Msikilizaji, mwishoni mwa juma lililopita nchi ya Rwanda ilifanya kumbukumbu kumbu ya maadhimisho ya miaka 25 tangu kutokea kwa mauaji ya kimbari ambapo watu zaidi ya laki nane walipoteza maisha katika mapigano ya wenyewe kwa wenyewe. Historia ya mauaji ya kimbari ya Rwanda imekuwa ikitumiwa katika dunia kama mfano wa kuionya dunia dhidi ya uchochezi na chuki za ukabila pamoja na kisiasa, ambazo zilipelekea mamia ya watu kupoteza maisha. Dunia inajifunza nini ama imejifunza nini kutokana na mauaji ya kimbari ya Rwanda, na nini kifanyike ili kuepusha vyanzo na viashiria vya kutokea kwa mauaji ya halaiki? Naitwa Emanuel Richard Makundi, na hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya jua haki zako. Karibu. Na msikilizaji, kuzungumzia swala hili kwenye laini ya simu naungana na Francis Daudi, yeye ni mchambuzi wa maswala ya siasa na mtaalamu wa maswala ya historia akiwa Dar es Salaam Tanzania, pamoja na Francis Sauma, yeye ni mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Francis Daudi na Francis Sauma, niwakaribishe kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili nam, pengine nianze na Francis Daudi Tunajifunza nini kutokana na historia ya mauaji ya kimbari ya nchini Rwanda? Sasa ni jambo gani ambalo tunajifunza kutokana na haya mauaji ya kimbari kama swali lako linavyosema? Tuna mambo mengi kama dunia ya sasa, tunaweza kujifunza kutokana na matokeo ya vile vita ambayo tunayaita ni mauaji ya kimbari. Cha kwanza ni, ni, ni, ni kuweza kushikilia ule msimamo kwamba kama ambavyo wanasema katika Genocide Convention ile ya miaka sitini na tano, tume tuli watu wamekubali kwamba mambo ya mauaji ya kimbari yasitokee tena kwa namna yoyote. Kwa hiyo hiyo ni moja, lakini jambo la pili tunajifunza kwamba chokochoko choko ambazo zinakuwa zimelengwa katika masuala ya ukabila kwa bara la Afrika au udini ni vitu vya kuweza kudili navyo kwa mapema sana kabla madhara yake hayajajitokeza. Tumeshuhudia watu takriban laki nane mpaka milioni moja wa wa wa, wa, wa, wa, wa jamii hizi za Watusi na Wahutu walikufa, hiyo mwaka tisini na nne. naam, a pengine nitarejea kwako Francis, pengine nipate mtazamo wa watetezi wa haki za binadamu Francis. Uh, umat, uh, unajifunza nini wewe kama mtetezi wa haki za binadamu kutokana na mauaji ya kimbari? Naam, samahani, hapa kuna kelele kidogo lakini tutaendelea kama mtandrusu. Naam, na, na nasema pengine kama mtetezi wa haki za binadamu unadhani tunajifunza nini kutokana na mauaji ya kimbari ya Rwanda? Naam, kihakika masuala haya ni masuala ambayo yanaletwa na, na udikteta na uongozi wa kimlu Afrika ime imekithiri ime kwa watu kuua wakioleleulela, na masuala ya Rwanda ni funzo kubwa, maanake tumeona kuwa wamejaribu ile nchi kuwa na amani, wamejaribu kuleta gacheche court. Lakini still hii ni jambo ambalo atakana serikali zote za Kiafrika, hususan wale ambao wanatumia mabavu, waangalie kuwa wakifanya ushenzi ama upuzi mahalaiki ya watu watauawa kwa misingi ya kupigana kisiasa, misingi ya kupigana masuala ya kikabila, na hii italeta madhara makubwa sana, manake we value, precious, maisha ya bin adam. Hairuhusiwi mtu kumuua mwenzake. Kwa hivyo ni swala ambalo wafaa waliangalie na wasome kwa dhati, wasome wazingatie, kuwa wakileta upuzi na kuleta udikteta nchi itaangamia na malaiki ya watu watakufa, no. na hii itakuwa ni hasara na itakuwa ni jambo ambalo imekeuka haa uh, ya kibinadamu pakubwa sana na francis ya umma. Tunashuhudia ya nchi ya Rwanda ikileta maridhiano, kusameheana na kuijenga nchi na kusahau yaliyotokea, lakini pia tunashuhudia uh, watuhumiwa ama wale wanaodaiwa kuhusika katika mauaji yao wakikamatwa na kushtakiwa katika mahakama mbalimbali. Uh, bila shaka wale waathiriwa wafaa pia baada ya wale ku, ku, kushtakiwa na kuleta masuala ya amani ama kuzingatia masuala sasa kutokuwa na cohesion. Masuala ya amani, wale waliathirika na vita wafaa walipwe, inaitwa ridhaa ama reparation. Lazima waangalie ni jinsi gani wanaweza, labda si, si fedha peke yake, ama wanaweza angalia jinsi gani waliumia, labda mashule yalivunjwa, watu walipotezwa, waangalie programs gani ili watu waanze restoration, watu wawe na amani, waanze hata ndiyo watu wao wamekufa, hawawezi kufuka, lakini tunataka ile inaitwa justice, yaani mtu aone tu at least nimeona, uh, nimelipwa ridhaa kidogo, itatuliza yale makali ya huzuni. Kwa hivyo ni muhimu washughulikiwe wale waathiriwa waliathirika na vita hivyo. Nam, pengine nije kwa Francis Daudi. Uh, wewe kama mtaalamu wa historia na maswala ya siasa. Una hofu ya kutokea machafuko kama ambayo yalishuhudiwa nchini Rwanda kwa hali ya sasa ya kidunia unavyoitazama? Uh, nafasi ni ndogo sana, ni ndogo sana kwa sababu uh, kiukweli ni kwamba hata kama viongozi watachochea m, m, chuki za kikabila au chuki za kidini bado kuna nafasi ndogo sana kutokea kwa mauaji ya namna ile. Yale mauaji yalionyesha uh, kwa jinsi gani ambavyo tumeshindwa kustaarabika vizuri, na unajua kwamba mpaka mwaka elfu mbili na tano uh, mataifa mengi yalisaini kile kitu tunaita R2P, yani responsibility to protect principles Ilikuwa ni kukataa sasa vile viashiria vyote ambao vinaweza vikasababisha au vikapelekea basi kutokea kwa mauaji ya kimbari. Nafikiri nafasi iko ndogo sana, kwa sababu jamii zimeelimika zaidi na aa, upashanaji wa habari umekuwa ni mkubwa sana. Watu sasa hivi hawatazamani kwa misingi ya kidini na misingi ya kikabila. Tunazidi kuhama na kwenda mbele na kustaarabika zaidi, kuku, kuona kwamba utaifa kwanza badala ya kuweka mbele kabila lako au dini yako na na, Kiri, na, ndogo. Na, uh, Francis Auma, mara kadhaa tumeshuhudia vurugu nchini Kenya mara baada ya uchaguzi. Tunashuhudia mapigano kule Sudani Kusini, uh, mapigano ambayo yanachochewa na na ukabila. Unadhani bado kuna chembechembe -chembe ya tashwishwi ya kutokea kwa mapigano ya kikabila katika ukanda wa nchi za Afrika Mashariki, na pengine viongozi wanapaswa kufanya nini kuepusha yaliyotokea nchini Rwanda? Kiyakika... Mtu akimwangamiza mwenzake lazima athurutishwe kisheria, achukuliwe hatua za kinidhamu. Na tumeona nchi za Kiafrika hususan na Sudan Kusini hata Kenya, tumeona kuwa watu wa, wa, wakati wa kisiasa watu wanakufa kiolela na hizi vita vinaletwa kwa sababu ya misingi ya kisiasa. Kwa hivyo la msingi ni tuangalie njia thabiti, serikali iangalie njia thabiti ya kuthurutisha masuala haya. Na si serikali ya Kenya pekee yake ama Sudani, lazima wale wote waliathiriwa watendewe haki. Hivi tangu 2017, watu waliuawa hapa Kenya, hususan sehemu za Kisumu na kwenginepo wakati wa vita vya kisiasa, na familia zao hazishughulikiwi, wanasema Anche. Lakini hiyo tuyaache kwa sasa. La msingi ni kuwa wachafutwe wale na waliohusika na mauaji yale wafikishwe mahakamani. Kwa hivyo ni msingi sana dunia ingilie kati, washikadau na wale waliofanya masanga hayo wafikishwe wachukuliwe hatua za kisheria nam. Uh, pengine kwa kumalizia tu Francis, uh, uh, Daudi, unadhani uh, Jumuia ya Afrika Mashariki na pengine dunia kwa ujumla inapaswa kufanya nini ili kuepusha mizozo ambayo mara nyingi huwa na viashiria vya kutokea kwa mapigano ambayo mwisho wake mamia kwa maelfu ya watu hupoteza maisha? Uh, mimi nafikiri cha kwanza jumuiya kama ya Afrika Mashariki ianze kuwekeza kwa vijana. Kuna kizazi ambacho kipo sasa hivi ambacho kitaenda kushika madaraka hapo baadaye. Ili ku, ku, kukinga au kuepuka na, na madhara ambayo yanaweza kutokea baadaye kutokana na ukabila, basi jumuiya hii na, ina, ina, ina, ina jukumu kubwa sana la kuandaa vijana watambue kwamba Uh, maslahi ya taifa ni muhimu zaidi kuliko uh, maslahi ya kabila lake. Usimtazame mtu kwa sababu ya kabila lake au kwa sababu ya ya, ya dini yake. Ni muhimu tukakataa ukatili wa aina yoyote ambao unalenga katika masuala ya ukabila na mambo ya namna hiyo. Nafikiri viongozi wa Afrika Mashariki ambao ni vijana wakiandaliwa mapema sana wakauchukia ukabila, wakachukia udini, wakachukia ukanda, basi tutakuwa tuna jumuia ambayo itakuwa ni imara sana kwa miaka ijayo. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili muda umetutupa mkono na tungependa kuzungumza mengi kuhusiana na kile ambacho nini tunajifunza kutokana na mauaji ya kimbari ya Rwanda ya mwaka 1994 ambapo watu zaidi ya laki nane walipoteza maisha. Aa, ni washukuru Francis Daudi, mchambuzi wa maswala ya siasa na mtaalamu wa maswala ya historia, ukiwa Dar es Salaam, Tanzania, pamoja na Francis Yauma, mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri pale Mombasa nchini Kenya, lakini unaambia uko bara Nairobi. Bila shaka asanteni sana, nam na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo, ndiyo na tia nanga ya makala ya jua haki zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.