Natumai ujambo msikilizaji na unaendelea kutegea sikio matangazo haya ya jioni, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Na sasa tunakuletea makala ya jukwaa la michezo, na kama ilivyoada siku ya jumaapili huwa uh, tuna tathmini uh, mada muhimu ambayo tunaiwasilisha mezani kwa faida ya wasikilizaji wetu. Na leo basi tunatuama kutupia jicho michuano ya kombe la Kagame kwa klabu katika kanda ya Afrika Mashariki na Kati, ambao kama tunavyofahamu, tangu mwaka elfu mbili na mbili, miaka 17 sasa imekuwa ikifadhiliwa na rais wa Rwanda aa, Mheshimiwa wa Paul Kagame, ambaye amekuwa mekua akitoa dola elfu thelathini kila mashindano hayo yanapofanyika, fedha ambazo kwa, kwa, kwa kiasi cha fedha za Tanzania karibu milioni mia moja na arobaini. Sasa yanarejelewa hivi leo mwaka huu tena, baada ya kufanyika mwaka wa jana na pia vile vile uh, um, msukumo wake ukiwa ni mdogo kwa sababu katika miaka karibuni yamekuwa hayafanyiki pasipo mataifa kama vile Tanzania, Rwanda na hata Kenya kuyabeba. Sasa tunajiuliza nini hatima ya mashindano haya, na kurejelewa kwake huenda kukachukua sura mpya na ile ambayo italitambulisha soka la ukanda huu katika uga wa kimataifa. Basi haya ndio ambayo tutakuwa tunatathmini kwa kina. Mimi ni Frederick Nwaka hapa studio na kwenye line ya simu naungana na wachambuzi wa kandanda Samuel John akiwa Mwanza, Tanzania, na pia hapo baadaye tutaungana naye Bonifasi Osano akiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya. Na pia nimemtafuta katibu mkuu wa SEKAFA Nikolas Musonye. Msikilizaji aliahidi kwamba atakuwa pamoja nasi katika makala haya, lakini tunaendelea kumtafuta hapa. Punde atakapompata, basi tutajumuika naye hewani. Lakini kwa sasa nikujuze dondoo za michezo kwa muktasari, zinazojiri barani Afrika na duniani kwa ujumla. Nam, nchini Tanzania. Uh, nahodha wa timu ya taifa ya Tanzania, Mbwana Samata, amerejea kujiunga na kambi ya timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, ambayo inajiandaa kushiriki fainali za mataifa ya Afrika mwezi ujao huko nchini Misri. Samata alilakiwa hapo jana katika uwanja wa taifa wa Dar es Salaam na waziri wa michezo wa Tanzania, Dr Arson Mwakembe na alikuwa na haya ya kuzungumza kuelekea fainali hizo zitakazofanyika huko nchini Misri, Tanzania ikifuzu kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka thelathini na minane sana tumepata nafasi hii ya kwenda ya kwenda kwenye michuano ya Afrika. Kwa hiyo ni experience kubwa sana tunaenda kukutana nayo kutokana na, na, na uchanga naweza usema uchanga wa timu yetu ya taifa, kwa sababu hatujakuwa katika mafanikio hayo muda mrefu, lakini mpira siku zote una, una matokeo ya kushangaza. Inawezekana tukawa wachanga katika michuano kwa sababu ya, ya muda mrefu hatujashiriki, lakini tukafanya vizuri. Ni nahodha wa timu ya taifa ya Tanzania, Mbwana Samata akizungumza mapema alfajiri ya hivi leo baada ya kuwasili jijini Dar es Salaam. Kwingineko, mchambuliaji wa timu ya taifa ya Rwanda Jaki Situisenge anametajwa kwamba huenda akajiunga na klabu ya Petro Atletico ya Angola kwa dau la dola laki moja unusu. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Rwanda anayechezea Gor Mahia ya Kenya amekuwa na misimu mitatu mizuri akiwa nchini Kenya katika klabu ya Gor Mahia, klabu ambayo alijiunga nayo akitokea polisi ya Rwanda. Ripoti kutoka nchini Angola zinasema Atetiko imetenga dola hizo ili kumsajili mchezaji huyo wasafu ya ushambuliaji. Kocha wa timu ya taifa ya wanawake ya Kameruni ametaja kikosi chake kitakachoshiriki fainali za kombe la dunia kwa wanawake zitakazofanyika nchini Ufaransa. Katika kikosi hicho, kocha Alen Jumfa amewajumuisha wachezaji wazoefu wa akiwemo Gaele Enganamonti ambaye ameitwa kikosini licha ya hali yake akiafya kutotengamaa. Kameruni itaweka kambi nchini Uhispania na baadhi ya wa wachezaji wengine walioitwa ni madeliene ngonomani ambaye anachezea timu hiyo sasa kwa kipindi cha miaka kumi na saba kameruni imepangwa kundi e la michuano hiyo sanjari na canada uholanzi na new zealand na nchini kenya uh, kocha wa zamani wa mchezo wa riadha nchini humo meja maiko rotich amefungiwa kujihusisha na masuala ya riadha kwa muda wa miaka kumi. Hatua hiyo imechukuliwa na kamati ya maadili ya shirikisho la mchezo wa riadha duniani IAAF, baada, baada ya kubainika kwamba alikuwa anatoa taarifa kwa wanariadha kuhusu mpango wa kuwapima kubaini iwapo wanatumia dawa za kuongeza nguvu mwilini na baadaye kulipwa fedha. Akijitetea, Rotich amesema lengo lake lilikuwa ni kuwasaidia wanariadha kuachana na dawa hizo na kutafuta msaada wa kiafya kabla ya kufanyika uchunguzi kuelekea mashindano makubwa barabara msikilizaji, hizo ni dondoo za michezo kwingineko. Lakini turejee naye mjadala wa leo. Samuel John, bila shaka huko kwenye laini ya simu, nianze nawe, watu wanajiuliza mashindano ya Kagame, kwa nini imekuwa kama yanafanyika ni fasheni na si utaratibu? Ni udhaifu mkubwa wa baraza la michezo kwa nchi za Afrika Mashariki na Kati. Naweza nikasema hivyo kwa sababu ni baraza ambalo alijakuwa na nafasi nzuri zaidi ya kujipanga kama baraza na mara nyingi ama mara zote tangia mashindano haya yaanze kufadhiliwa na Po Kagame, uh, mwaka elfu mbili na mbili, utaangalia kwamba wamekuwa ni kama vile wanamtegemea kwa kila kitu, na hili limedhihirika pindi hasa ambapo mataifa yamekuwa yakivutana namna ya kuandaa dimba la mashindano ya Afrika Mashariki na Kati kwao unaona kabisa kwamba baraza la michezo Afrika Mashariki na Kati ni kama vile alijajipanga na hilo ni tatizo kubwa ambalo analiona katika soka letu la Afrika Mashariki na Kati. Lakini hata ukiangalia katika sura za viongozi ambao wanasalia katika baraza la mpira Afrika Mashariki na Kati, zinabakia sura zile zile. Kwa hiyo ni kama vile kuna uongozi wa kimra katika baraza, yani kwamba watu wachache wameendelea kulishikilia baraza lakini mabadiliko hayaonekani kwa kiasi kikubwa, naweza nikasema hivyo. Kwa sababu wengi hmm, tuna, tulikuwa tunatazamia kwamba mashindano haya yangekuwa ni kipimo kizuri ama yangekuwa ni nafasi, yanatoa nafasi nzuri kwa vilabu vyetu, lakini pia na timu zetu kujiandaa na mashindano mbalimbali ambayo yanakuwa na sura ya kibara la Afrika ama yanakuwa na sura ya kidunia, lakini imekuwa sio hivyo na utaona hata kama yanafanyika, ule msisimko ambao tulikuwa tunaushuhudia kipindi cha nyuma haupo tena. Kwa hiyo nafikiri kwamba adhima ya kuanzisha mashindano haya miaka ya sabini huko na, ilikuwa ni nzuri zaidi, lakini kwa hivi sasa viongozi ni kama vile wameshindwa na hawajui nini ambacho wanaweza kakifanya ili kuweza kuhakikisha mashindano haya yanaleta ufanisi wa soka katika mataifa ya Afrika Mashariki na Kati. Naam, asante sana Samuel Joni. Uh, katibu mkuu wa Sekafa Nicolas Musonya ameungana nasi hivi punde akiwa katika uh, kwa njia ya simu akiwa katika jiji la, la, jiji kuu la kibiashara nchini Kenya Nairobi. Nicolas si Musonye, nakukaribisha sana katika makala ya jukwaa la michezo. Wacha nikujibu, wacha nikujibu haraka haraka wewe. Naam, na, na uh, pengine -pe swali so -so -so -so -so -so. Moja kwa moja katibu mkuu wa Sekafa Musonye, mashindano haya yanarejelewa ya, ya kombe la Kagame, lakini yamekuwa ni mashindano ambayo kama watu wanayaona hayana maana tena, lakini ni mashindano makongwe katika kandai ya Sekafa. Wewe kama mtendaji mkuu wa Sekafa, kwanza hebu tuambie kwa nini mashindano haya ya na, yanafanyika nchini Rwanda mwaka huu? Wacha nikujibu haraka wewe. Kama, kama kuna federations ambao hawezi kuongoza timu zao, kama kuna federations ambao hawana uwezo wa kuambia ti... Halo, nam nakusikia, Msonye, endelea. Kama kuna federations ambao hawezi ambia timu zao washiriki mashindano ya Game Cup, hapo ndio wamefaili. Sekafa sio Msonye na Sekafa. Sisi, tumesema timu zetu zikienda katika mashindano ya Champions League ya Afrika na Confederation Cup ya Afrika wanapigwa mabao wa mingi. Tumefanya maandalizi ya mashindano yetu, timu zikuje zicheze mashindano yetu wajiandae katika Afrika. Hao wanaanda siasa yao na Musonye, pengine hoja ni kwamba mashindano haya yatafanyika nchini Rwanda. Kwa nini amekuwa ni ya kusuasua, na unasema unawatupia lawama viongozi wa mashirikisho wa nchi wanachama. Sekafa ina wajibu gani katika kuwashurutisha na kuona kwamba mashindano haya yana umuhimu? Tunasema wewe unisikizi, wewe wewe ni shabiki wa fulani, nikwambia kama kama kunapanga mashindano yetu, tufanye mashindano yetu before mashindano ya CAF ianze, timu zetu zijiandae kwa mashindano yetu ya sakafa. Sikisa wewe, wewe, umepata, ume- umechukua msimamo, usichukue msimamo sababu ya simba ama yanga ama azam. Kwa na mimi na unisikize, kama unisikizi nakata simu na kusikiliza msonye, endelea. Sisi tumesema mashindano ya CAF ya, ya Champions League na Confederation Cup inaanza August, si sindio? Timu zetu wakuja Rwanda wajipange, wafanye maandalizi kamili, ndio waende kukutana nao timu ya eh, Morocco timu ya Cairo timu ya Zambia, ndio timu zetu zipikwe mabao masita tano nane. Kama timu zetu zile piko zinapikopikwa mabao, wajiandae msonye e, timu nyingi za, za, za, za kanda hii ya Afrika Mashariki ambazo zimefuzu kushiriki fainali za Afrika, nazungumzia Tanzania a Kenya, nazungumzia Uganda na, na Burundi, tayari makocha wametangaza vikosi na vyao na, u, u, kule watakwenda kuweka kambi. Unadhani una, una, una mashindano haya na hawa wachezaji wanatolea katika klabu zao, mathalani uh, Gormaia uh, vilevile uh, Simba Yanga KCC Uganda na Vipers hauoni kama kutokuwa kuna msigano kwa sababu mashindano yanakuja, lakini kuna wachezaji ambao wanakwenda kuzitumikia timu zao za taifa. Sikiza, nimekuambia wewe, umechukua msimamo. Hapana, sijachukua msimamo. Nataka kuona namna SEKAFA itakavyoweza kuya, kuya, kuya kuyafanya mashindano haya yawe madhubuti, tofauti na sura ambayo inaonekana huku nje. Unataka, unataka, unataka tufanye mashindano yakakane, sikukani wewe, niambia kwa maana kwamba kalenda rasmi haifahamiki, ya, ya mashindano haya yamekuwa yakibadilishwa kila yanapofanyika na hatujui utaratibu ukoje. Naam msikilizaji, huyo ni katibu mkuu wa SEKAFA Nicholas Musonya ametoweka hewani. Uh, kufuatana na yale ambayo tulikuwa tukizungumza hapa juu ya mashindano haya ya kombe la Kagame, yanatakiwa kufanyika nchini Rwanda na tayari orodha ya timu zitakazoshiriki imeorodheshwa. ime Tanzania itawakilishwa na timu za Simba na Azam, wakati Rwanda itawakilishwa na timu tatu: Mukura, Victor APR na Rayon Sport, wakati Kenya itakuwa ni mabingwa wa ligi kuu ya kandanda nchini Kenya Gormaya, na mashindano hayo yanatazamiwa kuanza Uh, Julai saba hadi ishirini na moja. Tunafahamu kwamba mataifa manne ya Afrika Mashariki, wachezaji watakuwa wakiandaliwa na timu zao za taifa kwa ajili ya fainali za kombe la mataifa ya Afrika, lakini wakati huo huo mashindano yatakuwa nafanyika kule Kigali. Samuel Joni, uh, Msonya ametoweka hewani, pengine nirejee kwako. uh, yatakuwa ni mashindano na ya namna gani? Namna ambavyo umemsikia Msonya anaakisi zaidi namna ambavyo viongozi wetu katika mashirikisho ya wa soka walivyo Yaani hiyo ndio aina ya viongozi tulionayo, kwa sababu mwisho wa siku uh, viongozi hawa wanachotakiwa kujua ni kwamba wapo katika mashirikisho kwa sababu tu ni mkataba umeingiwa baina ya wale wanaoongozwa na wao waliopewa dhamana, lakini mara nyingi zaidi nafasi zao na kinga walizonazo pinde ambapo wanatakiwa kutoa taarifa fulani fulani wanashindwa kutoa taarifa vile ambavyo ilitakiwa. Nafikiri hilo ndo tatizo kubwa. Kwa hiyo unaona kwamba moja kwa moja maswali yalikuwa ni ya msingi na hoja kwamba tunakwenda katika mashindano ya Afrika kule nchini kule nchini Egypt na mashindano ya Sekafa na yenyewe imepangwa, utaangalia kwamba moja kwa moja kuna mwingiliano wa ratiba kwamba mashindano kule yanafanyika na huku mashindano yanakuja, moja kwa moja unaona kwamba kuna kuna kuna changamoto kubwa sana naweza nikasema hivyo, na pengine imedhihirika kwamba hakuna maelewano mazuri kati ya mashirikisho na baraza la michezo. Naam, asante sana, uh, Samuel John Salia hapo hapo kwenye laini ya simu. Msikilizaji unategea sikio makala ya Jukwaa la Michezo kutoka idhaa kiswa ya Kiswahili ya Radio France International Afrika Mashariki. Ni saa 12 na dakika 49. RFI Kigali 91.9 FM. Asanteni sana wasikilizaji wetu mliopo Kigali, masafa ya 91.9 FM ndipo ambapo mnaipata RFI Kiswahili. Uh, Bonifasi Osano, umeungana nasi nawe hivi sasa kutoka hapo Kisumu nchini Kenya. Uh, mashindano ya Kagame anakuja, hebu tuambie eh, Gor Mahia na ushiriki wake wa mashindano haya, kwa sababu tunafahamu ni klabu ambayo pia inaunda ina, ina, inatoa wachezaji wengi wanaounda timu ya taifa ya Kenya. uh... Kusema ukweli it, itakuwa uh, uh, ni vigumu kidogo kwa sababu ukiangalia kuna wachezaji takriban tatu nne hivi wa Gor Mahia ambao kwa sasa wanachezea wana uh, timu ya taifa ya Harambee Stars, na nikiangalia uh, uh, watakuwa wata, wata uh, katika hiyo uh, squad ambayo ita, itaenda pale Egypt, so uh, bado akijaeleweka uh, kama uh, management ya Gor uh, watakubali Eh, kupeleka timu e, pale Rwanda kucheza katika hiyo e, eh, mashindano ya, ya Kagame Cup e, kwa sababu e, unavyojua e, mashindano ita, itafanyika eh, sambamba na, e, na mashindano ya AFCON pale Egypt. So a, bado akijaeleweka alafu, tena aliweza kuongea na kocha wa Gor Mahia e, kwake anapendelea kwamba timu yake iweze ku, uh, kufanya preseason mzuri, kwa sababu ukiangalia e, Gor kwa sasa wameweza kucheza kama e, miaka mbili eh, karibia miaka mbili hivi. Uh, mfululizo bila bila kupumzika kwa sababu unavyojua, uh, kalenda ya KPL haikuwa inaambatana ina na, na na ile kalenda ya Europe, ama uh, vile CAF saa hii wanataka kulainisha uh, kalenda za ligi zetu na, na ile ya Europe, so waliweza kucheza uh, kama uh, miaka miwili hivi mfululizo, so coach anapendelea uh, kuona kwa, kwa, kwa kwa ya kwamba timu yake inaweza pata ile kupumzika ili wafaj, wapate uh, season mzuri na asante sana a, Osano. Hiyo ni kwa Kenya. samu nchini Tanzania tunafahamu Simba na Azam ndizo zitakazoshiriki mashindano haya. Simba ina wachezaji karibu watano katika timu ya taifa ya Tanzania, Azam ina karibu wachezaji wanne wanaounda Taifa Stars. Je, watapeleka kweli timu zao, na msimu wa ligi ya Tanzania un, un, unaelekea ukingoni? wachezaji wanahitaji kupumzika a, yatakuwa ni mashindano na pengine unadhani Simba na na Azam zinaweza zikatoa ushindani unaotakiwa na kuwakilisha vyema taifa la Tanzania? Pengine tunaweza tukaja na taswiri rahisi tu kwamba labda kuna chochote kitu watu wanataka wajialalishie, kutokana na mgao wa fedha ambazo zinapatikana kupitia mashindano hayo, kwa sababu si mara ya kwanza kuona timu za hapa nyumbani Tanzania hazipeleki timu madhubuti katika mashindano. Tumeshuhudia vikosi vya reserve wachezaji wa akiba vimekuwa vikipelekwa katika mashindano makubwa na, na ni kweli sana unachokisema, ni kwamba una, una mathalani mwaka jana Simba hadi inafika hatua ya fainali uh, iliwatumia wachezaji wake wengi ambao ndio walikuwa wamesajiliwa na wengine ambao walikuwa wapate nafasi ya kucheza. Lakini Azam ambao ndio mabingwa mara mbili katika mashindano mawili yaliyopita kwa maana ya mwaka 2015 walipoifunga Gor Mahia na mwaka wa jana ambapo walitandika Simba, mashindano yote yakichezwa nchini Tanzania, Azam ilikuwa na kikosi chao chote. Lakini katika mazingira ya sasa kama unavyosema uh, tunafanya mashindano haya kama kama kama, kama kutimiza wajibu ama ni kutumia fedha hata vibaya ambazo zinatolewa na mdhamini mkuu wa mashindano haya Rais Paul Kagame wa Rwanda. Na hicho ndicho kitu ambacho nakiona, kwa sababu utaangalia SEKAFA haina nguvu kwa mashirikisho ya soka, lakini pia haya mashirikisho pia hayana nguvu katika vilabu, kwa sababu hakuna utaratibu ambao upo katika kalenda kwamba leo naweza nikaenda nikajua kwamba katika kalenda hii kuna moja mbili tatu kipo. Unajua, nafikiri kwamba ilikuwa nafasi nzuri zaidi ya mashindano haya pengine kuyamulika pale ambapo tulikuwa tunajiandaa ama vilabu vyetu vilikuwa vinajiandaa kwenda katika msimu mpya wa mashindano. Nafikiri ilikuwa na wakati mzuri zaidi, kwa sababu timu nyingi zimekuwa zikitafuta nafasi ya kucheza michezo ya kirafiki. Sasa badala ya kutafuta michezo hiyo ya kirafiki, pengine ndio ingekuwa nafasi nzuri kwa wao kwenda na kujaribu timu zao, lakini sasa sijajua ni nini hasa ambacho kimewafanya kina Musonye waharakishe katika kipindi hiki kupeleka mashindano, wakati tunajua kwamba mashindano haya yanakwenda kugongana na mashindano mengine makubwa, lakini pia hakutokuwa na nafasi kubwa ya kupata timu ambazo zitakuwa na uwezo wa kuleta changamoto ile ambayo tunahitaji kwa onaona... Na, na, na, asante Sam, salia hapo hapo, muda unatukimbia sana. Swali hili nilielekeza kwa kwako Osano, kwa nini viongozi wengi wa Sekafa wanaunda mashirikisho ya nchi wanachama wa Sekafa? Uh, mashindano haya ya kombe la Kagame, Musoni amekuwa akitupia lawama kila mwaka wa, wa, wa, viongozi wa, wa, wa, wa mashirikisho yanayounda Sekafa kusema kweli, ukiangalia kuanzia pale Sudan uh, ukiangalia uh, timu ka, kama vilabu kutoka kanda hii yetu uh, naweza sema kwamba ukiangalia uh, msimu kama mbili tatu ambayo imefika, na kama wamefunguka macho wanaona kwamba ni vizuri na na uh, ni vizuri kucheza zi, kwa, zile uh, uh, mashindano za CAF uh, kama Simba uliona walicheza vizuri katika uh, mashindano ya Champions League uh, Gor uh, Confederation Cup na uh, pale ukiangalia Uganda KCCA wamekuwa um, kufanya vizuri so kwangu, naona kwamba uh, lazima tukae chini tufikirie ni mashindano gani ambayo tuta-tutapea kipaumbele kama sehemu uh, ya ya ya Afrika uh, kwa sababu kwangu uh, mashindano kama ya Kagame Cup uh, lazima tukae chini tuangalie ita itachezwa vipi, tucheze kama ka kama ile uh, Champions League ya ya ya Europe ama ya Kenya ama ya Africa, sema kwamba unaweza uh, icheza katika ile mfumo wa home and away. Tutafute ama uh, siku moja kwa wiki, hata kama ni Tuesday ama Wednesday, tukuwe tukicheza, mtu anaenda pale Tanzania uh, anacheza anarudi wiki uh, nyingine pia uh, namna hivyo, kwa sababu kusema ya kwamba uta, utakuwa na mashindano unaenda kwa inji moja na inafanyika pale ni, ni, ni vigumu kwa sasa. Nam uh, Samuel John, kwa kuhitimisha, pengine umefika wakati kwa sekretariati ya SEKAFA na inayoongozwa na, na Musonye watoe nafasi kwa watu wengine kuongoza uh, SEKAFA kwa sekunde kumi. Nafikiri hilo ni jibu muhimu sana, na nafikiri hata mdhamini ambaye anadhamini anatakiwa kutoa masharti mapya, ili tuweze kwenda na kuona mashindano yanakuwa na ushindani na taswira ile ambayo tunahitaji katika soka letu la Afrika mashariki na kati. Nam, asanteni uh, sana wachambuzi wa kandanda Samuel John na Boniface Osano kwa kuungana nami jioni hii katika makala ya jukwaa la michezo. Pia hapo awali, msikilizaji, tulikuwa tumeungana na katibu mkuu wa baraza la vyama vya soka kwa kanda ya afrika mashariki na kati, SEKAFA, Nicolas Musonyi, ambaye hata hivyo aliondoka hewani uh, baada ya maswali hapa na pale. Asanteni uh, sana Osano na Samuel John. Nam shukrani sana msikilizaji, na hapo ndio tuna tiananga katika makala ya jukwaa la michezo. Na vilevile vile katika habari za dunia ambazo nilikuwa nikikujuza jioni ya hivi leo ni kwa muktasari tu, ni kufahamishe habari muhimu ambazo tumezipa kipaumbele katika matangazo ya jioni hii. Mwanasiasa wa upinzani nchini DRC Moise Katumbi kuanza harakati za kuunganisha upinzani nchini DRC na joto la kisiasa la panda nchini Malawi kufuatia uamuzi wa mahakama wa kusitisha kutangazwa kwa matokeo ya urais, na raia watatu wa Ufaransa wahukumiwa kifo kwa kukutwa na hatia ya kujiunga na kundi la Islamic State. Nam, asante sana msikilizaji, mimi ni Fredrick Nwaka, kwa heri. hiyo msikilizaji, ni kibao chake Mario kinakwenda kwa jina la Inatosha, ndicho kinachotamatisha matangazo kwa lugha ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, kwa niaba ya wote akiwemo msimamizi wa matangazo haya Victor Robert Wille. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni hapo kesho saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki.