Barabara ni saa 12 na dakika 35 kikimbilia 36, Afrika Mashariki. Msikilizaji, sasa twende viwanjani. Nam nakusalimu sana msikilizaji wa RFI Kiswahili, na bila shaka bado usambamba nami katika matangazo ya jioni karibu katika makala ya Jukwaa la Michezo leo Jumapili ya mwisho, siku ya ya mwisho kabisa ya mwezi wa tatu mwaka 2019. Na, na tunakuletea uchambuzi wa matukio mawili makubwa ya kimichezo ambayo yamejiri wiki hii, na hoja zetu mezani zikiwa ni kwamba motisha ama inayotolewa na viongozi inawavutia wachezaji wengi kujitolea pindi wanapochezea timu za taifa, na pia hapo baadaye tutatazama kwa kina Michuano ya dunia ya mbio za nyika ambayo imetamatika hapo jana nchini Denmark kwa wanariadha wa Afrika Mashariki kung'ara kweli kweli, wakizoa medali mfululizo. Na katika kutathmini haya kwa kina, kama nilivyokujuza, mimi naitwa Fredrick Nwaka, msikilizaji. Wachambuzi wangu jioni hii ni Bonifasio Osano akiwa magharibi mwa Kenya na Aloisi Mchunga anaungana nasi akiwa Iringa kusini magharibi mwa Tanzania. Karibuni sana Aloisi Mchunga na Bonifasio Osano. Asante sana Fred. Naam, shukrani sana msikilizaji. Naona Bonifasi Osano ametoweka hewani kidogo, na tutaendelea kumtafuta ili aweze kuungana nasi katika makala ya hivi leo. Lakini kabla tujaendelea, msikilizaji, nikujuze dondoo za michezo zinazojiri barani Afrika na duniani kwa ujumla. Tukianzia pale nchini Uhispania, ni kwamba kocha wa Real Madrid Zinedine Zidane amemsifia kiungo wa Manchester United Paul Pogba na kwamba anampenda sana na anapenda sana uchezaji wa mchezaji huyo. Kauli ya Zizu inakuja kutokana na taarifa za kumhusisha Pogba kujiunga na Madridi, huku mwenyewe akinukuliwa kwamba kucheza Real Madrid ni ndoto ya kila mchezaji wa kandanda ulimwenguni. Pogba alijiunga na Manchester United mwaka 2016 akitokea Juventus ya Italia kwa uhamisho uliovunja rekodi wa paundi milioni 89 na pale nchini Rwanda, Andre Mazimpaka ameshinda tuzo ya mchezaji bora wa, wa klabu ya, ya Rayon Sport inayoshiriki ligi kuu ya kandanda ya Rwanda, maarufu kama Azam Rwanda Premier League. Mazimpaka anayecheza nafasi ya gorkipa ameruhusu kufungwa mabao mawili katika michezo tisa ambayo timu yake imecheza. Kwa kutoa tuzo hiyo, mchezaji huyo amejinyakulia kiasi cha faranga laki moja za Rwanda, na klabu yake ya Rayon Sport inashika nafasi ya pili katika msimamo wa ligi kuu ya kandanda nchini Rwanda ikiwa na alama 47 saba nyuma ya APR inayoongoza. Mkura Victor inashika nafasi ya tatu kwa alama 44. Nchini Tanzania hivi leo kumekuwa na mchezo mmoja wa ligi kuu ya kandanda ya Tanzania bara ambapo Simba mabingwa watetezi wamepata ushindi wa mabao matatu kwa bila dhidi uh, ya Mbao FC ya Mwanza, na mabao ya Simba yakifungwa na John Bok aliyefunga mawili na Medi Kagere, mshambulizi wa kimataifa kutoka nchini Rwanda. Na pale nchini Uingereza ninaangalia hapa ni kwamba Chelsea imepata ushindi wa jioni wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Crystal Palace katika mfululizo wa ligi kuu ya kandanda ya Uingereza hapo jana. Oleguna Sosha alipewa zawadi ya kutunukiwa mkataba wa moja kwa moja na Manchester United kwa kupata ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Watford. Nam basi, msikilizaji, turejeree mjadala wetu wa hivi leo, kama nilivyokujuza tunatathmini kwa kina Uh, msaada huu ambao huo unatolewa na viongozi uh, pindi timu za taifa zinavyofanya vyema. Tumeshuhudia hivi karibuni uh, Rais John Magufuli nchini Tanzania akiwatunuku wachezaji kila mchezaji kiwanja, uh, baada ya kufanya vyema na kufuzu kushiriki fainali za mataifa ya Afrika. Pengine Aloisi Mchunga, nianze na swali hili moja kwa moja kwako. uh, zawadi ni kichocheo muhimu kwa kila mchezaji kujitolea akiwa na timu ya taifa? Uh, suala la shukurani bila shaka lina, lina nafasi yake katika kuchagiza uh, ushindi ama katika kuchagiza kujitolea, kuchagiza mapambano, lakini linapokuja kwenye suala la timu ya taifa, mimi kwa mtazamo wangu binafsi naona e, mchezaji wa timu ya taifa hapaswi kuweka mbele suala la motisha ama swala la marupurupu kwanza kabla ya ku, ile kuchukulia thamani ya kuitwa timu ya taifa e, kwa sababu tunafahamu mchezaji anapokuwa katika timu ya taifa ni kama tu mwanajeshi anaenda kuiwakilisha nchi katika mapambano fulani. Kwa hiyo haihitajiki ay, kupewa shukrani ndiyo upate ule moyo wa kupambana ama uzalendo. Kwa kwa mtazamo wangu, unaona ni swala jema, lakini halipaswi kuwa swala la kipaumbele, kwa sababu lina madhara yake na wakati fulani linasababisha mambo yasiende katika soka la Afrika. na msikilizaji Alois Mchunga ametoweka hewani, lakini naendelea kumtafuta a, pia na Bonifasi Osano. Rais Magufuli, msikilizaji, mbali na kuwatunuku viwanja wachezaji na benchi la ufundi la timu ya taifa ya Tanzania a, awali alitoa kiasi cha milioni hamsini kwa ajili ya maandalizi ya mchezo dhidi ya Lesoto mwaka mwishoni mwa mwaka wa jana, lakini pia si Tanzania pekee. Nchini Uganda, rais Yoeri Museveni Uh, Novemba mwaka jana alitoa dola milioni moja kwa wachezaji na benchi la ufundi la timu ya taifa ya Uganda Uganda Cranes baada ya timu hiyo kukata tiketi ya kushiriki fainali za kombe la mataifa barani Afrika. Pia alitoa milioni mia mbili za Uganda kwa shirikisho la Kanada nchini humo FUFA, na pia kutoa usafiri wa ndege kwa wachezaji, wakati timu hiyo ikijiandaa kuelekea nchini Lesotho katika mchezo wa kufuzu fainali hizo ambazo Uganda ilifaulu kufanya hivyo na nchini Burundi pia tuliona rais Pierre Nkurunziza akiwatembelea wachezaji katika kambi yao kabla ya mchezo wao dhidi ya timu ya taifa ya Gabon. Sasa naendelea kuwatafuta wachambuzi hapa, msikilizaji, naona wametoweka hewani, lakini punde mambo yatakapokuwa barabara, tutaendelea kukufahamisha juu ya swala hili ambalo kwa hakika limekuwa mjadala mpana sana a, katika soka hapa Afrika Mashariki. Nam Aloisi Mchunga amerejea hewani. Aloisi, nilikuwa nikikupa dondoo za za na, namna viongozi wa Afrika Mashariki, Rais Magufuli na Rais Museveni. Sasa e, watu wanajiuliza pia kwamba je, wachezaji wanasukumwa na fedha ama hivi rasilimali ambazo wanapewa ama ni utaifa tu naowasukuma na Uh, timu za Afrika mara kadhaa, kwa mfano kwenye kombe la dunia, zimelazimika zime kuto kutoshiriki kwa moyo moja kwa sababu ya hizi uh, posho na marukuruku. Nigeria wakati fulani tunakumbuka wachezaji hadi waligomea kufanya mazoezi, wakiwa wameenda kuiwakilisha nchi na bara la Afrika kwenye kombe la dunia. Kwa hiyo ni ni masuala ambayo mimi na naona hayapasi kupewa kipaumbele, kama nilivyosema hapo awali, kwa sababu uh, timu ya taifa si sehemu ya kuvuna fedha ama ya kuvuna mali ni sehemu ya kuwakilisha nchi, ni sehemu ya kuonyesha uzalendo, kwa sababu unapovaa bendera ya taifa kwenye kifua chako, ile ile tosha in, inatosha kuwa fahari kwa mchezaji mwenyewe. Na tunaona kwa wenzetu, nchi zilizopiga hatua, mtu akitajwa kwenye kikosi cha timu ya taifa anatoa machozi anasafirisha familia yake yote kwenda kumwangalia akiliwakilisha taifa. Hauoni kama kuna mizozo ya posho, kuna mizozo ya marupurupu, kuna mizozo ya nyumba, sio viwanja, ni masuala ambayo nafikiri na yanarudisha nyuma sana soka la Afrika, na ndio maana nikisema hapo awali kwamba si swala ambayo inabidi litengenezwe leo la lazima. E, ni kitu ambacho mtu kupewa shukrani si lazima, mtu anakupa shukrani au asikupe shukrani, lakini wajibu, e, uzalendo lazima usalie pale pale. Madhara ambayo tuliyaona kwenye kombe la dunia kwa timu za Afrika kushindwa kufanya kushindwa kushiriki vizuri kwa sababu ya posho yalikuwa ni mabaya sana, lakini hizo kaangalia pia kwa kombe la dunia li lililomalizika, e, kwamba posho si chochote, kwa sababu kabla hata michuano kuanza, e, mashirikisho ya soka ya timu ambazo zilifuzu kwenda kombe la dunia kule Urusi waliwapa wachezaji stahiki zao zote, marupurupu yote, fedha zote kabla hata ya kupanda ndege kuenda kuwakilisha kuwa nchi zao, lakini hawajafanya chochote kwenye michano ile. Afrika imeendelea kuwa kichwa cha mwendawazimu na wote wamerudi wakiwa wameinamisha vichwa chini. Sasa, Aloisi, a, pengine swala ni kwamba a, viongozi wange- wangeanza mapema, ama tatizo ni fedha ama tatizo ni ni nini, kwa sababu fedha zinahitajika kwenye mchezo wa kandanda. Timu haiwezi kusafiri bila fedha. Wachezaji lazima wapewe stahiki zao, na wenyewe ni wanadamu ambao wana mahitaji ambayo wanahitaji wan, kukirimiwa ama kukirimu fa, fa, fa, familia zao na, na jamaa zao. Hmm, na nafikiri, yale ya msingi yale ya msingi hayakosekani na ni muhimu yawepo, na tunaona hakuna timu ambayo inanyimwa hayo masuala, labda ya hoteli, masuala ya chakula, vifaa vya mazoezi, eh, masuala labda ya usafiri Unakuta mashirikisho ya soka barani Afrika yanajitahidi kuhakikisha hayo yapo, lakini inapokuja swala la kinachoitwa bonus kwa maana ya motisha na nyongeza na marupurupu, hayo hayapaswi kuwa mambo ya msingi. Na ndio maana nakwambia tuliona kwenye kombe la dunia lililomalizika, walilipwa kila kitu wachezaji wa Afrika kutoka kwenye timu zao, lakini hawajafanya chochote kule Urusi. Naona fedha, kwa hiyo unaona swala sio fedha tu, kwamba unaweza ukawapa fedha, unaweza ukawapa marupurupu, unaweza ukawapa zawadi la kila namna, lakini bado asifanye kitu. Eh, kwa, kwa, kwa hiyo ishu ya kwanza ama suala la kwanza uzalendo kwanza, na wachezaji wote lazima wajitambue kwamba unapoitwa kwenye timu ya taifa, lazima ujihesabu kama mwanajeshi, unaiwakilisha nchi, na kama kwenye michezo mikubwa kama ya kombe la dunia, bara zima la Afrika linakuwa nyuma yako. Kwa hiyo haipasi kutanguliza mbele masuala ya posho na, na, na, na vitu kama hivi. Maadamu unapata yale mahitaji ya msingi, basi onyesha kazi yako, natimiza wajibu Ah, asante sana Aloisi Mchunga, huu ni mjadala mpana sana ah, Rais Museveni wakati akitoa utetezi wake baada ya ku, tunuku fedha alisema kwamba ah, timu ya haiwezi kwenda ku, kushiriki mashindano makubwa kama haya pasipokuwa, kujizatiti kiuchumi na vile vile, kuwa na morali. Hii ndio ilikuwa hoja yake, lakini tulishuhudia Uganda iking'olewa mapema katika fainali za mwaka 2017 ambazo zilifanyika kule nchini Uh, Gabon. Ni swala ambalo tunalitathmini kwa kina, lakini yote kwa yote, Alois Mchunga, unadhani mataifa ya Afrika Mashariki yalitia juhudi ama fedha ilikuwa na nafasi yake katika mchakato wa yenyewe kupata tiketi ya kushiriki fainali hizi? Uh, mimi nafikiri eh, kwa kwa kiasi kikubwa tuwapongeze wachezaji wenyewe, na kwa kweli halikuwa wala swala la motisha kwa wao kufuzu, kwa sababu kwa timu kama Tanzania eh, katika mchezo wanaenda na mchezo dhidi eh, ya Uganda unaona nchi nzima wachezaji na siku hizi unajua, tuko katika mitandao ya kijamii, na wachezaji na wasiliana moja kwa moja, wachezaji wanaandika. Unaona, wachezaji wenyewe walikuwa na ile kiu, unakuwa una, una uhakika kabisa kwamba watu hawa wanaenda kupambana. Tunaona nchi kama Kenya, e, mapambano yalivyokuwa, watu wamekosekana kwa miaka mingi. Unaona wachezaji wenyewe ari walionayo. Taifa kama Burundi ilikuwa ni mara yao ya kwanza kushiriki, bila hata hawazungumzii mambo ya fedha na ahadi. Unaona wachezaji walikuwa wanaonyesha ule moyo kabisa kwamba tunataka sasa tutoe kimasomaso eneo la Afrika Mashariki na tutoe kimasomaso nchi zetu. Kwa hiyo ile ilijenga picha, na tunatakiwa tuna kwa kweli tuwapongeze sana wachezaji kutoka ukanda wa Afrika Mashariki na mataifa yaliyofuzu. Tuliona ile nia, na tuliona kwa kweli kwamba mataifa yaliyofuzu yaliweka nguvu kubwa, si kwa maana ya fedha na hivi vingine, lakini wachezaji wenyewe walikuwa wana nia kweli ya kwenda kuonekana. Na siku hizi unajua wachezaji wanaangalia sana michuano hii ya kimataifa kama soko ama kama jukwaa la wao kuweza kujiuza na kuonekana katika mataifa mengine. Lakini Fredi Kinwakatukota, zungumzia hilo la marupurupu. Tumeona mfano Tanzania, watu ambao walipeleka Taifa Stars mwaka themanini mmoja ndio ametoa zawadi juzi na Rais Magufuli, miaka thelathini na tisa baadaye ndio wanapewa posho ambao leo wachezaji wanazililia kwao, unaweza ukaona kwamba enzi hizo watu walikuwa wanaweka uzalendo mbele. Peter Tino amepewa milioni tano na Rais Magufuli baada ya miaka thelathini na tisa ya kufunga goli lililopeleka Taifa Stars kwenye fainali za AFCON. Kwa hiyo hii hi, ndio picha ambayo inatakiwa ijengwe. Upambane kwa ajili ya nchi yako, utakuja kulipwa baadaye, lakini sio kwamba lazima upewe kitu fulani ndio uvae jezi ya taifa ama ndio upambane. Peter Tino ametupa somo kubwa sana. Fred Kinwaka Ah, asante sana. Si lazima uh, upewe eh, bakshishi ili uwe mchezaji mzuri na wa kujitolea unapokuwa unachezea timu ya taifa ya nchi yako, lakini bado tunaendelea kutoa pongezi kwa mataifa ya Burundi, Uganda, Kenya na Tanzania ambayo yatawakilisha kanda ya Afrika Mashariki katika fainali za 32 za mataifa ya Afrika ambazo zitaanza mwezi Juni hadi Julai kule nchini Misri. Bila shaka viongozi wa mataifa haya viongozi wa kisiasa na wa michezo watashirikiana ili kuziandaa kikamilifu ili zikatoe kimasomaso kanda hii na pengine hata kuchukua ubingwa kwa mara ya kwanza baada ya Uganda ashiri habari Uganda, ambayo iliwahi kufika fainali mwaka elfu kenda mia na sabini na nane na ikapoteza pambano la fainali na mbele ya Ghana kwa kufungwa mabao matatu kwa moja. Msikilizaji, unaendelea kutegea sikio makala ya jukwaa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili Afrika Mashariki. Ni saa kumi na mbili na dakika 49. Aloisi, tukiendelea na makala haya sasa tutathimini uh, mbio za nyika za Denmark ya, ambazo cross country ambazo zimefanyika jana katika mji wa Aarhus huko nchini Denmark zikishirikisha wanariadha zaidi ya 500 kutoka mataifa sitini na matatu duniani. Nilikuwa nikiongea nikitazama orodha ya mataifa yaliyoshiriki, kuna Argentina, Brazil, Thailand, lakini pia mataifa ya Afrika kama vile Kenya Ethiopia Tanzania ilipeleka wanariadha kumi na sita Kenya ishirini na saba lakini tumeshuhudia Mkenya Helen Obiri akishinda medali ya dhahabu kwa upande wa wanawake wa mbio, e, mbio za kilomita kumi akitumia muda wa dakika thelathini na sita na sekume, sekunde kumi na nne wakati Dera Dida wa Ethiopia ametumia muda wa dakika thelathini na sita na sekunde kumi na sita akishika nafasi ya pili, na nafasi ya tatu ambaye ni Letesenbet Gidei kutoka Ethiopia akishika aki, tumia muda wa dakika 36 na sekunde 24, lakini kwa upande wa wanaume pia Afrika Mashariki imengara. Joshua Cheptegei wa Uganda ametoa medali ya dhahabu Uh, kwa upande wa wanaume mbio za kilomita kumi akitumia muda wa dakika 31 na sekunde 40, wakati akifuatiwa na mganda mwingine Jacob Kiplomo ambaye ametumia muda wa dakika 31 na sekunde 44 ametoa medali ya shaba na mshindi wa medali ya fedha ni Geoffrey Kamorol wa Kenya akitumia muda wa dakika 31 na, na sekunde hamsini na tano. Aloisi, ni kwamba wakenya na waethiopia hawashindiki. Bila shaka wao wenyewe wameshaelewa ni wapi wanatakiwa wawekeze, na si tu kwamba hawashindiki, lakini wanavuna kile ambacho wamepanda. Waswahili tuna msemo tunasema, tunasema utavuna ulichokipanda. Kenya na Ethiopia tunaona e zaidi ya soka kama ambavyo mataifa mengi ya Afrika Mashariki na kati yalivyowekeza nguvu, lakini pia wao mchezo wa riadha wanaupa nguvu kubwa. Unaona timu inasafiri bila shida e, wachezaji wanatunzwa, wachezaji wanatambulika. E, wanapoenda kama michuano kama hiyo iliyomalizika kwa Denmark, unaona kabisa timu inakuwa na viongozi na serikali na nguvu zote zinakuwa nyuma yao. Nafikiri wanavuna walichokipanda, tofauti na, na, mata, na mataifa kama Tanzania. E, unatazama una wanariadha wetu namna ambavyo wanasafiri e, hakuna hakuna mfumo maalum unaoeleweka chama chenyewe cha riadha kina kila siku naona tu kinalalamika kwamba kimetupwa mkono, hakiangaliwi, wadau hawaendi kuweka udhamini kwenye kwenye riadha. Kwa hiyo Ethiopia na Kenya, bila shaka, wanatupa funzo kwamba nje ya soka kuna michezo mingine ambayo tunaweza tukaitumia kutangaza mataifa yetu na kutunyanyua kimichezo, kwa sababu Wakenya leo hii na Ethiopia, zaidi ya soka, hata wasipoenda AFCON wana sehemu ambapo wanaweza wakajivunia, wanaonekana katika majukwaa ya kimataifa wakipata medali kubwa kubwa, kwa sababu wameona kuna haja ya kuwekeza katika michezo mingine tofauti na soka. Kwa hiyo ni fundisho pia kwa mataifa mengine ikiwemo Tanzania. Ukisikiliza namna wana- wanariadha wa Tanzania wanavyolia kila siku njaa, wapati posho, wapati marupurupu ambao tumetoka kuyazungumza hapo, wanasafiri kwa shida mpaka wachangiwe bakuli kupata nauli. Kwa hiyo hili hili ni funzo kubwa sana. Kwa hiyo hatuwezi kwamba wameshindika lakini wanavuna kile ambacho wamekipanda kwa muda mrefu. Aloisi, umezungumza jambo ambalo uh, viongozi wa washirikisho la riadha Tanzania tumekuwa tukizungumza nao mara kadhaa. Katibu mkuu ili Helmu Gidabudai amekuwa akisema mbali na, na changamoto ya udhamini, lakini bado msukumo wenyewe umekuwa si wa kiwango cha kuridhisha. Kwa kiasi kikubwa, nikitazama orodha ya ya, ya, ya medali hapa na, na kila nchi ilipo, ilizovuna Ethiopia imeongoza, imekuwa mshindi wa jumla kwa kupata medali kumi na moja zikiwa ambayo ni jumuishi ya medali za dhahabu, shaba na fedha. Wakati Kenya medali nane imekuwa ya pili, Uganda medali sita Morocco imepata medali moja na Japan imepata medali moja. Nchi sitini na tatu uh, wanariadha zaidi ya mia tano Je, yeah. Miundo msingi ama miundo mbinu ndo ni changamoto kwa nchi hizi ambazo zimekuwa hazifanyi vyema, kwa sababu si tu nchi za Afrika Afrika kama vile Tanzania ulipokuwa ukizungumzia nchi kama Argentina imetoka patupu, nchi kama Thailand imetoka patupu. Mimi nafikiri bado eh, ni, ni kuna kitu tunakiita kipaumbele katika michezo. Nafikiri mchezo wa riadha eh, bado ni kama unapoteza umaarufu wake kwa miaka ya hivi karibuni. E, watu wengi unaona wanatia nguvu zaidi tu inapokaribia Olympic, labda michano kama ya Olympic, e, ama ile mikubwa mikubwa kama London Marathon na zingine, lakini ukizungumzia msukumo kutoka ndani ya mataifa haya e, wanariadha kwa kweli hivi sasa si watu ambao wanaangaliwa sana, tofauti na wanavyoangaliwa labda watu mp wa mchezo basket ama mchezo wa soka ambao ndio unaongoza duniani. Nafikiri unafikiri, eh, yote hayo miundo mbinu, namna ambavyo uwekezaji ulivyo, eh, serikali zinavyowatazama, lakini pia wadau wenyewe, e, riadha kwa kweli inahitaji kufanya kazi kubwa, ili wavutie mamilioni ya watu kuwa wafuatiliaji na pengine sasa kuupa hadi sawa na michezo mingine ikiwemo sana. Aloisi Mchunga, na kwa dondoo tu msikilizaji, ni kwamba mbio za dunia za nyika hufanyika Uh, kila baada ya miaka miwili tangu zilipoasisiwa mwaka elfu kenda mia na sabini na tatu na mara ya mwisho zilifanyika mwaka elfu mbili na kumi na saba Na nikikujuza zaidi ni kwamba uh, Beatrice Chebeti uh, mwanadada kutoka nchini Kenya, katika mbio za hizi za nyika za vijana chini ya umri wa miaka ishirini, yeye aliibuka wa kwanza, na hivyo basi kuendelea kung'arisha nchi ya Kenya katika uh, uga wa mchezo wa riadha duniani na mbio nyingine za ina hii za nyika zitafanyika mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Bila shaka itakuwa ni mafundisho mazuri kwa mataifa ambayo hayajafanya vyema katika mbio za mwaka huu kujipanga ili kuhakikisha na yenyewe yanakwenda kupambana na wanariadha kutoka mataifa ya Ethiopia, Kenya, uh, Uganda ambayo yameonekana kuwa kinara katika fainali katika michuano ya mwaka huu. Alois, wakati tukielekea ukingoni na dondoo hizi zikiendelea, tukiendelea kumpatia msikilizaji kipaumbele cha nje ya mchezo wa, wa soka kwa mataifa ya Afrika, kwa mtazamo wako wewe, hasa mataifa ya Afrika Mashariki, kingekuwa ni kipi kulingana na uwezo tulionao na miundombinu? Nafikiri Afrika Mashariki iko kweli bado sana katika katika kuitazama michezo nje ya soka, na nafikiri ni kwa sababu pia, si tu Afrika Mashariki, tunaona mfumo wa ulimwengu mzima hivi sasa. Naona michezo mingi sana inazidi kupoteza umaarufu, ni kwa sababu matajiri wengi na watu wenye ushawishi wanaweka e, wanaweka mitaji yao kwenye mchezo wa soka, kwa hiyo ni vigumu sana. Hata kama serikali mtajenga miundombinu, hata kama mtatafuta wanariadha watakimbia kwenye kwenye milima yetu, lakini wale watu ambao wanaamua nini kifanyike, kwa maana watu wenye nguvu, watu wenye ma, wenye fedha nyingi, wameamua kuumulika zaidi mchezo wa soka ambo, kwa unakiri, jumla, asoka, na kwa sababu ndio mchezo ambao unawapa faida kubwa. Kwa hiyo nafikiri mfumo wa kidumbi wa kidunia jumla umesuufisha sana michezo mingine nje ya soka na mchezo wa kikapu kule Marekani, lakini bado kuna nafasi ikiwa tu tutaonyesha hii michezo mingine, pia inaweza ikawavutia wawekezaji na watu wanaweza kupata faida, kwa sababu michezo hivi sasa imekuwa ni biashara kubwa sana na ndio maana soka inawakuta walio wengi, kwa sababu ni biashara ambayo inamlipa mtu kwa muda mfupi na faida anaiona moja kwa moja. Nam, ni furaha yangu sana, Alois Mchunga, kuzungumza naye katika makala ya jukwaa la michezo, na nikushukuru sana kwa kujumuika nami jioni hii ukiwa hapo Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania, na bila shaka hali ya baridi ni inaelekea kuanzaanza huko. Ama hakika, kwa sababu Iringa ni miongoni mwa mikoa ile iliyotangazwa kwa itakuwa na mvua kubwa hadi tarehe mbili. Kwa hiyo hali kwa kweli ni ya mvua mvua, na mshukrani sana, na msikilizaji ni kushukuru sana kwa kutegea sikio makala ya jukwaa la michezo na vile vile matangazo ya habari za dunia jioni hii kutoka hapa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya Victor Robert Wille, mimi ni Fredrick Nwaka na kutakia jioni njema. aishan na Paris Ufaransa kuendelea na matangazo mengine sisimiao kesho saa moja na nusu ansu kwa saa za Afrika Mashariki.