Msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma hili, shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu Amnesty International limetoa ripoti yake ya mwaka 2018 kuhusu utekelezwaji wa adhabu ya kifo duniani. Ripoti imeonyesha kuwa angalau adhabu 690 za watu kunyongwa zilitekelezwa katika nchi ishirini katika mwaka wa 2018, ikiwa ni pungufu ya asilimia 31 ukilinganisha na mwaka wa 2017 ambapo watu 993 walinyongwa. Amnesty International inasema mataifa matano barani Afrika yalitekeleza adhabu ya kunyonga mwaka jana. Mataifa hayo ni pamoja na Botswana, Somalia, Sudan, Sudani Kusini pamoja na Misri. Adhabu hizi zimetekelezwa kutokana na makosa mbalimbali, lakini pia Amnesty imeainisha mataifa ambayo yametangaza rasmi kuachana na utekelezaji wa adhabu ya kifo hata katika sheria za nchi. Lakini wapo ambao wamehukumiwa kunyongwa na pengine wamefikisha hata miaka kumi, kumi na tano hata ishirini bado hawajanyongwa. Watetezi wa haki za binadamu wanatazamaje adhabu ya kifo? Naitwa Emmanuel Richard Makundi, na hili ndilo suala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Jua Haki Zako. Kwenye laini ya simu, naungana hivi sasa moja kwa moja na Tito Magoti, yeye ni mwanasheria lakini ni mtetezi wa haki za binadamu kutoka nchini Tanzania. Tito, karibu sana kwenye makala ya Jua Haki Zako juma hili. Asante sana Nam a, pengine nipate mtazamo wako kisheria wewe ukiwa kama mwanasheria na pia mtetezi wa haki za binadamu, una mtazamo gani na adhabu ya kifo? Na adhabu ya kifo ni e, ni kwamba e, niko, niko, na, niko kinyume na, na maoni mengi ya kisheria ambayo e, mara nyingi yanahalalisha adhabu hii e, mimi siyafikiani nayo si tu kama mwanaharakati lakini pia kama binadamu E, siafikiani na dhana nzima ya kuua kuua mtu kwa sababu amekosea. Sasa kuna kuna sababu nyingi sana na kuna mitazamo mingi sana kuhusiana na, na adhabu hii e, si tu za kisheria lakini pia za kiimani, za kidini, e, za kijamii kuhusiana na uhalali wa adhabu hii, japo kuna mataifa mengi e, bado yanatekeleza, na kama ulivyoona Amnesty wametoa ripoti ripoti ambayo inaonyesha pia kwamba kumekuwa na kusuasua kwa utekelezaji wa adhabu hii duniani e, na ndio maana mataifa mengine yanaacha ama yana yanaacha kutekeleza. Hata sisi Tanzania tumeacha kutekeleza, kwa sababu takriban watu mia nne, zaidi ya mia nne bado wanasubiri kunyongwa, lakini ni miaka mingi hawajanyonga. Kwa hiyo kwa mtazamo huo ni kwamba mi binafsi siamini katika adhabu ya kifo. Pengine Tito, uh, unadhani kuna wakati utafika, na pengine nchi karibu zote duniani zitaridhia na kuachana na adhabu ya kifo e. Na kama unavyojua ndugu yangu Ima, e, swala la adhabu ya kifo ni ni swala linalo la kimtazamo. Kwa hiyo kama jinsi ambavyo tunaachana na mambo mengine e, mi nataka kuamini kwamba itafikia muda e, tutaachana na hii adhabu. Tunaweza kuachana na utekelezaji kidogo kidogo, lakini baadaye ikafikia wakati tukaachana. E, na kuna adhabu kabisa, kwamba adhabu ikafutwa kwenye vitabu vya sheria, kwa sababu itakuwa imekosa itakuwa imekosa relevance itakuwa imekosa uhalisia, ninaamini e, hivyo nam. Kuna baadhi ya mataifa tito yalikuwa yametangaza kuachana ama kutekeleza adhabu ya kifo lakini bado adhabu ile ikabaki kisheria, na mengine yamerejelea kuanza kutekeleza adhabu ya kifo kama Botswana. Una mtazamo gani? Yeah, na hatua ambazo zimechukuliwa na mataifa kama haya e, mfano ni Tanzania. E, Tanzania hata juzi tumesikia kauli ya mheshimiwa rais e, wakati akizungumzia mauaji ya watoto yaliyotokea huko Njombe mwanzoni mwa mwaka huu na mwishoni mwa mwaka huu mwaka jana E, alisema kwamba kama malaika watamtembelea basi anaweza atasaini hati ya kunyonga hati ya, ya, ya kutekeleza adhabu ya kifo sasa unaona e, kwamba inategemeana pia na mtazamo wa wa, wa, wa wa mfumo uliopo wa kisiasa na kiutawala, kwamba kama mfumo wa kisiasa na kiutawala uliopo utakubaliana uta, uta na adhabu hiyo e, basi kuna hatihati hati ya adhabu hii kuendelea e, kutekelezwa. Lakini mheshimiwa rais awali mwaka juzi aliweka wazi kwa Tanzania, ni toe mfano kwamba e, yeye yeah, asipelekewe kabisa listi ya watu wanaotegemea kuyongwa. Kwa hiyo e, ninaamini kwamba e, mbali tu ya kuacha kutekeleza itafikia hatua tutaacha tutaacha ama tutaifuta kabisa adhabu katika vitengo vya kisheria. Kumekuwa na, na dhana na mitazamo kwamba ndiyo sheria inaweza ikaondolewa lakini vilevile vile, ndiyo Uh, upande wa dini pia uh, baadhi hmm, ya dini zinaunga mkono hmm, utekelezwaji wa adhabu ya kifo kwa baadhi ya makosa hmm, pamoja na kwamba sio kila kosa lazima mtu ahukumiwe uh, uh, uh, kunyonga. Tumeshuhudia hivi karibuni moja ya taifa la kule ukanda wa Asia uh, likisema hmm, mwanamke atakayepatikana amekwenda ametembea nje ya ndoa yake atapigwa mawe hadi kufa, na unajua masuala ya dini ni tata kidogo ndio maana hatuwezi e, kuzungumzia dini moja kwa moja, lakini tunaweza kuzungumzia mtazamo wa kundi la watu fulani. E, kwa mfano hata China, kwa mfano China, China kuna kuna hizo adhabu e, mtu anapokutwa na madawa madawa ya kulevya manipata. Lakini mahali kwingine mwanamke alikuwa akionekana hata anaendesha gari, hilo linakuwa ni kosa kubwa sana, si tu la kimaadili, lakini limeandikwa katika sheria, unaona. E, kuna taifa mataifa yamepitisha pia kwamba ubakaji kwa watoto e, kwamba ukionekana umefanya ubakaji kwa mtoto wewe, adhabu yako ni kunyongwa hadi kufa. Kwa hiyo inategemeana na mtazamo na taswira ya kisiasa iliyo katika katika mataifa yale. Nadhani kuna kuna kuna adhabu mbadala ya, ya kifo kwa sababu uh, watu ama wananchi wa kawaida wanasema mtu ameua wa iweje, hmm, ahukumiwe pengine kifungo cha maisha. E, tuna sisi tuna tunaamini katika adhabu mbadala e, na, na kuna zipo nyingi tu e, mfano kuna kuna kuna kifungo cha maisha. Kwa sababu e, tukiangalia essence ya kunyonga ya kumnyonga mtu hadi apoteze uhai e, baadaye nini kinafanyika sasa? Unanipata, kama mtu amefanya kosa ambalo ni capital offense, amefanya ugaidi amefanya nini e, kuna, kuna mazingira ambayo sisi tunaweza tukamtumia yule mtu aliyefanya kosa akalisaidia taifa, kwa mfano E, wanaponyongwa, nini kinafuata? Hakuna hakuna tija yoyote ambayo inakuja mm -hmm. E, kwa hawa victims kwa hawa waathirika, lakini pengine kama wangeweza kutumika waka, wakawekwa mahali ambako ni ni ni, ni, ni magereza au mahali pa vifungoni wakawa wanatumikia wana, wanafanya shughuli za kijamii za uzalishaji ingekuwa ingekuwa na tija. Kwa mfano sasa hivi Tanzania tuna watu zaidi ya mia mm nne -hmm. wanasubiri kunyongwa tangu miaka ya tisini, lakini wale watu ni kuhakikishia kwamba ima hawafanyi kazi yoyote hawafanyi kazi yoyote, ni kuamka na kupumzika, ni kuamka na hawafanyi kazi yoyote, kwa sababu wao ni, ni watu ambao wanasubiria kunyungwa. Sasa katika mazingira hayo, watu mia nne wanakula wapi? Wanaishija magerezani, si ndio? Kwa nini tusiadopti adhabu mbadala ambayo itatuondolea itatuondolea hii shida ya kujisikiria tunyonge tusinyonge bora bora tusinyonge. Na pengine kwa kumalizia tu tito wito uh, wako ni nini kwa jumuiya ya kimataifa kuhusu utekelezaji wa adhabu ya, ya, ya kifo? Jumuiya ya kimataifa iendelee kutoa, kutoa kutoa elimu hususan kuhusu mbadala wa hii adhabu ya kifo kwa sababu eh, jumuiya ya umoja wa Mataifa, chini umoja wa mataifa umoja wa mataifa na taasisi zake hawaafikiani pia na adhabu ya kifo, lakini namna nzuri ya ku, ya ku, ya kuiambia dunia ubaya wa adhabu ya kifo na uzuri wa kitu kingine ni kupitia mazungumzo. Kwa hiyo mazungumzo aendelee, tuendelee kujadiliana e, juu ya mwafaka, tupate mwafaka ni upi wa kidunia, sasa kwamba e, tuwe na msimamo upi kama watetezi wa haki za binadamu kama wananchi, lakini pia e, kama jumuiya sasa. Kwa hiyo ni muhimu sana tuendelee kuzungumza, lakini e, kila mmoja anayetoa wazo kwamba bana, mimi nataka adhabu iendelee, angalau aweze kumshawishi mwingine kwamba kwa nini, na huyo anayesema kwanza kwamba adhabu ifutwe angalau waweze kumshawishi mwingine kwamba kwa nini ifutwe. Tusiwe, tusiwe katika nafasi ya, ku, ya kutazama mambo tu bila kuwa objektivu. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, pengine tutapata hapo nafasi, tutaitathmini zaidi adhabu ya kifo. Lakini kwa mujibu wa Amnesty International, mataifa kadhaa pia yameungana katika kutotekeleza adhabu hii ikiwemo Gambia na Malaysia. Lakini a, jimbo la Washington kule Marekani na lenyewe limeachana na utekelezaji wa adhabu ya kifo. Asante sana Tito Magoti, m, a, ni mwanasheria lakini mtetezi wa haki damu kutoka nchini Tanzania kwa kushiriki pamoja nasi jumaa hili. Asante sana. Nam, naitwa Emmanuel Richard Makundi hadi juma lijalo, kwa heri.