Ujambo, msikilizaji, ni matumaini yangu kwamba huna neno hapo ulipo, na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, makala yanayokumbusha yale tuliyoyapa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Na kwa muktasari tu msikilizaji, ni kwamba juma hili maelfu ya waandamanaji walisababisha kuondolewa madarakani kwa rais wa nchi hiyo Omar al Bashir, na huko DRC muungano wa kisiasa wa FCC juma hili ulionyesha kughadhabishwa na matamshi ya rais Felix Chisekedi Chilombo aliyoyatoa akiwa ziarani huko Marekani, akiutuhumu utawala wa rais Joseph Kabila uliopita. Na katika uga wa kimataifa, chama cha waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, Likud, kilijinyakulia ushindi katika uchaguzi wa wabunge uliofanyika nchini humo Jumanne ya wiki hii. Lakini pia Ufaransa inatarajiwa kupinga kuruhusu umoja wa Ulaya kufanya mazungumzo ya kibiashara na Marekani. Hayo, msikilizaji, ni miongoni mwa yale utakayoyasikia. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka, na kwa moyo mkunjufu na kusihi tujumwike sote hadi tamati ya makala haya. Na tuanzie nchini Sudani. Msikilizaji, umati mkubwa wa uandamanaji uliendelea kuzagaa mitaani katika jiji la Khartum na kupuu zilia mbali amri ya kutotembea usiku iliyotangazwa na baraza jipya la kijeshi ambalo lilishika hatamu za uongozi katika nchi hiyo baada ya kuondolewa madarakani kwa rais Hassan Omar al-Bashir. Waandamanaji wanapinga jeshi kuongoza nchi hiyo, wakati huu baadhi ya mataifa duniani yakikosoa mapinduzi yaliyofanyika nchini humo. Nchi za Marekani na Uingereza ni miongoni mwa mataifa yaliyolitaka jeshi kurejesha utawala wa kiraia haraka iwezekanavyo. Awad Ahmed Ibn Naf ni kiongozi mpya wa baraza la kijeshi nchini Sudan. Kama waziri wa ulinzi na mkuu wa baraza la taifa la usalama na amani, ninatangaza mwisho wa utawala wa Bashir na kukamatwa kwa mkuu wa utawala huo pia tumemuweka sehemu salama. Tunatangaza kuundwa kwa baraza la kijeshi la muda na ambalo litashika hatamu za uongozi katika kipindi cha mpito muda wa miaka miwili kuanzia sasa. Tunatangaza hali ya dharura, hali ya hatari na kuangushwa kwa mamlaka ya rais, ya bunge na serikali ya taifa. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani kwa yaliyotokea huko Sudan? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii hali ya kushika madaraka kwa miaka miwili ni kutaka ku, ku, kuzima vuguvugu hili la wananchi kudai nchi irudi kwenye nani, mamlaka ya kiraia, wakati wakati wao wak, wanajitayarisha pia kuondoka katika sehemu hizo, lakini kilicho kikubwa ni kwamba kama wananchi wataendelea, jeshi halitakuwa na ah, budi ila kutafuta serikali ya mpito ambayo itatengeneza utaratibu wa kwenda kwenye serikali kufanya uchaguzi na kufanya serikali ya kiraia itawale Sudani. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salam nchini Tanzania. RFI mwenzangu Sabina na Bigambo pia alipata fursa ya kukusanya mitazamo tofauti kutoka wasikilizaji walioko kwenye ukanda huu ambapo wengi wao walisema: Jina nimeitwa mtume po, nipo Lusaka Zambia. E, kuhusu habari ya Omar Bashiri kuondolewa madarakani kwa nguvu, mimi kwangu nitasema ya kwamba ni hiki ambao alikitaka mwenyewe, sababu siku nyingi wa rais wetu wa Afrika wanapenda sana kung'angania madaraka. Sasa hiyo wameona wamejua kusema ya kwamba huku anajishusha heshima. Um, nashukuru sana apeti aveka iv na simu hiyo inaitokea nikiwa Kakamega Kenya. Rais Albashir kung'olewa madarakani, kulingana na mimi bado sikubaliani ama sioni kama imefanyika vyema, kwa sababu labda angepewa muda yeye mwenyewe ajieleze kwa nini alifanya hivyo na mbona alifanya hivyo, lakini kung'olewa tu madarakani hivyo, mimi kwangu mm-mm. Kama kweli ingekuwa ilikuwa imefika wakati wake wa kupisha mtu mwingine kuongoza, uh, sikatai. Abubakari mzirai kutoka Arusha ya Tanzania, nadhani ni maandamano mapinduzi ni kitu ambacho kinasambaa. Wananchi walio wengi wa nchi za Kiafrika wamechoka na tawala zilizopo madarakani, kwani tumeona baadhi ya viongozi wa Afrika wamekuwa wang'ang'aniaji wakubwa wa madaraka na wavunjaji katiba wa nchi zao. Sasa ninachokiona kilichotokea Sudani ni kile kile kilichotokea majuzi Algeria, ni kile kilichowahi kutokea Libya, ni kile kilichowahi kutokea Tunisia na Misri pia. Sasa naona kwamba viongozi waliobaki katika mataifa ya Afrika ni vyema wakabadilisha mitazamo yao, kwamba wanaweza wakaongoza milele? Hapana, nguvu ya umma ni kubwa. Tunaona Sudani kilichotokea, hakuna aliyetarajia. Chris Kimembe napatikana eh, nchini DRC, maeneo ya Moba Kihungu. Kwa upande wangu, kufuatana na ile ambayo inafanyika huko Sudan, ni jambo ambayo eh, inakuwa kabisa tatizo eh, la Afrika, fundisho kubwa ambayo inaweza ambayoinaweza ku, nesha maraisi wa Kiafrika e, wakati ambao wanakuwa wanang'ang'ania tu madaraka. Ni mitazamo ya wasikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI kutoka kwenye ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na hasimu wake Dr. Riek Machar wako Vatican huko Roma ambako wamekwenda kupokea maombi kutoka kwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis. Katika taarifa yake, makao makuu ya kanisa Katoliki huko Vatican yalisema juma hili kwamba maombi hayo yasiyo ya kawaida yanalenga kuwaunganisha pamoja viongozi hao wawili kama sehemu ya juhudi za kanisa Katoliki kuwapatanisha viongozi hao kwa lengo la upatikanaji wa amani ya kudumu nchini Sudani Kusini, nchi ambayo imesambaratika na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichoko jijini Kampala nchini Uganda. Hapa anatoa mtazamo wake. Nafikiri amewaambia um, uh, mambo ya amani, kwamba amani inashinda yote na nchi si kubwa kuliko wao. Amini wao sio wakubwa kuliko nchi, nchi ndiyo kubwa, na kwa hivyo ikiwa nchi ndiyo kubwa, itahitajika sana wafanye mambo ambayo yanajenga yana nchi, lakini si kubomoa nchi, kama vile imekuwako tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tano wakati wa hizo vita vya wenyewe kwa wenyewe. Mtazamo wake, Francis Wambete, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere kilichoko jijini Kampala nchini Uganda. Msikilizaji, kama ndio kwanza umefungua redio yako, unasikiliza makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim, nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, kwa juma hili. Msikilizaji, pia muungano wa kisiasa wa FCC wa rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila Kabange ulionyesha kusikitishwa na matamshi aliyoyatoa rais Felix Tshisekedi Tshilombo wakati wa ziara yake huko Marekani, ambako alisema yeye amekuja kuhakikisha udikteta uliokuwepo wakati wa utawala wa Joseph Kabila unatokomezwa kabisa, kauli ambayo iliwasikitisha wanasiasa wa muungano huo wa FCC. Maelezo zaidi na mwandishi wetu wa Kinshasa Fredy Tendilonge. Je le di sans peur. Je suis nimesema bila uoga, niko hapa ili kufuta mfumo wa kidikteta ambao ulikuwapo. Hiyo ndio kauli ya rais Chisekedi akijadiliana na viongozi kadhaa wakati wa ziara yake ya siku tatu nchini Marekani. Lakini muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila maarufu FCC, vyama hivyo katika tamko yao iliyosomwa na Jean Mari Bulambo Kilosho ambaye ni mmoja wa wasemaji wa muungano huo wamesema wamesikitishwa na maneno ya Chisekedi, kwani yeye ndo mrizi wa kidemokrasi ya uchaguzi ambao uliofanyika na kukabidhiwa madaraka kwa njia ya amani. Tumesikitishwa na tamko ya rais ya kuomba msaada toka ugenini ili afute mfumo wa udikteta nchini DRC. Amesahau kama yeye ndiye mrizi wa madaraka ya uchaguzi uliofanyika katika uhuru. Tumemwomba atupilie mbali kauli hiyo ambayo inaweza sababisha tatizo kati yetu na yeye gravement en cause, le président de la republique. Mashirika ya raia na wachambuzi wa siasa mchini walaumu rais wa zamani na Felix Tshisekedi kusaini makubaliano ambayo hayatamruhusu Tshisekedi kutumika na uhuru wote. Kauli hiyo ya Tshisekedi kweli imeleta utata kwenye mitandao ya kijamii. Fredy Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini DRC kwa juma hili, jeshi la nchi hiyo FRDC juma hili lilisema kwamba limewaua waasi wa Burundi wapatao 36 katika operesheni ya siku tatu mashariki mwa nchi hiyo, kwenye jimbo la Kivu Kusini. Emmanuel Eleazar anasimulia zaidi. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la DRC kapteni Diodone Kasereka, wanajeshi watatu waliuawa na wengine wanne kujeruhiwa katika operesheni ya usalama dhidi ya kundi la waasi wa FNL na Forebu. Maafisa wawili wa waasi ni miongoni mwa waliouawa wakati mkuu wa waasi hao wa FNL Alois Nzabampema akijeruhiwa vibaya. Vikosi vya serikali vimefanikiwa kudhibiti maeneo walioishi wa waasi hao huko Muganda, ruminako na mangwa mjini uvira na kudhibiti silaha kadhaa na vifaa vya mawasiliano forebu ni kundi linaloundwa na askari polisi na wanajeshi walioasi jeshi la burundi baada ya jaribio la mapinduzi ya utawala wa rais wa burundi pierre nkurunziza mwaka 2015 wakati fnl ni kundi la wapiganaji wa kihutu kutoka eneo la ruzizi mashariki mwa drc likifanya visa na mikasa tangu 2009. Serikali ya DRC inayashutumu makundi haya ya waasi wa FNL na Forebu na wanamgambo wazawa kutekeleza visa vya umwagaji damu na ukiukwaji wa haki za binadamu katika maeneo ya Kivu Kusini na Fizi na Mwenga. Nilimtafuta Kapteni Diedone Kasereka ni msemaji wa jeshi la serikali kwenye jimbo hilo la Kivu Kusini na hapa anazungumza nasi akiwa maeneo ya Uvira. Ndio uh, jeshi la taifa uh, ambayo inakuwa ya sekta operesheni ya Kivu ya kusini hapa uh, Uvira liliendelesha mapambano kwa ajili ya kuwafyeka hizi au warebel ambao wanatokika Burundi, wa FNL na wa Forebu uh, mapambano ambayo ilianzishwa upya tena ilikuwa tariki sita hadi tariki nane uh, mwezi huu wa nne uh, tumefaulu kuwapiga uh, na kuwaua wapambanaji wa rebel Burundi makumi tatu na sita ambao kati yao kunakuwa wa ofisa mbili wa ngazi za juu wa hiyo rebellion. <laughs> Hii si mara ya kwanza jeshi la FRDC <laughs> linaelezea ushindi wake dhidi ya wapiganaji hawa uh, zaidi kutoka Burundi. Wanafikiaje kuvuka mpaka kati ya Congo na Burundi hadi kuingia katika ardhi ya DRC? Unajua, Congo ni nchi kabambi ambayo inakuwa na maeneo nyingi za misitu hawa waasi kutoka hiyo eneo ya Burundi wanakuwa wakishipeneza katika misitu na wanajikuta wanakuwa kwenye eneo la Kongo, na nia yao kubwa ni kuiba mali ya wananchi. Nia yao kubwa ni kusumbua raia na mali ya kwao. Sisi sawa jeshi hatuwezi tukaitike mambo kama na hiyo ni kwa hiyo, tunakuwa tukiwapiga vita na tutahakikisha kwamba tunawamaliza ama tumehakikisha tumevunja hiyo mpango ya kwao. Kumalizia tu, Captain De Diedon Kasereka, hii ina maana kwamba mipaka ya DRC hailindwe ipaswavyo? Tunalinda mipaka vilivyo, lakini unajua kama nchi ya Congo ni nchi kabambi, ambayo inakuwa na misitu mbalimbali na misitu kabambi, ambao hao waasi kutoka nchi za kigeni wanakuwa wakif wakijipenyeza wakijipenyeza katika misitu na wanajikuta kunako eneo ya Kongo. Ni kwa hiyo tunawakwambia kama tunaendelea kuwasaka na tutahakikisha kama tunamaliza hiyo mchezo wakifanya nini. wito wako kwa wananchi? ni kuomba wananchi Wakongomani waunge jeshi mkono pamoja na kutuunga mkono, ni tuta, tutafaulu kufanya kazi vilivyo. Wakiunga jeshi na vyombo vya usalama mkono, uh, watatusaidia sana, tukisema wananchi waendelee kuunga jeshi mkono. Captain Diedone Kasireka, asante sana. Ni sauti yake Captain Diedone Kasireka, msemaji wa jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, FRDC katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. <mucho> Tukisalia nchini DRC, msikilizaji, kwa mara ya kwanza rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi Chilombo alifanya ziara katika mji wa pili kwa ukubwa wa Lubumbashi, ambako hivi karibuni kulishuhudiwa mauaji ya raia. Rais Chisekedi, ambaye aliingia madarakani mwezi Januari, anaendelea na ziara ndani ya nchi akitokea Marekani, ambako aliomba msaada wa kukabiliana na kile alichoita udikteta wa serikali iliyopita. Kahozi Kosha ni mwandishi wa habari wa RFI mjini Lubumbashi. Hapa anaeleza ziara hii ina maana gani. Wakati huu ziara ya rais wa jamhuri Felis Kisekedi, kwanza inalingana na hali ya usalama ulitokea tangia mwa, eh, tangia mwa, mwanzo wa mwaka huu takriban watu mia mbili hamsini wanauliwa e, hapa Lubumbashi. Nafikiri ziara yake ina maana kwa sababu Lubumbashi ni mji wa pili wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ni mji mkuu wa uchumi wa hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na itakuwa ni mara ya kwanza rais wa jamhuri Felix Kisekedi kuwasili hapa Lubumbashi kama rais wa jamhuri. Ni sauti yake Lucien Kahozi Kosha, mwandishi wa habari wa RFI mjini Lubumbashi. Juma hili rais wa jamhuri ya Afrika ya Kati alieleza imani aliyo nayo kuhusu kuheshimiwa kwa mkataba wa amani baada ya kuamua kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa akiwa ziarani jijini Washington DC huko Marekani. Rais Faustin Archange Touadera alisema mambo takriban manne yaliyokubaliwa kwenye mkataba huo kati ya serikali na makundi ya waasi yanashughulikiwa ikiwemo changamoto za ugavi wa madaraka na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Edi Semforien Parekut ni mwanasiasa wa chama cha upinzani cha PUR cha Jamhuri ya Afrika ya Kati. Hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Unaona kwamba hii kauli siyo sahihi, sababu amani inapatikana Afrika ya Kati, sio kwamba inapatikana pale Marekani. Kutafuta amani ni hapa Afrika ya Kati, kwamba watu wa Afrika ya Kati wote wabidi wakae wazungumzi, ndo wameshafanya tayari, na tunas, tunasubiri utekelezaji ya hizi mkataba, na nadhani anafikiri kwamba akisema hivi kwamba wanaweza kusaidia basi, kwa ukweli ambayo inapatikana sasa hivi, maana kwamba wamesha saini mkataba ni rahisi kusimamia mkataba mpaka itekeleza. Ni mtazamo wake Edi Sanforiek Parekut, mwanasiasa wa chama cha upinzani cha nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, na hapa amekuwa akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na katika uga wa kimataifa, msikilizaji, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu aliahidi kuwa ataunda serikali ya umoja na kuongoza kwa muhula wa tano baada ya mpinzani wake mkuu Benny Gantz kukubali kushindwa katika uchaguzi wa wabunge uliofanyika juma hili huko Israeli. Matokeo yalionyesha kuwa chama cha Likud cha Netanyahu na washirika wake wa kisiasa kimepata ushindi wa viti 65 katika bunge la Israeli lenye viti 120, hatua ambayo iliwapelekea viongozi mbalimbali mbali wa dunia kumpongeza Bwana Netanyahu ambaye wanasiasa wengi pamoja na wananchi huko Israeli wanamuita Bibi. Miongoni mwa viongozi wa dunia waliompongeza ni pamoja na rais Donald Trump wa Marekani, ambaye alisema ushindi wa Netanyahu ni ishara nzuri ya amani. ningependa like kumpongeza Bibi Netanyahu, inaonekana like ni mapema, lakini ameshinda na ninasikia ameshinda vizuri ni rafiki na mshirika wa karibu. Nampongeza tena, amepambana vema. Naweza kukuambia sauti yake, rais wa Marekani Donald Trump kuhusu ushindi wa chama cha Likud cha Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israeli. Tumalizie makala haya na msimamo wa Ufaransa, msikilizaji. Ufaransa inatarajia kupinga kuruhusu Umoja wa Ulaya kufanya majadiliano ya kibiashara na Marekani kwa kile ilichosema hayana tija, wakati huu rais wa Marekani Donald Trump akitishia bara hilo la Ulaya kwa ushuru. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Martha Saranga. Kwa mujibu wa serikali ya rais Emmanuel Macron Majadiliano ya EU na Marekani hayana tija kwa hali ilivyo sasa. Hatua hiyo ya Ufaransa kupinga majadiliano hayo inachochewa na hoja ya Marekani kusema inajiondoa katika mkataba wa Paris. Serikali ya Ufaransa inasema itakuwa nchi pekee kudhihirisha kutoidhinisha mkuu wa biashara wa EU Cecilia Malmstrom kufanya majadiliano na Marekani. Aidha, imeahidi kuifahamisha EU uamuzi wake huo, ambao hata hivyo hautaweza kuzuia mawaziri wengine wa EU kuidhinisha mazungumzo hayo. Ufaransa inasema iliifahamisha Ujerumani kabla ya kutangaza uamuzi wake hadharani. Hadi hapa sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine na kwaherini.