Msikilizaji wa RFI Kiswahili na kualika katika makala ya nyumba ya sanaa popote pale ulipo. Jina langu ni Steven Mumbi, na studioni niko naye Imelda Munyaga, mwalimu wa muziki. Katika makala haya tutakuwa tukiangazia sanaa hii, chimbuko lake, na namna sanaa hii inavyotendeka. Karibu sana msikilizaji, karibu sana Imelda Munyaga katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Asante sana, nashukuru, nashukuru sana ndugu mtangazaji, nimekaribia na tuko pamoja. Karibu sana. Tuanze kusikia kwanza mirindimo, naona hapo na gitara garaton. Karibu. Asante, nitapiga wimbo ambao nasema, haleluya, namshukuru Bwana kwa sababu fadhili zake ni za milele. Karibu. Milele, huruma yake kwangu ni ya milele. oh, Mungu wangu mimi nitamsifu. Mungu wangu mimi nitamwimbia. Mungu wangu mimi Nitambia Mungu wangu mimi. Nitamsifu, Mungu wangu mimi. Ni lini hasa ulianza sana hii? Kwa kweli, ndugu mzangumzaji, kwa, kwa swala la uimbaji, mimi ni kipaji ambacho nilipewa na Mwenyezi Mungu, niseme nilizaliwa nacho, kwa sababu ni kitu ambacho nimekipenda tangu nikiwa mdogo, lakini kabla nilipokuwa na miaka kumi na mbili, kumi na moja, nilikuwa naimba na nilikuwa na, naimba na kwaya kubwa ya kanisa. ni miaka ipi hiyo? ni miaka e, ya, ya sabini sabini na saba, sabini na saba. Eh. Nam, ni muda mrefu sana kwa kweli. Baada ya hapo, siku zilienda nikiendelea kuimba, lakini baadaye nikaona vema kile kipaji ambacho Mungu amenipa niki nikifanyie uh, uongezea niongezee, kwa sababu kuimba tu basi. Nilikuwa natamani sana kujua mziki, na baada ya hapo nikaamua kujiunga na chuo cha sanaa Tasuba Bagamoyo, ambapo niliingia pale mwaka elfu mbili na kumi na tatu na nimemaliza elfu mbili na kumi na sita ambapo kati ya masomo hayo ambayo nilikuwa nafanya performing arts, moja wapo ni mziki. Kwa hiyo niseme ndoto yangu niliona kama inatimia. <laughs> naona umepiga kibao cha <laughs> eh, e, nam kibao cha, cha, cha, dini. Uh, kuna nyimbo za elimu dunia pia unafanya ya? Yeah, naweza kufanya. Aha, sawa safi. <laughs> E, mbali na sanaa hii ya muziki kuna sanaa nyingine ambazo ulisomea, kwa sababu chuo cha sanaa Bagamoyo kinatoa elimu ya sanaa mbalimbali. ni kweli? ni sanaa zipi pia unafanya? Nime, mbali na kuimba nimesoma, um, uh, maigizo tuseme, mchezo wa kuigiza au drama nimefanya drama lakini pia nimefanya uh, composition kutunga kama hivyo, kutunga mziki na, na nyingine nyingi, uchoraji, uchongaji, uumbaji, hivyo vyote nime, nimefanya na ninaweza kuvifanya pia. Kweli umebarikiwa. Basi leo tutajikita kwenye sanaa ya muziki pamoja na uigizaji pia tutauzungumzia kidogo. Uh, unaona vipi sanaa ya muziki Tanzania sasa hivi? Kwa kweli sanaa ya muziki Tanzania imeenda mbele imeenda mbele tofauti na, na, na kitambo zamani, japo uh, muziki ambao wakati ulipokuwa umeanza tuseme kama huu wa kizazi kipya, baada ya kutoka ule mziki wa, wa zamani kabisa ule, ambapo wanamziki wa zamani waliimba maadili mazuri, wakafundisha kupitia mziki. Yani kwa sasa hivi mziki umeenda mbele, lakini kuna vitu vimeachwa, tumeangalia zaidi uh, pesa kuliko kuangalia elimu kupitia mziki, lakini pia tumepotosha tume, tume maadili kupitia mziki ambao tunaufanya. Kwa sababu mnaweza kuona katika wimbo kuna neno moja tu ndio lenye maana, maneno mengine yote ni matusi. Sasa hatuupeleki mziki nadhani navyotakiwa. Kwa hiyo mimi ninavyoona, ningependelea sana uh, wanamziki wanamziki wa Bongo wapitie kwenye vyo kwa sababu kuna vitu vya msingi ambavyo tumevipata kule, inawezekana wao hawajavipata, na watakavovipata, naamini kabisa watadumisha utamaduni wa Mtanzania kwamba mziki ni kuelimisha jamii kupitia mziki na sio kupotosha jamii. Lakini pia sio kuiga sana mziki kutoka nje, kwa sababu kila watu wana maadili yao kwao. Tusiige sana nje, tubaki na mziki wetu, tubaki na mziki una heshima na una maadili mazuri ambao tunaweza kusaidia vijana ambao wanachipukia na wakawa raia wema na wakapata mafunzo mazuri kupitia muziki. Muziki, najua wewe ni mwalimu pia wa sanaa hii ya muziki. Unawaambia nini e, wanafunzi unapokuwa unawafundisha kuhusiana na muziki. Ah, kwanza kabisa ninawatoa ile dhana ambayo watu wanadhani kwamba wana, wana mziki ni wahuni au sanaa ni huni, hiyo nawatoa kabisa kwamba unapoingia katika mziki, hebu sijiweke kama we mhuni, we sio mhuni, wewe ni mtu ambaye ni kioo cha jamii, jamii kuangalie kwa hiyo hilo ni jambo langu la kwanza katika kuwafundisha, lakini pia ninamjengea kutoiga. Fanya mziki wako wewe, kama wewe kama Mwafrika, kama Mtanzania, usige kutoka nje, kwa sababu kila mtu ana utamaduni wake. Kwa hiyo linda utamaduni wako wewe Mwafrika, lakini pia heshimu kazi ya mziki ambao unaenda kuifanya ione kama kazi nyingine yoyote na mtu anayofanya. Wakati anaenda kwenye mziki ni sawa na mtu anaenda anaingia ofisini, anakaa kwenye mbele ya kompyuta, na mimi nakaa kwenye kompyuta nikikompozi mziki au nikikompozi uh, mb uh, eh, maigizo ko. Heshimu kazi yako popote unapokuwa na hata unapokwenda kwenye performance, unapoenda kuperform, angalia jamii eh, nzima imekaa pali kukuangalia wewe, kwao imekuheshimu na wanategemea kitu fulani kutoka kwako. Ni vitu ambavyo nawajengea, lakini pia kujiamini kujiamini kwamba yeye kama kio cha jamii, basi jamii inamwangalia ili apate kitu fulani kutoka kwake, inamtegemea. <laughs> Inamtegemea. tupate kibao kingine. Yeah, asante sana. Samahani, nitapiga tena nyingine ya gospel. Karibu, kwa sababu muziki wangu sana sana nimebezi kwenye gospel. Kwa ujumla, mimi napenda muziki wote, haijalishi ni wa wa tradition, na ninafanya tradition pia. Bila shaka utatuandalia kibao kimoja hapo cha cha cha asilia cha tradition. Tutaandalia. Haya, karibu. Asante. Na imba wimbo ambao unasema watu wa Mungu tunaitwa. Kila mtu Mungu anamwita na, kila mtu anamwita kwa namna yake, wengine ameweta kuwa na mziki, wengine kuwa, kila mtu katika sehemu yake, lakini lakini wasibu, wasibu, pia anataka siku moja tukae naye pali pamoja, hata tuacha tupate shida hivi duniani, iko siku. Kwa hiyo anatuita tuingie kwenye raha. Mnaitwa muingie kwenye raha, mnaitwa muingie kwenye raha Kwenye ra siku nazo zimepita, siku nazo o oh, zimekwisha. Angalia usije kuchelewa, angalia usije kuchelewa. Tuzungumzie kidogo, tuangazie wanawake katika sanaa hii ya muziki na sanaa kwa ujumla. mwitikio wao ukoje? Uh, kwa kweli kwanza kabisa mtangazaji, mimi kama mimi namshukuru Mungu kuumbwa mwanamke, na kwa kweli naona kama alinipa upendeleo na najua kwamba nina thamani sana katika jamii yangu, lakini pia katika ufalme wa Mungu, kwa sababu kuna vitu vya thamani sana Mungu ameviweka kwa wanawake. Ni kweli wanawake wengi tulikuwa nyuma na huenda ni kwa sababu tulijengewa hivyo kuwa nyuma na kuwa waoga, lakini kwa sasa hivi naona wanawake wanaanza kujitambua, na kwa sababu wanajitambua, basi kuna mabadiliko makubwa hata katika jamii yetu. Najua kwa nini siku. Moja nilikuwa katika kazi zangu, sasa kazi zangu ambazo nafanya kufundisha mashuleni, kwa hiyo kuna kipindi wanawake walikuwa wamekuwa empowered sana sasa hivi wanawake hawaogopi jambo lolote. Ukiita mwanamke huyo, katoka huyo, katoka akafanya hivi, akafanya hivi, nikaangalia lile jambo likanifurahisha, lika lakini pia likaniumiza, nikaona watoto wa kiume wamekuwa waoga. Sasa wao wamerudi nyuma, kwa sababu hawasukumwi hawa, hawa. Kwa hiyo niseme wanawake kwa kweli wamebadilika, wamepokea katika nyanja zote, nyanja za biashara, nyanja za sanaa, wanafanya vitu vingi kwa kweli. Ukweli kwa sasa hivi wanawake wamebadilika, ni uweze kusema wamepona akili, wamepona katika ufahamu wao. Ile hali ya kukaa nyuma, yani kuwa nyuma nyuma nyuma, nyuma, nyuma ya wanaume, sasa hivi kumekuwa na mabadiliko na hawana uoga tena. Ni jambo la heri na kumshukuru Mungu. E, vyombo ambavyo unapiga unapiga vyombo e, vipi mbali na gitaa ambalo umekuwa ukipiga, sasa hivi vyombo gani vingine ambavyo unapiga? Uh, asante sana ndugu mtangazaji, vyombo vingine ambavyo napiga ni kinanda, napiga kinanda, napiga ngoma <laughs> basi hivyo gitaa. Hebu tusimulie kidogo ufundi wa kupiga gitaa. Ugumu hasa wa kupiga gitaa uko wapi, ama urahisi uko wapi? Ugumu wa kupiga gitaa uko kwenye mwanzo, kwa sababu lazima ukandamize hizi nyuzi ndipo mlio utoke. Sasa inaumiza mikono, naumizi unapoanza, lakini inaumiza mikono, lazima mikono iumie, chubuke, iwapate malengelenge, alafu ikipona sasa, na inapona kabisa, ta inaota sugu, inaota sugu. Sasa ukishapata sugu <laughs> hata upige mpaka kesho ayumi. Kwa hata mimi nilipokuwa najifunza niliumia sana mikono, na uzuri nilikuwa na mwalimu wangu ambaye yeye alikuwa pia mwalimu wangu wa kwaya, kwa hiyo alikuwa na uchungwa na nikandamiza kabisa kwa hiyo ugumu uko kwenye, kwenye gitaa uko hivyo kwenye kushika vidole, lakini ukishashika na kujua zile kodi, kuhama kulingana na zile kodi ambazo napiga. Kwa mfano kama hii nilikuwa napiga mimi, inaitwa kodi C, ambayo ni CFG. Hebu tukumbushe kidogo, tukumbushe kidogo. Ona kwa ona kwenda CFG, kwa hiyo zinakwenda hivyo. Kwa hiyo katika mzunguko wako Ho, unapiga kulingana na umwenye unavyotaka ukitaka kuanzia C uende G alafu rudi C, uende C, uende C e, e, F isoke okay. Ukitaka kuanzia F rudi C uende G ni wewe. Na hatua ya kwanza kujifunza ni ipi? Hebu tusimulie hatua ya kwanza mpaka ya mwisho, mpaka unasema huyu sasa amefu, amefuzu kutumia gitaa gita. Ni kweli mimi mwenyewe bado sana bado naendelea na kodi zingine kwa sababu katika mziki kuna kodi nyingi sana kuna kodi nyingi lakini mimi bado natumia sana kodi C na, na natumia kodi A ambayo ni A E na, D, na C ambayo ni C, F, G ko hizo tu ndo naweza kupigia, lakini zingine bado nimeendelea kujifunza, niko chini bado ya walimu ambao wananifunisha. <laughs> Miongoni mwa vifaa ambavyo unapiga ni pamoja na, na keyboard. Hebu msimulie msikilizaji, unapiga vipi? Uh, kwa kweli katika keyboard bado napiga kodi C. Katika hiyo kodi C naweza kuimbia nyimbo zangu zote kwenye yeah. Keyboard ukiniambia pia kuna kodi, mimi kwa mtu ambaye nisielewa inanitatiza kidogo. Kuna kodi. Hebu hebu jaribu tuone, alafu niambie hii ni kodi gani na hii ni kodi gani? Yeah, kwanza kabisa naweza kuanza na Hapa, ukapata tena kodi nyingine. Ni zile kama zile ziletoza kwenye gitaa lakini kwenye kinanda pia ziko vilevile, ila mpaka ufundishwe ndipo, ndipo ujue. Vinginevyo uta unaweza ukapiga tu, lakini bado usipate uh, utamu wa mziki katika hizo kodi ukitembea basi, kuna vionjo ambavyo unaendelea kuviweka na vinafanya mziki wako onekane mzuri. Naposema, kodi, hauwezi kutembea bila kodi, lazima uende kwenye kodi, ni lazima ufuate kodi, yeah. e, tupigie wimbo mmoja wapo ambao msikilizaji apate radha ya kupigwa wimbo, ukipigwa kwa kutumia e, yeah, kibodi na kwaje, yeah. Ninaye rafiki naye alinipenda mbele kwa kamba, karibu za pendo lake haya, karibu. Yeah. gani kujifunza kupiga hii kibodi kwa sababu nilikuwa naenda nazo pamoja, kibodi pamoja na kinanda, kwao ni muda ule ule, ni muda kidogo <laughs> tunajua <laughs> wakati wote si unakaa kwenye mziki, unafanya mambo mengine. Kwa hiyo imenichukua kama miaka miwili na bado naendelea kujifunza. Msikilizaji, kama ndio kwanza ujiunga nasi unategea sikio ya RFI Kiswahili, haya ni makala ya nyumba ya sanaa, na leo tunaangazia sanaa ya muziki. Na niko naye Melda Munyaga, mwalimu e, pia naye ni mwanamuziki, unaweza ukamwita studioni. Umekuja na familia, nimemwona mzee nimemwona na e, watoto. Kuna ambaye anarithi kazi hii, anaipenda kuifanya sanaa kwa kweli. Nasikitika labda kwenye wajukuu kwa sababu wajuku, pia nina wajukuu yani, na wajukuu ambao wanaona wanaelekea kwenye muziki, lakini wako ngapi? nina wa, wako wanaopenda mziki sana wako wawili na mmoja na mwaka mmoja na nusu na mmoja na miaka minne wanapenda mziki na wanafurahia vile nafanya, na wenyewe wanafurahia sana, kunaona wana, wanapenda mziki lakini kwa watoto wangu <laughs> sijapata hata naye amna, um, ambaye anatamani tamani tamani, ana tamani wala hata sijampata. <laughs> Mumeo wamekuwa na mchango kiasi gani kuhakikisha sanaa hii unaifanya kufanisi? Kwa ufanisi kwa kweli, namshukuru Mungu kwa sababu yake, kwa sababu Kasa... mtaji kwanza jina lake ni nani? jina lake anaitwa Mboneko Munyaga. Mboneko Munyaga yeye amekuwa msada sana kwangu, kwa sababu kazi za sanaa ni kazi ambazo hauwezi kutulia sehemu moja. Kwa hiyo hata nilipokuwa chuoni kwa miaka mitatu, alibaki na familia na nilikaa huko, nilikaa chuoni. Kwa hiyo alikuwa na jukumu kubwa la kuhakikisha naangalia familia lakini pia, pia kuniangalia mimi kule chuoni. Nimekuwa nikisafiri kufanya mziki, nikienda huko nikichukua muda mrefu, lakini ameendelea kuwa nyumbani na kunisupoti katika hata katika nyimbo nine, nimefanya ni recording na album zipo hapo. kuna album ngapi mpaka sasa hivi? ni na album tatu, mbili tayari ziko video, nimeshazirecord na ya tatu ambayo ni ya tradition tupu. Nyimbo hiyo ndio namalizia sasa, tunaenda namalizia, bado nyimbo kama mbili ili niweze kukamilisha, karibu na kibao cha utamaduni tradition Asante sana, maana yake nini? Na ni kwa kabila gani, lugha gani hii? Huu wimbo ni wa kabila ya Kikinga na maana yake unaonya, uh, katika jamii zetu za Afrika um, ambayo pia inapigwa vita sana sasa hivi na, na, na dunia tuseme, na haki za binadamu. Kwa hiyo wazazi zamani walikuwa, ana, anampata mtu anampenda, na anamwambia ana, ana, nataka urafiki yangu na ntakuozesha binti yangu kwao. Unaona, binti ule anaozeshwa kwa mwanaume asiyempenda, sio chaguo lake, hajaridhia. Afu sasa huenda ni mkubwa kupita kiasi kwake. Kwa hiyo, kwa mtoto huyo aliingizwa katika uh, mazingira ambayo hajayapenda na kweli atakuwa hayapendi siku zote za maisha yake. Kwa hiyo, anawambia, yani, umemuuza mtoto kwa viazi tu eh? Anaunda wanadondoka kama ndege tu wanapokimbia hivi hivi hey. Ehe, huo wimbo ndio maana yake, ko acha kumuozesha mwanao kwa mali ambapo hataki, kwa sababu una ni unyanyasaji ni unyanyasaji wa kijinsia. Unapatikana vipi? Asante sana, napatikana katika um, simu za kawaida. Haya, alama ya kujumulisha mbili tano tano saba moja tatu hamsini saba thelathini, moja, hamsini, mbili ni hiyo tu moja, si hiyo alafu hiyo niko Facebook, kwa hiyo hiyo namba. Niko Instagram kwa hiyo hiyo namba, niko YouTube kwa hiyo hiyo namba, utanipata kupitia hiyo. Ah, kwa hiyo akitafuta tu hii moja kwa moja moja kwa kwa moja ananipata kila eh, pahali e, Imelda Munyaga ndio Munyaga. Na kushukuru sana kwa kujumuka nasi katika makala ya nyumba sana. Asante sana ndugu mtangazaji, nashukuru sana Msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala ya nyumba ya sanaa ndio inatua nanga. Nilikuwa naye Melda Munyaga, mwalimu wa muziki na pia ni mwalimu wa sanaa kwa ujumla wake. Tulikuwa tukiangazia sanaa hii ya muziki na namna inavyopokelewa nchini Tanzania na kwingineko Afrika Mashariki. Asante sana. Unaweza ukanitumia maoni yako kupitia RFI Kiswahili katika Facebook, katika Twitter, Instagram pamoja na akaunti yangu ya Facebook, kuandika Steve Mumbi, Stwivu Mumbi. Katika Twitter ni at Steve Mumbi. Mara nyingine, wakati mwingine, kwa heri. Asante sana kwa Victor Abuso amekuwa mitamboni, kila laheri.