Jambo hapo ulipo na karibu msikilizaji, katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, ambapo tunakukumbusha habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili na miongoni ni pamoja na Les dignes representants du president de la Republique dans vos provinces. Rais uh, Felix Tshisekedi huyo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiwaonya magavana kutoka muungano wa FCC wanaomuunga mkono rais mstaafu Joseph Kabila kuhakikisha wanafanya kazi kwa kufuata maelekezo yake. Nchini Sudan Khartoum, viongozi wa baraza la kijeshi walikubaliana na waandamanaji kuhusu swala la uundwaji wa baraza jipya la utawala na Maître Cédric de Pierrepont et le maître Alain Bertoncello tombèrent. Katika uga wa kimataifa, ni rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akiwataja wanajeshi wawili wa jeshi la Ufaransa waliouawa wa wakati wa operation ya kuwaokoa mateka nchini Burkina Faso baada ya kutekwa nyara nchini Benin. Wanajeshi hao waliagwa juma hili jijini Paris mbele ya maafisa wa serikali na watu wa familia zao. Hayo msikilizaji, ni miongoni mwa mengi tu utakayoyasikia. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka, na kwa moyo mkunjufu unayokaribisha, andamana nami hadi tamati ya makala haya. So, Dakta, tuanzie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako rais wa nchi hiyo, Felix Tshisekedi Chilombo, juma hili aliwaonya magavana kutoka muungano wa FCC unaomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila kuhakikisha wanafanya kazi kwa kufuata dira yake na hasi kupambana na vitendo vya ufisadi. Chisekedi alisema hayo wakati alipokutana na magavana 23 waliochaguliwa katika uchaguzi wa mwezi uliopita, ambapo ametumia hotuba yake kuwataka viongozi hao kuheshimu mamlaka zilizopo kwa sasa. Chisekedi alisema ikiwa magavana hao wanataka nchi yao ipate maendeleo ya haraka na hivyo kusonga mbele, ni lazima waweke kando siasa za vyama na kuwatumikia wananchi wa DRC. Kabla ya yote, kwanza nataka kuwakumbusha kwamba nyinyi ni wastahiki wa wakilishi wa rais wa jamhuri katika mikoa yenu. Hili linawalazimu kuwa na mienendo ya mfano katika uongozi wenu. Ina maana pia kwamba mnatakiwa kuwa na mipango ambayo itaidhinishwa na mabunge ya mikoa kwa kutekeleza sera yangu ambayo ina lengo la maendeleo ya nchi yetu. Kwa msemo mwingine, nitakuwa nikifuatilia mienendo yenu katika nyanja mbalimbali. Nitamtegemea kila mmoja wenu, ili katika muhula wangu tuweze kuleta pamoja mabadiliko ambayo niliahidi kwa wananchi wakati wa kampeni za uchaguzi. Kambale Mkokoma, wewe ni raia wa DRC unayeishi mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Tuambie una mtazamo gani kuhusu wito huu wa Rais Felix Chisekedi? Eh, kuhusu ile declaration ambayo tulifata ya Rais Chisekedi ni mzuri kusema, lakini kitu ambayo tunangoja ni kuweza kuona sasa yeye mwenyewe akitekeleza ile ambayo anaongea, kwa sababu kusema ni kitu, lakini pia kutenda ni kitu ingine. Sisi tunataka tumwone akitenda, kwa sababu Rais inabidi anajua kwamba macho ya wananchi inamwangalia yeye na anajua challenge zote ambazo tumepitia. Kambale Mukokoma, asante sana. Nikumbushe kwa wewe ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, ukiwa huko Mombasa, pwani ya Kenya. Asante sana. Asante nimekushukuru. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, msikilizaji, kwa juma hili, mamlaka ya Ubelgiji pamoja na serikali ya Kongo zilikubaliana kurejesha upya mahusiano ya kidiplomasia katika kila nyanja baada ya mvutano wa kidiplomasia kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mkoloni wake wa zamani Ubelgiji. Maelezo zaidi na mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge. Kwa mjibu wa Renneskes, mjumbe maalum wa Ubeljiji ndani ya kanda ya maziwa makuu, uhusiano mpya huu umelenga kurejesha ubalozi wa Ubeljiji DRC, vilevile vile wa DRC jijini Bruxelle, pia ubalozi wa Shengene kufungua tena milango yake jijini Lubumbashi. Rais ekstra... alitupokea hapere... na tuliafikiana again... kurejesha anpanamala... mabalozi wa nchi zote mbili konfiro... kwa hio, na... polisir... kwa hiyo tumesikilizana, serikali mpya itakapoundwa kwa haraka, tutaweka mabalozi hawa na pia upande wa DRC umesema hii ni mwenendo mpya na mojawapo ya ahadi ya Rais Tshisekedi ambaye alitoa kwa wakilishi wa nchi kadhaa, wakati aliwapokea hapa jijini Kinshasa. Ileka Atoki ni katibu mkuu kwenye wizara ya mambo ya nje DRC. Leo ushirikiano umerudi kawaida, kama alivyoahidi rais wakati alipokea wawakilishi hapa Kinshasa. Itabidi sasa kurejesha balozi wa Umoja wa Ulaya hapa Kinshasa na vilevile wa DRC, upande vile wa DRC wa Umoja wa Ulaya huku Bruxelles. Wataalamu wa diplomasia wana mtazamo gani kuhusu uhusiano mpya huu? Likson Kambale ni mtaalamu wa masuala ya kidiplomasia. Kurudisha uhusiano katika Kongo na Ubelejiji ni ya muhimu sana, kwani ukaangalia hata mungambo ya jeshi, Ubelejiji ilifundisha waskari wa mingi wa Kongo na hata wakati wa Rais Kabila Joseph walikamata madaraka, Ubelejiji ndiyo ulifanya nguvu ili dialoge hiyo ilifanyikana kati ya Afrika ya kusini. Uhusiano kati ya nchi mbili hizi ulitoweka wakati umoja wa Ulaya uliwekea vikwazo viongozi kadhaa wa DRC na kuingilia kati siasa ya Kongo kwa mjibu wa serikali ya rais wa zamani Joseph Kabila. Na ni miaka miwili sasa hapakuwa na uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi mbili hizi. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, Herefi Kiswahili. Juma hili ilichukua hatua ya kuzishika mali hasa nyumba za watu 32 wanaotuhumiwa kushiriki katika jaribio la mapinduzi la Mei 13 mwaka wa 2015. Miongoni mwa walengwa ni pamoja na waliokuwa viongozi wa redio za kibinafsi zilizoshambuliwa kipindi hicho. Mwandishi wetu Steven Mumbi alituandalia taarifa ifuatayo. Katika taarifa iliyotolewa na mahakama kuu nchini Burundi, mali za watu hao sasa zimewekwa mikononi mwa serikali katika hali ya kusubiri faili kuhusiana na kesi yao imalizike. Agnesi Bangirichenge ni msemaji wa mahakama kuu nchini Burundi kiongozi wa mahakama kuu ameamrisha pia kwamba majengo yaliyoshikwa yawekwe katika milki za serikali. Upande wake mwendesha mashtaka mkuu wa Burundi anamwomba waziri wa ujenzi kuchukua hatua zote zinazostahili ili mali hizo zisiharibike, so na hivyo zitumiwe na serikali kwa manufaa ya nchi katika hali ya kusubiri hatma ya faili hiyo. Upande wake Ja Minani, kiongozi wa muungano wa upinzani Sinared, ambaye ni mmoja wa walengwa, yeye anasema mwisho wa siku mali hizo zitarudi kwa wenye nazo. Nyingi ya mali hizo sio za watu binafsi, bali za familia. Hata kama sisi tutakuwa hatupo tena, familia zitaendelea kudai mali hizo hadi zitakapotendewa haki. Wanafikiri kwa kuchukua mali zetu wanatukata nguvu za kukabiliana nao, hapo wanakosea. Badala yake, hii inatupa nguvu zaidi za kupinga utawala huu. Halid Hassan ni mchambuzi wa masuala ya kimataifa na siasa za maziwa makuu, anazungumzia hatua hiyo akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Kujaribu tu kuwanyamazisha wapinzani dhidi yake, na pia ni hatua ambayo inaashiria jinsi gani utawala Bujumbura umekuwa ni utawala wa mkono wa chuma, na pia ikiwa ni onyo tu kwa wale watakaojitokeza tena kuipinga serikali. Hatua hii imejiri wakati kesi ya wale waliokamatwa wakihusishwa na jaribio hilo la mapinduzi bado hawajakamatwa, kukiwa na wengine ambao bado wanasakwa na sheria ya Burundi wakiwa chini ya waranti za kimataifa za kukamatwa. Msikilizaji, kama ndio kwanza umefungua redio yako nasikiliza makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale huko <coughs> nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Juma hili serikali ya Uganda ilivitaka vyombo vyote vya usalama katika nchi hiyo kuacha kuzuia mikutano ya kisiasa ya vyama vya upinzani ili kuepusha vurugu kama zilizotokea hivi karibuni. Polisi ya Uganda wamekuwa wakikabiliana na wanachama wa upinzani wakitumia mabomu ya kutoa machozi na risasi za mpira ili kuharibu mikutano ya kisiasa iliyoandaliwa na upinzani. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, alitutumia ripoti ifuatayo. Kufuatia mkutano kati ya timu ya serikali iliyoongozwa na Waziri Mkuu Dr Ruhakana Rugunda na washilishi wakuu wa vyama vya upinzani, ilikubaliwa kuwa polisi inapasa kuruhusu upinzani kufanya mikutano ya kisiasa, kuwapa wananchi nafasi kusikiliza viongozi wote ili kufanya uchaguzi sahihi. Dr Rugunda alitangaza msimamo huu kwa waandishi wa habari. Tumewahamiza mashirika ya serikali kuhakikisha kuwa tuna mazingira ya amani na wanasiasa wanafanya mikutano bila mapigano. Upinzani ambao tayari umekubaliana kufanya shughuli za kisiasa pamoja, wamefurahia msimamo huu, lakini wanahofu kama maagizo hii yataheshimiwa. Salamu Musumba ni naibu mkuu wa chama cha FDC. the... Nina matumaini ya kwamba polisi imesikia uamuzi huu American... lakini nina shaka kama uamuzi wetu utafuatwa na polisi Maelekezo haya yataheshimiwa, itawapatia upinzani muda zaidi wa kufikia sehemu zote za nchi, badala ya kuwa na muda wa miezi tatu tu iliyowekwa na tume ya uchaguzi. Hapa ni maoni ya mchambuzi wa kisiasa Dr. Tolit Atia. Tunaweza kuwa na matumaini hati itafanyikana, na lakini ukuona kwa makini vile polisi inaendeleza kazi zao, huwezi kuamini kabisa, kuna nafasi kidogo sana iye kufanyikana kuwa na wakati wa kutembea na kupopularize programu zao, pengine inaweza kuwa matokeo tujategemea. Hii ni maoni ya wakaji wa mji wa Kampala. mimi nafikiri itawezekana polisi kupatia watu wa upinzani nafasi, na kwa hivyo tusivunjike moyo. Kwa mara nyingi viongozi wa upinzani na serikali wamekubaliana kwa mambo mingi, lakini wakashindwa kuyatekeleza. Wengi wanasubiri kuona kama polisi itafuata amri ya serikali kwa Nchi ya Tanzania inatarajia kuwa mwenyeji wa mkutano wa 39 wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, sadek mkutano ambao Rais John Pombe Magufuli atakabidhiwa uwenyekiti wa jumuiya hiyo kwa kipindi cha mwaka mmoja. Mwandishi wetu Frederick Nwaka ana maelezo zaidi. Tarehe 17 na 18 mwezi Agosti mwaka huu viongozi wa mataifa 16 yanayounda jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika, SADC watahudhuria mkutano huo. Kulingana na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania, Profesa Palamagamba Kabudi, mkutano huo wa 39 wa wakuu wa SADC utatanguliwa na maadhimisho ya wiki ya viwanda. Kulingana na makubaliano tuliyoafikiana ndani ya SADEK, mkutano huu wa 39 utatanguliwa na maadhimisho ya awamu ya nne ya wiki ya viwanda ya SADEK, yani ambayo yatafanyika siku chache kabla ya mkutano wa wakuu wa nchi na serikali wa SADC. Maandalizi ya maadhimisho haya yanaratibiwa na wizara ya viwanda na biashara kwa kushirikiana na wizara ya mambo ya nchi za nje na, na ushirikiano wa Afrika Mashariki. Naye katibu mkuu wa Secretariat ya jumuiya hiyo, Joseph Norris amesema Sadek itashirikiana na Tanzania katika maandalizi yote ili kufanikisha mkutano huo. Tuko hapa kutathmini maandalizi ya mkutano huu na hii haitakuwa ziara yetu ya mwisho along, tunaposonga mbele tunataka kuhakikisha kila kitu kinakwenda vizuri kazi kubwa imefanyika na nafikiri kuna ushirikiano uh, uh, mkubwa. Mara ya mwisho mkutano kama huu ulifanyika mwaka elfu mbili na tatu ambapo rais wa Tanzania wa wakati huo Benjamin William Mkapa alichaguliwa kuwa mwenyekiti wa jumuiya hiyo iliyoasisiwa mwaka elfu kenda mia na tisini na mbili. Kundi moja miongoni mwa makundi makuu yenye silaha nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati lilishutumu serikali ya Bangi kwa kukiuka na kuvuruga mkataba wa makubaliano ya amani uliofikiwa Khartoum nchini Sudan. Kundi la CNDS ambalo linaundwa na makundi kadhaa yalilokuwa kundi la Kseleka lilidai kuwa majeshi ya serikali yanakiuka mkataba huo kwa kuwapeleka wapiganaji wake katika mji wa Kaga Bandoro. Edi Samforienc Parekut ni rais wa chama cha pur cha nchini jamhuri ya afrika ya kati na hapa naotoa mtazamo wake akiwa jijini dar es salaam nchini tanzania nafikiri ile makubaliano ya, ya khartoum vipengele vyake naona kwamba bado hajatimia nafikiri njia peke yake sasa hivi ni kwa serikali kuchukua majukumu ya kulinda nje wale waasi wabidi waseme kitu ambayo wanahitaji na kitu ambayo wanataka, sababu ona, hizi mkataba hawezi kufanya kazi kama inatakiwa, sababu malengo ambayo wale waasi wanataka kufikia huwezi kujua, na uwezi kukabidhi nchi kwa, kwa mkono ya waasi huseme kwamba kutengeneza mix, kulinda nchi. Nafikiri hii hii kitu hawezi kuendelea kama inatakiwa. Ni mtazamo wake Edi Semforien Paricut, ni rais wa chama cha PIR cha nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na katika uga wa kimataifa, msikilizaji, kwa juma hili serikali ya Benin ilisema imeanza kuchunguza kutekwa kwa watalii wawili raia wa Ufaransa waliotekwa na watu wenye silaha tarehe mosi mwezi Mei na kupelekwa nchini Burkina Faso. Licha ya kutekwa kwa watalii hao Patrick Pik na Laurent Lasimuias waliokolewa baada ya operesheni iliyoongozwa na wanajeshi wa Ufaransa, operesheni ambayo ilisababisha wanajeshi wawili kupoteza maisha. Juma hili Rais Emmanuel Macron aliongoza mazishi ya wanajeshi hao wawili na kuwaita mashujaa wa taifa hilo, Cedric de Pierpont. Et le maître Alain Bertoncello wamekufa. Kazi iliyofanyika ilipata mafanikio makubwa, lakini tumewapoteza wanajeshi wetu wawili. Wamekufa kama mashujaa kwa ajili ya Ufaransa, wamekufa kama mashujaa kwa sababu muhimu kwao, kwamba hakuna kilichokuwa na mort. thamani kubwa kama maisha pour eux rien n'est plus important que la mission rien de plus précieux que la vie des otages. Ni sauti yake Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Juma hili serikali ya Venezuela ilisema itawafungulia mashtaka wabunge saba waliounga mkono mapinduzi yaliyoshindikana juma lililopita, ambapo yaliitishwa na kinara wa upinzani Juan Guaido. Uamzi wa serikali ya Venezuela umekuja wakati huu ambapo Marekani imetangaza kuondoa vikwazo kwa viongozi wa kijeshi na mawaziri wa zamani walioachana na serikali ya rais Nicolas Maduro. Mike Pence ni makamu wa rais wa Marekani. Anasema ni muda sasa kwa mahakama kuu ya Venezuela kurejelea upya uamuzi wake, na iwapo mahakama hiyo ya juu ya nchini Venezuela haitokubali kurejelea upya na kutekeleza vipengele vyote vya sheria ya nchi hiyo, basi Marekani itaamua jambo muhimu la kufanya linalolenga kutoa uwiano wa kisiasa kwa maslahi ya wananchi wote. Leo nataka niwe wazi Marekani itaendelea kusaidia katika juhudi zote za kidiplomasia ili kurejesha amani na demokrasia nchini Venezuela. lakini wale ambao wanaendelea kuwa tishio kwa wananchi wa Venezuela wafahamu hili kwamba njia na mbinu zote zimewekwa mezani Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif juma hili alifanya ziara nchini China kwa mazungumzo juu ya hali ya mambo katika eneo la mashariki ya kati na masuala mengine ya kimataifa. Itakumbukwa waziri Zarif aliyetuhumu Marekani kwa kuwa sababu ya hali ya wasiwasi inayoendelea baina ya pande hizo mbili, na kuongeza kuwa haoni kama kuna fursa ya nchi hizo kufanya mazungumzo. Hamdun Marcel, ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Irani imeanza kuhisi kwamba anachezewa akili na Wamarekani na watu wa Ulaya, na kwa msingi huo haoni sababu pengine ya kuendelea kukubaliana masharti, ila naye anachokifanya ni kwamba yuko tayari sasa, naye anajaribu kumlazimisha Marekani bila shaka kuingia upya katika meza ya mazungumzo na masharti maka pengine yakawa yenye kumpa nafuu zaidi, yani pengine kuliko yalivyokuwa amefanya mara iliyopita. Lakini nachokiona kwamba kama klazimkauuzo kwa yatakuwa ni mazungumzo ambayo yatakuwa ni magumu zaidi kuliko mazungumzo mengi yaliyopita. Hadi hapa sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine na kwa aherini. Radio France International yaliojini wiki