Jambo msikilizaji, na karibu katika makala Mtazamo Wako, kwa yaliyojiri wiki hii ambapo tunakukumbushia habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili na miongoni ni pamoja na kiongozi wa upinzani nchini Sudan Kusini Riek Machar alisema hayuko tayari kurudi huko Juba kutokana na hali mbaya ya kiusalama iliyoko mjini humo. Lakini pia juma hili, rais Felix Chisekedi Chilombo alikitembelea kijiji cha Mukwija kwenye jimbo la Kivu ya Kusini, siku chache baada ya kuripotiwa ajali ya boti iliyosababisha vifo vya watu zaidi ya kumi na wengine takribani mia moja kutoweka katika ajali ya boti kwenye ziwa Kivu. Na juma hili jiji la Paris lilishuhudia jengo la kanisa katoliki la Notre Dame kuteketea kwa moto na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un alitangaza kuwa atakutana na rais wa Urusi Vladimir Putin. Hayo msikilizaji, ni miongoni mwa mengi tu utakayoyasikia. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salim, na kwa moyo mkunjufu unayokaribisha msikilizaji, tujumuike sote hadi tamati ya makala haya yadiyo, yadiyo. So, tuanzie huko Sudan Kusini msikilizaji, kiongozi wa upinzani katika nchi hiyo Dr. Riek Machar juma hili alisema hayuko tayari kurudi mjini Juba kutokana na hali mbaya ya usalama iliyoko mjini humo, hali ambayo alisema haiwezi kuruhusu kuundwa kwa serikali ya umoja na ya mpito nchini humo. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan Kusini James Band Shimanyula alitumia taarifa ifuatayo ili kupata matamshi kutoka pande zote zinazohusika na kuundwa kwa serikali mpya ya umoja ya mpito, niliongea kwa njia ya simu na Teny Weka Teny, msemaji rasmi wa rais Salva Kiri wa Sudani Kusini, na kumuuliza ikiwa serikali hiyo mpya itaundwa ikiwa Machar hayupo. Hapana shaka kuwa tutaanzisha serikali ya mpito tarehe kumi na mbili. Tarehe hiyo kumi na mbili anayotaja Msemaji rasmi wa Rais Salva Kiir Ateny Wek Ateny, ni ya mwezi ujao na itakuwa Jumapili. Pia nilimuuliza Ateny Wek Ateny ikiwa usalama hauko Sudan Kusini anavyodai kiongozi wa upinzani Riek Machar, hivi kwamba anataka kuundwa kwa serikali mpya kuahirishwe kwa miezi sita. Hapana no. hata mke wake Machar yupo hapa Juba. Aten Weka Aten, anasema kuwa ikiwa serikali ya umoja ya mpito haitaundwa hiyo itakuwa kukiuka mkataba mpya wa amani. Naye Port Kang Chuol, mmoja wa wasemaji wa Riek Machara, ambaye pia niliongea naye kwa njia ya simu akiwa mjini Juba, alighadhabishwa na matamshi ya msemaji rasmi wa rais Salvakir Ateny Wekateny. Inaonekana kuwa kuna matatizo kwani, sasa serikali ya Sudani inasema kuwa kuna amani, hakuna amani na pande zote zinazohusika katika kuundwa kwa kali ya mpito hazifanyi kazi pamoja no. Je, Alexander Mwaura, mtaalamu wetu anayemulika masuala ya Sudani Kusini aliyeko mjini Juba, ana yapi ya kusema kuhusu sakata hii mpya ya Riek Machar na serikali ya Salva Kiir? Matamshi ya Riek Machar ni ku... matamshi ya kuogofya mno, ni matamshi ambayo inaweza tatiza juhudi za kuleta amani na uyiano. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Ni wiki moja kamili tangu jeshi la nchini Sudan Khartoum lilipomwondoa madarakani rais wa zamani Hassan Omar al-Bashir kutokana na maandamano ya wananchi. Bashir ambaye alikuwa ameiongoza nchi hiyo kwa miaka 30, juma hili alihamishiwa kwenye gereza la Kober jijini Khartoum. Waandamanaji hata hivyo bado wameendelea kupiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi wakitaka madaraka nchini humo kukabidhiwa kwa raia. Haya yanajiri wakati rais wa Sudan Kusini Salva Kiir alisema juma hili kuwa yuko tayari kuwezesha upatikanaji wa mwafaka wa kisiasa kwenye nchi hiyo baada ya kuangushwa kwa utawala wa rais Omar al Bashir juma lililopita. Mwandishi wetu Steven Mumbi na taarifa zaidi. Ofisi ya Kiri imeeleza kuwa rais huyo yuko tayari kuisaidia Sudani ya Khatum kupata serikali ya mpito kwa njia ya amani. Kwa mujibu wa waziri wa petroli wa Sudani Kusini, Kir amekwenda kukutana uongozi mpya akiwa sambamba na ujumbe wa viongozi wa juu wa nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na afisa mkuu wa usalama wa Juba na mshauri mkuu wa rais kuhusu usalama. Hatua hiyo inakuja ikiwa ni miezi saba imepita baada ya Bashir kusaidia kuwapatanisha na kuweka makubaliano ya kumaliza mgogoro kati ya Kir na kiongozi mkuu wa waasi wa Sudani kusini Riek Machara. Kwenye laini ya simu, nami naungana moja kwa moja na msikilizaji huyu kutoka nchini Tanzania. Ameanza kwa kujitambulisha namna hii. Asante, majina yangu ni majina yangu ni Zedek Richard Karinga, nazungumza sasa hivi nikiwa mji wa Igoole Iringa, nchini Tanzania. Ni kwamba anachokisema Rais Salvakir wa Sudani kusini kwamba atakuwa tayari pengine kuongoza harakati za kuleta amani na maridhiano nchini Sudan a, tunaliona ni jambo jema kwa kulisikia, lakini sioni uwezekano huo katika suala zima la kutekelezwa hicho anachokisema, kwa sababu huyo huyo Salva Kiir akiwa na mgogoro mkubwa na mwenzake aliyekuwa makamu wa rais wa zamani Daktari Riek Machar, wamejaribu kupatanishwa mara kadhaa na viongozi mbalimbali wa IGAD wa Afrika Mashariki na viongozi wengine wa AU na hata wamekwenda hata Roma kule kwa Papa, lakini hatujaona utekelezaji wa kweli katika nchi yake. Sasa kuvaa huu mgogoro mpya wa Sudan, tunaona ni jambo jema kwa kulitamka na kulisikia, lakini utekelezaji wake huenda ukawa ni mgumu sana, kwa sababu yeye mwenyewe ana shida katika nchi yake, ambayo kwa muda mrefu inaonekana kabisa aidha, hey, ni utashi wa kisiasa, maslahi binafsi, kutokuwa na nia ya kweli ya kupata amani limekuwa ni ngumu kwa nchi yake. Kwa hiyo kujaribu ku, ku, kusolve mambo ya Sudani inaweza kuwa ni ngumu sana, kwa sababu Sudani ina taratibu zake, ina siasa zake, yeye yeah, mwenyewe ana shida, kwa hiyo itakuwa ni ngumu kiasi, ndugu yangu Ruben rubekumbuka. Asante sana kwa mtazamo wako huo Richard. Uh, Zedek Kalinga ukiwa niko mji mdogo wa Igowole, mkoa wa Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania. Asante sana, asante sana, asante sana. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza umefungua redio yako, unasikiliza makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France International. uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Na rais wa DRC Felix Chisekedi Chilombo alitembelea kijiji cha Mukwija wilayani Kalehe jimboni Kivu Kusini, kuwafariji raia wa eneo hilo baada ya miili ya watu 11 kutoka kijiji hicho kupatikana katika Ziwa Kivu, baada ya boti waliokuwa wanasafiria kuzama kwenye ziwa hilo wiki hii, ikiwa na mamia ya watu. Mwandishi wetu Chube Ngorombi Daniel alitutumia taarifa ifuatayo. Rais wa Kongo Felix Kisekedi akiwa kijijini Mukwija amesema serikali ya Kongo pamoja na washirika wake watafanya kila juhudi ili waliosababisha ajali hiyo wahukumiwe. Huko Felix Kisekedi amewataka wananchi wa Kongo waomboleze vifo vya wa wamoja wao waliozama kwenye Ziwa Kivu. Tutatazama jinsi gani kujiepusha na ajali hizo kwenye Ziwa Kivu. Tutawatafuta wote Mwamba Chibuabua kiongozi wa wilaya ya Kalehe amejulisha kwamba juhudi za kutafuta miili ya watu waliozama zaendelea. Kazi zinaendelea beko na tafuta na kuma service ya sekurite beko na angalia juu ya kukompare ile mashifra. Na shirika la raia wilayani Kalehe limetaka serikali ya Kongo ifanye kazi yake kwa uzuri na utaratibu. Delfe Bisimbi ni kiongozi wa shirika la raia wilayani Kalehe walisababisha hiyo kifo ya watu waazibiwe kulingana na sheria ya nchi na pia tunaomba kwa mheshimiwa rais wa, wa nchi kutusaidia kutia guduro ndani ya barabara hiyo kuanzia goma hadi bukavu hiyo ni suluhisho moja ambayo itamaliza hiyo bashida yote ambayo inatuma watu wanaendelea kufariki tangu kuzama kwa mtumbwi huu ni miili ya watu kumi na wanne ndiyo imeokotwa kwenye ziwa kivu chube bengorombi mkwija RFI kiswahili akiwa kwenye kijiji hicho, mwandishi wetu Chube Ngorombi pia alipata fursa ya kuzungumza na baadhi ya raia waliookolewa wakati wa ajali hiyo kwenye ziwa Kivu, nao walimwambia. Tukiwa bado nchini DRC, majadiliano kuhusu uteuzi wa waziri mkuu mpya yameonekana kukwama baada ya rais Felix Tshisekedi kukataa kumteua mtu ambaye alipendekezwa na kambi ya rais wa zamani Joseph Kabila Kabange, wakati huu malumbano yakishuhudiwa pia kwenye Bunge la Taifa nchini humo wakati wa uteuzi wa viongozi wa bunge katika nchi hiyo. Ali Bilal anatuchambulia kwa kina taarifa hii. Albert Yuma, mwenyekiti wa shirika la madini nchini jamhuri ki ya kidemokrasi ya Congo Jecamin, ambaye anatuhumiwa na mashirika kadhaa kuhusika katika kupitisha mlango wa nyuma mamilioni ya fedha, jambo ambalo amekuwa mekuwa wakilikanusha, ndiye ambaye amba alipendekezwa na kambi ya rais wa zamani Joseph Kabila kuwa waziri mkuu. Matamshi ya rais Felix Chisekedi wakati wa ziara yake jijini Washington kwamba anakwenda kuondoa mfumo wa kidikteta wa mtangulizi wake yalikuja kuchochea mvutano ambao tayari ulikuwa umeanza kuchomoza. Aprili 6 mwaka huu, wajumbe wa kambi zote mbili walikubaliana kukutana nje kidogo ya jiji la Kinshasa, jambo ambalo kwa asilimia kubwa wajumbe wa kambi ya Kabila hawakushiriki katika mazungumzo hayo ambayo anaongozwa na Nehemi Mwilanya upande wa kambi ya FCC. Hata hivyo mazungumzo hayo yameendelea licha ya baadhi ya wajumbe wa kambi ya rais Kabila kutokuwepo na kutamatika bila kufikia mwafaka, lakini kila upande umekataa kuthibitisha kuwa mazungumzo yamekwama. Kila upande umeendelea kushikilia msimamo wake. Upande wa FCC wameendelea kulazimisha uteuzi wa Albert Yuma wakidai ni kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo kwamba FCC ndio wanatakiwa kupendekeza jina la waziri mkuu. Upande wa kambi ya feli sekedi, ambao wako chini ya shinikizo la wafuasi wao, wameendelea kushikilia nao wa msimamo wao, huku kada mmoja wa FCC akibashiri kuwa huenda mfutano huo ukachukua muda mrefu. Na juma hili, rais wa Kenya Uhuru Kenyata aliwaambia wanasiasa kwenye chama chake kinachotawala cha, kinacho cha Jubili kuwa hatua aliyochukua kufanya mazungumuzo ya kisiasa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga mwaka uliopita haikuwa ya kisiasa na haikulenga kukivunja chama hicho. Kenyatta alitoa kauli hii baada ya washirika wa naibu wake William Ruto kudai kuwa rais Kenyatta ameonekana kutomuunga mkono naibu wake kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2022. Mnafahamu, tangu tulipokutana hatujawahi kuzungumzia ODM wala Jubilee. Tumekuwa tukizungumzia mambo ya Kenya na Afrika, lakini ukisoma magazeti utasikia, o huu ni muungano mpya wa kisiasa. Hajaniambia kama atawania urais ama nataka kuwa rais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, na mimi sijamwambia kwamba nataka kuendelea kuwa rais baada ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Sisi tunazungumzia tu mambo yanayowahusu wananchi wetu eh, lakini bado huko watu, Raila anavunja Jubilee. Huko mahakama ya juu nchini Uganda iliamua kuwa bunge lilifuata sheria wakati wa kuondoa kipengele tata cha ukomo wa mtu anayetaka kuwania urais nchini humo, Uamuzi ambao unampa nafasi rais Yoweri Kaguta Museveni mwenye umri wa miaka 74 kuwania tena mwaka ujao. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago alitutumia taarifa ifuatayo. Majaji wane wa mahakama ya juu ikiwa ni pamoja na Jaji mkuu Bart Katurebe waliamua ya kwamba bunge alikufanya makosa kurekebisha katiba, lakini majaji watatu walilaumu bunge na kusema ya kwamba kurekebisha katiba na kuondoa kikomo cha umri wa mtu kuwania uraisi ilifanywa vibaya. Upande wa serikali umekaribisha uamuzi huu, na naibu mkuu wakili Mwesi Gwarukutana akielezea kuwa ni wa wananchi wa Uganda. That all we did was within the constitutional limits. Walisema kwamba lolote tuliofanya lilikuwa ndani ya mipaka ya katiba, ni ushindi ya wananchi wa Uganda. Kiongozi wa zamani wa upinzani katika bunge Winnie Kiza anasema huenda watatafuta ukweli wa mambo kwenye mahakama ya Afrika Mashariki na watu wa Uganda. There is still the option of the huenda tutaenda kwenye mahakama ya Afrika Mashariki na kwa watu wenyewe. Mmoja wa wanasheria aliyehusika katika suala hii, Hasani Malee Mabirizi, alitoa maoni yake. Rais Museveni hakushinda na majaji wengi. Tumemuonesha ya kwamba mahakama hawakubaliani na yeye sana, uamuzi wa mahakama makuu, na maana kuwa rais Yoweri Museveni na wengine chini ya miaka 35 na zaidi ya miaka 75 wanaweza kugombea urais bila vikwazo vya kisheria. Hapa ni maoni ya wananchi hapa mji wa Kampala. Mahakama hapa Uganda hayawezi kufanya ukweli. Mimi nimesikiliza vizuri, wakasema wabunge walifanya makosa mara mingi, lakini tena wanasema kwa upande mwingine walifanya vizuri, na kwa hivyo sina furaha. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI. Na katika uga wa kimataifa msikilizaji, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron juma hili alikutana na watu waliosaidia kuuzima moto katika jengo la kanisa katoliki la Notre Dame la jijini Paris, katika ikulu ya Champs Elysee siku mbili baada ya tukio ambalo lilisikitisha ulimwengu. Mwandishi wetu Sabina Nabigambo anakuja na maelezo zaidi. Akizungumza katika hafla hiyo ya kuwapongeza, Rais Macron amesema amependezwa na utendaji wa mfano waliouonyesha ili kuliokoa jengo la kanisa lililokuwa likiteketea. Rais Macron ameongeza kuwa watu hao mia tatu walikuwa wakitazamwa na nchi na dunia nzima na wamekuwa mfano mzuri kwa Ufaransa. Kwa upande mwingine, tayari Rais Macron ametangaza wasanifu kupeleka maombi ya namna ya kulijenga jengo hilo upya huku wanasiasa wa nchi hiyo wakionya kuwa huenda ikapelekwa michoro ya usanifu wa kisasa na kuondoa maana ya jengo hilo. Rais Macron ametangaza kuwa itaichukua serikali ya Ufaransa miaka mitano kufanya ukarabati wa jengo hilo na watafanya maboresho kuendana na wakati wa sasa. Nam Sabina. Na katika kulizungumzia hilo, Rais Emmanuel Macron alionyesha masikitiko yake kupitia hotuba yake kwa taifa hilo akisema Muda bado haujawadia. Badala yake tukumbuke mambo ya saa kadhaa zilizopita, jana usiku, huu asubuhi hii. Kila mtu alitoa alichokuwa nacho. Wazima moto walipambana kikamilifu kama mashujaa, polisi, watoa huduma za afya walikuwepo kama kawaida yao, wananchi wa Paris walifarijika, wageni walilia, waandishi wa habari waliandika, wapiga picha walionyesha dunia picha za hatari, matajiri wasiokuwa matajiri walitoa pesa. Kila mtu alitoa alicho weza. Kila mtu ana nafasi yake, kila mtu katika jukumu lake. Nawaambia usiku huu kwa nguvu kwamba sisi ni raia wajenzi, tuna mengi ya kujenga. Ndiyo, tutajenga kanisa la Notre-Dame nzuri tena. Napenda ujenzi ukamilike katika kipindi cha miaka mitano. Tunaweza hapo. Pia tutahamasisha RFI. Na ripoti ya kurasa 448 kuhusu uchunguzi maalum kubaini iwapo Urusi iliingilia uchaguzi wa urais Marekani iliwekwa wazi jijini Washington. Msikilizaji, uchunguzi huo ulioongozwa na Robert Mueller aliyewahi kuwa mkuu wa FBI ulibaini kuwa ni kweli Urusi ilijaribu kuingilia uchaguzi huo. Hata hivyo haikubainika iwapo kampeni ya rais wa sasa Donald Trump ilishirikiana na Urusi. William Barr ni mwanasheria mkuu wa Marekani. Baada ya uchunguzi wa miaka miwili, maelfu ya ushahidi kutolewa, mamia ya mashahidi kujitokeza, kamati maalum imebaini kuwa Urusi ilijaribu kuingilia uchaguzi wa mwaka 2016 lakini haikubaini kuwa kampeni ya Trump au Marekani iliyohusika katika trump juhudi hizo. Mawakili wa Trump wamesema kuwa ripoti hiyo ni ushindi mkubwa kwa upande wao, baada ya kushutumiwa hapo awali kuwa Trump alisaidiwa kuingia madarakani huko Marekani. Hata hivyo, ripoti hiyo imebaini pia kuwa Trump alijaribu kushawishi kufutwa kazi kwa Mueller aliyekuwa anaongoza uchunguzi huo hadi hapa sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini. Radio France International.