Barabara na kukaribisha msikilizaji wa RFI Kiswahili katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu ni Frederick Nwaka, na tunadondoa habari muhimu tulizozipa kipaumbele katika matangazo yetu wiki hii kwa muktasari. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rais Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo alitangaza jina la waziri mkuu mpya, ikiwa ni zaidi ya miezi minne tangu alipoingia madarakani. Kinara wa upinzani nchini DRC na gavana wa zamani wa jimbo la Katanga, Moise Katumbi Chapwe. Wiki hii arejea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kuishi uhamishoni nchini Ubelgiji kwa zaidi ya miaka mitatu. Na katika uga wa kimataifa, Waziri Mkuu wa India Narendra Modi apata ushindi mkubwa katika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliochukua zaidi ya mwezi mmoja. Basi andamana nami msikilizaji wa makala haya mwanzo hadi tamati. Wiki hii rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi alimtaja mwanasiasa mkongwe Silivesta Ilunga Ilukamba kuwa waziri mkuu mpya wa taifa hilo. Uteuzi wa mwanasiasa huyo mshirika wa karibu wa rais wa zamani Joseph Kabila umekuja yapata zaidi ya miezi minne tangu Chisekedi alipochaguliwa na kuapishwa kuwa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwezi Januari mwaka huu. Ilukamba alikuwa mkuu wa shirika la kitaifa la reli nchini DRC. waziri huyo mkuu mpya Anaeleza kibarua anachokabiliana nacho kuongoza serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Kwanza kuongoza katika usawa na ushirikiano serikali mpya na kuchangia katika uboreshwaji wa maisha ya raia wa Kongo katika uwazi na utawala bora. Rais wa jamhuri amevionyesha sekta muhimu ambazo zitakuwa ndio kipaumbele cha serikali, ni kwanza masuala kijamii humo ndani, elimu afya, na katika nchi hii inayoshuhudia machafuko tutashughulikia usalama na kurejesha amani. Mwenzangu Sabina Mpelo alizungumza na mwanaharakati Jean Chrisostom, kijana kuangazia kibarua kinachomkabili waziri mkuu mpya wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Itamubidi angalie namna gani anaweza kupiganisha mambo ya rusi, aangalie kipaumbele mambo ya usalama, usalama zaidi huku ng'ambo ya mashariki mwa nchi yetu. Kwenu watu wanaendelea kuuawa kila siku, Ebola inaendelea kumaliza watu, hiyo maisha ya wananchi wa chinichini, mambo ya shule. Jean Crisostome, Unadhani waziri mkuu Ilunga atakabiliwa na changamoto gani katika utendaji wake? Changamoto ya kwanza ni wale watu wenye wametumika na rais Kabila, wale watu wenye wamefanya mambo fulani fulani isiokuwa halali, hawatamruhusu wafanye kazi vizuri. Na sisi tunasema kama wale watu, inabidi yeye kama vile waziri mkuu mpya akishirikiana na rais Felix Tshisekedi waangalia namna gani watajitia mbali na wale watu wenye wamehusika na mambo fulani fulani fulani, yenye ilituma nchi yetu haisonge mbele, serikali yenye itakitarikisha wakongomani wote tusalie nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Msikilizaji, wiki hii mwanasiasa wa upinzani Moise Katumbi aliwasili nchini humo baada ya kukaa uhamishoni kwa miaka mitatu. Kiongozi huyo ambaye alifunguliwa mashtaka ya uasi na utawala wa rais wa zamani Joseph Kabila alilakiwa katika uwanja wa ndege mjini Lubumbashi na mamia kwa maelfu ya wafuasi wake. <coughs> <coughs> <coughs> Akihutubia mamia kwa maelfu ya wafuasi wake Katumbi Bado tukisalia nchini DRC msikilizaji, serikali jijini Butembo imesema wataalamu wa afya wanaohusika na mazishi ya watu waliofariki dunia kwa ugonjwa wa Ebola mjini humo wanaendelea kushambuliwa kwenye makaburi na baadhi ya vijana wa Butembo, wakati ambapo idadi ya watu waliofariki na ugonjwa huo yaendelea kuongezeka kandoni mwa mji huo. Kutoka Butembo, mashariki mwa Kongo, mwandishi wetu Chube Ngorombi wiki hii alitutumia ripoti ifuatayo. kiongozi wa muji wa Butembo Siliveka Nyamanta amelaani vikali mashambulizi hayo dhidi ya wataalamu wa afya jijini Butembo. wakati wanaona watu wanakuya na maiti wanawafungia njia, wakati wanachimbula mashimu. Mwenye atakamatika kuile mambo tutamtia mahakamani. Naye Joseph Makunti, kiongozi wa wataalamu wa afya wanayohusika na mazishi ya watu waliofariki na virusi vya ebola jijini Butembo na Beni, ameshuhudia pia kukabiliana na shida kadhaa jijini Butembo. Sijana kwanza watu wa jamaa wanaweza kukubalia kazi iweze kufanyika hapo kwa mwezi, lakini majirani wanakataa. Kawaida yetu hapa Butembo watu hawakuweza kuona watu wakizikwa na mfuko wa maiti. Upande wa WHO umehofia kuona kwamba hadi sasa raia hawachaelewa maambukizi ya ugonjwa wa ebola jijini Butembo. Michel Yao ni mmoja wa viongozi wa WHO mashariki mwa Kongo DRC shida ni kwamba raia hawaja elewa kwamba ndiyo wastahili kuwa wa kwanza kupambana na ugonjwa huo. Tungetaka raia waelewe kwamba wasipoungana nasi watafariki zaidi na kuambukizwa. Lakini raia wamesema watu wa ba ebola wajikaze kukuwa na tumikisha raia wa wapahali jijini Butembo. Ni zaidi ya watu mia mbili ndio wameshuhudiwa kufariki na ugonjwa wa ebola jijini humo. Tukielekea nchini Sudani Kusini, msikilizaji, serikali ya nchi hiyo wiki hii imesema inapanga kufunga balozi zake 39 nje ya nchi kwa sababu ya hali ngumu ya kiuchumi. Mwanahabari wetu Victor Abuso anatueleza zaidi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Mawien Makol amesema Juba itapata shida kuendesha balozi hizo kwa sasa. Aidha, ameongeza kwamba sababu ya kufunga balozi hizo ni kutumia fedha zitakazohifadhiwa ili kuendesha zile zinazosalia. Uamuzi huu unaanza kutekelezwa mara moja, na hatua hii imekuja baada ya rais Salva Kiir wiki iliyopita kuwafuta kazi mabalozi 40 ambao walisema walikuwa hawaendi kazini kwa muda mrefu. Sudan Kusini ilipata uhuru wake mwaka 2011 baada ya kujitenga na nchi ya Sudan, lakini mwaka 2013 vita vilizuka na kumekuwa na mzozo wa kiusalama na kisiasa kati ya Rais Salva Kir na makamu wake wa zamani Riek Machar. Pande zote mbili zimekubaliana katika mkataba wa amani kuunda serikali ya mpito, lakini uundoji wa serikali hiyo umeairishwa hadi baadaye mwaka huu. Katika taifa jirani la Sudan, viongozi wa waandamanaji nchini humo wamewataka wafuasi wao kujiandaa kufanya mgomo nchi nzima baada ya mazungumzo yao na utawala wa kijeshi kukwama. Viongozi wa pande hizo mbili, katika mazungumzo yao, wamekubaliana baadhi ya mambo, lakini wameshindwa kukubaliana nani ataongoza serikali ya mpito. Haya yanajiri wakati huu, kumekuwa na mvutano baina ya wanajeshi na viongozi wa waandamanaji kuhusu nani hasa anapaswa kuongoza serikali ya mpito. Mataifa ya Marekani Uingereza na Norway yametoa mwito kwa kurejerewa kwa serikali ya kiraia na kuapa kutofanya kazi na mamlaka zilizoingia madarakani kwa mabavu. Msikilizaji, Sudani inapitia hali tete ya kisiasa tangu rais wa muda mrefu Omar Hasani el Bashir kuondolewa madarakani mwezi Aprili mwaka huu. Nchini Kenya, msikilizaji, Umoja wa Ulaya umefungua ubalozi wake mpya jijini Nairobi na kufanya kuwa wapili kwa ukubwa duniani baada ya ule uliopo jijini London nchini Uingereza. Ufunguzi huo umeongozwa na mkuu wa sera za nje za Umoja wa Ulaya bi Federica Mogherini. Mogherini amesema Umoja wa Ulaya unatambua Kenya kama lango la kuingia Afrika Mashariki na mataifa mengine ya Afrika na hivyo utasaidia katika ushirikiano wa masuala ya kiuchumi na kiusalama kati ya Umoja wa Ulaya na bara la Afrika. Mjumbe huyo wa Umoja wa Ulaya anayezuru mataifa ya pembe ya Afrika amekutana pia na waziri wa mambo ya nje wa Kenya Bi Monica Juma, ambaye hapa anaeleza yale waliyozungumza. The firm, the relationship... tumethibitisha kuendelea kushirikiana, lakini pia tumezungumzia masuala ya ukanda kuhusu usalama na muungano wetu lakini tumegusia hali ilivyo Sudan, Sudani kusini na DRC na kwingineko barani Afrika, ikiwa ni pamoja na ombi langu la kuomba Umoja wa Ulaya kuiunga mkono Kenya kuwa mwanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Ni Bi Monika Juma, waziri wa mambo ya nje wa Kenya, akizungumza wiki hii akiwa Nairobi nchini Kenya. Tukituama nchini Uganda, msikilizaji, wiki hii ripoti mpya ya kundi linalopigania haki za watu wenye ulemavu wa ngozi nchini humo inaonyesha kwamba kesi za kuwateka na kuwaua watu hao zimeongezeka na kufikia asilimia 20 katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, wiki hii ametutumia ripoti ifuatayo. Mkurugenzi wa kundi hili Olive Namtevi anasema utafiti wao unaonyesha kwamba watekanyara walikuwa wanazungumza kwa lugha ya Kiswahili pekee na waliwachukua waathirika wao kupitia kwa mpaka wa Uganda na Tanzania pamoja na ule wa Kenya. Kidnappers only speaking Swahili. Utafiti wetu waonyesha kwamba hawa watekanyara wazungumza Kiswahili sanifu sana kama ile ambayo yazungumzwa Tanzania na Kenya. Hiyo yamaanisha kwamba tatizo ya watekanyara kuruka mpaka limekuja Uganda. ni kamishona wa polisi Anatoli Mleterwa. Tunaenda kufanya umoja na tufundishe polisi wakuwe na akili ile ya kamata mwenye anataka kuleta shida kwa watu yetu. Bunge la Uganda pia limechukua hatua na tayari kuna mswada dhidi ya watekanyara na wauaji. Hapa ni mbunge Safia Nalule ambaye anashughulikia huo mswada. These people are... tumeweka adabu kubwa sana kwa mtu ambaye atapatikana kuwa mtekanyara ama muuaji wa mtu ana ulemavu wa ngozi. Adabu ya juu itakuwa kifu. Hapa ni maoni ya watu kutoka Kampala. Kufanya kazi na nguvu ndio kutakupatia utajiri, lakini kusema nti utapata utajiri kuwa watu wa albino si ukweli. Inakadiriwa kuwa kuna maalbino elfu ishirini hapa Uganda, ingawa takwimu hii inaweza kuwa ya juu kwa sababu kuna habari ndogo kuhusu maalbino. Msikilizaji, kwingineko barani Afrika, wabunge nchini Afrika Kusini wamemchagua kiongozi wa chama cha ANC Cyril Ramaphosa kuwa rais wa nchi hiyo. Hii imekuja baada ya chama chake kushinda uchaguzi wa wabunge uliofanyika mapema mwezi huu. Wakati hayo yakijiri, kiongozi huyo anaapishwa hivi leo nchini Afrika Kusini, hafla inayohudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali wa Afrika, akiwemo rais wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli. Msikilizaji, Algeria na Argentina wiki hii zimethibitishwa na kutambulika rasmi na Shirika la Afya Ulimwenguni WHO kuwa zimetokomeza malaria. Hatua hii inamaanisha kwamba katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita hakujaripotiwa hata kisa kimoja cha mgonjwa wa malaria katika nchi hizo. Algeria inakuwa nchi ya pili katika ukanda wa Afrika wa WHO. Baada ya Morishas ambayo ilithibitishwa mwaka 1973 kutokomeza ugonjwa huo. Kledo Maiko, wewe ni msikilizaji wetu, umeniambia huko Dar es Salaam, Tanzania, unaangazia vipi hatua ya WHO kutangaza mataifa ya Algeria na Argentina kutokomeza kabisa ugonjwa wa malaria? Asante sana ndugu mtangazaji, jina langu unaitwa Credo Michael na ni, ni, ni mkazi wa Dar es Salaam. Ni hatua nzuri na inatoa mwanga kwa nchi nyingine za Afrika kwamba mapambano dhidi ya malaria inawezekana. E, hatua hii ni, ni muhimu na inatia hamasa kwa wadau, serikali na mashirika mbalimbali ya kimataifa ambayo yamekuwa yakiweka kampeni mbalimbali juu ya uelimishaji namna ya kudhibiti ugonjwa wa malaria, kwa sababu ugonjwa wa malaria una, una, unaweza kutokomeza si kwa kutumia dawa tu, lakini kwa kuanzia ngazi ya chini kabisa, ngazi ya uelimishaji. Asante sana, Credo Mico, msikilizaji wetu, umeniambia kwamba uko Dar es Salaam Tanzania. Wiki hii kiongozi wa kijeshi nchini Libya Jenerali Halifa Haftar anayeongoza makabiliano dhidi ya wanajeshi wa serikali kudhibiti jiji kuu la Tripoli amekataa ombi la rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuwa asitishe mapigano. Haftar alikuwa jijini Paris kukutana na rais Macron na kukataa ombi hilo, lakini akakubali kuwa kuna umuhimu wa kuwepo kwa mazungumzo ya kisiasa ili kumaliza tofauti zake na waziri mkuu Fayez Al Saraj. Kuna wasiwasi kuwa huenda vita nchini Libya vikaendelea kushuhudiwa kwa muda mrefu. Wiki hii msikilizaji, nchi ya jamhuri ya Afrika ya kati imeendelea kushuhudia mauaji ambapo zaidi ya watu 30 wameuawa na wengine wengi kujeruhiwa baada ya kundi la washambuliaji waliojihami kwa silaha kuvamia vijiji vya kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Martha Saranga anatusimulia zaidi. Kwa mujibu wa jeshi la Umoja wa Mataifa linalolinda amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, minuska mauaji hayo yalifanyika katika vijiji kadhaa jirani na mji wa Poa, mpakani mwa Chad. minuska imesema wahalifu waliwasili vijijini na kuanza kufyatulia risasi wakazi kiholela. Jumla ya watu thelathini na moja waliuawa kijijini Kunjili na Lemuna, huku takriban watatu wakiuawa Bohong. Aidha, jeshi la polisi limearifu vifo 15 katika kijiji cha Maikolo, idadi ambayo Umoja wa Mataifa haikuthibitisha. Haya yanakuwa mauaji mabaya zaidi kutekelezwa tangu serikali na wanamgambo kutiliana saini ya makubaliano ya amani mnamo mwezi wa pili, yenye lengo la kurejesha maridhiano katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Katika uga wa kimataifa msikilizaji, waziri mkuu wa Uingereza Theresa May wiki hii ameendelea kukabiliwa na shinikizo kali kutoka kwa wabunge wa chama chake, wakimtaka kujiuzulu baada ya mmoja kati ya mawaziri wake wa juu kujiuzulu. Hata hivyo, May anasema kwamba wabunge wana nafasi ya kuamua mustakabali wa nchi hiyo kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya au waamue kuwa na kura nyingine ya maoni. And that is is why it is important that we are able in this house to determine this issue. Hii ndiyo sababu ni muhimu sana kuweka wazi katika swala hili kuwa tutakuwa na upigaji uh, kura kuamua iwapo tutataka kuwe na kura ya pili ya maoni, lakini sioni right kama hilo ni muhimu, lakini wabunge wataamua. Wale watakaotaka watawasilisha pendekezo lao na bunge hili litafanya maamuzi hayo. Msikilizaji, hatimaye waziri mkuu Theresa May ametangaza kubwaga manyanga ifikapo Juni 7 mwaka huu. Mwenzangu Victor Abuso anatathmini kujiuzulu kwa kiongozi huyu na hatima ya mchakato wa Uingereza kujiondoa katika umoja wa Ulaya. Kujiuzulu kwa Theresa May kulitarajiwa kwa sababu alikuwa ameshaanza kupata shinikizo kutoka uh, chama kikuu cha upinzani cha Leba, lakini pia kulikuwa na mgawanyiko ndani ya chama chake cha, cha Conservative. Nakumbuka mara tatu alijaribu kupeleka mswada um, wa kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya, lakini wabunge walikataa na hivyo alilazimika kuenda Brussels mara kadhaa kuzungumza na wakuu wa Umoja wa Ulaya kujaribu kutatua swala hili, lakini imekuwa ni vigumu. Kumbuka kwamba alikuja madarakani miaka mitatu iliyopita baada ya raia wa Uingereza kuamua kwamba ungependa kujiondoa kwenye umoja huo, na alionekana kama waziri mkuu ambaye ndiye ambaye angewaondoa raia wa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya, lakini hatua yake ya kusema kwamba najiuzulu, hivi karibuni atakumbukwa kama waziri mkuu ambaye alishindwa kuondoa wananchi wa Uingereza uh, kwenye umoja wa Ulaya, na hivyo jukumu hilo atamwachia waziri mkuu mwingine ambaye tutamfahamu bila shaka baada ya tarehe saba. Baada ya Bitresa Mei kuondoka madarakani, watu watasahau namna alivyozungumza kwa masikitiko makubwa sana. Alitamani kuiondoa Uingereza katika umoja huo, lakini inaonekana kwamba mambo alikuwa magumu. Victor Abuso, mwenzangu hapa RFI Kiswahili, asante sana. Na asante sana Fredrik mwaka Barani Asia, msikilizaji, waziri mkuu wa India Narendra Modi ameshinda uchaguzi mkuu wa nchi hiyo baada cha cha ya chama chake cha Bharatiya Janata kushinda zaidi ya viti 300 kati ya 543 vya ubunge vilivyokuwa vikiwaniwa katika uchaguzi mkuu uliochukua zaidi ya mwezi mmoja. Modi amewashukuru raia wa nchi hiyo kwa kumrejesha madarakani kuongoza kwa muhula mwingine wa miaka mitano na kuahidi kuwa imempa nguvu ya kufanya kazi kwa bidii. Viongozi mbalimbali wa dunia wakiongozwa na rais wa Marekani Donald Trump wamempongeza kiongozi huyo anayeongoza taifa la zaidi ya watu bilioni moja kwa kuibuka na ushindi katika uchaguzi huo. Huko nchini Marekani, waziri wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo Mike Pompeo amesema wiki hii kwamba kampuni kubwa ya mawasiliano ya simu ya China ya Huawei haijasema ukweli kuhusu ushirikiano wake na serikali ya China. Akizungumza na kituo cha habari cha CNBC, Pompeo amesema Huawei inasema haina ushirikiano wowote na China, jambo ambalo si kweli, huku Marekani ikiwa na hofu ya serikali ya China kutumia kampuni hiyo kama chombo cha ujasusi. Pompeo amesema mkurugenzi mkuu wa Huawei Ren Zhengfei hasemi ukweli kwa wananchi wa Marekani na pia hasemi ukweli kwa ulimwengu kwa ujumla. Na tukihitimisha, nchini Marekani, viongozi wa mashtaka nchini humo wamemfungulia mashtaka mapya 17 mwanzilishi wa mtandao wa Wiklis Juliani Assange anayeshikiliwa nchini Uingereza. Marekani inasema inataka nchi ya Uingereza kumsafirisha Assange ili kwenda kufunguliwa mashtaka huko Washington. Assange, raia wa Australia ambaye amekuwa akiishi katika ubalozi wa Ekuado jijini Londani kwa kipindi kirefu anashutumiwa kupokea na kuchapisha majina na taarifa nyeti kuhusu jeshi la Marekani. Na kufikia hapo, msikilizaji, ndo nalikunja jamvi la makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Mimi ni Fredrik Nwaka, hadi wakati mwingine, mara nyingine, kwa heri.