Msikilizaji, kadiri miaka inavyozidi kwenda na dunia kushuhudia mabadiliko makubwa ya kiutawala, demokrasia na haki za binadamu, bara la Afrika limeendelea kukabiliwa na changamoto ya baadhi ya viongozi kuamua kusalia madarakani hata baada ya kumaliza mihula yao, azma hii wakiifikia kwa kupitia marekebisho ya katiba. Katika baadhi ya nchi hivi sasa kumewahi kushuhudiwa, na nyingine zinaendelea kushuhudia hivi sasa, vurugu na maandamano ya kupinga kukosekana kwa demokrasia, utawala bora na ulinzi wa haki za binadamu. Makala ya Jua Haki Zako juma hili inaangazia suala hili kwa kina kwa kuzungumza na watetezi wa haki za binadamu na utawala bora pamoja na wachambuzi wa maswala ya siasa. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji. Kwa kwanza, nimezungumza na Hussein Khalid. Yeye ni mwanasheria na mwanaharakati, lakini pia ni mkurugenzi wa shirika linalotetea haki za binadamu la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Nimemuuliza yeye ana mtazamo gani kwa viongozi waliokaa madarakani kwa muda mrefu. Msimamo wetu kama shirika la Haki Afrika ambalo tunafanya kazi barani Afrika ni kwamba viongozi kama hawa ni lazima wang'atuswe mamlakani. Um, haki za kibinadamu zinatujuza kwamba tunafaa kuwa katika mstari wa mbele kuhakikisha demokrasia inapatikana, na demokrasia ni kumpa kila mmoja nafasi sawa ya kuweza kusimamia nafasi za uongozi. Kwa hivyo sisi kama shirika la Haki Afrika tunapinga vikali wale wanaobakia mamlakani kwa muda ambao haustahiki. Unadhani ni vitu gani huwa vinawasukuma viongozi kama hawa kufikiria kwamba labda pengine wanaweza kuendelea kusalia madarakani? Pengine labda kwa kuona wana ushawishi mkubwa kutoka kwa wananchi? Si swala la ushawishi. Jambo ambalo linafanya viongozi kama hawa kubakia mamlakani ni utumizi mbaya wa uongozi wao hilo ndio jambo ambalo linawapelekea wengi kuogopa kuondoka mamlakani, kwa sababu wanajua wamefanya maovu, kwa sababu wanajua wameiba, labda kwa kupitia ufisadi, labda wanahofia wameua. Sasa wanaona wakitoka mamlakani wanaweza wakachukuliwa hatua za kisheria. Mara nyingi utaona ndio wanakataa kung'atuka katika uongozi. Kwa hivyo, sio kwamba ati wanaona ni viongozi bora ama labda ni viongozi ambao wanastahiki kuongoza, la hasha Wanabakia mamlakani. Yoyote anayekataa kuondoka mamlakani huwa ni mtu amefanya uovu wa aina moja au nyingine, sasa anaogopa kuondoka kwa sababu anahofia atachukuliwa hatua. Hussein, unadhani ikiwa tabia hii itaendelea kushuhudiwa uh, hapa barani Afrika, swala la utawala wa sheria litakuwa katika nafasi gani? Swala la utawala wa sheria bila shaka litaingia uh, doa, kwa sababu hatuwezi kukubali kiongozi ambaye anabakia mamlakani kinyume na sheria, na tunaona wengi wengine wakijaribu kubadilisha hizi sheria wakibadili katiba ili kuwanufaisha wao kuendelea kubakia katika mamlaka. Kwa hivyo tunaona tayari kwamba sheria zinabadilishwa si kwa minajili ya kuboresha nchi, bali ni kwa sababu ya kumnufaisha mtu mmoja binafsi. Hii pia inakuwa ni kinyume na uongozi wa kisheria. Kumekuwa na nadharia kwamba kiongozi ama viongozi wengi walioko madarakani kwa muda mrefu wamefanya mazuri zaidi, na hivyo pale wanapotaka kuondoka madarakani, wananchi wamekuwa wakishinikiza wasalie madarakani. Pengine mtazamo wenu ni nini, kama watetezi wa haki za binadamu na maswala ya utawala bora? Hiyo si kweli. Kiongozi yeyote anayebakia mamlakani zaidi ya ule muhula ambao ulikuwa umepangiwa kwa katiba, hatuwezi kusema amefanya mambo mazuri. Kiongozi anayefanya mambo mazuri ni yule kiongozi anayefanya nchi kuweza kuendelea bila ya yeye kuwa katika mamlaka. Ikiwa kiongozi anaona lazima yeye aendelee kutawala basi inamaanisha kwamba hajafanya kazi nzuri. Kwa hali hii unadhani, uh, kutakuwa na kuheshimiwa kwa haki za binadamu na, na utawala bora licha ya, ya hatua ambazo zinaonekana uh, kupigwa hivi sasa kwa watu kushinikiza mabadiliko kupitia maandamano na njia ya demokrasia? Um, haki za kibinadamu bila shaka zinaumia sana pale ambapo viongozi wanakataa kung'atuka, kwa sababu demokrasia ni wazi kwamba kila mtu anafaa kupewa nafasi sawa, lakini mtu akiwa katika mamlaka tunajua wazi kwamba huwa yuko katika nafasi ya mbele kwa sababu anaweza kutumia vile viungo vya serikali kujinufaisha yeye kuzidi kushinda zile kura. Ndio kwa maana tukapewa mihula miwili tu, ili kila baada ya mihula miwili basi kila mtu anakuwa na nafasi sawa ya kuweza kupigania ile demokrasia. Ni vigumu sana kwa mtu aliyoko kwenye mamlaka, sio hapa Afrika peke yake, lakini dunia nzima kwa yule aliyoko mamlakani kupoteza kura. Kwa hivyo, haitakuwa ni sawa, na demokrasia itaendelea kuumia hapa Afrika, vilevile haki za kibinadamu. Msikilizaji, baada ya kumsikia Hussein Khalid ni mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu la Haki Afrika, naungana kwa mara nyingine kwenye laini ya simu na Hamdun Marcel, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Yeye anazungumziaje marekebisho ya katiba yanayoendelea kufanywa katika baadhi ya nchi na viongozi, kimsingi ni changamoto na changamoto ya hatari. Ni hali inayovunja moyo na kuatisha tamaa sana, kulingana na kwamba e, tokea wakati ule wa uhuru wa waafrika miaka ya sitini, yani miaka ya enzi za uhuru hadi sasa mambo mengi yalitarajiwa kuwa imebadilika mno kulingana na siasa za ulimwengu kubadilika, mitazamo kwenda tofauti, umi kuimarika na kudhoofika. Sasa inapotokea hili au hali hii inapotokea katika Afrika ni jambo linaloshangaza sana, na ni wimbi limejitokeza tu katika miaka hii ya ya elfu mbili na kitu e, ambako watu wamekuwa wakijiongezea ongezea ee, muda wa kuhudumu madarakani. Hamdun, tunaweza kusema, uh, viongozi hawa wanafanya kusudi laba pengine, mkono, kwa sababu wanajua labda pengine wanaungwaji mkono kutoka kwa baadhi ya viongozi wenzao ama raia kabla ya kutokuunga mkono, kuna jambo moja la msingi limejificha hapo nyuma kwamba hmm, na Kafuria wasikilizaji wetu, ni jambo muhimu sana kwamba wanatenda mambo mengi hovyo hovyohovyo, na wanachemea kwamba wakiondoka madarakani kwa njia za kawaida watashtakiwa, e, pindi muhula wao unapokoma kikatiba. Kwa hiyo wanaanza njama, si za kuunda urafiki peke yake, za kutengeneza wigo mpana wa kujihani ili uh, waweze kubadilisha baadhi ya mambo taratibu, eh, na kudumu katika madaraka. Kwa kuwa jambo hili limefanyika katika maeneo mengi ya jirani, kwa hiyo unakuta wale wale viongozi eh, wamekuwa wame na wigo wa kutoteana katika hili. Kwa haya yanayotokea, Hamdun, yanaliweka bara la Afrika katika nafasi gani kidunia? Eh, yanaliweka hatua mbaya, nafasi mbaya sana ya kimaendeleo, kwa sababu bila kuwepo na uhuru, bila kuwepo na utawala bora, bila kuwepo na demokrasia na kadhalika, bila shaka maendeleo ya taifa lolote yanakuwa mashakani, na kwa msingi huu unakuwa na shida kubwa. Ndio maana utaona maendeleo ya Afrika yanasuasua mara nyingi zaidi, ukosefu wa kazi unaongezeka, wizi unaongezeka, ufunuu unaongezeka, mauaji anaongezeka, mipango mibovu na kadhalika na kadhalika. Kwa hiyo haya mambo anayasabisha nchi zetu kupiga hatua, na kama ni kupiga hatua zinapiga hatua mbili mbele na tu watatu nyuma. Kumalizia makala haya, msikilizaji, nimewauliza Hussein Khalid na Hamdun Marsal wanatoa wito gani kwa viongozi walioko madarakani muda mrefu. Wito wangu kwa viongozi ambao kila kukicha wanataka kuongeza mihula yao ni kwamba waweze kukubali kuheshimu demokrasia za nchi zao, kwa sababu hivi wanavyoendelea ni kuonyesha kwamba um, hawajaiheshimu nchi yao na hawajaheshimu Uh, sheria za nchi zao. Kwa hivyo sisi kama shirika la Haki Afrika tunataka kuwaambia hawa viongozi wanaokataa kung'atuka, waweze kuwapa wananchi wengine nafasi ili waweze kujiendeleza kimaisha na kidemokrasia, kama wangekuwa nasikia, kwa sababu wengi wengi ni viongozi ambao wameshakuwa vitu ngumu sana lakini, nafikiri kwa ndugu yetu Kagame, kwa ndugu yetu Mseveni na kwa ndugu yetu naona hata Salva Kiir anataka kuenda kwenda polepole huko, wangekuwa wanaweza kusikia jambo hili ni kwamba ni jema, wakaangalia kesho yao itakuwaje, kwa sababu hata ukiongeza muda uwezi kutuma darasani me katika wakati ambao taaia kutoka unatoka unakaa. Kwa hiyo waijenge kesho yao pengine kuliko kutengeneza mazingira ambayo yatawafanya kuwa wafalme, lakini ambao wawezi kuishi milele, sababu kila jambo lina muda wake, na kila jambo, hakuna jambo jipya chini ya jua hili. Kwa hivyo wangeangalia zaidi manufaa ya mataifa yao na watu wao na Afrika nzima kwa heshima kubwa, pengine kuliko matakwa yao watu wachache, lakini wakastaafu kwa heshima ambayo itawajengia mstakabali mwema na kuikwa salama katika mataifa yao baada ya kukimbilia kwenye mataifa mengine. Naam, asante sana Hussein Khalid, ukiwa Mombasa nchini Kenya na Hamdun Marsal, ukiwa Mwanza nchini Tanzania, kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili. Asante sana, asante sana. Naam, na mpaka kufikia hapo, msikilizaji, ndio tunatia nanga ya makala ya jua haki zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine jumaa lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.