Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Bila shaka, hujambo msikilizaji, na karibu katika makala ya Habari Rafiki. Mwanasiasa wa upinzani na makamu wa zamani wa rais nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jean Pierre Bemba, amerejea nchini humo hapo jana. Msikilizaji, Wimbi la kurejea kwa wanasiasa wa upinzani nchini humo kunaleta chachu gani katika siasa za nchi hiyo, wakati huu rais Felix Antoi Chisekedi akiwa kwenye mchakato wa kuunda serikali? Naanza kupokea simu yako ukinipa mtazamo wako. Jina langu ni Steven Mumbi, karibu msikilizaji. Nashukuru sana, jina langu Manmausima Maar unikiwa Kamanyola DRC, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, jimboni Kivu ya kusini. Jean-Pierre Bemba uh, yeye anaweza kubadilisha na kuchangia katika mambo ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kurejea kwake kwa ni vizuri sana, kwani yeye ni mpinzani mkubwa ambaye anaweza leta mabadiliko ndani ya nchi. Kama anazungumza na rais wa sasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi, ni vema zaidi sana kuikala pamoja kwa kuleta maendeleo ndani ya nchi ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, unajua kwamba uh, ni mpinzani ambaye yuko na msimamo zaidi sana, ana msimamo akisema hiki na ni hiki. Ingelimwomba ikale pamoja na mwenzake rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wazungumuze, kwani wakongomani waishasumbuka miaka mingi zaidi sana. Asante sana mheshimiwa, kwa jina anaitwa Salum, ni mtu ambaye nimetokea mkoa wa Rukwa, anaishi nyumbani Kirando pale kata wilaya Nkasi. Kwa sasa hivi nipo south Africa, Pretoria. Kurudi mm -hmm, kurudia kwa nanii kwa jean pierre Bemba ni vizuri, ni vizuri na moja kwa moja kwanza, hawezi akaungana naye na hamuungi mkono Jean Pierre Bemba, hamuungi Kisekedi mkono kwa sababu naisi at, at, at, atajiunga na Fayulu na, na, na, na, huenda na, na, kuna jambo alizokalifanya kwa sababu kuna watu vile vile vilevile wanamsupport Jean Pierre Bemba, kwa hiyo na yeye ana kikundi na Fayulu ana kikundi, Moise Katumbi ana kikundi, kwa hiyo kuna jambo alizokalifanya. Asante, naitwa msalibu kiota Alliance, natoka hapa mboko kivu ya kusini r a maoni yangu kurejea kwa wanasiasa hao Kojamo Zakebemba na Moize Katumi kunaweza leta changamoto katika siasa kwa serikali ambayo iko madarakani, itawahusisha katika siasa, wapewe vyeo fulani fulani, nao inaweza leta kabisa usalama <coughs> kwa kuwa raia wanawapenda wale ambao wanarejea, raia inawapenda kabisa ikiwa serikali itawakia katika serikali, waunde serikali moja. Hapo raia watafurahi na nchi itakuwa na usalama, kwa kuwa wale ambao wanarejea mara kwa mara ni wao, wanapendwa na raia kabisa. Bila hivyo hakutakuwa usalama. Kwa jina naitwa Filibert Jonasa ni Kishangi, napatikana maeneo ya Shanda, Mleba, Kagera, Tanzania. Kuhusu kurejea kwa wingi kwa viongozi wa vyama vya upinzani nchini DRC, kwa ni kwamba ni hatua nzuri kwa kwa mtazamo wangu. Kwa sababu gani? Kipindi kirefu huu wa demokrasia nchini humo isiwa kuridhisha kwa kweli, viongozi wengi wa upinzani walikuwa wanalalamika kwamba wanaminywa ule uuwa demokrasia, lakini kwa, kwa utawala wa Felix, kwa kweli imekuja ime na neema kwamba viongozi waje nchini mwao wajenge nchi yao kwa umoja ule mzuri. Kwa majina nimeitwa Mtume Paul, nipo Lusaka, Zambia. E, kwanza nimemkaribisha Jean Pierre Bemba kwa kufika katika nchi yake, na ni vizuri sana kwa viongozi wa wapinzani wote ambao wamerudia katika nchi zao. E, kitu ambao unaweza kusema ni kwamba kuja ya viongozi wa wapinzani inaweza kuwa na chacho naweza kuleta chachu katika serikali mpya ya bwana Felix Tshisekedi, kama akiendelea kuambatana sana na serikali ambayo iliyomtoka, sababu serikali ambayo iliyomtoka ni serikali ambayo haikupendwa na watu wengi. Watu wengi walichoka, walichoka naye. E, lakini ni vizuri tu kama bwana Felix atachukua akili kutia vitu vizuri na kutokuwa na upendeleo, sababu akajiunga na sana kwa wanakabila, itaonekana kusema amependelea ngambo moja naitaacha hao wengine wa, waendelee kumchukia na kumwona sasaiko baba mzuri. Naongea kutoka mkoani Kivu ya Kaskazini, katika jiji la Beni ni mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Anaitwa Luembwe Erikson. Kurudi kwake kwanza, Antipase Mbusa Nyamwisi, kiongozi wa chama cha kisiasa Rasidikanl ambacho kina maskani yake mkoani Kivu ya Kaskazini, ama tuseme Beni, Lubero, hata ijui, na baadaye kurudi kwake uh, Jean Pierre Bemba Gombo, ambaye ni mwanasiasa ambaye ana uzito kabisa kaskazini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hatimaye uh, uh, Moise Katumbi Chapwe, ambaye yeye alikuwa gavana wa iliyokuwa mkoa wa Katanga kusini mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Isia za wengi ni kwamba kurudi kwa wanasiasa hao ambao hakika wana uvito Kongo, na wanasikilizwa ni ishara kwamba utawala umebadilika, yaani Joseph Kabila ameondoka na kuna rais mpya Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo, baada ya uchaguzi korti ilimtangaza kama mshindi na miongoni mwa wananchi wa Kongo ya Kidemokrasia wanaimani kwamba kurudi kwa hao watu, licha ya kwamba wanaonesha kwamba hawako upande wa Felix Antoine Tshisekedi, rais wa sasa, lakini wanaimani kuna kitu ambacho kitobadilika na watatumika hata kwa mbali katika kuchangia kufanya kwamba mawazo yao yaweze kukamilika. Mawazo yao kuweza kukamilika ndio kusema usalama kurudi Beni ambako watu wanaendelea kuchinjwa mpaka sasa. A, Ituri ambako watu wanaendelea kuchinjwa mpaka sasa, idadi ya watu wasiokuwa na kazi kuzidi kupanda, na thamani ya franka ya Kongo kuzidi kuporomoka. Wananchi wana imani kwamba kurudi kwa hao wanasiasa kutachangia pakubwa katika kubadilisha mambo ambayo wananchi ni mabaya, na mambo yawe mazuri, usalama urudi demokrasia iwe, waandamanaji waandamane kwa amani kama katiba inavyoruhusu. Jina langu ni Bishop Dr Ezra Asumani Lwecha, niko hapa Dar es Salaam, Tanzania. Kwanza kabisa, Bwana Jean Pierre Bemba ni Mkongomani, Bwana Moezi Katumbi ni Mkongomani, na nchi yao ni Kongo. Hawana nchi nyingine isipokuwa nchi ya kongo. Jean Pierre Bemba ni jina kubwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amewahi kuwa rais makamu wa nchi ya Kongo na amewahi kuwa kiongozi wa uasi na upinzani katika nchi ya Kongo. Bwana Mois Katumbi ni ni ni ni, ni, ni, ni mwanasiasa mwenye influence kubwa katika taifa hili la Kongo. Kwa kwa vyovyote vile lazima chachu iwepo na lazima serikali inayoongozwa na Bwana Felix Chisekedi iingie katika hofu na mashaka kwa sababu ya uzito wa upinzani wa huyu bwana Jean-Pierre Bemba na huyu ndugu Moise Katumbi. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji uliyechangia kwa njia ya simu. Na sasa nigeukie baadhi ya jumbe fupi ulizotuandikia katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza na huyu Silva Kabongani Ruhigwa. Yeye anasema yuko nchini Uganda, anasema kurejea kwa wanasiasa wa upinzani nchini humo ni umoja pia wa kuleta usalama na mshikamano kwa wanasiasa. Ingekuwa heri mwenyekiti Felix Chisekedi anayetaka kuunda serikali, ingekuwa vyema awashirikishe wapinzani katika serikali yake Kwani bila upinzani hakuna maendeleo. Joni Kasereka yeye anasema akiwa Kinshasa huko nchini DRC anasema Rais Felix Chisekedi awashirikishe wapinzani badala ya kuegemea upande wa rais mstaafu Joseph Kabila Kabange. Nikitazama ujumbe mwingine huu, ni wa kwake mzee Mukonta Gabriel toka Kala Kisakala huko DRC. Yeye anasema kiukweli, ni jambo jema sana, kwa sababu wanafahamu umuhimu wa kiongozi huyo wa upinzani hapo kwao. Jambo la muhimu ni kuzidi kuwapa nguvu kama raia wa DRC ili kujenga taifa lenye umoja. Jumbe ni nyingi kweli kweli, msikilizaji. Ujumbe mwingine ni huu wa kwake Shetwage Mulavya, akiwa huko Fizi nchini DRC, yeye anasema kurejea kwake kunaweza leta amani ikiwa atakuwa na la kusema katika serikali mpya ya Rais Felix Antoine Chisekedi. Nikihitimisha na ujumbe wa mwisho wa msikilizaji, huu ni kutoka kwake Eric Victus Masawe, mkazi wa Kamaina. Yeye anasema ni kweli usiopingika, hali ya siasa nchini humo imeanza kubadilika baadhi ya nchi za Afrika. Kitendo cha wanasiasa wa upinzani kurudi nyumbani ni jambo la furaha mno. Ujumbe wa kwake Eric Victus Masawe kutoka huko Kamaina ndiyo unatamatisha makala ya habari rafiki kwa hii leo. Jina langu ni Stephen Mumbi, nakualika hapo kesho katika makala nyingine, Mola akiridhia. Kwa heri.