikundi cha kiislamu chenye msimamo mkali NTJ, na kuongeza kuwa uchunguzi zaidi unafanyika ili kubaini kama kikundi hicho kinaungwa mkono na makundi ya kijihadi nje ya nchi na msikilizaji, hadi hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Bila shaka, tutakutana tena, panapo majaliwa. Kwa herini.