Msikilizaji wa RFI Kiswahili, moja ya changamoto kubwa inayolikabili bara la Afrika kwa sasa ni namna bara hilo linavyofanya makusanyo ya kodi na kudhibiti makampuni ya kimataifa ambayo yamekuwa yakitumia udhaifu wa sera na sheria katika nchi husika kutorosha fedha na mitaji kwenda kwenye mataifa mengine ambayo hayatozi kodi kabisa ama yanatoza kodi kidogo. Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulijadili hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi, kuangazia changamoto na nini bara la Afrika linapaswa kufanya ili kudhibiti wizi huu unaofanyika. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu Msikilizaji. Kutusaidia kufanya uchanganuzi wa mada yetu ya leo, kwenye laini ya simu tunaungana na Zito Kabwe, yeye ni mbunge nchini Tanzania, na pia Mbilinyi Apronius yeye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya The Tax Compass ya jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Zito Kabwe pamoja na Mbilinyi Apronius, karibuni sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili, asante sana. Sana. Nam pengine nianze na Zito Kabwe, unadhani ni kwa nini bara la Afrika mpaka leo hii bado tunazungumzia ni namna gani ya kurejesha pesa ambazo zimeibiwa, kwa namna nyingine tunaweza tukasema hivyo. Ni muhimu kwanza kuelewa tatizo lenyewe eh, kwa sababu mifumo, mfumo wa kidunia, namna ambavyo umejengwa, mfumo wa uchumi wa dunia ulijengwa katika mazingira ya kuziwezesha eh, kuyawezesha makampuni ya kimataifa kuweza kusafirisha mitaji kutoka eh, mpaka mmoja wa nchi kwenda mpaka mwingine. Na katika mazingira kama hayo, sheria za kodi ambazo zimetungwa na nchi mbalimbali mbali zinakuwa na vivutio tofauti tofauti vya kikodi na hivyo kuwezesha makampuni makubwa kuweza kuchagua ni eneo gani, ni nchi gani ambavyo wakienda watawezesha faida zao kuwa kubwa zaidi. Pengine Mbilinyi pronas, uh, mzito anazungumzia kuhusu swala la pengine kutengenezwa mfumo wa pamoja uh, wa kodi. Kwa upande wako unatazamaje hili hilo? Katika nchi zinazoendelea, nazo tulijikuta tumeingia kwenye huo mfumo wa kibepari wa dunia. Huu ni mfumo wa kibepari wa dunia nzima, wa kuvutia mitaji kuja kwenye nchi zako. Kwa hiyo tunajua tunashindana hapa, kwa hiyo kila nchi inatengeneza mfumo wa kuvutia hiyo mitaji ije. Sasa bahati mbaya sana tumejikuta nchi zinazoendelea ndio zinazoumia zaidi, lakini niseme hili ni tatizo la dunia nzima, sio tatizo la nchi zinazoendelea tu kama Tanzania. Tatizo la tax evasion, la ukwepaji wa kodi au uhamishaji wa mitaji, ni tatizo la dunia nzima, ila nchi zinazoendelea ndio zimeumia zaidi, kama Tanzania azitokabwe kuvutia uwekezaji kwa kutoza ama kwa kuweka mazingira ya kodi ambazo sio za juu sana unadhani ni njia sahihi kwa bara la Afrika inategemea ina, ina, ina swala hapa ni kwamba je nchi kuna kitu kinaitwa the race to the bottom kwamba nchi zinashindana kuweka viwango vidogo vya kodi na vivutio vingine ili kuwafanya wawekezaji waweze kuja nadhani jambo ambalo bara la Afrika linapaswa kufanya ni kuhakikisha ya kwamba kunakuwa na mfumo wa kodi wa kimataifa ambao unawezesha kule ambapo shughuli za uchumi zinafanyika ndiyo kodi iweze kulipwa. Kwa hiyo suala zima hapa sio je nchi za kiafrika kushusha kodi na kuvutia wekezaji ni jawabu au ni jambo jema? Hapana, suala ni kwamba ni namna gani nchi za kiafrika zinaungana kupaza sauti kwa pamoja ili kufanya mabadiliko makubwa katika mfumo wa kodi wa kidunia. Mbilinyi, tumeshuhudia hivi karibuni mataifa mengi ya bara la Afrika yakianza kuchukua hatua ya kuyadhibiti makampuni makubwa ambayo yanayowekeza katika bara hili, ya kuwa pengine na akaunti ndani ya nchi husika kuliko kuwa na akaunti nje ya nchi husika. Unadhani hili linaweza likasaidia ama kupunguza utoroshaji wa mitaji? Uh, asante. Hili swala litasaidia kwa kiasi fulani, lakini bado kutakuwa na changamoto kwa sababu bado udhibiti umekuwa dhaifu. Haya makampuni nikwambie, yana mbinu nyingi, mbinu nyingi za kujaribu kupunguza eh, ile wanaita tax burden ile, yaani ule mzigo wa, wa, wa, wa, wa kodi. Ukiziba kushoto, wao watatafuta mlango wa kulia. Sasa ndiyo hapa ndo maana Mheshimiwa uh, Zito anasema inabidi tuwe na mfumo ambao unahitaji unaweza ukajaribu kuangalia hali halisi ya sera zote. Uh, zitokabwe, siku hizi dunia imekuwa kama kijiji kimoja, kwa maana ya kwamba biashara ya kwenye mtandao imeshamiri. Wapo wanaoona pia biashara ya kwenye mitandao ni mbinu ambayo inatumiwa na baadhi ya makampuni ama baadhi ya watu kufanya udanganyifu ambao unashuhudiwa hivi sasa. Kwa bara la Afrika, tumeshuhudia tumeshuhudia makampuni makubwa kama Amazon, kama Google, eh, yaki pata kashikashi kashi kutoka nchi za magharibi hasa Uingereza na nchi za jumuiya ya, uda, ya Ulaya kuhusiana na biashara zao na mifumo yao ya kodi. Ni dhahiri kwamba teknolojia inapoongezeka na mbinu pia zinaboreka zaidi. Kwa hiyo ni muhimu kwa nchi kama zetu kujifunza kila teknolojia inapokuwa imeboreka na kuweza kukabiliana na mbilinyi. Tunashuhudia mataifa yenye inyong nguvu duniani yako baadhi ambayo hata kashfa ya Panama ya hivi karibuni, yako baadhi ambayo yalikuwa anaunga mkono, yako ambayo hayaungi mkono hatua ambazo zinatarajia kuchukuliwa na baadhi ya mataifa, ama zimeanza kuchukuliwa na baadhi ya mataifa. Unadhani ni kwa nini mataifa yanagawanyika, hasa katika swala la udhibiti uh, wa kodi? Sababu haya hili swala ni kwa, kuna wale wale wanaofaidika na wale wanaoumia. Kwa mfano vile visiwa ambavyo ni nchi ndogo sana ambazo makampuni haya yamekuwa yakiweka ofisi kule na kuweka kama mifumo ya kodi ambayo inavutia, kwamba labda kodi ni zile ambako pengine ndio makampuni haya yamekuwa yakiweka maofisi kule halafu eh, na, na kodi kule ni ndogo. Kwa hiyo changamoto kubwa ni kwamba hapo ni kwamba hizi nchi ni kwamba ziwe na umoja ziwe na na, na, na, na, na msimamo na sera zinazo, zinazokubalika. Sababu kubwa ni kwamba eh, tunatofautiana jinsi tunavyofaidika kwenye, kwenye, kwenye mfumo huo wa kodi. Naam, bara la Afrika wataalamu wanasema na ripoti ah, ya Umoja wa Mataifa ya masuala ya uchumi na kodi inasema kwamba bara la Afrika linapoteza karibu bilioni mia moja ah, kwa mwaka kutokana na utoroshaji ah, wa, wa Taji zito kabo, nadhani kwa hatua ambazo zimeanza kuchukua na bara la Afrika la, ya, la kutaka kudai pesa ambazo zimetoroshwa kurejeshwa katika mataifa yao watafanikiwa, kufanikiwa kutakuwepo lakini kidogo tumeona eh, Kongo ilihangaika na fedha ambazo Mobutu alizificha. Nigeria ilihangaika na fedha ambazo Abacha aliyekuwa wakiwa rais wao alizificha kama dola bilioni tano hivi na Kongo ilikuwa takriban dola bilioni tatu hivi, lakini mafanikio yamekuwa ni kidogo, kwa sababu Afrika tunaenda kuhangaika na tukio moja au mawili. Jambo ambalo linapaswa kufanywa ni bara la Afrika kusimamia mabadiliko ya mfumo wa kodi wa kidunia na hapa inapaswa nchi zote za Afrika kupitia eh, Umoja wa Afrika, the African Union pale Addis Ababa, mawaziri wa fedha wa nchi za Kiafrika mawaziri wa uchumi wakae wahakikishe ya kwamba Afrika inakuwa na itifaki moja, protokol moja inayosimamia masuala mazima ya kodi za kimataifa na ili no. kushawishi dunia. A, Mbilinyi, kwa kumalizia tu tunashuhudia bara la Afrika, maanake tunazungumzia pia sio tu kutoroshwa nje ya bara la Afrika, lakini hata ufanyaji wa biashara, namna nchi za Afrika zinavyofanya biashara zenyewe kwa wenyewe. Kuna suala pia la utoro, la utoroshaji wa mitaji, na hivi karibuni bara la Afrika nchi nyingi zimetia saini ule mkataba wa biashara huria. Wanaweza wakadhibiti vipi ili hata nchi zitakaporidhia zote mkataba huu wa biashara huria yasiwepo yasi, yasi, kwe, yasi haya maswala ya utoroshaji wa mitaji na fedha. E, changamoto ya utoroshaji wa pesa ni kubwa, na kama tunavyosema hapa, swala ni kubwa, ni kwamba lazima kukaa pamoja na kuziangalia sera zilizokuwepo na sheria zilizokuwepo, e, zihakikishe kwamba hayo matatizo yanadhibitiwa kwa sababu tatizo kubwa ni kama anavyosema mheshimiwa Zito kwamba tumekuwa tukiangalia matokeo, lakini e, matokeo machache tu ambayo yamekuwa pengine yamekitukia, na tunajaribu kudhibiti hayo, lakini swala kubwa ni kudhibiti mifumo ambayo inapelekea matatizo na zile sheria za kodi ambazo zitapelekea hizi nchi ziweze kupata pesa zaidi na kuzuia pesa kutoka nje ya yani, nchi <laughs> hiyo ndio imekuwa changamoto na inahitaji nchi za Afrika zikae pamoja na kuamua kwamba nini tunataka kufanya. Na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio natia nanga ya makala haya ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Shukrani kwa Zito Kabwe, mbunge wa upinzani nchini Tanzania kupitia chama cha ACT Wazalendo, pamoja na Mbilinyi Apronius, yeye ni mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya The Tax Campus jiji, ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri.