Sikilizaji, juma lililopita shirika la kimataifa la Save the Children lilichapisha ripoti yake ya mwaka 2019 iliyopewa jina la kubadili hali ya maisha katika maisha yetu yote ya uhai, ikiangazia hali ya watoto duniani, ripoti ikionyesha kuwa mataifa mengi duniani yamepiga hatua katika kuboresha afya ya mtoto, elimu, ulinzi wao, kiujumla hali ikiwa nzuri zaidi ukilinganisha na takriban miongo miwili iliyopita watetezi wa haki za binadamu wao, wana mtazamo gani juu ya ripoti hii na maswala ambayo yanawakumba watoto katika jamii? Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya jua haki zako. Naitwa Emmanuel Richard Bakundi. Karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya kuzungumzia ripoti hii kwa kina na maswala aliyoibuka Tnaungana kwenye laini ya simu moja kwa moja na ana Henga. Yeye ni mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Nam, pengine kwa kuanza tu, Ana, unazungumziaje ripoti ya save the children? Asante sana, ninaona hiyo ripoti ya save the children inakubaliana kabisa na ripoti yetu tuliofanya sisi, kwa sababu sisi pia haki ya za binadamu kwenye masuala ya watoto ilielezea haki za watoto kwenye elimu imekuwa bora kwenye afya imekuwa bora, chanjo zimeongezeka. Na kwa kweli, sio kwamba tumefika, lakini bado tuna- tuna tuko kwenye hatua nzuri, kasoro tu kwenye ulizi wa mtoto. Na ulizi wa mtoto huo hususani kwenye masuala ya majumbani, ambapo wazazi wamekuwa na walezi wamekuwa wakisahau majukumu yao na kuwacha watoto wakipata shida, wakilawitiwa, wakibakwa na kadhalika. Nam, kumekuwa na mijadala kwamba ripoti ambazo mmekuwa mkitoa pengine hazifanyiwi kazi. Mnaona matokeo yake yanafanyiwa kazi? Sasa hizi tafiti tunazotoa hatuwezi kusema kwamba zinakataliwa. Mara nyingi huwa zinakubaliwa na kuchukuliwa, kuchuku hatua inachukua muda mrefu kidogo, sababu pia, sijui na nini, labda ata serikali watatujibu. Inawezekana ni maswala ya bajeti au nini, inakuwa haijafikia kipindi hicho tunapotoa hizo taarifa na kitu kama kama hizi, lakini mwisho wa siku wanatekeleza, ila huwa inachukua muda kidogo. Na, so, hata wito uh, wangu ni kwamba eh, tunapotoa hizi taarifa tukutane nao, watuipe tuambie maeneo yenye changamoto ili kiasi tu kwa sababu tunawapelekea makaratasi tunawapelekea vitabu na ripoti, lakini wakipita hata sisi wakaangalia sampling tuliofanya, wakaangalia tumefanya tumetumia methodology gani kwenye hiyo hiyo tafiti, itawasaidia hata wao e, kuboresha hiyo nam a, p. Swala la kufikiwa kwa serikali na kuzifanyia kazi ripoti hizi ni swala moja. Vipi kwa upande wa jamii, unadhani huwa wanaelewa kweli athari za kutofichua maswala ambayo yanawasibu watoto? Sina hakika kama wanaelewa sana kwa sababu mara nyingi tukitoa ripoti kwa mfano kwenye mitandao, watu wanajadili sana, wanachangia sana, wengine wanasema jamani, ni kweli jamani, ya yani, kwa kweli hali imekuwa mbaya, na wengine wanarusha kwenye eh, mifano, watoto waliopigwa, waliobakwa, waliofanyaji, wanarusha mifano, lakini ikikaa, baada ya miezi mitatu minne, tunaona tena kimya kwa hiyo sisi kwa mfano kwenye Kituo cha Sheria na Haki ya Binadamu tumeona msiwe kimya tu, baada ya miezi mitatu minne watu wanasahau, inaibuka masuala mengine. Tuendelee kuwakumbusha kuwakumbusha kuwakumbusha, yani tukikaa baada ya muda tunakumbusha, jamani, najua wale watoto bado haki zao bado hawajapata, najua wale watoto haki zao bado, wanabakwa na vitu kama hivi, tusema tufanye kampeni maalum ya kuendelevu, kwa sababu tukinyamaza, tukitegemea watachukua hatua na itaendelea automatically, huwa haii hivo. Na kwa hivyo kwa maana nyingine na jamii uh, ama watumiaji pia wa wa simu za kiganjani wanaotumia mitandao wamekuwa pengine hawatumii mitandao hii uh, mara kwa mara katika kufikisha ujumbe na kuwafanya watu wengi zaidi waelewe. Imekuwa ni kama uh, tunaweza kusema fashion kwenye mitandao tu, lakini kutendea kazi yale maneno wanayoandika imekuwa ni ngumu. Hey, imekuwa zimamoto sasa, sijui inawezekana wa, wa, wa kwenye mitandao ni wengine na waaji ni wengine, lakini ingetegemea wa, wa, wa kwenye mitandao akisambaza aki na akawakumbusha, wengine jamani, jamani, jamani tuati kitendo ni kibaya. Yaani ikawa sio kitu cha cha mara moja kikaisha. Kwa hiyo so, itasaidia sana kwa kulinda watoto na makundi mengine ambayo yanaonewa. Na, ana unadhani kwa nini pamoja na hatua kubwa ya, ya, ya maendeleo hasa katika sayansi na teknolojia bado jamii nyingi zina hofu ya kufichua visa vya ukatili dhidi ya watoto, kuwafichua hasa wale wanaotekeleza vitendo hivi na kuwafikisha katika vyombo vya sheria? Mi nafikiri ni uelewa tu wa haki, kujua kwamba mtoto yule anapokuwa amebakwa, amelawitiwa, ni haki imevunjwa, ni haki ya binadamu imevunjwa. Kwa hiyo kama ni haki ya binadamu imevunjwa, sio kitu cha kupuuzia cha kusema utatulipa, utatulipa ng'ombe watatu, basi mtoto wetu huyo, mhalifu asipelekwe mahakamani. Kwa hiyo inakuwa ni ni kitu cha kutoelewa kwamba haki za mtoto pia ni haki za binadamu na zinatakiwa zilindwe, kama baba atabakwa, mama mtu mzima, kama baba atabakwa, mtu yoyote yule. Kwa hiyo nafikiri tuna bado tuna kazi ya kutoa uelewa zaidi kwa jamii na ripoti ya Save the Children imeeleza kuwa karibu watoto milioni mia nne na ishirini wanaishi kwenye ukanda wenye migogoro, hii ikiwa ni mara mbili zaidi ya idadi iliyokuwepo mwaka 1995. Mataifa mengi tunashuhudia vita, watoto wanatumikishwa kama wapiganaji katika majeshi. Nyinyi kama watetezi wa haki za binadamu, mnatazamaje swala hili? Kwa kweli swala la, la kulaaniwa sana kwa sababu eh, kum, kum, kumtumia mtoto Ee, kama mwanajeshi au kama kwenye mapigano ni kinyume cha sheria zote ulimwenguni, kinyume cha matamko yote ulimwenguni, ikiwemo sheria za za za, za, za, za kiutu International Humanitarian Law inakataza kabisa kutumia mtoto kwenye kwenye vita, kwa sababu mtoto anatakiwa asome tu alelewe na wazazi au walezi, basi ndo kazi yake. Lakini so, uki, ukimmoza uki kwenye majeshi ni kama umempa ajira, tena ajira mbaya, kwa sababu kuna ajira na ajira, hii sai ni mbaya kupita kiasi kwa sisi tunalaani sana sana wanaotumia watoto wat, wat, wat, wat, kwenye majeshi hasa katika ukanda wetu e, wa Afrika Mashariki na Kati. Ana kwa kuwa umegusia suala la mizozo na athari ambazo watoto wanakumbana nazo hivi karibuni, Baraza la Umoja wa Mataifa ha, ha, hasa kupitia Marekani, Marekani ndio ilikuwa ya kwanza kukataa kubadilishwa kwa ile sheria ambayo ilikuwa anataka hatua kali zaidi zichukuliwe dhidi ya mataifa ambayo yatashindwa kuwalinda watoto na kuhakikisha watoto hawatumikishwi katika jeshi. Unadhani mataifa makubwa kama Marekani kupinga sheria hizi muhimu inatoa taswira gani kwa katika muktadha wa haki za binadamu kidunia na hasa za watoto? Sijui Marekani siwezi kuwasemea, lakini najua Marekani hawajasaini mkataba wa haki za ulinzi wa mtoto kwa maelezo kwamba Marekani tayari wana sheria zao ambazo zinalinda e, watoto yaani wana sheria za ndani ambazo ni, ni nzuri kuliko sheria zile za za kimataifa. Kwa hiyo inawezekana. Na uh, ripoti pia imegusia suala la afya, jambo ambalo katika jamii nyingi hasa za Afrika, watoto ambao wana matatizo ya akili, watoto waliozaliwa na ulemavu wa viungo wamekuwa wakitengwa katika jamii, ama hawawekwi wazi uh, kwa jamii. Unadhani kitu gani kinaweza kufanyika ili wazazi hawa wenye watoto ya aina hii waweze kujitokeza na pengine kupata msaada? Hapa kuna mawili kwenye watoto wenye ulemavu. Kwanza ni jamii yenyewe, kabla hata sijaenda kwa mzazi, jamii ina unyanyapaa mkubwa sana juu ya watoto wenye ulemavu unakuta mtu anasema ana watoto saba, lakini yule wa nane ambaye ni mtu mwenye ulemavu anatoto ana saba alafu na mwingine mle, mlemavu tena, unata majina mabaya, anasema kilema, anasema nini? Kwa hiyo sa kwamba yule ni mtoto mwenye ulemavu au ni mtu mwenye ulemavu, kwa jamii yenyewe inatoa unyanyapaa wa hali ya juu kiasi kwamba hata wale wazazi kiiwatetei, wanakuta wanaficha ule mtoto ili asiweze kutoka nje. Lakini pia wazazi wenyewe, kutokana na kutokuwa na huo unyanyapaa na nye kutokuwa na na uelewa mpana kwenye masuala ya haki, wanafikiria mtoto akiwa mwenye ulemavu, basi hawezi kitu, hawezi kufanya kitu chochote, kwamba e ni asara asilimia mia moja. Lakini yani ni ulemavu mchache sana ambao mtu awezi kufanya kitu. Sisi e, e, tunavyotetea haki za binadamu tunakutana na makundi mbalimbali. Mimi nimekutana na makundi ya watu watoto wenye utindio wa ubongo ambao wamefundishwa, ni wajasiriamali, wanalima mboga mboga wanafanya kazi kama kawaida na wanaingiza kipato, lakini watu wenye mchiziwa ubongo na wenye chiziwa ubongo. Kwa hiyo mi sijai kuona mtu wenye ulemavu ambaye hawezi kufanya kitu chochote, hawezi kusoma, hawezi kuendelea. Kwa hiyo nadhani ni kutokuelewa au kuto, kutokuwa na, na, na, na, na uelewa mpana juu ya haki za watoto na haki za watu wenye ulemavu. Naam ana kwa kumalizia makala yetu, pengine unatoa wito gani aa, kwa jamii? Unatoa wito gani aa, kwa kwa mataifa mbalimbali duniani kuhusu ulinzi wa haki za watoto? ja, mi nitoe tu wito kwa mataifa mbalimbali, mataifa ya Afrika au mataifa yote yanayosikiliza Kiswahili sasa hivi kwamba jamani, watoto ndiyo, e, ndiyo hazina ya mataifa, ya, ya ya kutu ya baadaye na hiyo hazina huwezi kuipata hapo baadaye kama hujaitengeneza kuanzia ya leo. Kwanzia kwa, leo hii tumlinde mtoto, ile mtu mzima baadaye, ambaye atakuwa injinia, atakuwa mwandishi wa habari, atakuwa mwanasheria, atakuwa mkulima bora, atakuwa anafanya kazi kazi mbalimbali. Lakini kama mtoto amepitia ame matatizo ya kisaikolojia ya kubakwa na nini, zani kama atakuwa ni mwananchi mzuri, kama m, ataijenga afrika vizuri? Kwa hiyo ninatoa wito sana, watoto tuwalinde sana kuliko mtu mwingine, kwa sababu ni kundi peke yake ambao aliwezi kujilinda wenyewe na kujitetea wenyewe. Makundi mengine yote yanaweza akajitetea wenyewe, lakini watoto hawawezi kujilinda wenyewe. Nam anahenga shukra kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Jua haki Zako jumaa hili. Asante sana, nashukuru. Nam msikilizaji, na mpaka kufikia hapa ndio tunatia nanga ya makala ya Jua haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri.