Hujambo msikilizaji hapo ulipo, natumai huna neno na kwamba ubuheri wa afya. Karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii ambapo tunakukumbushia habari za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili. Tunaanzia huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako, kwa juma hili, waziri wa mambo ya kigeni kwa Marekani Mike Pompeo alipongeza rais mpya wa DRC Felix Antoine Tshisekedi Chilombo kwa ajenda yake ya mageuzi kufuatia hatua alizochukua katika kukabiliana na rushwa na matatizo mengine ya muda mrefu nchini DRC. Kauli hiyo ya Marekani ilitolewa punde baada ya rais Felix Tshisekedi ambaye juma hili alikutana na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo jijini Washington katika ziara yake iliyomkutanisha na viongozi wa wafanyabiashara katika nchi hiyo ambapo Marekani yenyewe imeahidi pia kuunga mkono serikali yake na kuhakikisha kuwa masuala ya haki za binadamu, masuala ya kisiasa, lakini pia usalama yanazingatiwa na serikali yake. Pia wakati wa ziara hiyo, rais Chisekedi Chilombo alipata fursa ya kuzungumza na wawekezaji huku akiwashawishi kuja kuwekeza nchini DRC. Nimeamua kufanya kila linalowezekana kuifanya nchi yangu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa taifa la kisasa. Nimeanza kufanya mabadiliko nami, na nitaendelea hadi kufikia maendeleo ya kisiasa na kiuchumi. Hivyo ninaweza kuhakikishia wawekezaji, ndiyo maana nimekuja hapa Marekani. <coughs> Kwenye laini ya simu moja kwa moja kutoka huko mashariki mwa Congo, nami naungana na msikilizaji huyu ambaye anaanza kujitambulisha namna hii: jina langu ni Germain Hassan Tumbe, e, na kuwa mkaaji wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo mashariki, mkoa wa Kivu ya kaskazini, mjini Beni. Tuambe ikichukua hatua ya kujadiliana na serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo ni sala muhimu kabisa, kwa sababu hiyo utaleta picha nzuri kwa serikali hiyo. Ni mara ya kwanza Rais Antoine Tshisekedi Tshilombo kuwasili katika uh, taifa Marekani, kujadiliana na viongozi wa nchi hii wakaaji wetu wote wa DRC tunajelea mambo muhimu, kwa sababu tukiangazia mashariki mwa Kongo, hali ya kiusalama imesababisha mamia ya wakaaji kuhama maeneo mbalimbali na kuelekea mahala ambapo wanisia kwamba kuna usalama. Wewe kama mkazi wa huko Beni, eneo ambalo limekumbwa na mauaji ya mara kwa mara Eh, lakini pia unyanyasaji na ukiukaji wa haki za binadamu. Mamia ya watu wamehama makazi yao kutokana na mauaji yanayofanyika, ambapo kuna ripoti kwamba ADF ndio wanaohusika na, na mauaji hayo. Ni nini matarajio yenu hasa kutoka kwa serikali hii ya Marekani wakati wa mashariki mwa DRC, si hasa wanaopatikana katika muji wa Beni, kile ambacho wanapendelea kwa serikali ya Trump kufanya kulikomwangaza ni wanani wanaoteketeza wakaazi wanaopatikana mashariki mwa DRC hapa Beni, na ni wanani ambao wanawashindikiza katika shughuli hizo? iti ambazyo wakaazi wanangoja serikali ya Trump eh, iweze ikasaidia serikali ya DRC kuchambua mambo haya na kumaliza watu wa ADF, kwa sababu watu hawaelewe wa hapa. Karibuni kulikuwa na shambulizi zaidi ya watu thalathini na sita walibebwa na tuma kumi na tatu imerejea katika makao yao, na tujue kwa nini wanawarejesha nam. Lakini Germain, sasa hivi huko kumetulia kidogo, mauaji hayajitokezi tena, hayafanyiki tena, ndio mauaji hayafanyike tena, lakini wamechukua mbinu zingine, wamechukua njia zingine, wanachukua wakaaji wanaenda nao porini, baada ya siku mbili, siku tatu aidi wacha wachahuo sasa ni hiyo hoga ambayo wakaaji wanakuwa nayo. Ni mtazamo wake Germain Hassan, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya RFI, akiwa huko Beni, Mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nao wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Ni Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, na hapa amekuwa akizungumza nasi akiwa maeneo ya Kamembe huko Changugu nchini Rwanda. Nafikiri huo mzunguko wake una mafaa makubwa kwa nchi ya Congo bila shaka, kwa sababu muda mrefu taifa hili limebaki kidiplomasia, limekuwa kama limewekwa kando na kuwekewa mashaka na vikwazo vingi. Nafikiri huu mzunguko wako ni pamoja na kutaka kukwamua taifa lake na labda kuliumbia sura mpya, na hii ndiyo imekuwa ikihitajika kwa muda mrefu kumpata rahisi ambaye anaweza kuwa na nia ya kutaka kusikiliza malalamiko ya ndani, yani, ya taifa lake na pamoja na kujua kipi kinaendelea katika mataifa mengineyo. Mtazamo wake Rafael Bakemana, mchambuzi na mtaalam wa siasa za maziwa makuu, na hapo amekuwa akizungumza nasi akiwa huko Kamembe, Changugu nchini Rwanda. Na tukisalia nchini DRC kwa juma hili, kiongozi mmoja wa waasi anayetuhumiwa kwa kupanga vitendo vya ubakaji na makosa mengine alikamatwa na vyombo vya usalama kwa juma hili, jeshi la nchi hiyo FRDC limethibitisha. Maelezo zaidi na mwandishi wetu, Frederick Nwaka. Masudi Almas Kokodiko, kiongozi wa kundi la waasi linaloogopwa na raia Mutomboki, alikamatwa Jumanne wiki hii kwenye eneo la Shabunda mashariki mwa jimbo la Kivu kusini baada ya kujeruhiwa katika mapigano. Kundi la raia Mutomboki liliundwa mwaka 2005 kupigana na kundi la waasi wa kihutu wa Rwanda mashariki mwa DRC na kuwa moja ya makundi yenye nguvu miongoni mwa mamia ya makundi mengine ya waasi yanayofanya shughuli zake kwenye mpaka wa nchi za Burundi, Uganda na Rwanda. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa mwaka jana na wataalamu wa baraza la usalama la Umoja Mataifa, ilisema Kokodiko aliamrisha mamia ya wanawake kubakwa kwenye mji wa Lubila mwezi Septemba mwaka jana, pamoja na kundi lake kutumia watoto kama wanajeshi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta juma hili alilihutubia bunge la taifa na lile la seneti na kueleza kuwa hatawaonea huruma mafisadi katika nchi hiyo. Mwandishi wetu Carol Corir alitutumia taarifa ifuatayo. Rais Kenyatta alihutubia taifa la Kenya kutoka bunge la kitaifa na kuelezea Wakenya ni namna gani amepanga kumaliza ufisadi na namna serikali yake itachapa kazi mwaka huu. Kenyatta ametanguliza harudi nyuma katika azma yake kumaliza ufisadi. I must say that I've been under pressure that who am I sacking. But I must caution. Nimeshinikizwa kutaja nani na mtumbua, ila naonya vita dhidi ya ufisadi vitapigwa ndani ya sheria, si kutumia njia yaya kihuni. Mheshimiwa Spika, magavana saba na wengine wa zamani wanachunguzwa, na wengine wapo mahakamani. Hata hivyo, sio wote wanaoamini kuwa Rais Kenyatta amejitolea kihivyo kuzika zimu la ufisadi. Hao ni baadhi ya wabunge tuliozungumza nao. Ili akuwe na legacy mzuri, tuone cabinet ministers tatu wametolewa, ili tujue hii siyo stori. Tunasikia tu uchunguzi inaendelea. Tumesikia wameenda Hatuoni kitu inafanyika. Fisadi ambaye yeye mwenyewe amepewa taarifa na arifa na maafisa wake ambao wanam, wanampa habari asitube habari sisi, lakini tunataka kuona kitendo chenyewe eh. Kila mara tunasikia mawaziri watatu waini wanapelekwa kotini. Kenya anauliza lini na kama kuna ushahidi tunataka kuona wamepelekwa watu wake kwa maofisi wapelekwe kotini, wakishinda kesi warudi kazi, kama hawatashinda basi walivunjika moyo kutosikia swala la balaa njaa. Kuna changamoto ya hiyo kila mahali county eh, 27 hazina chakula vya kutosha, na watu wetu wanaendelea kuteseka. Kenya iko na njaa mingi, watu wanakufa kama huko Turkana tunasikia watu wamekufa, lakini serikali anaficha. Serikali inaficha, lakini tunaona na tunasikia chifa wezi kusema mtu amekufa kwa njaa na iwe ni uongo. Na wanaomunga mkono walikuwa na haya ya kusema, hatuwezi atu, sema hatujaona uh, progress kwa hiyo amejaribu, rais amejaribu. Tumeona kama amefanya mabadiliko kwa ofisi ya DCI, pia alifanya mabadiliko kwa ofisi ya DPP na hata kwa EACC tumeona kuna mabadiliko, na tangu kufanya uh, hizo mabadiliko tumeona uh, kama sasa DCI na DPP wame, wamejaribu sana. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Msikilizaji, kama ndio kwanza umefungua redio yako, unasikiliza makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale, RFI. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Vyama vitatu vya upinzani nchini Uganda vilitia sain kwa mkataba wa ushirikiano kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao, vikiwa na lengo la kumpata mgombea mmoja atakayepambana na rais Yoweri Kaguta Museveni. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, alitumia taarifa ifuatayo. Vyama hivyo viliyotia sahini mkataba huo ni pamoja na kile cha Democratic Party chinayoongozwa na Norbert Mao, chama cha People's Progressive Party chinayoongozwa na aliyogombea uraisi zamani Dr. Abedi Bwanika, pamoja na chama cha Social Democratic Party. Norbert Mao anaeleza muhimu wa muungano huo. Sasa itakamatana na Alliance for National Transformation, Robert Chagulanyi na People Power tutakuwa na mtu mmoja ambao atashika bendera yetu. Hatua hiyo imeshifiwa na Bobi Wine, mwanasiasa kijana hapa nchini Uganda, ambaye amepata umaarufu mkubwa hivi karibuni. Anasema muungano wa wapinzani ni tisho kwa rais Museveni. Nimefurahi kuona tumeanza kuungana, kila saini inaonyesha Museveni leo hii atatoka, kwa sababu tuko wengi sana na Museveni ameisha nguvu. Wakisema nishike bendera Fanya hivyo. Mike Mukula, naibu mwenyekiti wa chama tawala NRM, anasema muungano huo hauwatishi, si muungano ya kutisha, na watu bado wanaona kwa kweli, rais Mseveni bado anayo nguvu, amesimama imara, wanampatia heshima, huyo ni mzee wa kazi, atashinda kabisa bila wasiwasi. Hata hivyo, wachambuzi wa siasa wanaona kuwa muungano huu utakuwa na nguvu zaidi iwapo chama kikuu cha upinzani FDC kita ungana na wengine kuongeza nguvu kutokana na umaarufu wa Dkt Kiza Besije. Henry Kasacha ni mchambuzi wa siasa hapa Kampala. Besije kona nguvu usicheze, <coughs> na Besije, inafaa waongee na Besije ili wapinzani wote waungane. Hii ni mara ya tatu kwa vyama vya upinzani kuungana kuelekea uchaguzi mkuu mwaka 2016 waliunda muungano uliofahamika kama Democratic Alliance lakini hawakufaulu kuingia Ikulu ya Entebe. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI. Mwenzangu Stephen Mumbi alizungumza na Francis Wambete, ni mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa siasa hasa za Uganda na pia mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere hapa anazungumza nasi akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Ingekuwa ni wakati mwafaka kweli wa kupambana chama cha NRM ikiwa wanaweza ku, kuungana lakini muungano wao na mpasuko wamelalamika wengine wanasema chama chetu kimetia sahihi kwenye mkataba huu bila kuruhusiwa, ni eti ni, ni wanachama wengine ambao hawana vyeo vizuri ndio walitia hiyo sahihi, na imekuwa hivi tangu miaka ya nyuma. Ni vyama vya kisiasa Uganda kuungana sio rahisi. Ni, ni, ni wanajaribu tu kuungana, kufika katikati wanasambaratika kwa hiyo mimi sioni kama watakuwa na nguvu yoyote. Muungano huu wa vyama hivi vitatu utaongozwa na meja jenerali mstaafu Mugisha Muntu. Ana ushawishi kiasi gani kwenye siasa za Uganda? Mugisha Muntu ana ana ana ushawishi kwa sababu ndiye alikuwa mmojawapo ya waasisi wa chama cha FDC na baada ya hiyo wamekaa kwenye chama Waliposhindwa kumchagua katika chama cha FDC kama rais wa chama alikasirika, na aliamua kutengeneza chama chake akidai kwamba hakuna demokrasia kwenye FDC, na watu wengi hawamwamini sana. Wanasema huyu alitoka kwa NRM, kwa hivyo yamkini angali mwanachama wa NRM. Na hapo jana, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliteua tume ya wataalam itakayochunguza ushiriki wa Ufaransa kwenye mauaji ya kimbari nchini Rwanda miaka 25 iliyopita tangu mauaji hayo kufanyika mwaka 1994. Msikilizaji, taarifa ya Champs Elysee ilisema miongoni mwa wataalamu hao ni pamoja na wanahistoria waliobobea, lakini pia Macron alitangaza kuongeza wanasheria wanaoendesha mashtaka dhidi ya uhalifu huo uliofanyika nchini Rwanda ili watuhumiwa washitakiwe katika muda unaotakiwa. Kesho Jumapili ya Aprili 7 mwaka huu Rwanda itaadhimisha miaka 25 tangu kutokea kwa mauaji ya kimbari nchini humo. Na huko nchini Burundi, kwa juma hili, watu wawili waliuawa katika tarafa ya Vumbi mkoani Kirundo, kaskazini mwa nchi hiyo, wakati wa purukushani baina ya wananchi na polisi walioingilia kati kuzuia wananchi kujichukulia sheria mikononi. Mwandishi wetu Ali Bilal alifuatilia kwa karibu tukio hilo na akatuandalia ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa wa Jean Batiste Kwizira, mkuu wa tarafa ya Vumbi, wananchi walijitokeza kwa wingi kwa ajili ya kutekeleza mauaji dhidi ya raia mmoja wa eneo hilo aliyeshukiwa kuwa ni mchawi. Polisi ililazimika kuingilia kati kwa ajili ya kumwokoa mtu huyo, na ambapo baadhi ya watu walionekana kuwavamia polisi na ndipo wakavurumisha risasi hewani kwa ajili ya kuwatawanya, lakini bila mafanikio. Baadaye idadi kubwa ya watu walijitokeza wakisubiri kutekeleza mauaji dhidi ya mtu huyo. Mkuu huyo wa tarafa ameendelea kuwa miongoni mwa watu hao ambao baadhi walionekana ni wenye hasira, walivamia polisi wakijaribu kuwanyang'anya silaha. Wakati wakijaribu kuwatawanya, ndipo mtu mmoja akapigwa risasi na kufariki papo hapo, huku mwingine akipoteza maisha baada ya kufikishwa hospitalini. Mshukiwa huyo wa uchawi baada ya kuokolewa, anashikiliwa na polisi. Jean-Baptiste Kwizira ametoa wito kwa wananchi wa tarafa ya Vumbi kutojichukulia sheria mkononi na kuwaheshimu viongozi. Na kwingineko duniani, kwa juma hili, serikali ya Libya inayotambuliwa na jumuiya ya kimataifa jana Ijumaa, iliwatuma wanajeshi wake kwenye maeneo ya mipaka ya mji wa Tripoli na miji mingine baada ya vikosi vitiifu kwa mbabe wa kivita Jenerali Khalifa Haftar kuanza kusonga mbele kujaribu kuchukua mji huo kwa upande wake. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeitisha kikao cha dharura kujadili hatua hii ya Jenerali Haftar ambayo huenda ikasababisha kushuhudiwa kwa makabiliano makali kati ya vikosi hasimu na wanajeshi wa serikali inayotambuliwa kitaifa. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anautoa mtazamo wake akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. E, kwa kweli tamko hilo linatia woga wa kuonesha kwamba hali ya usalama ambayo imekuwa inapiganiwa kwa muda wote huu imepotea, kwa sababu kama hawata hakuta wataanza kushambulia mji wa Tripoli, ina maana watakusanya wata majeshi mengine ya makundi mengine kuingilia kati katika hali hiyo. Kwa hiyo hii ni ishara mbaya sana, na kama kuna uwezekano wa kuwaizuia wa wa basi, izuiliwe. Kwanza ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na katika uga wa kimataifa waziri mkuu wa Uingereza Teresa May juma hili aliandika barua kwa wakuu wa nchi za Umoja wa Ulaya akiomba nchi yake kuongezewa muda tena hadi Juni 30 kukamilisha mchakato wa nchi hiyo kujitoa kwenye jumuiya ya Ulaya. Waziri Mkuu Mei amependekeza kuwa ikiwa wabunge watapitisha mkataba uliopo sasa, nchi hiyo itakuwa na uwezo wa kujitoa kabla ya uchaguzi wa wabunge wa Ulaya Mei 23 mwaka huu. Theresa May ni waziri mkuu wa Uingereza akaweka neno, ninafahamu kuwa like kuna baadhi ya watu ambao wamechoshwa na mjadala huu na wangetamani Uingereza jiondoe kwenye umoja wa ulaya bila mkataba wiki ijayo. Kila mara nimekuwa wazi juu ya swala hilo, na tungeweza kujiondoa bila mkataba, lakini naamini kuondoka tukiwa na mkataba ni bora zaidi, na hivyo tunahitaji kuongezewa muda zaidi, na ni lazima tuwe wazi kuwa muda huo tunaotaka uongezwe ni kwa ajili ya nini, ili kuhakikisha tunaondoka kwa muda mwafaka na kwa njia yenye mpangilio. Marumbano haya na mgawanyiko huu havitatufikisha pazuri, na ndio maana nimeamua kufanya mazungumzo na upande wa upinzani, ili kujaribu kukubaliana mpango ambao wote tutausimamia kuhakikisha tunaondoka kwenye Umoja wa Ulaya tukiwa na mkataba. Abbas mwalimu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia, na hapa anazungumzia suala hili akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mpango huo wa wabunge wa bunge la Uingereza kupiga kula ya kuchelewesha kujiondoa katika umoja wa Ulaya unaweza ukawa na athari kwao, kwa sababu tukumbuke awali walikuwa wakifikiria kwamba wapige kula ya kujiondoa kwa walau katika kipindi cha, cha wiki mbili waweze kutafakari. Itategemea ni kwa kiwango gani ambacho wao wanapaswa kupiga kura kwa maana ya, ya ki, kiwango cha kuchelewesha ucheleweshaji, ikiwa chini ya miezi kadhaa, kwa maana kabla ya mwezi wa tano, sidhani kama bunge la Ulaya ama umoja wa Ulaya utaridhia lakini badala yake, nafikiri umoja wa Ulaya, pia utataka wapate muda zaidi, kwa maana ya zaidi ya miaka miwili, ambapo na wao watapaswa kushiriki katika michakato mbalimbali ya jumuiya ya umoja wa Ulaya. Kwa hiyo watajikuta bado wako kwenye changamoto ile ile. Mtazamo wake Abbas Mwalimu, mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hadi hapa sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini. <coughs>