Ujambo na karibu katika makala ya Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii. Tunakukumbusha habari kuu za dunia kwa juma hili. Studioni hapa, mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, juma hili rais wa zamani wa Misri Mohamed Morsi alizikwa jijini Kairo baada ya kuzirai na kufariki dunia akiwa mahakamani mwanzoni mwa juma hili. Wakili wake aliliambia shirika la habari la ufaransa AFP kuwa kiongozi huyo wa zamani wa Misri alizikwa mashariki mwa jiji la Kairo, na mazishi yake yalihudhuriwa na familia yake tu. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal. Mtoto wake wa kiume Abdullah Muhamed Morsi ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa serikali ya Misri ilizuia ombi la familia la kutaka Morsi azikwe alikozaliwa na wananchi waruhusiwe kuhudhuria mazishi yake. Morsi alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 67 na alikuwa anazuiliwa jela akishtakiwa na makosa mbalimbali baada ya kuondolewa madarakani mwaka 2013 na rais wa sasa Abdul Fatah al Sisi. Watetezi wa haki za binadamu wakiongozwa na shirika la Human Rights Watch wamelaani vikali mazingira mabaya na magumu ambayo Morsi alikuwa anazuiliwa, na wametaka wa uchunguzi wa kina ufanyike kuhusu kifo hicho. Kabla ya umauti kumkuta, wanaharakati na familia yake walikuwa wanalalamikia Morsi kutopata huduma nzuri ya matibabu na kuzuiwa kwa saa nyingi na hata kuzuiliwa kuonana na wapendwa wake. Shirika la Muslim Brotherhood na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, mshirika wake wa karibu, ameilaumu serikali ya Misri kwa kusababisha kifo chake. Nilimtafuta Comrade Sambala, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na hapa anazungumzia mazingira ya kifo cha Muhamed Morsi. Kifo cha Muhamed Mursi ambacho kimetokea ikiwa anaendelea na mashtaka yake katika ma ma katika moja ya mahakama za juu za nchi hiyo Naweza nikakizungumzia kwamba ni kifo ambacho kimetokea katika mazingira ambayo bado watu wa Misri walikuwa katika hali ya sintofahamu toka kupinduliwa kwake na kuwekwa kizuizini na aliyekuwa mkuu wa majeshi wakati huo Al-Sisi kuchukua madaraka na baadaye kuja kuchaguliwa kidemokrasia na pia kuongezewa muda aendelee kutawala zaidi. Kwa hiyo ni kifo ambacho kimekuja katika kipindi ambacho Uh, nchi ya Misri inapitia katika wakati mgumu sana katika transformation ya kidemokrasia. Chama cha Muslim Brotherhood kimesema kwamba kifo hiki kimepangwa. Pengine nini mtazamo wako kuhusu kauli hii ya chama hichi cha Muslim Brotherhood? Kauli hii katika mazingira ya kesi na jambo lilivyokuwa, hayo lazima yajitokeze. Kwa mfano mosi, wakati akiwa katika mahabusu, alikuwa apatie haki zake, kwa mfano haki ya mashtaka, alikuwa apati haki ya kutembelewa na familia yake, haki ya matibabu na mambo mena, haki nyingine zote ambazo mhalifu yoyote au mtu yoyote anapokuwa bado yupo katika mahabusu wakati hajapatikana na na na na mashtaka, wakati kesi yake ikiendelea, kabla hajapatikana na hatia, anapaswa azipate, lakini kwa Mursi hilo alikutokea. Kwa hiyo hii kwa vyovyote inaweza ikawa imechangia msongo wa mawazo na na kusababisha shinikizo la damu pamoja na kuwa na ugonjwa wa kisukari. Mtazamo wake Comrade Sambala ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Radio France Internationale. Huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili, naibu mwenyekiti wa tume ya uchaguzi katika nchi hiyo, Norbert Basengezi Kantitima, alitangaza kujiuzulu wadhifa wake. Basengezi alichukua hatua hiyo wakati huu anapoendelea kukabiliwa na vikwazo kutoka kwa Marekani. Marekani. Marekani ilitangaza vikwazo dhidi ya maafisa kadhaa wa tume ya uchaguzi ya DRC baada ya kuchelewesha matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika mwezi Desemba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Wasikilizaji wetu huko wa DRC wana mtazamo gani? Nimemtafuta msikilizaji huyu na anaanza kujitambulisha namna hii: mimi ni Bwana Mulolo Mambo Kabaya, toa moja ya viongozi wa chama chama cha RCD KML huyu naibu makamu wa presidenti wa seni. Bwana Bashengezi iko na mashida nyingi nyingi, aliweza pia kupata pigo ama sanksion pamoja na viongozi wengine sababu ya ma maafa fulani fulani za corruption. Sasa hii kudemisionea kwake tunajua kwamba seni yani corne nanga na ekipi yake yote bataenda kumaliza muhula wa kwao na itambidi sasa Bwana Rais Chisekedi kuteua n, yani kunome tena batu baanimateri bengine ya seni ju baweze kuendelesha kazi. Ni mtazamo wake Mulolo Kabaya, huyo ni mbunge wa bunge la Jimbo la Kivu Kaskazini, huko Mashariki mwa DRC ambaye bado yupo pamoja nami na tutadada vua yaliyojiri huko Ituri ambapo pia juma hili kuliripotiwa mapigano ya kikabila kati ya watu wa jamii ya Hema na Lendu, na mlolo pia. Huko DRC, mwanasiasa wa upinzani aliyerejea nyumbani katika siku za hivi karibuni, Mbusa Nyamwisi alisema yuko tayari kutoa mchango wake kuhakikisha DRC inakuwa mahali tulivu na salama pa kuishi. Taarifa zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii zinasema mwanasiasa huyo ameamua kujitoa ndani ya muungano wa Lamuka. Kiongozi huyo wa chama cha upinzani cha RCD KML pia amepongeza utendaji kazi na juhudi za Rais mpya wa nchi hiyo Felix Chisekedi Chilombo katika kupambana na rushwa, hali ambayo amesema anaunga mkono Musonga. Tuko hapa ili kuleta mchango wetu katika juhudi za upatikanaji wa amani na usalama, na bila shaka kwa maendeleo ya nchi yetu. Ninafahamu fika kwamba kunafanyika mapinduzi yenye mwelekeo mzuri ambayo yameanza ndani ya, ya nchi hii, nami siwezi kuchelewa kuyasindikiza ipaswavyo, na nataka niwe wazi kwa hilo, kwa sababu nimeyaona mambo yanayoenezwa Kwenye mitandao ya kijamii. Ni sauti yake Mbusa Nyamwisi kiongozi wa chama cha upinzani cha RCD KML. Na Mlolo Kabaya, juma hili pia huko Ituri kuliripotiwa mapigano ya kikabila na ambayo yalisababisha watu takribani laki tatu kuyahama makazi yao. Una mtazamo gani kuhusu hali hiyo? Kuhusu ukosefu wa usalama Ituri, unajua kwamba histoire iko na jirudilia huko tena. Wakati hii mambo ilikuwa ikifanyika ngambo za Walikale na Ruchuru, sisi tulikuwa tukijua kwamba ni maafdeler ndio wako na tesa raia huko, lakini mshangao ulikuwa mkubwa sana kuona kwamba maafdelere wanatelemuka na kukuja kufika paka kasuo ngambo za Lubero na kuanza kufanya mafaa, mahafa fulani fulani huko za kutesa raia. Ni kusema leo huko ngambo ya Ituri watu ya huko Ituri walikuwa na waza kwamba ni shida tu ambayo inaelekea watu ya hapa Beni ama na Lubero na Masisi, lakini sasa mambo haya yale yanaenda ku kutokea huko ngambo ya, ya Ituri. Na wakati hawa watu wanaua watu, hawawaui tofauti na wale ambao walikuwa wanaua watu Beni, eh, ngambo za juu huko Masisi na mafazi huko Lubero. Hawa watu inaonekana wamekuwa werevu sana kushindia wakongomani ama kushindia wananchi na kushindia hata serikali, sababu kila nafasi ambapo wanafika wanaenda na kubadilisha mara moja jina na kukamata jina ya kikundi cha waasi ambayo kilikuwa hapo zamani sana. Sawa kwetu walitumikisha hiyo jina maadef. Lakini hii strategia yote Wakongomani wanaona ni kusema kikundi hicho cha waasi ambazo kiko na tesa watu hakiko mbali. Na kwa mtazamo wako nini suluhu hasa? Unadhani nini kifanyike katika kukomesha hali hii inayoendelea huko Ituri na, na maeneo mengine ya jimbo la Kivu ya kaskazini, mashariki mwa DRC inye. Inafaa ni serikali tu kukuwa na bidii ya kuweza kupiganisha wananchi wako, na lazima ya ukimya. Wananchi wameteseka sana ndani ya zaidi ya miaka, miaka saba watu wako nalia na kusaga meno. Ni mtazamo wake Mulolo Kabaya, huyo mmoja wa bunge, wa bunge la jimbo la Kivu ya Kaskazini huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na tukiwa bado nchini DRC kwa juma hili, msikilizaji kwa lengo la kupambana na maambukizi ya virusi vya Ebola katika eneo la mashariki ya nchi hiyo, wanasiasa na asasi za kiraia pamoja na viongozi wa madini ya Kikristo na Kiislamu, wilayani Lubero na Beni na hali kadhalika katika jimbo la Ituri juma hili waliunda kamati ya ufuatiliaji dhidi ya maambukizi virus ya virusi hatari vya Ebola vinavyoendelea kuwaua raia kwenye maeneo hayo. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi alitutumia ripoti ifuatayo. Omar Kavota ni kiongozi wa kamati hiyo itakayohamasisha raia kupambana na ugonjwa huo wa Ebola. Tutaweza hata kuenda katika nchi za kigeni ambazo pia marazi haya imeripotiwa, kama Uganda katika wilaya ya Kasese ambako tumeshikia kama marazi yamefika. Sote tuweze kusaidia kupiga vita haya marazi, tuweze kuhakikisha ya kuwa inatokomezwa. Wanasiasa pia wathibitisha kuunga mkono jitihada hizo za kupambana na ugonjwa wa Ebola, kama anavyojulisha Saidi Balikwisha, mwanasiasa mbunge mchagu wa wilaya ya Beni. Yale magonjwa ambayo yameingia, haichague mwanasiasa, haichague padri, haichague tajiri. Ni kitu ambacho kinakuja kwa kututesa kila mtu, aone namna gani atafanya, tuone namna gani tutapiganisha huu ugonjwa. Na serikali ya Kongo DRC, jimboni Kivu kaskazini, yazungumziaje kamati hiyo ya raia inayojitahidi kupambana na virusi vya Ebola? Christophe Ndibeshe ni waziri wa afya jimboni Kivu kaskazini. Je suis très Nafurahi sana kwani mashirika mbalimbali yanafanya kila juhudi za kupambana na Ebola yakiwasiliana na wizara ya afya WHO. Sote tumeelewa kwamba ugonjwa wa Ebola siyo biashara, lakini ugonjwa huo upo. Hayajiri wakati ambapo watu elfu mbili tisini na sita washuhudiwa kuambukizwa na virusi vya Ebola jimboni Kivu kaskazini na Ituri na zaidi ya elfu moja arobaini kufariki na ugonjwa huo. Nam chube hayo yalijiri wakati wakazi wa wilaya Kasese huko Uganda waliripotiwa kuendelea kuwa katika hali ya tahadhari, baada ya watu wawili kutoka DRC kufariki dunia kutokana na ugonjwa hatari wa ebola na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Eh, eh, uko nami Ruben Lukumbuka ben Saleim. Kinara wa upinzani nchini Burundi, Agathon Rwasa, juma hili aliikosoa serikali ya nchi hiyo kwa hatua yake ya kubadili kauli mbiu ya nchi kwenye minara ya kitaifa, akisema hatua hiyo ni kinyume na katiba ya nchi hiyo. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana alitutumia ripoti ifuatayo. Zoezi hili la kubadili kauli mbiu kwenye minara yote ya kitaifa limeamrishwa na rais wa Burundi mwenyewe Pierre Nkurunziza, na sasa kwenye minara yote pameandikwa kauli mbiu mpya ambayo ni Mungu mfalume Burundi, kauli mbiu iliyokuwepo enzi za utawala wa kifalume hapa nchini. Akifafanua hatua hii, msemaji wa rais Jean Claude Karerwa amesema ni katika lengo la kurejesha maadili ya nchi kabla ya utawala wa kikoloni kuja kuharibu kila kitu. Ametupilia mbali pia kauli za baadhi mba rais Nkurunziza kwa kufanya hivyo ana lengo la kusalia madarakani akiwa mfalume wa Burundi. Hata hivyo hatua hii imekosolewa vikali na Agaton Rwasa, kiongozi wa chama Senel, ambaye amehitaja kuwa kinyume cha katiba. Swala la kubadilisha maandishi kwenye minara ni jambo liliyo kinyume na taratibu zenyewe, kwa sababu kile ambacho kimeandikwa kwenye katiba ndicho kinafaa kuwa kwenye minara, lakini kusema kwamba kila mnara iandikwe vile ni kinyume na katiba ya Burundi na sijui malengo yaliyo nyuma ya hilo, lakini huo ni uvunjaji wa sheria. Je, raia wao wanaizungumziaje hatua wa hii? Mimi sijaona ni kwa sababu gani tunataka tubadilisha na tulete haya yalitumiwa za mazere za utawala wa kifalme. Mimi sioni ubaya wowote wa, wa kubadili maandishi hayo. Na hofu ya kurudia kwenye utawala wa kifalme, hakuna aliyosema hivyo. Ninachojua yote ni raia wanaochagua mfumo gani wa utawala unawafaa. mabadiliko Haya yamejiri wakati katiba mpya ya Burundi ya mwaka elfu mbili kumi na nane inaruhusu chama fulani cha kisiasa kuweza kurejesha utawala wa kifalume hapa nchini endapo raia wataridhia kupitia kura ya maoni. Jvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Mahakama jijini Nairobi nchini Kenya juma hili iliwakuta na hatia washtakiwa watatu kati ya wanne waliokuwa wameshtakiwa kwa kosa la ugaidi baada ya shambulizi katika chuo kikuu cha Garissa kaskazini mwa nchi hiyo mnamo mwaka wa 2015 na, na hivyo kusababisha vifo vya watu karibu 150, wengi wakiwa wanafunzi. Victor Abuso anaeleza zaidi. Waliopatikana na hatia ya kufanikisha na kupanga shambulizi hilo wakishirikiana na kundi la Al-Shabaab ni pamoja na Mtanzania Rashid Charles Mberesero na raia wa Kenya wenye asili ya Somalia Hasan Idin na Muhamed Abdi. Hata hivyo, mshtakiwa mwingine Sahal Diri amefutiwa mashtaka hayo ugaidi. Julai, ya ugaidi hukumu dhidi ya watatu hao ilitolewa tarehe tatu mwezi Julai. Sheria ya kupambana ugaidi nchini Kenya inaeleza kwamba yeyote anayepatikana na kosa la gaidi anakitumikia kifungu cha maisha jela. Al-Shabab kutoka Somalia alijigamba kuhusika na shambulizi hilo baya katika chuo kikuu cha Garisa ambacho kinapakana na nchi ya Somalia. Jeshi nchini Mali lilisema limeimarisha usalama katika vijiji vinavyokaliwa na kabila la Dogon baada ya watu 41 kupoteza maisha katika mashambulizi yanayodaiwa yalitekelezwa na watu wenye silaha. Mapigano yameendelea kushuhudiwa kati ya makabila ya Fulani na Dogon ambao ni wakulima na wafugaji. Moja kwa moja kutoka nchini Tanzania, nami naungana na msikilizaji huyu. Jina langu naitwa Paskali Mbugani, niko kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, mkoa wa Kagera, nchini Tanzania. Nam Paskali Mbugani, tuambie una mtazamo gani kuhusu hali ya machafuko yanayoshuhudiwa huko Mali, lakini pia katika baadhi ya mataifa ya Afrika Magharibi? Machafuko yaliyojitokeza kule Mali ni mabaya sana. Rais Keita anaposema atawashughulikia, nafikiri yeye achukue tahadhari kubwa sana. Si Mali tu, hata mataifa mengine yanapigana ya koo mbalimbali, ni jukumu la usalama. Unafikiri mataifa haya ambayo mara kwa mara yameshuhudia mashambulizi ya kigaidi yanastahili kufanya nini kuhakikisha wananchi wao wanapata usalama? Basi nchi za saidi Bukina Faso, Mali, Niger na nchi zingine zilizoko Afrika Magharibi, machafuko ya jinsi hiyo tunayasikia sana, mauaji ya jinsi hiyo ya kigaidi wayashughulikie, maana ni nchi zilizo, wafanye muungano ili yakome. Kama wanashindwa, waombe basi jamii kima ya kimataifa iwashughulikie, ili kukomesha mauaji ya kigaidi ya jinsi hiyo. Ni mtazamo wake Pascal Mbugani, msikilizaji wetu akiwa huko Biharamulo ni nchini Tanzania. Asante sana, asante sana Luben. Radio France International. RFI. Katika uga wa kimataifa msikilizaji, uchunguzi wa wataalamu wa Umoja wa Mataifa ulionyesha kuwa kuna ushahidi kuwa mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salma, na maafisa wengine wa serikali walihusika na mauaji ya wa mwanahabari Jamal Khashoggi. Juma hili rais wa China Xi Jinping alifanya ziara nchini Korea Kaskazini, ikiwa ni safari yake ya kwanza akiwa kama rais, ambapo ziara yake ilisemekana ni yenye kuchochea uhusiano baina ya mataifa hayo mawili, uhusiano ambao umekuwa dhaifu katika siku za hivi karibuni. Shi Jinping alitembelea nchi hiyo ya Korea Kaskazini katika ziara ya siku mbili kwa mwaliko wa kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un, wakati viongozi hao wote wawili walikuwa na mazungumzo ya muda mrefu na rais wa Marekani Donald Trump, mazungumzo ambayo hayakufua dafu. Tukiwa bado katika uga wa kimataifa, rais wa Marekani Donald Trump juma hili aliionya Iran na kusema kuwa imefanya kosa kubwa kutungua ndege ya kijasusi isiyokuwa na rubani ya Marekani katika eneo la Mashariki ya Kati. Rais Donald Trump aliwaambia waandishi wa habari katika ikulu ya White House, Washington, Marekani, kuwa nchi yake haiwezi kulifumbia macho tukio hilo. I think probably Iran. Bila shaka Irani imefanya kosa kubwa, na kweli lazima nisisitize kuwa Irani imefanya kosa kubwa sana kuitungua ndege hiyo, na siwezi kuamini sababu ni nini, lakini huenda mtu aliyetekeleza udunguaji huo ni mtu ambaye hana akili ama ni mpumbavu. <laughs> Katika hatua nyingine, spika wa bunge la wawakilishi Nancy Pelosi upande wake alionya kuwa Marekani haipaswi kuingia katika vita wakati huu, lakini lazima kuchukua tahadhari. Hali ya wasiwasi iko juu katika eneo la Mashariki ya Kati na hii inatokana na sababu mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na ushirikiano wa kiuchumi na biashara. Lakini pia sababu za kidini. Hivyo basi hatupaswi kuchukua hatua kwa kukurupuka. Na hivyo kusababisha hali ya sintofahamu kuongezeka na hata kusababisha vita. Taarifa zaidi zinaeleza kuwa serikali ya Marekani kupitia Rais Trump tayari ilishaidhinisha kushambuliwa kwa Iran kabla ya kufuta mpango huo. Hadi hapa sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini.